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NENo lA AwAlI

Sifa zote njema zinamstahiki Allah(s.w), Bwana Mlezi wa walimwengu

wote. Rehema na amani zimuendee Mtume Muhammad(s.a.w) na ahli

zake, swahaba zake na wale wote wanaofuata mwenendo wake na

kuliendea kwa hima lengo la kuletwa kwake la kuutawalisha Uislamu katika

jamii.

Tunamshukuru Allah(s.w) kwa kutuwezesha kutoa toleo la pili la

kitabu hiki cha Nne cha “Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za
Sekondari”.  hiki ni kitabu cha kiada cha somo la Elimu ya Dini ya kiislamu

kwa kidato cha Nne . Kama ilivyokuwa katika toleo la kwanza, mada za

somo hili zimegawanywa katika fani tano na kila fani imefanywa sura ya

kitabu hiki kama ifuatavyo:

(i)Tawhiid

(ii) Fiqh

(iii) Qur’an

(iv) Sunnah na Hadith

(v)Tarekh(Historia)

Pamoja na kufanyiwa uhariri, toleo hili limeboreshwa zaidi kwa

kuingizwa matin ya aya zilizorejewa katika kufafanua mada mbali mbali.

Pia kila sura ya kitabu hiki imeambatanishwa na mazoezi ya kutosha

yanayo mchochea mwanafunzi kusoma kwa mazingatio.

Nitumaini letu  kuwa wanafunzi na waalimu wa somo hili watafaidika

vyema na watajitahidi kwa kadiri ya uwezo wao kuingiza ujuzi uliopatikana

kutokana na kitabu hiki katika maisha yao ya kila siku ya kibinafsi na

kijamii. Uislamu unakemea vikali tabia ya kujua mambo kinadharia bila ya

kuyaingiza katika utendaji.

(iii)

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne 



“Enyi mliamini! Mbona mnasema msiyoyatenda? Ni chukizo kubwa

mbele ya Allah kusema msiyoyatenda”(61:2-3)

Tunatoa wito kwa wasomaji wote wa kitabu hiki kutoa maoni na

mapendekezo yatakayo pelekea kuboresha somo hili na kuwawezesha

wanafunzi kufikia lengo kuu kama lilivyo ainishwa katika muhtasari. Maoni

na mapendekezo chanya yatazingatiwa katika chapisho linalofuata.

wabillah Tawfiiq
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Sura ya Kwanza

TAWHIID
Katika kitabu hiki somo la Tawhiid linahusika na mada zifuatazo:

   Kuamini Mitume wa Mwenyezi Mungu(s.w).                                                                                                                        

   Kuamini siku ya Mwisho.

   Kuamini Qadar ya Mwenyezi Mungu(s.w).

    Tofauti ya Uislamu na Dini nyingine.

KUAMINI MITUME WA MWENYEZI MUNGU(S.W)

Umuhimu wa Kuamini Mitume
Kuamini Mitume wa Mwenyezi Mungu(s.w) ni nguzo ya nne ya Imani ya 

Kiislamu. Katika Qur’an tunafahamishwa kuwa waumini wa kweli pamoja na 
kuamini vipengele vingine vya nguzo za Imani wanaamini Mitume wote wa 
Mwenyezi Mungu(s.w).

Semeni nyinyi (Waislamu kuwaambia Mayahudi na wakristo); Tumemwamini 
Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa, yale yaliyoteremshwa kwa 
Ibrahimu na Ismail na Is-haqa na Yaaqubu na kizazi (chake Yaaqubu); na 
waliyopewa Musa na Isa na pia yale waliyopewa Manabii (wengine) kutoka 
kwa Mola wao; hatutafautishi baina ya yoyote katika hao. (Wote tunawaamini); 
na sisi tumenyenyekea kwake” (2:136).

Mtume ameamini yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa Mola wake na Waislamu, 
(pia wameamini hayo); wote wamemwamini Mwenyezi Mungu, na Malaika 
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wake, na Vitabu vyake, na Mitume yake; (nao hao Waislamu na Mtume 
wao husema), Hatutafautishi baina ya yoyote katika Mitume yake (wote 
tunawaamini)”.  Na husema: “Tumesikia na tumetii (tunakuomba) msamaha, 
Mola wetu! na marejeo ni kwako” (2:285).

Aya hizi zinasisitiza kuwa ili mtu awe muumini wa kweli hana budi kuwaamini 
Mitume wote wa Mwenyezi Mungu(s.w). Kuamini baadhi ya Mitume wa 
Mwenyezi Mungu(s.w) na kuwakanusha wengine kama walivyofanya Mayahudi 
na Wakristo ni ukafiri kama tunavyofahamishwa katika aya zifuatazo:

“Hakika wale wanaomkanusha Mwenyezi Mungu na Mitume yake, na wanataka 
kutenga baina ya Mwenyezi Mungu na Mitume yake, kwa kusema: “Wengine 
tunawaamini na wengine tunawakataa” na wanataka kushika njia iliyo katikati 
ya haya (si ya Kiislamu khasa wala ya Kikafiri). Hao ndio makafiri kweli. Na 
tumewaandalia makafiri adhabu idhalilishayo. (4:150-151).

Historia ya Maisha ya Mitume 

Ukichunguza historia ya maisha ya Mitume na kaumu zao na hasa wale 
Mitume ambao habari zao zimesimuliwa kwa urefu katika Qur’an  kama vile 
Nuhu, Ibrahim, Lut, Musa, Sulaiman, Isa na Muhammad (Rehema na Amani 
ziwe juu yao), utayakinisha kuwa ni lazima wawe ni wajumbe wa Mwenyezi 
Mungu(s.w). Katika historia ya maisha ya Mitume, yapo matukio mbali mbali 
yaliyo nje kabisa ya uwezo wa mwanaadamu ambayo iwapo yatazingatiwa 
ipasavyo, huwa ni ishara na hoja kubwa ya kuwepo Aliye mjuzi mwenye Hikima 
na uwezo wa hali ya juu aliyewatuma hapa ulimwenguni kama wajumbe wake. 

Mwisho wa Utume

Ili kulielewa vizuri suala hili la mwisho wa Utume yafaa kwanza tuzingatie 
haya yafuatayo. Kilicho muhimu na cha msingi kabisa kwa Mtume yeyote 
si kule kuwepo kwake kimwili bali ni kule kufikisha kwake kikamilifu ujumbe 
aliopewa na Mwenyezi Mungu kwa watu ili watu baada ya kujua ujumbe wa 
Mwenyezi Mungu wasiwe na hoja tena iwapo watachagua kupotea. Mitume 
wote waliomtangulia Muhammad(s.a.w), baadhi ya mafundisho yao yamepotea 
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kabisa na baadhi yamepotoshwa na kuchanganywa na hekaya za watu. Katika 
vitabu vilivyoitangulia Qur’an kwa mfano, Taurati, Zaburi na Injili hakuna hata 
kimoja ambacho kipo katika hali ya usahihi wake wa asili. Hata wanaodai 
kuvifuata vitabu hivyo wanakiri kuwa nakala walizonazo leo si zile walizopewa 
Mitume. Si hivyo tu bali hata historia ya maisha ya Mitume waliomtangulia 
Muhammad(s.a.w) zimechanganywa na simulizi za watu katika vitabu hivyo 
hata inakuwa vigumu kupambanua haki na batili. Hivyo, ilibidi aletwe Mtume 
baada ya Mtume aliyeondoka iwapo:

 Kwanza, Mafundisho ya Mtume aliyetangulia yamechanganywa na hekaya 
za uzushi, au yamesahauliwa au yamepotea. Katika hali kama hiyo Mtume 
anahitajika ili aje aifundishe Dini katika usahihi wa awali ili wale wanotaka 
kuongoka waongoke.

Pili, Mafundisho ya Mtume aliyeondoka hayakukamilika  kiasi cha kukidhi 
haja  ya wakati uliopo.

Tatu, Mtume aliyetangulia alipelekwa kwa watu wa taifa fulani maalumu 
au nchi fulani na pakawepo haja ya kuletwa Mtume wa watu wa taifa au nchi 
nyingine iliyoibuka au pengine Mtume anaweza kuletwa amsaidie Mtume 
mwingine. Katika Qur’an ipo mifano miwili tu kama hiyo. Nabii Harun (a.s) 
alikuwa msaidizi wa Nabii Musa(a.s) na Nabii Lut(a.s), Nabii Ismail(a.s) na Nabii 
Is-haq(a.s) walikuwa wasaidizi wa Nabii Ibrahim(a.s).

Hayo matatu ndiyo mahitajio makuu ya kimsingi yanayopelekea  kuletwa 
kwa Mtume mwingine baada ya kuondoka yule aliyetangulia. Kwa kuzingatia 
haya utaona wazi kuwa hapana haja ya kuja Mtume mwingine baada ya 
Muhammad(s.a.w) kwa sababu:

Kwanza, Mafundisho ya Mtume(s.a.w) yako hai na yamehifadhiwa kwa 
ahadi ya Allah(s.w): 

Hakika sisi ndio tulioteremsha mawaidha (haya) (hii Qur’an);Na hakika sisi 
ndio tutakaoyalinda’ (15:9).

Pia Sunnah zake Mtume(s.a.w) zimehifadhiwa kikamilifu kiasi ambacho mtu 
anaweza kujua bila shaka yoyote ni yepi mafundisho ya Mtume juu ya jambo 
fulani na yepi ambayo Mtume(s.a.w) kazuliwa. Hivyo sharti la kwanza la kuja 
Mtume mwingine linaondoka. 

Pili, Mwenyezi Mungu amekamilisha mwongozo wake kwa Nabii 
Muhammad(s.a.w) na hivyo Uislamu ni Dini (mfumo) wa maisha kamilifu kwa 
walimwengu wote. Mwenyezi Mungu(s.w) anathibitisha hili katika Qur’an:
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“....... Leo nimekukamilishieni dini yenu, na kukutimizieni neema yangu, na 
nimekupendeleeni Uislamu uwe dini yenu............” (5:3).

Aya hii ilimshukia Mtume(s.a.w) katika Hija ya kuaga, 9 Dhul-Hijjah 10 
A.H. Inasemekana hii ndiyo aya ya mwisho kushuka. Tukiutafiti Uislamu kwa 
makini kama mfumo kamili wa maisha tunaona unadhihiri ukweli wa aya hii 
ya Qur’an. Uislamu unatoa mwongozo kwa maisha haya na ya akhera na 
hakuna jambo lililo muhimu katika kumuongoza binaadamu lisilokuwemo katika 
mwongozo aliokuja nao Muhammad(s.a.w). Hivyo hoja ya kuhitajia Mtume ili 
aje kukamilisha dini pia inaondoka.

Hata hivyo kuna baadhi ya watu wanaosema kwamba kupita tu kwa muda 
mrefu peke yake ni sababu ya kuhitajia Mtume mwingine. Hii ni kwa sababu 
wanasema mwongozo ulioletwa karne 14 zilizopita ni wa kale mno kiasi 
ambacho hauwezi kukidhi mahitaji ya watu wa leo. Mawazo haya hayana 
msingi kabisa, kwa sababu ziufatazo:

(i) Mafundisho ya Uislamu ni ya milele kwa sababu ni ufunuo utokao 
kwa Mwenyezi Mungu mjuzi wa yote ya kale, ya sasa na yajayo, tena 
mwenye uhai wa milele. Elimu ya binadamu ndiyo yenye ukomo, na ni 
jicho la binadamu lisiloweza kuona hata kesho achilia mbali miaka milioni 
moja ijayo. Elimu na hikima ya Mwenyezi Mungu imesalimika na upungufu 
kama huo.

(ii) Uislamu umeegemeza mafundisho yake juu ya umbile la binaadamu. 
Na umbile la binaadamu limesalia vile vile katika zama zote. Watu wote 
wamejengwa kwa majengo yale yale yaliyowajenga watu wa kale kabisa 
na hivyo umbile lao kimsingi ni lile lile.

(iii) Katika maisha ya binaadamu kuna mizani maridadi kabisa baina 
ya mambo yanayodumu na mambo yanayobadilika. Misingi muhimu na 
maadili hayabadiliki kutokana na kupita kwa muda. Qur’an na Sunnah 
ya Muhammad(s.w) vinatoa kanuni na misingi ya milele ya Uislamu 
na kwa kutumia Ijtihad misingi hiyo inaweza kutekelezwa kadri hali 
itakavyobadilika. Uislamu ndiyo Dini pekee iliyoweka utaratibu madhubuti 
unaoweza kuoanisha maendeleo ya binadamu na misingi ya kitabu cha 
Mwenyezi Mungu (Qur’an) na Sunnah ya Mtume Muhammad(s.a.w).

Tatu, tukirudi katika hitajio letu la tatu la kuhitajia kuletwa Mtume mwingine, 
tunaona kuwa Muhammad(s.a.w) hakuletwa kwa taifa au watu maalum bali kwa 
walimwengu wote. Qur’an yasema:
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Sema (Ewe Nabii Muhammad): “Enyi watu! Hakika mimi ni Mtume wa 
Mwenyezi Mungu kwenu nyinyi nyote” (7:158).

Kutokana na hoja zote hizi itaonekana wazi kwa nini hapana haja ya kuja 
Mtume mwingine baada ya Muhammad(s.a.w). Na kuwa yeye ni “Khataman-
Nabiyyina” yaani mwisho wa (msururu) wa Mitume wa kweli.

Muhammad si baba wa yoyote katika wanaume wenu, bali yeye ni Mtume wa 
Mwenyezi Mungu na mwisho wa Mitume, na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi wa kila 
kitu” (33:40).

Na Mtume Muhammad(s.a.w) mwenyewe pia anasema:
Palikuwa na Mitume waliowaongoza Bani Israil katika njia sahihi. Kila Mtume 
alipokufa alifuatiwa na Mtume mwingine. Lakini hapana Mtume atakayekuja 
baada yangu. Kazi hii (ya kuufundisha Uislamu na kuusimamisha) inaweza 
kufanywa na Makhalifa (viongozi wa Kiislamu) (Bukhari).

Maana ya Kuamini Mitume katika Maisha ya kila Siku

Hatua ya kwanza katika kuamini Mitume wa Mwenyezi Mungu ni 
kuyakinisha kuwa Mwenyezi Mungu(s.w) amewateua wajumbe miongoni mwa 
wanadamu wanaume kufikisha ujumbe wake kwa wanaadamu wa enzi zote za 
historia. Uyakini juu ya wajumbe hawa tunaupata kutokana na dalili mbalimbali 
zilizodhihiri kutokana na historia ya maisha yao na mafundisho yao.

Hatua ya pili katika kuamini Mitume wa Mwenyezi Mungu ni kuwatii Mitume, 
kufuata mafundisho yao na kuigiza tabia na mwenendo wao katika kuuendesha 
maisha  kila siku. Hii ndio hatua inayotoa maana halisi ya kuamini Mitume wa 
Mwenyezi Mungu katika maisha ya kila siku.

Hebu sasa tuangalie nini maana ya kumuamini Mtume Muhammad(s.a.w) 
katika maisha ya kila siku. Maana halisi ya kumuamini Mtume(s.a.w) kama 
ilivyobainishwa katika Qur’an na Sunnah ni kutenda haya yafuatayo:

(i) Kumtii Mtume(s.a.w)

 Kwa kufuata kwa ukamilifu na kwa unyenyekevu yale yote aliyoyaamrisha 
Mtume(s.a.w) na kuyaacha na kujiepusha mbali kwa moyo mkunjufu yale yote 
aliyoyakemea na kuyakataza. Mwenyezi Mungu(s.w) anatufahamisha katika 
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Qur’an kuwa njia pekee ya kupata mafanikio kutoka kwake katika maisha ya 
dunia na akhera ni kumtii Mwenyezi Mungu na kumtii Mtume wake. Ukirejea aya 
nyingi za Qur’an utakuta amri ya kumtii Mwenyezi Mungu imeambatanishwa 
na amri ya kumtii Mtume(s.a.w).

Sema: “Mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume (wake). Na kama mkikengeuka, 
(Mwenyezi Mungu atakutieni adabu) kwake Mwenyezi Mungu hawapendi 
makafiri” (3:32).

Pia rejea aya zifuatazo: (4:59), (59:7) na (3:31).

(ii) Kuiga tabia na mwenendo wa Mtume  Muhammad(s.a.w)

 Kumuamini Mtume hakuishii kwenye kufuata mafundisho yake tu bali na 
kuiga tabia yake kwa kadri iwezekanavyo na kuiga mwenendo wa maisha yake 
yote kwa ujumla. Mtume(s.a.w) hakutenda jambo lolote katika maisha yake lililo 
kinyume na ridhaa ya Mwenyezi Mungu. Pale alipoteleza kidogo kutokana na 
ubinadamu kinyume na ridhaa ya Mwenyezi Mungu(s.w), Mola wake alimkosoa 
pale pale na kumsamehe kwa kosa lile.

 Kwa hiyo tabia ya Mtume(s.a.w) na mwenendo wa maisha yake umeridhiwa 
na Mwenyezi Mungu(s.w). Hivyo kila mwenye kumuigiza Mtume kitabia na 
mwenendo moja kwa moja atakuwa na uhakika wa kupata upendo na radhi ya 
Mwenyezi Mungu(s.w) Qur’an inatuthibitishia;

“Bila shaka mnao mfano mwema kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu, kwa mwenye 
kumuogopa Mwenyezi Mungu na Siku ya Mwisho, na kumtaja (kumkumbuka) 
Mwenyezi Mungu sana” (33:21).

(iii) Kumpenda Mtume(s.a.w)

 Ni katika umbile la mwanaadamu kuwa hakithamini kitu asichokipenda na 
hawezi kumheshimu na kumtii mtu asiyempenda. Heshima na utii bila ya upendo 
ni unafiki. Hali kadhalika iwapo mja hatakuwa na upendo na Mwenyezi Mungu 
na Mtume wake zaidi kuliko chochote kile, ni vigumu kuwa na heshima na utii 
halisi kwa Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake. Kinyume  chake atakuwa 
anavitii na kuviheshimu vile anavyovipenda zaidi. Msisitizo wakumpenda 
Mwenyezi Mungu,Mtume wake na Dini yake tunaupata katika aya ifuatayo:
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Sema: “Kama baba zenu na wana wenu na ndugu zenu na wake zenu na jamaa 
zenu na mali mlizochuma na biashara mnazoogopa kuharibikiwa, na majumba 
mnayoyapenda; (ikiwa vitu hivi) ni vipenzi zaidi kwenu kuliko Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake na kupigania Dini yake basi ngojeni mpaka Mwenyezi 
Mungu alete amri yake; na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu maasi (njia 
iliyonyooka)” (9:24).

 Kumpenda Mwenyezi Mungu(s.w) na kumpenda Mtume(s.a.w) si jambo 
lingine zaidi ya kumtii Mwenyezi Mungu na Mtume wake kwa unyenyekevu na 
upendo. Kwa maana nyingine muumini wa kweli hatatii matashi ya nafsi yake 
au amri ya yeyote kinyume na Qur’an na Sunnah ya Mtume(s.a.w). Ni katika 
maana hii Mtume(s.a.w) anasema:

“Hatakuwa mmoja wenu ni muumini wa kweli mpaka anipende zaidi kuliko 
chochote kile ikiwa ni pamoja na familia yake, mali yake na watu wote” 
(Muslimu). 

“Yeyote yule anayependa Sunnah yangu ananipenda, na yeyote yule 
anayenipenda atajikuta yuko ubavuni mwangu huko peponi” (Tirmidh).

“Yule aliyeridhika na kukinai kuwa Mwneyezi Mungu ni Bwana wake, kuwa 
Uislamu ndio mtindo wake pekee wa maisha, na kuwa Muhammad ni Mtume 
wake, hakika ameonja ladha tamu ya imani” (Muslim).

 Hadith hizi zinatufahamisha umuhimu na maana ya kumpenda Mtume. 
Upendo wa kweli kwa Mtume ni kutii ujumbe aliokuja nao na kufuata kwa 
ukamilifu Sunnah yake. Lakini utakuta kuwa baadhi ya watu wamefunga 
upendo wa Mtume katika nyimbo za kumsifu Mtume kwa sifa mbalimbali bila 
ya kufuata mafundisho yake na bila ya kumuigiza katika kusimamisha Dini ya 
Mwenyezi Mungu(s.w). Upendo wa namna hii, unaoishia kwenye kuwasifu 
Mitume kwa sifa kadhaa wa kadhaa, tunaona katika historia umewapelekea 
watu kuwashirikisha Mitume na Mwenyezi Mungu(s.w). Mtume(s.a.w) katika 
kutuongoza tusirudie kosa hili la historia la kwuasifu Mitume kupindukia mipaka 
anatuonya katika Hadith ifuatayo:
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‘Umar(r.a) amesema kuwa Mtume(s.a.w) amesema: “Msizidishe kwenye 
kunisifu kama walivyozidisha Manasara (Wakristo) katika kumsifu Mwana 
wa Maryam. Mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu tu, kwa hiyo niiteni: “Mja wa 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake” (Bukhari).

(iv) Kumfanya Mtume(s.a.w) Hakimu katika kila jambo

 Imani ya kweli juu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu ni pamoja na kuridhika 
kwa moyo mkunjufu na hukumu yake katika kuwaamua waliogombana au 
kuridhika kwa moyo mkunjufu na uamuzi wake juu ya jambo lolote lile. Katika 
Qur’an tunafahamishwa:

“Naapa kwa (haki ya) Mola wako. Wao hawawi wenye kuamini (kweli 
kweli) mpaka wakufanye (wewe ndiye) hakimu (mwamuzi) katika yale 
wanayokhitalifiana, kisha wasione uzito nyoyoni mwao juu ya hukumu 
uliopitisha na wanyenyekee kabisa” (4:65).

 
“Haiwi kwa mwanamume aliyeamini wala kwa mwanamke aliyeamini, 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake wanapokata shauri, wawe na hiari katika 
shauri lao. Na mwenye kumuasi Mwenyezi Mungu na Mtume wake hakika 
amepotea upotofu (upotevu) ulio wazi (kabisa)” (33:36).

Katika aya hizi tunafahamishwa kuwa mtu hatakuwa muumini wa kweli 
mpaka hapo atakapomfanya Mwenyezi Mungu(s.w) na Mtume wake(s.a.w) 
ndio Mahakimu wake pekee kwa kuridhika na hukumu ya Qur’an na Sunnah. 

“.........Tunasikia na tunakubali”, na hao ndio watakaofuzu. Na wenye kumtii 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake na kumuheshimu Mwenyezi Mungu na 
kumuogopa hao ndio wenye kufuzu, (kufaulu)” (24:51-52). 
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KUAMINI SIKU YA MWISHO

Umuhimu wa Kuamini Siku ya Mwisho 
Kuamini siku ya mwisho ni nguzo ya tano ya Imani ya Kiislamu. Pamoja na 

nguzo hii kuwa ya tano katika orodha ya nguzo za Imani, ni nguzo ya msingi mno 
kwani ndio nguzo inayompa mja msukumo wa kutenda wema na kujiepusha na 
maovu katika maisha ya kila siku kwa matarajio ya kupata makazi mema ya 
peponi na kuepukana na adhabu kali ya motoni. Katika Qur’an, msisitizo wa 
kuamini Mwenyezi Mungu(s.w) mara nyingi umeambatanishwa na msisitizo wa 
kuamini siku ya mwisho. Kwa mfano katika Qur’an tunasoma:

Sio wema (peke yake tu) kuwa mnaelekeza nyuso zenu upande wa mashariki na 
magharibi, bali wema hasa ni (wa wale) wanaomwamini Mwenyezi Mungu na 
siku ya mwisho, na Malaika na Vitabu na Manabii..........” (2:177).

Ainisho la Siku ya Mwisho

Kuamini siku ya mwisho ni miongoni mwa mambo ya ghaibu ambayo 
mwanaadamu hana uwezo wa kuyadiriki kwa milango ya fahamu bali huhitajia 
matumizi makubwa ya akili pamoja na elimu ya ufunuo (Wahyi) kutoka kwa 
Muumba mwenyewe kupitia kwa Mitume wake. Mitume walifahamishwa vyema 
mazingira halisi ya siku ya mwisho, ili waweze kuwaonya na kuwatahadharisha 
wanaadamu kwa maisha hayo kwa msisitizo wa uhakika. Ukirejea msisitizo wa 
maonyo ya Mitume kwa watu wao utakuwa na picha ya uhakika waliokuwa nao 
juu ya siku ya mwisho.

Kuamini siku ya mwisho ni kuamini kuwa kuna maisha ya milele baada 
ya maisha haya ya hapa duniani na kuwa maisha hayo yana hatua muhimu 
zifuatazo:

(i)   Kutokwa na roho

(ii)  Maisha ya Kaburini (Bar-zakh)

(iii) Kufufuliwa na kuhudhurishwa katika Hisabu

(iv) Kuhesabiwa au mwanaadamu kuhukumiwa kulingana na utendaji    
    wake hapa duniani.

(v)  Kulipwa malipo mema ya kukaa peponi milele au kulipwa adhabu    
    kwa kuingizwa motoni Jahannam, kulingana na namna mja alivyofikia  
    au  alivyo kwenda kinyume na lengo la maisha ya duniani.
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Katika Qur’an siku ya mwisho imeitwa kwa majina mengi ili kutoa picha 

ya yatakayotokea huko. Imeitwa kwa majina kama: Siku ya Kiyama (siku ya 
kusimama mbele ya Mahakama ya Mwenyezi Mungu), Siku ya malipo, Siku 
ya hukumu, Siku ya hesabu, Siku ya huzuni, Siku ya kufichuliwa siri, Siku ya 
Mtingisho, Siku ya Ahadi, Siku yenye kushuhudiwa na kadhalika.

Siku ya mwisho si jambo linalokubalika kwa wanaadamu wote kama ilivyo 
katika kumuamini Mwenyezi Mungu(s.w). Imani juu ya siku ya mwisho nayo 
imewagawanya wanaadamu katika makundi makubwa mawili, kundi la makafiri 
wanaokataa kuwepo kwa siku ya mwisho na kundi la waumini wanaokiri 
kuwepo siku ya mwisho.

Hoja za Wapinzani wa Siku ya Mwisho na Udhaifu Wake

Msingi wa hoja za wapinzani wa siku ya malipo ni kukana kuwepo kwa 
Mwenyezi Mungu(s.w) mwenye uwezo juu ya kila kitu na aliyeumba ulimwengu 
na vyote vilivyomo kwa lengo maalum. Msingi wa kukana kuwepo Mwenyezi 
Mungu(s.w) ni kukwepa majukumu na kutafuta starehe ya dunia kwa uhuru bila 
ya kuchunga mipaka yoyote iliyowekwa na Mwenyezi Mungu(s.w). Kutokana 
na msingi huu mbaya wapinzani wa siku ya mwisho hutetea msimamo wao kwa 
hoja zifuatazo:

(i) Mwanaadamu hana lengo la maisha, isipokuwa kustarehe tu.

(ii) Hakuna uwezekano wa kupatikana uhai baada ya kuoza na kusagika  
   sagika.

(iii) Waliokufa hawajarudi wakatoa ushahidi.

Hebu tuone udhaifu wa hoja hizi:

(i) Mwanaadamu hana lengo la maisha, isipokuwa kustarehe tu.

Msingi mkubwa wa hoja hii ni kupenda starehe za dunia kama 
anavyotufahamisha Mwenyezi Mungu(s.w) katika aya zifuatazo:

“Lakini nyinyi mnapenda zaidi maisha ya dunia, hali ya kuwa ya akhera ni 
bora na yenye kudumu” (87:16-17).

Kwa ajili ya kupenda maisha ya dunia na starehe zake makafiri wamejitia 
uziwi na upofu na kukataa kutafakari juu ya hali halisi ya mazingira ya ulimwengu 
ambayo yanaonesha wazi kwa kila mwenye akili timamu, kuwa yanamuumba 
mweledi mwenye nguvu na hekima:  Ulimwengu uliomzunguka mwanaadamu 
upo kwa manufaa ya mwanaadamu katika kurahisisha na kustawisha maisha 
yake. Bado makafiri wanadai kuwa ulimwengu huu haukukusudiwa kufikia 
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lengo lolote na wala mwanaadamu mwenyewe hana lengo lolote la maisha ila 
kuufaidi tu ulimwengu, Hivyo katika maisha haya mwanaadamu hawajibiki kwa 
yeyote na kufa ndiyo mwisho wa mchezo wa bahati nasibu ya maisha.

Udhaifu wa hoja hii uko wazi kwa kila mwenye akili timamu. Akili haikubali 
kuwa ulimwengu huu, namna ulivyoumbika na namna ulivyofungamana na 
taratibu na sheria madhubuti, uwe hauna muumbaji mwenye uwezo, ujuzi na 
hekima isiyo mipaka, aliyeuumba kwa lengo maalumu. Wala akili haikubali 
kuwa mwanadamu mwenye vipawa vya akili, ufahamu na utambuzi wa hali ya 
juu kuliko viumbe vyote lengo lake la maisha liishie kwenye kula, kunywa na 
kuishi kama wanyama. Akili inatulazimisha tutafute lengo halisi la kuumbwa 
ulimwengu na vyote vilivyomzunguka mwanaadamu na mwanaadamu ni 
lazima awe na lengo tofauti na lile la wanyama na viumbe wenigne. Mwenyezi 
Mungu(s.w) anatuhakikishia hili katika Qur’an:

“Na Hatukuziumba mbingu na ardhi na vilivyomo ndani yake bure. Hii ni 
dhana ya wale waliokufuru. Basi adhabu kali ya moto itawathibitikia wale 
waliokufuru” (38:27).

“Na hatukuziumba mbingu na ardhi na vilivyomo baina yake kwa mchezo” (44:38).

Hapa akili inatulazimisha tuone kuwa mwanaadamu ametunukiwa vipaji 
vyote alivyonavyo na neema zote zilizomzunguka kwa lengo maalum. Na lengo 
hili si jingine ila lile Mwenyezi Mungu(s.w) analotufahamisha katika Qur’an:

“Sikuwaumba majini na watu ila wapate kuniabudu” (51:56).

Kumuabudu Mwenyezi Mungu(s.w) ni kumtii Mwenyezi Mungu(s.w) katika 
kila kipengele cha maisha kwa kutii kwa unyenyekevu amri zake zote na 
kuacha kwa moyo mkunjufu makatazo yake yote na kusimamisha ufalme wake, 
kwa kuamrisha mema na kukataza maovu. Je, kama mwanaadamu pamoja 
na kuruzukiwa neema zote alizonazo na zilizomzunguka ili afikie lengo hili la 
kumtumikia Mwenyezi Mungu(s.w), ataamua kumkana Mwenyezi Mungu(s.w) 
na kuitumikia nafsi yake au kuwatumikia viumbe wenzake kinyume na Mwenyezi 
Mungu(s.w) jambo ambalo ana uhuru nalo, Mwenyezi Mungu hatamuuliza juu 
ya jambo hili? Inayumkinika kweli mwisho wa yule aliyeishi kulingana na lengo 
awe sawa na yule aliyeishi kinyume na lengo? Kama kufa ndio mwisho wa 
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maisha ya mwanaadamu, tofauti za hawa wawili zitaonekana wapi? Hapana! 
Akili inatuamuru tuone kuwa hapana budi kuwepo siku ya malipo au siku ya 
hukumu ili yule aliyemtunukia mwanaadamu neema zote alizonazo amuulize 
jinsi alivyozitumia neema hizo. Mwenyezi Mungu(s.w) anatufahamisha:

“Kisha kwa hakika siku hiyo mtaulizwa juu ya neema (mlizopewa mmezitumiaje)” (102:8).

 Hivyo hoja ya kuwa mwanaadamu hana lengo hapa duniani ni dhana tu 
isiyo na uthibitisho wowote wa kiakili.

(ii) Hapana uwezekano wa kupata uhai baada ya kufa

Wapinzani wa siku ya mwisho wamepinga kuwepo kwake si kwa kuwa na 
ushahidi unaowathibitishia kutokuwepo kwake, bali wameona tu kuwa mtu 
baada ya kufa na kuoza na kuwa udongo ni muhali kurudi tena kwenye umbo 
lake la awali. Hili ni jambo lisiloingia akilini mwao. Wasi wasi au dhana yao hii 
ameithibitisha Mwenyezi Mungu katika Qur’an:

“(Makafiri) wanasema (kwa stihizai): Je! Tutarudishwa katika hali yetu ya 
kwanza (tutafufuliwa)? Hata tukiwa mifupa mibovu (iliyooza)? Wanasema  kwa 
stihizai: Basi marejeo haya ni yenye hasara (kwetu)” (79:10-12).

Pia  rejea Qur’an (56:47-48),

Allah(s.w) ameonyesha udhaifu wa hoja hii katika suratu Yaasyn aya ya 77 
hadi 82 (36:77 - 82).
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 Je,mwanaadamu hatambui ya kwamba tumemuumba kwa tone la manii? 
Amekuwa hasimu yetu aliye dhahiri (Sasa)!  Na akatupigia mfano, na akasahau 
kuumbwa kwake (kwa manii) - akasema:  “Nani atakayeihuisha mifupa na 
hali imesagika?” Sema: “Ataihuisha yule aliyeiumba mara ya kwanza, naye 
ni Mjuzi wa kila (namna ya) kuumba.”  Ambaye amekufanyieni moto katika 
mti mbichi, mkawa nanyi kwa (mti) huo mnauwasha. Je, yule aliyeziumba 
mbingu na ardhi (mnaona) hana uweza wa kuumba (mara ya pili) mfano wao 
(wanaadamu)? Kwa nini? Naye ni Mwumbaji mkuu, Mjuzi (wa kila jambo). 
Hakika amri yake  anapotaka chochote (kile kitokee) ni kukiambia:‘Kuwa,’ basi 
mara huwa.  (36:77- 82).

Pia rejea Qur’an:(30:27),(50:15),(75:3 - 4),(88:17-20).

Katika kuonesha udhaifu wa hoja hii ya mkafiri, katika aya hizi Allah(s.w)
anawauliza maswali  ya msingi yafuatayo:

(i)   Aliyemuumba mwanaadamu mara ya kwanza atashindwa kumuumba   
     mara ya pili ?

(ii)  Ni kipi chepesi kuumba mara ya kwanza au mara pili?

(iii)  Je, Allah(s.w) alipomuumba mwanaadamu mara ya kwanza          
     alibahatisha  kwa hiyo hawezi kuumuumba tena mara ya pili ?

(iv)  Je, aliyeumba mbingu na ardhi na vyote vilivyomo atashindwa        
     kumuumba mwanadamu mara pili?

Hivyo, ni udhaifu mkubwa sana mtu kudhania kuwa aliyemuumba 
mwanaadamu kutokana na udongo kisha mbegu za uzazi, hawezi kumrudisha 
tena kwenye umbo la awali baada ya kufa na kuwa udongo!.

(iii) Waliokufa hawajarudi wakatoa ushahidi 

“Na wanaposomewa aya zetu zilizo wazi hawana hoja ila husema Waleteni 
baba zetu (wazee wetu waliokufa) ikiwa nyinyi ni wasemao kweli (kuwa watu 
watafufuliwa)” (45:25).
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Makafiri wanaona ni hoja ya kukana kuwepo maisha baada ya kufa kwa 

vile hawajawaona wale waliokufa wakifufuliwa na kuendelea kuishi tena 
pamoja nao. Hii si hoja kwa sababu Mwenyezi Mungu(s.w) amebainisha wazi 
kuwa kufufuliwa hakutatokea kwa mtu mmoja mmoja kwa wakati wake katika 
ulimwengu huu bali kutakuwa kwa watu wote,wa mwanzo na wa mwisho, kwa 
wakati mmoja katika ulimwengu mwingine wenye mazingira mengine tofauti 
na haya. Hivyo kutofufuka wazee wao au watu waliotangulia kwa wakati 
huu wanaodai wao, hakuondoi uwezekano wa kufufuka watu katika wakati 
alioupanga mwenyewe Mwenyezi Mungu(s.w). Mwenyezi Mungu anasisitiza:

Sema: “Bila shaka wa kwanza na wa mwisho” watakusanywa kwa wakati 
(uliowekwa) katika siku maalum” (56:49-50).

Hivyo kutofahamika kwa mwanaadamu wakati wa Kiyama kitakapotokea 
sio sababu kabisa ya kukana kuwepo kwake kwani kuna mengi tusiyoyadiriki 
kwa milango yetu ya fahamu lakini bado tunakiri kuwa yapo. Kutokana na dalili 
mbalimbali zinazoonyesha kuwepo kwa hayo. Umeme hatuuoni lakini tunakiri 
upo, kwa nini? Hivyo Mwenyezi Mungu(s.w) anawahakikishia Makafiri:

Ulazima wa Kuwepo Siku ya Mwisho

Baada ya kuona hoja za wale wakanao kuwepo siku ya mwisho na udhaifu 
wa hoja hizo, hebu tuangalie hoja za waumini wa siku ya malipo. Kimantiki ni 
lazima iwepo siku ya mwisho ili:

(i)   Mwanadamu aulizwe juu ya vipaji na neema mbalimbali           
    alizotunukiwa  na mola wake alitumiaje.

(ii)  Mifumo au njia sahihi ya maisha ibainishwe.

(iii)  Ubainike ukweli kwa waliozuliwa uovu.

(iv)  Walipwe wale waliotenda wema bila ya ujira stahiki hapa          
    ulimwenguni.

(v)  Waovu  na wababe wapate adhabu stahiki ya makosa yao.

(vi)  Waliodhulumiwa walipwe haki zao mbele ya Hakimu muadilifu.

(i)  Mwanaadamu aulizwe juu ya vipaji na neema mbalimbali            
   alizotonukiwa na Mola wake alitumiaje

Pamoja na elimu yote aliyotunukiwa binaadamu bado amepewa uhuru wa 
kuamua juu ya kumuamini Mwenyezi Mungu na kumuabudu inavyostahili au 
kumkana Mwenyezi Mungu na kuwaabudu wengine badala yake. Kimantiki 
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ni lazima pawe na siku ya malipo, ili mwanaadamu aulizwe jinsi alivyozitumia 
neema za Mwenyezi Mungu(s.w) na vipaji alivyotunukiwa.Katika kuendea lengo 
la kuumbwa kwake. Lengo la kumbwa mwanadamu limebainishwa:

“Sikuwaumba majini na watu ila wapate kuniabudu” (51:56).

Ili mwanaadamu afikiw lengo hili mwanaadamu ametunukiwa neema 
mbalimbali kama Mwenyezi Mungu(s.w) anavyobainisha:

“Yeye(Allah) ndiye aliyekuumbieni vyote vilivyomo katika ardhi.........)(2:29)

Na hakika tumewatukuza wanaadamu na tumewapa vya kupanda barani na 
baharini, na tumewaruzuku vitu vizuri vizuri, na tumewatukuza kuliko wengi 
katika wale tuliowaumba, kwa utukufu ulio mkubwa(kabisa)(17:70)

Hivyo, kimantiki ni lazima mwanaadamu aulizwe juu ya neema alizotunukiwa 
katika kuendea lengo. Mwenyezi Mungu(s.w) anasisitiza:

Kisha kwa hakika mtaulizwa (siku hiyo) juu ya neema (mlizitumiaje)(102;8)

(ii) Mfumo au njia sahihi ya maisha ibainishwe.

Katika maisha ya dunia tunaona kuna njia za maisha au dini nyingi 
zinazofuatwa na watu na kila mfuasi wa dini hizo au njia hizo za maisha 
anadai kuwa njia yake ndiyo sahihii inayoweza kumnawirisha mwanaadamu 
na kumfanya aishi kwa usalama na amani. Lakini ukweli uko pale pale kwamba 
njia sahihi ya maisha itakayomnawirisha mwanaadamu na kumuwezesha kuishi 
kwa furaha na amani hapa ulimwenguni ni lazima iwe ni moja tu. Kimantiki 
hatuna budi kukubali kuwa njia ya maisha iliyo sahihi ni lazima iwe moja tu kwa 
sababu wanaadamu ni jamii moja yenye lengo moja la maisha na wenye usawa 
katika kuhitajia mahitaji muhimu yanayowafanya waishi kwa furaha na amani. 
Hivyo hapana budi utaratibu wa kuyaendea maisha uwe ni mmoja. Lakini ni 
njia ipi hiyo ya maisha itakayomuwezesha mwanaadamu kuishi kwa furaha na 
amani? Hapa ndipo wanaadamu walipotofautiana kwa kiasi kikubwa.
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Kimantiki njia hii ni lazima ifundishwe au ielekezwe na Muumba wa 

wanaadamu. Hivi ndivyo hasa alivyofanya Muumba kwa kuleta Mitume na 
vitabu vya kuelekeza njia hiyo. Lakini pamoja na kuletewa mwongozo kwa 
njia ya Mitume na vitabu, bado wanaadamu wamepewa uhuru wa kufuata 
mwongozo huu wakiamua kufanya hivo au kuukanusha na kufuata miongozo 
mingine waliyoiunda wao wenyewe. Wale watakaoamua kufuata mwongozo wa 
Mwenyezi Mungu(s.w) watakuwa na kila haki ya kudai kuwa wao ndio wenye 
kufuata njia sahihi ya maisha. Lakini pia wale waliompinga Mwenyezi Mungu, 
Mitume wake na Vitabu vyake, wataona kuwa njia za maisha zilizoundwa 
kulingana na miongozo yao waliyoitoa wenyewe ndizo sahihi kuliko njia zote. 

Hivyo ni lazima iwepo siku ya mwisho ili ibainike dini au njia sahihi ya maisha 
kama inayosisitiza katika Qur’an:

(Atawafufua) ili kuwabainishia yale waliyokhitilafiana na ili wajue waliokufuru 
ya kwamba wao walikuwa ni waongo” (16:39).

(iii) Ubainike ukweli kwa waliozuliwa uovu

Pamoja na ulazima wa kubainishwa tofauti kati ya njia za maisha, pia 
kuna ulaizma wa kuwa na siku ya kubainishwa haki kati ya watu binafsi au 
vikundi vya watu. Mtu binafsi au kikundi cha watu waweza kusingiziwa jambo 
na pakatolewa ushahidi wa uwongo kwa maslahi ya mtu au kikundi fulani 
mpaka ikawa vigumu kwa walimwengu kuona ukweli kinyume na shutuma. 
Inawezekana hao walisingiziwa jambo hilo wakaadhibiwa au wakaaibika na 
kufedheheka na wakawa hawana la kufanya bali wakabakia kusononeka tu, 
kisha mwisho wa maisha ya watu hawa waliosingiziwa, iwe ni kuoza na kuwa 
vumbi? Hapana. Akili haikubali hivyo. Ni lazima pawe na siku ambayo ukweli 
utabainishwa na mjuzi wa mambo yote. Ndio maana tunaposingiziwa jambo 
tunamtupia Mwenyezi Mungu kwa viapo tukiwa na uhakika kabisa kuwa kuna 
siku tutakuwa mbele yake atatuamua kwa uadilifu. 

(iv) Walipwe mema wale waliotenda mema bila ya ujira stahiki hapa       
    duniani

Kutokana na maumbile ya mwanaadamu kila jambo jema alilolifanya 
hutaraji kupata malipo. Lakini pamoja na ukweli huu tunafahamu pia kuwa 
si kila wema tunaoufanya unalipika. Kuna mengi mema tunayofanya lakini 
hatutarajii kupata malipo yoyote hapa duniani na tukilazimisha malipo ya wema 
huo tuliofanya tunapata malipo duni sana yasiyolingana kabisa na thamani ya 
wema tulioufanya. Mifano katika maisha ya kila siku iko mingi. Hebu kadiria, ni 
malipo gani anayostahiki kupata mama kutoka kwa manawe kwa kazi ya kumlea 
tokea kwenye tumbo la uzazi hadi kufikia kujitegemea. Nani atakaye mlipa yule 
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anayeokoa maisha ya watu kwa kuondoa kitu cha hatari kilichotegwa katika 
barabara mbugani pasipo na mtu yeyote? Atalipwa wapi yule aliyejitoa muhanga 
mali yake na nafsi yake kwa manufaa ya jamii? Atalipwa wapi yule aliyejitoa 
muhanga maisha yake kwa ajili ya kupigania haki za wengine? Kimantiki ni 
lazima pawe na siku ya malipo ili walipwe ujira wao wale wote waliofanya mema 
hapa duniani bila ya kupata malipo stahiki ya wema waliotenda. Allah(s.w) 
anasisitiza:

Hakuna malipo ya ihsani ila kulipa ihsani(vile vile).(55:60)

Hapa ndipo hutofautiana matendo ya mwenye kuamini siku ya malipo 
na wenye kukanusha siku ya malipo. Wenye kukanusha siku ya malipo 
watataka wahakikishiwe kupata malipo kwa njia moja au nyigine kwa kila jema 
wanalolifanya hapa hapa duniani. Hawatoi msaada wowote au kutenda wema 
wowote mpaka kwanza wapige darubini na kuona ni jinsi gani watakavyoweza 
kupata malipo yao kwa mali au hali. Kama hakuna uwezekano wowote wa 
kupata malipo hawawezi kutoa msaada huo. Kinyume chake watu wanaotaraji 
malipo katika maisha ya akhera, hufanya kila jambo kwa kutaraji malipo ambayo 
ni bora na ya kudumu ukilinganisha na malipo ya hapa duniani ambayo ni duni 
mno na yenye kuisha kwa muda mfupi. Kwa matarajio ya malipo ya akhera 
utawakuta waumini wanatenda wema kwa ajili ya wema tu bila ya kuchoka au 
kukata tamaa.

(v) Waovu na wababe wapate adhabu stahiki ya makosa yao

Katika kawaida ya maisha ya kila siku, kila anaye kosa hupewa adhabu 
moja au nyingine ili iwe fidia ya matendo yake maovu. Lakini pia inatokea katika 
maisha ya kila siku kuwa kuna wale wanaofanya maovu kwa siri bila kujulikana. 
Mara nyingi watu huiba au huzini bila kujulikana. Wezi na wazinzi hawa 
wangalionekana wangalipata adhabu kali hata ile ya kupoteza maisha yao au 
sehemu ya miili yao. Sasa watapata wapi adhabu hii waliyoikwepa hapa duniani 
kwa ujanja? Kimantiki siku ya hukumu ambapo waovu hawa watahukumiwa na 
kuadhibiwa inavyostahiki lazima iwepo.

Pia katika maisha ya kila siku tunaona watu wenye nguvu au madaraka 
wakitenda  maovu wazi wazi bila ya kuwa na mtu wa kuwahukumu na kuwaadhibu. 
Mara nyingi hawa, hasa wafalme, huwa juu ya sheria na kila walifanyalo hata 
likiwa ovu kiasi gani hufanywa zuri na hushangiliwa na washabiki wao. Ni mara 
ngapi watawala huchukua mali ya umma na kufuja kwa kiasi wakitakacho 
katika kukidhi matashi ya nafsi zao na tamaa zao? Ni mara ngapi watu hawa 
huwachukua mabinti za watu na hata wake za watu na kuwafisidi bila ya 
kuulizwa na yeyote? Mtu wa kawaida akifanya haya huadhibiwa vikali. Ni mara 
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ngapi watawala huzusha hila na kusababisha vifo vya mamilioni ya watu kwa 
ajili ya ubinafsi wao. Je, wafalme au watawala hawa wanaofisidi katika ardhi 
kwa utashi wao watapata wapi adhabu stahiki? Hapana! Ni lazima pawe na 
maisha mengine baada ya maisha haya ya hapa duniani ili wale wote waliofisidi 
katika ardhi na kukwepa adhabu kwa ujanja wao au kwa madaraka yao au kwa 
utajiri wao wahukumiwe na Hakimu muadilifu, Mwenye nguvu juu ya kila kitu, 
Mwenye kujitosheleza kwa kila kitu na Mwenye ujuzi juu ya kitu na wapate 
adhabu inayolingana na makosa yao.

(vi) Waliodhulumiwa walipwe haki zao  mbele ya Hakimu  muadilifu   
    Hapana mwanaadamu mwenye akili timamu anayekubali au kuridhika 
adhulumiwe haki yake hata iwe ndogo kiasi gani. kila anapodhulumiwa 
hufanya juu chini kwa njia moja au nyingine aipate haki hiyo akipenda 
ndiyo aitoe au aisamehe. Lakini tunaona katika maisha ya kila siku watu 
wakidhulumiwa wazi wazi na wasiwe na popote pa kudai haki zao. Tunaona 
mifano mingi katika historia ya mwanaadamu ambapo mamlaka ya nchi 
bila ya haki yoyote hudhulumu jasho la baadhi ya wananchi wake kwa 
visingizio mbalimbali. Firaun na Ufalme wake alinyakua uhuru wa wana-
Israil na kuwafanya watumwa wa kuwatumikia Wamisri. Baya zaidi ufalme 
huu ulilofanya katika kuwadhulumu baadhi ya wananchi wake hawa ni kule 
kuwaua watoto wao wa kiume na kuwaacha watoto wa kile tu kama Qur’an 
inavyotukumbusha:

“Na (kumbukeni) Tulipokuokoeni toka kwa watu wa Firauni waliokupeni 
adhabu mbaya; wakiwachinja watoto wenu wanaume na kuwawacha hai 
wanawake; na katika hayo (kuokolewa huko) ilipatikana neema kubwa iliyotoka 
kwa Mola wenu” (2:49). 

Hawa watoto wachanga waliokosea nini ufalme wa Firaun hata ikabidi 
wasistahiki kukosa haki yao ya maisha? Waarabu walikuwa wakiwazika hai 
watoto wao wa kike kwa kisingizio eti wasije kuwaaibisha na kuwavunjia 
heshima. Ni lazima iwepo siku ya hukumu ili watoto hawa wapatiwe haki zao 
kama Qur’an inavyotukumbusha: 

“Na Mtoto mwanamke aliyezikwa hali ya kuwa yu hai atakapoulizwa kwa kosa 
gani aliuawa” (81:8-9).
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Ushahidi wa Historia Juu ya Ufufuo

Pamoja na hoja hizo zilizotokana na akili zetu na uzoefu wetu wa maisha 
ya kila siku zilizotuthibitishia kutoepukika kwa siku ya malipo, bado Mwenyezi 
Mungu(s.w) anatudhirishia uhakika  na urahisi wa jambo hili kwa kutufahamisha 
matukio mbalimbali ya historia.

Kwanza, Mwenyezi Mungu(s.w) anatufahamisha tukio la kihistoria la mtu 
aliyefufuka baada ya kufa na kukaa kipindi cha miaka mia moja. Aya ifuatayo 
inatufahamisha kisa hiki:

“Au kama yule aliyepita karibu na mji uliokuwa umekufa akasema: 
“Mwenyezi Mungu atauhuisha vipi (mji) huu (na watu wake) baada ya kufa 
kwake”? basi Mwenyezi Mungu alimfisha kwa miaka mia kisha akamfufua 
akamuuliza “umekaa muda gani”? Akasema: “Nimekaa muda wa siku moja 
au sehemu ya siku”. (Mwenyezi Mungu) akasema: Bali umekaa miaka mia; 
nawe tazama chakula chako na vinywaji vyako, havikuharibika. Na mtazame 
punda wako (amekuwa mifupa mitupu iliyolika lika) Na ili tukufanye uwe hoja 
kwa watu (ndio tumekufufua hivi). Na itazame mifupa ya punda wako jinsi 
tunavyoinyanyua, kisha tunaivisha nyama”. Basi yalipombainikia (haya yule 
aliyefufuliwa) alinena: “Na juwa kwamba Mwenyezi Mungu ni mwenye uwezo 
juu ya kila kitu” (2:259).

Pili, katika Qur’an tunapata tukio lingine la kihistoria linaloonesha jinsi 
ufufuo ulivyo jambo jepesi kwa Mwenyezi Mungu(s.w). Mfano huu ni ule wa 
kufufuliwa ndege wanne wa Nabii Ibrahim(a.s) kama tunavyofahamishwa katika 
aya ifuatayo:
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“Na (kumbuka) Ibrahim aliposema: Mola wangu: Nionyeshe jinsi utakavyofufua 
watu” (Mwenyezi Mungu) akasema: “Huamini”? Akasema: “La (Naamini), 
lakini (nataka kuona hayo) ili moyo wangu utulie (zaidi)”. Akasema: “Basi 
chukua ndege wanne na uwazoeshe kwako kisha (wadhibiti vizuri sura zao hata 
wasikupotee popote unapowaona), kisha (wachinje) uweke juu ya kila jabali 
sehemu katika wao. Kisha wete, watakujia mbio. Na ujue ya kwamba Mwenyezi 
Mungu ni Mwenye nguvu, na mwenye hikima” (2:260).

Tatu, katika Qur’an pia tunafahamishwa kisa cha vijana wa pangoni ambao 
Mwenyezi Mungu(s.w) aliwalaza kwa kipindi cha miaka 309 ndipo akawaamsha 
ili wawe ni ushahidi wa kufufuliwa watu baada ya kufa: 

“Vijana hao walipokimbilia katika pango na wakasema: “Mola wetu; tupe 
rehema zinazotoka Kwako na Tutengenezee uwongofu katika (kila) jambo 
letu”.“Tukaziba masikio yao (wakalala hawasikii habari yoyote) katika pango 
hiyo kwa idadi ya miaka mingi” (18:10-11).

“Na walikaa katika Pango yao miaka mia tatu, nawakazidisha (miaka) tisa”.(18:25).

Nne, kufufuka watu wa Nabii Musa (a.s) baada ya kufishwa kwa 
muda walipodai kumuona Mwenyezi Mungu(s.w) ana kwa ana kama 
tunavyofahamishwa katika Qur’an: 
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“Na (kumbukeni habari hii pia:) Mliposema: Ewe Musa! Hatutakuamini 
mpaka tumwone Mwenyezi Mungu wazi wazi” Yakakunyakueni mauti ya ghafla 
na hali mnaona. Kisha tukakufufueni baada ya kufa kwenu, ili mpate kushukuru 
(2:55-56).

Tano, kufufuka yule Myahudi aliyeuliwa kwa dhulma na kumtaja muuaji 
wake kama inavyobainishwa katika Qur’an: 

“Na (kumbukeni khabari hii inayotajwa sasa hivi) Mlipoiua nafsi, kisha 
mkakhitilafiana kwa hayo; (wengine wanasema kauawa na fulani na wengine 
wanasema fulani mwingine). Na Mwenyezi Mungu ni mtoaji wa hayo mliyokuwa 
mkiyaficha (Basi akayatoa akajulikana huyo aliyemwua)”.Tukasema: “Mpigeni 
kwa baadhi ya (sehemu) yake (huyo ng’ombe) Ndiyvo hivi Mwenyezi Mungu 
huwahuisha wafu, na anakuonyesheni dalili zake ili mpate kufahamu” (2:72-73).

Sita, Nabii Isa (a.s) kwa idhini ya Mwenyezi Mungu(s.w) aliweza kufufua 
wafu waliokufa miaka mingi iliyopita ikiwa ni miongoni mwa dalili za utume wake 
kama tunavyofjifunza katika Qur’an:

“Na (atamfanya) Mtume kwa wana wa Israili, (kuwaambia); “Nimekujieni na 
hoja kutoka kwa Mola wenu, ya kwamba nakuumbieni katika udongo kama 
sura ya ndege, kisha nampuliza, mara anakuwa ndege, kwa idhini ya Mwenyezi 
Mungu. Na ninawaponesha vipofu na wenye mabalanga, na ninawafufua 
(baadhi ya) waliokufa, kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na nitakwambieni 
mtakavyovila na matakavyoweka akiba katika nyumba zenu. Bila shaka katika 
haya imo hoja kwenu ikiwa nyingi ni watu wa kuamini” (3:49).
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Ushahidi wa Ufufuo Utokanao na Maisha ya kila Siku

Pia Mwenyezi Mungu(s.w) anatupa mifano kadhaa inayotokana na maisha 
yetu ya kila siku inayotutanabaihisha juu ya uhakika wa ufufuo. Hapa tutataja 
mifano mitatu ambayo ni dhahiri mno katika maisha yetu ya kila siku.

Kwanza, Mwenyezi Mungu(s.w) anatupigia mfano wa kufa kwa mimea 
katika ardhi wakati wa kiangazi na kufufuka kwake baada ya mvua kunyesha:

Na katika ishara zake (kuwa yuko Mwenyezi Mungu) ni kwamba unaona 
ardhi imedhalilika (kwa kukosa mvua) lakini tunapoiteremshia maji mara 
unaiona inataharaki na kuumuka; bila shaka aliyeihuisha ndiye atakayehuisha 
waliokufa. Hakika yeye ndiye mwenye uweza juu ya kila kitu” (41:39).

Mfano huu wa kuhuishwa kwa mimea katika maisha yetu ya kila siku 
unadhihirika wakati wa kiangazi ardhi inapokuwa katika hali ya vumbi vumbi na 
mimea iliyokauka na kukatika katika. Lakini mara tu baada ya mvua kunyesha 
mimea mizuri ya kijani kibichi huchipuka tena. Pia mara hiyo hiyo hutokea 
wadudu wengi ambao hawakuwepo wakati wa kiangazi. Je, huyu mwenye 
uwezo wa kufufua ardhi baada ya kufa kwake hana uwezo wa kumfufua 
mwanaadamu baada ya kufa kwake? 

Pili, Mwenyezi Mungu(s.w) anatupa mfano mwingine wa usingizi. Mtu 
akiwa amelala hajitambui kabisa na hana habari na lolote linalotendeka. Mara 
nyingine katika hali hiyo ya kulala mtu husafiri masafa ya mbali na hushiriki 
katika matendo mbalimbali kwa njia ya ndoto. Katika hali ya usingizi moyo 
wa mtu unakuwa katika hali ya furaha iwapo ataota ndoto nzuri na iwapo 
ataota ndoto mbaya moyo wake huwa katika hali ya huzuni na khofu. Ni mara 
ngapi tumewasikia watu wakicheka huku wamo usingizini na mara ngapi pia 
tumewaona watu wakiamka ghafla kutoka usingizini huku wanatetemeka. Sote 
tunafahamu usingizi na tunafahamu ndoto.

Je,ukizingatia kulala usingizi na kuamka si mfano halisi wa kufa na 
kufufuliwa? Anaye kulaza usingizini na kukuotesha ndoto mbalimbali na 
hatimaye kukuamsha, si muweza wa kukufisha na kukufufua? Je, unayo 
chembe ya mamlaka juu ya usingizi wako?  

Na tukaufanya usingizi wenu kama kufa. Na tukaufanya usiku kama nguo 
(mnalofunikwa) na tukaufanya mchana kama kufufuka (78:9-11).
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Tatu, kuzimia na kuzinduka ni ushahidi mwingine wa ufufuo. Mtu aliyezimia 
hana tofauti kubwa na mtu aliyekufa kwani hajitambui wala hajiwezi kwa lolote, 
na anapozindukana hajui lolote lililoendelea katika kipindi cha kuzimia kwake. 
Qur’an inatukumbusha juu ya kuzimia kwa Nabii Musa (a.s) pale alipotaka 
kumuona Mwenyezi Mungu(s.a.w).

Na alipofika Musa katika miadi yetu, na Mola wake akazungumza naye, (Musa) 
alisema: “Mola wangu nioneshe (nafsi yako) ili nikuone”. Akasema (Mwenyezi 
Mungu); “Hutaniona, lakini tazama jabali (lililo mbele yako) kama litakaa 
mahali pake (bila kupasuka na kutawanyika) utaweza kuniona. “Basi Mola wake 
alipojionesha katika jabali (alipoonyesha baadhi ya ishara zake) alilifanya ni 
lenye kuvunjika vunjika; na Musa akaanguka hali ya kuzimia. Alipozindukana 
alisema: “(Naitakidi kuwa) wewe ndiyo mtukufu, (haliyumkiniki hilo nililolitaka). 
Natubu kwako, na mimi ni wa kwanza wa wanaoamini (haya) (7:143).

Mifano hii iliyotolewa katika Qur’an inatuondolea chembe ya shaka juu ya 
ufufuo. Kazi hiyo ya kufufua wafu ni nyepesi mno kwa Mwenyezi Mungu(s.w):

Kauli Yetu kwa kitu tunachotaka (kiwe) ni kukiambia “kuwa”, basi kinakua tu 
(16:40).

Ni wale tu wenye shaka juu ya kuwepo Mwenyezi Mungu(s.w) na sifa zake 
ndio watakao kuwa na shaka na ufufuo na maisha ya Akhera. Vinginevyo kila 
mwenye uhuru wa mawazo na fikra, atakiri kuwepo siku ya malipo na atajiandaa 
vyema kwa siku hiyo.

Mazingira ya Siku ya Mwisho kwa Mujibu wa Qur’an na 
Hadith

Baada ya kupitia hoja madhubuti zinazoonesha ulazima au kutoepukika 
kuwepo siku ya malipo (maisha ya Akhera), la muhimu linalofuatia ni kujua sura 
halisi ya maisha hayo ili kumuwezesha kila muumini kupata hisia za hakika na 
picha kamili ya maisha ya Akhera. Kupata picha kamili ya maisha yajayo ni 
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silaha kubwa ya kumuhimiza mja kuishi kulingana na lengo la kuumbwa kwake. 
Kuishi kulingana na lengo la kuumbwa ndiyo njia pekee inayompelekea mja 
kupata radhi za Mwenyezi Mungu(s.w) na kupata maisha ya furaha ya milele 
huko akhera na ndiyo njia pekee ya kuepukana na ghadhabu za Mwenyezi 
Mungu(s.w) na adhabu kali isiyo na mfano huko akhera. Ili kupata picha kamili 
ya maisha ya akhera, katika kitabu hiki tumegawanya maisha ya kahera katika 
hatua sita zifuatazo:

(i)   Kufikwa na mauti

(ii)  Kipindi cha Barazakh (Kaburini)

(iii)  Kufufuka na kukusanyika kwenye uwanja wa Hisabu

(iv)  Siku ya Hukumu

(v)  Makazi ya Peponi

(vi)  Makazi ya Motoni

(i) Kufikwa na mauti

Umauti ni hatua ya kutengana roho na mwili ambapo roho hubaki hai mpaka 
siku ya mwisho na mwili husambaratika kaburini au penginepo kulingana na 
aina ya kifo.

 
“Popote mlipo mauti yatakufikeni, na hata mkiwa katika ngome madhubuti….....” (4:78).

Kifo ni kitendo kinachomhuzunisha kila mtu lakini hakuna yeyote anayeweza 
kuizuia roho isitengane na mwili wake wakati unapofika. Hebu turejee Qur’an 
inavyotutanabaisha:

“Basi mbona (Roho) ifikapo kooni na nyinyi wakati ule mwatazama nasi 
tunakaribiana naye zaidi (huyo anayetoka roho) kuliko nyinyi, wala nyinyi 
hamuoni. Kama nyinyi hammo katika mamlaka (yangu) kwa nini hamuirudishi 
(hiyo roho) ikiwa mnasema kweli” (56:83-87).
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Anahisi nini mwenye kufikwa na mauti 

Katika Qur’an tunafahamishwa kuwa muda mfupi kabla ya kutokwa na roho 
kuna hisia mbili tofauti, hisia za watu waovu na hisia za watu wema (waumini). 
Watu wema hupewa bishara njema na huliwazwa na Malaika. Hivyo hufurahia 
kufa ili wakapate malipo ya peponi kama tunavyojifunza katika Qur’an:

Ewe nafsi yenye kutua! Rudi kwa Mola wako, hali ya kuwa utaridhika (kwa 
utakayoyapata) na Mwenyezi Mungu aridhike na wewe. Basi ingia katika 
(kundi la) waja wangu (wema). Uingie katika pepo yangu” (89:27-30).

Hawa roho zao hutolewa kwa upole. 

“Na kwa wale(malaika) wanaotoa (roho za watu wema) kwa ulatifu (taratibu)” 
(79:2).

Watu waovu kabla ya kutolewa roho huoneshwa yale maovu waliyojitangulizia 
na adhabu ya Mwenyezi Mungu inayowangojea. Kisha watakuja Malaika 
wa kuwasimanga na kuwatisha. Hivyo hawatapenda kufa bali watatamani 
kuongezwa muda kidogo ili wapate kufanya wema ili kusalimika na adhabu 
kali ya Mwenyezi Mungu(s.w) iliyo mbele yao kama tunavyokumbushwa katika 
Qur’an:

Na nyuso (nyingine) siku hiyo zitakunjana. Zitajua ya kuwa zitafikiwa na msiba 
uvunjao uti wa mgongo. Sivyo (hivi mnavyofanya)! (Roho) itakafikiwa katika 
mitulinga (mifupa ya mabegani) Na kukasemwa: “Ni nani wa kumponesha 
mgonjwa huyu”? Na mwenyewe akajua kwa hakika kuwa hiyo ni (saa ya) 
kufariki (dunia). Na utakapoambatanishwa muundi kwa muundi Siku hiyo ni 
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kuchungwa(tu) kupelekwa kwa Mola wako. Hakusadiki wala hakusali. Bali 
alikadhibisha na akarudi nyuma. Kisha alikwenda kwa watu wake, na huku 
akiringa. (Ataambiwa): “Imekwisha kukufika (adhabu ya Mwenyezi Mungu) 
imekwisha kukufika” (75:24-35).

Kwa kuwa watu waovu hawatapenda kufa, itabidi roho zao zitolewe kwa 
nguvu kama tunavyojifunza katika Qur’an:

“Naapa kwa wale (malaika) wavutao kwa nguvu (roho za watu wabaya)” 
(79:1). 

Hisia za wenye kufikwa na mauti pia zinabainishwa katika Hadith ifuatayo:

Ubaidah bin Samit (r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
amesema: Yeyote yule anayetaka kukutana na Mwenyezi Mungu, Mwenyezi 
Mungu anapenda kukutana naye, na yeyote asiyetaka kukutana na Mwenyezi 
Mungu, pia Mwenyezi Mungu hana haja ya kukutana naye. Aysha au baadhi ya 
wake za Mtume walisema; “Hakika (ni kweli) hatupendi kifo”. Alijibu (Mtume): 
“Sio hivyo, bali wakati kifo kinapomjia muumini, anapewa habari njema juu ya 
Ridhaa ya Mwenyezi Mungu na neema zake”. Baada ya habari hii hatakuwa 
na kitu chochote atakachokipenda zaidi kuliko kifo (kinachomkaribia). Kwa 
hiyo anataka kukutana Mwenyezi Mungu(s.w) na Mwenyezi Mungu(s.w) Naye 
atataka kukutana naye. Na asiye muumini, kifo kinapomkaribia anapewa 
habari mbaya juu ya adhabu kali ya Mwenyezi Mungu(s.w). Na hapatakuwa na 
kitu kisichopendeza mbele yake kuliko hicho kifo kinacho mngoja mbele yake. 
Kwa hiyo hataki kukutana na Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu hapendi 
kukutana naye” (Bukhari na Muslim).

(ii) Maisha ya Kaburini (Barzakh)

Maisha ya kaburini ni kile kipindi anachokaa mtu baada ya kufa kwake 
mpaka kufufuliwa kwake. Kipindi kati ya parapanda la kwanza ambalo ni amri 
ya kufa viumbe vyote na parapanda la pili ambalo ni amri ya kufufuliwa viumbe 
vyote vitakavyotakiwa vifufuke, huitwa barzakh. Tunajulishwa juu ya Barzakh 
katika aya ifuatayo:
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Hata yanapomfikia mmoja wao mauti, husema: “Mola wangu! Nirudishe 
(ulimwenguni)” Ili nifanye mema sasa badala ya yale niliyoyaacha”. Hujibiwa 
na Malaika akaambiwa: “Hapana” Hakika hili ni neno tu analolisema yeye 
(aliye mwovu anapofikiwa na mauti); na mbele yao kuna maisha ya Barzakh 
(ya baada ya kufa) mpaka siku watakapofufuliwa” (23:99-100).

Katika kipindi hiki cha maisha ya Barzakh ni mambo gani yanayoendelea 
katika nafsi ya mwenye kufa? Wengi kwa kujiliwaza katika wakati huo hufikiria 
kuwa watu wanakuwa mapumzikoni. Na watu wale wasioamini siku ya mwisho 
huamini kuwa kifo ndio mwisho wa maisha ya watu na iliyobakia ni kuoza na 
kuwa chumvi chumvi zitakazotumika ardhini.

Katika kipindi cha Barzakh roho za watu wema zitakaa mahali pazuri kungojea 
malipo yao ya peponi, na zile za watu waovu zitakuwa mahabusu, zikingojea 
siku ya hukumu yao. Hivi ndivyo tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Abu Hurairah(r.a) amesimulia kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye 
alisema: “Hakika maiti hupelekwa kaburini na hukaa kaburini bila ya hofu wala 
fadhaa. Baada ya hapo ataambiwa:”Ulikuwa katika nini? Atajibu: “Nilikuwa 
katika Uislamu”. Kisha ataulizwa: “Huyu ni nani? Atajibu” “Muhammad, 
Mtume wa Mwenyezi Mungu. Alitujia na hoja zilizo wazi kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu(s.w) na kwa hiyo tulimuamini. Ataulizwa tena: “Umemuona Mwenyezi 
Mungu? Atajibu: “Si katika uwezo wa yeyote kumuona Mwenyezi Mungu. 
Kisha patawekwa uwazi utakaomuwezesha kuona moto unaofoka. Ataambiwa 
Angalia kile ambacho Mwenyezi Mungu amekuokoa (amekukinga) nacho. Kisha 
patawekwa uwazi utakaomuwezesha kuiona pepo na vile vile vilivyomo ndani 
yake. Ataambiwa: Hii ni sehemu yako kutokana na uthibiti wa imani uliyoishi 
nayo na ukafa nayo na ambayo utafufuliwa nayo, Insha Allah. Mtu muovu, atakaa 
katika kaburi lake kwa khofu na fadhaa. Ataulizwa: Ulikuwa katika nini? Atajibu: 
Sijui. Kisha ataulizwa tena: Ni nani huyu? Atajibu: Nilisikia watu wakisema kama 
ninavyosema. Kisha utawekwa uwazi kwa kumuwezesha kuiona pepo ataangalia 
na kuona uzuri wake na vilivyomo ndani yake. Ataambiwa: Angalia kile ambacho 
Mwenyezi Mungu amekukosesha (kutokana na imani yako mbovu). Kisha 
utawekwa uwazi wa kumuwezesha kuona moto. Ataambiwa: Hii ndio sehemu yako 
ambayo uliendesha maisha yako kwa kuwa na mashaka nayo, na umekufa ukiwa 
na mashaka nayo na utafufuliwa katika hali hiyo hiyo, Insha Allah.  (Ibn Majah).

Aysha(r.a) amesimulia kuwa mwanamke wa Kiyahudi alimuendea na 
kumsimulia adhabu ya kaburini. Akamwambia; Mwenyezi Mungu akukinge na 
adhabu ya kaburini. Mtume akajibu; “ndiyo”. Adhabu ya kaburini ni jambo la 
kweli. Aysha alisema: “Sikumuona Mtume baada ya hapo kuswali swala yoyote 
bila ya kumuomba Mwenyezi Mungu amkinge na adhabu ya kaburini. (Bukhari 
na Muslim).
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Bara’a bin ‘Azib(r.a) amesimulia kutoka kwa Mtume(s.a.w) aliyesema: 
“Malaika wawili watamjia (maiti), watamkalisha na kumuuliza: Ni nani Bwana 
wako? Atajibu: Mwenyezi Mungu ndiye Bwana wangu? Kisha watamuuliza: Ni 
ipi Dini yako? Atajibu: Dini yangu ni Islam (Uislamu). Kisha watamuuliza: Ni 
nani huyo ambaye aliletwa kwenu? Atajibu: Alikuwa ni Mtume wa Mwenyezi 
Mungu. Watamuuliza: Amekuleteeni habari gani? Atajibu: nimesoma kitabu 
cha Mwenyezi Mungu nikaamini kutokana nacho na nikaithibitisha imani 
hiyo (katika matendo). Kwa hiyo kuna msemo wake huu: Mwenyezi Mungu 
huwathibitisha imani hiyo wale walioamini kwa kauli thabiti. (Qur’an 14:27). 
Mtume akasema: Mtangazaji (mwenye kunadi) atatangaza (atanadi) kutoka 
mbinguni: Hakika mja wangu amesema ukweli. Mtengeeni sehemu katika 
pepo na mvisheni mavazi ya peponi. Na mfungulieni mlango wa peponi. Kisha 
utafunguliwa. Akasema (Mtume): Kisha hewa yake (peponi) na harufu yake 
nzuri (ya manukato) itamjia na (pepo) itakurubishwa kwake kiasi cha upeo 
wa macho. Kwa kafiri (asiye amini) (Mtume) alitaja kifo chake na akasema: 
Roho yake itarudishwa katika kiwili wili chake na Malaika wawili watamjia, 
watamkalisha na kumuuliza: Ni nani Bwana (Mola) wako? Atajibu: Haa! 
Haa! Sijui! Watamuuliza tena: Ni nani huyo aliyeletwa kwenu? Atajibu: Haa! 
Haa! Sijui! Kisha mwenye kunadi atanadi kutoka mbinguni: Hakika amesema 
uwongo. Kwa hiyo mkunjulieni kitanda cha Motoni. Akasema (Mtume): Kisha 
joto lake na upepo wa moto utamjia na kaburi lake litakuwa jembamba sana 
kwake mpaka mbavu zake mbili zibadilishane. Kisha atakabidhiwa kwa Malaika 
kipofu na kiziwi mwenye pande (rungu) la chuma. Kama mlima ungalipigwa 
na chuma hicho ungelikuwa vumbi. Atampiga kwa chuma hicho kwa kipigo 
ambacho kitasikika kwa kila aliye katika mashariki na magharibi isipokuwa 
viumbe wa aina mbili (majini na watu) hawatasikia. Atakuwa vumbi na kisha 
roho itarudishwa tena kwake (Ahmad, Abuu Daud).

(iii) Kufufuka na kukusanyika kwenye uwanja wa hesabu 

Watu wote wa mwanzo na wa mwisho watafufuka baada ya kupigwa 
(baragumu) Parapanda la pili. Kisha watahudhurishwa mbele ya Mwenyezi 
Mungu(s.w) ili kila mmoja alipwe anachostahiki kwa uadilifu. Hii ndiyo siku ya 
Kiyama kama inavyobainishwa katika aya zifuatazo:

“Na litapigwa baragumu watoke roho watu waliomo mbinguni na waliomo 
ardhini ila yule amtakaye Mwenyezi Mungu. Tena litapigwa mara nyingine 
Hapo watafufuka (wote) wawe wanatazamana (nini litatokea)” (39:68).
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Pia rejea Qur’an (36:51-54),(80:33-42),(99:1-8).

Aya hizi zinatufahamisha kuwa hali ya maisha hayo itakuwa ni tofauti kabisa 
na hali ya hapa ulimwenguni. Muelekeo wa watu wote baada ya kufufuliwa 
utakuwa kwa Mola wao katika uwanja wa Hisabu. Japo katika aya nyingi za 
Qur’an siku ya kufufuliwa imeunganishwa moja kwa moja na siku ya Hisabu, 
bado katika Hadith imebainishwa wazi kuwa patapita muda mrefu wa taabu 
na mashaka kabla ya kufika katika Hisabu. Patakuwa na jua kali na joto kali 
sana. Ardhi na mbingu vitakuwa shaba kama tunavyofahamishwa katika aya 
hii. “Siku mbingu zitakapokuwa kama shaba iliyoyeyuka” (70:8). Katika 
hali hii ya joto na jua kali watu watabubujikwa na jasho litakalofurika kama 
tunavyofahamishwa katika Hadith zifuatazo:

Abu Hurairah(r.a) amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) amesema: Siku ya 
Kufufuliwa (Siku ya Kiyama) watu watatokwa na jasho kwa kiasi ambacho jasho 
lao litafurika juu (litakuwa na kina) kiasi cha dhiraa sabini na litawazamisha 
watu mpaka kufikia masikioni (Bukhari na Muslim).

Mbubujiko na mafuriko haya ya jasho yatategemeana na matendo 
waliyoyatanguliza waja, kama tunavyopata ufafanuzi katika Hadith ifuatayo:

Miqdad(r.a) amesimulia: Nimesikia Mtume(s.a.w) akisema: Siku ya Kiyama jua 
litashushwa karibu na viumbe kiasi cha umbali wa maili moja. Watu watatokwa 
na jasho kulingana na matendo yao. Kwa watu wengine jasho litafurika kiasi 
cha kufikia fundo za miguu, wengine litafika mpaka magotini na katika watu 
kuna wale watakaozamishwa mzamisho mkubwa mpaka (akiashiria mdomoni 
kwake kwa mkono wake) (Muslim).

Kila mmoja siku hiyo atahakikisha kuwa siku aliyoahidi Mwenyezi Mungu 
na kukariri mara nyingi katika ujumbe wake, ndio hiyo iliyowadia na hapana 
popote pa kukimbilia isipokuwa kwa Mola wake. Kila mmoja ataona matendo 
yake yamehudhurishwa na katika hali hii Qur’an inauliza:

“Ni nini kitakachokujulisha siku ya malipo ni siku gani hiyo? Tena nini 
kitakachojulisha siku ya malipo ni siku gani hiyo? Ni siku ambayo nafsi 
haitamiliki nafsi (nyingine) chochote, na amri siku hiyo itakuwa ya Mwenyezi 
Mungu tu” (82:17-19).

Kwa ujumla kipindi kati ya kufufuliwa na kufikia hisabu, kitakuwa kigumu sana 
na kila mtu atahisi ugumu wake kwa kiasi ambacho hata Mitume wa Mwenyezi 
Mungu ambao ni vipenzi vyake wataihisi. Hapana nafsi itakayojiamini kama 
tunavyofahamishwa katika Hadith ifuatayo:
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Aysha(r.a) amesimulia kuwa alikumbuka moto na akaangua kilio. Mtume 
wa Mwenyezi Mungu akauliza: Ni kitu gani kinacho kuliza? Nikajibu: 
Nimekumbuka moto na nikaanza kulia. “Je, utawakumbuka wake zako siku ya 
Kiyama”? Mtume wa Mwenyezi Mungu akasema: “Sikiliza! Katika sehemu 
tatu (zifuatazo) hakuna atakayemkumbuka yeyote yule: karibu na mizani 
mpaka ajue kuwa mizani yake itakuwa nyepesi au nzito; na karibu na kupewa 
kitabu kilichorikodiwa matendo mpaka atakapoitwa: Njoo, soma kitabu chako 
na mpaka atakapopewa kitabu chake kwa mkono wa kulia au kushoto au nyuma 
ya mgongo wake; na karibu na njia nyembamba (Siratwa) itakayowekwa baina 
ya ncha mbili za moto wa Jahannam” (Abu Daud).

Hata hivyo, tunafahamishwa katika Hadith kuwa katika hicho kipindi kigumu 
cha baina ya kufufuliwa na kuhukumiwa, waumini waliotenda mema watawekwa 
vivulini na kila Mtume atapewa kisima au haudhi ya maji ya kuwanywesha watu 
wa Umma wake walioamini pamoja naye, Mtume(s.a.w) ameahidiwa Kauthar 
katika Qur’an:

 “Hakika tumekupa Kauthar (kheri nyingi)” (108:1)      

(iv) Siku ya Hukumu

Siku ya hukumu ndio siku kuu ambapo ufalme wa Mwenyezi Mungu(s.w) 
utaonekana kwa kila mtu. Kila mtu atayakinisha kuwa ufalme ni wa Mwenyezi 
Mungu(s.w) peke yake hata wale waliokanusha hapo awali katika maisha ya 
dunia. Hata hivyo Mwenyezi Mungu(s.w) atauliza: “Leo Ufalme ni wa nani”? 
Wote watakuwa kimya, halafu atajibu Mwenyewe kama ilivyo katika aya ifuatayo:

“Siku watakayodhihiri (mbele ya Mwenyezi Mungu), na haitafichikana habari 
yao yoyote kwa Mwenyezi Mungu. Leo Ufalme ni wa nani? Ni wa Mwenyezi 
Mungu mmoja, Mwenye Nguvu (za kufanya atakalo)” (40:16).

Hukumu itatolewa katika ardhi iliyotambarare kabisa ambapo viumbe vyote 
vitahudhurishwa. Malaika wote watasimama katika safu:
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“Siku ambayo zitasimama roho (za viumbe wote) na Malaika safu safu; 
hatasema siku hiyo ila yule ambaye (Mwenyezi Mungu) Mwingi wa Rehema 
amempa idhini (ya kusema) na atasema yaliyo sawa” (78:38).

Kisha kiti cha Enzi cha Mwenyezi Mungu kitahudhurishwa pale na Nuru ya 
Mwenyezi Mungu itazagaa kila mahali na kila mmoja atakuwa na uhakika kuwa 
Mwenyezi Mungu yupo kwa kuchukua Hisabu. Qur’an tukufu inatupa picha ya 
Siku ya Kiyama kuwa:

 
“Na ardhi (siku hiyo) itang’ara kwa nuru ya Mola wake, na madaftari (ya 
vitendo) yatawekwa na wataletwa Manabii na mashahidi na kutahukumiwa 
baina yao kwa haki wala hawadhulumiwa” (39:69).

Kila mmoja atapita katika hisabu, japo wengine hisabu zao zitakuwa ngumu 
sana na wengine nyepesi sana. Hebu tuzingatie Hadith ifuatayo:

Aysha(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: Yeyote 
atakayehisabiwa (atakaye ulizwa) katika siku ya Hukumu, ataangamia. 
Nikauliza (Aysha): Je, Mwenyezi Mungu hakusema: “Basi yeye atahisabiwa 
hisabu nyepesi?” (84:8). Akajibu: Hayo kwa hakika ni maelezo ya ujumla 
lakini yule ambaye atakaye hesabiwa kila kitu kwa undani wake, ataangamia. 
(Bukhari na Muslim).

Pia Hadith ifuatayo inasisitiza juu ya kila mtu kuulizwa na Mwenyezi Mungu.
Ad bin Haatim(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: 
Hapana yeyote kati yenu ambaye hataongea na Mola wake. Hapatakuwa na 
mkalimani yeyote kati ya Mwenyezi Mungu na yeye na hapatakuwa na pazia ya 
kumzuia Mwenyezi Mungu asionekane. Mja ataangalia kuliani kwake, lakini 
hataona chochote isipokuwa matendo yake aliyoyatanguliza. Ataangalia mbele 
yake, lakini hatoona chochote isipokuwa moto unamjia usoni mwake. Kwa hiyo 
jikinge na moto (kwa kutoa sadaka) angalau (kwa kutoa) kipande cha tende 
(Bukhari na Muslim).

Vile vile tunafahamishwa katika Hadith kuwa hapana yeyote atakayetoka 
kwenye uwanja wa Hisabu bila ya kuulizwa mambo yafuatayo:

1. Ujana wako umeutumiaje?

2. Umri wako umeutumiaje?

3. Mwili wako na vipaji vyako umevitumiaje?
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4. Mali yako umeipataje na umeitumiaje?

5. Umeitumiaje elimu yako?

Kila mchunga (kila kiongozi katika ngazi yoyote ile) ataulizwa juu ya uchungaji 
wake. Mitume ndio watakaokuwa wa kwanza kuulizwa. Mwenyezi Mungu(s.w) 
atawauliza Mitume: 

Ni lipi jibu lenu? Watajibu: Hatuna ujuzi. Hakika Wewe Ndiye mjuzi wa siri 
(ghaibu). Mitume watapumbaa kwa woga baada ya kuulizwa swali hili. Kisha 
Mtume Nuhu(a.s) ataitwa na kuulizwa kama tunavyofahamishwa katika Hadith 
ifuatayo:

Abuu Sayyid(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: Nuhu 
(a.s) atahdhurishwa katika siku ya Hukumu, ataulizwa: “Je, umefikisha (ujumbe 
wangu)? “Ndiyo”atajibu. Kisha wafuasi wake wataulizwa”: Aliwafikishia 
(ujumbe wangu)? Watajibu: Hapana mwonyaji aliyetujia! Ataulizwa (Nuhu) 
ni nani mashahidi wako? Atajibu: Muhammad na Umma wake. Mtume wa 
Mwenyezi Mungu amesema: Kisha mtaitwa (mtahudhurishwa) na mtatoa 
ushahidi kuwa kwa hakika alifikisha ujumbe (wa Mwenyezi Mungu kwa watu 
wake). Kisha Mtume akasoma (aya ifuatayo): Na vivyo hivyo tumekufanyeni 
umati bora ili muwe mashahidi juu ya watu, na Mtume awe shahidi juu yenu. 
Na hakukifanya kibla ulichokuwa nacho (mara ya kwanza kuwa ndiyo kibla 
chako sasa na mpaka mwisho wa Ulimwengu) ila tupate kumjulisha anayegeuka 
akarejea nyuma. Na Mwenyezi Mungu kwa watu ni mpole sana (na) Mwenye 
Rehema (2:143) (Bukhari).

Habari juu ya kuulizwa kwa Nabii Isa (a.s) inatolewa katika Qur’an:
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Na (Kumbukeni) Mwenyezi Mungu atakaposema: “Ewe Isa bin Maryam, 
Je, wewe uliwaambia watu “Nifanyeni mimi na mama yangu kuwa Waungu 
badala ya Mwenyezi Mungu”? Aseme (Nabii Isa) “Wewe umetakasika na 
kuwa na mshirika. Hainijuzii mimi kusema ambayo si haki yangu kuyasema 
(kwa kuwa nia ya uwongo). Kama ningalisema bila shaka ungalijua; unayajua 
yaliyomo nafsini mwangu, lakini siyajui yaliyomo nafsini mwako; hakika wewe 
ndiye ujuaye mambo ya ghaibu Sikuwaambia lolote ila yale uliyoniamrisha: 
Ya kwamba! Mwabuduni Mwenyezi Mungu, Mola wangu na Mola wenu! Na 
nilikuwa shahidi juu yao nilipokuwa nao; na uliponikamilishia muda wangu, 
wewe ukawa mchungaji juu yao, na wewe shahidi juu ya kila kitu ikiwa 
utawaadhibu, basi bila shaka hao ni waja wako; na ukiwasamehe basi kwa 
hakika wewe ndiye mwenye nguvu na mwenye hikima (hutaambiwa kuwa 
wamekushinda kuwatia adabu). Mwenyezi Mungu atasema: “Hii ndiyo siku 
ambayo wakweli utawafaa ukweli wao. Wao watapata Bustani zipitazo mbele 
yake mito, Humo watakaa milele. Mwenyezi Mungu amewawia radhi; nao 
wawe radhi naye. Huku ndiko kufaulu kukubwa. (5:116-119).

Hivyo hivyo kila Mtume ataulizwa juu ya jukumu alilopewa. Mwenyezi Mungu 
atampa malaika Jibril amri: Ee! Jibril, niletee moto. Jibril atatii amri mara moja. 
Kisha Mwenyezi Mungu(s.w) atauliza moto: Ewe Moto! Sema ni nani Muumba 
wako? Hapo kila mmoja atakaribia kufa kwa woga na wote watapiga magoti 
mbele ya Mwenyezi Mungu. Ni katika hali hii Qur’an inatufahamisha:

Na utaona kila umma unapiga magoti (siku hiyo) na kila umma utaitwa 
kwenda (kusoma) kitabu chao (waambiwe): “Leo mtalipwa yale mliyokuwa 
mkiyatenda” (45:28).

Waovu na madhalimu watapiga kelele na kila mmoja katika waumini (wa 
kweli) atasema: “Nafsi yangu! Nafsi yangu! Nafsi yangu! Watakapokuwa 
katika hali hiyo moto utalisambaza tena joto lake kwa mara ya pili, na watarudi 
katika hali ya kuogopa na kutetemeka. Katika mara ya tatu, watu wataanguka 
kifudifudi na hapo baba atamkimbia mtoto, ndugu atamkimbia ndugu yake na 
mume atamkimbia mkewe.

 
“Wala jamaa hatamuuliza jamaa (yake)” (70:10).
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Kisha watu watahudhurishwa mmoja mmoja mbele ya Mola wao kuulizwa. 

Hapana yeyote atakayeongea bila ya kuulizwa. Hapatakuwa na ndugu wala 
rafiki wa kumsaidia au kumuonea huruma mtu mwingine. Mahojiano na 
Mwenyezi Mungu itakuwa kama tunavyofahamishwa katika Hadith ifuatayao:

Abu Hurairah(r.a) amehadithia: Waliuliza Masahaba: Ewe  Mtume wa Mwenyezi 
Mungu! Tutamuona Bwana wetu siku ya Kiyama? Akauliza (Mtume) Je, mnaona 
ugumu kuona mwanga wa jua katikati ya mchana wakati halikufunikwa na 
mawingu? Wakajibu: “Hapana”. Akawauliza (tena): Mnaona vigumu kuona 
mwanga wa mwezi katika mbala mwezi kali wakati ambapo hamna mawingu? 
wakajibu: “hapana” Akasema: Naapa kwa yule ambaye maisha yangu yamo 
mikononi mwake, hamtapata shida katika kumuona Bwana wenu bali mtamuona 
kama msivyoona shida kuona jua katikati ya mchana na mwezi wakati wa 
mbalamwezi kali. Kisha (Mwenyezi Mungu) atakutana na mja na kumuuliza: 
Ewe fulani sikukukataza na nikakupa nguvu, na sikukupa uongozi na roho? 
Ulifikiri kuwa utakutana na mimi? ‘Hapana’ atajibu. Atasema Mwenyezi 
Mungu(s.w): Sasa nimekusahau kama ulivyonisahau. Qur’an: Na itasemwa: 
“Leo tunakusahauni kama nyinyi mlivyosahau siku yenu hii, na mahali penu 
ni motoni, wala hamna wa kukunusuruni” (45:34). Kisha Mwenyezi Mungu 
atakutana na mtu wa pili. (Mtume) akaeleza habari zake kama yule wa kwanza. 
Kisha Mwenyezi Mungu atakutana na mtu wa tatu na atamuuliza maswali yale 
yale: Mja huyo atajibu: Ee Bwana, nilikuamini na nikaamini kitabu chako, 
na Mitume wako, niliswali, nikafunga na kutoa zaka. Atataja matendo mema 
aliyoyafanya kwa kiasi atakachoweza. Mwenyezi Mungu tamwambia: Njoo 
hapa (kama hivyo unavyosema ndivyo) Sasa tutakuletea mashahidi. Atajiuliza 
ni nani atakayetoa ushahidi dhidi yangu? Kisha mdomo wake utafungwa 
na makalio yatapewa amri: yatasema Makalio yake, nyama yake na mifupa 
yake itaongea juu ya vitendo vyake na kwa hivyo ataomba msamaha na huyo 
atakuwa ni mnafiki ambaye amekasirikiwa na Mwenyezi Mungu(s.w) (Muslim).

Kwa ujumla kabla ya kuulizwa na kisha kujitetea kiasi hicho, kila mja atapewa 
uwezo wa kuona matendo yake aliyoyatanguliza ambayo yamehifadhiwa 
katika kitabu maalum ambacho atapewa aambiwe akisome mwenyewe kama 
tunavyofahamishwa katika Qur’an:

Na kila mwanaadamu tumemfungiwa (jaza ya) ya vitendo vyake shingoni 
mwake; na tutamtolea siku ya Kiyama daftari (iliyoandikwa ndani yake kila 
alilolifanya) atakayoikuta imekunjuliwa (aambiwe) “Soma daftari yako. Nafsi 
yako inakutosha leo kukuhisabu” (17:13-14).
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Daftari hili ni daftari la ajabu, litakuwa limenukuu kila kitu mja alicho 
kitenda katika maisha yake. Tunaweza kukiangalia kitabu hiki zaidi ya mfano 
wa televisheni ya matendo ya mtu ya kila siku kutokea kwenye baleghe yake 
mpaka kufariki kwake dunia. Televisheni hii itaonesha hata fikra zilizofichikana 
akilini na siri zilizohifadhiwa vifuani. Kila kitu kitaonekana kwa uwazi katika 
kitabu hicho. Kitabu hiki kinatolewa picha yake na Qur’an katika aya ifuatayo:

Na madaftari yatawekwa (mbele yao). Utaona wabaya wanavyoogopa 
kwa sababu ya yale yaliyomo (madaftarini) na watasema: “Ole wetu” (Ee 
kuangamia kwetu leo)! Na watakuta yote yale waliyoyafanya yamehudhuria 
hapo; na Mola wako hamdhulumu yeyote” (18:49).

Pia tumefahamishwa katika Qur’an:

Basi anayefanya wema (hata) wa kiasi cha uzito wa mdudu chungu ataona jaza 
yake. Na anayefanya uovu (hata) wa uzito wa mdudu chungu (atom’s weight) 
ataona jaza yake” (99:7-8). 

(v) Makazi ya Peponi

Kabla hatujaelezea maisha ya Peponi yatakavyokuwa hebu tuangalie maana 
ya neno Jannat (Pepo). Jannat ilivyoelezwa katika Qur’an na Hadith ni Bustani 
nzuri zilizo na matunda na miti mizuri ya kila aina, yenye kupitiwa na mito ya 
maji mazuri na matamu kuliko asali na meupe kuliko maziwa na yenye harufu 
nzuri kuliko miski. Pia ndani ya bustani hii nzuri isiyo na mfano wake patakuwa 
na majumba ya ghorofa mazuri yasiyo na mfano yenye fanicha nzuri zisiso 
hadithika. Maelzo ya Qur’an na Hadith katika kuelezea uzuri wa pepo ni kama 
mfano tu kwani vipaji hivi vya fahamu tulivyo navyo ni vya hapa hapa duniani tu 
na havina uwezo kabisa kuyaingiza katika picha sahihi matukio yote ya maisha 
ya Akhera. Katika maisha hayo ya Akhera watu watakuwa na maumbile na 
vipaji vinavyolingana na maisha hayo na kila mja ataona na kuhisi maisha ya 
huko kwa uhakika. Hivi ndivyo anavyotufahamisha Mtume Muhammad(s.a.w) 
katika Hadith ifuatayo:
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Abu Hurairah(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kasema: 
Mwenyezi Mungu(s.w) kasema: Nimemwandalia mja wangu mema ambayo 
hapana jicho lililowahi kuona, na hapana sikio lililopata kusikia, na hapana 
moyo wa mtu uliopata kufahamu (kufikiri). Na soma kama unapenda. “Nafsi 
yoyote haijui iliyofichiwa katika hayo yanayofurahisha macho (huko Peponi) ni 
malipo ya yale waliyokuwa wakiyafanya (32:17)” (Bukhari na Muslim). 

Kwa maana ya jumla, neno Jannat limetumiwa katika Uislamu kama kielelezo 
cha mazingira mazuri katika maisha ya Akhera ambapo watu wema walioishi 
hapa duniani kwa wema, kwa kufuata barabara kanuni za maisha ya kila siku 
kama zilivyowekwa na Mwenyezi Mungu(s.w), wataishi milele kwa furaha na 
amani. Hali ya mazingira ya maisha ya wakazi wa Peponi inafafanuliwa katika 
Hadith zifuatazo:

Jabir(r.a) anasimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: hakika 
wakazi wa Peponi watakula na kunywa lakini hawatakuwa wanatema, wala 
hawendi haja ndogo au kubwa, wala kutokwa na uchafu puani. Waliuliza 
(Masahaba): Kitakuwaje chakula? Alijibu (Mtume) kitakuwa kitamu kama 
utamu wa miski na watakuwa wamejazwa na Tasbihi na Tahmid kama 
walivyojaaliwa kupumua (Muslim).

Abu Sayyid na Abu Hurairah wamesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
amesema: “Mwenye kunadi atanadi: “Kwenu pana afya ya kudumu na daima 
hamtakuwa wagonjwa, na kwenu kuna maisha ya milele na hapana kufa, na 
kwenu kuna ujana unaoendelea daima hamtazeeka, na kwenu mna neema 
ziendeleazo na daima hamtapungukiwa na mahitaji”. (Muslim).

Pamoja na Hadith hizi, Qur’an inatuchorea picha ya maisha ya peponi 
pamoja na wakazi wake na sifa zitakazowawezesha kuingia humo. Hebu 
tuzingatie aya chache zifuatazo:

“Kwa yakini watu wa peponi leo wamo katika shughuli (zao), wamefurahi. Wao 
na wake zao wamo katika vivuli, wameegemea juu ya viti vya fahari. Watapata 
humo (kila namna ya) matunda na watapata kila watakavyovitaka. Salama (tu 
juu yao), ndilo neno litokalo kwa Mola (wao) Mwenye Rehema” (36:55-58).
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Sema: “Nikwambieni yaliyo bora kuliko hivyo? Kwa ajili ya wamchao Mwenyezi 
Mungu ziko bustani kwa Mola wao, zipitazo mito mbele yake. Watakaa humo 
milele na wake (zao) waliotakaswa (na kila uchafu na kila ubaya). Na wana 
radhi ya Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu  anawaona (wote) waja 
(wake). Ambao ndio wanasema: Mola wetu! Hakika sisi tumeamini basi 
tughufirie madhambi yetu, na tuepushe na adhabu ya moto” Wafanyao subira, 
na wasemao kweli, na watiio, na watoao (sadaka) na waombao maghufira saa 
za karibu ya Alfajiri” (3:15-17).

 Pia rejea aya zifuatazo: (18:30-31), (22:23), (7:42-43), (39:20), (15:45-48), 
(35:33-35), (43:68-73), (47:15), (52:27-28), (38:49-54), (76:5-22) na (70:22-35).

 (vi) Makazi ya Motoni

Moto umetumiwa katika Qur’an na Hadith kuonesha mazingira mabaya 
watakayoshukia watu waovu, waliompinga Mwenyezi Mungu na kuendesha 
maisha yao ya hapa duniani kinyume na kanuni na taratibu alizoziweka 
Mwenyezi Mungu(s.w). Maisha ya motoni ni kinyume na maisha ya peponi 
ambayo picha yake tumeshaiona. Tunafahamishwa katika Qur’an kuwa motoni 
kuna daraja au milango saba na kwa kila mlango iko sehemu iliyogawanywa.

“Na bila shaka Jahannam ndipo mahali pa walipoahidiwa. Ina milango saba; 
na kwa kila mlango iko sehemu yao iliyogawanywa” (15:43-44).

Daraja hizi za moto zimepewa majina kama tusomavyo katika Qur’an:

- Jahannam: Katika aya nyingi jina hili limetumiwa kama jina la ujumla la    
   maisha ya Motoni.

- Lahab: Moto wenye muwako mkubwa kabisa (111:3).

- Hutwamah: Moto wa kuvunja vunja – ambao uliowashwa kwa ukali (104:4).

- Sai’ra: Moto mkali wa kuunguza (4:55).
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- Saqara: Moto Mkali (26:91 na 102:6).

- Haawiya: Moto uwakao kwa ukali (101:9).

Wakosaji wataingia katika aina hizi za moto kulingana na makosa yao. Kwa 
ujumla aina yoyote ya moto ulioandaliwa kwa ajili ya makafiri hata ukiwa wa 
daraja ya chini namna gani, utakuwa ni mkali usio na mfano na usiovumilika 
hata kwa muda mfupi sana kama Mwenyezi Mungu anavyotufahamisha:

“Hakika hiyo (Jahannam) ni kituo kibaya na mahali (pabaya kabisa) pa kukaa 
(hata kwa muda mfupi)” (25:66).

Hebu tuone pia anavyotufahamisha Mtume(s.a.w) juu ya kiwango cha ukali 
wa adhabu ya motoni:

Nuuman bin Bashir (r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
amesema: Hakika atakaye kuwa na adhabu nyepesi kabisa katika wakazi wa 
motoni ni yule atakayekuwa na viatu vya moto. Kwa moto huu, (wa miguu) 
utachemsha ubongo wake kama maji yachemkavyo kwenye birika. Haitaonekana 
kuna kiwango cha chini kabisa cha adhabu”. (Bukhari na Muslim).

Kwa ujumla moto wa adhabu aliouandaa Mwenyezi Mungu kwa watu waovu 
ni mkali sana.

Humo ndani ya shimo la moto wa Jahannam patakuwa na mashimo 
(mabonde) na shimo baya kabisa kuliko yote ni “Jabal-Huzn”, ambapo 
Jahannam yenyewe inaomba kukingwa na moto huo wa “Jabal-Huzn” mara 
sabini kwa siku. Ndani ya mazingira ya motoni patakuwa na miti michungu na 
miti maarufu kwa uchungu wake ni “Zaqquum”. Tunapata maelezo kamili ya mti 
wa “Zaqquum” ambao umemea katikati ya Jahannam na watakaostahiki kuula 
katika aya ziufatazo:

Je karibisho la namna hii silo bora au kupata mti wa “Zaqquum”? (Mti 
mchungu kabisa watakaolishwa watu wa motoni). Kwa yakini sisi tumeufanya 
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ni adhabu ya (hao) madhalimu (wa nafsi zao). Hakika huo ni mti unaotoka 
(unaoota) katikati ya Jahannam. Panda zamatunda yake (zinatisha) kama 
kwamba ni vichwa vya mashetani. Bila shaka wao watakula katika (mti) huo, 
na kwa huo wajaze matumbo (yao). Kisha bila shaka utawathubutikia uchungu 
wa mti huo, mchanganyiko wa maji ya moto” (37:62-67).

Pia katika mazingira ya motoni patakuwa na nyoka na ng’e wakubwa wenye 
sumu kali watakaowauma wakazi wa humo kama sehemu ya adhabu yao kama 
tunavyofahamishwa katika Hadith ifuatayo:

“Abdullah bin Harith bin Jazin(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu amesema; “Kuna nyoka huko motoni wakubwa kama ngamia. Mmoja 
wao akikuuma mara moja, uchungu wake hubakia kwa miaka arobaini. Kuna 
ng’e huko motoni wakubwa kama nyumbu. Mmoja wao akimuuma mtu uchungu 
wake utabakia kwa muda wa miaka arobaini” (Ahmad).

Kwa vyovyote itakavyokuwa maisha ya motoni yatakuwa magumu sana kwa 
wakazi wake. Chakula chao kitakuwa cha moto wa kuunguza kila kitu tuboni, 
mavazi yao yatakuwa ya moto, kinywaji chao cha moto kitakacho chemsha 
matumbo yao kama maji yachemkavyo kwenye sufuria ya shaba. Picha halisi 
ya manzigira ya motoni, maisha ya wakazi wake na sifa zitakazowafanya 
wastahiki kuingia humo, imetolewa na aya nyingi za Qur’an na hizi zifuatazo ni 
aya chache tu katika hizo:

Kwa hakika Jahannam inawangoja wabaya. Ni makazi ya maasi. Wakae humo 
dahari nyingi (karne baada ya karne). Hawataonja humo baridi (wala usingizi) 
wala kinywaji. Ila maji yachemkayo sana na usaha (Wanalipwa) malipo yaliyo 
sawa (na amali zao). Hakika wao hawakuwa wakiogopa hisabu (ya Mwenyezi 
Mungu). Na wakikadhibisha Aya Zetu kukadhibisha (kukubwa kabisa). Na (hali 
ya kuwa) kila kitu Tumekidhibiti kwa kukiandika. Nasi Hatutakuzidishieni kitu 
ila adhabu. Basi onjeni (leo adhabu yangu). Juu ya adhabu. (78:21-30).
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Basi Siku hiyo italetwa Jahannam. Siku hiyo mwanaadamu atakumbuka, lakini 
kukumbuka huko kutamfaa nini? Atasema: “Laiti ningelitanguliza (wema) kwa 
ajili ya uhai wangu (huu wa leo)” Basi siku hiyo hataadhibu yoyote namna ya 
kuadhibu Kwake (Mwenyezi Mungu). Wala hatafunga yoyote jinsi ya kufunga 
Kwake (Mwenyezi Mungu)” (89:23-26).

Aya hizi chache zinatupa picha ya kutisha ya maisha ya Motoni ambapo 
wakazi wake hawatakuwa na hata chembe ya furaha na hawatakufa japo 
watatamani sana kufa. Na hasara kubwa zaidi watakayoipata ni kutomuona 
Mwenyezi Mungu(s.w). Kwani kumuona Mwenyezi Mungu ni kilele cha furaha 
na ilihali watu wa motoni wameharamishwa hata chembe ya furaha. Kwa ujumla 
marejeo ya motoni ni marejeo mabaya kabisa na kila mja mwema hana budi 
kuomba mara kwa mara:

“….Mola wetu! Tuondolee adhabu ya Jahannam, bila shaka adhabu yake ni 
yenye kuendelea. Hakika hiyo (Jahannam) ni kituo kibaya na mahali (pabaya 
kabisa) pa kukaa (kwa muda mfupi au mrefu)” (25:65-66).

Mtazamo wa Uislamu Juu ya Shufaa

Nini Shufaa?

Kwa mujibu wa Qur’an na Hadith sahihi, Shufaa ni uombezi utakaotolewa 
na wale waliopewa idhini na Mwenyezi Mungu(s.w) kuwaombea watu mbali 
mbali ili:

(i)   Watolewe motoni na kupelekwa Peponi.

(ii)  Wafanyiwe hisabu nyepesi.

(iii)  Waingizwe peponi wale ambao mizani ya mema yao na maovu yao  
    imekuwa sawa sawa.

(iv)  Wapandishwe daraja katika pepo, watolewe daraja ya chini na      
    kupelekwa daraja ya juu.
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Nani Watakao Shufaia?

Watakao shufaia ni pamoja na Malaika, Mitume, Watu wema ikiwa ni pamoja 
na Watoto wachanga na amali njema kama swalaa, saumu, kusoma Qur’an na 
kadhalika.

Nani Watakaostahiki Kushufaiwa?

Kwa mujibu wa Qur’an, Shufaa haitaombwa kwa misingi ya upendeleo wa 
udugu, urafiki, ukoo, utaifa au upendeleo mwingine wa aina yoyote. Bali Shufaa 
itajuzu tu kwa wale atakaowataka Mwenyezi Mungu(s.w) kuwa waombewe 
na atatoa idhini juu ya kuombewa kwao. Idhini ya Shufaa itategemeana na 
mwenendo aliokuwa nao anayeombewa. Mitume watawashufaia wafuasi 
wao waliowafuata kwa uadilifu. Watu wema watawashufaia jamaa zao, jirani 
zao, rafiki zao wanachi wenzao waliowatendea wema kwa ajili ya Mwenyezi 
Mungu(s.w). Watoto wadogo watawashufaia wazazi wao waliokuwa wema 
kwao. Shufaa hizi zitapata idhini ya Mwenyezi Mungu(s.w) na kukubaliwa 
iwapo tu wale waliombewa walikuwa waumini ambao kwa njia moja au nyingine 
waliteleza na kuchupa mipaka ya Mwenyezi Mungu(s.w) na wakastahiki kuwa 
katika hali hiyo ya dhiki. Kwa kafiri, mushriki na mnafiki, shufaa ya aina yoyote 
haitakubaliwa juu yao hata kama itaombwa na Mitume au vipenzi vya Mwenyezi 
Mungu(s.w) kwa mfano, maombezi ya Nabii Nuhu kwa ajili ya mwanawe kafiri 
yalikataliwa na akawa ni miongoni mwa waliogharikishwa kama tunavyojifunza 
katika Qur’an:

Na Nuhu alimuomba Mola wake (alipomuona mwanawe anaangamia) 
akasema: “Ewe Mola wangu! Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu 
(mbona anaangamia)? Na hakika ahadi yako ni haki; nawe ni Mwenye haki 
kuliko mahakimu (wote)”.Akasema (Mwenyezi Mungu): “Ewe Nuhu! Huyu si 
miongoni mwa watu wako. Yeye ni (mwenye) mwendo usiokuwa mzuri. Basi 
usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakunasihi usiwe miongoni mwa wajinga” 
(11:45-46).

Pia tunafahamishwa katika Hadith jinsi Nabii Ibrahim (a.s) atakavyo kataliwa 
maombi yake kwa Mwenyezi Mungu(s.w) katika kumuombea baba yake Azar 
aepushwe na adhabu kali walioandaliwa washirikina. Hebu tuiangalie Hadith 
ifuatayo:
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Abu Hurairah(r.a) amesimulia kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
aliyesema: Ibrahim atakutana na baba yake Azar katika siku ya Kiyama. Uso 
wa Azar utakuwa umefunikwa na lami na mavumbi. Ibrahim atamsemesha: 
“Sikukuambia kuwa usiache kunitii (usinikadhibishe)?” Baba yake atamjibu: 
“Leo sitaacha kukutii”. Ibrahim ataomba: Ewe Mola! Hakika umeniahidi kuwa 
hutanifedhehesha siku watakapofufuliwa watu. Sasa ni fedheha gani zaidi kuliko 
kuwekwa mbali na baba yangu?” Mwenyezi Mungu(s.w) atasema: Hakika 
Nimeiharamisha Pepo kwa Washirikina. Kisha itasemwa kwa Ibrahim: Angalia 
ni kitu gani kulichoko miguuni mwako. Ataangalia, Hamaki! Shingo kubwa 
itatokeza. Ataburuzwa (Azar) kwa miguu yake na kutupiwa motoni”. (Bukhari).

 Vile vile tukirejea Qur’an tunaona tena jinsi Mtume Muhammad(s.a.w) 
alivyokataliwa maombi yake alipowaombea wanafiki kama tunavyofahamishwa 
katika aya zifuatazo:

 
(Ewe Mtume)! Waombee msamaha (hao wanafiki) au usiwaombee, (yote 
sawa sawa). Hata ukiwaombea msamaha mara sabini, Mwenyezi Mungu 
Hatawasamehe. Hayo ni kwa sababu ya kuwa wao wamemkataa Mwenyezi 
Mungu na Mtume Wake, Na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu wavunjao 
amri (zake)” (9:80).

Hivyo kutokana na maelezo yote haya, tumeona kuwa shufaa itakuwepo, 
lakini itawanufaisha tu walioamini na sio makafiri, washirikina na wanafiki. Jambo 
muhimu kwa Muislamu ni kujitakasa kwa kutenda mema na kuacha maovu na 
kuwa mwepesi wa kurejea kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kwa toba ya kweli baada 
ya kumkosea au kuhisi kumkosea. Daima si vyema Muislamu kuzembea katika 
kufanya mema na kuendelea kufanya maovu kwa matarajio ya kupata shufaa 
ya Mtume au ya yeyote yule amtegemeaye kuwa atamshufaia. Kuna mambo 
mawili ya kuzingatia kwa wale wanaoacha kujitahidi kutekeleza wajibu wao 
kama anavyoridhia Mwenyezi Mungu(s.w) na badala yake wakaishi watakavyo 
kwa tegemeo la kupata uokovu kutokana na shufaa:

 Kwanza, kutegemea shufaa ni jambo la kubahatisha mno, kwani si jambo 
lililoko kwenye mamlaka ya yeyote isipokuwa Mwenyezi Mungu pekee. Ni 
mpaka kwanza Mwenyezi Mungu(s.w) amridhie muombaji na ampe idhini ya 
kuomba na kisha ni mpaka ayaridhie maombi hayo ndio Atoe shufaa. 

Pili, shufaa nyingine itakuja baada ya mtu kuadhibiwa kwanza, adhabu 
ambayo ni kali mno, inayodhalilisha na kuhikilisha hata kama mja atakaa humo 
kwa muda mfupi sana, ni vyema tuzingatie sana aya ifuatayo:
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“Basi Siku hiyo hataadhibu yeyote namna ya kuadhibu Kwake (Mwenyezi 
Mungu(s.w))” (89:25).

Pia tuzingatie Hadith ifuatayo:
Nuuman bin Bashir(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
amesema: Hakika atakayekuwa na adhabu nyepesi kabisa katika wakazi wa 
motoni atakuwa yule atakayekuwa na viatu vya moto. Kwa moto huu, (wa 
miguu) utachemsha ubongo wake kama maji yachemkavyo kwenye birika. 
Haitaonekana kuna mwenye adhabu kali kuliko hii, lakini hiki ndicho kiwango 
cha chini kabisa cha adhabu. (Bukhari na Muslim).

Hivyo jambo la busara kwa Muislamu ni kujitahidi kuepukana na adhabu kali 
ya Mwenyezi Mungu(s.w) aliyowaandalia watu maasi na badala yake ayaendee 
kwa juhudi kubwa inayoambatana na subira, yale yatakayompelekea kustahiki 
kuingizwa Peponi moja kwa moja. Kisha mara kwa mara tuombe:

“..........Mola wetu! tuondolee adhabu ya Jahannam, bila shaka adhabu yake ni 
yenye kuendelea. Hakika hiyo (Jahannam) ni kituo kibaya na mahali pa kukaa” 
(25:65-66)

Maana ya Kuamini Siku ya Mwisho katika Maisha ya 
Kila Siku

Picha ya maisha ya Akhera tumeshaipata kutokana na maelezo ya Qur’an 
na Hadith. Lakini je, picha hii pekee yatosha kumfanya mja awe muumini wa 
kweli? Hebu tuyazingatie tena maneno ya Mwenyezi Mungu(s.w).

Na hakika watu wako wasemao: “Tumemuamini Mwenyezi Mungu na Siku 
ya Mwisho; na hali ya kuwa wao si wenye kuamini. Wanataka kumdanganya 
Mwenyezi Mungu na wale walioamini, lakini hawadanganyi ila nafsi zao; nao 
hawatambui” (2:8-9).
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Mwenyezi Mungu(s.w) katika Suratul-Ma’uun ameanza na swali la mshangao: 

“Je, umemuona yule anayekadhibisha siku ya malipo? Si kwa kutaraji jibu 
lolote kutoka kwetu bali ni ili tutanabahi juu ya matendo ambayo tukiyafanya 
hatutakuwa tu waumini wa siku ya mwisho, japo tumezoea kuyafanya na 
tunayaona ni ya kawaida na madogo. Matendo anayotutanabahisha kwayo 
katika sura hii ni kuwasukuma au kuwanyanyasa yatima, kutowalisha maskini, 
kutosimamisha sala, kufanya ria na kuwanyima wanaadamu wenziwe misaada 
wanayohitajia na ilihali wanauwezo wa kuwasaidia. Kinyume chake, muumini 
wa kweli wa Siku ya Malipo huwasaidia wanaadamu wenzake ili iwe sababu 
ya kusamehewa na Mola Wake na kuepushwa na adhabu ya Moto kama 
tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

 “Na huwalisha chakula maskini na mayatima na wafungwa, na hali yakuwa 
wenyewe wanakipenda (chakula hicho). (Husema wenyewe katika nyoyo zao 
wanapowapa chakula hicho): “Tunakulisheni kwa ajili ya kutaka radhi ya 
Mwenyezi Mungu (tu) hatutaki kwenu malipo wala shukrani. “Hakika sisi 
tunaiogopa kwa Mola wetu hiyo siku yenye shida na taabu” (76:8-10).

Muumini wa Siku ya mwisho daima huiogopa adhabu ya Mwenyezi 
Mungu(s.w) itakayowafika wachupao mipaka yake. Pamoja na kujitahidi 
kujiepusha na maovu, huwa mwepesi wa kutubia kwa Mwenyezi Mungu(s.w) 
kwa kosa lolote atakalolifanya kwa kuteleza au kutojua. Mwenyewe Mwenyezi 
Mungu(s.w) anatuhimiza tuharakie kuleta toba kama tunavyojifunza katika aya 
zifuatazo:

 
“Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na Pepo (yake) ambayo 
upana wake (tu) ni (sawa na) mbingu na ardhi. (Pepo) iliyowekewa wamchao 
Mungu” (3:133).



= 45 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                               Sura ya Kwanza  - Tawhiid

 
“Toba inayopokelewa na Mwenyezi Mungu ni ya wale wanaofanya uovu kwa 
ujinga, kisha wakatubia kwa upesi. Hao ndio Mwenyezi Mungu huipokea toba 
yao. Na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi (na) Mwenye hikima” (4:17).

Muumini wa siku ya mwisho, anajua kwa hakika kifo kinaweza kumfika 
wakati wowote na hatapewa mtu wasaa wa kuahirisha kifo chake hata sehemu 
ya elfu moja na moja ya sekunde. Pia muumini anafahamu vema kuwa toba 
itakayotolewa baada ya kuona dalili za wazi wazi za kifo haitakuwa ni yenye 
kukubaliwa mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) kama tunavyojifunza katika Qur’an: 

“Hawana toba wale ambao hufanya maovu mpaka mauti yamemhudhuria 
mmoja wao, (hapo) akasema: “Hakika mimi sasa natubu”. Wala (hawana 
toba) wale ambao wanakufa katika hali ya ukafiri. Hao tumewaandalia adhabu 
iumizayo” (4:18).

Toba ya Kweli

Mwenyezi Mungu(s.w) anatuamrisha:

Enyi mlioamini! Tubuni kwa Mwenyezi Mungu toba iliyo ya kweli, huenda 
Mola wenu atakufutieni maovu yenu na kukuingizeni katika pepo zipitazo mito 
mbele yake.........” (66:8).

 
“..........Na ombeni msamaha kwa Mwenyezi Mungu hakika Mwenyezi Mungu 
ni Mwingi wa kusamehe, Mwingi wa kurehemu” (73:20).
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Mwenyezi Mungu(s.w) ameahidi kuwasamehe wale watakao hudhurisha 

mbele yake toba ya kweli kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo: 

 “Ila yule atakayetubia na kuamini na kufanya vitendo vizuri, basi hao ndio 
Mwenyezi Mungu atawabadilishia maovu yao kuwa mema; na Mwenyezi 
Mungu ni Mwingi wa kusamehe (na) Mwingi wa  kurehemu. Na aliyetubia 
na kufanya wema, basi kwa hakika yeye anatubu kweli kweli kwa Mwenyezi 
Mungu” (25:70-71).

“Naye ndiye anayepokea toba za watu wake na anasamehe makosa, na 
anayajua yote mnayoyatenda. Kisha hakika Mola wako kwa wale waliofanya 
ubaya kwa ujinga, kisha wakatubia baada ya hayo na wakatenda mema; bila 
shaka Mola wako baada ya hayo ni Mwingi wa kusamehe (na) Mwingi wa 
kurehemu” (16:119).

 “Na (wewe Mtume) wanapofika wale (mafakiri) wanaoamini aya zetu (na hali 
wamekosa kidogo; wanakuja kutubia) waambie, “Amani iwe juu yenu, Mola 
wenu amejilazimisha rehema, kwamba atakayefanya miongoni mwenu uovu 
kwa ujinga, kisha akatubu baada yake na akafanya wema, kuwa Mwenyezi 
Mungu atamghufiria kwani yeye ni Mwingi wa msamaha (na Mwingi wa 
rehema)” (6:54).
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Sema: “Enyi waja wangu mliojidhulumu nafsi zenu! Msikate tamaa na rehema 
ya Mwenyezi Mungu; bila shaka Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote; 
hakika yeye ni Mwingi wa kusamehe (na) Mwingi wa kurehemu” (39:53).

Kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa toba ya kweli yenye kupokelewa na 
Mwenyezi Mungu(s.w) ni ile itakayoletwa kwa kuzingatia masharti yafuatayo:

Kwanza, mwenye kuleta toba awe amefanya kosa kwa ujinga au kwa 
kutelezeshwa na vishawishi mbali mbali vilivyo mzingira bila ya kudhamiria.

Pili, baada ya kutanabahi kuwa ametumbukia kwenye kumkosea Mola 
wake, muumini anajuta moyoni na kulaumu nafsi yake kama walivyojuta Baba 
yetu Adamu (a.s) na Mama yetu Hawwa walipomlilia Mwenyezi Mungu kwa 
kusema:

“Mola wetu! tumedhulumu nafsi zetu, na kama hutatusamehe na kuturehemu, 
bila shaka tutakuwa miongoni mwa wenye khasara’ (7:23).

Pia katika Hadith iliyosimuliwa na Abubakar Swidiq na kukubaliwa na 
Maimamu wote wa Hadith Mtume(s.a.w) ametufundisha kuleta majuto moyoni 
mwetu kwa kuomba:

“Ee Mwenyezi Mungu! Hakika nimeidhulumu nafsi yangu dhulma kubwa 
Hapana yoyote mwenye kusamehe dhambi isipokuwa wewe tu. Basi nakuomba 
nipatie msamaha utokao kwako na unihurumie. Hakika wewe ni Msamehevu, 
Mrehemevu”.

Tatu, kuazimia moyoni kuacha maovu na iwapo makosa yake yamehusiana 
na kudhulumu haki za watu itabidi muumini awatake radhi wale aliowakosea na 
kurejesha haki zao.

Nne, kumuamini Mwenyezi Mungu(s.w) ipasavyo, kwa kufuata maamrisho 
yake yote ili kupata radhi yake na kujieppusha na makatazo yake yote ili 
kuepukana na ghadhabu yake.

Tano, baada ya toba, kuzidisha amali njema kwa kuwahurumia wengine 
kwa kutoa Sadaqa ya hali na mali, kwa kuzidisha swala na funga za Sunnah, 
na kufanya juhudi ya kusimamisha Uislamu kwa mali na Nafsi. Rejea Qur’an: 
(61:10-13).
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KUAMINI QADAR YA MWENYEZI MUNGU(S.W) 

Maana ya Qadar

Kilugha neno “Al-Qadar” limetumika katika Qur’an kwa maana ya “kiasi”, 
“kipimo”, kukadiria kipimo maalumu”. Hebu turejee aya zifuatazo ambamo 
neno Qadar limetumiwa:

“Kwa hakika Sisi tumekiumba kila kitu kwa kiasi (chake makhsusi)” (54:49).

“…..Na (Mwenyezi Mungu) Ameumba kila kitu na Akakikadiria kipimo 
(chake)” (25:2).

“Na mwezi tunaukadiria vituo, mpaka unakuwa (mwembamba) kama chaparare 
la mtende kuu kuu” (36:39).

Mtazamo wa Uislamu Juu ya Qadar

Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu ni makosa makubwa kudhani kuwa 
mtu anaweza kufanya jambo lolote kinyume na uwezo na idhini ya Mwenyezi 
Mungu. Na ni makosa makubwa pia kudhani kuwa mtu anaweza kumlaumu 
Mwenyezi Mungu kwa maovu anayotenda. Utatanishi wote wanaoupata watu 
juu ya suala hili unaondoka kwa sababu Uislamu umeyagawanya maisha ya 
binadamu katika maeneo makuu mawili:

(a) Eneo ambalo binaadamu hana hiari, na 

(b) eneo ambalo binaadamu anao uchaguzi.

(a) Eneo ambalo binaadamu hana hiari

Binaadamu hana hiari kabisa katika baadhi ya mambo katika maisha yake. 
Mambo hayo humtokea atake asitake. Yaani hana uwezo wa kuchagua wala 
kuyabadilisha. Kwa mfano mtu hana hiari ya kuwachagua wazazi wake. Hawezi 
kuchagua tarehe ya kuzaliwa wala nchi atakayozaliwa. Hawezi kuchagua rangi 
ya ngozi yake wala aina ya nywele, rangi ya macho, kimo au vipawa vingine.
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 Damu itazunguka mwilini bila kuipangia yeye safari hiyo, moyo wake 
utadunda bila yeye kuuamrisha, atapepesa macho kutwa nzima bila kupanga. 
Mwili mzima wa binadamu unafanya kazi bila yeye kuupigia kura. Kwa mujibu 
wa mafundisho ya Uislamu binadamu hataulizwa au kuhisabiwa juu ya jambo 
lolote ambalo yeye hakuwa na hiari nalo. Yaani hakuna mtu atakayeulizwa kwa 
nini wewe ulizaliwa siku ya Jumanne badala ya Jumatano? Au kwa nini ulifariki 
mwezi wa Shaaban badala ya kusubiri hadi mwezi wa Ramadhan? Au kwa nini 
ulikuwa mrefu namna hii badala ya kuwa na kimo cha wastani? Kwa hakika ni 
rehema kubwa ya Mwenyezi Mungu kwamba mambo hayo hatuyadhibiti sisi 
wenyewe. 

Hebu fikiria kama moyo ungekuwa unapiga kwa amri yetu, tungewezaje 
kulihakikisha hilo tunapolala usingizi au tunaposahau? Matatizo yangekuwa 
hayo hayo lau myeyusho wa chakula (digestion) ungekuwa uko chini ya udhibiti 
wetu n.k.

(b) Eneo ambalo binaadamu ana uchaguzi

Hata hivyo lipo eneo ambalo binadamu anao uhuru wa kuchagua hili au lile. 
Mtu anaweza kwa mfano kuchukua bastola na kumuua mtu na kumpora mali 
yake au anaweza kuchukua chakula na kumpa mwenye njaa. Mtu anaweza 
kutumia pesa zake kwa kuwanunulia nguo wazazi wake na maskini au anaweza 
kwenda nazo kilabuni kunywea pombe. Mtu anaweza kumuamini Mwenyezi 
Mungu na kumtii au anaweza kukataa kumuamini na akaamua kumuasi. Mtu 
anaweza kusema kweli au akaamua kusema uwongo. Anaweza kumtendea 
mwenziwe haki au anaweza kumdhulumu. Katika eneo hili binadamu ni mas-
uli, yaani atahisabiwa na Mwenyezi Mungu kwa yote aliyoyafanya. Kwani ni 
mambo ambayo binadamu amepewa uhuru wa kuchagua kutenda hili au lile. 
Kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Hakika Sisi Tumemuongoa, (tumembainishia) njia. Basi atakuwa mwenye 
shukrani au mwenye kukufuru” (76:3).

“Na sema: Huu ni ukweli uliotoka kwa Mola wenu, basi anayetaka na aamini 
na anayetaka na akufuru.......” (18:29).

Je, hatukumpa (binadamu) macho mawili? Na ulimi na midomo miwili? Na 
Tukambainishia zote njia mbili? (90:8 -10).
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Hivyo ni dhahiri kuwa katika eneo hili binadamu hajapangiwa na Mwenyezi 

Mungu lipi aje kulifanya atake asitake. Mwenyezi Mungu amempa mwongozo 
wa kuufuata lakini kampa na hiari ya kuufuata au kuuacha. Na ndio maana 
ataulizwa. Na ukweli kuwa watu wanaweza kumuasi Mweneyzi Mungu ni 
ushahidi tosha kuwa watu wanao uhuru wa kuchagua kutenda mema au maovu, 
kwani lau si hivyo watu wote wangekuwa kama malaika.

 Hata hivyo, kuna mambo mawili yakuzingatia:

kwanza isidhaniwe kuwa maadam watu wanao uhuru wa kuchagua kutenda 
lolote basi Mwenyezi Mungu hajui mpaka jambo hilo litokee. Yeye anajua yote 
atakayofanya mja hadi hatima yake ya mwisho siku ya Kiyama hata kabla 
mtu huyo hajazaliwa. Allah(s.w) anayajua atakayochagua kuyafanya lakini 
hakumshurutisha kuyafanya. 

Pili, isidhaniwe kuwa maadam mtu amechagua kumuasi Mwenyezi Mungu 
basi mtu huyo anapotenda uovu huo Mwenyezi Mungu huchukia lakini hana 
uwezo wa kumzuia. Mtu hawezi kufanya lolote ila kwa idhini ya Mwenyezi 
Mungu. Yaani mtu anaweza tu kutenda jema au ovu kwa sababu ya kutumia 
vizuri au vibaya neema alizopewa na Allah(s.w). Kwa mfano tuseme mtu 
amekusudia kwenda kuswali Ijumaa lakini kabla hajaondoka Mwenyezi Mungu 
akamnyang’anya mtu huyo neema ya akili au fahamu au akakosa nguvu hata 
za kukaa, ni dhahiri kuwa hataweza kuswali Ijumaa. Na hivyohivyo kwa mtu 
anayekusudia kwenda kuvunja duka na kupora mali, kabla ya kufanya hivyo 
akavunjika mgongo au akatiwa upofu machoni ni dhahiri kuwa hawezi kutenda 
lile alilolikusudia. Hivyo maovu hayatendeki kinyume na Qadar ya Allah(s.w).

Tofauti ya Qadar na Qudra

Mara kwa mara neno “Qadar” hufananishwa katika matumizi na neno 
“Qudra”. Ambapo neno “Qudra” lina maana ya uwezo na neno “Qadar” lina 
maana pana zaidi. Lina maana ya mpango (plan) au utaratibu wa mfumo mzima 
pamoja na umilikaji wake. “Qudra ya Mwenyezi Mungu” (s.w) ni uwezo wa 
Mwenyezi Mungu(s.w) juu ya kila kitu. Mwenyezi Mungu(s.w) akitaka jambo 
lolote liwe huwa vile vile anavyotaka pasi na kipingamizi au kizuizi chochote. Ni 
kwa msingi huu unakuja msemo: “Jitihada za mja hazivunji Qudra ya Mwenyezi 
Mungu”.

Maana Pana ya Qadar 

Qadar ya Mwenyezi Mungu(s.w) ni mpango mzima unaomiliki kupatikana 
(kutokea), kuwepo na hatimaye kutoweka (kuondoka) viumbe vyote vilivyo 
hai na visivyo hai mbinguni na ardhini. Ni hakika kuwa Mwenyezi Mungu(s.w) 
hakuumba mbingu na ardhi na pepo na moto na vyote vilivyomo katika maisha 
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haya ya ulimwenguni na vyote vitakavyokuwepo katika maisha ya akhera kwa 
kubahatisha tu bali ni lazima awe ameumba kila kitu kwa lengo maalum na 
kuliwekea utaratibu (kanuni au sheria) maalum ili kuwezesha kufikia lengo hilo. 
Ukweli ni kwamba kila kilichomo mbinguni na ardhini na kila kitakachokuwemo 
huko akhera na kila kitendo na kila tukio linalotokea hapa ulimwenguni limo 
katika mpango madhubuti wa Mwenyezi Mungu(s.w) na hutokea kwa kufuata 
bila ya hiari kanuni (sheria) madhubuti alizoziweka Mwenyezi Mungu pamoja na 
kanuni (Sheria za maumbile) zinazomiliki utekelezaji wake. Hii ndio Qadar ya 
Mwenyezi Mungu(s.w).

Kwa mfano, ni kawaida kwamba Muhandisi yeyote aliyemjuzi na hodari 
kabla hajatengeneza chochote kile anachokusudia kutengeneza, ni lazima 
kwanza akilini mwake awe na picha kamili ya kile anachotaka kutengeneza ili 
kukidhi haja maalumu. Baada ya kuwa na picha kamili, ambayo mara nyingi 
atajitahidi kuiwakilisha katika karatasi kwa maandishi na michoro, ni lazima 
pia awe na picha kamili ya namna atakavyotengeneza kitu hicho, wakati wa 
kuanza na kumaliza kutengeneza, mahali pakutengenezea kitu hicho, ukubwa 
na thamani ya kitu hicho. Kama ni muhandisi mweledi zaidi atajaribu hata 
kukisia muda wa kutumika kitu hicho. Huu ndio utaratibu anaotarajiwa aufuate 
kila fundi mjuzi na hodari wa kutengeneza vitu, kabla hajaanza kutengeneza 
chochote anachokitengeneza. Atakapoanza kutengeneza atafuata mpango ule 
ule aliouchora kichwani mwake mara tu alipojiwa na fikra ya kutengeneza hicho 
anachokusudia kutengeneza. Tunajua, kwa kuwa mwanadamu ana udhaifu, 
mkubwa na ujuzi wake ni mdogo sana, mpango wake huu wa awali unaweza 
ukatofautiana na sura halisi ya kile kilichokusudiwa. Pamoja na hivyo, bado 
tunaweza kuutafakari mfano huu wa ufundi wa mwanadamu na bado ukaweza 
kutusaidia kujua na kuingiza akilini mwetu uwezo wa Mwenyezi Mungu katika 
uumbaji wake na katika kuviendesha viumbe vyake mpaka kufikia lengo la 
kuumbwa kwao.

Tunafahamu vyema kuwa Mwenyezi Mungu(s.w) ni mjuzi, Mwenye Hekima 
na Uwezo usio na kikomo. Pia tunafahamu vyema kuwa Yeye Mwenyezi 
Mungu(s.w) Ndiye Muumbaji wa vyote vilivyomo mbinguni na ardhini na 
vitakavyokuwemo katika maisha ya Akhera ambayo hatuna shaka nayo. Kwa 
hiyo, inakubalika akilini mwetu, na ndio hasa ukweli, kuwa Mwenyezi Mungu(s.w) 
aliye fundi wa mafundi wote, ni lazima uumbaji wake nao kabla ya kuanza uwe 
umetanguliwa na fikra au haja ya kuumba, kisha mpango wa maumbile yote na 
utaratibu utakaofuatwa na kila kiumbe ili kufikia lengo. Kwa maana nyingine, 
akili zetu zinatulazimisha tuone kuwa Mwenyezi Mungu(s.w) kabla ya kuanza 
kuumba alijua fika yafuatayo:

-  Kwa nini aumbe – lengo la kuumba kila alichokiumba.

-  Viumbe vyote atakavyoviumba – aina ya viumbe, na idadi ya kila aina   
  ya kiumbe.
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- Namna ya kuumbwa kila kiumbe ili kiwe na sifa zitakazo kiwezesha     
  kufikia lengo.

- Mahali na wakati wa kutokea kila kiumbe, muda wa kuishi kwake na    
  wakati wa mwisho wa kuwepo kwake.

- Kanuni na sharia zitakazo miliki kutokea, kuwepo na kutoweka kwa     
  maumbile yote na sharia zitakazotawala matukio yote.

    Aya zifuatazo zinatupa picha juu ya Qadar ya Mwenyezi Mungu(s.w):

“Na Mwenyezi Mungu Amekuumbeni kwa udongo, kisha kwa tone la manii, kisha 
akakufanyeni wanaume na wanawake. Na mwanamke yeyote hachukui mimba 
wala hazai ila kwa ilimu yake (Mwenyezi Mungu). Na Mwenye kupewa umri 
hapewi umri (zaidi) wala hapunguziwi umri wake ila yako katika kitabu (cha 
Mwenyezi Mungu). Bila shaka haya ni sahali kwa Mwenyezi Mungu” (35:11).

 “Na hakuna mnyama yeyote (yaani kiumbe chochote) katika ardhi ila riziki yake 
iko juu ya Mwenyezi Mungu. Na anajua makao yake ya milele na mahali pake 
pa kupita tu (napo ni hapa duniani). Yote yamo katika kitabu kinachodhihirisha 
(kila kitu)” (11:6).

 
“Hautokei msiba katika ardhi wala katika nafasi zenu ila umekwisha andikwa 
katika kitabu (cha Mwenyezi Mungu) kabla hatujaumba. Kwa yakini hilo ni 
sahali kwa Mwenyezi Mungu” (57:22).

“Kwa hakika tunakiumba kila kitu kwa kiasi” (54:49).
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“Mwenyezi Mungu ambaye ni wake (peke yake) Ufalme wa mbingu na ardhi 
wala hakuzaa mtoto wala hana mshirika katika ufalme (wake), na ameumba 
kila kitu na akakikadiria kipimo (chake)” (25:2).

Aya hizi zinaashiria kuwa mpango mzima wa Mwenyezi Mungu(s.w) 
umedhibitiwa katika kitabu chake maalumu.

Utekelezaji wa mpango Mkuu wa Mwenyezi Mungu(s.w), hauko mikononi 
mwa yeyote isipokuwa Yeye mwenyewe pekee. Anaweka sharia madhubuti 
zinazotawala kila kitu katika hatua ya uumbaji, uendelezaji wa viumbe, na 
katika  yote yatakayotokea kulingana na lengo alilokusudia. Sheria zote za 
maumbile zinazofanya viumbe viendelee kama vilivyo au yatokee matukio 
mbali mbali kama yanavyotokea ziko katika utaratibu wa utekelezaji na mpango 
mkuu wa Mwenyezi Mungu(s.w). Yale yote yanayomtokea mwanaadamu nje 
ya uwezo wake hutokea kulingana na Qadar ya Mwenyezi Mungu(s.w). Kwa 
mfano vipaji alivyonavyo mtu, bahati zinazompitia, fursa anazopata katika 
mambo mbalimbali, mazuri na mabaya yanayomsibu yote yako katika Qadar 
ya Mwenyezi Mungu(s.w). 

Maana ya Qudra ya Mwenyezi Mungu(s.w)

“Qudra” ni uwezo wa Mwenyezi Mungu(s.w) usio na mipaka. Mwenyezi 
Mungu(s.w) anauwezo wa kufanya chochote atakacho. Chochote kile 
anachotaka kitokee na kiwe, hukipa amri ya “kuwa” na kikawa pale pale na vile 
vile anavyotaka kama tunavyokumbushwa katika Qur’an:

“Hakika amri yake anapotaka chochote (kile kitokee) ni kukiambia: “Kuwa 
basi mara huwa” (36:82).

 “Na hakukuwa (kupitisha) amri yetu ila ni mara moja (tu hivi) kama kupepesa 
jicho” (54:50).

“…....Fahamuni kwamba (kwa Mwenyezi Mungu ni kutoa) amri (tu). Utukufu 
ni wa Mwenyezi Mungu, Mola wa waliwengu wote” (7:54).



= 54 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                               Sura ya Kwanza  - Tawhiid

Kueleweka Vibaya kwa Qadar na Qudra ya Mwenyezi 
Mungu(s.w)

Kuna baadhi ya Waislamu wanaopotosha maana ya Qadar na Qudra ili kiwe 
kisingizio cha kutowajibika ipasavyo. Mara nyingi watu hawa hupotosha maana 
ya Qadar na Qudra katika maeneo yafuatayo:

Kwanza; kuacha kutekeleza wajibu wao kwa Mwenyezi Mungu(s.w) 
kwa kisingizio: “Imeshaandikwa katika kitabu cha Mwenyezi Mungu kuwa 
hatutatekeleza wajibu huu, sisi tunahatia gani, ni Yeye Mwenyewe aliyetuandikia 
kutotekeleza wajibu wetu”.

Pili; baadhi ya watu wajiitao Waislamu huacha kutekeleza amri za Mwenyezi 
Mungu(s.w) kama vile kusimamisha swala, kufunga, na kadhalika na kuacha 
kuwafanyia wema wanaadamu wenzao kwa kisingizio kuwa hawajajaaliwa 
kufanya hivyo na kuahidi (kwa stihizai) kuwa watatenda wema na kutekeleza 
amri za Mwenyezi Mungu hapo watakapojaaliwa. 

Tatu; baadhi ya watu miongoni mwa Waislamu hufanya maovu kwa shangwe 
wakidai kuwa hivyo ndivyo Mwenyezi Mungu(s.w) alivyowakadiria tangu hapo 
awali na wasingeliweza kukiuka Qadar ya Mwenyezi Mungu(s.w).

Vibaya zaidi watu hawa wanaojiita Waislamu huyatolea madai yao haya 
ushahidi wa aya za Qur’an na Hadith za Mtume(s.a.w). Aya zifuatazo na 
nyingine za mfano wake zimetumika kupotosha maana ya kuamini Qadar ya 
Mwenyezi Mungu(s.w) katika maisha ya kila siku:

“…........Na aliyehukumiwa na Mwenyezi Mungu kupotea, basi hana wa 
kumuongoa. Na ambaye Mwenyezi Mungu amemuongoa hakuna awezaye 
kumpoteza….......” (39:36-37).

Mwenyezi Mungu Humkunjulia riziki Amtakaye katika waja wake na Humdhikishia 
Amtakaye. Kwa hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu” (29:62).
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(Vyote) vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini ni vya Mwenyezi Mungu. Na 
kama mkidhihirisha yaliyomo katika nyoyo zenu, au mkiyaficha, Mwenyezi Mungu 
atakutakeni hisabu ya (yote) hayo; kisha amsamehe amtakaye na amuadhibu 
amtakaye. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye uwezo juu ya kila kitu” (2:284).

Maana ya aya hizi ni kuwa katika yale mambo ambayo mwanaadamu ana 
hiari nayo, Allah(s.w) humuachia ayafanye kwa uhuru wake. Mwanaadamu 
akianza kufanya wema,Allah(s.w) humuwezesha kupitia kanuni na sharia za 
maumbe alizoziweka. Pia akiamua kufanya maovu, Allah(s.w) humuwezesha 
kufanya maovu hayo kupitia kanuni  na sheria za maumbile alizoweka.

Kwa hiyo, kutokana na maelezo haya utaona wazi kuwa uhuru wa kudhamiria 
au kuamua kutenda mema au maovu uko mikononi mwa mwanaadamu 
mwenyewe. Pia amepewa mwongozo wa kuyabaini mema na kuacha maovu 
pindi akiamua kufanya hivyo, na pia amepewa vipaji na uwezo wa kuendea 
kufanya mabaya pindi ikiamua hivyo. Ni matumizi mazuri au mabaya ya uhuru 
wake wa kutenda apendavyo, yatakayosababisha ama matunda mazuri hapa 
duniani na jaza njema huko akhera au matunda maovu hapa duniani na adhabu 
kali huko akhera. Hivi ndivyo Mwenyezi Mungu(s.w) anavyotufahamisha katika 
aya nyingi za Qur’an. Hebu tuzingatie hizi zifuatazo:

“Ambao malaika waliwafisha hali wamejidhulumu nafsi zao (kwa maasi 
yao). Basi watasalimu amri (kwa Mwenyezi Mungu waseme:) “Hatukuwa 
tukifanya uovu wowote”. (Ati wanamdanganya Mwenyezi Mungu. Malaika 
watawaambia): “Ndiyo, hapana shaka Mwenyezi Mungu anajua sana 
mliyokuwa mkitenda” (16:28).

Anayeongoka, basi anaongoka kwa maslahi ya nafsi yake mwenyewe, na 
anayepotea, basi anapotea kwa khasara (ya nafsi) yake mwenyewe. Wala 
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hatabeba mbebaji mzigo wa mwingine. Na sisi si wenye kuwaadhibisha 
(viumbe) mpaka tuwapelekee Mtume (awafahamishe yaliyo ya haki. Basi 
wakiyakataa ndipo wanapoangamizwa)” (17:15).

Kwa ujumla aya hizi zinatufahamisha kuwa kila mja amepewa nafasi sawa 
ya kutenda wema au uovu yaani lolote atakaloamua kulifanya katika haya 
mawili litakuwa sahali kwake. Pia iko katika mpango wa Mwenyezi Mungu 
kuwa matunda ya kutenda mema ni wema hapa duniani na huko akhera, na 
matunda ya kutenda maovu ni uovu hapa duniani na akhera. Huu ndo utaratibu 
aliouweka Mwenyezi Mungu na kuubainisha kwa watu kupitia kwa mitume na 
vitabu vyake. Ameyadhihirisha mema na maovu na kumuacha huru kila mtu 
afanye ampendavyo.

Kwa hiyo akiamua mtu kuongoka ataongoka na kufaulu katika maisha hapa 
hapa duniani na akhera na akiamua mtu kupotea atapotea na kuhasirisha 
maisha yake ya hapa duniani na akhera. Huu ndio ukweli aliousisitiza Mwenyezi 
Mungu(s.w) katika Suratush-Shamsi:

“Naapa kwa jua na kwa muangaza wake. Na kwa mwezi unapoliandama, 
na kwa usiku unapolifunika. Na kwa mbingu na kwa aliyezijenga. Na kwa 
ardhi na kwa Aliyeitandaza. Na kwa nafsi (roho) na Aliyeitengeneza. Kisha 
akaifahamisha uovu wake na wema wake. Bila shaka amejihasirisha aliyeiviza 
(nafsi yake)” (91:1-10).

Baada ya maelezo  haya inaeleweka sasa kuwa si katika Qadar ya; Mwenyezi 
Mungu(s.w) kuwatiisha waja wake kwa nguvu katika kutenda wema au maovu, bali 
wanauhuru kamili wa kutenda wapendavyo na Mwenyezi Mungu huwawezesha 
kufanya hivyo. Lakini bado kuna jambo moja linalotia wasiwasi baadhi ya watu juu 
ya nguzo hii ya Qadar, ambalo inabidi liwekwe wazi. Jambo hili ni kuhusu ujuzi wa 
Mwenyezi Mungu(s.w) juu ya kila jambo linalotokea na litakalotokea katika maisha 
ya dunia na akhera. Watu mara nyingi katika kujiliwaza na kujiridhisha kwa ouvu 
wanaoufanya husema: “Kabla Mwenyezi Mungu hajaniumba alijua kuwa nitamuasi 
kwa kufanya kitendo kiovu kadhaa, mahali kadhaa na siku kadhaa. Kama Mwenyezi 
Mungu alijua kuwa nitafanya kitendo hicho kiovu, bila shaka Yeye ndiye aliyenikadiria 
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nifanye hivyo. Sasa mimi ningeliwezaje kukiuka Utaratibu wake?” Kwa uoni huu 
huu wengine husema: “Mwenyezi Mungu anawajua fika watakaoingia Peponi na 
watakaoingia Motoni, kwa hiyo hata mtu akijitahidi namna gani kama yuko kwenye 
orodha ya watu wa motoni, yeye ni mtu wa motoni tu na kama mtu yuko kwenye 
orodha ya watu wa peponi, hata akiasi namna gani yeye atakuwa ni mtu wa peponi 
tu”. Kwa uoni huo mja hukata tamaa na kuridhika na hali ya kutenda maovu kwa 
kisingizio cha Qadar. Tatizo hili linakuwepo kutokana na kutozifahamu fika sifa za 
Mwenyezi Mungu(s.w), khususan sifa yake ya Ujuzi. Hatuna budi kufahamu kuwa 
Ujuzi wa Mwenyezi Mungu(s.w) hauna mipaka ya wakati au mahali. Yeye alikijua 
kila kitu kabla hajakiumba. Chochote kile kinachotendeka au kitakachotendeka 
katika wakati wowote ule katika kona yoyote ile ya dunia na akhera, Yeye ana ujuzi 
nacho. Hebu turejee Qur’an tuone inavyotukumbusha juu ya Upeo wa Ujuzi wa 
Mwenyezi Mungu(s.w):

“Na hakuna nyama yoyote (yaani kiumbe chochote) katika ardhi ila riziki yake 
iko juu ya Mwenyezi Mungu. Na anajua makao yake ya milele na mahali pake pa 
kupita tu. (Napo ni hapa duniani). Yote yamo katika Kitabu kinachodhihirisha 
(kila kitu)” (11:6).

“Na ziko kwake (Mwenyezi Mungu tu) funguo za siri; hakuna azijuaye ila Yeye 
tu. Na anajua yaliyomo barani na baharini. Na halianguki jani ila analijua. 
Wala (haianguki) punje katika giza la ardhi ila anaijua). Wala (hakianguki) 
kilichorutubika wala kilichoyabisika (ila anakijua) (hapana chochote), ila kimo 
katika Kitabu kidhihirishacho (kila kitu) jambo” (6:59).

“Mwenyezi Mungu ni yule ambaye ameziumba mbingu saba, na ardhi kuwa 
mfano wa hizo. Amri (zake) zinashuka baina yao, ili mujuwe kwamba Mwenyezi 
Mungu ni mwenye uwezo juu ya kila kitu, na kwamba Mwenyezi Mungu 
amekizunguka kila kitu kukijua (vilivyo kwa ilimu Yake)” (65:12)
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Baada ya kuzingatia aya hizi hapana budi kuelewa mambo muhimu 

yafuatayo:

Kwanza: kama tulivyoona katika maelezo ya nyuma, ni katika Qadar ya 
Mwenyezi Mungu(s.w) kuwa kila mwanaadamu amepewa uhuru wa kuamua 
kufanya apendavyo wema au uovu. Hivyo, kila mja katika maisha yake 
amewekewa njia mbili: Njia ya kutenda wema na njia ya kufanya uovu. Akiamua 
kutenda wema atakuwa na uwezo wa kufanya hivyo. Kwa msingi huu pia kila 
mtu amepangiwa sehemu mbili za kushukia huko akhera Peponi au Motoni. 
Akiamua kutenda wema katika maisha ya hapa duniani atapata jaza ya pepo 
huko akhera badala ya moto na akiamua kutenda maovu katika maisha ya hapa 
duniani atapata adhabu ya moto na ataikosa pepo huko akhera. Tumewekewa 
wazo hili au ukweli huu na Hadith zifuatazo:

Abu Hurairah amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: 
Hapana yeyote atakayeingia peponi, kwa mema yake ili azidi kushukuru na 
hapana yeyote atakayeingia motoni mpaka aoneshwe sehemu yake ya peponi 
kwa mema yake ili azidi kujuta (Bukhari).

Anas amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: Hakika mja 
anapolazwa kaburuni na jamaa zake wakawa wamerejea nyumbani anasikia 
sauti ya miguu yao. Malaika wawili huingia na kumkalisha na kumuuliza: 
Ulikuwa ukisemaje juu ya huyu Muhammad? Kama ni muumini atajibu: 
“Ninashuhudia kuwa yeye ni Mtumwa wa Mwenyezi Mungu na Mtume 
wake”. Ataambiwa: Angalia sehemu yako motoni ambayo Mwenyezi Mungu 
amekubadilishia na sehemu katika pepo… (Bukhari na Muslim).

Pili: lazima tufahamu kuwa Mwenyezi Mungu(s.w) ni mwenye Uoni, Usikivu 
na Ujuzi usio na mipaka. Hivyo, pamoja na utaratibu wake aliojiwekea kuwa 
Yeye  hatamdhulumu yeyote katika viumbe vyake, hatuna budi kufahamu kuwa 
ni katika sifa zake kuwaona watu watakaokuwa katika orodha ya motoni na 
katika orodha ya peponi hata kabla ya kuzaliwa kwao. Ni kumuelewa Mwenyezi 
Mungu(s.w) kwa ufinyu sana, kwa kudhania kuwa Yeye atakuwa katika hali ya 
kutojua, kama sisi tusivyojua mashukio au kituo cha mwisho cha safari ya maisha 
ya mja kitakuwa peponi au motoni, mpaka vitabu na mizani vitakapobainisha ni 
nani wa peponi na ni nani wa motoni. Mwenyezi Mungu(s.w) ametakasika na 
udhaifu huu. Yeye anajua kila kitu tangu kabla ya mwanzo wake mpaka baada ya 
mwisho wake. Ujuzi wake haupatikani kwa kusoma au kutafiti bali ni mojawapo 
ya sifa zake Takatifu za uungu zinazompwekesha na chochote kile. Ujuzi Wake 
unajitengemea ambapo wengine katika wanaadamu, majini na malaika ujuzi 
wao hutegemeana na kiasi kile alichowafunza Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo, 
hatuna budi kuelewa kuwa kujua kwa Mwenyezi Mungu(s.w) kuwa mja fulani 
ataingia motoni, haina maana kuwa Mwenyezi Mungu ndiye aliyemfanya aingie 
motoni, bali amejiingiza mwenyewe motoni. Kila mmoja anao uhuru kamili wa 
kuingia peponi au motoni. Lakini ni katika sifa za Mwenyezi Mungu(s.w) kuwa ni 
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lazima awe mjuzi kamili juu ya wale watakaoingia Peponi na wale watakaoingia 
Motoni hata kbala ya wakati huo wa kuingia Peponi au Motoni kufika.

Suala la Uongofu

Baadhi ya watu hujiuliza: Kama sote tuna fursa sawa ya kuchagua kutenda 
mema au maovu mbona Qur’an yasema Mwenyezi Mungu humuongoza 
amtakaye na kumuacha kupotea amtakaye?

Uongofu utokao kwa Mwenyezi Mungu uko wa namna mbili: Kwanza uongofu 
kwa maana ya kumfahamisha mtu njia sahihi ya kufuata. Na pili uongofu kwa 
maana ya msaada utokao kwa Mwenyezi Mungu.

Uongofu kwa maana ya kwanza, yaani kujulishwa njia ya heri na ya shari, 
na kujulishwa jambo lipi mtu atende na lipi aliwache, ni uongofu ambao kila mtu 
anaupata. Na uongofu huo ni wa namna tatu: Fitra yaani kupandikizwa uongofu 
katika nafsi yake mtu:

“Na kwa nafsi na aliyeitengeneza. Kisha akaifahamisha uovu wake na wema” 
(91:7- 8). 

Na uongofu wa namna ya pili ni kipawa cha akili, ambacho kinaweza 
kutumika kuisadikisha imani. Na njia ya tatu ni uongofu aliopewa binadamu 
kwa kupitia Mitume na Vitabu vya Mwenyezi Mungu. Hivyo kila mtu amepata 
uongofu kutoka kwa Mwenyezi Mungu angalau kwa njia mbili za mwanzo.

Uongofu, kwa maana ya msaada,wanaupata wale tu wanaoamua kuufuata 
kikweli kweli ule uongofu waliopewa. Tuseme mathalan mtu fulani amepotea 
njiani au hajui njia ya kwenda mahali fulani akaamua kumuuliza askari. Baada 
yakumuelekeza mtu yule aliyepotea aseme: Sikuamini, mwongo mkubwa wee! 
Askari atamwambia: Sawa fuata njia unayoijua. Lakini iwapo mtu aliyepotea 
baada ya kuelekezwa atasema: Ahsante sana kwa kunielekeza nafikiri nitafika 
ninakokusudia, askari anaweza kumwambia: Subiri kidogo mimi nakwenda 
huko huko nitakupeleka hadi unapokwenda. Huu ni mfano tu, na Mwenyezi 
Mungu hawezi kufananishwa na askari au kiumbe yeyote. Kusudio hapa ni 
kuonesha kuwa watu wanaofuata muongozo wa Mwenyezi Mungu huzidishiwa 
uongofu:

“Na wale wanaokubali kuongoka anawazidishia uongofu na anawapa (jaza) 
ya ucha Mungu wao” (47:17).
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“Sisi tunakusimulia habari zao kwa kweli. Hakika wao walikuwa ni vijana 
waliomuamini Mola wao Nasi tukawazidishia uongofu” (18:13).

Ili kuweka wazi zaidi uongofu wa aina hii wazi zaidi uongofu wa aina hii ya 
pili hebu tuizingatie kwa makini aya ifuatayo:

“Hakika wale walioamini na kufanya vitendo vizuri, Mola wao atawaongoza 
kwa sababu ya imani yao (wende katika Pepo). Itakuwa inapita mito mbele yao, 
katika Mabustani yenye neema” (10:9).

Kwa nini watapewa Mabustani yenye neema huko akhera? Hii itakuwa ni 
kwa sababu walifuata Njia Sahihi katika maisha yao katika ulimwengu huu 
kibinafsi na kijamii na wakaziepuka njia potofu.

Waliwezaje wao kupata katika kila hatua, kila kona na kila njia panda 
kipambanuzi sahihi cha kutenga jema na baya, kweli na uwongo, haki na batili? 
Na isitoshe walipata wapi wao nguvu na uwezo wa kudumu kijasiri katika njia 
Sahihi na kuepuka wakati wote njia potofu? Mola wao ndiye chanzo halisi cha 
yote hayo. Yeye ndiye aliyewapa uongofu na uwezo wa kudumu kutenda mema 
hata katika hali ngumu vipi. 

Kwa nini Mola wao aliwapa uongofu huo na uwezo kama huo? Aliwapa hayo 
kwa sababu ya Imani yao.

Ni imani ya namna gani hiyo inayoleta matunda kama hayo? Imani inayoleta 
matunda kama hayo si ile ya kutamka tu bali imani inayomuongoza mtu katika 
tabia na mwenendo wake na yenye uwezo wa kujitafsiri kimatendo. 

Mbona Kuna Uovu na Mateso Duniani?

Kuna baadhi ya watu ambao huuliza hivi: Iwapo Mwenyezi Mungu 
anawapenda waja wake mbona anaacha maovu na mateso yaendelee duniani? 
Kwa nini asiyazuie?

Kwanza: ni makosa kumhukumu Mwenyezi Mungu ambaye ni Mjuzi wa kila 
kitu kwa vipimo vya kibinaadamu. Hii ni kwa sababu binadamu mara nyingi 
anaathiriwa na hisia zake binafsi na maslahi yake katika kufanya maamuzi 
yake. Kwa mfano tunaamuaje kuwa kitu fulani ni chema au kibaya? Tuchukue 
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mifano rahisi. Mvua ikinyesha mkulima aliyepanda anamshukuru Mwenyezi 
Mungu lakini mtu anayekwenda pikiniki au anayefanya sherehe ya arusi, mvua 
hasa ikinyesha kutwa nzima ni nuksi kubwa kwake! Au tuseme mtu amekodi 
teksi anawahi ndege uwanjani kwenda kumzika mama yake. Kwa sababu ya 
msongamano wa magari barabarani amechelewa kufika uwanjani na hivyo 
ndege imemwacha na safari kaikosa. Atalaani mtu huyo na kudai kuwa huo 
ni mkosi mkubwa. Baada ya nusu saa akisikia kuwa ndege ile imeanguka 
na watu wote wamekufa utamsikia anamshukuru Mungu kwa bahati njema 
aliyoipata! Binaadamu hawana haki ya kumuuliza Mwenyezi Mungu kama 
tunavyofahamishwa katika Qur’an:

“Haulizwi (Mwenyezi Mungu) anayoyafanya lakini wao (viumbe) wataulizwa” 
(21:23). 

Hii haina maana kuwa binaadamu wanakatazwa kujaribu kutafuta hikima 
ya Mwenyezi Mungu katika kuamrisha au kukataza kwake mambo, La! 
Kinyume chake wanahimizwa kufanya hivyo. Wanachokatazwa ni kujaribu 
kumhukumu Mwenyezi Mungu au kuyakataa na kuyapinga yale ambayo 
hikima yake hawaijui. Hivyo katika hizi jitihada za kujaribu kubahatisha 
kuona hikima ya kuyaacha maovu na mateso yawepo baadhi ya watu 
wanasema kuwa lau si kuwepo kwa uovu watu wasingejua nini wema, 
bila kuwepo maradhi watu wasingejua thamani ya afya na bila ya mauti 
watu wasingeyathamini maisha. Wengine wanasema hata wadudu wabaya 
tunaodhani wanawabughudhi binadamu, tunadhani hivyo kwa sababu tu 
hatujajua thamani yao kwetu.

Jambo la kukumbuka ni kuwa kwa mujibu wa Qur’an binadaamu katika 
kipindi chote cha maisha yake hapa duniani yupo katika majaribio. Na 
majaribio hayo yatachukua sura mbali mbali za heri na shari. Na jingine ni 
kwamba ili mtihani huo uwe na maana yoyote watu lazima wawe na hiari ya 
uchaguzi. Hii ina maana kuwa watu wanaweza kuchagua uovu pia. Hivyo 
iwapo Mwenyezi Mungu atawapa watu hiari ya uchaguzi lakini atahakikisha 
hawachagui kufanya ufisadi na uovu nini maana ya kutoa mtihani? Hii haina 
maana kuwa baada ya kuumbwa ulimwengu Mwenyezi Mungu ameususa 
na kuuacha uende vyovyote utakavyokwenda, La! Bali kila kitu kipo katika 
Qadar yake.
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Maana Hasa ya Kuamini Qadar ya Mwenyezi Mungu 
katika Maisha ya kila Siku

Miongoni mwa Qadar ya Mwenyezi Mungu ni yale yote aliyonayo 
mwanaadamu ambayo hana mamlaka nayo kabisa, na miongoni mwa hayo 
ni kuwepo kwake hapa duniani, neema alizotunukiwa, vipaji, fursa na bahati 
alizonazo. Tunafahamu vyema kuwa mwanaadamu hana chembe ya mamlaka 
juu ya kuzaliwa kwake, kukua kwake na kufa kwake. Si katika uwezo wa 
mwanaadamu kuchagua wazazi wa kumzaa, kuchagua nyumba ya kuzaliwa 
ya kitajiri au ya kifalme, n.k. Wala si katika mamlaka yake kuchagua taifa au 
nchi atakayotokea. Bali kila mtu amejikuta amezaliwa na wazazi waliomzaa, 
amejikuta ametokea katika nyumba aliyotokea na amejikuta taifa lake ni hilo 
alilonalo. Yote haya pamoja na fursa na bahati ambazo humtokea mwanaadamu 
hana mamlaka nayo na ni katika Qadar ya Mwenyezi Mungu(s.w).

Mgawanyo kati ya wanaadamu wa vipaji na neema nyingine alizoruzukiwa 
mwanaadamu ni mfano mwingine mzuri wa kuonesha Qadar ya Mwenyezi 
Mungu(s.w). Vipaji vya mwanaadamu vimetofautiana sana. Wakati wengine 
wamezaliwa na nguvu na afya, wengine wamezaliwa dhaifu na hubakia na 
udhaifu huo katika maisha yao yote; ambapo wengine wamezaliwa katika 
nyumba ya utajiri na kuishi maisha ya kitajiri katika maisha yao yote, wengine 
wamezaliwa katika umasikini wakakua nao na kufa nao; wengine wamezaliwa 
na akili na uwezo wa hali ya juu wa kufikiri na kufahamu mambo; ambapo 
wenigne wamezaliwa hali ya ulemavu wa akili, na kahdalika. Tofauti hizi na 
nyingi nyinginezo zinanzopatikana kwa wanaadamu zimetokana na mgawanyo 
wa Mwenyezi Mungu ambao mwanaadamu hana chembe ya mchango. Kwa 
ujumla vipaji vyote alivyonavyo mwanaadamu vikubwa na vidogo, mgawanyo 
wake uko katika Qadar ya Mwenyezi Mungu(s.w). Hivyo:

Kwanza kuwa fursa, bahati, vipaji na neema zote tulizonazo hatukuzipata 
kwa uwezo wetu, hatuna budi kutumia vitu hivi kama dhamana kwetu. Kwa 
maana nyingine Muumini anatakiwa atumie vipaji vyake vyote na neema 
zote alizoruzukiwa na Mwenyezi Mungu(s.w) pamoja na bahati na fursa 
zote anazozipata, kwa uzuri ili kumuwezesha kufikia kwa ukamilifu lengo la 
maisha yake, kwa kufuata utaratibu aliouelekeza Mwenyezi Mungu kupitia kwa 
Mitume Wake na vitabu vyake. Ni muhimu kila Muumini ajue kuwa neema zote 
alizotunukiwa na Mwenyezi Mungu(s.w) ikiwa ni pamoja na vipaji, fursa na 
bahati, amepewa kama kujaribiwa kuwa atakuwa muadilifu na kuzitumia vilivyo 
iwe ndio shukrani yake kwa Mwenyezi Mungu au atazikhini na kuwa miongoni 
mwa waliokosa shukrani. Hebu tuzingatie aya zifuatazo:
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Hakika ulimpitia binaadamu wakati mrefu katika dahari, hakuwa kitu 
kinachotajwa. (Binaadamu ndiye kiumbe cha mwisho kuletwa ulimwenguni).
Kwa hakika tumemuumba mtu kutokana na mbegu ya uhai iliyochanganyika: 
(ya mwanamume na mwanamke), ili tumfanyie mtihani (kwa amri zetu na 
makatazo yetu); kwa hivyo tukamfanya ni mwenye kusikia (na) mwenye kuona. 
Hakika Sisi Tumemuongoa, (Tumembainishia) njia (zote mbili hizi; kuwa hii 
ndiyo ya kheri na hii ndiyo ya shari). Basi (mwenyewe tena) atakuwa mwenye 
shukrani au awe mwenye kukufuru (kukanusha)” (76:1-3).

Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema (mlizopewa mlizitumiaje)” 
(102:8).

Hivyo, utaona kuwa Imani hii inamtaka mja atumie kwa juhudi kubwa vipaji 
vyote, fursa na bahati nzuri alizozipata, pamoja na neema zote kwa ujumla, 
si kama apendavyo yeye bali kwa kufuata barabara utaratibu aliouweka 
Mwenyezi Mungu(s.w) na wala si kwa faida yake tu binafsi bali pia kwa faida ya 
jamii nzima ya wanaadamu. Muumini wa kweli akiwa na vipaji na neema kubwa 
kuliko wengine hatajivuna, bali ataona kuwa amepewa jukumu kubwa zaidi 
kwa kuwa atatakiwa atende vizuri na kwa kiwango cha juu zaidi kuliko wale 
aliowazidi ili aoneshe shukrani zake kwa Mwenyezi Mungu(s.w). Katika Hadith 
iliyosimuliwa na Bibi Aysha(r.a), tunafahamishwa kwamba Mtume(s.a.w), kwa 
kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa daraja na hadhi kubwa aliyopewa kuliko 
wanaadamu wote, alikuwa akisimama usiku katika swala mpaka miguu yake 
ilikuwa inavimba na alikuwa akitenda wema kuliko yeyote yule. Bibi Aysha 
alipomsihi kwa nini anasimama sana kwenye swala mpaka miguu ivimbe 
na huku ameshasamehewa dhambi zake zote za nyuma na za baadaye 
Mtume(s.a.w) alijibu:

“Je, nisiwe mja mwenye kushukuru?”

Pili,kwa upande mwingine, muumini wa kweli, atakapokuwa ametunukiwa 
vipaji vidogo, fursa finyu na chache, bahati mbaya na riziki haba, hatalalama 
na kukata tamaa bali ataridhika na alichopewa na pia atamshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa kumpangia majukumu madogo anayoweza kuyabeba kwani 
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huenda angalipangiwa majukumu makubwa zaidi au angelikabidhiwa dhamana 
kubwa zaidi ya hizo alizonazo, angelishindwa na kufeli mtihani wake. Muumini 
huyu anafahamu fika kuwa kila alilolipanga Mwenyezi Mungu ndilo linalosadifu 
ukweli wa maumbile na ndio pekee linaloleta amani na ustawi katika jamii 
na katika mwenendo wa maumbile kwa ujumla. Hivyo, waumini wa kweli wa 
Qadar ya Mwenyezi Mungu hawatajivuna na kuwa na kiburi kutokana na vipaji 
vikubwa walivyonavyo na wala wale wenye vipaji vidogo hawatanyongeka 
na kushikwa na donge la chuki na husuda moyoni mwao. Kinyume chake, 
wale wasiomuamini Mwenyezi Mungu na Qadar yake, wakipewa vipaji 
vikubwa hutakabari na kuona wamevipata kwa ujanja wao na jitihada yao. 
Huwakandamiza wanyonge badala ya kuwahurumia na kuwasaidia. Wenye 
vipaji vidogo hujidhalilisha kwa wengine, nyoyo zao huwa na kutu ya chuki na 
husuda juu ya wale aliowaneemesha Mwenyezi Mungu na humuona Mwenyezi 
Mungu ni mwenye upendeleo na mwenye kuwasahau baadhi ya waja wake.

Tatu,muumini wa kweli ni yule ambaye atajitahidi kutumia vipaji vyake vyote, 
fursa na bahati zake zote kwa jitihada zote kwa kadri ya uwezo wake wote, 
kisha matunda ya jitihada hizo ayategemeze kwa Mwenyezi Mungu(s.w). Zikitoa 
matunda mazuri hatafurahi kupita kiasi, bali atakuwa na furaha ya kawaida 
ikiambatana na kumshukuru Mwenyezi Mungu sana kwa kusali sunna ya shukra, 
kutoa sadaqa na kuzidisha kufanya wema kwa wanaadamu wenziwe. Juhudi 
zake zikitoa matunda dhaifu yasiyotarajiwa, hatakata tamaa akawa ni mwenye 
kusononeka, mwenye kuchanganyikiwa na mwenye kushindwa katika maisha 
bali ataridhika na matunda hayo na ataona ndio haki aliyoikadiria Mwenyezi 
Mungu ambayo ndiyo yenye manufaa naye. Atasema; “Al-hamdulillah ‘Alaa 
Kullihaali”. 

Nne,Pia, miongoni mwa Qadar ya Mwenyezi Mungu ni matukio yote 
yanayotokea nje ya uwezo wa mwanaadamu.  Kama mwanaadamu asivyo 
na uhuru wa kuzaliwa kwake ndivyo asivyo na uhuru wa kufa kwake. Ajali 
zote zinazomtokea mwanaadamu hana mamlaka nazo. Japo mwanaadamu 
amepewa uwezo wa kusababisha ajali au maradhi kutokea, hana uwezo wa 
kuifanya ajali itokee nje ya utaratibu aliouweka Mwenyezi Mungu(s.w). Japo 
mwanaadamu amepewa uwezo wa kusababisha kifo cha mtu, mtu hawezi kufa 
mpaka wakati wake wa kufa uwe umefika. Tukikumbuka kisa cha Nabii Ibrahim; 
moto uliamrishwa usimuunguze bali umwe baridi na salama kwake  jambo ambalo 
si kawaida ya ufanyaji kazi wa moto. Hivyo, Nabii Ibrahim hakuungua kwa vile 
hivyo ilikuwa kinyume na mpango wa Mwenyezi Mungu(s.w). Pia Nabii Ibrahim 
alipotii amri ya kumchinja mwanawe, kisu kilichokuwa kikali sana hakikumchinja 
ambapo kisu hicho hicho kiiweza kumchinja kondoo. Hivyo Nabii Ismail(a.s) 
hakuchinjika kwa vile hiyo ilikuwa kinyume na Qadar ya Mwenyezi Mungu(s.w). 
Kwa ujumla yote yanayomtokea mwanaadamu, nje ya mamlaka yake, yawe ya 
kufurahisha au kuhuzunisha ni katika mpango madhubuti alioweka Mwenyezi 
Mungu(s.w) kabla ya kuumba. Rejea Qur’an katika aya zifuatazo:
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“Na kwa Yeye ndiye anayeleta ya kufurahisha na ya kuliza” (53:43).

“Sisi Tumekuwekeeni mauti; basi hatutashindwa (kukufufueni wala)” (56:60).

“Atakusameheni madhambi yenu na atakuahirisheni (bila ya balaa) mpaka 
muda uliowekwa. Hakika ijapo ajali tokayo kwa Mwenyezi Mungu haizuiliki 
laiti mngejua” (71:4).

“Na misiba inayokupateni ni kwa sababu ya vitendo vya mikono yenu, na (juu 
ya hivi Mwenyezi Mungu) anasamehe mengi” (42:30).

Kwa ujumla aya hizi zimetufahamisha kuwa ajali haina kinga, ikiwa 
itokee ni lazima itatokea kama alivyokadiria Mwenyezi Mungu(s.w). Kwa 
hiyo wajibu wa muumini wa kweli ni kujitahidi kufanya kila analoliweza kwa 
kufuata utaratibu anaoridhia Mwenyezi Mungu(s.w) na kuridhika na matokeo 
ya mwisho yatakayotokea. Kwa mfano, muumini atajitahidi kufanya kazi kwa 
upeo wa juhudi na maarifa yake na kisha mamtokeo ya matunda ya kazi yake 
amuachie Mwenyezi Mungu(s.w) na chochote atakachokipata, kikubwa au 
kidogo aone kuwa ndicho kiasi alichokadiriwa na Mwenyezi Mungu(s.w). Kwa 
upande mwingine muumini anatakiwa ajitahidi kujihadhari na magonjwa,, ajali, 
na kadhalika. Baada ya jitihada hizi atakapotokewa na ajali au msiba wowote 
ni lazima aelewe kuwa umetokea kwa Qadar ya Mwenyezi Mungu na hapana 
yeyote wa kuweza kuzuia ajali hiyo kutokea isipokuwa Mwenyezi Mungu peke 
yake.

Imani hii humfanya muumini awe mvumilivu na mwenye subira juu ya 
matatizo yote yatakayomsibu akijua kuwa hapana lolote linaloweza kutokea 
nje ya mpango na utaratibu wa Mwenyezi Mungu(s.w). Bali Muumini atajitahidi 
mno asiwe ndiye sababu ya tukio hilo. Kwa mfano, japo njaa hutokea kama 
alivyopanga mweneyzi mungu, uvivu wako wa kutofanya kazi kwa juhudi na 
maarifa, utahesabiwa kwa hilo. Pia japo kila mtu amepangiwa ajali yake na 
hana uwezo wa kuiepa, mwenye kusababisha ajali hiyo kwa uzembe wake, 
atakuwa makosani. Ni vyema tusimalize kabla ya kuzingatia Hadithi zifuatazo:
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Abu Hurairah(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: 
Muumini mwenye nguvu mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) ni bora kuliko 
muumini dhaifu lakini wote ni wazuri. Kitumainie kile kitakacho kunufaisha 
na utake msaada wa Mwenyezi Mungu na usikate tamaa. Na ukifikwa na janga 
(bahati mbaya) lolote usiseme: Ningelifanya hili ingalikuwa hivi na hivi lakini 
sema: Hii ni Qadar ya Mwenyezi Mungu (Mwenyezi Mungu amekadiria iwe 
hivyo), amefanya kama atakavyo”, ili usije ukakaribisha vitendo vya shetani. 
(Muslim).

Suhaib(r.a), amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) amesema; Kwa Muumini kila hali 
au kila jambo linalomtokea huwa ni zuri kwake jambo ambalo halipatikani 
kwa yeyote asiyekuwa Muumini. Akiwa katika wasaa humshukuru Mwenyezi 
Mungu na hilo ni jambo zuri kwake; na akiwa katika dhiki, husubiri na hilo ni 
zuri kwake. (Muslim).

Funzo kubwa tunalolipata hapa ni kwamba kila jambo linalotokea nje ya 
uwezo na jitihada za binaadamu limetokea kwa Qadar ya Mwenyezi Mungu na 
Muumini wa kweli hulipokea kwa moyo mkunjufu lolote zuri au baya litakalomfika 
kwani yote ni kheri kwake. Akifikwa na zuri humshukuru Mwenyezi Mungu 
jambo ambalo humzidishia imani na ithibati katika kutenda wema. Mwenyezi 
Mungu(s.w) amesema:

Na (kumbukeni) alipotangaza Mola wenu (kuwa) “Kama mkishukuru, 
nitakuzidishieni…” (14:7).

Pia akifikwa na baya husubiri. Kitendo cha kusubiri kina matokeo mazuri na 
kina ujira mkubwa mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w).

“…Na bila shaka wafanyao subira watapewa ujira wao pasina hisabu” (39:10).

Na Tutakutieni katika misuko suko wa hofu, njaa, upungufu wa mali na wa 
watu na wa matunda. Na wapashe habari njema wale wanaosubiri. Ambao 
uwapatapo msiba husema: “Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu na Kwake 
Yeye tutarejea” (2:155-156).
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Hivyo imani ya kweli juu ya Qadar ya Mwenyezi Mungu haina budi kumfikisha 
muumini katika hali ya kuwa na yakini kuwa heri na shari, zote ziko mikononi 
mwa Mwenyezi Mungu(s.w). Kwa hiyo kila wakati atajitahidi kutimiza wajibu 
wake na kumuachia Mwenyezi Mungu(s.w) matokeo. Na kutokana na imani 
hii hatavunjika moyo na kuanza kulalama ovyo akipata matokeo mabaya wala 
hatavimba kichwa na kujigamba matokeo yakiwa mazuri. Mwenyezi Mungu(s.w) 
anasema katika Qur’an:

“Hautokei msiba katika ardhi wala katika nafsi zenu ila umekwisha andikwa 
katika Kitabu kabla hatujaumba. Kwa yakini hilo ni sahali kwa Mwenyezi 
Mungu; ili msihuzunike sana juu ya kitu kilichokupateni wala msifurahi 
sana kwa alichokupeni. Na Mwenyezi Mungu Hampendi kila akivunaye, 
ajifaharishaye” (57:22-23).

Mtu anayeamini Qadar na Qudra ya Mwenyezi Mungu(s.w) pamoja na kujua 
kuwa heri na shari zinatoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w), anajua pia kuwa vyote 
hivyo ni mtihani kwake kutoka kwa Mola wake. Hivyo linalomshughulisha ni 
kujitahidi awezavyo ili afuzu mtihani huo. Isitoshe kwa kuwa hana malengo 
ya kilimwengu, hayapimi mafanikio yake au kushindwa kwake kwa kupata 
au kukosa ushindi wa kilimwengu. Kinyume chake, lengo pekee lililo mbele 
yake ni kujitolea maisha yake na mali yake katika njia ya Mwenyezi Mungu 
na hupima mafanikio au kushindwa kwa juhudi zake kulingana na kiwango 
alichofikia katika kutekeleza wajibu wake. Anaamini amefuzu kwa Rehema ya 
Mwenyezi Mungu(s.w), hata kama hajapata chochote kulingana na kipimo cha 
mafanikio ya ulimwengu, kwani ana yakini kuwa Mola wake ambaye kwa ajili 
yake amejitolea maisha yake na mali yake hataacha kumlipa malipo mema kwa 
juhudi zake. 

Mtu anayeamini Qadar ya Mwenyezi Mungu(s.w) siku zote huyaweka 
mategemeo yake yote kwa Mwenyezi Mungu(s.w), ambaye ndiye mdhibiti 
wa rasilimali zote. Na hivyo huendelea kutimiza wajibu wake hata wakati 
anapokabiliwa na mazingira magumu kwa moyo ule ule wa ujasiri na subira. 
Hii ni kwa sababu anayakinisha maneno ya Mwenyezi Mungu aliposema katika 
Qur’an:
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Sema: Halitatusibu ila Alilotuandikia Mwenyezi Mungu. Yeye ni Mola wetu. 
Basi Waislamu na wamtegemee Mwenyezi Mungu tu” (9:51).

TOFAUTI YA UISLAMU NA DINI NYINGINE

Katika masomo ya nyuma tumejifunza kuwa mwanaadamu hana hiari 
ya kuishi bila ya kufuata Dini moja au nyingine. Pia tumejifunza kuwa Dini 
zimegawanyika katika makundi makubwa mawili:

(i)   Dini ya Mwenyezi Mungu inayojulikana kwa jina la Uislamu, na

(ii)   Dini walizoziunda wanaadamu ambazo nazo zimegawanyika katika  
    makundi makubwa matatu yafuatayo:

    (a) Dini ya Ukafiri

    (b) Dini ya Ushirikina na 

    (c) Dini ya Utawa

Pamoja na kuwepo kwa Dini nyingi Qur’an inabainisha wazi kuwa:

“Bila shaka Dini (ya haki) mbele ya Mwenyezi Mungu ni Uislamu…” (3:19).

“Na anayetaka Dini isiyokuwa na Kiislamu basi haitakubaliwa kwake. Naye 
akhera atakuwa katika wenye khasara (kubwa kabisa)” (3:85).

Pia Mwenyezi Mungu anasisitiza kuwa ameleta Uislamu ili uwe juu ya 
dini nyingine zote katika kumboresha na kumnufaisha mwanaadamu kama 
tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

“Yeye (Mwenyezi Mungu) ndiye aliyemtuma Mtume wake kwa uongofu na kwa 
Dini ya haki ili kuifanya ishinde dini zote ijapokuwa makafiri watachukia” (61:9).
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Ili tuelewe vema ubora wa Uislamu juu ya dini nyingine kuu tatu tulizozitaja, 
katika somo hili tutafanya mawili yafuatayo:

(i) Tutaichunguza itikadi ya kila dini na madhara yake katika maisha ya jamii.

(ii) Tutaangalia ubora na matunda ya kusimama uislamu katika jamii.

Ukafiri na Madhara yake katika Jamii

Kafiri ni jina linalo tokana na neno, “Kufr” lenye maana ya kukana au 
kufunika ukweli uliodhahiri. Kukana huku kunaweza kuwa kwa maneno, 
maandishi au vitendo. Kwa hiyo, dini ya ukafiri ni njia ya maisha iliyofumwa 
katika msingi wa kuukana ukweli wa kuwepo Mwenyezi Mungu Muumba pamoja 
na kuukana mwongozo wake aliomshushia mwanaadamu ili umuongoze katika 
njia iliyonyooka. Kwa hiyo, kwa mtazamo wa Uislamu hata kama kinadharia 
mtu atakubali kuwepo Mwenyezi Mungu Muumba, lakini katika utendaji wake 
akakataa kufuata mwongozo wa Mwenyezi Mungu bado atahesabiwa kuwa ni 
Kafiri kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

“..........Na wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi Mungu basi hao 
ndio makafiri” (5:44).

Itikadi ya Ukafiri

Makafiri wakanao kuwepo kwa Mwenyezi Mungu Muumba na Mmilik wa 
Ulimwengu na vyote  vilivyomo wamejenga nadharia yao ya maisha juu ya 
itikadi yenye vipengele vifuatavyo:

(i) Hakuna Muumba wa Ulimwengu na vyote vilivyomo. Bali ulimwengu 
pamoja na mwanaadamu vimeibuka vyenyewe kwa bahati (chance creation) 
nasibu.
(ii) Kwa kuwa ulimwengu na vyote vilivyomo vimetokea kwa bahati tu 
hapa kusudio au lengo lolote la maumbile. Hali kadhalika mwanaadamu 
wenyewe hana lengo lolote analotakiwa alifikie ili kukidhi haja ya kuwepo 
kwake hapa duniani na hapana yeyote aliye juu yake atakayemuuliza namna 
alivyoendesha maisha yake hapa ulimwenguni. Kwa maana nyingine, lengo 
la maisha ya mwanaadamu ni kule kuishi kwenyewe. Kwa hiyo kupata 
mahitaji ya maisha na kuendeleza maisha ndio lengo.
(iii) Kwa kuwa hakuna Muumba wa ulimwengu, mwanaadamu anajukumu 
la kuunda utaratibu wa maisha atakaoufuata ili kumuwezesha kuishi kwa 
furaha na amani. Utaratibu huu wa maisha kuunda kwa kutumia ujuzi alionao, 
mazingira yake, uzoefu alioupata kutokana na historia yake na kutokana na 
msukumo wa mahitaji ya kimwili na msukumo wa matashi ya nafsi yake.
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(iv) Kwa kuwa mwanaadamu ametokea kwa bahati nasibu atatoweka hivyo 
hivyo na huo utakuwa ndio mwisho wake. Pia ulimwengu utakujatoweka 
hivyo hivyo na huo utakuwa ndio mwisho wa maumbile. Kwa maana 
nyingine makafiri wanaitakaidi kuwa hapana maisha mengine baada ya 
maisha haya ya hapa duniani.

Ni wazi kuwa itikadi ya ukafiri imejengwa juu ya misingi ya uwongo 
inayopingana na ukweli wa maumbile. Hivyo, Dini ya Ukafiri haiwezi kuwa dini 
sahihi yenye kutarajiwa kumnufaisha mwanaadamu.

Madhara ya Ukafiri katika Jamii

Ukafiri hauna manufaa yoyote katika jamii ila hasara tupu. Mwenyezi Mungu 
anaupigia mfano ukafiri katika jamii katika aya ifuatayo: 

“Na mfano wa neno baya (itikadi ya uwongo) ni kama mti mbaya ambao 
umeng’olewa katika ardhi, hauna uimara” (14:26).

Aya hii inatufahamisha kuwa pamoja na ukafiri kuwa dini dhaifu isiyoweza 
kuushinda Uislamu iwapo Waislamu watasimama kuusimamisha, bado ni mti 
mbaya unaotoa matunda mabaya (yenye sumu) yenye kuidhuru jamii. Madhara 
ya ukafiri katika jamii ni mengi sana, bali tuzingatie hali halisi tunayoiona katika 
jamii ya kikafiri hivi leo. Katika jamii ya kikafiri hakuna wema au huduma ya bure. 
Kila mtenda wema kwa wengine hutarajia kupata maliop ya wema huo kwa 
njia moja au nyingine hapa hapa duniani kwa vile hatarajii malipo ya akhera. 
Maskini na wanyonge hawapati misaada na huruma kutoka kwa matajiri kwa 
kuwa hawana cha kulipa. Kinyume chake katika jamii ya kikafiri masikini na 
wanyonge hukandamizwa na kudhulumiwa haki zao na matajiri na wenye hadhi.

Makafiri kwa kuwa wanaitakidi kuwa lengo la maisha yao ni kustarehe hapa 
duniani hutumia njia yoyote itakayowawezesha kufikia lengo hilo. Ukandamizaji 
na dhulma iliyotapakaa ulimwenguni kote ni matunda ya ukafiri, mauaji na 
vita vilivyotapakaa kote duniani na ushindani wa kutegeneza silaha hivi leo ni 
matunda mengine ya ukafiri. Hivi leo kila mwenye nguvu ndiye mwenye sauti 
katika jamii. Mataifa yenye nguvu huyanyonya na kuyapeleka puta mataifa 
madogo. Haya na Utu ni maadili yaliyotoweka kabisa katika jamii za kikafiri. 
Watu hutembea barabarani nusu uchi na huko ulaya na Marekani vimeundwa 
vilabu ambapo wanawake na wanaume hukaa pamoja wakiwa uchi wa mnyama 
(Nudism). Zimezushwa programu na kampeni za kuwashawishi wazazi wasizae 
watoto zaidi ya wanne kwa kuchelea ufukara na kushindwa kuihudumia familia 
kwa chakula, mavazi na elimu! Zinaa imefanywa ni jambo la kimaendeleo na 
kushinikizwa kwa vivutio mbali mbali ikiwa ni pamoja na kuwafundisha watoto 
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mashuleni, kutumia mipira ya zinaa(kondom). Ulevi wa pombe na madawa ya 
kulevya umekuwa ndio mtindo wa maisha katika jamii za kikafiri. Kamari, riba 
na rushwa vimefanywa ndio vitega uchumi vikuu katika jamii. Suala la malezi 
hivi sasa halina umuhimu wowote kunaendeshwa kampeni za kuwafanya 
wazazi wasiwajibike kwa malezi ya watoto. Kampeni za Child abuse  yaani 
mtoto asikanywe afanye analotaka bila ya kubughudhiwa hivi sasa zimetawala 
Marekani na Ulaya, matoekeo yake watoto wanajiua na kuuana ovyo. Maovu 
yote haya katika jamii za kikafiri yamepewa majina mazuri ya: “Maendeleo”; 
“uhuru”, “Haki za binaadamu”, “Demokrasia”, na kadhalika.

Utawala wa kidhalimu kwa jina zuri la “Demokrasia” umekuwa ndio mtindo wa 
siasa za kikafiri. Sera za watawala katika jamii za kikafiri ni zile za mwanasiasa 
wa Kitaliano, Nicollo Machiavelli ya kumuondoa kwa kumuweka kuzuizini au 
kumuua yeyote yule atakayeonesha kutoridhika na utawala ulioshika hatamu 
hata kama wanakiuka haki za raia zao kiasi gani. Katika jamii za kikafiri wenye 
madaraka huwa watawala na mabwana wa raia badala ya kuwa viongozi na 
watumishi wa raia. Utaona katika jamii za kikafiri, raia wanyonge ambao ndio 
wengi hunyonywa na kukandamizwa kisiasa na kiuchumi na kikundi cha watu 
wachache – watawala na matajiri. Wanapotokea watu kudai haki na uhuru 
halisi wa raia ulioishia mikononi mwa wachache, hukamatwa na kuadhibiwa 
na kupachikwa majina mabaya mabaya kama vile wapinga maendeleo, 
vibaraka wa maadui, magaidi, wachochezi na kadhalika, ili raia wasiwasikilize 
na kuwasaidia katika kudai haki zao badala yake wawasuse na kuwatenga. 
Watawala hujipa haki ya kuwatungia wengine sharia na utaratibu wa maisha 
kwa jina la “Ubunge” kwa manufaa yao. Haya ni baadhi ya matunda machungu 
ya ukafiri.

Ushirikina na Madhara yake katika Jamii

Itikadi ya Ushirikina

Ushirikina ni Dini iliyojengwa juu ya imani ya kuwepo miungu yenye 
kushirikishwa na Mwenyezi Mungu. Miungu hawa walioshirikishwa na 
Mwenyezi Mungu wamepachikwa uwezo wa kumiliki na kuyaendesha maisha 
ya mwanaadamu hapa ulimwenguni kwa ujumla. Ushirikina ni itikadi ya kihistoria 
iliyokongwe sawa na historia ya mwanaadamu. Miungu iliyoshirikishwa na 
Mwenyezi Mungu ni mingi ikiwa ni pamoja na viumbe visivyoonekana kama 
vile majini na malaika; viumbe hai kama vile wanyama miti mikubwa na viumbe 
visivyo hai kama vile jua, mwezi, nyota, milima, mito na maziwa, n.k.

Pia masanamu yaliyofinyangwa kutokana na udongo, chuma, shaba na 
mengine yalichongwa kutokana na miti au mawe na huabudiwa pamoja na 
Mwenyezi Mungu. Baada ya kupachikwa majina kama vile Uzza, Manat, Wadd, 
Suwa’a, Yaghutha, Yauka, Nasra, n.k. (Rejea Qur’an (53:19-23), (71:21-23). 
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Masanamu haya yanaitakidiwa kuwakilisha watu wacha Mungu katika vizazi 
vilivyotangulia na kwamba yanauwezo wa kuwakurubisha watu kwa Mwenyezi 
Mungu kama tunavyojifunza katika Qur’an:

Mola wa kuitakidiwa ni Mwenyezi Mungu tu, lakini wale wawafanyao wengine 
kuwa waungu badala yake (husema:) “Sisi hatuwaabudu hawa ila wapate 
kutufikisha karibu kabisa na Mwenyezi Mungu…....” (39:3).

Vile vile washirikina wanawafanya Miungu mitume wao na wacha Mungu 
(viongozi) wao kama tunavyofahamishwa katika Qur’an:

 
“Na Mayahudi husema: “Uzeiri ni mwana wa Mwenyezi Mungu”, na Wakristo 
wanasema, “Masihi ni mwana wa Mwenyezi Mungu”. Haya ndiyo wayasemayo 
kwa vinywa vyao. Wanayaiga maneno ya wale waliokufuru kabla yao… (ili) 
Mwenyezi Mungu awaangamize wanageuzwa namna gani hawa” (9:30).

Pia tunafahamishwa kuwa Mayahudi na Wakristo wanawashirikisha viongozi 
wao na Mwenyezi Mungu katika aya ifuatayo:

“Wanawafanya wanavyuoni wao na watawa wao kuwa ni miungu badala 
ya Mwenyezi Mungu, na wamemfanya Masihi mwana wa Mariamu (pia 
Mungu) hali hawakuamrishwa isipokuwa kumuabudu Mungo mmoja. Hakuna 
anayestahiki kuabudiwa ila yeye. Ametakasika na yake wanayomshirikisha 
nayo” (9:31).

Hakuna tofauti ya msingi kati ya njia ya maisha iliyoundwa katika misingi 
ya ukafiri na ile iliyoundwa katika misingi ya ushirikina. Washirikina kinadharia 
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hukiri kuwepo kwa Mwenyezi Mungu lakini kiutendaji hawafuati mwongozo 
wake katika kuendesha maisha yao ya kila siku. Huunda miongozo yao ya 
maisha kwa misingi ya dhana wakiongozwa na matashi ya nafsi zao kama 
wafanyavyo makafiri.

Mwenyezi Mungu anatutahadharisha juu ya ubaya wa ushirikina kupitia kwa 
Luqman:

“Na Luqman alipomwambia mwanawe na hali ya kuwa anampa nasaha. 
Ewe mwanangu! Usimshirikishe Mwenyezi Mungu, maana kushirikisha ndio 
dhulma kubwa” (31:13).

Katika aya hii tunajifunza kuwa ushirikina umesababisha dhulma kubwa 
katika jamii. Tufahamu kuwa, anayedhulumiwa si Mwenyezi Mungu kwani yeye 
ni mtenza nguvu na muweza juu ya kila kitu. Wanaodhulumiwa kutokana na 
ushirikina ni watu katika jamii za kishirikina kwa namna mbalimbali.

Kwanza: Itikadi ya miungu wengi waliopachikwa uwezo wa kumdhuru au 
kumnufaisha mwanaadamu, imebuniwa na watu wachache katika jamii ili iwe 
chambo cha kuwanasa watu na kuwanyonya kwa kirahisi. Viongozi wa dini 
na watawala katika jamii za kishirikina kwa kutumia miungu wa kisanamu na 
miungu wengine walio shirikishwa na Mwenyezi Mungu, waliwapumbaza raia 
zao na kuwanyonya na kuwanyanyasa kiasi cha kukidhi matashi yao. Watawala 
katika jamii za kishirikina walipata chochote walichotaka kutoka kwa raia zao 
kwa hiari zao. Walipata na mabinti wazuri walipewa kwa hiari na kwa furaha 
na wenye mabinti. Walipotaka watu watolewe muhanga kwa ajili ya tambiko 
kwa miungu, watu walitoa watoto wao kwa ridhaa. Watawala katika jamii za 
kishirikina waliwatungia watu wao sharia kwa ajili tu ya kukidhi matashi yao na 
viongozi wa madhehebu walishirikiana na watawala kwa kuwahubiria raia kutii 
sharia za dola ili kupata baraka na fanaka kutoka kwa miungu.

Pili: Dhulma nyingine kubwa inayoendelezwa na ushirikina mpaka hivi leo 
ni kule kumfanya mwanaadamu aamini au afuate mambo kibubusa (kimkumbo-
mkumbo) bila ya kudadisi. Wafuasi wa dini mbali mbali za kishirikina hawaruhusiwi 
kudadisi au kuuliza maswali juu ya mambo muhimu ya kiitikadi. Kwa mfano 
Wakristo hawaruhusiwi kuhoji juu ya utatu wa Mungu, kusulubiwa kwa Yesu, na 
uwana wa Mungu wa Yesu. Ushirikina humzuga mwanaadamu asitumie kipawa 
chake cha kufikiri na uhuru wake wa kuamua kufuata zuri au baya.

Tatu: Ushirikina huwafanya watu katika jamii waishi katika maovu na kuacha 
kutenda mema kwa tamaa ya kupata shufaa mbele ya Mwenyezi Mungu kupitia 
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kwa waungu wanao washirikisha naye. Kwa mfano, Wakristo wanaitakidi kuwa 
watapokelewa mbinguni (wataingia peponi) bila ya kusimamisha sharia ya 
Mwenyezi Mungu hapa Ulimwenguni maadamu wanamuamini Yesu kuwa ni 
mwana wa Mungu aliyemwaga damu yake msalabani kama kafara ya dhambi 
zao. Hivyo ushirikina huwapelekea wafuasi wake kudhulumu nafsi zao kiasi 
kikubwa, kwa kubobea katika maovu huku wakijitumainisha kupata pepo ya 
Mwenyezi Mungu katika maisha ya akhera.

Utawa na Madhara yake katika Jamii

Utawa ni hali ya kujitenga na shughuli za dunia au kujiweka katika hali ya 
kujinyima raha za kimwili na kujiepusha na maudhi ya walimwengu ili kupata 
wasaa wa kumtumikia Mwenyezi Mungu na kupata radhi zake kwa urahisi.

Itikadi ya Utawa

Watawa huitakidi kuwa:

(i)  Kuna Muumba mmoja wa Ulimwengu na vyote vilivyomo.

(ii) Lengo la maisha ya mwanaadamu ni kumtumikia (kumuabudu)       
   Mwenyezi Mungu ili kupata maisha ya furaha ya milele huko akhera.

(iii)Ili kuweza kumuabudu Mwenyezi Mungu katika maisha yote, 
mwanaadamu mcha-Mungu hanabudi kujitenga na maisha ya dunia kwani 
kuishi kwa raha hapa ulimwenguni ni ishara ya wazi ya kukosa maisha ya 
raha ya milele huko akhera. Kwa maana nyingine kila mtu atakavyojitesa 
kwa kujinyima chakula, kuvaa nguo mbaya na chafu, kutokunywa na 
kutokula vizuri, kuishi kwenye nyumba mbovu, kutooa au kuolewa, kuishi 
porini, kusafiri kwa miguu badala ya kutumia vipando vilivyopo, n.k. ndivyo 
atakavyopata radhi za Mwenyezi Mungu na ni ishara ya kufuzu katika 
maisha ya akhera.

Utawa ni itikadi kongwe iliyoibuka kila mwanaadamu alipoacha mafundisho  
sahihi ya mitume wa Mwenyezi Mungu na akaunda utaratibu wake mpya juu ya 
namna ya kumuabudu Mwenyezi Mungu katika maisha ya kila siku. Watawa, 
japo huonekana machoni mwa watu wasiojua kuwa ni wacha-Mungu, si wacha-
Mungu bali wamemuasi Mwenyezi Mungu kwa kuacha kufuata njia sahihi 
ya maisha aliyowawekea na badala yake wakabuni njia yao. Katika Qur’an 
Allah(s.w)anatufahamisha juu ya utawa wa Wakristo kama ifuatavyo:
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Kisha tukawafuatisha nyuma yao Mitume wetu(wengine) na tukamfuatisha Isa 
bin Mariamu, na tukampa Injili na Tukauweka upole na rehema katika nyoyo za 
wale waliomfuata. Na uruhubani(wanaume kutoaoa na wanaweake kutoolewa) 
wameubuni (wenyewe). Sisi hatukuwaandikia hayo(wenyewe walifanya haya) 
ili kuitaka radhi ya Mwenyezi Mungu. Lakini hawakuufuata huo uruhubani 
wao kama inavyotakiwa kuufuata. Basi tukawapa wale walioamini miongoni 
mwao ujira wao, na wengine wao ni waasi.” (57:27).

Katika aya hii tunajifunza kuwa Uruhubani (Utawa) si utaratibu wa maisha 
alioufundisha Mwenyezi Mungu kupitia kwa Mitume wake na vitabu vyake, bali 
ni utaratibu uliobuniwa na watu wenyewe. Kwa kufuata utaratibu huu walioubuni 
wenyewe, watawa wamekosa radhi za Mwenyezi Mungu kinyume kabisa na 
mategemeo yao. Radhi za Mwenyezi Mungu ni kwa wale tu wanaofuata kwa 
ukamilifu mwongozo wa Mwenyezi Mungu katika maisha yao ya kila siku na 
wakautawalisha Uislamu katika jamii.

Madhara ya Utawa katika Jamii

Watawa japo wanamuamini Mwenyezi Mungu hawajatofautiana na makafiri 
na washirikina katika kuidhulumu na kuidumaza jamii ya mwanaadamu. Watawa 
wanasaidiana na makafiri na washirikina katika kuidhulumu na kuidumaza jamii 
kama ifuatavyo:

Kwanza,Utawa huwafanya wale waliomuamini Allah(s.w) na siku  ya 
mwisho, waache jukumu la kuamrisha mema na kukataza maovu katika jamii 
na kuwapa makafiri na washirikina kueneza fisaadi katika ardhi kwa wasaa.

Pili,itikadi ya kitawa inawafanya baadhi ya watu waliojitenga maporini, 
misikini,mahekaluni, na kadhalika. wapewe hadhi ya uungu na kuabudiwa 
wakiwa hai na baada ya kufa kwao kama Allah(s.w) anavyotutanabaisha:
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(Mayahudi na wakristo) wamewafanya wanavyuoni wao na watawa wao kuwa 
ni miungu badala ya Mwenyezi Mungu na (wamemfanya) masihi mwana wa 
Maryamu(pia mungu), hali hawakuamishwa isipokuwa kumuabdu Mungu 
mmoja, hakuna anayestakiki kuabudiwa kwa haki ila yeye. Ametakasika na yale 
wanayomshirikisha nayo. (9:31)

Hivyo itikadi ya utaa huwatumbukiza waumini kwenye ushirikina.

Matunda ya Kusimama kwa Uislamu katika Jamii

Itikadi ya Uislamu

Uislamu ni Dini ya Mwenyezi Mungu iliyojengwa juu ya Itikadi ifuatayo:

(i) Muumba na Mmiliki wa Ulimwengu na vyote vilivyomo ni Mwenyezi 
Mungu, Mwenye Uwezo, Ujuzi na Hekima juu ya kila kitu.

(ii) Mwenyezi Mungu amemuumba mwanaadamu ili amuabudu yeye 
pekee kwa kumtii na kumnyenyekea katika maisha yake yote.

(iii) Viumbe vyote vilivyomzunguka mwanaadamu katika ulimwengu viko 
pale kwa ajili ya maisha yake.

(iv) Mwanaadamu hapa Ulimwenguni ni khalifa wa Mwenyezi Mungu 
Mwenye dhima ya kusimamisha ufalme wake (Dola yake) kwa kufuata 
mwongozo wake aliowashushia wanaadamu kupitia kwa Mitume wake na 
Vitabu vyake. Lakini ni wale tu watakao muamini na kufuata mwongozo 
wake vilivyo katika maisha yao ya kila siku ndio watakaostahiki kuchukua 
cheo hiki cha ukhalifa. (Reja Qur’an: 24:55).

(v) Pana maisha ya akhera ambapo wale watakaomuabudu Mwenyezi 
Mungu inavyostahiki na wakafanya juhudi katika kusimamisha ufalme 
wake kwa mali zao na nafsi zao, watazawadiwa maisha ya raha ya milele 
huko peponi. Na wale watakao takabari na kukataa kumuamini Mwenyezi 
Mungu na kukataa kumtii kwa kutofuata mwongozo wake na kutosimamisha 
ufalme wake katika maisha yao ya hapa duniani, watastahiki dhabu kali 
motoni katika maisha ya akhera.

Kuna manufaa mengine makubwa yanayopatikana katika kufuata Uislamu 
kama njia yao pekee ya maisha. Tukirejea kitbu cha tatu (3) cha Elimu ya Dini 
ya Kiislamu shule za Sekondari, utaona matunda ya kusimamisha Tawhiid 
katika jamii yameorodheshwa kwa urefu. Katika kitabu hiki tutakumbushia kwa 
muhutasari kuwa Uislamu ukisimama katika jamii:

(i)   Humkomboa mwanaadamu kutokana na utumwa wa aina zote.

(ii)  Humfanya mwanaadamu awe muadilifu katika utendaji wa maisha   
    ya kila siku.
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(iii)  Humfanya mwanaadamu awe mpole na mwenye huruma kwa      
    mwanaadamu wenziwe na viumbe wengine.

(iv)  Humfanya mwanaadamu awe mvumilivu na mwenye subira.

(v)  Humfanya mwanaadamu awe jasiri katika kusimamisha Uadlifu     
    katika jamii.

(vi)  Humuwezesha mwanaadamu kuwa na mtazamo mpana na sahihi   
    juu  ya maisha.

Hitimisho:

Baada ya kuzipitia dini zote kuu nne; Uislamu, Ukafiri, Ushirikina na Utawa, 
imetudhihirikia kuwa dini zote zilizoundwa na watu zina madhara makubwa 
yanayomhilikisha mwanaadamu katika maisha ya dunia na akhera. Ni Uislamu 
pekee ambao uko pale kwa ajili ya kumletea mwanaadamu furaha na amani ya 
kweli hapa duniani na huko akhera. Ni kwa msingi huu dini hii imeitwa kwa jina 
la “Uislamu” yaani “Amani”. 
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Sura ya Pili

FIQH
Katika kitabu hiki fiqh inazingatia mada kuu zifuatazo:

  Ndoa ya Kiislamu

  Talaka na Eda

  Mirathi ya Kiislamu

  Kudhibiti Uzazi

  Hadhi na Haki za Mwanamke katika Jamii

  Misingi ya maadili katika Uislamu

  Utamaduni 

  Sharia katika Uislamu

  Uchumi katika Uislamu

  Siasa na uendeshaji wa dola katika Uislamu.

NDOA YA KIISLAMU

Maana ya Ndoa
Ndoa, kwa ujumla, ni mkataba wa kuishi pamoja kati ya mume na mke kwa 

kufuata utaratibu uliowekwa na jamii. Kwa mfano, hapaTanzania mume na 
mke watatambulika kuwa wameoana kisheria, pale watakapokuwa wamefunga 
mkataba wa kuishi pamoja mbele ya Mkuu wa wilaya au mbele ya walii na 
mashahidi wawili (ndoa ya kiislamu)au mbele ya Padri (Kanisani).

Ndoa ya Kiislamu ni mkataba wa hiari kati ya mume na mke wa kuishi pamoja 
kwa kuzingatia masharti na taratibu zilizowekwa na sheria ya Kiislamu. Ndoa 
yoyote iliyofungwa kinyume na masharti na taratibu za Kiislamu, haikubaliki 
kwa Waislamu.

Umuhimu wa Ndoa kwa Mtazamo wa Uislamu
Katika Uislamu ndoa ni jambo lililokokotezwa sana kama tunavyojifunza 

katika Hadithi zifuatazo:

Katika Hadithi iliyopokelewa na Imamu Bukhaary, Allah(s.w) amesisitiza 
kuwa ndoa ni katika sunnah yake na akaongeza kusema:
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“Yeyote anayekataa sunna yangu si pamoja nami”.Anas(r.a) amesema kuwa 
Mtume wa Allah amesema, “Mtu anapooa huwa amekamilisha nusu ya dini, 
kisha amche Allah ili akamilishe nusu iliyobakia.” (Bukhaary).

Ndoa inasisitizwa kutokana na umuhimu wake katika kuijenga na kuiendeleza 
jamii kwa:

(i) Kuihifadhi jamii na zinaa.

(ii) Kuendeleza kizazi kwa utaratibu mzuri.

(iii) Kujenga mapenzi na huruma katika familia.

(iv) Kukuza uhusiano na Udugu katika jamii.

(v) Kukilea kizazi katika maadili mema.

(vi) Kuwafanya watu wawajibike ipasavyo.

(i) Kuhifadhi Jamii na Zinaa
Matamanio ya jimai ni katika maumbile na hayaepukiki. Wanyama 

pia wameumbwa na matamanio haya lakini yanatofautiana sana na yale 
yaliyopandikizwa kwa mwanadamu. Matamanio ya jimai kwa wanyama 
yanakuja juu wakati maalum, wakati ule tu wanapokuwa tayari kupandikiza 
mbegu ya uzazi. Matamanio ya jimai kwa wanadamu wa kawaida yako pale 
siku zote, mradi tu vipatikane vishawishi.

Kwa hali hii, endapo mwanadamu ataachiwa huru atosheleze matamanio 
yake ya jimai apendavyo pasina kuwekewa mipaka, kwa vyovyote patatokea 
madhara makubwa kwake binafsi na kwa jamii nzima. Hivyo Mwenyezi 
Mungu(s.w) aliyemuumba mwanadamu kwa lengo maalum na anayelifahamu 
vyema umbile la mwanadamu na matashi yake kuliko yoyote yule, amemuwekea 
utaratibu madhubuti wa kukidhi haja zake za kimaumbile pasina kuleta kero 
kwa yeyote katika jamii.

Mwenyezi Mungu(s.w) ameharamisha jimai nje ya ndoa ili kuikinga jamii 
na madhara makubwa ya zinaa ambayo huidunisha na kuivuruga kwa kiasi 
kikubwa. Mwenyezi Mungu(s.w) amehalalisha ndoa na kuitilia mkazo kwa wale 
wenye uwezo kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“…......... Na mmehalalishiwa (kuoa wanawake) mighairi ya hawa.Muwatafute 
kwa mali zenu, kwa kuwaoa bila ya kufanya zinaa….......” (4:24).
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“… Na (mmehalalishiwa kuwaoa) wanawake wema wa Kiislamu na 
wanawake wema katika wale waliopewa kitabu kabla yenu. (Ni halali kuwaoa) 
mtakapowapa mahari yao mkafanya nao ndoa bila ya kufanya uzinzi wala 
kuwaweka vimada….” (5:5)

Aya hizi zinatubainishia kuwa ndoa ni ngao ya kujikinga na kitendo kichafu 
cha zinaa.

 Pia Mtume(s.a.w) amesisitiza ndoa kwa lengo hili hili la kujikinga na zinaa 
kama tunavyojifunza katika hadithi ifuatayo:

Abdullah bin Mas’ud(r.a) ameeleza kuwa Mtume(s.a.w)amesema: 

“Enyi kongamano la vijana! Na aoe yule aliye na uwezo miongoni mwenu, 
hakika kuoa kunainamisha macho na asiyeweza kuoa na afunge; hakika funga 
hukata matamanio” (Bukhaary na Muslim).

Pia Mtume(s.a.w) amesema:

Mmoja wenu atakapomuona mwanamke kisha akamtamani, hana budi 
kumuendea mkewe kwani ana kile kile alicho nacho huyo mwanamke 
aliyemtamani. (At-Tirmidh).

Hadithi hizi zimesisitiza ndoa na kuonesha umuhimu wake katika kuikinga 
jamii na zinaa. Uislamu kwa kusisitiza ndoa, umefunga njia zote zitakazo 
wapelekea wanaume na wanawake kutosheleza matamanio ya jimai nje ya ndoa. 
Uislamu umekataza uzinifu wa kila aina na umesisitiza ndoa ili kuwawezesha 
wanaume na wanawake baleghe, kukidhi matashi ya kimaumbile na wakati huo 
huo wawe na upendo na ushirikiano wa kudumu ili waweze kuwalea watoto 
watakapopatikana.

(ii) Kuendeleza Kizazi cha Mwanadamu kwa Utaratibu Mzuri
Lengo la ndoa haliishii kwenye kufurahia jimai tu bali kitendo hicho 

kinakusudiwa kiwe ndio sababu ya kupatikana watoto watakao endeleza kizazi 
cha mwanadamu. Lengo hili la ndoa linabainishwa wazi katika aya ifuatayo:



= 81 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                             Sura ya Pii  - Fiqh

(Yeye ndiye) Muumba wa mbingu na ardhi. Amekuumbieni wake (zenu) katika 
jinsi yenu; na wanyama nao(Akawaumbia) wake (zao katika jinsi moja na 
wao); anakuzidisheni kwa namna hii (ya kuchanganyika dume na jike). Hakuna 
chochote mfano wake; naye ni Mwenye kusikia, Mwenye kuona. (42:11).

Katika aya hii tunafahamishwa kuwa Mwenyezi Mungu(s.w) amewaumba 
wanadamu na wanyama katika dume na jike ili papatikane kizazi. Katika aya 
ifuatayo pia lengo hili linabainishwa:

Enyi watu! Mcheni Mola wenu ambaye amekuumbeni katika nafsi moja. 
Na akamuumba mkewe katika nafsi ile ile. Na akaeneza wanaume wengi na 
wanawake kutoka kwa wawili hao............ (4:1).

Wanadamu wamewekewa utaratibu wa ndoa ili wasije wakazaana kiholela 
bila ya kuchukua jukumu la malezi.

(iii) Kujenga Mapenzi,Huruma na Ushirikiano katika Familia
Lengo jingine la ndoa ni kuleta utulivu wa moyo kati ya mume na mke na 

kupandikiza mapenzi, huruma na ushirikiano kati yao na kuendeleza maadili 
hayo kwa watoto wao. 

Lengo hili limebainishwa katika Qur-an kama ifuatavyo:

Na katika ishara Zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu katika jinsi yenu ili 
mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Bila shaka 
katika hayo zimo ishara kwa watu wanaofikiri.” (30:21).
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“….... Wao ni nguo kwenu na nyinyi ni nguo kwao…” (2:187).

4Pamoja na lengo la kuzaa watoto, aya hizi zinatupa lengo la hali ya juu 
la ndoa ambalo halipatikani kwa wanyama. Lengo la jimai kwa wanyama ni 
kuzaana tu kwa kiasi kwamba, baada tu ya kitendo hicho uhusiano wa dume na 
jike hukatika. Kwa wanadamu, mahusiano ya mume na mke hayapaswi kuishia 
tu kwenye jimai bali yanatarajiwa yalete utulivu wa nyoyo na fikra kwa wawili 
hao na kuwa chimbuko la mapenzi,huruma na ushirikiano kati yao. Mume na 
mke waliofungamana katika misingi ya ndoa, wanatarajiwa kushirikiana kwa 
mapenzi kiasi cha kuchangia furaha zao na huzuni zao. Ushirikiano kati yao 
uliofungamana na huruma na mapenzi umepandikizwa ili waweze kulea kizazi 
kipya kwa maadili yanayotakikana ili kujenga jamii ya makhalifa wa Mwenyezi 
Mungu.

(iv) Kukuza Uhusiano na Udugu katika Jamii
Uhusiano na mshikamano wa kidamu wa familia moja hutanuka pale watoto 

wa familia moja watakapooana na watoto wa familia nyingine.

Hivyo, mapenzi, huruma na ushirikiano wa udugu hutanuka kutoka kwenye 
familia moja, kisha kwenye ukoo, kisha kwenye kabila hadi kufikia taifa na 
mataifa. Sisi sote tu familia ya Adamu na Hawa, hivyo tunapaswa tupendane, 
tushirikiane na tuhurumiane kama tunavyokumbushwa katika Qur-an:

Naye ndiye aliyemuumba mwanadamu kwa maji kisha akamfanyia nasaba 
(ya damu) na ujamaa wa ndoa. Na Mola wako ni Mwenye uweza (juu ya kila 
jambo). (25:54)

Enyi watu! Kwa hakika tumekuumbeni (nyote) kutokana na mwanamume 
(Adam) na mwanamke (Hawwa) na tumekufanyeni mataifa na makabila (mbali 
mbali) ili mjuane…..... (49:13)

Aya hizi zinatudhihirishia wazi kuwa mahusiano ya ndoa kati ya mume na mke 
ndio msingi wa jamii ya mwanadamu. Wanadamu wangalijenga familia zao kwa 
kufuata utaratibu aliouweka Mwenyezi Mungu(s.w) ulimwengu huu ungalikuwa 
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ni uwanja wa furaha na amani kwani watu wangalihurumiana na kushirikiana 
kwa mapenzi. Endapo wanaume na wanawake katika jamii hawatoishi maisha 
ya ndoa na kuamua kutosheleza matashi ya jimai nje ya ndoa, itakuwa ndio 
chanzo cha vurugu na kuparaganyika kwa jamii. Inatosha kusema kuwa 
miongoni mwa vurugu na mparaganyiko wa jamii hivi leo inatokana na uzinzi na 
kubeza maisha ya ndoa.

(v) Kukilea Kizazi katika Maadili Mema
Upendo kwa watoto hauishii tu kwenye kuwapa watoto chakula balini lazima 

uambatane na malezi yao yote. Malezi ya watoto ni pamoja na kuwaelimisha 
katika nyanja mbali mbali zinazohusu maisha yao,kuwafunza tabia njema na 
utaratibu wa maisha anaouridhia Mwenyezi Mungu(s.w). Malezi ya watoto 
katika familia ni kazi tosha na ya kudumu na mama anatakiwa awe nyumbani 
kwa kazi hii. Hakuna mtu au taasisi yoyote inayoweza kuifanya kazi hii vizuri 
badala ya familia. Watoto waliokosa malezi ya kifamilia hata kama watapelekwa 
kwenye shule za malezi hawawezi kuwa sawa kitabia - upendo, huruma na 
mwenendo mwema na wale waliopata malezi ya familia.

Kumuendeleza Mwanadamu Kiuchumi
Ndoa ni changamoto kwa waangalizi wa familia, hasa baba. Katika kuilea 

familia wazazi huwa macho sana katika kutekeleza majukumu yao ili kukidhi 
mahitaji muhimu ya familia. Mahitaji muhimu ya familia ni pamoja na chakula, 
mavazi, makazi na gharama za kuwaelimisha watoto.

Baba ambaye ndiye mkuu wa familia hulazimika kufanya kazi kwa juhudi 
kubwa na Maarifa. Pia wazazi, kwa kuzingatia jukumu la malezi linalo wakabili, 
huwa macho katika kutumia kile walicho kichuma kwa kuhakikisha kuwa 
wanatumia mali yao katika mambo ya lazima kwa familia. Ni kwa msingi huu 
Mwenyezi Mungu(s.w) anatufahamisha katika Qur-an kuwa watoto hawaleti 
ufakiri kwani kila mtoto amepangiwa riziki yake ambayo hupitia mikononi mwa 
wazazi kwa njia ya uchumi.

Tunajifunza hili katika aya ifuatayo:

.........Wala msiwaue watoto wenu kwa kuhofia umasikini. Sisi tunakupeni riziki 
nyingi na wao pia...........…” (6:151).
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Kuchagua Mchumba
Jambo la kwanza katika kuendea taratibu za kukamilisha ndoa ya Kiislamu 

ni kuchagua mchumba. Katika kuchagua mchumba, Mtume(s.a.w) anatunasihi 
katika hadithi ifuatayo:

Abu Hurairah amesimulia kuwa: Mtume(s.a.w) amesema: “Mwanamke 
anaolewa kwa vitu vine: kwa utajiri wake,hadhi yake, uzuri wake wa sura na 
kwa dini yake (Uchaji-Mungu wake). Mchague yule mwenye msimamo mzuri 
wa dini…..” (Bukhaary na Muslimu)

Hadithi hii inatufahamisha kuwa vitu vinavyoweza kuwa vichocheo vya 
mtu kumchagua mchumba ni hivyo vinne vilivyotajwa, lakini Mtume(s.a.w) 
anatusisitizia tukifanye kichocheo cha dini kiwe namba moja kasha ndio vifuatie 
hivyo vingine. Ukweli ni kwamba mke mcha-Mungu atatii amri za Allah(s.w) 
na Mtume wake ambazo zitampelekea kumtii na kumheshimu mumewe. 
Halikadhalika, mume mcha-Mungu, atamtii Allah(s.w) na huchunga mipaka 
aliyomuwekea, jambo litakalompelekea kumhurumia mkewe na kumtendea haki 
inavyostahiki. Hivyo, maisha ya wacha-Mungu hawa katika familia yatakuwa ni 
yale ya kuhurumiana, kusaidiana na kushirikiana katika kuilea na kuiendeleza 
familia katika misingi ya ucha-Mungu.

Pia katika suala la kuchagua mchumba Mtume(s.a.w) anazidi kutuasa katika 
hadithi ifuatayo:

Abu Hurairah(r.a) amesimulia  kuwa Mtume(s.a.w)amesema “Utakapochumbiwa 
na mwanamume unayempenda kwa dini (Ucha-Mungu wake) basi  kubali uolewe 
naye. Kama hutafanya hivyo patakuwa na huzuni na vurugu katika ulimwengu.

Msisitizo wa kuwaoa wanawake wacha-Mungu au kuolewa na wanaume 
wacha-Mungu uko bayana katika Qur-an kama tunavyojifunza katika aya 
zifuatazo:

Wala msiwaoe wanawake makafiri mpaka waamini. Na mjakazi mwenye kuamini 
ni bora kuliko muungwana kafiri, hata ingawa kakupendezeni. Wala msiwaoze 
wanaume makafiri (wanawake Waislamu) mpaka waamini. Na mtumwa 
mwenye kuamini ni bora kuliko muungwana kafiri,hata akikupendezeni. Hao 
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makafiri wanaitia kwenye moto. Na Mwenyezi Mungu anaitia kwenye Pepo 
na Samahani, kwa amri yake. Naye hueleza aya zake kwa watu ili wapate 
kukumbuka.” (2:221)

Wanawake wabaya ni wa wanaume wabaya; na wanaume wabaya ni wa 
wanawake wabaya; na wanawake wema ni wa wanaume wema; na wanaume 
wema ni wa wanawake wema, …..” (24:26)

Mwanamume mzinifu hafungamani ila na mwanamke mzinifu au mwanamke 
mshirikina; na mwanamke mzinifu hafungamani ila na mwanamume mzinifu 
au mwanamume mshirikina, na hayo yameharamishwa kwa waislamu.” (24:3)

8Kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa waislamu si tu wameharamishiwa 
kuwaoa au kuolewa na makafiri na washirikina bali pia wameharamishiwa 
kuwaoa au kuolewa na watu wazinifu na waliozama katika maasi mengineyo 
hata kama watadai kuwa ni waislamu.La muhimu tunalopata hapa ni kuwa 
waumini wanatakiwa wawe makini katika kuchagua wachumba. Wazingatie 
wema na ucha-Mungu wa hao wanaowatarajia wawe wake au waume zao.

Ruhusa ya Kuwaoa Ahlal Kitaab(Mayahudi na Wakristo)

“….. Na (mmehalalishiwa kuwaoa) wanawake wema wa Kiislamu na wanawake 
wema katika wale waliopewa kitabu kabla yenu, mtakapo wapa mahari yao na 
kufunga nao ndoa, bila ya kufanya uzinifu au kuwaweka vimada…..” (5:5)

Katika aya hii inatolewa ruhusa kwa wanaume wa Kiislamu kuwaoa 
wanawake wema wa ah-lal-kitaab ambao ni wanawake wema wa Kiyahudi 
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na Kikristo kama inavyofafanuliwa katika Qur-an. Pametokea kutofautiana 
miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu juu ya ruhusa hii ya kuoa Ahlal-kitaab.

Kulingana na Sheikh Abdallah Saleh Alfarsy katika sherehe ya aya hii (5:5) 
ameeleza kuwa Mkristo aliyeruhusiwa kuoelewa na Muislamu ni yule tu ambaye 
ukoo wake umeingia katika dini hiyo kabla ya Uislamu haujaja.Amezidi kusisitiza 
Sheikh “Ama hawa wanaoitwa Misheni wanaoingia katika Ukristo sasa si halali 
kuwaoa. ni haram wala ndoa haisihi”.

Kulingana na maoni ya Ibn Abbas(r.a), Muislamu anaweza kumuoa 
mwanamke wa Ahlal-Kitaabi aliye katika himaya ya Dola ya Kiislamu tu,na 
haruhusiwi kumuoa mwanamke wa Ahlal-Kitaabi ambaye yuko katika dola 
ambazo ni maadui wa Dola ya Kiislamu au yuko katika dola za Kikafiri. Tofauti na 
maoni haya ya Ibn Abbas, Said bin Masayyab na Hassan Basri wanasema kuwa 
ruhusa hii ya kuwaoa wanawake wema wa Ahlal-Kitabi imetolewa kwa ujumla.

Ieleweke kuwa kuwaoa Ahlal-Kitaabi si amri bali ni ruhusa kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu(s.w) kama ruhusa nyingine zilizotolewa katika Qur-an. Kuitumia 
ruhusa hii pasina haja na pasina kuzingatia malezi ya watoto katika misingi ya 
Uislamu ni hatari kubwa. Ikitokea mtu anaishi katika nchi ya Ahlal-Kitabi na hana 
namna ya kumpata mwanamke mwema wa Kiislamu wa kumuoa, itakuwa kwake 
vyema kumuoa mwanamke mwema miongoni mwa hao Ahlal-Kitaabi badala 
ya kufanya uzinifu au kukaa na mwanamke bila ndoa. Ama pale ambapo kuna 
mabinti wema wa Kiislamu kuna haja gani ya kumuoa binti wa Kikristo?

Jambo la msingi la kusisitiza hapa ni kwamba, aliyetoa ruhusa hii ni 
Mwenyezi Mungu(s.w), Mjuzi mwenye Hekima. Hivyo, kwa vyovyote vile kuna 
hekima kubwa katika ruhusa hii.

Ni haramu kwa wanawake wa Kiislamu kuolewa na wanaume Wakristo au 
Mayahudi. Hivyo kwa mtazamo wa Kiislamu hapana ndoa kati ya mwanamume 
Mkristo au Myahudi na mwanamke Muislamu. Mtu atakayemwozesha binti 
yake kwa Mkristo, ajue wazi kuwa ameruhusu zinaa. Vile vile kwa waislamu 
ni haramu kushiriki katika sherehe za ndoa za namna hiyo kama ilivyo haramu 
kushiriki katika sherehe zote za kidini za Makafiri, Washirikina na Ahlal-Kitaabi. 
Kusherehekea pamoja nao, moja kwa moja, ni kuwaunga mkono katika hayo 
wanayosherehekea kinyume na Mwenyezi Mungu(s.w).

Ruhusa ya Wachumba Kuonana Kabla ya Ndoa
Pamoja na sifa ya ucha-Mungu na wema, tunatakiwa tuwaoe wanawake 

tunaowapenda kwa sura na umbo; hivyo hivyo wanawake nao wachague 
wanaume wanaowapenda kwa sura na umbo ili kuzidisha mapenzi na upendo 
baina yao katika familia. Kwa mantiki hii Allah(s.w) ameruhusu wachumba 
kuonana kabla ya kufunga ndoa kama tunavyojifunza katika hadithi zifuatazo:
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Abu Hurairah(r.a) ameeleza kuwa mwanamume mmoja alikuja kwa 
Mtume(s.a.w) akasema: “Ninakusudia kumuoa mwanamke miongoni mwa 
answari.” Akasema Mtume(s.a.w), “Mwangalie kwanza kwa sababu kuna 
dosari katika macho ya Answari.” (Muslim).

Jabir(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu(s.w) amesema: “Mmoja 
wenu atakapochumbia, na akawa na uwezo wa kumtazama yule anayemchumbia 
na afanye hivyo.” (Bukhaary na Muslim).

Pamoja na ruhusa hii, bado waislamu wanalazimika kuendelea kuzingatia 
mipaka ya “Hijaab”, kwamba hawaruhusiwi kukaa faragha au kutembea faragha 
mwanamke na mwanamume wasio maharimu.

Kizazi, Rika na Elimu
Sifa nyingine za kuzingatia wakati wa kuchagua mchumba ni kizazi na rika. 
Kuhusu kizazi Mtume(s.a.w) anatunasihi: “Oeni wale wanawake wenye 
upendo na huruma, wenye kizazi na hakika watakuwa ni wenye manufaa katika 
kuongeza idadi yenu miongoni mwa mataifa.” (Abu Daud, Nasai)

Kwa vijana ambao ndio mara yao ya kwanza kuingia katika maisha ya ndoa, 
pamoja na kuzingatia sifa za msingi zilizoelezwa, ni vema wakachaguana vijana 
kwa vijana kama alivyoshauri Mtume(s.a.w) katika hadithi ifuatayo:

Jabir (r.a) ameeleza: “Tulikuwa na Mtume(s.a.w) katika vita. Tulipokaribia 
Madina wakati wa kurejea nilisema: “Ee Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika 
nimeoa hivi karibuni.” Akauliza, “Umeoa”? Nikajibu, “Ndio” Akauliza: 
“Bikra au mjane?” Nikajibu “Mjane” Akasema, “Kwa nini asiwe bikra ili 
uweze kucheza naye, naye aweze kucheza nawe…..” (Bukhaary na Muslim)

Jambo lingine la kuzingatia wakati wa kuchagua mchumba ni Elimu. Kama 
mume na mke watakuwa na Elimu sahihi juu ya Uislamu na taaluma nyingine za 
mazingira yao watakuwa na nafasi nzuri zaidi ya kuwalea watoto wao kimaadili 
na kitaaluma. Katika kusisitiza hili tuzingatie mchango wa bibi Khadija(r.a) 
alioutoa katika kuupeleka mbele Uislamu kutokana na utajiri wake na mchango 
wa bibi ‘Aisha(r.a) alioutoa katika kuufundisha Uislamu kutokana na Elimu yake 
ya Uislamu.

Umaharimu
Maharimu ni wanawake na wanaume walioharamishwa kuoana kutokana na 

ukaribu wa nasaba kama ilivyobainishwa katika Qur-an na Sunnah. Wanaume 
wa Kiislamu wameharamishiwa kuwaoa wanawake wanaobainishwa katika aya 
zifuatazo:
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Wala msiwaoe wake waliowaoa baba zenu; isipokuwa yale yaliyokwishapita. 
Bila shaka jambo hili ni uovu na chukizo na ni njia mbaya (kabisa). 
Mmeharamishiwa (kuoa) mama zenu, watoto wenu, dada zenu, shangazi zenu, 
ndugu za mama zenu, watoto wa ndugu zenu, watoto wa dada zenu, na mama 
zenu waliowanyonyesheni, na dada zenu wa kunyonya, na mama wa wake 
zenu, na watoto wenu wa kambo walio katika ulinzi wenu, walio zaliwa na 
wake zenu mliowaingilia. Lakini kama nyinyi hamjawaingilia basi si vibaya 
kwenu (kuwaoa). Na mmeharamishiwa wake wa watoto wenu waliotoka 
katika migongo yenu. Na (mmeharamishiwa) kuwaoa madada wawili wakati 
mmoja,isipokuwa yale yaliyokwisha pita. Hakika Mwenyezi Mungu ndiye 
mwenye kurehemu na Mwenye kusamehe.(4:22-23).

“Na pia mmeharamishiwa wanawake wenye (waume zao) isipokuwa wale 
iliyowamiliki mikono yenu ya kuume. Ndiyo Sheria ya Mwenyezi Mungu juu 
yenu. Na mmehalalishiwa (kuoa wanawake) minghairi ya hawa…....” (4:-24)

Aya hizi zinabainisha wanawake walioharamishwa kuwaoa kuwa ni hawa 
wafuatao:
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1.  Mwanamke aliyepata kuolewa na baba yako, (babu yako, baba wa   

  baba yako - wa kuumeni na kikeni).

2.  Mama aliyekuzaa (babu aliyezaa waliokuzaa, mama wa bibi aliyezaa  
      aliokuzaa…).

3.  Binti yako uliyemzaa (au binti aliyezaliwa na uliyemzaa…). Pia binti   
  wa  kunyonya na mwanao (na kikazi chake…).

4.  Dada yako khalisa au wa kwa baba au wa kwa mama.

5.  Shangazi yako- dada wa baba yako,(na dada wa babu yako…).

6.  Mama mdogo; ndugu wa mama yako (au ndugu wa bibi yako…).

7.  Binti wa ndugu yako mwanamume, khalisa au wa kwa baba au kwa   
      mama (na kila aliyezaliwa naye).

8.  Binti wa dada yako khalisa au wa kwa baba au kwa mama

9.  Mama wa kukunyonyesha (na mama zake wa kumzaa au wa          
    kumnyonyesha).

10.Dada yako wa kunyonya naye (aliyenyonyeshwa na aliyekunyonyesha).

11.Mama yake mkeo wa kumzaa au wa kumnyonyesha (na         
  bibi yake pia wa kumzaa mama yake au wa kumnyonyesha Ama    
  ndugu yake mama  yake mkeo yaani mama mdogo wake au shangazi  
  yake wa kuzaliwa au kunyonya; unaweza kumuoa akifa mkeo au    
  utakapomuacha  na eda ikaisha.

12.Binti wa mkeo uliyemuingilia (na mjukuu wake…..).
13.Mke aliyeolewa na mwanao wa kumzaa au wa kunyonyeshwa na mkeo  

   (na kizazi chake); si mke wa mtoto wa kupanga au mtoto wa  kulea.
14.Mtu na ndugu yake pamoja (au) mtu na shangazi yake au mtu na    

    mama yake mdogo pamoja. Akifa mke au ukimuacha na eda ikaisha   
        unaweza kumuoa dada yake, au shangazi yake, au mama yake mdogo.

15.Mke wa mtu, bado mwenyewe hajafa wala hajamuacha ni        
  Haram kumuoa. Wanawake hao wameharamishwa kuolewa na     
  wanaume wanaofanana na hawa kwa upande wa kiumeni.

Mahari
Kabla ya mkataba wa ndoa kupitishwa jambo muhimu ni mwanamke kutaja 

kiasi cha mahari atakacho penda kupokea kama hidaya au zawadi anayopewa 
kwa amri ya Mwenyezi Mungu(s.w) kutoka kwa anayemuoa. Uhuru wa kutamka 
kiasi cha mahari uko kwa muolewaji na bila ya mahari hayo kutolewa taslimu au 
kwa ahadi ya kulipa baadaye, ndoa haiswihi.
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Msisitizo wa mahari unapatikana katika aya zifuatazo:

Na wapeni wanawake mahari yao, hali ya kuwa ni hidaya (aliyowapa Mwenyezi 
Mungu). (Lakini hao wake zenu) wakikupeni kwa radhi ya nafsi zao kitu katika 
hayo (mahari)basi kuleni kwa furaha na kunufaika. (4:4).

“…Na (mmehalalishiwa kuwaoa) wanawake wema wa Kiislamu na wanawake 
wema katika wale waliopewa Kitabu kabla yenu,mtakapowapa mahari yao, 
kafunga nao ndoa…” (5:5)

Katika aya hizi tunajifunza kuwa kutoa mahari kuwapa wanawake tunaowaoa 
ni jambo la lazima aliloliamrisha Mwenyezi Mungu(s.w), lakini wenye kuolewa 
kwa hiari yao wenyewe, wakiamua kuyasamehe mahari hayo au kuyapunguza 
hata baada ya kutaja, hapana ubaya wowote bali ni jambo zuri pia lenye 
kuzidisha mapenzi baina ya mume na mke. Pia mume anaweza kukopeshwa 
mahari na mkewe akaja kumlipa baadaye.

Lakini kulingana na hadithi ya Mtume(s.a.w) mtu akimlaghai mwanamke kuwa 
atamlipa mahari hapo baadaye ili akubali wafunge naye ndoa na huku ana nia 
ya kutomlipa, basi hiyo ndoa haitosihi na huyo mwanamume atahesabiwa kuwa 
anakaa kimada na huyo mwanamke mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w). Mahari 
ndiyo inayomuhalalishia mume tendo la ndoa kwa mkewe kama tunavyojifunza 
katika hadithi:

Uqbah bin Amir(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu(s.w) amesema: 
Jambo la msingi katika ndoa ni kwamba utimize kwanza kutoa kile kilichofanya 
sehemu za siri (za mwanamke) kuwa halali (kwako). (Bukhaary  na Muslim).

Kiasi Gani Kinachojuzu Kutolewa Mahari?
Hapana kiwango maalum cha mahari kilichowekwa na Sheria ya Kiislamu. 

Mahari ni haki ya mwanamke mwenye kuolewa na ndiye pekee mwenye uhuru 
kamili wa kutaja kiasi cha mahari anachokitaka. Akipenda anaweza kudai 
mrundi wa dhahabu na fedha (Qur-an: 4:20), au akitaka anaweza kupokea kiasi 
kidogo sana cha mali kama vile shilingi 1/- au chini zaidi kuliko hivyo au akitaka 
anaweza akasamehe asitake kitu chochote ila kauli nzuri tu.
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Lakini tunashauriwa katika Qur-an kuwa mtoaji mahari na mpokeaji mahari 

waangaliane hali. Kama hali ya mtoaji ni nzuri, ni vyema azidishe mahari kuliko 
kile kiasi kilichotajwa iwapo ana uwezo huo. Na mpokeaji wa mahari, endapo 
ataona hali ya mtoaji si nzuri kiuchumi, basi ampunguzie mahari na apokee kiasi 
kidogo zaidi ya kile alichokitaja mwanzoni. Huku kuangaliana hali kunazidisha 
mapenzi na huruma baina ya mume na mke.

Pamoja na kuwa mahari hayana kiwango maalum kilichowekwa, inashauriwa 
yasiwe ya juu sana kiasi cha kuifanya ndoa kuwa jambogumu na kurahisisha 
uzinifu katika jamii. Hebu tuusikilize ushauri wa Umar bin Khattab(r.a) (Khalifa 
wa Pili wa Mtume(s.a.w) ambaye amesema:

‘’Kuweni waangalifu msifanye mahari ghali. Ingelikuwa kufanya hivyo ni 
jambo zuri la kumpelekea mtu kwenye ucha-Mungu, Mtume(s.a.w) angelikuwa 
wa kwanza katika jambo hilo. Sikumbuki kumuona Mtume(s.a.w) katika kumuoa 
yeyote katika wake zake au katika kuwaoza yeyote katika binti zake kwa zaidi ya 
Wakia 12.5 (kumi na mbili na nusu) ambazo ni sawa na Dirham 500’’.

Pia katika hadithi iliyosimuliwa na Jabir(r.a) Mtume(s.a.w) amesema:

Atakayetoa viganja viwili vya tende au shairi kama mahari ya mkewe (naye 
akaridhia) atakuwa ameufanya uchi wa mkewe uwe halali kwake. (Abu Daud).

Je, Mahari Inashusha Hadhi ya Mwanamke?
Kama tulivyojifunza katika Qur-an (4:4), mahari ni hidaya kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu(s.w). Kwa maana nyingine, mahari ni mali anayoitoa 
mwanamume kumpa mwanamke anayetaka kumuoa kwa ajili ya kutafuta radhi 
za Mwenyezi Mungu(s.w) aliyemuamrisha kutoa mali hiyo ili kumhalalishia 
mwanamke anayemtaka awe mkewe wa ndoa. Na mwanamke anapokea 
mahari hayo ikiwa ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu(s.w). 

Kwa mtazamo huu wa Uislamu mwanamume anapotoa mahari hatakuwa na 
hata chembe ya hisia kuwa ni bei ya mwanamke anayemuoa. Hali kadhalika, 
kwa mtazamo huu, mwanamke atakapopokea mahari yake hatakuwa na hata 
chembe ya hisia kuwa amejiuza kwa mume anayemuoa. Ilivyo, ni kwamba 
katika jamii nyingi zisizo za Kiislamu, mahari imefanywa kama bei ya kumnunulia 
mke inayotozwa na wazazi au walezi wa mwanamke anayeolewa. Ni katika 
mtizamo huu wa biashara unaowafanya wale wajiitao watetezi wa Haki na 
Hadhi ya Mwanamke, waishutumu mahari kuwa imetoa mchango mkubwa 
katika kumnyanyasa mwanamke katika jamii. Ni kweli kabisa kuwa mwanamke, 
kwa kisingizio cha mahari, amekandamizwa na kunyanyaswa kiasi kikubwa na 
wanaume katika jamii nyingi za Kikafiri. Lakini, ni kweli kuwa mahari waliyotoa 
wanaume katika jamii hizi ndio hasa sababu ya kuwashusha wanawake hadhi 
zao na kuwakandamiza? Je, mahari yakiondolewa kama watetezi wa haki za 
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wanawake wanavyodai, wanawake watapata haki zao na hadhi yao ikarudi 
mahali pake? Ukweli ni kwamba tatizo haliko kwenye mahari bali tatizo liko 
kwenye kukiuka maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu(s.w) katika 
utoaji wa hayo mahari na katika kuendesha maisha ya kila siku kwa ujumla.

Khutuba ya Ndoa
Kabla ya kuozesha (kufungisha ndoa), ni Sunnah kwanza kuleta khutuba ya 

ndoa (mawaidha ya ndoa) kwa ufupi ili kuwakumbusha wanaooana na Waislamu 
wengine wachunge ahadi waliyoichukua mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) kuwa 
watakaa kwa wema katika maisha ya ndoa na ikibidi kuachana, wataachana 
kwa wema vile vile. Ni vyema katika mawaidha haya kuwafahamisha hawa 
wenye kuoana na kuwakumbusha Waislamu wote waliohudhuria kuwa maisha 
ya ndoa yatakuwa ya furaha na upendo endapo kila mmoja, mume na mke, 
atajua wajibu wake kwa mwenziwe na akawajibika kwake ipasavyo. Ndoa 
iliyofanikishwa kulingana na ahadi ya ndoa ni msingi wa furaha, ushirikiano, 
utulivu na amani katika familia na jamii kwa ujumla. Ndoa pia imekusudiwa 
iwaokoe wenye kuoana na adui Shetani na iwasalimishe kwa Mwenyezi 
Mungu(s.w). Kwa ujumla, katika khutuba hii, ni vyema umuhimu wa ndoa 
uelezwe kwa muhtasari.

Msisitizo wa Khutuba unaonekana katika hadithi zifuatazo:

Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema; Ndoa 
yoyote ambayo ndani yake hamna Tashahhud (Maamkizi ya Mwenyezi 
Mungu(s.w) ni kama kata isiyo na mkono. (Tirmidh).

Abu Hurairah ameeleza kuwa Allah(s.w) amesema: Jambo lolote muhimu 
lililofanyika bila ya kumtukuza(Kumhimidi) Mwenyezi Mungu(s.w) kwa utukufu 
wake,limekosa baraka. (Ibn Majah).

Kutokana na hadithi iliyosimuliwa na Abdullah bin Mas’ud(r.a), Mtume(s.a.w)
amefundisha tashahud mbili, ya kwanza ni ile ya swala (Tahiyyatu) na ya pili 
ni ile inayopatikana katika khutuba ya kukidhiwa haja, kama vile khutuba ya 
ndoa,ambayo inaanza na kuendelea kama ifuatavyo:
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Sifa zote anastahiki Mwenyezi Mungu(s.w). tunamtukuza kwa Utukufu wake, 
Tunataka msaada wake, na msamaha Wake, na tunajikinga kwake na shari ya nafsi 
zenu na shari ya vitendo vyetu viovu. Ambaye Mwenyezi Mungu amemuongoa, 
hakuna awezaye kumpoteza, na ambaye amempoteza hatakuwa na wa 
kumwongoa. Na ninashuhudia kuwa hapana mola ila Mwenyezi Mungu(s.w),na 
ninashuhudia kuwa Muhammad ni Mtumwa wake na Mjumbe Wake. 

Enyi mlioamini! Mcheni Mwenyezi Mungu kama ipasavyo kumcha wala msife 
isipokuwa mmekwisha kuwa Waislamu kamili. (3:102).

Enyi Watu! Mcheni Mola wenu ambaye amekuumbeni katika nafsi (asili) moja. 
Na akamuumba mkewe katika nafsi ile ile. Na akaeneza wanaume wengi na 
wanawake kutoka wawili hao. Na mcheni Mwenyezi Mungu ambaye kwaye 
mnaombana. Na (muwatazame) jamaa. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mlinzi juu 
yenu. (4:1).

Enyi mlioamini! Mcheni Mwenyezi Mungu na semeni maneno ya haki. 
Atakutengenezeeni vizuri vitendo vyenu na atakusameheni madhambi yenu; 
Na anayemtii Mwenyezi Mungu na Mtume Wake bila shaka amefuzu kufuzu 
kukubwa.(33:70-71).

Kufunga Ndoa Kiislamu
Ili ndoa ifungike Kiislamu ni lazima yatekelezwe yafuatayo:

(i) Mume atekeleze masharti ya kuoa.
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(ii) Mke atekeleze masharti ya kuolewa.

(iii) Pawe na Walii au Idhini yake.

(iv) Pawe na mashahidi wawili au zaidi.

(v) Pawe na idhini (ridhaa) ya mwenye kuolewa.

(vi) Pawe na Ijabu na Kabuli.

(i) Masharti ya Kuoa
(a) Mke anayemuoa awe Muislamu mwema au ahlul-kitaab mwema.
(b) Awe anaoa kwa hiari yake (halazimishwi).
(c) Asiwe maharimu wa mke anayemuoa.
(d) Awe baleghe na mwenye akili timamu.
(e) Asiwe katika Ihramu ya Hijja (asiwe amehirimia Hijja).
(f) Asiwe na ndoa ya wake wane ambao anaishi nao katika ndoa.

(ii)Masharti ya Kuolewa
(a) Mume anayemuoa awe muislamu mwema.
(b) Asiwe katika ndoa ya mume mwingine.
(c) Asiwe katika eda ya mume mwingine.
(d) Awe mwema (Rejea Qur-an, 5:5).
(e) Asiwe maharimu kwa mume anayemuoa.
(f) Awe na akili timamu.
(g) Asiwe katika Ihramu ya Hijja.
(h) awe anaolewa kwa ridhaa yake, sio kwa kulazimishwa.

(iii)Walii au Idhini yake

Ndoa ya Kiislamu haikamiliki mpaka awepo walii wa binti anayeolewa 
ambaye ndiye muozeshaji au pawe na idhini yake kama tunavyojifunza katika 
hadithi zifuatazo:

Abu Mussa(r.a) ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema: “Hakuna ndoa ila kwa 
kuozeshwa na walii”.(Ahmed, Tirmidh, Abu Daud na Ibn Majah).

Abu Hurairah (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: 
Hapana mwanamke atakayemuozesha mwanamke mwingine, wala hapana 
mwanamke atakayejioza mwenyewe.Hakika mwanamke mzinifu ni yule 
anayejiozesha mwenyewe. (Ibn Majah)
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Kazi ya Walii ni kufungisha ndoa yeye mwenyewe. Lakini anaweza 

kuwakilishwa na mtu mwingine, mwanamume mjuzi, afungishe ndoa kwa niaba 
yake.

Katika sheria ya Kiislamu mawalii wanaoweza kuozesha ni hawa wafuatao 
kwa mujibu wa daraja zao:

1.Baba Mzazi wa mwanamke anayeolewa.

2.Babu mzaa baba yake.

3.Ndugu yake wa kiume wa baba mmoja na mama mmoja.

4.Ndugu yake wa kiume wa baba mmoja.

5.Mtoto wa kiume wa ndugu yake wa kiume wa baba mmoja na mama   
  mmoja (Mpwa wake).

6.Mtoto wa kiume wa ndugu yake wa kiume wa baba mmoja.

7.Baba yake mdogo (Ami) aliyezaliwa na baba yake kwa baba mmoja na  
 mama mmoja..

8.Baba yake mdogo (Ami) aliyezaliwa na baba yake kwa baba tu.

9.Mtoto wa kiume wa baba yake mdogo wa kwa baba yake mdogo na   
  mama.

10.Mtoto wa kiume wa baba yake mdogo kwa baba tu.

11.Serikali (Hakim au Kadhi) katika nchi za Kiislamu.

Walii wa daraja ya chini katika orodha hii hawezi kuozesha mpaka iwe walii 
wa daraja ya juu yake hayupo. Kwa mfano, babu hawezi kuozesha kama baba 
mzazi yupo, ndugu yake hawezi kuozesha ikiwa babu yupo, na kadhalika. Ikiwa 
waliii wa daraja ya chini ataozesha na hali yakuwa walii wa daraja ya juu yupo, 
na hakuridhia, basi ndoa haitasihi.

Mtu ambaye hayumo katika orodha ya mawalii wala si mtoto wa kiume wa 
hao waliotajwa hapo juu hawezi kuozesha. Endapo mawalii wote watakosekana, 
Kadhi au kiongozi wa Jumuiya ya Waislamu atamuozesha binti huyo.

Walii ili aweze kuozesha ni lazima atimizwe masharti yafuatayo:
(a)Awe Muislamu mwanamume.
(b)Asiwe mtumwa (awe muungwana).
(c)Awe mwenye akili timamu.
(d)Awe anaozesha baada ya kupatikana idhini ya mwenye kuolewa.
(e)Awe muadilifu.
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(iv)Pawe na Mashahidi wawili

Ndoa haisihi bila ya kushuhudiwa na mashahidi wawili wenye sifa zifuatazo:
(a)Wawe watu Wazima waliokwisha baleghe. Watoto hawawezi kuwa   
   mashahidi.
(b) Wawe na akili timamu.
(c) Wawe Waislamu wanaume.
(d) Wawe waadilifu.
(e) Wawe waungwana (sio watumwa).

(v)Ridhaa (Idhini) ya mwenye Kuolewa

Ili ndoa ya Kiislamu ikamilike ni lazima idhini ya mwanamke anayeolewa 
ipatikane. Allah(s.w) ameliweka hili wazi kamatunavyojifunza katika hadithi 
zifuatazo:

Abu Hurairah(r.a) ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema: Msichana baleghe 
atatakiwa idhini ya kuolewa kwake. Akinyamaza kimya, itachukuliwa kuwa 
amekubali, na akikataa hatalazimishwa kuolewa. (Tirmidh, Abu Daud, Nisai).

Abu Hurairah(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: 
Mwanamke aliyewahi kuolewa hataolewa mpaka akubali, wala mwanamke 
bikra hataozwa mpaka atakwe idhini. Waliuliza: Idhini yake itakuwa vipi? 
Akasema (Mtume): Kama atanyamaza kimya”. (Bukhaary na Muslim).

(vi)Pawe na Ijabu na Kabuli

Ijabu: ni yale maneno anayosema walii kumwambia mume anayeoa kama 
hivi:“Nimekuoza Aisha binti Salim” wala asiseme:

“Ninakuoza…..”
Kabuli ni maneno ya mume ya kukubali kumuoa binti anayetaka kumuoa 

kwa kusema: “Nimekubali kumuoa Aisha bint Salim”, wala asiseme: “Ninakubali 
kumuoa…”

Kwa hiyo Ijabu ni kauli rasmi anayotoa walii au muwakilishi wake mbele ya 
mashahidi wawili ya kumuoza mke kwa mume na Kabuli ni kauli rasmi anayoitoa 
mume ya kumkubali mke katika ndoa.

Walii: Shaaban bin Abdurahman.

Shaaban: Labbayka.

Walii: Umekubali kumuoa Aisha bint Salim?
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Shaaban: Naam, Nimekubali kumuoa ‘Aisha bint Salim.

Walii atamuuliza Shaaban kama hivyo mara mbili na mara ya tatu atamalizia 
kama ifuatavyo:

Walii: (Mara ya tatu): Ewe Shaaban bin Abdurahman, nakuoza kwa namna 
alivyoamrisha Mwenyezi Mungu, nayo ni kukaa naye kwa wema na kutokana 
naye kwa wema vile vile.

Ijabu: Nimekuoza Aisha binti Salim kwa ridhaa yake mwenyewe,

(Kutajwa mahari si lazima).

Kabuli: Nimekubali kumuoa Aisha bint Salim

Muhimu: Kilicho lazima katika kufungisha ndoa ni kupatikana kwa Ijabu na 
Kabuli. Kwa mfano, Walii badala ya kumuuliza Shaaban mara mbili: “Umekubali 
kumuoa…”, anaweza kumuoza Shaban moja kwa moja kwa kauli ya Ijabu: 
Shaaban bin Abdurahman Nimekuoza…”.

Baada ya ndoa kufungwa ni sunnah kumshika mkono mwenye kuoa na 
kumuombea dua kama alivyofanya Mtume(s.a.w) kwa Abdul-Rahman bin Awf 
(r.a) kwa kusema:

“Baarakallahu laka”. “Mwenyezi Mungu akubariki” (Bukhaary na Muslim)

Ndoa ya Mke Mmoja Hadi Wanne
Suala la ndoa ya mke zaidi ya mmoja ni suala linalopingwa na baadhi ya 

watu hasa wale wanaodai kuwa ni watetezi wa haki za wanawake. Mwanaume 
kuoa mke zaidi ya mmoja kwa wakati mmoja imeonekana kwa wapinzani wa 
ukewenza kuwa ni jambo lililopitwa na wakati na linalomdunisha mwanamke 
na kumnyima haki zake. Dai hili linatokana na hali halisi iliyodhihiri katika jamii 
mbali mbali za kikafiri za kale na za sasa ambapo mwanamke ananyanyaswa 
na kudhalilishwa kweli kweli. Ni katika hali hii ya kudhalilishwa mwanamke, 
ndipo wakatokea wanaojiita watetezi wa haki za wanawake na wakawashawishi 
wanawake wajiunge pamoja na kudai kupata haki zao sawa na wanaume.

Mpaka sasa mafanikio yaliyopatikana katika harakati hizi za “kumkomboa” 
mwanamke ni wanawake kufanya kila kazi zinazofanywa na wanaume, kuvaa 
sawa na wanaume, kuwa huru kuchanganyika na wanaume, kushindana na 
wanaume katika nyanja za siasa na uchumi, mume mmoja mke mmoja na 
kadhalika. 

Watetezi wa Haki za wanawake wa mtazamo huu, wanapoukuta Uislamu 
umeruhusu kuoa wake wengi, mmoja hadi wane, hurejea historia na hujisaili, 
“Tumejifunza vya kutosha katika historia kuwa wanaume wamewafanya 
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wanawake mashine zao za kuwafanyia kazi na kuwazalia watoto na kila 
mwanamume alipooa wake wengi na kuwaweka chini ya himaya yake, ndivyo 
mwanamke alivyozidi kumnyimwa haki zake na kudhalilishwa, iweje tena leo 
turuhusu jambo hili liendelee? Hili linapingana kabisa na juhudi zetu katika 
kumkomboa mwanamke!” Fikra hizi zina ukweli mkubwa ndani yake, lakini 
kasoro yake kubwa ni kule kuulinganisha Uislamu na jamii nyingine. Jamii 
ya Kiislamu ni jamii iliyoundwa kwa misingi iliyowekwa na Mwenyezi Mungu 
ambaye ni Muumba, Mjuzi mwenye Hekima aliye Muumba mwanadamu kwa 
lengo na kumuwekea utaratibu madhubuti wa maisha utakao muwezesha 
kufikia lengo na kuishi hapa ulimwenguni kwa furaha na amani. Uislamu kupitia 
kwa Mitume na vitabu vya Allah(s.w)umekusudiwa usimamishe uadilifu katika 
ardhi:

“Kwa hakika tuliwapeleka Mitume wetu na dalili wazi wazi na Tukaviteremsha 
vitabu na uadilifu pamoja nao, ili watu wasimamie uadilifu..........” (57:25)

Katika sheria ya Kiislamu kuoa wake zaidi ya mmoja hadi wane ni jambo 
lililoruhusiwa na Allah(s.w). Aya ya Qur-an iliyo ruhusu kuoa mke zaidi ya 
mmoja hadi wane ilishuka mara tu baada ya vita vya uhudi – vita vya pili vya 
Jihadi kwa umma huu wa Mtume(s.a.w) - ambapo Waislamu wengi wapatao 
sabini walikufa shahidi na kuacha wake wengi wajane na watoto yatima kama 
tunavyojifunza katika aya:

Na kama mkiogopa kutowafanyia uadilifu mayatima, basi oeni mnaowapenda 
katika wanawake wawili, au watatu au wanne. Na mkiogopa kuwa hamuwezi 
kufanya uadilifu, basi oeni mmoja tu, au (wawekeni masuria) wale ambao 
mikono yenu ya kuume imewamiliki. Kufanya hivyo ndiko kutakupelekeni 
kutofanya jeuri. (4:3).
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Aya hii inatupa mafundisho yafuatayo:

Kwanza, ukewenza ni ruhusa kutoka kwa Allah(s.w) hivyo wanaume wema 
na wanawake wema wa Kiislamu hawanabudi kuipokea ruhusa hii kwa lengo 
la kumcha Allah(s.w).

Pili, ruhusa hii haikutolewa kwa ajili tu ya kukidhi matamanio ya kimwili 
bali ruhusa hii imeshuka ili kuwaruhusu wanaume wema wa Kiislamu wawaoe 
wajane au wanawake wema wanaohitajia nusura na kuepusha wanawake 
wema kuolewa na wanaume waovu au kukaa bila ya kuolewa jambo ambalo ni 
mtihani kwa jamii.

Tatu, pamoja na kuoa kwa nia hiyo njema ya kuwapatia hifadhi wajane, 
mayatima na wanawake wema wenye kuhitajia hifadhi ya waume wema 
wachache waliopo ruhusa hii haikuachwa wazi kwa kuruhusu wanaume kuoa 
wake wengi wapendavyo kama ilivyokuwa wakati wa Ujahili, bali imetoa ruhusa 
ya wanawake wane tu.

Nne, endapo mwanaume hatakuwa na uwezo wa kukidhi matamanio ya 
jimai kwa wake zake wote au hatakuwa muadilifu kwa wake zake wote, basi 
sheria hii inamnyima ruhusa hii ya kuoa mke zaidi ya mmoja.

Tano, Aya inaagiza: “Fankihu” yaani “Oeni” wala sio “Chukueni”

Hivyo, katika kutumia ruhusa hii ya kuoa mke wa pili hadi wanne, ni lazima 
kuoa kwa kufuata utaratibu na kuchunga masharti yote ya ndoa ya Kiislamu. Kwa 
mfano hatalazimishwa mwanamume kuoa mke wa pili na wala hatalazimishwa 
mwanamke kuolewa na mume aliyekwisha oa.

Mume anayekusudia kuoa mke wa pili au zaidi, kiuadilifu na kiucha-Mungu 
hanabudi kumtaarifu au kuwataarifu wake zake wa kwanza.

Mkewe au wakeze, kwa upande wao, hawanabudi kumridhia aoe huku 
wakimshauri na kumuusia kuwa azingatie sharti la uadilifu lililowekwa katika 
kutolewa kwa ruhusa hii.

Ni muhimu kuzingatia kuwa ruhusa ya ukewenza imetolewa na mwenyewe 
Allah(s.w) ambaye ni Mjuzi mwenye Hikima, hivyo hapana nafasi ya mjadala 
kuwa inafaa au haifai. Hata hivyo kwa kuzingatia hali halisi ya jamii, bado 
hekima ya ruhusa hii iko bayana.

Hekima ya Ukewenza
Kuna sababu nyingi za kibinafsi, kimaadili, kiuchumi na kijamii zinazoonesha 

kuwa wakati mwingine, kuoa mke zaidi ya mmoja ni jambo lisilobudi. Hebu 
turejee mifano ya hali kadhaa zifuatazo:
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(a)Kama Mke ni Tasa
Mfikirie mwanamume ambaye amehakikisha kuwa mkewe ni tasa na bado 

anahamu ya kupata mtoto atakayekuwa mrithi wake. Katika hali hii mwanamume 
huyu atafanya mojawapo katika haya yafuatayo:

(i) Atakaa na kusononeka kwa kukosa mtoto katika maisha yake yote au

(ii) Atamuacha huyu mke asiye zaa ili aoe mwingine anayezaa au

(iii) Atatembea na wanawake wengine nje ya ndoa ili wampatie watoto,     
     japo  kisheria si watoto wake au

(iv)Ataendelea kukaa na mkewe kwa mapenzi na furaha, kisha aoe mke    
        mwingine atakayemzalia watoto ambao watakuwa wake kisheria.

Utakuta, uchaguzi (iv) wa kuoa mke wa pili, ndio ulio bora kabisa.

Wengi katika jamii ya Kiislamu, wameoa mke wa pili kwa sababu hii:

(b)Kama Mke ana maradhi ya kudumu
Mfikirie tena mwanamume ambaye mkewe ana ugonjwa wa kudumu kwa 

kiasi kwamba hana uwezo wa kutekeleza majukumu yake kama mke. Bila 
shaka mwanamume huyu atafanya mojawapo katika haya yafuatayo:

(i) Atajizuia na matamanio yake ya kimwili kwa muda wote wa maisha    
   yake uliobakia.

(ii) Anaweza kumtaliki mkewe mgonjwa wakati ambapo anahitajia            
  uangalizi, huruma na mapenzi ya hali ya juu kutoka kwake, ili aoe    
  mke mwingine atakaye tosheleza mahitaji yake, au.

(iii)Anaweza kubakia na mkewe mgonjwa na kufanya uzinifu kwa siri na  
   wanawake wengi nje ya ndoa, au.

(iv)Ataoa mke wa pili atakayemsaidia kumuhudumia mkewe mgonjwa.

Hebu tuzijadili hizi hatua tatu za mwanzo kwa mtazamo wa mafundisho ya 
Uislamu.

Hatua ya kwanza inakwenda kinyume na umbile la mwanadamu. 
Mwenyezi Mungu(s.w) analifahamu fika umbile la mwanadamu na haja yake 
ya kutosheleza matamanio ya jimai na ameweka utaratibu mzuri wa sheria ya 
ndoa wa kutosheleza mahitajio haya ya kimaumbile.

Hatua ya pili ni kinyume kabisa ha ubinadamu. Kumwacha mke kwa sababu 
amekuwa mgonjwa, badala ya kumuhudumia kwa upendo na huruma, ni 
kinyume kabisa na utu.
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Hatua ya tatu ni haramu na ni uchafu katika Uislamu.

Utaona kuwa hatua ambayo itamuwezesha mume huyu aendelee kumtunza 
mkewe kwa huruma na wakati huo huo aweze kutosheleza mahitajio yake ya 
kimaumbile kwa utaratibu mzuri wa heshima na ucha-Mungu ni kuoa mke wa pili.

(c)Wanawake Wajane:
Wajane ni wanawake waliofiwa na waume zao au waliotalakiwa.

Hakuna jamii isiyo na wajane, na idadi yao huongezeka zaidi nyakati za 
vita ambapo wanaume wengi huuliwa vitani. Je, wanawake hawa warudishwe 
kwa wazazi au walezi wao na kukaa hivyo hivyo bila ya kukidhi matashi yao ya 
kimaumbile mpaka wazeeke? Au waachwe wawe Malaya na kuitokomeza jamii 
kutokana na matatizo mbali mbali yanayosababishwa na zinaa? Kwa vyovyote 
vile utaona kuwa njia pekee ya kuwahifadhi wanawake wajane na watoto wao 
ni hii ruhusa ya kuoa mke zaidi ya mmoja hadi wane - kwa kufuata masharti 
yaliyowekwa.

(d)Wanawake wakiwa wengi katika Jamii:
Inatokea katika jamii nyingi wanawake kuwa wengi zaidi kuliko wanaume. 

Katika jamii hizi, kama tutaweka sheria ya mume mmoja – mke mmoja, kama 
wanavyodai watetezi wa usawa wa mwanamke, wanawake watakao kosa 
wanaume wa kuwaoa watakwenda wapi? Watafanyaje ili kukidhi matashi yao 
ya kimaumbile? Je, kama watajizuilia mpaka wazeeke huoni hii itawaathiri 
kimwili, na kisaikologia na kuwafanya wasiwe watu wenye manufaa katika 
jamii? Nani atakayetoa hifadhi kwa wanawake hawa kiuchumi na kimaadili? 
Ilivyo katika maumbile ya mwanadamu, kila mwanamke wa kawaida anahitajia 
kuwa na mwanamume anayempenda na kumhurumia. Hivyo, wanawake hawa 
watakapowakosa wanaume wa ndoa, watafanya kila hila ya kuwashawishi 
wanaume kwa kuwawekea mitego mbali mbali kama vile kujipitisha mbele yao 
wakiwa wamejipodoa na kujiremba, kutembea mbele yao uchi, kuzurura kwenye 
majumba ya sinema, n.k., ambayo itawanasa na kuwatumbukiza katika zinaa.

Mfikirie mwanamke anayeishi kwa kuvizia wanaume. Je, atakuwa na utulivu 
na usalama katika maisha yake? Je, jamii yenye wanawake wa namna hii wa 
kuwavizia na kuwateka kwa tashiwishi waume za watu, inaweza kuwa jamii 
yenye amani na furaha? Wanawake wa namna hii mara nyingi wamekuwa ndio 
chanzo cha vurugu katika unyumba wa watu, kuwafitinisha watu na kusababisha 
vifo. Ikitokea mwanamke wa namna hii kupata mimba, jukumu la kumlea mtoto 
ni lake mwenyewe.

Hivyo, watoto wanaozaliwa nje ya ndoa mara nyingi hukosa malezi mazuri 
na wengi wao huishia kuwa wezi wavuta bangi, na wahuni wa kupindukia katika 
jamii.
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Kwa vyovyote vile iko haja kwa kila mwanamke kupata mume wa kukidhi 

haja zake na kuhifadhi maisha yake na utu wake. Uislamu umetoa ruhusa ya 
kuoa wake zaidi ya mmoja hadi wanne ili kumfanya kila mwanamke anayetaka 
kuolewa, aolewe na kupata hifadhi na haki zake zote zinazomstahiki.

Kwa nini mwanamke asiruhusiwe kuolewa na Mume zaidi ya mmoja kwa 
wakati mmoja?

Wapinzani wa ukewenza, wanadai kuwa ili pawe na usawa, wanawake 
waruhusiwe kuolewa na mume zaidi ya mmoja kwa wakati mmoja endapo 
wanaume wataruhusiwa kuoa mke zaidi ya mmoja kwa wakati mmoja.

Kimaumbile na kisaikolojia, mwanamke ni wa mwanamume mmoja.

Ilivyo, takriban katika jamii zote za ulimwenguni, mwanamume ndiye       
   kiongozi   wa familia. Fikiria ingalikuwaje kama familia moja ingalikuwa na    
     viongozi wawili au zaidi!

Zoezi la 2.1
1. Ni hali ya kawaida katika jamii yetu kupita mwaka au miaka miwili pasina 

kusikia au kushuhudia ndoa ikifungwa, hali ya kuwa kuna mabinti na 
mabarobaro wengi waliofikia umri wa kuoa na kuolewa. Bainisha:

(a) Sababu zilizoasisi na kustawisha hali hiyo.

(b) Manufaa yanayokosekana katika jamii hiyo.

(c) Madhara yanayopatikana kutokana na hali hiyo.

(d) Mapendekezo ya kurekebisha hali hiyo.

2. “basi oeni mnaowapenda katika wanawake wawili, au watatu                 
au wanne................(4:3)’’.

(a) Ni sifa zipi zinazopaswa kuzingatiwa kwa muislamu anayetafuta      
mchumba?

(b) Muislamu mwanamke au mwanaume, hatakiwi kisheria kuolewa (na)  
  au kumuoa nani?

3.  Allah(s.w) anaonya katika Qur,an kuwa: wala usiikaribie zinaa, kwa          
hakika huo (uzinifu) ni uchafu na ni njia mbaya kabisa (17:32).

  Kwa kuzingatia mmomonyoko wa maadili uliopo ambapo habari, makala 
na picha zinazochochea uzinifu, zimefurika katika magazeti, majarida, 
televisheni na kwenye tovuti; Pendekeza hatua muafakaa ambazo 
Waislamu wanastahiki kuzichukua ili kizazi chao kisipite njia hii mbaya na 
kutumbukia kwenye shimo la uchafu.
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4. Soma kwa mazingatio aya ya 3 iliyo kwenye sura ya 4, kisha:

(a) Taja sababu moja kubwa inayomruhusu Muislamu kuwa na, ndoa           
   ya mke na mume mmoja.

(b) Ni sababu zipi za kimazingira zinazoonesha hekma ya mwanaume    
  kuoa wake wawili, watatu hadi wanne.

5.  Ni neno la kuaminiwa; mtu akitaka kazi ya askofu...            
Basi  imempasa askofu awe asiyelaumika, mume wa mke mmoja,...           
(1Timotheo 3:1- 2). Lakini kwasababu ya zinaa kila mwanamume        
na awe na mke wake  mwenyewe...(1Wakorintho 7:2).

  Jadili kwa kubainisha tafauti zilizopo baina ya maagizo haya ya biblia na 
yale ya Qur’an 4:3.9

TALAKA NA EDA

Maana ya Talaka
Talaka ni utaratibu wa kuvunja mkataba wa ndoa waliofunga mume na 

mke wakati wa kufunga ndoa mbele ya mashahidi wawili. Baada ya kuvunja 
mkataba huu kwa kufuata sharia ya Kiislamu, mwanamke aliyetalakiwa huwa 
huru kuolewa na mume mwingine.

Talaka katika Uislamu
Talaka katika Uislamu si jambo la kupendeza. Kwa hiyo mume na mke 

wanatakiwa wajitahidi kusuluhishana na kuvumiliana ili hatua ya kupeana 
talaka isifikiwe.

Talaka ni jambo la halali lililo ruhusiwa inapokuwa hapana budi na wala si 
jambo la kulifanyia mas-khara kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Ibn Umar amesimulia kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: “Katika 
halali inayochukiza mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) ni talaka”. (Abu Daud).

Kwa upande mwingine, kama Mwenyezi Mungu(s.w) angaliharamisha 
talaka, hali ya maisha ingalikuwaje katika familia zile ambazo mume na mke 
wamekosana kiasi cha kila mmoja kutotaka kumuona mwenziwe! Kwa hiyo, 
mume au mke atakapofanya kosa au makosa makubwa yasiyovumilika kwa 
mwenziwe, Mwenyezi Mungu(s.w) ametoa ruhusa wapeane talaka na kuachana 
kwa wema na mapenzi kama inavyosisitizwa katika Qur-an:
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Talaka (za kuweza kurejeana) ni mara mbili. Kisha ni kumuweka kwa wema au 
kumwacha kwa ihsani…”. (2:229).

Na mtakapowapa wanawake talaka nao wakafikia kumaliza eda yao, 
basi warejeeni kwa wema au tokaneni nao kwa wema… (2:231).

Basi wanapofikia muda wao, ima warejeeni kwa wema, au farikianeni nao kwa 
wema…... (65:2).

Kwakuwa ndoa ni mkataba waliowekeana mume na mke wa kuishi kwa 
wema na kuachana kwa wema ikibidi kuachana, hapana sababu kabisa ya 
kujenga chuki na uhasama kati ya wawili hawa kwa sababu tu eti wanashindwa 
kuuendeleza mkataba wao. Katika aya hizi tunaamrishwa kuvunja mkataba huu 
kwa wema kwa kufuata utaratibu aliouweka Mwenyezi Mungu(s.w) na baada ya 
hapo kila mmoja kuwa huru.

Suluhu kati ya Mume na Mke
Wanadamu wanapoishi pamoja, kutokana na udhaifu wa kibinadamu 

kukwaana na kugombana ni jambo la kawaida. Hivyo mume na mke ambao wako 
karibu sana, hawana budi kuvumiliana kwa kiasi kikubwa. Mmoja akimwona 
mwenzie amekasirika hana budi kutulizana na kujifanya kama mjinga. Kila 
mmoja hana budi kujitahidi kwa jitihada zake zote kumtendea wema mwenzake 
na kumpa haki zake. Vile vile kila mmoja hana budi kuwa tayari kusamehe 
haki ndogo ndogo alizonyimwa na mwenziwe. Mwenendo huu wa kuvumiliana 
na kusameheana hudumisha amani na upendo katika nyumba. Hatuna budi 
kukumbuka kuwa kuvumiliana na kusameheana, hakuleti tu furaha na amani 
katika nyumba na katika jamii kwa ujumla bali pia ni matendo ya kiucha-Mungu 
yenye malipo makubwa mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) kama tunavyojifunza 
katika Qur-an:

“… Na wasamehe na waachilie mbali (yaliyopita). Je, nyinyi hampendi 
Mwenyezi Mungu akusameheni? Na Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa msamaha, 
Mwingi wa rehema (basi nanyi sifikeni na sifa hizi)”. (24:22).
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Na malipo ya ubaya ni ubaya ulio sawa na ubaya huo; lakini anayesamehe na 
kusuluhisha ugomvi, ujira wake uko kwa Mwenyezi Mungu; bila shaka yeye 
hawapendi madhalimu.(42:40).

Aya hizi zinatufahamisha kuwa kusamehe ni sababu ya mtu kusamehewa 
makosa yake na Mola wake na pia ni sababu ya kupatamalipo makubwa mbele 
ya Mwenyezi Mungu(s.w). Hivyo ikitokea mume na mke wakahitilafiana na 
kugombana, hawana budi kujisuluhisha wenyewe kwa njia hii ya kusubiri na 
kusameheana kama Mwenyezi Mungu(s.w) anavyotushauri katika Qur-an:

Na kama mke akiona kwa mume wake kugombana gombana na kutengana 
tengana, basi si vibaya kwao wakitengeneza baina yao suluhu (njema 
wakastahimiliana bila kuachana) maana sulhu ni kitu bora. Na nafsi 
zimewekewa ubakhili mbele (hakuna mtu anayetaka kumuachia mwingine haki 
yake). Na kama mkifanya mema (kuwafanyia wake zenu) na mkimcha Mwenyezi 
Mungu (msiwapunguzie haki zao, bila shaka Mwenyezi Mungu atakulipeni) 
kwani Mwenyezi Mungu anazo habari za yote mnayoyatenda. (4:128).

Ikitokea mume na mke wenyewe wameshindwa kujisuluhisha mpaka ugomvi 
ukajitokeza nje, Waislamu walio karibu nao kwa urafiki, ujirani, udugu, n.k. 
waingilie kati na kuwapatanisha ndugu zao kabla sumu ya shetani haijaenea 
katika nyumba. Msuluhishaji atumie busara kubwa na ajitahidi kwa kadiri ya 
uwezo wake katika kufanya kazi hiyo akijua kuwa hiyo ni kazi nyeti na yenye 
malipo makubwa sana mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) kama tunavyosoma 
katika Qur-an:
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Hakuna kheri katika mengi wanayoshauriana kwa siri. Isipokuwa (mashauri 
ya)wale wanaoamrisha kutoa sadaqa au kufanya mema au kupatanisha baina 
ya watu. Na Atakayefanya hivi kwa kutaka radhi ya Mwenyezi Mungu, basi 
tutampa ujira mkubwa.(4:114).

Msuluhishi huyu akishindwa, kabla mume hajakimbilia kutoa talaka au mke 
hajakimbilia kudai talaka, ni vyema Waislamu hawa wakashitakie ugomvi wao 
kwa kadhi. Kadhi atajitahidi kuwapa mawaidha mazuri na kumkumbusha kila 
mmoja haki zake na wajibu wake kwa mwingine, kisha baada ya kumsikiliza kila 
mmoja wao kuhusiana na ugomvi wao, hatatoa uamuzi pale pale bali ataomba 
muda wa kupekua zaidi kesi hiyo. Kadhi atachagua ndugu waadilifu kutoka kila 
upande watakaomsaidia kupeleleza kiini cha ugomvi na ni nani aliye mkosea 
mwenziwe.

Kisha Kadhi atamuita mume na mke na kuwapatanisha akisaidiana na 
jamaa wa kwa mume na mke. Kadhi atamsihi mkosa asirejee tena makosa yake 
na amtake mwenziwe msamaha na vile vile aombe msamaha kwa Mwenyezi 
Mungu(s.w). Pia aliyekosewa ataombwa amsamehe mwenzake ili na  Mwenyezi 
Mungu amsamehe makosa yake na kupata ujira mkubwa kutoka kwake. Wawili 
hawa wakiwa na nia ya kupatana, baada ya hatua hizi, Mwenyezi Mungu(s.w) 
ameahidi kuwapatanisha kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

Na kama mkijua kuwa kuna ugomvi baina ya mke na mume basi pelekeni mwamuzi 
mmoja katika jamaa za mwanamume na mmoja katika jamaa za mwanamke.
Kama wakitaka mapatano Mwenyezi Mungu atawapatanisha. Hakika Mwenyezi 
Mungu ni Mjuzi wa habari za siri na habari za dhahiri. (4:35).

Ni nani mbora wa kutekeleza ahadi yake kuliko Mwenyezi Mungu? Hivyo, 
mume na mke wasikimbilie talaka bali wajitahidi kutafuta suluhu baina yao 
kwa nia njema na kwa jitihada zao zote. Ndipo waachane endapo suluhu 
itashindikana kabisa. Na kutokana na ahadi hii, haitashindikana endapo 
watakuwa wacha Mungu.
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Pia kabla ya kufikia hatua ya talaka, mume na mke wanaruhusiwa 

kutengana kwa muda wa miezi mine. Suluhu ikishindikana katika muda huo 
itabidi waachane kama tunavyojifunza katika Qur-an:

Kwa wale wanaoapa kwamba watajitenga na wake zao,(muda wao) ni 
kungojewa miezi mine. Na kama wakirejea, basi Mwenyezi Mungu ni mwingi 
wa kusamehe, mwingi wa kurehemu.Na wakiazimia kuacha (basi) Mwenyezi 
Mungu ni mwenye kusikia, mwenye kujua. (2:226-227)

Haki ya Kutaliki
Katika jamii nyingi za kijahili haki ya kutoa talaka iko kwa mwanamume tu na 

mwanamke hana haki yoyote ya kumtaliki mumewe. Katika sheria ya Kiislamu 
haki ya kutoa talaka iko kwa wote, mume na mke.

(a)Haki ya Mume kutoa talaka
Ilivyo katika kawaida ya maumbile mwanamume ndiye anayeanza kutoa 

posa au pendekezo la kuoana. Katika sheria ya Kiislamu, mwanamume pia 
ndiye anayepaswa kutoa mahari kumpa anayemtaka waoane, ndiye mwenye 
jukumu la kumlisha mkewe na kukidhi haja zake zote, na ndiye kiongozi wa 
familia. Kwa kuzingatia ukweli huu. Uislamu umempa haki ya kutoa talaka lakini 
iwe inapokuwa hapana budi na iwe ni kwa wema na kwa kutekeleza masharti 
yaliyowekwa na sheria.

(b)Haki ya mke kumwacha mumewe
Ndoa katika Qur-an imeelezwa kuwa lengo lake ni kuleta upendo na huruma 

kati ya mume na mke - (Rejea Qur-an, 30:21). Endapo mwanamke ataona 
sababu za msingi ambazo, zinaifanya ndoa yao isifikie lengo hili, mwanamke 
anapewa uhuru wa kudai talaka kwa mumewe. Mumewe akimkatalia, 
anaruhusiwa mwanamke kwenda mbele ya vyombo vya Sheria ya Kiislamu 
na kudai talaka. Itabidi mume alazimishwe kutoa talaka iwapo vyombo hivi vya 
sheria vitashindwa kuwasuluhisha. Wakati mwingine, mwanamke anaweza 
kumtaliki mumewe bila hata ya kukubaliana naye au kupitia mahakamani.

Inawezekana hivi kwa namna mbili:

(i)    Kama tangu mwanzo, katika kufunga mkataba wa ndoa mume alikubaliana 
na mkewe kuwa atakuwa na uhuru wa kuvunja ndoa, endapo mume 
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atamfanyia au atafanya jambo fulani asilolipenda; basi atakapovunja ahadi 
hiyo, mkewe atakuwa na uhuru wa kumwacha bila ya kudai talaka kwake 
au mahakamani. Kwa maana nyingine mwanamume tangu mwanzo katika 
mkataba wao wa ndoa, amempa mkewe haki ya kumtalakisha, endapo 
atafanya au atamfanyia jambo fulani asilolipenda.

Talaka ya aina hii huitwa “Khul”.

(ii) Kama katika mkataba wa ndoa, mwanamume alitoa haki yake ya “kutamka” 
talaka na kumpa mkewe ili kumpa uhuru na uwezo zaidi wa kuvunja 
mkataba wa ndoa endapo ataona haifikii lengo lake.

(c)Kuvunja ndoa kwa makubaliano ya mume na mke:
Wakati mwingine, mume na mke wote baada ya kuona kuwa hawaishi kwa 

maelewano kama ilivyotarajiwa, wana uhuru wa kukubaliana kuachana kwa 
wema. Mahakama ya Kiislamu haitaingilia kati, labda itokee kuvunjwa kwa 
sheria nyingine kutokana na kuachana kwao huko. Aina hii ya Talaka huitwa 
“Mubarat”.

(d)Haki ya Mahakama ya Kiislamu katika kuvunja Ndoa
Wakati mwingine, hata bila ya makubaliano ya mume na mke, mahakama 

ya Kiislamu ina uwezo wa kuvunja ndoa. Kwa mfano talaka ya aina ya “Li’aan” 
husimamiwa na serikali.

Aina za Talaka
Kuna aina nyingi za talaka ambazo ni vyema kila Muislamu akazifahamu. 

Kutojua talaka inavyopatikana, mtu anaweza kukaa na mke aliyekwisha achika 
kitambo. Kuna aina nyingi za talaka lakini tunaweza kuzigawanya kwenye 
makundi makuu mawili:

(1)Talaka rejea.

(2)Talaka isiyorejewa.

1.Talaka Rejea
Talaka rejea ni aina yoyote ya talaka ambayo inampa mtu fursa ya kumrejea 

mkewe baada ya kumpa talaka na baada ya kuona kuwa kuna haja ya 
kusuluhishana na kurejeana. Kuna aina kubwa mbili za talaka rejea.

(a)Talaka moja. (Talaki-Ahsan).

(b)Talaka mbili (Talaki-Hasan).
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(a)Talaka moja:
Talaka moja hupatikana baada ya mume mwenye akili timamu kumtamkia 

mkewe akiwa katika twahara maneno ya kudhihirisha dhamira ya kumwacha 
kama vile: “Nimekuacha”, baada ya eda kwisha mkewe huyo atakuwa 
ameachika kwa talaka moja.

(b)Talaka mbili:
Katika aina hii ya talaka, mume baada ya kushindwa kufikia suluhu na 

mkewe, huamua kumuacha kwa talaka mbili kwa kumuandikia au kumtamkia 
kuwa amemuacha katika twahara ya kwanza (kama tulivyoona katika talaka 
moja), kisha kumtamkia tena kuwa amemuacha talaka ya pili katika twahara 
ya pili au ya tatu. Pia inahesabiwa talaka mbili kama baada ya kutoa talaka 
moja, wawili walipatana na kurejeana kabla ya kipindi cha eda kwisha,kisha 
wakakosana wakati mwingine kiasi cha kufikia hatua ya mume kutoa talaka 
nyingine. Vile vile kama wawili baada ya kuachana kwa talaka moja, watafikia 
maafikiano ya kuoana tena kisha wakagombana tena kiasi cha kupeana talaka, 
zitahesabika talaka mbili.

Utaratibu mwingine wa kuacha kwa talaka mbili ni sawa tu na ule wa kuacha 
kwa talaka moja tuliouona. Hii nayo ni talaka rejea, kwa maana ya kwamba mtu 
anaweza kumrejea mkewe kabla ya kipindi cha eda kwisha.

Pia baada ya kuachana mwanamume anaruhusiwa kufunga tena ndoa na 
mke aliyemuacha endapo wataelewana na akiwa bado hajaolewa na mume 
mwingine. Mke aliyeachwa kwa talaka zaidi ya mbili harejewi tena kama 
inavyosisitizwa katika Qur-an:

Talaka (unazoweza kumrejea mwanamke) ni (zile zilizotolewa) mara mbili. 
Kisha kumuweka kwa wema au kumwacha kwa ihsani… (2:229).

Aina nyingine za talaka rejea ni hizi zifuatazo

(c)Talaka ya ‘Ilaa
Aina hii ya talaka inapatikana kwa mtu kuamua kujitenga na mkewe zaidi 

ya miezi mine. Katika jamii za kijahilia palikuwa na tabia ya wanaume, kwa 
sababu mbali mbali, kuapa kutofanya tendo la ndoa na wake zao kwa kipindi 
kisichojulikana. Uislamu unamruhusu mtu kutengana na mkewe kwa kipindi 
kisichozidi miezi mine.
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Kwa wale wanaoapa kwamba watajitenga na wake zao (muda wao) ni 
kungojewa miezi mine. Na kama wakirejea (wakatangamana na wake zao) basi 
Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa kusamehe (na) mwingi wa kurehemu. (2:226)

Baada ya miezi mine kupita bila ya mume kumrejea mkewe, ndoa itavunjika, 
bila hata ya kutamka kuwa amemuacha. Kama atataka kumrejea tena mkewe 
itambidi afunge ndoa upya. Ni kwa mtazamo huu vile vile, mwanamke ana 
haki ya kudai talaka mbele ya kadhi endapo mumewe atakuwa amemsusa 
(amemuacha bila ya maagano yoyote) zaidi ya miezi mine. Mwanamke huyu 
atakuwa ameachika Kiislamu na atakuwa huru kuolewa na mume mwingine. 
Hekima ya hukumu hii ni kuwapa wanawake haki zao na uhuru wao wanaostahiki.

(d)Talaka ya Zihaar
Katika jamii ya Waarabu wakati wa ujahili, palikuwa na aina nyingine ya 

kumsusa mke kwa kumwambia: “Ninakuona kama mgongo wa mama yangu”. 
Baada ya mume kutamka maneno haya hakuwa tena anamuingilia mkewe na 
kumtekelezea vilivyo haki zake nyingine na wala hakuwa anamwacha ili apate 
kuolewa na mume mwingine. Uislamu umekataza desturi hii na kuwaadhibu 
vikali wale wanaofanya hivyo kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

Mwenyezi Mungu amekwisha sikia usemi wa mwanamke yule anayejadiliana 
nawe sababu ya mumewe, na anashtaki mbele ya Mwenyezi Mungu; na 
Mwenyezi Mungu anayasikia majibizano yenu; hakika Mwenyezi Mungu ni 
mwenye kusikia, mwenye kuona.Wale miongoni mwenu wawaambiao wake zao 
kuwa wanawaona kama mama zao (kwa hivyo wakajiepusha nao wasiwaingilie, 
wala wasiwape ruhusa ya kuolewa na waume wengine); hao si mama zao. 
Hawakuwa mama zao ila wale walio wazaa wanasema neno baya na la uwongo. 
Na Mwenyezi Mungu ni mwenye msamaha, mwenye maghfirah.(58:1-2)82
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Na wale wawaitao wake zao mama zao, kisha wakarudia katika yale 
waliyoyasema (wakataka kuwarejea wake zao wakae kama mke na mume), 
basi wampe mtumwa uhuru kabla ya kugusana. Mnapewa maonyo kwa haya. 
Na Mwenyezi Mjungu anajua mnayoyatenda Na asiyepata (mtumwa) basi 
afunge saumu ya miezi miwili mfululizo kabla ya kugusana; na asiyeweza basi 
awalishe masikini sitini (kila masikini kibaba kimoja). (Mmeamrishwa) haya ili 
mumuamini Mwenyezi Mungu na Mtume wake, na hiyo ni mipaka ya Mwenyezi 
Mungu; na kwa makafiri iko adhabu iumizayo. (58:3-4)

Tunajifunza katika aya hizi kuwa, mtu akimsusia mkewe kwa kumwambia 
kuwa anamuona kama mama yake anaharamishiwa mkewe na hawezi tena 
kumrejea kama mkewe mpaka atoe kafara kwa:

(a)Kumwacha mtumwa huru.

(b)Kama hana mtumwa, kufunga miezi miwili mfululizo (bila ya        
   kupumzika  katikati).

(c)Kama hana uwezo wa kufunga kwa sababu za kisheria          
   zinazomruhusu  mtu kutofunga Ramadhani, atalisha masikini sitini.

Kama mtu hatatekeleza adhabu hii kwa hiari yake, mahakama ya Kiislamu 
itaingilia kati na kumlazimisha kufanya hivyo, ili mkewe awe halali kwake. 
Muda wa miezi mine ukipita kabla hajatekeleza adhabu hii,mkewe atakuwa 
ameachika kama ilivyo katika talaka ya ‘Illa. Mkewe atakuwa huru kuolewa na 
mume yeyote aliye halali kwake. Pia mume anaweza kumrejea mkewe kwa 
ndoa mpya, endapo atamuwahi kabla hajaolewa na mwingine lakini pia kwa 
kutekeleza adhabu iliyotolewa,Qur’an 58:3-4).

(e)Talaka ya Khul
Hii ni aina ya talaka ambayo inapatikana kwa mwanamke kudai aachwe. 

Kama mwanamke atakuwa hapati furaha na amani katika ndoa ya mume aliye 
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naye, kwa sababu zake mwenyewe ana haki ya kudai talaka kwa mumewe 
na itabidi mumewe ampe talaka kwa kufuata utaratibu wa kawaida wa kutoa 
talaka, na baada ya kipindi cha eda, mwanamke atakuwa ameachika. Kama 
mke amedai apewe talaka kwa sababu zake mwenyewe bila ya mumewe 
kumnyima haki yake yeyote, atalazimika kumrudishia mumewe mahari, ili iwe 
kikomboleo kwake.Hata hivyo, wanaume wanaweza kusamehe mahari hayo. 
Ilivyo kawaida mwanamume haruhusiwi kudai mahari kama ndiye aliyetoa 
talaka, kama inavyobainishwa katika Qur-an:

...........Wala si halali kwenu kuchukua chochote mlichowapa (wake zenu), 
isipokuwa (wote wawili) wakiogopa ya kwamba hawataweza kusimamisha 
mipaka ya Mwenyezi Mungu (yaani hawataweza kuishi kwa wema). Basi 
mkiogopa kwamba hawataweza kusimamisha mipaka ya Mwenyezi Mungu, 
hapo itakuwa hapana dhambi kwao (mwanamume wala mwanamke katika) 
kupokea (au kutoa) ajikomboleacho mwanamke. Hii ndiyo mipaka ya Mwenyezi 
Mungu; basi msiiruke. Na watakaoiruka mipaka ya Mwenyezi Mungu, hao ndio 
madhalimu. (2:229).

Ilivyo katika sheria ni kwamba kabla mwanamke hajafikia kuomba talaka, 
atamshitaki mumewe katika mahakama ya Kiislamu au kwa Kadhi, endapo 
atakuwa anamtesa au kumdhulumu haki zake. Mwanamume atashauriwa 
kutekeleza wajibu wake kwa mkewe. Mwanamume akizidi kukengeuka, itabidi 
mke adai talaka mbele ya mahakama, kama mume amekataa kutoa talaka kwa 
hiari yake. Kwa hali hii, kwa kuwa mwanamke ndiye aliyekosewa, hatalazimika 
kurudisha mahari au chochote alichopewa na mumewe. Na mwanamume naye 
hatalazimika kumpa kitoka nyumba.

Wanawake wanaodai talaka kwa sababu zao binafsi zisizo za msingi, 
kwa sababu tu eti wanataka kubadilisha mazingira, wajue kuwa mchezo huo 
ni mbaya sana mbele ya Mwenyezi Mungu(s.w) kama tunavyojifunza katika 
Hadith:

Shaaban(r.a)ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema: 
Mwanamke yeyote atakaye dai talaka kwa mumewe bila kosa, hata harufu ya 
Pepo imeharamishwa kwake. (Ahmad, Tirmidh).
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(f) Talaka ya Mubarat
Talaka hii inapatikana kwa makubaliano ya mume na mke kuachana kwa 

wema baada ya kuona kuwa hakuna maelewano katika ndoa.

2.Talaka Isiyorejewa
Talaka isiyorejewa ni ile ambayo mtu hawezi tena kumrejea mkewe hata 

kama watasuluhishana kabla ya eda au baada ya eda. Kuna aina kuu mbili za 
talaka zisizorejewa:

(a)Talaka Tatu.

(b)Talaka ya Li’aan.

(a)Talaka tatu
Talaka tatu zinapatikana kwa kutamka dhamira ya kumuacha mke mara tatu 

katika kila twahara ndani ya twahara tatu za eda. Vile vile zitahesabika talaka 
tatu kama mume katika muda wa ndoa yao amewahi kutoa talaka rejea mbili 
kwa kipindi kimoja cha eda au vipindi tofauti ambapo walipatana na kurejeana. 
Pia kama mtu na mkewe waliwahi kuvunja ndoa mara moja kwa talaka mbili 
kisha mara zote hizo mbili walipatana kufunga ndoa tena watakapopeana talaka 
katika ndoa yao hii ya mwisho, talaka hiyo itahesabika kuwa ni talaka ya tatu.

85Ni kinyume kabisa na sheria ya Kiislamu kutoa talaka tatu mfululizo 
katika kikao kimoja au katika twahara moja kwa matamshi. Wanachuoni wengi 
wamekubaliana kuwa talaka ya namna hiyo itahesabiwa kuwa ni talaka moja. 
Waislamu wanaofanya hivyo, wajue kuwa huko ni kuzifanyia mzaha aya za 
Mwenyezi Mungu na kuvuka mipaka ya Mwenyezi Mungu.

“…......Na anayeruka mipaka ya Mwenyezi Mungu basi amejidhulumu nafsi 
yake.........…” (65:1).

Uislamu umekataza vikali mchezo wa kutoa talaka tatu kwa mpigo kama 
tunavyojifunza katika hadithi:

Mahmuud bin Labiid(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu 
alieelezwa juu ya mtu aliyetoa talaka tatu mfululizo kwa mkewe. Kisha Mtume 
alisimama akiwa amechukizwa sana na akasema: “Unacheza na Kitabu 
cha Mwenyezi Mungu(s.w) nikiwa bado tupo pamoja (nikiwa bado sijafa)?” 
(Mtume alikasirika) kwa kiasi ambacho mtu mmoja alisimama akauliza: Je, 
siwezi kumuua? (Nisai)
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Hukumu ya talaka tatu ni kwamba baada ya mume kutamka talaka ya tatu 

hawezi tena kumrejea mkewe katika kipindi cha eda hata kama watapatana 
vipi. Baada ya kipindi cha eda kwisha, mkewe atakuwa ameachika kwa talaka 
tatu na atakuwa huru kuolewa na mume mwingine yeyote aliyehalalishwa 
kwake katika sheria ya Kiislamu. Lakini ni haramu mwanamke huyo kuolewa na 
mumewe wa kwanza mpaka aolewe na mume mwingine. Kisha akiachika kwa 
mume wa pili kwa sababu za msingi au akiachwa mjane, ndipo itakuwa halali 
kwake kuolewa na mume wake wa kwanza. Ndoa ya namna hii inajulikana kwa 
jina la “Tahliil”.

Qur-an inabainisha hukumu hii katika aya ifuatayo:

Na kama amempa talaka (ya tatu) basi (mwanamume huyo) si halali kwake 
baada ya hapo mpaka aolewe na mume mwingine. Na (mwanamume huyo 
mwingine) akimwacha, basi hapana dhambi kwao kurejeana (kwa kuoana 
tena) wakiona kuwa watasimamisha mipaka ya Mwenyezi Mungu. Na hii ni 
mipaka ya Mwenyezi Mungu anayoibainisha kwa watu wajuao. (2:230)

Hukumu hii kali imetolewa ili Waislamu wasifanye mas-khara na talaka. 
Kuna baadhi ya Waislamu, wakikwaruzana tu kidogo na wake zao hutishia 
talaka au anatoa talaka kabisa. Mtu akiendelea na mchezo huu atajistukia 
ameshamuacha mkewe kwa talaka tatu na hana namna tena ya kumrejea. Ni 
katika mchezo huu wa kutoa talaka tatu bila kufikiri na kumuogopa Mwenyezi 
Mungu, baadhi ya Waislamu wameishia katika majuto. 

Baadhi ya Waislamu wanadiriki kumdanganya Mwenyezi Mungu kwa mtu 
kumuhonga mume mwingine amuoe mtalaka wake kwa lengo la kumuacha 
baada ya muda mfupi (na ikiwezekana asimguse) ili awe halali kuolewa na 
mume wake wa mwanzo. Huku ni kuzifanyia mzaha sheria za Mwenyezi Mungu 
na ni Haramu ya uwazi. Ndoa za namna hiyo hazisihi mbele ya Mwenyezi 
Mungu(s.w).

(b)Talaka ya Li’aan
Talaka hii hupatikana kwa viapo viwili cha mume na mke. Ikitokea kwamba 

mume au mke amemkamata mwenzie ugoni lakini hapana mashahidi wanne 
walioshuhudia kitendo hicho ila yeye mwenyewe itabidi, kama mume ndiye 
aliyemkamata mkewe ugoni, aape kwa kurudia mara nne kuwa anashuhudia 



= 115 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                             Sura ya Pii  - Fiqh
kuwa mkewe mzinifu, kisha mara ya tano aape kwamba laana ya Mwenyezi 
Mungu iwe juu yake ikiwa yeye ni miongoni mwa waongo. Mke naye ataapa 
mara nne kujitetea kuwa yeye hakufanya kitendo hicho kisha mara ya tano 
aape kuwa laana ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake kama mumewe ni miongoni 
mwa wasemao kweli. Viapo hivi vinabainishwa katika aya zifuatazo:

Na wale wanaowasingizia wake zao (kuwa wamezini) na hawana mashahidi 
ila nafsi zao, basi ushahidi wa mmoja wao utakuwa kushuhudilia mara nne 
kwa kiapo cha Mwenyezi Mungu ya kwamba: bila shaka yeye ni mmoja wa 
wanaosema kweli.Na mara ya tano (aape) kwamba laana ya Mwenyezi Mungu 
iwe juu yake ikiwa ni miongoni mwa waongo. Na (mke) itamuondokea adhabu 
kwa kutoa shahada mara nne kwa kiapo cha Mwenyezi Mungu ya kwamba 
(mume) ni miongoni mwa waongo. Na mara ya tano (aape) ya kwamba 
hasira ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake kama (mumewe) yu miongoni mwa 
wanaosema kweli, (na yeye mke ndiye mwongo). (24:6-9)

Baada ya kuapizana hivi, hapo hapo ndoa itakuwa imevunjika moja kwa 
moja kwani wawili hawa hawategemewi tena kurejeana na kukaa kwa furaha 
na amani.

Taratibu za Kutaliki Kiislamu
Kama palivyo na taratibu za kuoa Kiislamu ndivyo hivyo pia ilivyokatika 

kuvunja ndoa.

Itakapofikia hatua kuwa mume na mke hawanabudi kuachana, itabidi ufuatwe 
utaratibu wa kuachana kama ulivyobainishwa katika shariaya Allah(s.w):
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88

Ewe Mtume mtakapotoa talaka kwa wanawake, toeni talaka katika wakati 
wa eda zao. (Yaani waacheni wakati wa twahara zao ambazo katika twahara 
hizo hamkuwahi bado kuwaingilia.) Na fanyeni hisabu ya (siku za) eda. 
Na mcheni Allah, Mola wenu. Msiwatoe katika nyumba zao wala msitoke 
wenyewe. Ila wakifanya jambo la ufasiki ulio wazi. Na hii ni mipaka ya Allah. 
Na anayeruka mipaka ya Allah basi amejidhulumu nafsi yake. Hujui (sababu 
ya kuamrishwa haya). Labda Allah atatokezesha jambo jingine baada ya 
haya (yaani jambo la kupatana). (65:1)

Basi wanapofikia muda wao, ima (warejeeni) muwaweke kwa wema, au 
farikianeni nao kwa wema; na mshuhudishe mashahidi wawili waadilifu 
miongoni mwenu. Na simamisheni ushahidi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Hivyo 
ndivyo anavyoagizwa yule anayemuamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho. 
Na anayemuogopa Mwenyezi Mungu, (Mwenyezi Mungu) humtengenezea njia 
ya kuokoka (katika kila balaa). (65:2)

8
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Na wale waliokoma na kutoka hedhi miongoni mwa wanawake wenu, ikiwa 
mnayo shaka (katika muda wao wa eda), basi muda wa eda yao ni miezi mitatu, 
na (pia ndiyo eda kwa wale) ambao hawajapata hedhi bado. Na wanawake 
wenye mimba eda yao ni mpaka watakapozaa. Na anayemwogopa Mwenyezi 
Mungu, (Mwenyezi Mungu) humfanyia mambo yake kuwa mepesi. (65:4)

Wawekeni humo humo mnamokaa nyinyi, kama mpatavyo (ijapokuwa 
mumewawacha; maadamu eda yao haijesha). Wala msiwadhuru kwa kuwatia 
dhiki. Na kama wakiwa na mimba, wagharimieni mpaka wajifungue. Na kama 
wakikunyonyesheeni, basi wapeni ujira wao. Na shaurianeni kwa wema. Na 
kama mkiona udhia baina yenu, basi amnyonyeshe mwanawe (mwanamke) 
mwengine.(65:6)

Na wanawake walioachwa wangoje (wasiolewe) mpaka twahara tatu zishe. 
Wala haiwajuzii kuficha (mimba) aliyoumba Mwenyezi Mungu katika matumbo 
yao, ikiwa wanamwamini Mwenyezi Mungu na siku ya Mwisho. Na waume wao 
wana haki ya kuwarejesha katika muda huo, kama wakitaka kufanya suluhu. 
Nao (wanawake) wanayo haki kwa Sharia (kufanyiwa na waume zao) kama ile 
haki iliyo juu yao kuwafanyia waume zao. Na wanaume wana daraja zaidi kuliko 
wao. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu (na) Mwenye hikima. (2:228).
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Talaka (unazoweza kumrejea mwanamke) ni (zile zilizotolewa) mara mbili 
(za kwanza). Kisha ni kumweka kwa wema au kumwacha kwa ihsani. (Wala 
usiweze kumrejea tena mpaka aolewe na mume mwengine). Wala si halali 
kwenu kuchukua cho chote mlichowapa (wake zenu), isipokuwa (wote wawili) 
wakiogopa ya kwamba hawataweza kusimamisha mipaka ya Mwenyezi Mungu. 
Basi mkiogopa kwamba hawataweza kusimamisha mipaka ya Mwenyezi 
Mungu, hapo itakuwa hapana dhambi kwao (mwanamume wala mwanamke 
katika) kupokea (au kutoa) ajikomboleacho mwanamke. Hii ndiyo mipaka 
ya Mwenyezi Mungu; basi msiiruke. Na watakaoiruka mipaka ya Mwenyezi 
Mungu, hao ndio madhalimu (wa nafsi zao).(2:229).

Kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa utaratibu wa kutaliki Kiislamu ni kama 
ifuatavyo:

1. Talaka hutolewa kwa matamshi au maandishi kuwa “Nimekuacha” (au     
kwa maneno mengine yenye maana hiyo).

2. Utoaji wa talaka ushuhudiliwe na mashahidi wawili waadilifu.

3.Talaka itolewe wakati mke yuko katika kipindi cha twahara na wasiwe         
wamefanya tendo la ndoa katika kipindi hicho. Kama wamefanya tendo          
la ndoa katika kipindi hicho cha twahara talaka isitolewe kwani haitasihi.  

   Vile vile talaka haisihi kutolewa mwanamke anapokuwa katika hedhi.

4. Baada ya talaka kutolewa mke analazimika kukaa eda mle mle katika 
nyumba ya mumewe wakiishi pamoja kama kawaida isipokuwa tu 
watatengana kwenye malazi. Kila mmoja atawajibika kwa mwenzake  
kama kawaida katika kipindi chote cha eda.

Eda ya kuachwa ni kipindi maalumu anachokaa mwanamke aliyeachwa 
ambamo mume aliyemtaliki anaweza kumrejea (kwa talaka rejea). Mwanamke 
huachika baada ya eda na kuwa huru kuolewa na mume mwingine. Kipindi 



= 119 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                             Sura ya Pii  - Fiqh
cha eda kwa wanawake kwa wale wanaopata hedhi ni twahara tatu na wale 
wasiopata hedhi ni miezi mitatu baada ya kutamkwa talaka. Eda ya mwanamke 
mwenye mimba huisha pale anapojifungua.

Hekima ya kuamrishwa kukaa eda ni kama ifuatavyo:
(a) Kuwapa wawili muda wa kufikiri zaidi juu ya kuachana kwao na ndio     
   hekima ya amri ya Allah ya kukaa nyumba moja.
   Katika kipindi hiki mwanamke anashauriwa ajipambe             
   na  kujiringisha  mbele ya mumewe. Kama mke ndiye             
    aliyoomba talaka, mumewe anatakiwa ajirekebishe               
   na  kuonyesha  mapenzi na upendo kwa mkewe na azidishe       
   kumletea zawadi.
(b) Kuthibitisha uhalali wa mtoto. Mtoto wa mume aliyetaliki asije       
   akafanywa mtoto wa mume mwingine atakayemuoa mtalikiwa.

5. Kama wawili hawa wataamua kurejeana kabla ya eda kwisha  
watarejeana  kwa wema kwa ahadi mbele ya Allah(s.w) kuwa wataishi  
kwa upendo.

6. Baada ya eda wawili hawa wanaamrishwa na Mola wao kuachana kwa    
 wema.

7. Si halali kwa mwanamume aliyetoa talaka kuchukua chochote katika    
  vile alivyompa mkewe.

8.  Mwanamume anayemwacha mkewe anawajibika kumliwaza       
kwa  kumpa   kitoka nyumba (kitu) kitakachomuwezesha kumuweka    
sawa kiuchumi na kisaikolojia kutokana na mabadiliko haya ya maisha   
(Qur-an 2:41)

 Hakuna kiwango maalumu cha kitoka nyumba kilichowekwa, bali mume 
atatoa kiasi kinachokidhi haja kwa kadiri ya wasaa wake kama aya 
inavyotuelekeza:

“…......Lakini wapeni cha kuwaliwaza (kitoka nyumba),mwenye wasaa kadiri 
awezavyo, na mwenye dhiki kadiri awezavyo…......” (2:236).

9.  Mwanamke aliyeomba talaka anawajibika kujikomboa kwa        
  kumrudishia mumewe mahari aliyompa. Mume akisamehe         
    mahari hayo hapana lawama.
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Talaka Kabla ya Jimai:
Mwanamume au mwanamke anaweza kughairi na kuamua kuvunja ndoa 

mapema kabla ya kufanya tendo la ndoa. Mwanamume atatoa talaka na mkewe 
ataachika hapo hapo bila ya kukaa eda. Kama mwanamume ameshatoa 
mahari hatadai chochote kama yeye ndiye aliyeamua kumuacha mkewe bali 
atalazimika kumpa kiliwazo (kitoka nyumba). Ikiwa hajatoa mahari atalazimika 
kutoa nusu ya mahari. Kama mke ndiye aliyedai talaka atalazimika kumrudishia 
mumewe mahari aliyompa. 

Hukumu ya talaka ya aina hii inabainika katika aya zifuatazo:

Si dhambi kwenu kama mkiwapa wanawake talaka ambao hamjawagusa au 
kuwabainishia mahari (yao). Lakini wapeni cha kuwaliwaza (kitoka nyumba); 
mwenye wasaa kadiri awezavyo, na mwenye dhiki kadiri awezavyo. Matumizi 
hayo (wanayopewa) yawe kama inavyosema Sharia. Ndio wajibu kwa wafanyao 
mema.(2:236)

Na kama mkiwapa talaka kabla ya kuwagusa na mmekwisha wawekea 
hayo mahari (basi (wapeni) nusu ya hayo mahari mliyoagana, isipokuwa 
wanawake wenyewe waache (wasitake kitu), au yule (mume) ambaye kifungo 
cha ndoa ki mikononi mwake aache (haki yake kwa kumpa mahari kamili). 
Na kuachiana ndiyo kunakomkurubisha mtu sana na kumcha Mungu. Wala 
msisahau kufanyiana ihsani baina yenu; hakika Mwenyezi Mungu anayaona 
yote mnayoyafanya. (2:237)
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94Talaka ya Aliyerukwa na Akili na Aliyetenzwa Nguvu
Talaka si jambo la kulifanyia maskhara Muislamu anatakiwa awe hadhiri 

wakati wa kutoa talaka. Ahakikishe kuwa wakati anaamua kutoa talaka akili 
yake iko katika hali ya utulivu. Talaka ya aliyerukwa na akili haiswihi kama 
tunavyojifunza katika Hadith:

Abu Hurairah (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: “Kila talaka ni 
halali isipokuwa talaka ya punguani na mwenye kurukwa na akili”. (Tirmidh).

Pia mtu akilazimishwa kutoa talaka pasina sababu za kisheria au mume 
na mke wakitalakishwa kwa nguvu huku bado wanapendana katika mipaka ya 
Allah(s.w), talaka hiyo haitaswihi kama tunavyojifunza katika Hadithi:

Aysha (r.a) ameeleza kuwa amemsikia Mtume wa Allahakisema: “Hakuna 
talaka wala hakuna kumwacha huru mtumwa kwa nguvu”. (Tirmidh).

Malezi ya Mtoto Mchanga baada ya Talaka
Mtoto mchanga hataachanishwa na mama yake mpaka awe na umri wa 

miaka miwili - umri wa kuacha kunyonya. Matumizi ya mama na mtoto katika 
kipindi hiki cha kunyonya mtoto yatakuwa juu ya mume japo mkewe aliyemtaliki 
atakuwa kwa wazazi wake au penginepo nje ya nyumbani kwake. Lakini mume 
na mke walioachana, wakiridhiana  wanaweza kumwachisha kunyonya kabla 
ya miaka miwili au wanaweza kumkodisha mwanamke mwingine amnyonyeshe. 
Hukumu hii ya malezi ya mtoto baada ya mume na mke kuachana inabainishwa 
vyema katika Qur-an:

9

Na wanawake waliozaa wawanyonyeshe watoto wao miaka miwili kamili; kwa 
anayetaka kukamilisha kunyonyesha; na ni juu ya baba (yake) chakula chao 
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(hao watoto na mama) na nguo zao kwa sheria. Wala haikalifishwi nafsi yoyote 
ila kwa kadiri ya wasaa wake. Mama asitiwe taabuni kwa ajili ya mtoto wake, 
wala baba (asitiwe taabuni kwa ajili ya mtoto wake). Na kama wote wawili 
wakitaka kumwachisha ziwa (kabla ya miaka miwili), kwa kuridhiana na 
kushauriana, basi sio kosa juu yao. Na kama mkitaka kuwapatia watoto wenu 
mama wa kuwanyonyesha (wengine wasiokuwa mama zao) basi haitakuwa 
dhambi juu yenu kama mkitoa (kuwapa hao wanyonyeshaji) mlichowaahidi 
kwa sharia. Na mcheni Mwenyezi Mungu na jueni kwamba Mwenyezi Mungu 
anayaona yote mnayoyatenda. (2:233)

Eda ya Kufiwa
Eda ni kipindi cha kungojelea mwanamke baada ya kupewa talaka au baada 

ya kufiwa na mumewe. Katika kipindi cha eda ni haramu mwanamke kuolewa 
na mume mwingine. Ambapo tumejifunza kuwa eda ya kuachwa inaisha baada 
ya twahara tatu au miezi mitatu (kwa wale wasiopata hedhi) au baada ya 
kujifungua (kwa mke aliyeachwa), eda ya kuachwa inachukua miezi minne na 
siku kumi au siku mia moja thelathini(130).

96Hukumu ya Eda ya kufiwa inabainishwa katika Qur-an:

Na wale wanaofishwa (wanaokufa) miongoni mwenu na kuacha wake; hawa 
(wake) wangoje (wasiolewe) miezi mine na siku kumi. Na wanapofikia muda wao 
(wa kumaliza eda yao hiyo), basi si dhambi juu yenu kwa yale wanayoyafanyia 
nafsi zao (hao wanawake) kwa yanayowafiki (kufuata) Sharia. Na Mwenyezi 
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Mungu anazo habari za yote mnayoyatenda. Wala si dhambi kwenu katika 
kupeleka habari ya posa kwa ishara tu (si kwa maneno) kuwaoa wake (walio 
edani), wala (hapana dhambi pia) katika kutia katika nyoyo zenu azma (za 
kuwaoa;) Mwenyezi Mungu anajua kwamba nyinyi mtawakumbuka. Lakini 
msifunge nao ahadi kwa siri (ya kuwaoa maadam eda haijesha); isipokuwa 
mseme maneno yaliyo mazuri. Wala msiazimie kufunga ndoa mpaka muda 
uliyoandikwa (katika eda) ufike mwisho wake. Na jueni ya kwamba Mwenyezi 
Mungu anayajua yaliyomo katika nafsi zenu, basi mwogopeni. Na jueni kwamba 
Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa kusamehe, (na) Mpole sana. (2:234-235)

97Kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa kizuka (mwanamke aliyefiwa na 
mumewe) anapokuwa katika eda harusiwi kuolewa wala hata kuposwa wala 
hata kudhihirishiwa nia ya kuolewa baada ya eda. Bali ni ruhusa kuweka azma 
moyoni na kuongea naye kwa wema bila kuidhihirisha azma hiyo.

Kuingizwa au Kutolewa Eda
Katika sheria ya Kiislamu hapana suala la kuingizwa au kutolewa eda na Sheikh. 

Kizuka huanza eda baada tu ya kufariki mumewe na eda yake huisha mara tu 
baada ya muda wa miezi mine na siku kumi kuisha. Wala hapana vazi maalum la 
kukalia eda. Si nguo nyeupe, wala nyeusi, wala kuvaa matambara kama baadhi ya 
watu wanavyoitakidi. Mwanamke mfiwa atabakia nyumbani kwa mumewe au kwa 
warithi wa mumewe katika sitara kama kawaida anavyotakiwa awe mwanamke 
yeyote wa Kiislamu na ataendelea kufanya shughuli zake za nyumbani na nje ya 
nyumbani zilizo katika mipaka ya sheria ya Kiislamu. Wala hapana sheria yoyote 
ya kukaa nyumbani kivivu-vivu kama wanavyoitakidi watu wengine.

Hekima kubwa ya kuamrishwa kizuka kukaa eda, pamoja na haja ya 
kuangaliwa uwezekano wa kuachwa na mimba, kunampa kizuka nafasi ya 
kutulizana na kuliwazika baada ya kupatwa na msiba mkubwa kiasi hicho. 
Pamoja na kuwa mwanamke baada ya kipindi cha eda huwa huru kutoka 
nyumbani kwa mumewe marehemu na kuolewa na mume mwingine, akitaka 
kubakia katika nyumba ya mumewe pamoja na watoto wake, ana haki kisheria 
kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

Na wale waliofishwa miongoni mwenu na wakawacha wake, wawausie (warithi 
wao) kwa ajili ya wake zao kupata matumizi ya mwaka mmoja bila ya kutolewa 
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(katika nyumba za waume zao). Na kama wanawake wenyewe wakiondoka, basi 
si kosa juu yenu kwa yale waliyoyafanya kwa nafsi zao wenyewe yanayofuata 
sharia. Na Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu, mwenye hikima. (2:240).

Katika baadhi ya jamii za kijahili pamekuwa na mtindo wa kuwarithi 
wanawake waliofiwa na waume zao kama mali inavyorithiwa na jamaa wa 
marehemu. Tabia hii ya kumdhalilisha mwanamke na kumnyima uhuru wake 
wa kuolewa na mwanamume ampendaye imepigwa marufuku katika sheria ya 
Kiislamu kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

Enyi mlioamini! Si halali kwenu kurithi wanawake kwa jeuri. Wala msiwazulie 
(kuolewa na waume wengine) ili mpate kuwanyang’anya baadhi ya vile 
mlivyowapa (katika urithi wa waume zao….....) (4:19)

Ama mwanamke mjane mwenyewe akiridhika kuolewa na ndugu au jamaa 
wa marehemu mumewe, ili aweze kubakia pale na watoto wake hapana ubaya 
ili mradi tu wafunge ndoa kama ilivyo katika sheria.

Zoezi 2.2

1. Bainisha hatua zilizo muhimu wanandoa kuzifuata ili kuachana Kiislamu.

2. Kuna tafauti gani kati ya Talaka na Eda ?

3. Onesha tafauti zilizopo baina ya talaka zifuatazo:
  (a) Talaka ya ‘Ilaa na Talaka ya Li’aan
  (b) Talaka ya Khul na Talaka Kabla ya Jimai

4. Eleza maana ya
  (a) Talaka tatu
  (b) Talaka rejea

5. Talaka, pamoja na kuwa ni halali inayochukiwa na Allah(s.w) kama       
   inavyosema hadith, bado aya kadhaa za Qur’an zinaonesha umuhimu  
   wake. Kwanini ?
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MIRATHI YA KIISLAMU

Maana ya Mirathi
Mirathi katika Uislamu ni kanuni na taratibu alizoziweka Allah(s.w) katika 

kuwagawawia na kuwarithisha familia na jamaa, mali aliyoiacha marehemu. 
Qur’an inabainisha kuwa, mtu anapofariki dunia, mali yote aliyochuma hurithiwa 
na Allah(s.w), kisha Yeye huigawa na kuwarithisha watu wanaostahiki, katika 
uwiano wa haki na uadilifu.

.........ombeni msaada kwa Mwenyezi Mungu na subirini. Ardhi ni ya Mwenyezi 
Mungu, anamrithisha amtakaye katika waja wake; na mwisho (mwema) ni kwa 
wamchao. (7:128)

......na urithi wa mbingu na ardhi ni wa Mwenyezi Mungu.........(57:10)

Ukweli huu unajitokeza pia katika dua ya nabii Zakaria alipomuamba 
Allah(s.w) amjaalie mtoto. Nabii Zakaria alimwomba Mola wake akasema:

...Mola wangu! Usiniache peke yangu na Wewe ndiwe mbora wa wanaorithi 
(21:89)

Mwanamke ana Haki ya Kurithi
Katika kugawanya na kuirithisha mali kwa wahusika, Allah(s.w)hakumnyima 

mwanamke haki ya kurithi akiwa mtoto, mke au mama. Wote wanawake na 
wanaume wanamafungu maalumu la kurithi katika mali aliyoiacha marehemu.



= 126 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                                     Sura ya Pii  - Fiqh
“Wanaume wana sehemu katika mali wanayoyachumawazazi na jamaa 
walio karibu. Na wanawake (pia) wanayo sehemu katika yale waliyoyaacha 
wazazi na jamaa walio karibu. Yakiwa kidogo au mengi. (Hizi) ni sehemu 
zilizofaradhishwa (na Allah(s.w))” (4:7)

Mirathi katika Jamii za Kijahili
Katika jamii nyingi za kijahili kama vile jamii ya Waarabu kabla ya Mtume 

Muhammad(s.a.w), watoto wadogo ambao hawajafikia baleghe, walemavu na 
wazee ambao hawakuwa na uwezo wa kupigana vita katika kuihami heshima 
ya familia na kabila kwa ujumla, hawakupata chochote katika mirathi. Aghalabu 
katika jamii zote za kijahili mwanamke akiwa binti au mke, au mama au katika 
uhusiano wowote ule kwa marehemu, hakuwa na haki yoyote ile katika urithi.

Badala yake wanawake wenyewe walifanywa mali ya kurithiwa kwa nguvu 
na ndugu wa marehemu au mtoto mkubwa wa kiume wa marehemu ambaye 
hakuzaliwa na huyo mama anayerithiwa. Waliwarithi kama wake au vinginevyo 
waliwaoza kwa wanaume wengine kwa nguvu kinyume cha ridhaa ya wajane 
hao. Kwa namna hii wanawake walirithiwa kama sehemu ya mali ya marehemu 
na waliuzwa na kununuliwa kama bidhaa. 

Uislamu umepiga marufuku tabia hii katika aya ifuautayo:

Enyi mlioamini! Si halali kwenu kurithi wanawake kwa jeuri.Wala msiwazuie 
(kuolewa na wanaume wengine) ili mpate kuwanyang’anya baadhi ya vile 
mlivyowapa(Hapana ruhusa haya) isipokuwa wawe wamefanya uovu ulio wazi 
nakaeni nao kwa wema.........” (4:19).

Wala msiwaoe wake waliowaoa baba zenu, isipokuwa yale yaliyokwisha pita. 
Bila shaka jambo hili ni uovu na chukizo na ni njia mbaya. (4:22).
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Mambo ya Kuzingatia Kabla ya Kugawanya Urithi
Kabla mali ya marehemu haijagawanywa kwa warihi wake, hapana budi 

kuzingatia yafuatayo:

(a)Haki zilizofungana na mali ya urithi:

Mali ya marehemu haitakuwa halali kwa warithi wake mpaka zitolewe haki 
zifuatazo:

(i)   Madeni.
(ii)  Zakat.
(iii) Gharama za makazi ya mkewe katika kipindi cha eda.
(iv) Usia ambao hauzidi theluthi moja (1/3) ya mali yote iliyobakia.

(b)Sharti la kurithi:

Kurithi kuna sharti tatu:
(i) Kufa yule mwenye kurithiwa (si halali kurithi mali ya mtu aliye hai).
(ii) Kuwepo hai mrithi wakati akifa mrithiwa. Kwa mfano, kama  wawili     
     wanaorithiana mathalani baba na mtoto wote wamekufa.                   
     Aliyekufa nyuma (au aliyeshuhudia kifo cha mwenzie) atakuwa      
   mrithi wa yule aliyetangulia kufa.
(iii)Kukosekana mambo yenye kumzuilia mtu kurithi.

(c) Mambo yanayomzuilia mtu kurithi

Mrithi huzuilika kurithi itakapopatikana na moja kati ya sababu zifuatazo:
(i) Kumuua amrithiye: Yaani mtu hatamrithi aliyemuua ijapokuwa kwa    
   bahati mbaya.

Abu Hurairah(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema Mwenye kuua 
hapati chochote katika mirathi. (Tirmidh, Ibn Majah).

(ii) Kuhitalifiana katika dini:

     Muislamu hamrithi kafiri, mshirikina, mkristo au myahudi na wala kafiri,    
    mshirikina, mkristo au myahudi hatamrithi Muislamu hata akiwa karibu   
          naye kiasi gani katika nasaba.

Usama bin Zaid(r.a)ameeleza kuwa mtume wa Allah amesema: Muislamu 
hamrithi mshirikina wala mshirikina hamrithi Muislamu. (Bukhaary na Muslim)

Pia Mtume(s.a.w) amesema katika Hadithi iliyosimuliwa na Abdullah bin 
Amri(r.a) kuwa: Watu wa dini mbili tofauti hawatarithiana. (Abu Dauwd, Ibn 
Majah, Tirmidh).
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(iii)Mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa hana haki ya kumrithi baba aliyemzaa     

     na baba hana haki katika mirathi yake, kama tunavyojifunza katika      
        Hadith ifuatayo:

Amri bin Shuab(r.a) ameeleza kutoka kwa baba yake naye kutoka kwa babu yake 
kuwa Mtume wa Allah amesema: “Atakayezini na mwanamke muungwana au 
na mjakazi,mtoto atakayepatikana humo hana haki naye. Hatomrithi na wala 
hatarithiwa naye”. (Tirmidh)

(d)Sababu za Kurithi:

Mtu hurithi kwa sababu moja katika hizi:
(i)  Kuwa na nasaba na marehemu (baba, mama, mtoto, ndugu, n.k.).
(ii) Kuoana kwa ndoa halali (yaani mume humrithi mke na mke humrithi    
    mumewe).
(iii) Kuacha huru, yaani mwenye kumpa uhuru mtumwa humrithi huru    
     wake.

Qur’an Inavyogawa Mirathi
Mgawanyo wa mirathi umebainishwa katika Qur-an kama ifuatavyo:

Mwenyezi Mungu anakuusieni juu ya watoto wenu: Mwanamume apate sawa 
na sehemu ya wanawake wawili. Na ikiwa wanawake ni (wawili au) zaidi ya 
wawili, basi watapata thuluthi mbili (2/3) ya mali aliyoiacha (maiti). Lakini 
akiwa mtoto mwanamke ni mmoja, basi apewe nusu. Na wazazi wake wawili 
kila mmoja wao apate sudusi (1/6)ya mali aliyoiacha (maiti), akiwa maiti huyo 
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(anaye mtoto au mjukuu). Lakini kama hana mtoto, na wazazi wake wawili 
wamekuwa ndio warithi wake basi mama yake atapata (1/3)(na baba) thuluthi 
mbili (2/3). Na kama (huyo maiti)anaye ndugu basi mama yake atapata 
sudusi moja (1/6). Na huku kurithi kunakuwa baada ya kutoa aliyoyausia 
au kulipa deni. Baba zenu na watoto wenu, nyinyi hamjui ni nani miongoni 
mwao aliye karibu zaidi kukunufaisheni. Hiyo ni sheria iliotoka kwa Mwenyezi 
Mungu. Bila shaka Mwenyezi Mungu ni mjuzi mwenye hikima.(4:11)105

Na nyinyi mtapata nusu (1/2) ya (mali) walizoacha wake zenu, kama wao hawana 
watoto (wala wajukuu). Na ikiwa wana mtoto (au mjukuu), nyinyi mtapata 
robo (1/4) yawalivyoviacha, baada ya kutoa walivyousia au kulipa deni. Nao 
(wake zenu watapata robo ya mlivyoviacha, ikiwa hamna mtoto (wala mjukuu) 
basi wao (hao wanawake) watapata thumni (1/8) ya vile mlivyoviacha, baada 
ya kutoa mlivyousia au kulipa deni. Na kama mwanamume au mwanamke ni 
mkiwa - hana mtoto (wala mjukuu) wala wazazi, lakini anaye kaka *(wa kwa 
mama) au dada (wa kwa mama pia), basi kila mmoja katika hawa atapata 
sudusi (sehemu ya sita). Na wakiwa zaidi kuliko hivyo basi watashirikiana 
katika thuluthi baada ya kutoa vilivyousiwa au kulipa deni, pasipo kuleta 
dhara. (Huu) ndio wasia uliotoka kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu 
ni Mjuzi (na) Mwenye Upole. (4:12)
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Wanakuuliza sema: “Mwenyezi Mungu anakupeni hukumu juu ya mkiwa. 
Kama mtu amekufa, hali hana mtoto, lakini anaye dada; basi atapata (huyo 
dada) nusu ya yale aliyoyaacha (maiti). Na yeye (mtu huyu) atamrithi (dada 
yake) ikiwa hana mwana. Na kama wao ni (madada) wawili,basi watapata 
thuluthi mbili za yale aliyoyaacha. Na wakiwa ndugu wanaume na wanawake, 
basi (kila) mwanamume (mmoja) atapata sehemu iliyo sawa na ya wanawake 
wawili. Mwenyezi Mungu anakubainishieni ili msipotee; na Mwenyezi Mungu 
ni Mjuzi wa kila kitu. (4:176)

Kama ilivyosisitizwa mwishoni mwa aya hizi, huu ndio mgawanyo wa mirathi 
aliouweka Allah(s.w) na kugawanya mirathi kwa kufuata sheria ya kimila, 
sheria ya Bunge au sheria nyingine yoyote ya kitwaghuuti, ni kuchupa mipaka 
ya Mwenyezi Mungu. Allah(s.w) anasisitiza kufuatwa kwa sheria hii katika aya 
mbili zinazofuatia hizi:

Hiyo ni mipaka ya Mwenyezi Mungu. Na anayemtii Mwenyezi Mungu na 
Mtume, (Mwenyezi Mungu) atamwingiza katika Bustani zipitazo mito mbele 
yake, wakae humo milele. Na huko ndiko kufaulu kukubwa.Na anayemuasi 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake na kuiruka mipaka yake, (Mwenyezi Mungu) 
atamwingiza motoni na humo atadumu na atapata adhabu zifedheheshazo. 
(4:13-14)
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Katika aya hizi zinazobainisha mgawanyo wa mirathi (4:11-12), (4:176) 

tunajifunza kuwa watoto wa kiume/wanaume wanapata mara mbili ya watoto 
wa kike/wanawake na baba anapata mara mbili zaidi kuliko mama. Je, sheria ya 
Allah(s.w) inapendelea wengine na kuwadhulumu wengine haki zao? Allah(s.w) 
ni Mkwasi, Mwenye kujitosheleza asiyehitajia chochote kutoka kwa viumbe 
vyake, bali viumbe ndio wanaomuhitajia. Pia Allah(s.w) ni Muadilifu na mpole 
mno kwa viumbe vyake. Hivyo, Allah(s.w) ametakasika na kila sifa mbaya na 
kila sifa za upungufu kama vile kupendelea au kudhulumu baadhi ya viumbe 
vyake. Kwa vyovyote vile, mgawanyo huu wa Allah(s.w) ni mgawanyo unaotoa 
haki kwa kila mrithi kwani ni mgawanyo wa mjuzi, mwenye hikima na mpole kwa 
viumbe vyake. Mwenyezi Allah(s.w) amemalizia aya hizi kwa msitizo:

“…Bila shaka Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima.” (4:11).

“…........... Huu ndio usia uliotoka kwa Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu 
ni mjuzi na mpole.”. (4:12).

“… Mwenyezi Mungu anakubainishieni ili msipotee; na Mwenyezi Mungu ni 
mjuzi wa kila kitu.” (4:176).

Kwa kuzingatia majukumu ya wanaume na wanawake katika familia, kuna 
hekima kubwa ya kumzidishia mwanamume mara mbili ya kile anachopata 
mwanamke katika mafungu ya mirathi. Mwanamke amepunguziwa fungu kwa 
kuwa hana matumizi ya kumlazimu kama alivyo mwanamume. Halazimiki kwa 
matumizi ya watoto wake, na kazi yake na hata matumizi yake binafsi.

Bali matumizi yote hayo huwa juu ya mwanamume. Kwa mfano, iwapo 
urithi ulioachwa na baba mzazi kwa mtoto wake wa kike na wa kiume ni shilingi 
3,000,000/=, kulingana na mgawanyo wa Qur-an mtoto wa kiume atapata 
shilingi 2,000,000/= na mtoto wa kike atapata shilingi1,000,000.

Utakuta zile za kijana mwanamume zitakwisha kwa matumizi mbali mbali 
yanayomlazimu ikiwa ni pamoja na matumizi ya huyo dada yake ambaye 
licha ya kutowajibika kutoa matumizi kwa yeyote yeye mwenyewe anabakia 
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kutunzwa na kulelewa na kaka yake na yuko huru kutumia urithi wake huo hata 
kwa kununulia mapambo ya dhahabu.

Mwanamume amezidishiwa fungu kwa sababu matumizi yake yanayomlazimu 
kisheria ni mengi. Ndiye mwenye jukumu la kugharamia gharama zote za 
maisha kwa mke wake/wake zake na watoto wake, wazazi wake na wale wote 
wanaomtegemea katika familia.

Bila shaka, wale wanaoishutumu sheria hii ya mirathi kuwa inawakandamiza 
wanawake, hawajaiona hekima hii au wamepata mwanya wa kuwaghilibu 
watu waone sheria zilizotungwa na mwanadamu ndizo bora kuliko sheria ya 
Allah(s.w). Allah(s.w) anatutanabahisha:

Je, wao wanataka hukumu za kijahili? Na nani aliye mwema zaidi katika 
hukumu kuliko Mwenyezi Mungu, kwa watu wenye yakini? (5:50).

Aya tulizozirejea (4:11-12) na (4:176) zimetaja kwa uwazi na kwa ukamilifu 
watu wenye kurithi na mafungu yanayorithiwa.

Wanaume Wenye Kurithi ni Kumi na Tano (15)
1.Mtoto mwanamume.

2.Mtoto mwanamume wa mtoto mwanamume (mjukuu).

3.Baba.

4.Babu wa kwa baba.

5.Ndugu mwanamume wa kwa baba na mama.

6.Ndugu mwanamume wa kwa baba tu.

7.Ndugu mwanamume wa kwa mama tu.

8.Mtoto mwanamume wa kwa ndugu mwanamume wa kwa baba na mama.

9.Mtoto mwanamume wa ndugu mwanamume wa kwa baba tu.

10.Ami (baba mdogo) wa kwa baba na mama (ndugu yake baba na mama).

11.Ami wa kwa baba tu.

12.Mtoto mwanamume wa Ami wa kwa baba na mama.
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13.Kijana mwanamume wa Ami wa kwa baba.

14.Mume.

15.Bwana mwenye kumwacha mtumwa huru.

Wanawake Wenye Kurithi ni Kumi (10)
1.Binti (mtoto wa kike).

2.Binti wa mtoto mwanamume (mjukuu).

3.Mama.

4.Dada wa kwa baba na mama.

5.Dada wa kwa baba.

6.Dada wa kwa mama.

7.Bibi mzaa baba.

8.Bibi mzaa mama.

9.Mke.

10.Bibi mwenye kuacha mtumwa huru.

Kuzuiliana
Tumeona kuwa wanaume wenye kurithi ni 15 na wanawake wanaorithi ni 10. 

Lakini wote hawa 25 wakikutana pamoja hawawezi kurithi wote bali baadhi yao 
huwazuilia wengine wasipate kitu au wasipate fungu kubwa. Katika kipengele 
hiki tunaonyesha wanaozuiliwa na wasiozuiliwa.

1.Mtoto mwanamume hazuiliwi na mtu.

2.Mjukuu huzuiliwa na mtoto mwanamume na kila mtoto wa kiume aliyeko   
      mbali huzuiliwa na aliyoko karibu na marehemu.

3.Baba hazuiliwi na mtu.

4. Babu wa upande wowote huzuiliwa na baba au babu wa karibu zaidi     
      (kama  vile baba yake baba humzuilia babu yake baba).

5. Ndugu wa kwa baba huzuiliwa na ndugu wa kwa baba na mama; na kila  
       amzuiliaye yeye (huyo ndugu wa kwa baba na mama) vile vile huzuiliwa  
    na dada wa kwa baba na mama akiwa pamoja na binti au binti wa mtoto  
    wa kiume (mjukuu) au wote wawili.
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6. Ndugu wa kwa mama huzuiliwa na mtoto au mtoto wa mtoto           

    mwanamume  au baba au babu.

7. Mume hazuiliwi na mtu wala

8. Mke hazuiliwi na mtu.

9. Binti hazuiliwi.

10.Mama hazuiliwi.

11.Bibi huzuiliwa na mama.

Mafungu ya urithi yaliyotajwa katika Qur-an (4:11-12), (4:176) ni haya sita   
   yafutayo:

1.Nusu (1/2)

2.Robo (1/4)

3.Thuluthi (1/3)

4.Thuluthi mbili (2/3)

5.Sudusi (1/6)

6.Thumuni (1/8)

Wenye Kupewa Mafungu
Katika warithi kuna wenye kupata mafungu maalum katika hayo mafungu 

sita; na kuna wasiokuwa na mafungu maalum ambao hupata kilichobakia baada 
ya wenye mafungu kuchukua mafungu yao au kupata mali yote ikiwa hapana 
wenye mafungu. Wasio na mafungu huitwa asaba.

Wenye mafungu maalum katika urithi ni watu kumi na na mbili (12) wafuatao:

1.Baba.

2.Babu.

3.Binti.

4.Binti wa mtoto mwanamume (mjukuu).

5.Ndugu wa kwa mama.

6.Dada wa kwa baba na mama.

7.Dada wa kwa baba.
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8.Dada wa kwa mama.

9.Mama.

10.Bibi.

11.Mume.

12.Mke.

Asaba - Warithi Wasio na Mafungu Maalum
Asaba ni warithi wasiowekewa fungu maalum na hustahiki kupata mali yote 

ikiwa hapana wenye mafungu au kupata kilichobakia baada ya wenye mafungu 
kuchukua haki yao. Asaba wenyewe wako wa aina tatu:

(a)Asaba kwa nafsi yake.

(b)Asaba wa pamoja na mtu mwingine.

(c)Asaba kwa sababu ya mtu mwingine.

(a)Asaba kwa nafsi yake

Ni wale wanaume tu ambao uhusiano wao na huyu marehemu haukuingiliwa 
na mwanamke. Nao ni hawa wafuatao:

1.Mtoto mwanamume.

2.Mjukuu (mwanamume).

3.Baba.

4.Babu (baba yake baba).

5.Ndugu wa kwa baba na mama.

6.Ndugu wa kwa baba.

7.Mtoto mwanamume wa ndugu wa kwa baba na mama.

8.Mtoto mwanamume wa ndugu wa kwa baba.

9.Ami wa kwa baba na mama.

10.Ami wa kwa baba.

11.Mtoto mwanamume wa Ami wa kwa baba na mama.
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12.Mtoto mwanamume wa Ami wa kwa baba.

13.Bwana na bibi mwenye kumuacha mtumwa huru.

14.Asaba wa mwenye kuacha huru mtumwa.

(b)Asaba wa Pamoja na mtu mwingine:

1.Binti akiwa pamoja na kijana mwanamume.

2.Binti wa mtoto wa kiume (mjukuu) akiwa pamoja na mtoto mwanamume   
      wa mtoto mwanamume (mjukuu wa kiume).

3.Dada wa kwa baba na mama akiwa pamoja na ndugu wa kwa baba na    
      mama.2

4.Dada wa kwa baba akiwa pamoja na ndugu wa kwa baba.

5.Dada wa kwa baba na mama au wa kwa baba akiwa pamoja na babu.

(c) Asaba kwa sababu ya mtu mwingine:

Ni dada wa kwa baba na mama au wa kwa baba tu atakapokuwa pamoja na 
binti au binti wa mtoto wa kiume au wote wawili.

Musharakah - Kushirikiana Fungu:
Ingawa asaba wote utaratibu wao wa kurithi ni mmoja lakini nani kati yao 

mwenye haki zaidi ya kurithi pindi wakitokea pamoja itategemea na uzawa wa 
karibu na uwiano wa uhusiano na maiti. Kwa mfano, uhusiano wa kwa baba na 
mama una nguvu zaidi kuliko uhusiano wa kwa baba tu, kwa hiyo, asaba wa 
kwa baba na mama ana haki ya kurithi kuliko asaba wa kwa baba tu.

Tumefahamu kwamba asaba hana fungu, bali huchukua urithi wote kama 
hakuna mwenye fungu, au huchukua kilicho bakia baada ya wenye mafungu 
kuchukua chao au hukosa kabisa kama hakuna kilicho bakia au wakati 
mwingine asaba wenye daraja sawa na mwenye fungu,watashirikiana fungu 
hilo. Kwa mfano: Amekufa mtu akaacha mume,mama, ndugu wa kwa mama 
zaidi ya mmoja na ndugu wa kwa baba na mama.

Ugawaji wa Mirathi
- Mume ana nusu (1/2) = 1/2 

- Mama ana sudusi(1/6) = 1/6

- Ndugu wengine wa kwa mama wana thuluthi (1/3) = 2/6 
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Hapo utaona kuwa mafungu yote sita yamegawanywa yakaisha na ndugu 

wa kwa baba na mama hawakupata kitu. Hapa itabidi ile Thuluthi waliyoipata 
ndugu wa kwa mama wagawane sawa sawa na ndugu wa kwa baba na mama 
maana nao wanayo haki ya ndugu wa kwa mama kama wao na wala hakoseshwi 
kwa sababu ya unasaba wake.

Mifano ya Namna ya Kurithisha
Wakikutana warithi na pakawa hapana amzuiliaye mwenziwe na ikawa 

wote ni asaba, wataigawanya mali iliyopo sawa sawa kwa kadri ya idadi yao. 
Kwa mfano: Akifa mtu, akawa ameacha vijana wanamume wanne, mali yote 
itagawanywa mafungu manne sawa sawa na kila mmoja apewe fungu lake.

Ama wakikutana asaba wanaume na wanawake, bali kila mwanamume 
atahesabiwa kuwa ni wanawake wawili na mali itapigwa mafungu kila 
mwanamume mmoja apewe mafungu mawili na kila mwanamke apewe fungu 
moja. Kwa mfano: Amekufa mtu kaacha watoto sita, wanne wanaume na 
wawili wanawake. Wanaume wane watahesabiwa kuwa ni sawa na wanawake 
wanane. Kwa hiyo mali itagawanywa katika mafungu kumi yaliyo sawa sawa. 
Wanaume watapata mafungu mawili kila mmoja na wanawake watapata fungu 
moja moja.

Iwapo warithi ni mchanganyiko wa wenye mafungu maalum na asaba, itabidi 
kutafuta kigawe kidogo cha shirika (Kigawe kidogo cha shirika - KDS) ili kupata 
mafungu yatakayogawiwa kwa kila mrithi kwa kadiri ya haki yake anayoistahiki. 
Hebu tuangalie mifano kadhaa ya mgawanyo wa mirathi.

Mfano. 1

Amekufa mke na kuacha

(i)Mume.

(ii)Mtoto mwanamume.

(iii)Baba.

Wenye mafungu maalum kati ya hawa ni:

(i) Mume - ana robo (1/4) madhali yupo mtoto.

(ii) Baba - ana sudusi(1/6) madhali yupo mtoto.

Asaba: Mtoto mwanamume na atachukua kitakachobakia.
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Ugawaji: Mafungu yatakayotolewa ni: (1/4), (1/6). Hesabu ndogo ambayo 

inaweza kutolewa mafungu ya urithi ni 12 yaani KDS ya 4 na 6. Kwa hiyo

mali ya urithi itagawanywa kwenye mafungu 12 yaliyo sawa sawa na ugawaji 
utakuwa kama ifuatavyo:

(i) Mume atapata ¼  ya 12 = ¼ x 12 = 3 Yaani atachukua mafungu 3 katika  
       mafungu 12 

(ii) Baba atapata (1/6) ya 12 = (1/6) x 12 = 2. Yaani atachukua mafungu 2   
        kati ya mafungu 12.

Mfano 2:

Amekufa mume na kuacha wafuatao:

(i) Mke mmoja.

(ii) Mama.

(iii) Mjukuu mmoja wa kike (binti wa mtoto mwanamume).

(iv) Mtoto mwanamume.

(v) Watoto watatu wanawake.

Kama mali iliyoachwa na marehemu ni shilingi 1,200,000/=,utarithisha 
wahusika kama ifuatavyo:

Wenye mafungu maalum kati ya hawa ni:

(i) Mke ambaye atapata thumuni 1/8 kwa sababu wapo watoto.

(ii) Mama atapata sudusi 1/6 ya mali kwa sababu wapo watoto.

(iii) Mjukuu hapati kitu kwa sababu wapo watoto ambao humzuilia.

(iv)Mtoto mwanamume na watoto wanawakewatagawana mali iliyobakia,     
          wakiwa hao asaba mwanamume achukue sawa na wanawake wawili(2:1)

Njia mbili zifuatazo zinaweza kutumika katika kurithisha wahusika:

(a) Hisabu ndogo inayoweza kutolewa mafungu ni 24. Yaani KDS ya 8 na 6.

 Kila fungu litakuwa na thamani ya shilingi 50,000 - (1,200,000/24) Mke     
   atapata 1/8 ya 24 = 3 yaani atapata 3 x 50,000/=
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Mama atapata 1/6 ya 24 (1 x 24) = 4 yaani atapata 4 x 50,000 = 200,000/=

Asaba watarithi mali iliyobakia ambayo ni 1,200,000 - (150,000 +

200,000) = 850,000.115

Mali hii itagawanywa katika mafungu 5 (kumbuka: Mwanamume

atapata sawa na wanawake wawili). Hivyo, kila mtoto wa kike atapata:

Shs. 1/5 x 850,000 = 170,000

Mtoto wa kiume atapata shs. 2/5 x 850,000 (au 2 x 170,000) = 340,000

(b)Njia ya pili ni kutafuta sehemu ya mali atakayopata kila mwenye

fungu maalum. Kama mali inayorithiwa ni shs. 1,200,000/=

(i) Mke atapata 1/8 ya 1,200,000 = 1 X 1,200,000/8 = 150,000/=

(ii) Mama atapata 1/6 ya 1,200,000 = 1 X 1,200,000/6 = 200,000/=

(iii) Asaba watagawana mali iliyobakia ambayo ni 1,200,000 -

350,000 = 850,000.

Kuna mabinti watatu na kijana mmoja ambaye ni sawa na mabinti

wawili. Hivyo mali iliyobakia itagawanywa katika mafungu 5 ambapo kila

binti atapata: 1 X 850,000/5 = 170,000/=

Kijana atapata sawa na mabinti wawili sh. 2 x 170,000 = 340,000/=

Kuongeza mafungu (Awl)

Iwapo idadi ya mafungu yatakayogaiwa kwa warithi wenye mafungu

maalum ni kubwa kuliko mafungu yaliyopatikana kwa njia ya (KDS), idadi

ya mafungu itabidi iongezeke ili kila mmoja apate haki yake. Hebu

tuangalie mifano ifuatayo:

Mfano 1:

Amefariki mke na kuacha warithi wafuatao:

(i) Mume.

(ii) Dada wawili wa kwa baba na mama.
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Wote hawa wana mafungu maalum:

(i) Mume atapata (1/2) kwa sababu hapana mtoto.

(ii) Dada wawili watapata thuluthi mbili (2/3) kwa sababu wako zaidi ya     
      mmoja.

KDS ya 2 na 3 ni 6, hivyo:

(i) Mume atapata nusu (1/2) ya mafungu 6 = 3.

(ii) Dada wawili watapata thuluthi mbili (2/3) ya mafungu 6 = 4.

Utakuta kuwa jumla ya mafungu yanayohitajika ni 7(3 + 4) badala ya 6.

Hivyo mali ya marehemu itagawanywa katika mafungu yaliyo sawa sawa. 
Katika hayo mume atapata mafungu 3 na kila dada atapata mafungu 2.

Mfano 2:

Amefariki mke na kuacha warithi wafuatao:

(i) Mume.

(ii) Mama.

(iii) Dada mmoja wa kwa baba na mama.

Wote hawa wana mafungu maalum:

(i) Mume atachukua (1/2) kwa sababu hapana mtoto.

(ii) Mama atachukua (1/3) kwa sababu hapana mtoto na dada aliyopo ni       
        mmoja tu.

(iii) Dada atapata (1/2) yuko peke yake.

Mgawanyo:
KDS ya 2 na 3 ni 6.

(i) Mume atapata (1/2) ya mafungu 6 = mafungu 3.

(ii) Mama atapata (1/3) ya mafungu 6 = mafungu 2.

(iii) Dada atapata (1/2) ya mafungu 6 = mafungu 3

Jumla ya mafungu yanayohitajika ni 8, badala ya 6. Hivyo itabidi

mafungu mawili yaongezwe kwenye (KDS) ili kila mrithi apate haki yake.
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Sehemu ya Masikini na Jamaa wa Karibu katika Mirathi:
Waumini wana usiwa kuwa japo ni wazi kuwa mali ya urithi ni haki ya

warithi kwa mujibu wa sheria, hawana budi kuwahurumia mayatima, masikini

na jamaa wa karibu kwa kuwapa kitu kutokana na urithi japo kidogo na hasa

watakapohudhuria wakati wa kugawanya.

Na wakati wa kugawanya wakihudhuria jamaa na mayatima na masikini, 
wapeni kitu katika hayo (mali ya urithi) na waambieni kauli njema(4:8).

Zoezi 2:3
1. Ni haki zipi za awali zinazotakiwa kutolewa kabla ya kugawa mirathi kwa  

    warithi.

2. Ni mambo yepi yanayotakiwa kusibu ili mali ya mtu iwe halali kurithiwa.

3. Taja sababu zinazompatia mtu haki ya kurithi.

4. Mwenye haki ya Kurithi hatorithi mali ya anayemuhusu ikiwa

  (a)______________________________

  (b)______________________________

5. Bainisha warithi waliotajwa katika Qur’an pamoja na fungu la kila mmoja  
    wao.

6. Baada ya kuzikwa Hamza bin Abuu Taalib, ikabainika kuwa  marehemu   
     ameacha watoto wakiume watano na mabint sita, wajane watatu,        
     pamoja  na wazazi wake wawili.Ameacha pia wadogo zake wanne, wawili  
      wakiwa wanawake.

Gawanya mirathi kwa wanaostahiki ikiwa, marehemu ameacha Nyumba 
Tatu za Kisasa zenye thamani ya milioni thelathini,duka lenye thamani ya milioni 
kumi na fedha tasilimu laki Tano.
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KUDHIBITI UZAZI

Historia ya Kampeni ya Kudhibiti Uzazi
Upo ushahidi wa kutosha kuwa watu binafsi katika zama zote wamekuwa 

wakijitahidi kuzaa watoto wanaopishana miaka ili kuhifadhi afya ya mama na 
mtoto. Juhudi za serikali huko nyuma (yaani kabla ya karne ya 20) zilikuwa 
ni kuwashawishi raia kuoana na kuzaana. Lakini kuanzia karne ya 20 serikali 
zimejiingiza katika kampeni za kuwataka raia wadhibiti kizazi.

Neno kudhibiti uzazi (birth control) ambalo lilibuniwa na Margaret Sanger, 
mpiganiaji haki za wanawake wa huko Marekani, mwaka 1913 - 1915 lina 
maana ya njia za kuzuia mimba kwa kumtumia mwanamume au mwanamke, 
na hivi sasa zinajumuisha njia zote za kuzuia kizazi, ikiwa ni pamoja na kutoa 
mimba (abortion) au kuviza kizazi (sterilization). Hata hivyo jina la kampeni hii 
limekuwa likibadilika badilika. Katika miaka ya 1930 jina lilikuwa mpango wa 
familia (family planning) na katika miaka ya 1940 jina likawa mpango wa uzazi 
(planned parenthood). Baadaye yakazuka majina mengine mengi kama vile 
kuzuia mimba (controceptive), uzazi wa hiari (voluntary parenthood), kupunguza 
familia (family limitation), vita dhidi ya mimba (anti conception) na kadhalika.

Kampeni hizo zilipokuja Afrika Mashariki zilipewa majina mbali mbali kama 
vile uzazi wa majira, mpango wa familia, uzazi na malezi bora, na sasa kampeni 
hii imepewa jina la Elimu ya ngono (sex education) na Tanzania Elimu ya ngono 
hufundishwa mashuleni kwa jina la Elimu ya Afya na Uzazi.

Kwa vile tumemtaja Margaret Sanger kama mwanzilishi wa harakati za “bith 
control”, ni vyema tumzungumzie kwa ufupi ili tupate kuelewa vyema uzito wa 
neno alilolizua.

Margret Sanger alizaliwa 1879 na kuolewa na William Sanger akiwa na umri 
kati ya miaka 20 na 25. Alijenga na kuitekeleza kwa vitendo dhana ya “mtu 
kuwa huru” kutembea na mwanamume yeyote anayemtaka. Alizikuza tamaa 
zake juu ya ngono na hivyo akawa kahaba mkubwa wa zama zake japo alikuwa 
kaolewa.

Yaonesha kuwa bwana William, kinyume na tabia ya mkewe, alikuwa ni mtu 
na heshima zake. Katika hatma ya mambo hakuwa na la kufanya ila kumwacha 
Margaret. Kwani kila alipojaribu kumsema juu ya uzinifu wake, Margret 
alimshauri mumewe naye azini.

Ndoa yake ya pili iliangukia kwa mume ambaye naye aliikubali dhana 
angamizi ya mtu kufanya zinaa apendavyo hata akiwa ndani ya ndoa. Na bwana 
huyu ndiye aliyezipa nguvu harakati za Margret za kampeni za kudhibiti uzazi.
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Kiu ya Margret isiyokatika, na ulafi uliopindukia wa ngono, ulimfanya azini na 

wanaume wanne tofauti wakati yupo katika fungate ya ndoa yake ya pili. Huyo 
ndiye mwanzilishi wa sera ya kudhibiti uzazi:

Kwa mujibu wa Encyclopedia Britannica (1985) mojawapo ya sababu 
zilizopelekea kuenea kwa kampeni hii ni manufaa ya faida ya kibiashara 
iliyotokana na kuuza madawa au vifaa vya kuzuia mimba.

Makampuni yanayotengeneza madawa hayo yalijikuta yanaingiza mamilioni 
ya dola. Hivyo, yakazidi kuitangaza biashara yao. Katika kuzivutia nchi changa, 
madawa hayo yamekuwa yakitolewa bure. Lakini sasa, baada ya kunogewa na 
sera hii, inabidi wasake madawa ya kuzuia mimba na magonjwa ya zinaa kwa 
bei mbaya.

Kustawi kwa Kampeni ya Kudhibiti Uzazi
Miongoni mwa sababu zilizosaidia kustawi kwa kampeni hii ni matokeo ya 

mapinduzi ya viwanda (Industrial revolution) ya huko Ulaya.

Kwanza viwanda vilihitaji wafanyakazi kwa maelfu ambao japo walifanyishwa 
kazi sana, sehemu kubwa ilikwenda kwa wenye viwanda, hivyo wafanyakazi 
hawakuweza kuzikimu familia zao. Bidhaa za viwandani pia zikabadili mahitaji 
ya watu. Vitu ambavyo hapo awali havikuwepo sasa vikawa ni mahitaji ya 
lazima.

Pili, kwa kuwa pato la mfanyakazi halikumwezesha kuihudumia familia 
yake, mke na watoto walilazimika pia kufanya kazi viwandani ili kupata riziki 
zao. Matokeo ya utaratibu huu ni kuwa familia ziliparaganyika na yale malezi 
muhimu ambayo mtoto aliyapata kwa wazazi wake sasa yakakosekana. Kwa 
kuwa mke asingeweza kuishi bila kuajiriwa kiwandani na asingeweza kumudu 
zile kazi ngumu za kiwandani akiwa mjamzito au akiwa na mtoto mchanga, 
kuzaa kukaanza kuwa nuksi kubwa. Kwani kipindi chote ambacho mwanamke 
alishindwa kufanya kazi kwa sababu ya udhaifu wa afya hakulipwa kitu. Ndio 
maana kampeni hii ya kudhibiti uzazi ilianzishwa na kupiganiwa sana na 
wanawake. Kujiepusha na kuzaa kukaonekana kuwa ni ukombozi wa aina yake.

Tatu, mapinduzi hayo yaliambatana na utamaduni wake. Utamaduni ambao 
ulihimiza sana maendeleo na ustawi wa mtu binafsi. Ustawi kwa maana yakuwa 
na vitu vingi vya anasa na fahari. Matokeo yake yakawa watu walijiepusha sana 
na kila kitu ambacho walidhani kingeliweza kwa namna fulani kuathiri ustawi 
wao wa binafsi. Moyo wa ukarimu na kuhurumiana ukafa. Ikafikia hadi mtu 
akawaona wazazi wake kuwa ni mzigo mkubwa kuishi nao watampunguzia 
anasa zake. Kwa hoja hiyo kuzaa watoto kukawa balaa kubwa. Na aliyezaa 
akaishia mtoto mmoja au wawili.
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Nne, kuparaganyika kwa familia kukapelekea kuondoka kwa uadilifu. Na 

hivyo uadilifu wa ndoa ukaonekana ni hekaya za watu wa kale. Badala yake 
falsafa za uhuru wa mtu binafsi zikapata nguvu. Kwa mujibu wa falsafa hiyo 
mtu anao uhuru wa kufanya analotaka na kazi ya serikali ni kuusimamia na 
kuudumisha uhuru huo. Hivyo kwa upande wa mahusiano ya ndoa falsafa hiyo 
iliona kuwa hilo ni suala la watu binafsi wanahiari ya kufanya lolote wapendalo. 
Na kampeni zote za kudhibiti uzazi katu hazijishughulishi kabisa na suala zima 
la uadilifu katika ndoa.

Bali hujishughulisha tu na kuwasaidia watu wasipate mimba. Na kama 
tutakavyoona baadaye hii ni dosari mojawapo kubwa ya kampeni hii.

Hoja za Kudhibiti Uzazi Hivi Leo
Tumekwishaona kihistoria mambo yaliyopelekea kuibuka kwa kampeni hii. 

Lakini hoja kubwa inayofanya kampeni hii iendeshwe kote duniani hivi leo ni 
ya uwiano kati ya idadi ya watu na maendeleo ya kiuchumi. Na ni kwa sababu 
hiyo ndiyo maana serikali nyingi hivi sasa zimeamua kuipigia zumari kampeni 
hii. Hoja yenyewe siyo ngumu kuielewa: Watu kuongezeka kwa kasi zaidi kuliko 
ongezeko la pato la nchi kiuchumi. Matokeo yake ni kuwa taifa litashindwa 
kutoa huduma kuinua hali za wananchi. Hoja hii ni dhaifu sana. Lakini kabla 
hatujaonesha udhaifu wake tungependa kwanza kuielezea kwa ufasaha zaidi. 
Na tutanukuu hoja zilizotolewa na mtetezi mashuhuri sana wa udhibiti wa uzazi 
(birth control) Bwana Leanard Barnes.

Bwana Barnes katika kitabu chake (African Renaissance – sura ya 7) anatoa 
hoja ya kwanza kuwa nchi nyingi za Afrika ikiwemo Tanzania zina kundi kubwa 
la watu ambao hawana Elimu wala mafundisho yoyote.

Kundi ambalo halina manufaa yoyote kiuzalishaji mali na kwa hakika ni 
mzigo kwa taifa. Anasema kundi hili la watu kwa hakika halipaswi kuwepo. 
Kwa kufuata msingi wa aliyefika mwanzo, ahudumiwe kwanza, watu hawa 
wana haki ya kuitaka jamii iwape kipaumbele kabla ya kuwafikiria wale ambao 
hawajazaliwa.

Hoja ya pili ni kuwa kilicho muhimu kwa taifa, kama ilivyo katika kiwanda, 
siyo uwingi bali ubora wa watu. Kwa sababu hiyo ndiyo maana viwanda siku 
zote huweka ukomo katika idadi ya wafanyakazi wake kulingana na mahitaji ya 
kudumisha ufanisi wa kazi. Kama ambavyo hayo ni muhimu katika mpango wa 
kiwanda kimoja kimoja hayo ni muhimu pia kwa taifa kwa ujumla.

Katika kuisisitiza hoja hii Bwana Barnes anasema kama ambavyo serikali 
zote zimeweka idara za uhamiaji ili kudhibiti idadi ya wageni wanaoingia nchini, 
serikali za Kiafrika zimekawia mno kuzindukana kuwa ipo haja pia ya kudhibiti 
wageni wanaoingia nchini kwa njia ya kuzaana.
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Anasema: “Iwepo sheria ya uhamiaji wa mimba za binadamu”. Leanard 

Barnes anaendelea kwa kusema:

Katika bara la Afrika mmomonyoko wa udongo unaosababishwa na mbinu 
duni za ukulima unaoana na mmomonyoko wa watu unaosabaishwa na mbinu 
duni za kuzaana. Ongezeko la watoto ni kubwa mno kiasi ambacho makazi, 
afya, shule na ajira haviwezi kudhibiti mtiririko wake, watu hao wanahitaji 
kuhifadhiwa kwa kuchukua hatua kama zile zinazochukuliwa katika kuhifadhi 
ardhi.

Akitoa mfano wa nchi ya Tanzania, bwana Barnes anasema baada ya kila 
miezi 18 idadi ya watoto wanaozaliwa huwa sawa na idadi ya watu wanaofanya 
kazi za ajira. Na kama uwiano uliopo sasa kati ya wafanyakazi na wakulima 
hautabadilika, basi watoto wapatao 10,000 kwa mwaka watazaliwa katika 
nyumba za watu wa mijini na watoto 190,000 watazaliwa vijijini.

Kwa kutumia takwimu zilizotolewa katika mpango wa maendeleo wa miaka 
mitano, Bwana Barnes anasema, “watoto 66,000 (karibu theluthi moja ya watoto 
wote waliozaliwa) watakufa kabla yakufikia umri wa kuweza kulipa gharama ya 
malezi yao. Na wale wanaonusurika huishi katika tishio la maradhi na utapia 
mlo”.

Hoja ya tatu ya Bwana Barnes imejengwa juu ya hali hiyo duni inayowakabili 
watoto wa Kitanzania na wengine Afrika. Anasema nchi za Kiafrika zilipopigania 
uhuru zilifanya hivyo ili kujenga utu wa kurejesha heshima yao na kujiletea 
maendeleo ya baadaye. Kizazi hicho kitajihisi vipi juu ya utu na heshima yao 
kitakapogundua kuwa theluthi moja miongoni mwao wanatakiwa wafe kabla 
ya kufikia baleghe? Watahisi vipi juu ya uhuru wa kujiletea maendeleo yao ya 
baadaye iwapo nusu yao hawawezi hata kupata Elimu ya msingi katika shule 
duni? (Ikumbukwe kuwa, Bwana Barnes aliandika kitabu chake 1969). Kutokana 
na hayo Bwana Barnes anauliza:

Je, hatutakuwa tunawahurumia na kuwafanyia hisani ya kweli watoto hao 
iwapo tutawaomba waakhirishe kuja kwao duniani kwa muda,wakati kizazi cha 
sasa kikijitahidi kuondosha umasikini, maradhi na kujenga mfumo wa Elimu 
ambao angalau ni wa afadhali?

Kwa muhtasari hoja ya tatu ya Barnes ni kuwa ni kitendo cha ukatili kuwaleta 
watoto duniani halafu kuwatesa kwa njaa na maradhi. Si bora kuwazuia wasije? 
Bwana Barnes anasema kikwazo kikubwa kabisa cha maendeleo ya Afrika 
ni uongezekaji kiholela wa idadi ya watu. Hata kama matatizo yote mengine 
yatatatuliwa, lakini maadamu tatizo la uongezekaji wa watu halijapatiwa 
ufumbuzi, basi hakutakuwa na maendeleo Afrika.
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Bwana Barnes anawalaumu sana wale wataalamu wa uchumi wanaosema 

kuwa ongezeko la watu katika Afrika kwa asilimia 3 kwa mwaka si tatizo 
maadamu ongezeko la uchumi litakuwa asilimia 5 kwa mwaka. Watu kama hao 
anasema wanapotosha hakika ya mambo yalivyo. Watu watakaoisaidia sana 
Afrika ni wale ambao watatambua umuhimu wa suala la idadi ya watu katika 
masuala yote ya maendeleo ya jamii na hasa kasi na namna ambayo kizazi 
kimoja huchukua nafasi ya kizazi kingine. Watu wanaojua umuhimu wa ubora 
na sio uwingi wa watu.

Sera kama hiyo Bwana Barnes anasema itawawezesha wapangaji wa 
mipango ‘kuanza kwa kujiuliza kazi zipi ambazo jamii inataka zifanyike, na 
halafu izalishe na kuwafundisha watu wa kufanya kazi hizo. Bwana Barnes 
anamalizia kwa kusema kuwa ukatili wanaofanyiwa watoto wachanga ni 
matokeo ya huruma. Ni matokeo ya maendeleo ya sayansi ya tiba. Sayansi 
ya tiba (medical science) kwa kung’ang’ania kuokoa maisha ya watu bila kujali 
ubora wa maisha wanayoishi ndio imeleta matunda haya machungu. Na kwa 
hiyo sayansi ya tiba ifikiriwe kuleta ufumbuzi wa ongezeko la watu.

Maandishi haya ya Bwana Leanard Barnes yanawakilisha hoja za wale 
wanaoiunga mkono kampeni hii ya kudhibiti ongezeko la watu. Sasa hebu 
tuangalie udhaifu wa hoja hizi.

Udhaifu wa Hoja za Kudhibiti Uzazi:
Hoja nyingi zinazotolewa kuunga mkono udhibiti wa uzazi zimejengwa juu 

ya hali na mazingira ya maisha yaliyoletwa na utamaduni na maendeleo ya 
nchi za Ulaya na Marekani. Wale wanaoiunga mkono kampeni hii wanaamini 
kuwa, mila na mwenendo wa jamii za Ulaya ndio kiigizo cha watu wengine 
wote duniani. Historia ya maendeleo ya binadamu inatazamwa kana kwamba 
inafuata mstari ulionyooka. Watu wanatoka katika hali duni na kuelekea katika 
hali ya maendeleo. Na wanaoongoza maendeleo hayo ni watu wa Ulaya na 
Marekani. Kutokana na mwelekeo huo mtindo wa maisha wa huko Ulaya, 
mila za huko na taratibu za kiuchumi za huko zinaonekana kuwa hazitakiwi 
kubadilika. Kinachotakiwa kubadilika ni mila na desturi zilizo kinyume na zile za 
Ulaya. Matokeo ya mwelekeo huu ni kuwa watu hutafuta ufumbuzi wa matatizo 
yao kwa kutazama Ulaya hata kama mila za Ulaya ndizo zilizo yaleta matatizo 
hayo. Kama nchi za Afrika hazitaamua kuchukua mwelekeo tofauti kabisa katika 
kukabiliana na matatizo, zitaendelea kuwa wafungwa wa Ulaya kila uchao. Hilo 
linalodhaniwa kuwa ni tatizo la ongezeko la watu ni zao la mfumo wa kiuchumi 
na kijamii wa nchi za Ulaya. Ufumbuzi hauwezi kupatikana kwa kampeni za 
kudhibiti uzazi wakati uchumi wa nchi hizo unadhibitiwa na watu wengine. 

Watetezi wa kudhibiti uzazi (birth control) na kampeni za nyota ya kijani, 
hawataweza kuyaona makosa ya mwelekeo wao hadi watakapokuwa tayari 
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kuitazama upya misingi ya udhibiti wa uzazi. Kinachohitajika siyo kukata matawi 
bali kung’oa mti mzima unaozalisha matunda haya machungu.

Hoja ya Uhaba wa Rasilimali za Kiuchumi
Hoja yao maarufu kuliko zote kama tulivyoona ni juu ya uchumi. Hudaiwa 

kuwa sehemu ya kuishi katika ardhi ina ukomo na kwamba rasilimali za kiuchumi 
pia zina ukomo. Lakini hudaiwa kwamba uwezo wa mwanadamu wa kuzaliana 
ni mkubwa ambapo ardhi itajaa na chakula kitakosekana cha kuwatosheleza 
watu wote. Katika Encyclopaedia Britanica (1985) kwa mfano, inakadiriwa kuwa 
hadi mwisho wa karne hii ya ishirini idadi ya watu imekuwa ni zaidi ya bilioni sita 
(6,000,000,000). Hivyo, basi ili kujikinga na baa hilo watu hawana budi kudhibiti 
kizazi. Kwa mujibu wa Bwana Malthus na mwenzake Francis Place iwapo 
juhudi za kudhibiti uzazi (birth control) hazitatiliwa mkazo basi uwiano kati ya 
watu na mahitaji muhimu kama chakula utakuwa ni 4096:13 katika karne tatu 
na baada ya karne 20 uhusiano huo hautakuwapo kabisa. Yaani hakutakuwepo 
na uhai kabisa.

Hoja hii ya kwamba binadamu wanaongezeka sana, mara mbili kila baada ya 
robo karne, haina msingi kwa sababu si ya kweli. Lau madai hayo yangekuwa 
ya kweli basi leo kusingekuwa na binadamu ardhini. Kwa mujibu wa utafiti wa 
hivi karibuni uliochapishwa katika jarida liitwalo “National geographic” (Vol. 154 
No.6) la huko Marekani, yamepatikana maandishi huko Syria yanayothibitisha 
kuwa miaka 3,000 kabla ya kuzaliwa kwa Nabii Issa (a.s) kulikuwa na dola nyingi 
sana zilizofikia kiwango kikubwa sana cha maendeleo. Dola hizo pia zilikuwa 
na watu wengi sana. Dola ya Ebla imetaja miji 5,000 waliyokuwa wakifanya 
nayo biashara. Mmoja kati ya miji hiyo ni Iram uliotajwa katika Qur-an 89:7. Na 
maandishi hayo yalikuwa katika makao ya Ikulu ya dola ya Ebla. Kama madai 
ya akina Malthus yangekuwa kweli basi hata Yesu asingezaliwa kwani zilikuwa 
zimekwishapita karne zaidi ya 30! 

Wazo kwamba mahitaji muhimu hayatatosha ni dhaifu kwa sababu rasilimali 
zote ambazo mwanadamu anazihitaji zilikuwepo tokea dunia ilipoumbwa kwa 
ajili ya matumizi ya binadamu wa zama zote. Rasilimali hizi zinafahamika kwa 
binadamu kutokana na maendeleo ya kisayansi na teknolojia. Mfano watu wa 
zama za kale hawakuwa na habari kuhusu mafuta ya petroli yanavyoweza kuwa 
muhimu katika maendeleo ya binadamu japo yalikuwepo na japo Wasumeria 
walifahamu juu ya kuwepo kwa mafuta hayo. Mifano ya aina hii ni mingi sana. 
Hii ina maana kuwa kutokana na upeo wa sasa wa Elimu watu wanaweza 
kudhani kuwa vizazi vijavyo havitaweza kuishi kwa sababu ya uhaba wa mahitaji 
muhimu. Ni muhimu kutambua kuwa watu wakiongezeka upeo wa binadamu 
wa kuzalisha mali, vyakula n.k., nao pia huongezeka. Historia ya hivi karibuni 
imeonesha kuwa kuongezeka kwa binadamu hakusababishi uhaba wa mahitaji 
muhimu. Mwaka 1880 idadi ya Wajerumani ilikuwa milioni 45 hivi. Wakati huo 
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kulikuwa na uhaba wa chakula ukilinganisha na hivi sasa ambapo idadi yao 
ni zaidi ya milioni 68, na wanakula na kusaza. Uholanzi na Uingereza pia ni 
mifano mizuri katika kuelezea ukweli huu. Isitoshe zaidi ya binadamu kuna 
viumbe wengi sana juu ya ardhi hii yenye nafasi yenye ukomo. Na kila kiumbe 
kinao uwezo mkubwa sana wa kuzaliana kiasi ambacho kama pasingekuwepo 
na kanuni za kimaumbile (natural laws) za kudhibiti uwezo huo, basi aina moja 
tu ya viumbe ingeweza kuijaza ardhi yote katika kipindi kifupi mno. Kwa mfano, 
jamii ya aina fulani ya mti ijulikanayo kama Sysmbrium Sophia, ina uwezo wa 
kutoa mbegu kiasi cha robo tatu milioni. Inakadiriwa kuwa kama mbegu zote 
za mti mmoja tu zitaota, katika kipindi cha miaka mitatu tu mti huo utaijaza 
ardhi yote na pasiwe na nafasi ya kiumbe kingine chochote. Aina ya samaki 
ajulikanaye kama ‘Star’ fish hutaga mayai mia mbili milioni kwa mara moja. 
Kama yote yataaanguliwa basi baada ya vizazi vichache tu samaki huyo mmoja 
atazijaza bahari za dunia nzima na isiwepo hata nafasi ya tone moja la maji. 
Hali kadhalika ukimwangalia binadamu, manii anayotoa mara moja yanatosha 
kuwapa mimba wanawake milioni mia tatu hadi mia nne.

Hivyo kama uwezo wa mwanamume mmoja ungeruhusiwa kufanyakazi yake 
basi ingehitajia miaka michache tu kwa mwan aume huyo kuijaza dunia yote 
kwa watoto wake tu na kusiwe na nafasi ya watu wengine achilia mbali viumbe 
wengine. Ni nani anayedhibiti na kuweka uwiano kwa viumbe wote hawa?

Tatizo halijawahi kuwa uhaba wa rasilimali za kuwakimu watu, bali kasoro 
za kibiashara, ugawaji na usambzaji wa rasilimali hizo. Kwa mfano inafahamika 
kuwa asilimia 10 tu ya rasilimali zinazotumiwa kutengeneza silaha ulimwenguni 
zinatosha kufutilia mbali njaa na maradhi dunia nzima. Tukizingatia uwiano kati 
ya idadi ya watu na chakula duniani, tutaona wazi kuwa tatizo siyo uwingi wa 
watu. Mfano kwa upande mmoja mwaka 1982 Uingereza ilikuwa na watu 583 
kwa kila maili mraba lakini ilikuwa haina tishio la njaa. Kadhalika Uholanzi ilikuwa 
na watu 1,117 katika maili mraba, lakini vile vile haikuwa na tishio la njaa.

Ambapo Brazil iliyokuwa na watu 38 na Bolivia watu 12 kwa kila maili mraba, 
zote zilikuwa na tishio la njaa. Tatizo hapa ni suala zima la uzalishaji mali na 
sio idadi ya watu katika mji. Ni mara ngapi tumeshuhudia mamilioni ya tani za 
vyakula yakiunguzwa moto au kumwagwa baharini katika nchi tajiri kama vile 
Marekani na hapo hapo mamilioni ya watu wanakufa njaa katika nchi masikini?

Tatizo la Vifo na Maradhi
Watetezi wa kampeni ya kudhibiti uzazi (birth control) wanakiri kuwa 

maumbile (nature) hudhibiti kukua kwa idadi ya viumbe. Lakini wanasema 
maumbile hufanya kazi hii kwa njia ya vifo na maangamizi na hivyo kusababisha 
machungu na mateso ya kimwili na kisaikolojia. Kwa nini binaaadamu wasitafute 
njia nzuri zaidi ya kujipunguza wenyewe?
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Yaani wajipunguze kwa njia ya kudhibiti uzazi (birth control) badala ya 

kungojea majanga kama njaa au mafuriko yaje kupunguza idadi ya watu.

Hoja hii pia inao udhaifu mkubwa. Ukweli ni kuwa uhai na kifo havipo katika 
milki ya binadamu. Hadhari yoyote utakayoichukua, kifo kinabakia kuwa ni 
tatizo lisilo na ufumbuzi. Swali ni je, ni hadhari gani ambayo binadamu anaweza 
kuichukua dhidi ya tetemeko la ardhi, kimbunga (au tufani), mafuriko, maradhi 
mabaya n.k.? Je, binadamu amefikia muafaka na Mwenyezi Mungu (au maumbile 
kama wanavyodai) kuwa njia nyingine zote za kuwafisha watu zitasimamishwa 
endapo taifa litazindua mpango wa kupunguza watu kwa njia ya kudhibiti uzazi? 
Je wametafakari juu ya msiba unaowasubiri endapo watasimamisha kuzaliana 
na wakati huo huo kifo kikaendelea kuchukua ushuru mkubwa wa roho za watu 
kwa kupitia mabalaa, kama mvua za elnino na mafuriko, tufani, matetemeko ya 
ardhi na volkeno, maradhi, vita, kuzama kwa meli,kupinduka kwa magari, treni, 
kuanguka kwa ndge n.k.? Na hii ni mbali na mwenendo wa kawaida wa kifo 
ambao hapana njia ya kuukwepa. Ni jambo la kushangaza kuwa wataalamu 
hao wanashindwa kufanya mahesabu rahisi kama haya! Kama kuna kupungua 
kwa watu daima pasipokuwa na njia mahsusi za kuleta ongezeko, ni athari 
gani zitafuata? Katika nchi zilizoendelea vifo vinavyosababishwa na maradhi ya 
zinaa ni vingi kuliko vifo vinavyosababishwa na vita . Usisahau vimbunga vya 
AIDS, Ebola, TB, Tauni n.k. Je, huku ndiko kushinda au kuepuka kifo? Kama 
sivyo, je watu hawatakuwa wanaunguza mshumaa kutoka pande mbili - kwa 
upande mmoja idadi ya watu itapungua kutokana na sababu tusizoweza kuzizuia 
(natural causes) na kwa upande mwingine kupunguza watu kwa kudhibiti uzazi? 
Ili mtu awe katika nafasi nzuri ya kudai udhibiti wa uzazi (birthcontrol) lazima 
awe na Elimu juu ya mambo kadhaa:

- Ajue idadi ya viumbe wote duniani waliotakiwa kuishi hapa duniani na   
 kati ya hao ni wangapi wamekwishaishi na wangapi bado.

- Ajue idadi hasa ya chakula kiasi gani na chakula hicho huongezeka au  
 hupungua vipi?

- Ajue pia ni kiasi gani cha viumbe watakaokufa kwa njaa, mafuriko,     
 maradhi, vita na kadhalika na watakufa lini ili aweze kulinganisha na   
 kiasi  cha chakula kitakachokuwepo na mahitaji mengine.

- Ajue pia namna ambavyo sera yake ya kudhibiti uzazi            
 itakavyohakikisha kuwa kila siku idadi ya watu wanaokufa na        
 kuzaliwa haizidi wala kupungua  kulinganisha na rasilimali zilizopo.

Kujiingiza katika kampeni za kudhibiti kizazi (birthcontrol) na nyota ya kijani 
bila ya kuwa na takwimu sahihi juu ya mambo yote hayo ni kujiingiza katika 
mchezo wa pata-potea.
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Hoja ya Ugumu wa Malezi
Hoja hutolewa kuwa wazazi walio na kipato kidogo watashindwa kulea 

watoto wengi. Watashindwa kuwapa Elimu nzuri, kuwalea katika hali nzuri ya 
kimaisha na kuwapa msingi wa kutosha wa kuanzia maisha. Isitoshe wanaweza 
kupata utapiamlo (malnutrition) na hata kufa wakati wa utoto wao.

Hoja hii yaweza kuwavutia watu wengi lakini nayo pia ni dhaifu. Kwanza, 
“Elimu bora”, “hali ya maisha” n.k. ni misemo tata (vague) isiyokuwa na tafsiri 
moja maalum. Kila mtu anayo namna yake ya kuyaangalia mambo. Lipo kosa 
linalofanyika la mtu kuacha kutazama hali yake na mazingira yake na kuangalia 
hali ya maisha ya mahali pengine na hivyo kuanza jitihada za kujaribu kuwakuta 
waliotangulia. Raia wa nchi za Kiafrika kwa mfano, wanahimizwa wakimbie 
kwa dhana kuwa wale waliombele wanatembea. Kinachosahauliwa ni kwamba 
utaratibu mbaya wa uchumi na biashara uliopo leo duniani ndio unaodumisha 
utajiri wakupindukia wa nchi zilizoendelea na ufakiri wa kupindukia kwa nchi 
masikini. Hivyo chini ya utaratibu huu jitihada za kuiga ‘maisha mazuri’ kwa 
kiigizo cha Ulaya na Marekani ni ndoto. Na watu wenye fikra hizo huepa kulea 
japo mtoto mmoja kwa kuhofia kuwa atakosa kupata maisha bora. Msimamo 
huu huwafanya watu wawanie kupata starehe za hali ya juu. Huishia kuleta 
ufisadi katika ardhi au kujinyonga wakishindwa kufikia lengo hilo.

Fikra kuwa watu wasizae watoto hadi wahakikishe kuwa watoto hao 
hawatapata matatizo yoyote kwakuwa kila kitu kitakuwa kimeandaliwa pia ni 
mwelekeo potofu. Ni hatari kwa ustawi wa taifa ikiwa kizazi chao kitalelewa 
katika starehe na anasa ya mali wasioichuma na iwapo hawatakabiliwa na 
matatizo na misukosuko ya maisha. Hali hiyo itawafanya wasione haja ya 
kujitahidi na kupambana na matatizo.

Matatizo ni tanuri linalomfunza na kumpevua mtu ajue namna ya kukabiliana 
na hali mbali mbali za maisha. Hivyo uvumilivu, subira, ukakamavu, na ujasiri 
ni mambo yatakayoijenga tabia yake na kumfanya awe mtu mwenye manufaa 
katika jamii. Hakuna shule au chuo kinachoweza kutoa mafunzo haya, wala 
mtoto hawezi kupata mafunzo hayo kwa kuishi katika fahari na anasa tu. 
Misukosuko ni kiwanda kinachotenganisha nafaka na makapi. Mtu anakutana 
na misiba ili akabiliane nayo kiume, matatizo huja ili yamchochee kufanya 
jitihada zaidi ili ayatatue. Mambo magumu husafisha udhaifu wa binadamu na 
kuamsha vipawa vyake na kuvistawisha na hivyo kuleta maendeleo.

Wale wanaoweza kupita katika tanuri hilo kwa ujasiri ndio wanaoweza 
kutegemewa katika jamii. Katika historia ya binaaadamu karibu asilimia 90 ya 
watu mashahuri waliozisaidia jamii zao walizaliwa katika familia masikini na 
mazingira magumu.
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Hivyo fikra ya kutaka watoto wazaliwe chambilecho Waingereza wamesema 

na “vijiko vya fedha midomoni mwao”; wasome shule bora kabisa, walale 
katika majumba ya fahari wakati wanasoma na wanapoanza maisha wawe 
wameandaliwa kila kitu ni ya hatari. Itatuletea kizazi cha watu wapendao anasa 
na ambao wataona taabu kujitoa muhanga kwa lolote, na wataepuka kubeba 
dhamana nzito. Moto utakuwa umezaa jivu.

Hoja ya Ubora na Siyo Uwingi wa Watu
Yasemekana kilicho muhimu siyo uwingi bali ubora wa watu. Hali hii 

imesimama juu ya dhana kuwa kama watazaliwa watoto wawili au mmoja basi 
watakuwa na akili nzuri, afya na uwezomkubwa wa kuzalisha. Lakini kama 
watazaliwa watoto wengi watakuwa dhaifu, wagonjwa, wajinga na wasiofaa 
kwa lolote. Hoja hii haina msingi wowote na haiwezi kuthibitishwa kwa uzoefu 
wala majaribio. Mtu aweza kuzaa mtoto mmoja tu na akawa juha au mwenye 
afya dhaifu sana. Tuchukuwe mfano wa mabwana wawili.

Mmoja amejaaliwa kuzaa watoto wawili tu, alijitahidi kuwalea watoto hawa 
kama yai. Aliwahangaikia kwa kila kitu mpaka wakawa watu Wazima. Matarajio 
ya bwana huyu kwa vijana wake ni kwamba kutokana na malezi ya starehe 
aliyowapa, watakapokuwa watu Wazima watatoa mchango wao kuwasaidia 
wazazi wao, familia zao na jamii kwa ujumla.

Kinyume na matarajio haya vijana hawa waliishi kwenye ulevi, ukahaba, na 
kila aina ya anasa yenye kumwangamiza mwanadamu! Bwana huyu akabakia 
katika hali ya ukiwa na kukata tamaa huku uzee unamuandama. Bwana wa 
pili amejaaliwa kuzaa watoto kumi. Hakuwa na kipato kikubwa kiuchumi hivyo 
alihangaika sana katika kuwalea watoto wake. Alimfanya kila mtoto atoe 
mchango wake kwa kadri ya umri wake kuongeza kipato cha familia yao. Vijana 
wawili kati ya vijana wake waliangukia kutokuwa na manufaa yoyote kwa wao 
wenyewe na kwa jamii kwa ujumla kama wale wa bwana wa mwanzo.

Vijana wake wanane waliobakia, walibakia kuwa watu wa maana kama 
walivyolelewa, wakawa ni wenye manufaa kwa wazazi wao na familia zao na 
wakawa ni wenye kutoa mchango mkubwa katika kuiendeleza jamii.

Kutokana na mfano huu, huoni hatari ya kudhibiti uzazi? Utahakikishaje 
kuwa hao wachache watakaozaliwa kuwa ndio watakaokuwa bora? Tusiufikirie 
ubora wa mwanadamu kama ule wa ng’ombe anayenenepeshwa kwa ajili ya 
nyama, au kutoa maziwa mengi!

Ubora wa binadamu uko katika utu wake. Kumlea mtoto katika starehe, 
hakuna uthibitisho wowote wa kuukuza utu wake, bali kuna uwezekano mkubwa 
wa kuudunisha. Hatuna budi kukumbuka kuwa msingi wa maendeleo ya jamii 
sio vitu bali ni utu.
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Hoja ya Nyongeza
Kama hoja ya nyongeza watetezi wa udhibiti wa uzazi wanasema kulea 

watoto wasiohitajika duniani na ambao hali zao za maisha zitakuwa duni na 
watakufa kabla ya kufikia ujana. Hoja hii ingekuwa na uzito kama binadamu 
angekuwa na njia za kujua kwa uhakika kabla mtoto hajazaliwa juu ya kuhitajika 
na manufaa ya mtoto huyo. Yaani, ajue tabia yake itakuwaje, ubora wa akili 
zake, vipawa vyake vingine, na kufaa au kutofaa kwake katika jamii. Maadamu 
ujuzi wa yote hayo upo nje ya uwezo wa binadamu hoja hii haina msingi wowote 
madhubuti.

Hoja nyingine ni kuwa kuzaa watoto wengi kunaharibu afya ya mama. Umbo 
na uzuri wake huathiriwa. Udhaifu wa hoja hii ni kuwa njia zinazotumiwa kuzuia 
mimba pia zina madhara kwa afya ya mama.

Wanawake wengi wameathiriwa na maradhi mbali mbali na hata kupoteza 
maisha yao kutokana na athari za madawa hayo. Kwa hoja za afya (medical 
reasons) mtu hawezi kuweka sheria mwanamke azae watoto wangapi. 
Jambo hili linategemea tofauti iliyopo kati ya mwanamke mmoja na mwingine. 
Ikiwa kutokana na afya ya mwanamke Fulani daktari anaona kuwa ni hatari 
kwake kuzaa basi hapo yafaa aruhusiwe kuzuia mimba au hata kuitoa iwapo 
imeshaingia. Lakini matatizo ya mwanamke mmoja hayawezi kuwa msingi wa 
kupitisha sera ya kuwazuia wanawake wengine kuendelea kuzaa.

Matokeo ya Kufuata Sera ya Kudhibiti Uzazi
Tumekwishaona udhaifu wa hoja zinazotolewa kuunga mkono sera za 

kudhibiti uzazi (birth control). Sasa tuangalie matokeo ya kung’ang’ania sera 
hizo:

(i)Uhaba wa Wafanyakazi

Serikali ikishajiingiza katika kampeni za kuwataka watu wadhibiti uzazi basi 
mara nyingi matokeo yake huwa kinyume na makusudio ya sera. Lengo la awali 
huwa kuoanisha uwiano kati ya idadi ya watu na rasilimali za nchi. Kwa kuwa 
tatizo la sasa linadhaniwa ni kuwepo kwa watu wengi mno, kampeni za serikali 
zitaelekezwa katika kuwataka watu wasizae watoto wengi. Na njia pekee ya 
kuwafanya wakubaliane na sera hiyo ni kuendesha propaganda za kuwaonya 
kuwa wasipozaa watoto wengi hali zao zitakuwa nzuri. Raia wakishaitikia wito 
huo basi maslahi ya taifa huenda yasijaliwe tena. Kila mtu atataka kuishi maisha 
mazuri kwa kuepuka mzigo wa kuzaa na kulea watoto. Tatizo litakalotokea ni 
kwamba hata kama baadaye taifa litahitaji watu zaidi itakuwa vigumu sana kwa 
raia ambao wameshafundishwa kutukuza maslahi yao binafsi kuitikia wito wa 
kuzaa watoto wengi, kwa sababu watawapunguzia anasa zao.
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Tatizo hili si la kubuni tu bali limekwishatokea na bado linazitatiza nchi 

zilizotutangulia katika kampeni hii. Kwa mujibu wa gazeti la Newsweek la 
Desemba 15, 1986 uk. 18-23, kuna upungufu mkubwa wa watoto huko Ulaya 
hivi sasa ambao haujawahi kutokea katika historia ya Ulaya. Vijana wengi wa 
kizungu wanakataa kuoana. Na wale wanaooana, huchelewa sana kuoana na 
kuzaa watoto wachache sana, na idadi kubwa ya watu ambao hufanya kazi 
za kuajiriwa huamua wasizae kabisa. Kutokana na hali hiyo idadi ya watu 
itadidimia zaidi Ulaya katika karne ijayo. Hali hiyo ilimpelekea Waziri Mkuu wa 
Ufaransa wa wakati huo Bwana Jacques Chirac kusema: “Kwa upunguzaji 
huu wa watu, Ulaya inatoweka”,, na gazeti hilo hilo lilimnukuu Bwana Gaston 
Thorm Waziri Mkuu wa zamani wa Luxembourg akisema: “Ulaya inajinyonga 
yenyewe” Serikali za Ulaya hivi sasa zinatahayari kuwataka raia zao wakubali 
tena jukumu la kuzaa na kulea watoto lakini wapi. Mafundisho yale ya mwanzo 
ya kuepa majukumu yamekwisha wakolea. Ufaransa inatoa zawadi kwa familia 
zitakazokubali kuzaa lakini kwa kuwa zawadi na heshima watakayopata 
hazilingani na dhamana ya kulea watoto bado watu wengi hawako tayari kuzaa 
watoto. Si hivyo tu lakini idadi ya wazee wa miaka 68-71 ndiyo inayoongezeka. 
Huko Ubelgiji serikali ililazimika kuwaachisha kazi Waalimu wa sekondari kwa 
sababu ya ukosefu wa wanafunzi. Huko Ufaransa serikali imekuwa ikichapisha 
mabango yenye picha ya mtoto mchanga halafu chini kuna maneno yasemayo: 
“Tafadhali zaa mtoto, tafadhali. Kuishi pamoja kwa ajili ya starehe ya ngono tu 
ni uchoyo na ubinafsi mbaya kabisa”. Lakini wapi, maji yamekwisha mwangika. 
Wakati wenzetu Ulaya wanawashawishi raia zao kwa mapesa wapate kuzaana 
Afrika ndio kwanza inaendesha kampeni za “nyota ya kijani” za kuwakataza 
raia kuzaana. Ilani ikiambazani. Afrika ina khiari ya kujinusurisha au kukimbilia 
kuingia katika jahazi linalozama.

(ii)Tishio la kuanguka kwa nguvukazi ya Taifa

Iwapo idadi ya watu katika taifa itaendelea kupungua kutokana na kudhibiti 
uzazi taifa litakuwa katika tishio la kupoteza nguvukazi yake iwapo litatokea 
janga lisilotazamiwa kama vita kwa mfano. Bomu lililopigwa huko Hiroshima 
liliua watu wapatao laki moja. Mauaji ya Rwanda yameteketeza malaki ya Watu. 
Vita kati ya Iraq na Iran imeteketeza watu milioni moja. Uvamizi wa Marekani na 
/rafiki zake umesababisha vifo na unaendelea kusababisha vifo vya mamia kwa 
maelfu ya watu wa Afghanistan Somalia na Iraq.

(iii)Kuharibika kwa Maadili ya jamii

Sera ya udhibiti wa uzazi huathiri sana mwelekeo wa maadili katika jamii. 
Kwanza, mwanaume na mwanamke wanakuwa na uhuru wa kufanya jimai 
na mtu yeyote. Hivyo hisia za uovu wa Zinaa huondoka, hufikia hadi Waziri 
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Mkuu wa nchi kuwataka wazazi wawagawie watoto wao mipira ya kufanyia 
zinaa (Kondomu)! Pili watu hupagawa na uzinzi kiasi ambacho kila siku hubuni 
mbinu mpya za kuchochea na kufanya zinaa. Na hizi si dhana tu bali ufuska 
huko Ulaya na Marekani umefikia kilele ambacho hakijawahi kufikiwa katika 
historia ya binadamu. Kwa mujibu wa gazeti liitwalo, “The Illustrated Weekly 
of India” huko Sweden watu wamefikia hadi kufanya zinaa katika jukwaa 
mbele ya watazamaji. Si yo tu kwamba ufisadi umeshtadi lakini wamefikia hadi 
wanaogopa kuyakemea maovu katika jamii zao. Magazeti na vyombo vingine 
vya habari vinaogopa kuwakemea mabaradhuli wanaolawitiana. Elimu ya 
ngono imezua kitendawili - “kipi kilianza, kuku au yai?”

Tatizo ni hili: Je, Elimu ya ngono kama inavyofundishwa na uzazi wa mpango 
imechangia katika kushuka kwa afya ya watu kutokana na kuongezeka kwa 
uasherati, magonjwa ya zinaa na utoaji mimba? Au je, kutolewa kwa Elimu 
hiyo kunatokana na ongezeko la shughuli za ngono miongoni mwa vijana (na 
wasichana) kama watetezi wake wanavyodai?

Njia ya hekima kukifumbua kitendawili hiki ni kuangalia kumbukumbu za 
Elimu ya ngono katika nchi za Sweden na Amerika ambazo zimepiga hatua 
katika suala hili kama zilivyoandikwa na Keith Bower and John F. Kippley.

(a)Sweden
Elimu ya ngono ilifanywa lazima mwaka 1954 na baada ya muda mfupi tu 

ilizaa matunda. Kati ya mwaka 1959 na 1964 ugonjwa wa gonorea (gonerrhea) 
uliongezeka kwa asilimia 75 na asilimia 52 ya waliokuwa na ugonjwa huo 
walikuwa vijana. Kati ya mwaka 1963 na 1974, talaka ziliongezeka kutoka 8,496 
(1963) hadi 27,208 (1974). Na wakati huo huo idadi ya wanaooana ikipungua 
kwa asilimia 66 (kutoka watu 7.8 kwa kila watu 1000 hadi kufikia watu 4.8 kwa 
kila watu 1000). Kufikia mwaka 1976 kulikuwa na mtoto mmoja aliyezaliwa 
nje ya ndoa kwa kila watoto watatu. Hii ni mbali na ukweli kwamba nusu ya 
wasichana wanaoshika mimba huzitoa. Kwa kweli kilichovunwa Sweden 
kutokana na kufundisha Elimu ya ngono ni msukumo unaowalazimisha watoto 
wa shule wazini wakitaka wasitake.

(b)Amerika
Toka Margaret aanze kueneza falsafa yake juu ya ngono na “birth control” 

talaka Marekani ziliongezeka kwa asilimia mia tano (500%) kati ya mwaka 1913 
na 1977. Kati ya mwaka 1971 na1978 gharama za kuendesha kampeni za (birth 
control) ziliongezeka kwa asilimia 198 (kutoka Dola 129 milioni hadi dola 384 
milioni) na vijana wanaohudhuria vipindi vya Elimu ya ngono wakaongezeka 
toka laki 3 (300,000) hadi milioni moja na laki mbili (1,200,000). Nini matokeo 
yake? Idadi ya vijana wanaotumia madawa ya kuzuia mimba iliongezeka kwa 
asilimia 62 (62%). Kutoka 1971 hadi 1974 kulikuwa na ongezeko la asilimia 
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hamsini (50%) la watoto wa umri kati ya miaka 10 hadi 20 (teenagers) wanaozini 
na ongezeko la asilimia 80 (80%) la Malaya miongoni mwa wasichana (teenage 
girls). Mimba nje ya ndoa kwa “teenage girls” wote ziliongezeka kwa asilimia 90 
(90%) wakati zile za “White teenage girls” peke yao ziliongezeka kwa asilimia 
140 (140%).

Kinachoonekana kutokana na kumbukumbu hizi, ni kuwa Sweden na 
Marekani zimefanya majaribio, ya kutunga sera za taifa juu ya Elimu ya ngono 
na udhibiti wa uzazi, kwa kutumia vijana wa nchi hizo. Majaribio hayo yamezua 
ongezeko kubwa la shughuli za ngono, mimba nje ya ndoa, utoaji mimba na 
watoto wa nje ya ndoa. Mamilioni ya pesa za walipa kodi yamepotezwa, familia 
zimevunjika na uangalizi wa wazee masikini umeharibiwa.

(iv)Hoja ya Kushindwa Kuitokomeza Zinaa

Tumeona baadhi tu ya madhara na hasara ambazo huweza kutokea pindi 
sera ya kudhibiti uzazi (birth control) ikitekelezwa. Watu wengi hata miongoni 
mwa watetezi wa kampeni hii wanakiri kuwa mpango huu unastawisha ufuska 
na zinaa. Ndio maana kampeni hizi zilipoanzishwa huko Ulaya zilipingwa sana 
kwa hoja kuwa zinaangusha maadili ya jamii (na kweli hatimaye zimeangusha).

Hata hivyo hoja inayotolewa na watetezi wa kampeni hizi ni kuwa hata 
kama uasherati na zinaa zitaongezeka “watu wasishtuke kwa sababu kwa 
mujibu wa gazeti la serikali “Sunday News” la Novemba 30, 1986, mambo 
haya yamekuwepo tangu kuanza kwa jamii ya binadamu na hayataondoka hadi 
mwisho wake licha ya ukweli kwamba mambo hayo ni vienezi vikubwa vya 
maradhi yanayoua kama “Ukimwi”. Hoja hii si madhubuti kwa sababu katika 
jamii zote yapo maovu mengi ambayo yamekuwepo tangu zama, kama vile 
wizi, ujambazi, uuaji, kubaka, n.k.

Tena basi maovu hayo wakati mwingine yamekuwa yakiongezeka. Lakini 
haijatolewa rai katika magazeti ya kuwataka watu wasishtushwe na majambazi 
wenye silaha wanaowapora abiria mali zao na hata kuwaua kwa hoja kuwa 
mauaji yamekuwepo duniani tangu zama na zama.

Ukweli unaojitokeza ni kuwa kutokuwepo kwa kampeni za kukataza zinaa 
na uasherati siyo kwa sababu ya kushindwa kuyatokomeza maovu hayo bali 
kwa sababu tangu hapo zinaa haihesabiwi kuwa ni miongoni mwa mambo 
maovu katika jamii. Na ndio maana japo waendeshaji wa kampeni za udhibiti 
uzazi (birth control) na ufundishaji wa Elimu ya ngono(sex education) wana jua 
kuwa hatima ya kampeni hizo ni kushtadi kwa uzinzi, hilo haliwashtui, ni kelele 
za mlango tu.5

Kama tulivyosema hapo awali, huu ni udhaifu mkubwa wa kampeni hii. 
Mawazo kuwa ikiwa raia wawili wameridhia kustareheshana kwa ngono jamii 
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haidhuriki kwa lolote ni ya hatari sana. Zinaa ni uhaini kwa jamii na ni mbegu ya 
maangamizi. Yafuatayo ni baadhi tu ya madhara ya zinaa.

Kwanza, mzinzi anajiweka katika hatari kubwa sana ya kuweza kupata na 
kueneza maradhi ya uasherati. Maradhi hayo yataidhoofisha sana afya yake na 
ya wengine na hivyo kumpunguzia sana uwezo wake wa uzalishaji mali. Watu 
wengine katika jamii hiyo watalazimika kuchangia gharama za kumtibu. Hivyo 
rasilimali za jamii itabidi zitumike kununulia dawa za kaswende, kisonono, 
badala ya mabasi au vitabu. Na zinaa ikienea idadi ya wenye maradhi hayo 
pia huongezeka na hali kadhalika mzigo wa gharama. Isitoshe maradhi ya 
kaswende hata baada ya kupona yanaweza kurithishwa kwa vizazi vijavyo. 
Hivyo starehe ya watu wawili hatima yake ni kuwaletea janga watu wengine 
chungu nzima.

Pili, japo yawezekana kuwa wazinzi wengine huenda wasipate maradhi 
ya uasherati lakini hakuna mzinzi anayeweza kunusurika na zile tabia mbaya 
zinazoandamana na uzinzi. Miongoni mwa sifa hizo ni kutokuwa na aibu, kukosa 
uaminifu, kutawaliwa na fikra za uasherati, utovu wa nidhamu, ulaghai, uwongo, 
ubinafsi na kupupia machafu. Mtu akishakuwa na sifa hizi chafu zinakuwa ni 
sehemu ya mwenendo wake na hivyo anaendelea kuwa nazo popote alipo. 
Hapana shaka kuwa jamii yenye watu wengi wenye zile tabia zinazoandamana 
na uzinzi katika jeshi lake, polisi, serikali, mahakama, benki, vyama vya ushirika, 
n.k. lazima itaathirika sana.

Tatu, zinaa ikiruhusiwa basi lazima pia jamii iruhusu kundi kubwa la 
wasichana ambao ni mabinti na dada za wanajamii wenyewe lifanye kazi ya 
ukahaba. Hivyo basi badala ya kuanzisha familia na kuishi kama binadamu 
wanaoheshimika, itabidi wavuliwe heshima yao na wafunzwe kuuza miili yao, 
mioyo yao, mapenzi yao na uzuri wao kwa kila fasiki na mpita njia. Wanawake 
hao watakuwa wameyafuja maisha yao bila ya manufaa yoyote kwao wala kwa 
jamii yao. Lakini kwa vyovyote vile jamii inayohusika itabidi ibebe matokeo yake 
kiuchumi na kijamii.

Nne, kuruhusu zinaa lazima kutaondosha umuhimu na heshima ya ndoa na 
hatimaye zinaa itachukua nafasi ya ndoa. Kwa sababu sifazinazomea pamoja 
na uzinzi ni kinyume na zile zihitajiwazo kwa nidhamu ya maisha ya ndoa. 
Tangu hapo jamii inayohakikisha kuwa yeyote anayetaka kustarehe kwa jimai 
bila ya kubeba dhamana yoyote anaipata starehe hiyo, basi idadi ya wanaume 
watakaochagua kuoa lazima itapungua kila siku ipitayo.

Tano, zinaa lazima hatimaye iutokomeze umma wa binadamu wenyewe. 
Hii ni kwa sababu katika mazingira ambayo mwanamke anakwenda na 
mwanamume yoyote, hakuna mwanamume atakayekubali kubeba mzigo wa 
malezi ya mtoto atakayezaliwa. Bila shaka dhamana ya kumlea mtoto itabidi 
kubebwa na mwanamke peke yake. Hatimaye wanawake nao watalazimika 
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kujitahidi kila wawezavyo kujiepusha na mimba, na ikitokea wakapata, wataitoa 
na pindi isipotoka watahakikisha wanamtupa mtoto mara tu baada ya kuzaliwa. 
Ni dhahiri kuwa kama watu hawako tayari kuzaa na kulea watoto jamii hiyo 
baadaye itafutika duniani.

Sita, zinaa italeta watoto wa nje ya ndoa. Na katika kuufunika funika uhaini 
huu mkubwa kwa jamii baadhi ya watu wanajidai kuwa tofauti ya mtoto wa 
zinaa na mtoto wa ndoa imo mawazoni mwa watu tu. Lakini kwa hakika hakuna 
tofauti ya mtoto wa zinaa na mtoto wa ndoa. Madai haya si ya kweli. Mtoto 
ambaye kuzaliwa kwake kumemchukiza sana baba yake na mama yake hawezi 
akalelewa katika malezi mema na upendo, hivyo itaathiri upeo na manufa yake 
kwa jamii. Ili kuliondosha tatizo hili baadhi ya watu wanapendekeza kuwa 
jamii ichukue dhamana ya kuwalea watoto hawa wakati wazinzi wanaendelea 
kutapakaza mbegu zao. Kioja hapa ni kuwa watu watakaokabidhiwa kazi hiyo ya 
malezi lazima wawe na nidhamu na uadilifu. Swali ni je, watatoka wapi watu wa 
aina hiyo kama jamii imeruhusu zinaa, na kama hata asili ya kuanzisha taasisi 
hizo za kulelea watoto ni kuwawezesha watu watosheleze hamu zao kirahisi na 
kwa uhuru? Ni nini kitakachowazuia hao watu wasitosheleze hamu zao kirahisi 
na kwa uhuru? Ni nini kitakachowazuia hao wafanyakazi wanaotakiwa kuwalea 
watoto hao wasitosheleze hamu zao kwa watoto hao kama wanavyofanya 
wazazi wao kwa watoto wa wengine?

Saba, mtu anayempa mimba mwanamke nje ya ndoa anayaharibu maisha 
ya mwanamke huyo, kiuchumi na kijamii. Hapa pia kuna watu wanaodai 
kuwa ni makosa kumshutumu mwanamke huyo kwani uzazi ni jambo jema la 
kuheshimiwa bila kujali kama mzazi ana mume au la! Fikra hizi zina kasoro 
kubwa. Ni kweli kuna mtazamo huo utamfurahisha yule mwanamke mzinifu 
lakini jamii itakula hasara kubwa. Jamii ikikilaani kitendo cha kuzaa nje ya ndoa; 
laana na uchukivu huo vitakuwa ni kizuizi kikubwa cha kujiepusha na zinaa. 
Pili laana na uchukivu huo ni dalili kuwa jamii haijafa kimaadili; bado ni hai na 
hivyo inaweza kutofautisha kati ya jambo zuri na jambo ovu. Ukweli unabakia 
kuwa mwanamke mpumbavu aliyeridhia kuzini na mtu ambaye hayuko tayari 
kuchukua dhamana ya kumkimu yeye wala mtoto hawezi akawa sawa na yule 
mwanamke mwenye busara aliyejizuia hadi alipompata mtu atakayechukua 
dhamana kama mume. Hata kama jamii itajidai kuwa wawili hao wana hadhi 
sawa, hilo halitatatua matatizo halisi yanayomkumba mama asiye na mume. 
Nani atampa mapenzi, hifadhi na matunzo anayopata mama aliyeolewa? Ni 
wapi atakakomnunulia mwanawe mapenzi ya baba? Ataupata wapi mdomo wa 
kumkanya binti yake asiye na baba kujiepusha na zinaa?

Haya ni baadhi tu ya madhara yanayoonyesha kuwa zinaa ni kitu cha hatari 
sana katika uhai na ustawi wa jamii yoyote ile. Hivyo kampeni za kudhibiti 
uzazi (birth control) kwa kudhani kuwa zinaa ni jambo la watu binafsi na 
halina madhara yoyote kwa jamii zinatishia uhai wa jamii nzima. Jamii yoyote 
inayolidharau jambo hili inajikaribishia maangamizi yake yenyewe.
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Ama wale wanaoyaona maendeleo ya uchumi huko Marekani, Uholanzi, 

Ufaransa, Sweden, Ujerumani n.k. yanakwenda sambamba na kushtadi kwa 
zinaa katika nchi hizo halafu wakadhani kama wanavyodhani wengine kuwa 
ufuska wa zinaa ndio uliowapelekea kupata ustawi na hivyo kushauri kuwa 
“wakati umefika kwa Waafrika kuivua aibu yetu na kukubaliana na hali halisi 
ilivyo, kwa sababu ni aibu ambayo inatuweka gizani, kutuambia kuwa “nchi 
zilizoendelea sana wake kwa waume hutembea uchi na haya ni maendeleo”. 
Wanatumia mantiki lemavu. Kama mfanyabiashara aliyefanikiwa sana katika 
biashara zake vile vile ni mlevi, muasherati na mcheza kamari ni makosa 
kudhani kuwa ni ulevi wake, uasherati wake na kucheza kamari kwake ndiko 
kulikomletea mafanikio yake katika biashara. Kinyume chake tabia hizi zinaweza 
kumfilisisha mara moja.

Msimamo wa Uislamu Juu ya Kudhibiti Uzazi
Kama tulivyoona, msukumo wa kampeni ya kudhibiti kizazi, umetokana na 

mfumo mbaya wa kijamii na kiuchumi ulioundwa na wanadamu kutokana na 
matashi yao ya ubinafsi. Je, katika Uislamu ambapo kila kipengele cha maisha 
katika jamii kinaendeshwa kwa kufuata sheria za muumba, kuna haja ya 
kampeni ya kudhibiti kizazi?

Hebu tujibu swali kwa kuuangalia kwa muhtasari mfumo wa jami ya Kiislamu.

Mfumo wa uchumi wa Kiislamu unapingana na mfumo wa kibepari na 
uchumi wa ulimbikizaji mali pasi na kutoa jasho. Uislamu umeharamisha riba, 
kamari, kuhodhi bidhaa, udanganyifu na ujanja katika biashara, n.k. Badala 
yake Uislamu umeweka mfumo wa uchumi ambao unamlazimu kila mtu 
kutekeleza wajibu wake katika kuchuma na kujipatia chumo halali linalotokana 
na jasho lake. Pia Uislamu umeweka mfumo wa mgawanyo wa uchumi kwa njia 
ya Zakat, Sadaqa, urithi, mshahara unaolingana na kazi na kuhakikisha kuwa 
kila mtu anapata mahitaji muhimu ya maisha yake, ambapo humpelekea kuinua 
hali za watu mbali mbali za kiuchumi ili kuondoa matatizo yanayosababishwa 
na mgawanyo mbaya wa uchumi kama ule wa nchi za Ulaya na Marekani 
uliosababisha kuinukia kwa watu wachache kumiliki uchumi wote wa jamii na 
kuwanyonya sana watu wengine waliobakia katika jamii. Jamii ya Kiislamu pia 
imempa mwanamke haki zake zote za kisheria, kijamii na kiuchumi sawa na 
ilivyompa mwanaume. Mke ana haki ya kisheria katika kipato cha mumewe, ana 
haki zote za kumiliki kile alichokichuma mwenyewe, ana haki ya kuwa na hisa 
kwa jina lake katika taasisi yoyote ya kiuchumi. Bali Uislamu umeweka mipaka 
ya ufanyaji kazi baina ya wanaume na wanawake. Umeweka mgawanyo wa 
kazi za wanaume na kazi za wanawake kulingana na maumbile yao.

Mchanganyiko holela kati ya wanaume na wanawake umeharamishwa 
na wanawake wameamrishwa kuvaa “hijabu” (vazi la Kiislamui lenye kumstiri 
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mwanamke vizuri kama anavyoridhia Allah(s.w)) wakati wanapokuwa nje ya 
majumba yao au wakati wakiwa katika hadhara ya wanaume waasio maharimu zao.

Hivi ndivyo Uislamu ulivyotatua matatizo mengi ya kiuchumi na kijamii ambayo 
huwapelekea wanaume na wanawake kuchupa mipaka ya maumbile katika 
utendaji wao. Hifadhi na maendeleo ya maisha ya mwanadamu havikuachwa 
vibuniwe na mwanadamu, bali mfumo mzima wa maisha ya jamii umewekwa 
na Muumba kwa kiasi kwamba kwa upande mmoja mahitajio yote muhimu ya 
maisha ya mwanadamu (kama vile chakula, mavazi, makazi) yanakidhiwa na 
kwa upande mwingine jukumu la kuzaa na kulea kizazi kipya linaendelea kwa 
namna bora kabisa.

Kwa upande wa maadili, Uislamu unamtaka mwanadamu aishi maisha ya 
heshima na sitara yaliyoepukana na mambo ya aibu. Uislamu unaharamisha 
mambo yote yanayomvunjia mwanadamu hadhi yake na utu wake ikiwa ni 
pamoja na ulevi, uzinifu, uzururaji, uvivu na upotezaji muda katika mambo ya 
upuuzi. Uislamu unaalani uzembe na kutowajibika, ubadhilifu, anasa na mambo 
yote yanayompelekea mwanadamu kujisahau. Uislamu unamtaka mwanadamu 
aishi maisha ya kati na kati- afanye kazi kwa bidii na kupumzika, awe na vitu na 
utu, ayajali maisha yake ya binafsi na maisha ya jamii. Kwa mfano katika Quran 
tunahimizwa:

“ Enyi wanadamu chukueni mapambo yenu wakati wa kila sala na kuleni 
(vizuri) na kunyweni (vizuri) lakini msipite kiasi (msifanye israfu). Hakika 
Mwenyezi Mungu hawapendi wapitao kiasi (wapindukiao mipaka). (7:31).

Mtizamo wa Uislamu juu ya matumizi, ni kwamba utajiri wote na kila alicho 
nacho mwanadamu ni amana ya Allah(s.w) ambayo hana budi kuitumia kwa 
kuzingatia maagizo Yake (s.w). Hana budi kuitumia katika mambo ya halali kwa 
kiasi kile kile kinachohitajika. Kwa hiyo, Uislamu haukubaliani kabisa na anasa 
na ubadhilifu wa mali, vitu ambavyo ndio vichochezi vikubwa vya kampeni hii 
ya kudhibiti uzazi.

Pia Uislamu unawahimiza watu kupendana, kusaidiana na kuhurumiana. 
Unasisitiza kila mtu kupewa haki yake katika jamii na unaweka utaratibu wa 
kushirikiana na kusaidiana. Uislamu umeweka mfumo unaoifanya jamii iwajibike 
katika kuwasaidia na kuwahifadhi mafukara, masikini na wale wote walioathirika 
kiuchumi kutokanana tatizo moja au jingine bila ya ubaguzi wa dini, rangi, kabila 
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wala taifa. Pia Uislamu umeweka utaratibu wenye kuzuia uchoyo, ubinafsi na 
unyonyaji, maovu ambayo yamekuwa ndio vichochezi vikubwa sana katika 
kuleta dhana ya kuwa na sera ya kudhibiti uzazi.

Pamoja na mfumo huu wa Kiislamu, Uislamu unamkumbusha mwanadamu 
mara kwa mara kuwa hapa ulimwenguni hayuko mwenyewe katika kuendesha 
maisha yake, bali yuko karibu sana na Mwenyezi Mungu ambaye ni Muumba 
wake, Mlezi wake na Bwana wake pekee.

Mwanadamu hana budi kujitahidi katika kuchuma lakini hana budi kukumbuka 
kuwa matunda yajitihada zake yatapatikana kutoka kwa Allah(s.w).Jitihada za 
mja hazishindi kudra ya Muumba. Kwa hiyo mwanadamu pamoja na kujitahidi 
katika kuchuma hana budi kumtegemea Muumba wake na awe na yakini kuwa 
Yeye pekee ndiye Mlishaji na Mlezi wake kama anavyovilisha na kuvilea viumbe 
vyote vilivyomzunguka. Utambuzi huu utamwondolea mwanadamu dhana 
na kiburi kuwa yeye mwenyewe ndiye anayejilisha na kujitosheleza kwa kila 
kitu. Dhana hii ya kuwa mwanadamu anajilisha na kujitegemea mwenyewe ni 
sababu nyingine iliyochochea sera hii ya kudhibiti uzazi.

Allah(s.w) anatuasa katika aya zifuatazo:

Wala msiwaue watoto wenu kwa kuogopa umasikini. Sisindio tunaowaruzuku 
wao na nyinyi (pia). Kwa yakini kuua ni hatia kubwa. (17:31).

Na wanyama wangapi hawawezi kujimilikia rikizi zao; Mwenyezi Mungu 
huwaruzuku wao na nyinyi pia, naye ndiye asikiaye, ajuaye. (29:60)

Aya hizi na nyingine kama hizi (Rejea Qur-an 2:29, 67:15, 51:58,15:20-
21) zinamkumbusha mwanadamu kuwa pamoja na jitihada zake za kujitafutia 
maslahi ya maisha yake na ya wale walio chini ya uangalizi wake, hana budi 
kufahamu kuwa riziki inatoka kwa Allah(s.w). Kwa mtazamo huu wa kumuelekea 
Allah(s.w) kuwa ndiye Rabbi (Bwana,Muumbaji, Mlishaji na Mlezi) wa viumbe 
vyote, jamii ya Kiislamu kamwe haiwezi hata kukaribisha mawazo ya kuwa na 
sera ya kudhibiti uzazi, eti kwa kuhofia njaa au upungufu wa mahitajio muhimu 
ya maisha.
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Kwa muhtasari, tumeona kuwa mfumo wa Uislamu ukiwa ni pamoja na mfumo 

wake wa uchumi, utamaduni, maadili na mtazamo wake juu ya uendeshaji wa 
maisha na kufikia lengo lake, hauna nafasi ya kuruhusu msukumo uliopelekea 
kutokea kwa kampeni hii ya kudhibiti uzazi na kuifanya sera ya jamii. Kwa hiyo 
usitazamie kamwe kwa jamii ya Kiislamu kufikiria kuwa na sera ya kudhibiti uzazi.

Kwa maelezo yote haya, ni dhahiri kuwa sera ya kudhibiti uzazi haina nafasi 
katika Uislamu - wala si jambo la kulikaribisha katika fikra za Muislamu kwa 
sababu:

(a) Dhana kuwa wanadamu wakiwa wengi watakosa riziki ni potofu. Ni   
    kukana uwezo wa Allah, na huo ni utwaghuuti (uchupaji mipaka).

(b) Matatizo ya uchumi (mbali na mengine pia) yashawekewa ufumbuzi   
    wake na mfumo wa maisha ya Kiislamu.

(c) Sababu nyingine inayofanya sera ya kudhibiti uzazi kijamii isikubalike  
  katika Uislamu ni kuwa huchochea uzinifu. Sera hii imejengwa juu ya  
  dhana kuwa hakuna makosa mume na mke kuingiliana iwe ni nje ya  
  ndoa, wawe ni watoto wa shule n.k. bali lililokosa ni kuzaa mtoto. Kwa  
  hiyo ili mafasiki wautumie “uhuru wao kikamilifu” hapana budi uwepo  
  utaratibu wa kuwahifadhi wasifanye kosa la kuzaa - au tuseme kuzaa  
  kiholela. Huku ni kueneza uzinifu na ufuska katika jamii. Hapana haja  
  ya kuyakariri tena madhara yake hapa, lakini jambo la kutilia mkazo   
  hapa ni kuwa sera ya kudhibiti uzazi inachochea zinaa na zinaaa ina  
  madhara makubwa katika jamii. Ndio maana Uislamu umeiharamisha  
  zinaa na kuikemea vikali:

Wala msikaribie zinaa. Hakika hiyo ni uchafu (mkubwa) na ni njia mbaya 
(kabisa). (17:32)

Mzinifu mwanamke na mzinifu mwanamume, mpigeni kila mmoja katika wao 
mijeledi (bakora) mia. Wala isiwashike kwa ajili yao huruma katika (kupitisha) 
hukumu hii ya Mwenyezi Mungu ikiwa nyinyi mnamuamini Mwenyezi Mungu 
na Siku ya Mwisho. Na lishuhudie adhabu (hii) kundi la waislamu. (24:2)
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Zaidi ya kuweka makemeo na adhabu kali kwa mzinifu, Uislamu umeweka 

kanuni za kudhibiti vishawishi vya zinaa kwa kuhimiza “Hijab”

(d)Tusisahau pia kuwa kuweka sera ya kudhibiti uzazi ni kuingilia      
      mfumo na utaratibu wa Allah(s.w). Allah(s.w) ameweka utaratibu wa    
 mahusiano ya mume na mke yawe kwa njia ya ndoa. Kuhusu malengo  
 ya ndoa tunafahamishwa katika Qur-an:

“… Wao (wanawake) ni kama nguo kwenu na nyinyi (wanaume) ni kama nguo 
kwao…” (2:187).

“Wanawake ni kama konde zenu. Basi ziendeeni konde zenu mpendavyo. Na 
tangulizeni (wema) nafsi zenu; na mcheni Allah na jueni kwamba mtakutana 
naye.......” (2:223)

Na katika Ishara Zake nikuwa amekuumbieni wake zenu kama jinsi yenu ili 
mpate utulivu kwao. Naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Bila 
shaka katika haya ziko ishara kwa watu wanaofikiri. (30:21)

Kama aya zinazobainisha, malengo ya ndoa ni

(i)   Kupata watoto na kuendeleza kizazi.

(ii) Kujenga maisha ya jamii. Mume na mke wanapoamua kuishi pamoja katika 
misingi ya ndoa, makutano yao  kimwili hupalilia  mapenzi na huruma kati yao 
ambayo huwa msingi imara wa kuunda jamii yenye kuishi kwa furaha na amani.

Je, kukutana mwanamke na mwanamume kwa lengo tu la kufurahia ngono, 
kunapelekea kufikiwa kwa moja ya malengo haya? Kama sivyo huku ni kutumia 
vipawa vya kimaumbile nje ya lengo lililokusudiwa na ni kuingilia mfumo wa 
maumbile aliouweka Allah(s.w). Qur-an imekuwa bayana mno kuwa kuingilia 
au kubatilisha mfumo wa maumbile aliouweka Allah ni kitendo kiovu mno na 
cha kitwaghuuti.
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Kupanga Uzazi katika Uislamu
Kama ilivyo haramishwa kwa jamii, Uislamu umeharamisha pia kudhibiti 

uzazi kwa mtu binafsi kwa khofu ya kushindwa kuwalisha au visingizio vingine. 
Hata hivyo Uislamu haujawataka watu wazae kiholela.

Kwanza umekataza watu kuzaana nje ya ndoa. 

Pili, waliona wanatakiwa wazingatie umri baina ya mtoto na mtoto mwingine. 
Kwa anayetaka kukamilisha muda wa kunyonyesha, basi amnyonyeshe mtoto 
wake kwa miaka mwili:

Na wanawake waliozaa wawanyonyeshe watoto wao miaka miwili kamili, kwa 
anayetaka kukamilisha kunyonyesha…...” (2:233)

Kunyonyesha humsababisha mama mzazi kuchukua muda mkubwa 
kabla ya kuingia tena katika siku zake. Iwapo mwanamke atapata siku zake 
wakati mtoto yungali mchanga (hajafikia umri wa miaka miwili), anatakiwa 
ajizuie asipate mimba; kwani katika Hadith iliyosimuliwa na Imamu Muslim, 
Mtume(s.a.w) amesema kuwa mwanamke akipata mimba wakati yungali na 
mtoto mchanga, afya ya mtoto hudhurika. Njia za kuzuia mimba katika kipindi 
hiki cha kunyonyesha ni zile ambazo hazina madhara ya kiafya kwa baba wala 
mama. Katika Hadith iliyopokelewa na Bukhaary na Muslim, Jabir(r.a) amesema 
kuwa wakati wa Mtume(s.a.w) wao walikuwa wanatumia njia ya kuzuia mimba 
inayoitwa ‘azal” (with drawal au coitus interuptus), yaani njia ya kumwaga 
mbegu za uzazi nje lakini Mtume(s.a.w) hakuikataza.

Hapa ifahamike kwamba suala la kupanga juu ya muda wa kunyonya mtoto 
linamhusu baba na mama na si suala la kuwekewa sera na taifa; kwani hali za 
watu zinatafautiana.

Ama kwa mama atakayekuwa na matatizo ya kiafya, ikathibiti kuwa akibeba 
mimba atadhurika au kuhatarisha maisha yake, anaruhusiwa kufunga kizazi 
hata kutoa mimba ambayo imeshatunga.

Hitimisho Juu ya Kudhibiti Uzazi
Tumeona kuwa kuongezeka kwa watu si tatizo kwani hakuna tatizo la riziki 

kama wale wasiomtegemea Allah(s.w) wanavyodai. Hivyo, kuwapangia watu 
wazae watoto idadi Fulani ni kinyume kabisa na mafundisho ya Uislamu. Wajibu 
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wa mwanadamu ni kufanya kazi kwa bidii na maarifa, na pia kuweka utaratibu 
mzuri wa mgao wa rasilimali katika jamii.

Uislamu umekemea vikali zinaa na kuweka adhabu kali kwa wazinifu. Sera 
ya kudhibiti uzazi na Elimu ya ngono (sex education) ni nyenzo “nzuri sana na 
madhubuti” za kupalilia zinaa katika jamii. Katu waislamu hawatazikaribisha. 
Huu ndio msimamo wa Uislamu juu ya suala la kudhibiti uzazi na waislamu wa 
kweli daima watakuwa katika msimamo huu kwani:

145

Haiwi kwa mwanamume aliyeamini wala kwa mwanamke aliyeamini, Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake wanapokata shauri, wawe na hiari katika shauri lao. 
Na mwenye kumuasi Mwenyezi Mungu na Mtume, hakika amepotea upotofu 
ulio wazi kabisa. (33:36)

1Zoezi 2:4
1. (a) Unaelewa nini juu ya kudhibiti Uzazi?

  (b) Bainisha sababu za kuibuka kwa kampeni ya Kudhibiti Uzazi na     
      makusudio yake.

2.  Kwanini hoja za kampeni za Kudhibiti Uzazi hazina mashiko wala    
    tija yoyote kwa jamii.

3.  Bashiri (predict) matunda yatakayopatikana iwapo sera ya kudhibiti   
  uzazi itafikia kilele cha mafanikio yake katika jamii yetu.

4. Wala usiikaribie zinaa, kwa hakika huo (uzinifu) ni uchafu na ninjia    
   mbaya kabisa (17:32).

     Tumia mifano halisi katika jamii kuonesha kusibu kwa kauli hii ya       
    Allah(s.w)  inayopingwa na kukiukwa na wanadamu kila uchao.

5. Eleza kwa kuzingatia dondoo muhimu namna Uislamu unavyodhibiti   
   uholela wa kuongozeka kwa watu, na msimamo wake katika kupanga  
  Uzazi.

6.  Katika Jamii ya watanzania, tatizo la kuongezeka kwa watu kiholela   
  halisababishwi na ndoa, ila zinaa. Unasemaje?
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HADHI NA HAKI ZA MWANAMKE KATIKA JAMII

Utangulizi:
Uislamu unamuelekeza mwanadamu namna nzuri ya kuendesha maisha 

yake katika kila kipengele cha maisha akiwa binafsi, katika familia na katika 
jamii. Mfumo huu wa Uislamu, kwa kuwa umeasisiwa na Allah(s.w), Aliye Mjuzi 
Mwenye Hekima, ndio pekee uanomuelekeza mwanadamu kujenga familia 
imara iliyosimamishwa juu ya msingi wa haki na uadilifu. Hivyo utaona katika 
jamii zote za Ulimwengu, ni jamii ya Kiislamu pekee inayompa mwanamke hadhi 
na haki zake zote anazostahiki. Kinyume chake jamii nyingine zote zilizobakia, 
za kale na za sasa, zimemnyanyasa na kumdumisha mwanamke kwa kiasi 
kikubwa.

Sura hii, ili kuonesha kwa uwazi ubora wa mfumo wa Kiislamu katika kumpa 
mwanamke hadhi na haki zake zote anazostahiki, ukilinganisha na mifumo ya 
maisha ya kijahili, tumeigawanya katika sehemu mbili:

l Hadhi na haki za mwanamke katika jamii za kijahili.

l Hadhi na haki za mwanamke katika jamii ya Kiislamu.

Hadhi na Haki za Mwanamke katika Jamii za Kijahili
Hivi leo duniani kote, suala la hadhi na haki za mwanamke katika jamii 

linaongelewa katika kumbi mbali mbali za kitaifa na kimataifa.

Pametokea makundi ya harakati ya kitaifa na kimataifa ya kutetea hadhi na 
haki za wanawake ziliziporwa na wanaume. Swali la kujiuliza ni; Je, jitihada hizi 
zimefanikiwa au zinaonyesha kuleta mafanikio yoyote hapo baadaye? Jibu la 
swali hili tutalipata baada ya kupitia mifano michache ya kihistoria inayoonesha 
jinsi mwanamke alivyo nyanyaswa na kudunishwa na jamii mbali mbali za 
kijahili na hatua zilizochukuliwa na jamii hizo ili kumkomboa. Katika sehemu hii 
tutazipitia jamii zifuatazo:

1. Jamii za Magharibi.

2. Jamii za Mashariki.

3. Jamii za Kiafrika.
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1. Jami za Magharibi

(a) Ugiriki

Tunajifunza katika historia ya Ulimwengu kuwa jamii ya Wagiriki ilikuwa 
miongoni mwa jamii zilizoanza kustarabika. Lakini utakuta kuwa hadhi ya 
mwanamke katika jamii hiyo ilikuwa chini sana. Bwana E.A. Allen katika 
kitabu chake “History of Civilization Vol. 3” anasema mwanamke wa Kigiriki 
alilazimishwa kuolewa pasina idhini yake.

Mumewe huyo alihesabiwa kuwa Bwana (Lord) wake. Mwanamke 
alihesabiwa kuwa ni kama mtoto na kwahiyo alitakiwa kumtii mumewe bila 
kuhoji. Wanawake huko Ugiriki waligawanyika katika makundi matatu:

(i)  Makahaba (Malaya) ambao kazi yao ilikuwa ni kuwastarehesha     
  wanaume tu.

(ii) Watumishi ambao kazi yao ilikuwa kuangalia na kutunza siha za     
  mabwana zao.

(iii) Wake ambao kazi yao ni kuzaa na kulea watoto.

Mke alitakiwa awe mwadilifu na achunge murua wake lakini haikuwa 
vibaya kwa mwanamume kujamii nje ya ndoa. Matokeo ya utaratibu huu ni 
kuwa wanawake makahaba wakawavutia watu wa ngazi zote – wanafalsafa, 
washairi, wanahistoria, wanafasihi na wasanii. Picha na sanamu za wanawake 
walio uchi zikazidi kuchochea zinaa na ufasiki.

Ndoa ikaja kuonekana kuwa kero na zinaa ikawa jambo takatifu. Kuzama 
katika uzinifu kuliwapeleka Wagiriki kuchonga na kuabudu Aphrodite – mungu 
wa kike wa urembo na mahaba. Kwa mujibu wa mafundisho ya Wagiriki ni kuwa 
huyo “Aphrodite” anasemekana kuwa alikuwa ni mungu wa kike aliyeolewa na 
mungu mwingine. Lakini hakutosheka na mume huyo mmoja. Akaanza kuzini 
na miungu wengine watatu na akawa pia anazini na binadamu mmoja. Mungu 
huyo alipofanya jimai na binadamu, wakazaa mungu wa kiume aliyeitwa Cupid 
yaani mungu wa mapenzi. Uzinifu wa “Aphrodite” na kuabudiwa kwake na 
Wagiriki ni kielelezo cha namna jamii hii iliwatukuza makahaba na kuupa uzinzi 
hadhi kubwa.

1Kutokana na haya tunajifunza kuwa mwanzoni mwanamke katika jamii ya 
Ugiriki alidunishwa sana. Baadaye jamii ilipopiga hatua mbele katika maendeleo 
ya kiuchumi, hadhi duni ya mwanamke ilibadilishwa sura. Mwanamke aligeuzwa 
kuwa chombo cha kuwastarehesha wanaume jambo ambalo lililzidi kumdunisha 
na kumdhalilisha.
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(b) Warumi
Jamii ya Warumi nayo ni miongoni mwa jamii zinazohesabika kuwa 

zilianza kustaarabika mapema katika historia ya ulimwengu. Je jamii hii ilimpa 
mwanamke heshima na hadhi anayostahiki? Katika historia ya Urumi tunajifunza 
kuwa Warumi walimwona mwanamke kama mtoto anayetakiwa kuangaliwa na 
kukemewa. Akiolewa yeye na mali yake ni mali ya mume. Akikosea, mume 
alikuwa na mamlaka ya kupitisha hukumu yoyote.aliyoweza hata ya kutoa 
adhabu ya kifo.

Mwanamke alikatazwa kushiriki katika jambo lolote. Hakuruhusiwa kutoa 
ushahidi wala kumuwekea mtu dhamana. Mumewe akifariki, Shemeji zake 
walikuwa na haki ya kumrithi.

Hapo awali katika historia ya Urumi, wanawake walibakia nyumbani na 
ukahaba (umalaya) haukujulikana. Mtu kufanya kitendo cha mapenzi na mkewe 
kama vile kumbusu mkewe hadharani ilionekana ni kitendo kiovu na utovu wa 
adabu na heshima. Kiongozi mmoja wa Kirumi alishutumiwa vibaya na raia 
wake kwa kitendo cha kumbusu mkewe mbele ya binti yake.

Warumi waliposongambele katika maendeleo ya kijamii, waliona wamkomboe 
mwanamke kwa kulegeza sharia ya ndoa kiasi cha kuifanya kama mkataba wa 
wawili wanaopendana. Wanawake walipewa haki ya kurithi na walikuwa huru 
na mamlaka ya baba au mume. Katika wakati huu sio tu kuwa wanawake wa 
Kirumi walijitegemea kiuchumi bali walikuwa wakiwakopesha waume zao kwa 
riba kubwa kwa kiasi kwamba wanaume ambao wake zao walikuwa matajiri 
walijikuta wamekuwa watumwa wao.

Kutaliki kulikuwa jambo jepesi na ndoa zilikatika bila ya sababu za msingi. 
Kwa mfano Seneca (4B.C – 65 A.D), Mwanfalsafa Mashuhuri wa Kirumi alitoa 
shutuma kwa watu wake kutokana na kiwango cha talaka kilicho kithini katika 
jamii yake kwa kusema:

“Now divorce is not regarded as something shameful in Rome. Woman calculate 
their age by the number of husbands they have taken.”

Tafsiri:

Talaka sasa hainonekani kuwa ni jambo la aibu hapa Urumi. Wanawake 
wanahesabu umri wao kwa idadi ya Wanaume waliofunga nao ndoa.

Yaani, wanawake wa Kirumi katika wakati huo wa historia, kwa uhuru 
waliopewa na jamii waliweza kuolewa na wanaume wengi kwa muda mfupi. 
Kwa mfano Martial (43 A.D – 104 A.D) ameeleza juu ya mwanamke aliyeolewa 
na wanaume kumi. Juvenal (60 A.D – 130 A.D) ameandika juu ya mwanamke 
aliyeolewa na wanaume wanane, mmoja baada ya mwingine, katika kipindi cha 
miaka 8. St. Jerome (340 A.D – 420 A.D) ameeleza juu ya mwanamke wa ajabu 
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ambaye mume wake wa mwisho alikuwa wa 23, mmoja baada ya mwingine. 
Yeye mwenyewe kwa mumewe huyo wa mwisho alikuwa ni mke wake wa 21. ni 
katika wakati huu uzinifu ulianza kustawi na wazinifu hawakuhesabiwa kuwa ni 
wakosaji wanaostahiki kuadhibiwa.

Katika historia hii fupi, tunajifunza jinsi mwanamke alivyokandamizwa na jamii 
hapo awali na tumeona hali ya mwanamke ilivyokuwa baada ya kukombolewa. 
Je, ukombozi huu ulimpa mwanamke hadhi yake anayostahiki?

(c) Ulaya chini ya Kanisa
Ukristo ulipoingia Ulaya uliisaidia jamii kuondoa mila chafu na kukomesha 

mwenendo mchafu wa wanawake kuuza miili na utu wao kwa wanaume. Pamoja 
na jitihada hizi bado, mafundisho ya Ukristo yalizidi kumyanyasa mwanamke na 
kumuona yeye kuwa ndio chanzo cha matatizo yote katika jamii. Hapa tutajaribu 
kunukuu maandiko machache ya Watakatifu na viongozi wa Kanisa kuonesha 
ukristo ulivyomnyanyasa na kumnyanyapaa mwanamke.1

Mawazo ya Paulo, ambaye ameandika vitabu 14 kati ya vitabu 27 vya 
Agano Jipya, yanaathari kubwa katika historia ya Ukristo. Paulo anawahesabu 
wanawake kuwa ni waovu kwa hiyo anawapiga marufuku kufundisha:

Mwanamke na ajifunze katika utulivu, akitii kwa kila namna, simpi mwanamke 
ruhusa ya kufundisha, wala kumtawala mwanamume, bali awe katika utulivu. 
Kwa maana Adamu ndiye aliyeumbwa kwanza, na Hawa baadaye. Wala Adamu 
hakudanganywa, ila mwanamke alidanganywa kabisa akaingia katika hali ya 
kukosa. (Timotheo 2:11-14).

Zaidi ya hivyo, Paulo anasema wanaume ni mfano wa utukufu lakini 
wanawake ni utukufu wa mwanamume:

Lakini nataka mjue ya kuwa kichwa cha kila mwanamume ni Kristo, na kichwa cha 
mwanamke ni wanamume, na kichwa cha Kiristo ni Mungu… Kwa maana kweli 
haimpasi mwanamume kufunikwa kichwa, kwa sababu yeye ni mfano wa utukufu 
wa Mungu. Lakini mwanamke ni utukufu wa mwanamume… Kwa hiyo imempasa 
mwanamke awe na dalili ya kumilikiwa kichwani. (Wakorintho 11:3, 7, 10).

Paulo ambaye hakupata kuoa katika maisha yake anarudia mitholojia ya 
nyoka kusisitiza jinsi mwanamke anavyodanganywa:

“Lakini nachelea, kama yule nyoka alivyomdanganya Hawa kwa hila yake, asije 
akawaharibu fikra zenu mkaacha unyoofu na usafi kwa Kristo”. (Wakorintho 11:3).

Pamoja na maandiko haya ya Paulo kuna maandishi mengi mengineyo ya 
viongozi wa kanisa ambayo yamewaelezea wanawake kama viumbe viovu 
kabisa. Akitoa muhtasari wa msimamo wa viongozi wa kanisa, mwanahistoria 
mashuhuri, Bwana Leakey ameandika hivi:
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This pious incentive, which formed so conspicuous and so grotisque a portion 
of the writing of the fathers… Woman was represented as the door of hell, as 
the mother of all human ills. She should be ashamed at the very thought that she 
is a woman. She should live and continue in penance on account of the curse 
she has brought upon the world. She should be ashamed of her dress for it is a 
memorial of her fall, she should be especially ashamed of her beauty for it is the 
most potent instrument of the devil.

Tafsiri:

Kilichoko hiki kitakatifu kilichozusha maandishi ya kutisha ya Mapadre… 
mwanamke alitajwa kama mlango wa Jahannam na mama wa maovu yote ya 
binadamu. Fikra tu ya kuwa yu mwanamke yampasa aone aibu. Aishi na adumu 
katika matubio kwa sababu ya laana aliyoileta duniani. Hana budi kulionea 
haya vazi lake kwani ni kumbukumbu ya kuanguka kwake (dhambini), na hasa 
hasa auonee aibu urembo wake kwani hiyo ni silaha kubwa ya shetani.

Tertullian Quintus Septimius Florens (160 A.D – 220 A.D) naye ameandika 
juu ya Mwanamke. Miongoni mwa maandiko yake ni haya yafuatayo:

You are the devils, getway, you are the … of the forbidden tree, you are the first 
deserters of the divine law. You are she who persuaded him whom the devil was 
not valiant enough to attack. You destroyed so easily God’s image, man. On 
account for your deserving death even as the son of God had to die.

Tafsiri:

Wewe (mwanamke) ni mlango wa shetani, wewe ndiye… wa mti uliokatazwa, 
wewe ndiye wa kwanza kuitelekeza sheria ya Mungu. Wewe ndiye (yule 
mwanamke) aliyemshawishi yule (mwanamume) ambaye shetani hakuweza 
kumshambulia. Wewe ulimharibu kirahisi sana yule ambaye ni mfano wa 
Mungu, (yaani) mwanamume. Kwa sababu ya dhambi zako mwana wa Mungu 
(yaani Yesu) ilibidi afe (msalabani).

Maandiko haya yanaonesha Ukristo unavyomnyanyasa mwanake.

Ni katika imani ya Kikristo kuwa mwanamke ni chanzo cha dhambi, kutokana 
na madai yao kwamba ni Hawa aliyemhadaa mumewe Adam wakala tunda 
katika mti waliokatazwa huko Peponi kabla ya kuletwa kwao hapa duniani. 
Wakristo wanaamini kuwa kama Hawa asingalimhadaa Adam wakala tunda 
pasingalikuwa na maisha haya machungu ya hapa duniani bali mwanadamu 
angali bakia na uzima wa milele huko peponi. Kutokana na imani ya Wakristo, 
dhambi hii ya asili aliyoisababisha mwanamke wa kwanza, haikusamehewa 
kwa mwanadamu mpaka alipokuja Yesu kumkomboa mwanadamu kutokana na 
dhambi hii kwa kujitoa muhanga huko msalabani.
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Pamoja na itikadi hii ya Dhambi ya Asili, itikadi nyingine ya Wakristo ni 

kwamba kitendo cha jimai ni kitendo kiovu na kichafu hata kama mume na 
mke wamefunga ndoa ya halali. Pia ni katika msingi huu kukaa bila kuoa au 
kuolewa, imedhaniwa na Wakristo Wakatoliki kuwa ni kitendo cha hali ya juu 
cha ucha-Mungu. Kwa mtazamo huu kuoa kumefanywa kuwa jambo ovu lisilo 
budi. Itikadi hii iliifanya jamii ya Kikristo ione kuwa ndoa ni mzigo mkubwa kwa 
mwanamume na mwanamke.

Tumejifunza katika sheria ya familia ya huko Ulaya chini ya kanisa kuwa:

(1)Mwanamke alinyimwa haki za kiuchumi na alifanywa amtegemee 
mwanamume moja kwa moja. Alipewa sehemu ndogo tu ya urithi, alikuwa 
na haki finyu sana za kuchuma mali, hakuwa na mamlaka juu ya mali 
yake aliyoichuma kwani hii ilikuwa katika mamlaka ya mumewe ambaye 
alikuwa na haki zote juu yake.

(2)Talaka iliharamishwa kabisa katika sheria hii. Mume na mke walilazimika 
kuishi pamoja mpaka wafe hata kama hawakuelewana. Katika kiwango 
kikubwa cha kutoelewana, mke na mume wanaruhusiwa kutengana lakini 
hapana ruhusa kuoa au kuolewa tena. Hatua hii iliwafanya wawili hawa 
kuwa watawa au kutumbukia katika ufuska.

(3)Ilionekana ni jambo la kuchukiza au dhambi kwa mtu kuoa au kuolewa 
tena, baada ya mke au mume kufariki. Ndoa baada ya kufiwa na mume au 
mke ilihesabiwa kama “uzinifu wa aina yake – “Civilized Adultery”.

Mtu akizingatia kwa makini mafundisho ya Ukristo juu ya mwanamke na 
sheria ya ndoa ya Kikristo, anaweza kuelewa kwa nini wanawake katika nchi 
za Kikristo huko Ulaya na Marekani walikuja yakataa mafundisho haya na 
kupigania haki ya kuwa sawa na wanaume. Kosa ambalo watu wengi hulifanya 
ni kudhani kuwa maadam Ukristo unamdhalilisha mwanamke, na Uislamu vile 
vile unamdhalilisha mwanamke. Na baadhi ya Waislamu ambao hawajafanya 
juhudi za kujifunza Uislamu na Ukristo wamejikuta wanasaidia kukuza dhana hii.

(d) Ulaya Wakati wa Mapinduzi ya Viwanda
Katika karne ya 18, wanafalsafa na waandishi wa Ulaya walipaza sauti zao 

dhidi ya jamii iliyojengwa katika misingi ya Ukristo iliyochanganyika na ukabaila 
(feudalism), ambayo ilikuwa ikiwanyonya na kuwanyanyasa wanyonge. Ni 
katika wakati huo palitokea mapinduzi ya viwanda yaliyoipa Ulaya na Marekani 
sura mpya ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Hatua za mwanzo zilizochukuliwa na jamii hii ya mapinduzi ni pamoja 
na kumkomboa mwanamke na kuinua hadhi yake kutoka kwenye hali ya 
kudunishwa na kumfikisha kwenye hali ya kuwa na heshima na haki sawa 
na wanamume katika jamii. Sheria za Ndoa na talaka zilirekebishwa. Haki ya 
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kuchuma na kumiliki mali ilirejeshwa kwa mwanamke. Itikadi zote za kidini na mila 
zilizomdhalilisha mwanamke zilirekebishwa. Wanawake walipata fursa sawa na 
wanaume katika elimu na mafunzo ya juu. Marekebisho haya yaliamsha ari na 
vipawa vya mwanake vilivyo kandamizwa hapo awali. Wanawake walizipamba 
nyumba na kuichangamsha jamii kwa kujiingiza katika shughuli mbali mbali 
za ustawi wa jamii. Matunda yaliyopatikana kutokana na kumpa mwanamke 
heshima yake na haki zake nyingine za msingi kupatikana kwa malezi na afya 
bora kwa jamii na ukuaji wa sayansi kimu ( Domestic Science).

Pamoja na matunda haya, kwa upande mwingine, jamii ya Ulaya iliporomoka 
sana kimaadili kutokana na mtazamo wake juu ya demokrasia kati ya wanaume 
na wanawake. Katika kumtetea mwanake Ulaya Magharibi ilizingatia vipengele 
vifuatavyo:

 (i) Usawa kati ya Mume na Mke bila kujali maumbile yao ya kijinsia.

(ii)  Kujitegemea kiuchumi kwa mwanamke.

(iii) Uhuru wa kuchanganyika wanaume na wanawake.

Je, jamii ya Ulaya iliyoundwa juu ya misingi hii ya demokrasia kati ya 
mwanamume na mwanamke, ilistawi na kumbakisha mwanamke katika hadhi 
yake? Hebu tuangalie matokeo ya utekelezaji wa Demokrasia hii:

Kwanza, Uoni juu ya usawa kati ya mwanamke na mwanmume haukuishia 
kwenye kupata heshima na haki sawa kati yao, bali ilichukuliwa kuwa hata 
kimaumbile wako sawa. Hivyo mwanamke naye alidai kufanya shughuli zile 
zile anazofanya mwanamume. Wanawake walidai kuwa wawe huru katika 
kuchunga miiko ya maadili. Wawe huru kuvaa na kujistarehesha kama 
wanaume. Mtizamo huu wa usawa ulimfanya mwanamke aidharau nafasi 
yake kama mlezi wa familia na badala yake akajiweka katika mashindano na 
wanaume katika uchumi, siasa na harakait nyinginezo za kijamii. Alijiingiza 
katika kampeni za kugombea uongozi wa kisiasa, alikimbilia kazi za Ofisini 
na viwandani, alishindana na wanaume katika biashara na viwanda, katika 
michezo na mazoezi ya kimwili, katika kuendesha vilabu vya michezo na upigaji 
wa muziki. Katika hali hii, kuwalea watoto na kuiweka familia katika utulivu, 
upendo na ushirikiano, ilikatika kuwa jukumu lake la asili. Kwa mtazamo huu wa 
usawa, maisha ya ndoa yalidharaulika na uzinifu katika jamii ukawa ni jambo la 
kawaida na kuigharimu jamii kiasi kikubwa (zingatia madhara ya uzinifu katika 
jamii) na kuzidi kumdunisha mwanamke.

Pili, Kujitegemea kiuchumi kwa mwanamke kumemdanganya asiwe na haja 
ya kuwajibika kwa mumewe na kuvunja utaratibu wa asili wa “Man for the field 
and Woman for the hearth” yaani “Mwanamume ni wa shambani na mwanamke 
ni wa nyumbani”. Katika mtazamo huu wa maendeleo ya Ulaya, mwanamume 
na mwanamke wote wana jukumu sawa la kuchuma na malezi ya familia 
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yakakabidhiwa watumishi wa nyumbani (House girls/House boys), taasisi 
nyingine kama vile vituo vya watoto, shule n.k. Katika hali hii ya mwanamke 
kujitegemea kiuchumi, hapakuwa na kiungo chochote cha kumuunganisha 
mwanamume na mwanamke ila haja tu ya kutosheleza matamanio ya ngono. 
Sasa, kama mwanamke anajitegemea mwenyewe kwa chakula, mavazi, 
makazi, na kwa mahitajio yake yote mengine, kwa nini abakie kuwa mwaminifu 
kwa mume mmoja ambaye hamuhitajii kwa lolote ila kwa jimai tu? Kwa nini 
ajiingize katika maisha ya ndoa ambayo yamefungamana na kanuni za kimaadili 
na sheria? Kama, kwa mtazamo wa usawa tuliouona, umeshamuondolea 
vizingiti na kumpa uhuru kamili wa kuzini kwa nini asifuate njia hii nyepesi na ya 
haraka ya kutosheleza matamanio yake ya kimwili na badala yake achague njia 
ndefu ambayo si tu kuwa imeambatana na majukumu bali pia inataka kujitoa 
muhanga? Kwa hali hii umalaya katika jamii ulikuzwa na kutetewa kama haki 
nyingine zilivyotetewa. Mwanzoni walipatikana watoto wengi waliozaliwa nje ya 
ndoa, lakini sasa idadi hii imepunguzwa baada ya kubuniwa njia mbali mbali 
za kuzuia (kudhibiti) kizazi. Pia ili kujiepusha na kupata watoto, wanaume kwa 
wanawake walifikia kiwango cha kufanya jimai na mbwa. Hiki ndicho chanzo 
kikubwa cha magonjwa ya ya zinaa – kaswende, kisonono, AIDS n.k. Hata 
hivyo, hapakuwa na ubaya wowote katika jamii hii mwanamke kupata mtoto nje 
ya ndoa.

Mamia kwa maelfu ya vijana wanawake katika nchi za Ulaya na Marekani 
wanapendelea kuishi maisha ya kutoolewa na wamefanya umalaya kuwa 
mtindo wa maisha. Wale wachache wanaoolewa, kwa kuwa kuna huo uhuru wa 
kujitegemea kiuchumi na kutomtegemea kabisa mume kwa mahitaji yoyote yale, 
ila kwa jimai tu, ndoa nyingi huwa ni zenye kuyumba. Panakosekana kiungo 
madhubuti cha unyumba wao. Mume na mke ambao kila mmoja anajitegemea 
kiuchumi, hujikuta hawana kitu madhubuti cha kuwaunganisha na kuwafanya 
wakubaliane na kuvumiliana katika mambo mbali mbali ya kiunyumba. Upendo 
wa kishabiki unaopatikana katika ule muda mfupi wa jimai hautoshi kuwafanya 
hawa wawili waishi maisha ya kuvumiliana. Kutoelewana katika jambo dogo tu 
hivi huwa ni sababu tosha ya kuvunja ndoa.

Tatu,Uhuru wa kuchanganyika wanaume na wanawake umechangia sehemu 
kubwa ya kukuza umalaya katika nchi za Ulaya. Matamanio ya ngono hupata 
nguvu sana wanawake na wanaume wanapochanganyika pasi na mipaka. 
Katika kuukuza umalaya,wanawake katika nchi nyingi za Ulaya na Marekani 
hujitahidi sana kujipodoa kwa vipodozi vya aina mbali mbali, kuvaa mavazi 
mafupi,yanayobana yanayoonyesha mwili(transparent). Wakati mwingine 
hutembea uchi wa nyama. Picha za wanawake walio uchi katika vitabu vya 
mapenzi, magazeti, sinema, n.k. ni vitu vya kawaida katika nchi nyingi za 
Ulaya na Marekani. Mazingira haya yamechochea wanaume kupatwa na kiu 
isiyokatika ya kutaka kutosheleza matamanio ya ngono. Kutokana na mazingira 
haya vijana wadogo huingizwa katika uzinzi hata kabla ya kufikia baleghe. 
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Mabinti wadogo kuwa na marafiki wa kiume (boy friends) ni jambo la kawaida 
linaloshangiliwa na wazazi. Hii ndio jamii inayohesabika kuwa imeendelea 
katika kutetea haki na heshima ya mwanamke.

2. Jamii za Mashariki
Kila jamii utakayoichunguza utakuta kunyanyaswa na kudhalilishwa kwa 

mwanamke kuko pale pale. Ukichunguza hata zile nchi zilizohesabika katika 
historia kuwa mbele katika maendeleo ya mwanadamu kama vile China, India, 
Iraq na Iran, utasikitishwa na vitimbwi alivyokuwa akifanyiwa mwanamke. Hebu 
tuanglie baadhi ya jamii chache za nchi za Mashariki.

(a) Uchina
Mwanamke wa Uchina alikuwa hana haki yoyote katika jamii. Hata watoto 

wake aliowazaa mwenyewe hakuwa na haki nao. Mume wake aliweza kuuza 
mwili wake kwa mume mwingine. Baada ya mumewe kufariki alirithiwa kama 
mali na ndugu wa mumewe na haikuwezekana kwake kuolewa tena. Juu ya 
yote hayo, wanawake waliuzwa na kufanywa watumwa. Mpaka kufikia 1937, 
Uchina ilikuwa na wasichana watumwa milioni mbili.

Katika kitabu chao kiitwacho, Marriage East and West (New York,1960) David 
na Mace wanasema hadhi ya mwanamke huko Uchina ilikuwa duni sana. Mshairi 
mashuhuri wa China aliyeitwa Xuan,(100B.C) aliandika katika shairi moja:

Ni huzuni ilioje kuwa mwanamke Duniani hakuna kilicho duni Duniani hakuna 
kilicho duni kuliko mwanamke.

Mwana falsafa wao mkubwa, Bwana Confusious ambaye alikuwa pia 
kiongozi wa kidini aliwafundisha watu kuwa wajibu mkuu wa mwanamke 
ni utii. Akiwa mtoto amtii baba yake, akiolewa amtii mumewe na akifiwa na 
mumewe basi amtii mwanawe wa kiume. Na atii kila kitu bila kuhoji. Wachina 
pia waliamini kuwa mtu akipata mtoto wa kiume amepata hidaya kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu lakini akipata binti, basi ni nuksi.

(b) India
Katika jamii ya India mwanamke hakuthaminiwa kabisa. Mwanamke 

alihesabiwa kama mashine ya uzazi. Iwapo mwanamke hakujaaliwa kupata 
mtoto wa kiume kwa mume aliyemuoa, alilazimishwa azini na mume asiyemjua 
ili apate mtoto wa kiume. Budha, kiongozi wa kidini huko India aliwafundisha 
wafuasi wake kuwa mwanamke ni kiumbe duni aliyejawa na dhambi. Hakuna 
kiumbe anayefaa kuhofiwa na kuepukwa kama mwanamke. Na kwa mujibu 
wa sheria ya Manu wa huko huko India, wanawake ni lazima wabanwe na 
kudhibitiwa vikali kwani wao ndio chanzo cha madhambi yote na ufisadi. 
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Mwanamke hakuna na haki ya urithi bali urithi ulikuwa ni haki ya watoto wa 
kiumbe tu. Mke alitakiwa amwite mume wake ama Bwana wangu au Mungu 
wangu kwani mume alihesabiwa kuwa ni mungu wake hapa duniani. Ilikuwa 
marufuku mke kula pamoja na mumewe. Jimai hata kati ya mtu na mkewe 
ilihesabika kuwa ni kitu kiovu na kichafu. Mke mwema alikuwa yule ambaye akili 
zake, kauli yake na mwili wake si huru.

Mke hakuruhusiwa kuolewa tena pindi mumewe akifariki. Ilibidi afanye moja 
katika mawili, ama ajichome moto ili afe na kumfuata mumewe au awe mtumishi 
wa shemeji zake hadi atakapo fariki. Mwenendo huu wa kujichoma moto au 
kuchomwa moto na mashemeji zake bado unaendelea hadi leo. Gazeti liitwalo 
“The Economist” 27 August – 2 September 1983 liliandika hivi:

The grisly practice of wife burning in India shows no sign of succumbing on 
its own to modern ideas about the value of a womans’ life. Many women are 
donsed with kerosene and set aflame by in-laws greedy for more dowries… The 
official figures shows 610 burnings in 1982.

Tafsiri:

Mwenendo wa kutisha wa kuwachoma moto wanawake huko India hauonyeshi 
dalili za kukoma kutokana na fikra za kisasa juu ya thamani ya uhai wa 
mwanamke. Wanawake wengi humwagiwa mafuta ya taa na kuchomwa moto 
na mashemeji kwa uroho wa kutafuta mahari nyingine. Taarifa rasmi ya serikali 
yaonyesha kuwa wanawake 610 walichomwa moto mwaka 1982.

Hali ilikuwa hivyo hivyo huko Japan.

(c) Mashariki ya kati
Uarabuni kabla ya Ujumbe wa Mtume Muhammad(s.a.w) mwanamke 

alionekana kitu duni na nuksi kwa jamii. Baba akipewa habari ya kuzaliwa 
mtoto wa kike alijinyonga nyonga na kuhuzunika sana. Wanaume walikuwa 
wakitafuta kila njia ya kujiokoa na aibu hiyo ya kupata mtoto wa kike. Ilikuwa 
kuchagua moja katika njia mbili: Ama amzike binti huyo mzima mzima akiwa 
hai au aendelee kuishi maisha ya aibu na fedheha kwa kumbakisha hai. Mara 
nyingine wanaume walikuwa wakiwalazimisha wake zao wanapoanza mwezi 
wa tisa wa ujauzito wa kuchimba shimo uvungni mwa kitanda. Shimo likiwa 
tayari mume anamuagiza mkewe: “Ukimzaa mtoto mwanake basi haraka sana 
mfukie mwenyewe katika shimo hii kabla sijaja.” Qur’an inatufahamisha tabia 
ya Waarabu dhidi ya watoto wa kike katika aya zifuatazo:
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Na mmoja wao anapopewa habari ya (kuzaliwa) mtoto wa kike, husawajika 
uso wake, akajaa sikitiko (akawa) anajificha na watu kwa sababu ya habar 
mbaya ile aliyoambiwa (anafanya shauri) Je, akae naye juu ya fedheha hiyo 
au amfukie udongoni (akiwa hai). Sikilizeni! Ni mbaya mno hukumu yao hiyo. 
(16:58-59).

Wanawake baada ya kufiwa na waume zao, walirithiwa na wanawe wa 
kambo au shemeji zao. Walikuwa hawaruhusiwi kuolewa tena. Qur’an inakataza 
tabia hii kama ifuatavyo:

Enyi mlioamini! Si halali kwenu kurithi wanawake kwa jeuri. Wala msiwazuie 
(kuolewa na wanaume wengine) ili mpate kuwanyang’anya baadhi ya vile 
mlivyo wapa…(4:19).

3. Jamii za Kiafrika
Katika bara la Afrika pamoja na kuwa na jamii nyingi zenye mila na desturi 

zinazotofautiana hatupati hata jamii moja ya kitwaghuti iliyompa mwanamke 
sauti katika nyumba wala katika jamii. Matatizo au makosa yote yaliyofanyika 
nyumbani yalisukumizwa kwa mwanamke.

Mwanamke alifanyishwa kazi na kubebeshwa mizigo kama punda. 
Mwanamke hakuwa na haki ya kumiliki mali aliyoichuma mwenyewe. Kutokana 
na mahari yaliyolipwa wakati wa kuolewa mwanamke alifanywa mali ya mumewe 
ambaye aliweza kumfanya lolote alitakalo kama anavyofanyiwa mtumwa. Pia 
katika jamii nyingi za Kiafrika, si tu kwamba mwanamke hakuwa na haki ya 
urithi bali yeye mwenyewe alirithiwa kwa nguvu na mmoja wa shemeji zake. 
Akili ya mwanamke katika jamii nyingi imelinganishwa na ile ya mtoto mdogo. 
Kwa sababu hii mwanamke hakutakiwa ushauri kwa jambo lolote lile katika 
familia. Mara nyingi ushauri wa mtoto wa kiume ulithaminiwa kuliko ule wa 
mama yake. Kwa ujumla katika jamii nyingi za Kiafrika mwanamke alidunishwa 
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kwa kiasi kikubwa. Pamoja na kazi kubwa ya uzazi na malezi ya watoto, 
mwanamke aliachiwa majukumu yote ya nyumbani na alikuwa mshiriki mkuu 
katika shughuli za uchumi ambapo mali aliyoichuma kwa jasho lake ilichukuliwa 
na mwanamume bila hata kushauriwa. Hivi ndivyo alivyo nyanyaswa na 
kudunishwa mwanamke katika jamii mbali mbali za ulimwengu katika nyakati 
mbali mbali za historia. Je hivi leo zimechukuliwa hatua gani ili kukomesha 
uonevu huu dhidi ya mwanamke?

Katika miaka hii pamekuwa na vuguvugu la kumkomboa mwanamke ili 
kumrudishia haki zake na hadhi yake iliyodhulumiwa na wanaume. Vyama vingi 
vya kisiasa vimelipa suala hili kipa umbele na vimeundwa vyama vya wanawake 
vya Kitaifa na Kimataifa vinavyojishughulisha tu na kumkomboa mwanamke. 
Je, vyama hivi vimeleta mafanikio yoyote? Ukichunguza mbinu zinazotumiwa 
na vyama hivi katika ukombozi huu wa mwanamke, utakuta hazina tofauti 
kabisa na zile zilizotumiwa na Ulaya na Marekani katika kipindi cha mapinduzi 
ya viwanda za kumtaka mwanamke.

(a) Awe sawa na mwanamume kwa kila kitu bila ya kuzingatia tofauti za  
  kimaumbile na nafasi ya mwanamke na mwanamume katika jamii.

(b) Ashiriki sawa na mwanamume katika uchumi na siasa na kumfanya   
  ajitegemee kiuchumi.

(c) Awe huru kutoka nyumbani kwake na kuchanganyika na wanaume   
  apendavyo.

Tuliona kuwa, matokeo ya kumtetea mwanamke kwa mtazamo huu 
haikuwa kumkomboa bali kumdhalilisha zaidi na kumvua haya na utu wake. 
Pia ukombozi wa mwanamke kwa mtazamo huu haukuleta nafuu yoyote katika 
jamii bali umezidi kuidumaza na kuigharimu kiasi kikubwa. Kampeni hii ya 
ukombozi wa mwanamke imechangia sana katika kuvunja maisha ya familia na 
kueneza magonjwa ya zinaa na kuongeza idadi ya wavuta bangi, wazururaji na 
majambazi kaitka jamii. Ni nani hasa aliyemkombozi wa mwanamke? Bila shaka 
ni yule aliyemuumba na kumleta hapaduniani kama mwenza wa mwanamume.

Hivyo haki na hadhi ya mwanamke itapatikana kwa kumuamini Allah(s.w) na 
kufuata muongozo wa maisha aliouweka katika kukiendea kila kipengele cha 
maisha ya binafsi, familia.

Hadhi na Haki za Mwanamke katika Jamii ya Kiislamu.
Maadui wa Uislamu na watu wasio ufahamu Uislamu vizuri, wameuangalia 

Uislamu kama wanavyoziangalia jamii nyinginezo na kushutumu Sheria za 
Kiislamu kuwa nazo zinamkandamiza mwanamke. Kutokana na shutuma 
hizi imekuwa ni wajibu kwetu katika sehemu hii kuonesha kwa uwazi jinsi 
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Uislamu unavyompa mwanamke hadhi na haki zake. Tumeshaona kuwa 
wale wote waliojipiga kifua kuwa wanamtetea mwanamke na kumpa hadhi 
yake anayostahiki, harakati zao ziliishia ukutani. Walivunja familia ambayo 
ndio msingi wa jamii na walizidi kumdhalilisha mwanamke mpaka kufikia uduni 
kuliko ule wa hayawani.

16Bila shaka watetezi hawa wa haki na hadhi ya mwanamke hawakuwa na 
nia mbaya ya kuzidi kumdunisha na kumkandamiza bali kosa lao kubwa ni kule 
kujiingiza kwao kwenye kazi wasio na ujuzi nayo. Allah(s.w) ndiye aliyemuumba 
mwanadamu na vyote vilivyomzunguka. Hivyo ni Allah(s.w) pekee mwenye 
haki na uwezo wa kumuwekea mwanadamu muongozo wa maisha mwenye 
kumuelekeza namna ya kukiendea kila kipengele cha maisha yake ya binafsi, 
familia, uchumi, siasa, utamaduni na maisha yote ya kijamii kwa ujumla ili aweze 
kuishi kwa furaha na amani na hapo hapo afikie lengo la kuumbwa kwake. Ni 
dhahiri kwamba watu wanaokana au wasiotambua kuwepo kwa Allah(s.w) na 
mwongozo wake, ambao hujiundia sheria za kuiongoza na kuilinda jamii kutokana 
na msukumo wa matashi yao, kamwe hawawezi kuweka utaratibu utakao 
mhakikishia kila mtu katika jamii kupata haki zake zote na kuishi kwa furaha 
na amani. Hivyo wale wote wasiofuata mwongozo wa Allah(s.w),wasitegemee 
kamwe kupata haki zao na kuishi kwa furaha na amani katika jamii zao.

Tofauti na sheria za jamii zinazotungwa na binadamu baada ya haja 
kutokea, sheria za Kiislamu kwa kuwa zimewekwa na Allah(s.w), Mjuzi Mwenye 
Hekima, haziko pale kutosheleza haja ya dharura, bali zimekuwa pale hata 
kabla ya Adam(a.s) kuja hapa ulimwenguni. Hivyo ni vyema ifahamike tangu 
mwanzo kuwa katika mjadala wetu huu utaratibu au sheria ya Kiislamu ambayo 
inamhakikishia mwanamke kupata haki na hadhi yake, haikutungwa baada ya 
kuona kuwa mwanamke anakandamizwa na kupuuzwa, bali ilikuwepo sheria 
hiyo hata kabla ya kuumbwa Adam na Hawa. Allah(s.w) anamfahamu vyema 
mwanadamu kuwa endapo hatapewa mwongozo kutoka kwake na kuufuata 
ni muhali kuepukana na maisha hayo ya kudhulumiana na hasa wenye nguvu 
kuwadhulumu wanyonge.

Ili kutofautisha hatua za kumkomboa mwanamke zilizochukuliwa na jamii 
zilizojitahidi kufanya hivyo na hatua zinazochukuliwa na sheria ya Kiislamu, 
hapa tutajihusisha na vipengele vitatu:

Mtizamo wa Uislamu Juu ya Usawa kati ya Mwanamume 
na Mwanamke.

   Haki za mwanamke katika Uislamu.

   Hifadhi ya mwanamke na maadili ya Jamii.63

   Mtizamo wa Uislamu juu ya Usawa kati ya Mwanamke na Mwanamume.
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 Usawa kati ya mwanamume na mwanamke katika Uislamu umetokana na 

suala la lengo la maisha ya mwanadamu hapa duniani na namna ya kulifikia. 
Tumeona kuwa madai ya usawa kati ya mwanamume na mwanamke katika 
nchi za Ulaya, Marekani na katika nchi za Kikomunisti, yametokana na hali 
halisi ya mazingira yao. Katika nchi za Ulaya na marekani madai ya usawa 
kati ya wanawake na wanaume ni zao la hali ngumu ya maisha wakati wa 
maendeleo ya viwanda. Na katika nchi za Kikomunisti, hasa Urusi, madai ya 
usawa msingi wake ni kutoa “Bakshishi” kwa wanawake baada ya kushiriki 
kwao kwa kiasi kikubwa katika kufanikisha mapinduzi ya Urusi ya Oktoba, 
1917 (The Great Otober Russian Revolution). Katika Uislamu sheria ya usawa 
kati ya mwanamume na mwanamke sio zao la hali yoyote ya mazingira bali 
imezingatia suala zima la lengo la kuumbwa mwanadamu na nafasi yake hapa 
duniani. Ni katika utaratibu wa Allah(s.w) ili kuyawezesha maisha ya viumbe 
yaendelee na kufikia lengo lililokusudiwa ameumba vitu viwili viwili ambavyo 
kimoja hakijitoshelezi mpaka mwenziwe awepo kama vile usiku na mchana, 
utamu na uchungu, uhai na umauti, chanya na hasi, kike na kiume, n.k. Ni pale 
tu jozi hizi za vitu viwili zitakapo shikamana ndipo kitakapotokea kitu kamili. 
Allah(s.w) anatufahamisha hili kaitka Qur’an:

Na hakika katika kila kitu tumekiumba dume na jike ili mpate kufahamu (51:49).

Kwa hiyo mwanamke kuwa kama alivyo si ishara ya udhaifu wala 
mwanamume kuumbwa kama alivyo si ishara ya ukamilifu. mume na na mke 
hawababudi kuishi maisha ya kusaidiana ili kufanya kitu kimoja kizima ili maisha 
yawezekane na yafikie lengo lake. Kiasili wanaume na wanawake wako sawa 
katika maeneo yafuatayo:

1. Asili yao ni Moja
Tunafahamishwa katika Qur’an kuwa usawa kati ya mwanamume na 

mwanamke umekuwepo tangu mwanzo wa kuumbwa kwake:

Enyi watu! Mcheni Mola wenu ambaye amekuumbeni katika nafsi moja 
na akamuumba mkewe katika nafsi ileile. Na akaeneza wanaume wengi na 
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wanawake kutoka katika wawili hao. Na Mcheni Mwenyezi Mungu ambaye 
kwaye mnaombana (mnategemeana). Na (muwatazame) jamaa. Hakika 
Mwenyezi Mungu ni mlinzi juu yenu (anayeyaona kila mnayoyafanya). (4:1).

Katika aya hii tunafahamishwa kwa uwazi kuwa mwanadamu asili yake 
ni moja na tunasisitizwa kufanyiana wema baina yetu, jambo ambalo iwapo 
hatutalifanya, Mwenyezi Mungu(s.w) atatuadhibu vikali.

Tofauti za kimaumbile, tofauti za kijinsia, tofauti za mazingira na wakati na 
tofauti nyingine kama hizi, sizo zinazomfanya mwanadamu mmoja awe bora 
kuliko mwingine, au kumfanya mwanamume awe bora kuliko mwanamke, bali 
aliye bora zaidi ya wengine ni yule amchaye Mwenyezi Mungu zaidi ya wengine. 
Tunajifunza hili katika aya ifuatayo:

Enyi watu! Kwa hakika tumekuumbeni (nyote) kwa (yule) mwanamume (mmoja, 
Adam) na (yule yule) mwanamke (mmoja Hawa). Na tumekufanyeni mataifa na 
makabila(mbali mbali) ili mjuane. Hakika aheshimiwaye sana miongoni mwenu 
ni yule amchaye Mwenyezi Mungu zaidi katika nyinyi. Kwa yakini Mwenyezi 
Mungu ni Mjuzi mwenye khabari (zote). (49:13).

2. Lengo la Kuumbwa Kwao ni Moja
Jambo lingine linalosisitiza usawa kati ya mwanamke na mwanamume ni 

usawa wa lengo la kuumbwa mwanadamu. Lengo la maisha ya mwanadamu 
hapa ulimwenguni linadhihirishwa katika Qur’an:

“Sikuwaumba majini na watu ila waniabudu”. (51:56)

Kumuabudu Allah(s.w) ni kuishi maisha yote kwa kufuata hukumu Zake(s.w) 
katika kuendesha maisha ya kila siku katika nyanja zote za maisha. Katika 
aya mbali mbali za Qur’an tunafahamishwa kuwa wanaume na wanawake 
watalipwa sawa sawa kulingana na amali zao bila ya kujali jinsi yao. Hebu 
turejee aya zifuatazo:
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Mola wao akawakubalia (maombi yao kwa kusema): “Hakika mimi sitapoteza 
juhudi ya mfanya juhudi miongoni mwenu akiwa mwanamume au mwanamke, 
kwani nyinyi ni nyinyi kwa nyinyi….” (3:195).

Na watakaofanya vitendo vizuri, wakiwa wanaume au wanawake, hali wao ni 
wenye kuamini, basi hao wataingia peponi wala hawatadhulumiwa hata tundu 
ya kokwa ya tende. (4:124).

Mwenyezi Mungu amewaahidi wanaoamini wanaume na wanaoamini wanawake 
(Amewaahidi) mabustani yapitayo mito mbele yake wakae humo daima na 
makazi mazuri kwenye mabustani hayo yenye kudumu. Na radhi za Mwenyezi 
Mungu ndizo kubwa zaidi. Huko ndiko kufuzu (kufaulu) kukubwa (9:72).

3.Wote wamekusudiwa kuwa Makhalifa wa Allah(s.w) katika jamii

Jambo lingine linalodhihirisha usawa kati ya wanaume na wanawake katika 
Uislamu ni hadhi ya mwanadamu hapa ulimwenguni.

Mwanadamu ameletwa hapa ulimwenguni ili awe Khalifa wa Allah(s.w) 
katika ardhi hii kama tunavyojifunza katika Qur’an:

Wakati Mola wako alipowaambia Malaika: “Mimi nitaleta katika ardhi 
Khalifa(wangu).” Wakasema: Utaweka humo watakaofanya uharibifu humo 
na kumwaga damu, hali sisi tunakutukuza kwa sifa na kukutaja kwa utukufu 
wako?Akasema (Mwenyezi Mungu): “hakika mimi najua msiyoyajua”. (2:30).
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Katika aya hii tunajifunza kuwa mwanadamu amekusudiwa kuwa Khalifa wa 

Allah(s.w) hapa ulimwenguni. Kuwa Khalifa wa Allah(s.w) ni kuwa kiongozi kwa 
niaba ya Allah(s.w) hapa ulimwenguni. Yaani kuutawala ulimwengu kwa kufuata 
mwongozo na sheria za Allah(s.w).

Pia tunajifunza kuwa cheo cha Ukhalifa ni cheo chenye hadhi kubwa sana 
kiasi kwamba malaika walimuonea wivu mwanadamu na kupendekeza kuwa 
wao ndio stahiki kupata cheo hicho.

Katika aya hii hatuoni ubaguzi wowote kati ya mwanamume na mwanamke 
bali tunafahamishwa kuwa watakao chukua cheo hiki ni wanaume na wanawake 
watakao muamini na kumtii Allah(s.w) ipasavyo:

Mwenyezi Mungu amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu na kufanya 
vitendo vizuri, kuwa atawafanya makhalifa (watawala) katika ardhi kama 
alivyowafanya Makhalifa wale waliokuweko kabla yao, na kwa yakini 
Atawasimamishia dini yao, Aliyowapendelea, na Atawabadilishia amani baada 
ya hofu yao. Wawe wananiabudu, hawanishirikishi na chochote …......” (24:55).

Hivyo ukhalifa ni kwa wote wanawake na wanaume. Kila mmoja anao wajibu 
wa kusimamisha ufalme wa Allah(s.w) hapa ulimwenguni kwa kila mmoja 
kutekeleza jukumu lake alilopangiwa katika jamii kulingana na umbile, uwezo, 
vipawa, bahati na fursa alizotunukiwa.

4. Hakuna Dhambi ya Asili
Suala la dhambi ya asili anayonasibishiwa nayo mwanamke kama 

tulivyoona katika maandiko ya Wakristo, halipo kabisa katika Uislamu. Katika 
maandiko hayo, Hawa ndiye pekee aliyeonekana mkosaji katika kuvunja amri 
ya Mwenyezi Mungu ya kula tunda kutoka kwenye ule mti ulioharamishwa. 
Katika Qur’an tunajifunza kuwa wote walikuwa wakosaji mbele ya Allah(s.w) na 
wote walitubia na kusamehewa.
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Na tukasema: Ewe adam! Kaa wewe na mkeo katika bustani hii na kuleni humo 
maridhawa popote mpendapo lakini msikurubie mti huu tu, msije kuwa miongoni 
mwa waliodhulumu. (lakini) shetani (yule Iblis adui yao) aliwatelezesha wote 
wawili wakakhalifu amri ile, wakala katika mti huo walio katazwa na akawatoa 
katika ile (hali) waliyokuwa nayo…” (2:35-36).

(Kisha Allah(s.w) akasema): Na wewe Adam kaa peponi pamoja na mkeo 
na kuleni mnapopenda lakini msikurubie mti huu msije kuwa miongoni mwa 
waliodhulumu (nafsi zao). Basi shetani aliwatia wasi wasi ili kuwadhihirishia 
aibu zao walizofichiwa na akasema: “Mola wenu hakukukatazeni mti huu ila 
(kwa sababu hii): msije kuwa malaika au kuwa miongoni mwa wakaao milele 
(wasife). Naye akawaapia: Kwa yakini mimi ni mmoja wa watoa ushauri 
mwema kwenu. (7:19 -21)
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Basi akawateka (wote wawili) kwa hadaa yake. Na walipouonja mti ule, aibu 
zao ziliwadhihirikia na wakaingia kujibambikiza majani ya peponi. Na Mola 
wao akawaita (na kuwauliza): Je, sikukukatazeni mti huu na kukwambieni ya 
kwamba shetani ni adui yenu aliyedhahiri? Wakasema:

“Mola wetu! Tumedhulumu nafsi zetu, na kama hutatusamehe na kuturehemu, 
bila shaka tutakuwa miongoni mwa wenye khasara (7:23).

Kutokana na aya hizi wote wawili, Adam na Hawa, walikosa na wote walitubia 
na kusamehewa. Hivyo hapana tena dhambi ya Asili. Hata kama Adam na 
Hawa wasingali samehewa haingelikuwa dhambi hii iendelee kwa watoto wao 
na kizazi chote cha binadamu kwani Allah(s.w) si mwenye kuonea waja wake 
na ni katika utaratibu wake kuwa hambebeshi mtu mzigo usio muhusu.

“… Wala mbebaji (mizigo yake ya dhambi) hatabeba mizigo ya mwingine. 
Kisha marejeo yenu (nyote) ni kwa Mola wenu…” (6:164).

Wala isichukuliwe kuwa Adam na Hawa kutolewa Peponi na kuletwa hapa 
ulimwenguni kuwa ni adhabu kwani ilibainishwa tangu mwanzo kabla ya 
kuumbwa kwao, kuwa wao ni Makhalifa wa Allah(s.w) hapa ulimwenguni.

Pamoja na kuona msimamo wa Sharia ya Kiislamu juu ya usawa kati ya 
mwanamume na mwanamke, hatuna budi kutafakari “usawa” huu kwa undani 
zaidi. Hatuna budi kufahamu kuwa kuna “usawa” wa sheria na usawa wa 
maumbile. Uislamu unasimamisha usawa wa sheria.

Binadamu wanaweza kuwa sawa kisheria lakini ni jambo lisilowezekana 
kupata usawa wa maumbile, vipaji, uwezo, bahati, fursa, n.k. kati ya wanadamu. 
Ukweli ni kwamba hakuna watu wawili, hata kama ni mapacha (identical twins), 
walio sawa moja kwa moja. Wanadamu wanatofautiana sana katika wajihi, 
akili, uwezo, vipaji, majukumu, na kadhalika. Hizi ni tofauti za kimaumbile 
anazozaliwa nazo mwanadamu.

Tofauti hizi za kimaumbile sizo zinazoleta tofauti za hadhi na haki miongoni 
mwa watu bali kinachofanya watu watofautiane katika kupata hadhi na haki 
wanazostahiki ni sheria, mila na desturi za jamii. Ni wajibu wa jamii kuondoa 
sheria, mila na desturi zinazoondoa usawa miongoni mwa watu katika jamii na 
kubakisha tu zile sheria, mila na desturi ambazo humpa kila mtu hadhi na haki 
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zake na kumwezesha kutoa kwa ukamilifu mchango wake katika kuistawisha 
na kuiendeleza jamii. Uislamu unapinga vikali ule usawa unaopigiwa zumari 
na matwaghuti wa kumtoa mwanamke awe sawa na mwanamume kimaumbile 
kivipawa na kimajukumu na kumfanya mke asiwe mwenza wa mume bali kila 
mmoja ajitegemee kimaisha na kuwa mshindani wa mwenzake katika uchumi, 
siasa, n.k. hatima ya usawa wa aina hii, kama tulivyoona katika nchi ya Ulaya 
na Marekani, ni kuua taasisi ya familia, kuivuruga jamii na kumdhalilisha 
mwanamke kwa kiasi kikubwa. Uislamu unasisitiza sana usawa kati ya mke na 
mume na kati ya binadamu wote kwa ujumla lakini pamoja na kuzingatia tofauti 
za kimaumbile,kivipawa na kimajukumu zilizopo. Kutokana na tofauti hizi za 
kimaumbile utamkuta mwanamke ana uwezo zaidi wa kutekeleza majukumu 
fulani ambayo ni muhimu kwa maisha ya mwanadamu katika jamii. Hivyo 
hivyo, utamkuta mwanamume anafursa na uwezo wa kutekeleza majukumu 
mengine zaidi kuliko mwanamke. Kuna baadhi ya majukumu anayoweza 
mwanamke peke yake na mwanamume hana uwezo nayo. Kwa mfano, kubeba 
mimba, kuzaa mtoto na kumlea mpaka afikie umri wa miaka miwili, ni jukumu 
analolibeba mwanamke peke yake.

Je, katika kutekeleza jukumu hili, mwanamke huyu atakuwa na uwezo 
mkubwa tena wa kushiriki kwa ukamilifu katika uchumi, siasa, na katika shughuli 
nyinginezo muhimu za jamii? Ikumbukwe kuwa jukumu hili moja la kuzaa na 
kulea mtoto ni kubwa sana linalochukua muda mrefu, miezi 30 kama Allah(s.w) 
anavyotufahamisha katika aya ifuatayo:

Na tumemuusia mwanaadam afanye wema kwa wazazi wake. Mama yake 
amechukua mimba yake kwa taabu na akamzaa kwa taabu. Na kubeba mimba 
yake hata kumwachisha ziwa (kwa uchache) ni miezi thelathini ......... (46: 15).

Katika muda huu wote sehemu kubwa ya akili na fikra ya mama huyu 
imeelekezwa katika jukumu hili kwa kiasi kwamba humfanya asiwe na umakini 
katika shughuli nyingine yoyote ile. Je, kama tutadharau ukweli huu tukaendelea 
kudai kuwa wanawake na wanaume wako sawa katika kutekeleza majukumu 
mengine yote ya msingi ya jamii, kama vile uchumi, uongozi n.k. huoni kuwa 
mwanamke anakandamizwa kwa kuvishwa majukumu mengi na mazito kuliko 
mwanamume?

Kumdanganya mwanamke kuwa kuacha kazi ya kulea watoto nyumbani na 
kwenda shambani, ofisini au kiwandani ndio kujikomboa kwake na kuwa sawa 
na wanaume ni:-
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Kwanza, kumlaghai na kumnyonya. Chukua mfano wa mume na mke 

wanaofanya kazi ofisini. Mke asubuhi, wakati mumewe anaendelea kulala, 
ataamka mapema kuhakikisha kuwa ataondoka nyumbani akiwa ameiacha 
nyumba katika hali nzuri. Kisha baada ya mumewe kuamka atamhudumia ili 
wawe tayari kuondoka. Baada ya kazi wote hurudi nyumbani pamoja lakini wakati 
baba anapumzika, mke hujishughulisha na kufahamu watoto walivyolishwa, 
walivyofuliwa, walivyokogeshwa na husikiliza shida zao nyingine mbali mbali. 
Huhakikisha watoto na watu wote nyumbani wanakula na kulala. ndio naye 
alale. Je, huu si utumwa wa hiari kwa mwanamke huyu? Je, huoni wanamke 
wa namna hii hufanya kazi maradufu ya ile ya wanaume - kazi ya ofisini na 
kazi ya malezi? ,Je, kama mama naye, kwa kudai usawa, ataamua abakie na 
kazi ya ofisini tu, familia yenye mshikamano na utulivu itapatikana? Je, ni nani 
anayempa mwanamke haki zake na kutetea usawa, huyu anayemng’ang’aniza 
aende ofisini au Uislamu unaompunguzia mwanamke majukumu ya kuhemea 
na. kumbakishia majukumu ya kuzaa na kulea watoto, kutunza mali ya mumewe, 
kumliwaza na kumfariji arudipo kazini?

Pili, kumpachika mwanamke majukumu mengine zaidi ya lile la kuilea familia 
ni kumpunguzia ufanisi na kuidodesha jamii. Mwanamke mwenye mimba na 
watoto wa kulea nyumbani, akiwa mwanadamu wa kawaida, unadhani ataweza 
kufanya kazi yake ofisini kwa ufanisi?

Atafanyaje kazi vizuri na ili hali ni mgonjwa kwa kipindi chote cha ujauzito? 
Kama ataiweka familia yake vizuri ni wazi kuwa kazi za ofisini zitadorora. Na 
atakapo jifungua itambidi achukue likizo ya uzazi ya miezi mitatu. Hata baada 
ya miezi mitatu ya likizo, fikra zake zitakuwa kwa mtoto wake mpaka angalau 
miaka miwili itimie. Tuseme mathalan, wanawake 1000 walioshika nafasi 
muhimu katika uchumi na uongozi wa jamii wawe wamechukua likizo ya uzazi 
miezi mitatu, muda huu wote nani atakaye fanya kazi zao?

Tatu, kudharau kazi ya malezi ya familia. Malezi ya familia ni kazi muhimu 
sana kwa jamii inayotaka maendeleo ya vitu na maadili. Kuikuza na kuilea 
familia katika maadili ni kazi muhimu inayotaka ifanyike kwa uanga1ifu na kwa 
upendo na huruma za mzazi. Hakuna mtaalam yoyote anayeweza kuifanya kazi 
hii vizuri isipokuwa mama watoto mwenyewe. Ni katika msingi huu Sheria ya 
Kiislam imemuondolea mwanamke majukumu yote ya nje ya nyumba yake na 
kumbakishia jukumu la uzazi, ulezi na utunzaji wa nyumba na mali ya mumewe. 
Allah(s.w)amesema:

Mwanamke ni Malikia wa nyumba ya mume wake na atakuwa. masuuli juu ya. 
wajibu wake huu (Bukhaary).

Kwa ajili ya umuhimu wake kuwepo nyumbani saa zote, mwanamke 
amesamehewa lbada zote zinazofanywa nje ya nyumba. Kwa mfano si lazima 
kwake kuswali swala ya Ijumaa na amesamehewa kwenda msikitini kwa swala 
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za jamaa japo ameruhusiwa kwenda akitaka. Vile vile si faradhi kwa mwanamke 
kwenda Jihad japo hawakatazwi kwenda hasa pale msaada wao utakapo 
hitajika. Kwa ujumla Uislamu haumtaki mwanamke kutoka toka nyumbani 
kwake ila kwa haja maalumu. Amri ya wanawake kubakia katika majumba yao 
inadhihirika katika aya ifuatayo:

Na kaeni majumbani mwenu, wala msionyeshe mapambo yenu kama walivyokuwa 
wakionyesha mapambo yao wanawake wa zama za ujahili ... (33:33).

Pamoja na amri hii wanawake wameruhusiwa kwa haja maalumu kutoka 
nje ya nyumba zao. Kwa mfano mwanamke asiye na yeyote wa kumtegemea 
kiuchumi itabidi atoke kutafuta mahitaji ya maisha. Au wakati mwingine 
mwanamke analazimika kutoka kufanya kazi ili kuongeza kipato cha mumewe 
kutokana na umasikini, ugonjwa au jambo lingine lolote linalomzuia kukidhi 
mahitaji ya familia. Kwa hali hii Uislam uumetoa ruhusa ya mwanamke kufanya 
kazi nje ya nyumba yake Allah(s.w) amesema:

Allah amewaruhusu(wanawake) kutoka nje ya majumba yenu kwa haja maalum 
(Bukhaary).

Kumbakisha mwanamke nyumbani kwake si kumnyima uhuru bali ni kumpa 
uhuru na wasaa wa kutekeleza majukumu yake vizuri zaidi ili aweze kuilea familia 
kwa utulivu na kwa ufanisi. Kwa upande mwingine mwanamume kupewa jukumu 
la kuiongoza familia na kukidhi mahitaji yake muhimu, siyo sababu ya kujifanya 
bora zaidi kuliko mkewe, bali amepewa jukumu hilo kulingana na umbile lake, 
vipawa na nafasi aliyonayo ambayo humruhusu kutekeleza majukumu hayo. 
Vile vile hapana upendeleo wowote, uliofanyika katika kumpa mwanamke na 
mwanamume majukumu hayo. Wote wanatakiwa washirikiane kwa upendo na 
huruma katika kutekeleza majukumu ya familia na jamii kwa ujumla.

Haki za Mwanamke katika Uislamu
Katika kuhakikisha kuwa mwanamke anapata haki zake Uislamu umesisitiza 

mambo ya msingi yafuatayo:

Kwanza, Uislamu umeweka wazi kuwa uongozi aliopewa mwanamume juu 
ya familia yake asije akautumia vibaya na akawageuza watu wa familia yake 
kuwa “Watumwa” naye akawa “Bwana”. Bali anatarajiwa kuiongoza familia na 
kufikia lengo tarajiwa.

Pili, Uislamu umesisitiza kuwa wanawake wapewe fursa zote zitakazo 
wawezesha kuendeleza vipawa vyao katika kiwango cha juu ili kuinua na 
kuiendeleza jamii, ila tu mipaka ya Uislamu ichungwe.
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Tatu, Uislamu unasisitiza kumuendeleza mwanamke kiwango cha hali 

ya juu na kumbakisha katika hadhi ya mwanamke. Kuwa mwanamume au 
kumtayarisha kwa majukumu ya wanaume si katika haki zake wala si jambo 
litakalo mletea maendeleo yeye binafsi na jamii nzima kwa ujumla.

Kwa kuzingatia vipengele hivi vya msingi Uislamu unampa mwanamke haki 
katika nyanja zote za kijamii kama ifuatavyo:

Haki za Uchumi
Kuwa imara kiuchumi ni sababu mojawapo kubwa ya kumpa mtu hadhi 

katika jamii. Kama tulivyoona jamii nyingi za kale, zilimnyima mwanamke haki 
ya kiuchumi na kumfanya kama mtumwa katika jamii.

Wanawake walifanya kazi sana lakini hawakuwa na haki ya kumiliki kile 
walichokichuma, chochote walichokuwa nacho kilikuwa ni mali ya waume zao, 
hawakuwa na haki ya urithi bali wenyewe walirithi wa mume zao walipofariki. 
Kama tulivyoona wakati wa maendeleo ya viwanda, nchi za Ulaya zilichukua 
jukumu la kumkomboa mwanamke kwa kumuingiza kazini ili naye ainuke 
kiuchumi. Ukombozi huu wa kumfanya mwanamke afanye kazi viwandani 
sawa na wanaume haukuwa ukombozi kitu kwani yalizuka matatizo mengine 
yaliyozidi kumdunisha mwanamke na kuidhoofisha jamii kimaadili.

Ni Uislamu Pekee Umemuinua Mwanamke Kiuchumi na 
Maadili.
Katika Sheria ya Kiislamu, mwanamke anayo haki ya kupata mahitaji yake 

yote ya maisha chakula, nguo, makazi, n.k. kutoka kwa mumewe. Ni haki yake 
kupewa mahari na mumewe kabla ya kuolewa na ni haki yake pekee kumiliki 
mali hiyo inayotokana na mahari bila ya kuingiliwa na baba yake, mlezi wake, 
mum ewe au yeyote yule. Vile vile mwanamke amepewa na sheria ya Kiislamu 
haki ya kuwarithi wazazi wake, mume wake, watoto wake na jamaa zake 
wengine wa karibu. Pia mwanamke amepewa uhuru kamili wa kuchuma na 
kumiliki alichokichuma. Ana uhuru kamili wa kuwa na hisa katika biashara au 
kampuni kwa jina lake mwenyewe.

Pamoja na uhuru huu aliopewa mwanamke wa kuchuma na kumiliki 
mwenyewe alichokichuma kwa mikono yake alimuradi tu anazingatia mipaka 
ya Allah(s.w) bado mumewe anawajibika kukidhi mahitajio yake yote muhimu 
ya maisha kama vile chakula, mavazi na makazi. Kwa hiyo hali ya kiuchurni kwa 
mwanamke imehifadhiwa na Sheria ya Kiislamu kwa kiasi kwamba mwanamke 
mara nyingi anakuwa tajiri kuliko mumewe. Hata hivyo mwanamke anao uhuru 
kamili wa kumfanyia mumewe ihsani kwa kummegea kile alichokichuma au 
kumpunguzia majukumu kwa kujitosheleza yeye mwenyewe kwa mahitaji yake 
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muhimu. Na wanaume nao wakifanyiwa ihasani na wake zao wapokee kwa 
furaha kama tunavyojifunza katika Qur’an:

 
(Wake zenu) wakikupeni kwa radhi ya nafsi zao kitu katika hayo (mali yao) basi 
kuleni kwa furaha na kunufaika (4:4).

Ieleweke kuwa si tu wanawake wanaruhusiwa kuchuma kwa kujiajiri tu 
wenyewe bali pia wanaweza kuajiriwa katika kazi yoyote ile inayoheshimu 
hadhi yake na kuchunga mipaka aliyoiweka Allah(s.w).

Bali katika jamii ya Kiislamu baadhi ya wanawake wanalazimika waajiriwe 
kufanya kazi mahsusi. Kwa mfano katika Sheria ya Kiislamu ni vizuri mgonjwa 
wa kike kuchunguzwa matatizo yake ya siri na daktari mwanamke. Vile vile 
mgonjwa mwanamke ni vyema auguzwe na muuguzi (Nurse) mwanamke. Ni 
vizuri zaidi pia watoto au wanafunzi wa kike kufundishwa na walimu wa kike. 
Hii ina maana kuwa linahitajika kundi kubwa la wanawake watakaofanya kazi 
hizi. Kwa mujibu wa Sheria ya Kiislamu wanawake pia wanayo haki ya kupata 
malipo sawa na wanaume kulingana na sifa.

176Pamoja na mwanamke kupewa uhuru wa kushiriki katika harakati 
za uchumi, ikumbukwe kuwa jukumu kubwa na muhimu kwa mwanamke ni 
kuilea familia kiafya na kimaadili. Kuna baadhi ya watu ambao wanadai kuwa 
katika jamii ya leo maendeleo yatapatikana tu iwapo wanaume na wanawake 
watafanya kazi za kuajiriwa. Kwa hoja hii inadaiwa kuwa kuwataka wanawake 
kushughulikia malezi ya watoto wao ni kurudisha nyuma maendeleo ya kijamii. 
Madai haya hayana msingi. Kwanza hatulijui ni jukumu gani kubwa na bora 
zaidi kuliko lile la mama kuwa mlezi wa watoto wake. Swali la kujiuliza hapa ni 
je, tunayatafsiri vipi maendeleo ya jamii? Je, tunayatafsiri maendeleo kwa kiasi 
cha Dola ($) na Shilingi kilichomo nchini? Au tunazungumzia pia maendeleo ya 
kiroho na kimaadili? Ni dhahiri kuwa kama tutapanua upeo wetu wa tafsiri ya 
maendeleo tutaona kuwa jamii itanufaika sana siyo tu kwa kuwa na barabara 
zenye lami na mabasi mengi bali pia iwapo raia katika jamii hiyo watakuwa 
wamelelewa katika kuthamini uadilifu kuliko hata mali. Vinginevyo mabasi 
hayo yatakuwa kama majeneza yanayoelekea kwenye maangamizi kutokana 
na kuvamiwa na majambazi waporaji ambao hawasiti kuwaua binadamu 
wenzao kama kuku. Tukipanua upeo wetu tutaona kuwa malezi bora ya 
watoto yatolewayo kwa mapenzi na huruma na mama ni hazina kubwa kwa 
jamii yoyote ile. Na kwa nini hasa mwanamke akifanya kazi nje ya nyumba 
yake anahesabiwa anafanya kazi lakini akifanya kazi nyumbani mwake tangu 
alfajiri hadi usiku anahesabiwa hafanyi kazi? Tunaitafsiri vipi kazi? Je, kipimo ni 
kule kutoka nje ya nyumba au kufanya mbali na nyumbani? Na kwa nini katika 
jamii zetu za leo tunamhesabu mwanamke anayepika chakula hotelini kuwa 
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anafaya kazi lakini akiwapikia awapendao nyumbani mwake anahesabiwa 
hafanyi kazi? Kwa nini mwanamke akishona nguo au kufuma sweta katika 
kiwanda anahesabiwa anafanya kazi lakini akiwashonea wanawe nyumbani 
anahesabiwa anakaa bure hafanyi kazi? Kwa nini akilea watoto wa mwenzake 
katika vituo vya watoto anahesabiwa yuko kazini lakini akiwalea watoto wake 
hafanyi kazi? Kwa nini mwanamke akiwa Sekretari anayepanga na kuratibu 
kazi za bosi wake anahesabiwa kuwa anafanya kazi lakini akipanga na 
kuratibu shughuli nyumbani mwake anahesabiwa kuwa hafanyi kazi? Tatizo 
linalozikabili jamii nyingi hivi leo ni kudhani kuwa kuolewa na kulea watoto ni 
mambo ya kizamani, na kwa kuwa ni yakizamani basi ni mabaya na hayana 
faida yoyote. Lakini ukweli unabakia kuwa lau mume angalijaribu kuitathmini 
kazi anayoifanya mkewe katika mizani ya pesa na halafu akaamua kumlipa basi 
angalifilisika mara moja hata angalikuwa tajiri vipi. Mama kwa mfano, anaweza 
kujikuta halali usiku kucha kwa sababu ya kumuuguza mwanawe kwa huruma 
na mapenzi bila ya kusimamiwa na mtu na bila kutaraji malipo kwa mtu. Kazi 
hiyo yastahiki malipo kiasi gani?

Matokeo ya kupuuzia jukumu hili la mama kuwalea watoto wao wenyewe, 
ni kuwa baada ya muda fulani jamii itajikuta inakabiliana na wimbi kubwa sana 
la wizi, ujambazi, uporaji na hata uuaji kama matunda ya kutowalea watoto 
ipasavyo au kwa kuwakabidhi watu ambao hawajali wala hawana habari juu ya 
makuzi ya kiroho na kimaadili ya mtoto.

Haki za Kijamii
Pamoja na haki za kiuchumi, Uislamu unampa mwanamke haki za kijamii 

zifuatazo:

Kwanza, mwanamke amepewa uhuru kamili wa kuolewa na mwanamume 
ampendaye. Ndoa ya Kiislamu haisihi iwapo mwanamke atalazimishwa kuolewa 
kinyume na ridhaa yake. Vile vile hapana ruhusa ya kumkataza mwanamke 
asiolewe na mwanamume ampendaye ndani ya mipaka ya sheria ya Kiislamu.

Pili, mwanamke amepewa haki zote za kisheria za kumuacha mumewe 
ambaye amekosa nguvu za kiume (impotent), ambaye ni katili wake na ambaye 
anamchukia.

Tatu, mwanamume ameamrishwa kutumia madaraka aliyopewa juu ya 
mkewe kwa huruma na upendo. Kama Qur’an inavyoagiza:

“ ... basi kaeni nao kwa wema ...” (4: 19).
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« Wala msisahau kufanyiana Ihsani baina yenu ...” (2:237).

Na Allah(s.w) amesema: “Wabora wenu ni wale walio wema kwa wake zao 
na watu wao (katika familia)”. Kama mwanamume atatumia vibaya madaraka 
yake, mwanamke ana kila haki ya kukiendea chombo cha sheria na kumshitakia 
mumewe ambaye hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

Nne, wanawake wajane na waliotengana na waume zao wanahaki na uhuru 
kamili wa kuolewa tena. Haki hii haijapatikana kwa jamii nyingi ulimwenguni.

Tano, kuna usawa kamili kati ya wanaume na wanawake kwa upande 
wa sheria za madai na jinai. Sheria ya Kiislamu haibagui wala haipendelei 
mwanamume au mwanamke katika kulinda haki za watu na haki zajamii kwa 
ujumla. Kwa mfano hukumu ya Kiislamu kwa mwizi ni kukatwa mkono, awe 
mwanamume au mwanamke kama inavyobainishwa katika Qur’an;

Na mwizi mwanamume na mwizi mwanamke, ikateni mikono yao, malipo 
ya yale waliyoyachuma. Ndiyo adhabu itokayo kwa Mwenyezi Mungu. Na 
Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu na Mwenye Hekima (5:38).

Kuhusu adhabu ya wazinifu tunafahamishwa:

Mzinfu mwanamke na mzinifu mwanamume mpigeni kila mmoja katika wao 
mijeledi mia. Wala isiwashikeni kwa ajili yao huruma katika kupitisha hukumu 
hii ya Mwenyezi Mungu, ikiwa nyinyi mnamuamini Mwenyezi Mungu na Siku 
ya Mwisho. Na lishuhudie adhabu hiyo kundi la Waislamu. (24:2).
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Sita, vile vile wanawake nao kama wanaume wanaruhusiwa kutoa ushahidi 

mahakamani au pale ushahidi wao unapohitajika. Bali katika kipengele hiki itatubidi 
tuwe wazi kwa kujibu maswali mbali mbali yanayoweza kuulizwa kama vile:79

Kwa nini wanatakiwa mashahidi wawili wanawake badala ya shahidi mmoja 
mwanamume? Je, hii ina maana kuwa Uislamu unamhesabu mwanamke kuwa 
ni nusu ya mwanamume? La! Hasha. Kama katika suala la urithi, ukitazama kwa 
sura ya nje unaweza kudhani kuwa mwanamke ameonelewa na mwanamume 
kapendelewa kwa mwanamume kupewa mara mbili ya mwanamke. Hivyo hivyo 
katika suala la ushahidi, kwa kutakiwa wanawake wawili haina maana kuwa 
Uislamu unamuona mwanamke kuwa ni nusu ya mwanamume. Lau ingekuwa 
hivyo, Uislam ungeweza kuukataa ushahidi wake moja kwa moja. Na katika 
karne ya 7A.D iliposhuka Qur’an hata huko kuukubali ushahidi wa mwanamke 
kulionekana ni kioja na kuruka mipaka.

Aya ya Qur’an inayohusika inasema hivi:

« ........... Na mshuhudishe mashahidi wawili katika watuwenu wanaume. Lakini 
ikiwa hakuna wanaume wawili, basi mwanamume mmoja na wanawake wawili; 
katika wale mnaowakubali kuwa mashahidi. Ili kama mmoja wao akipotea, 
mmoja wao amkumbushe mwingine ............” (2:282).

Ushahidi unaotajwa katika aya hii unahusiana na mikataba ya mambo ya fedha. 
Mashahdi wanatakiwa wawe ama wanaume wawili au mwanamume mmoja na 
wanawake wawili. Na sababu ya kuwaweka wanawake wawili imetajwa nayo ni 
kuwa akisahau mmoja mwenzake atamkumbusha. Swali la kujiuliza hapa ni kuwa 
kwa nini ihofiwe kuwa mwanamke ndiye atakayesahau na siyo mwanamume? 
Tatizo lililopo hapa kwa kiasi fulani linatokana na kasoro za kutafsiri neno “tadhila” 
kama kusahau. Neno “tadhila” halina maana ya kutokuwa na kumbukumbu 
(memory). Kwani mara nyingi wanawake hukumbuka zaidi kumbukumbu zao za 
kuzaliwa kuliko hata wanaume. Katika Uislam mwanamke ambaye kwa kawaida 
atakuwa anatimiza majukumu yake kama mke au mama aweza kujishughulisha 
na hayo kiasi cha kumfanya asiwe hadhiri sana wakati wa majadiliano yanayohusu 
kuandikiana mikataba ya masuala ya fedha, masuala ambayo hahusiki nayo mara 
kwa mara. Hii ni kwa kawaida, lakini haina maana kuwa kila mwanamke lazima 
atakuwa hivyo. Hata hivyo kwa sababu lengo la sheria ni kulinda haki za watu, 
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sheria imeweka hadhari hiyo ili kuhakikisha kuwa haki za watu zinahifadhiwa. Na 
lengo si kumdhalilisha mwanamke. Kwani lau ushahidi wa mwanamke ungekuwa 
unakataliwa tu kwa sababu mwanamke ni kiumbe dhalili basi Hadith zilizopokewa 
kutoka kwa wanawake zingekataliwa. Lakini Hadith zilizopokelewa kutoka kwa 
Bibi Aisha kwa mfano ni sehemu ya msingi wa sheria yenyewe. Ni upi ushahidi 
mzito zaidi, wa kupokea Hadith au wa kuandikishiana mikataba ya pesa? Yote 
hayo yanaonesha kuwa lengo ni kuhifadhi haki za watu zisipotee kwa sababu ya 
kughafilika na siyo kumdunisha mwanamke.

Haki ya Kushiriki katika Siasa.
Siasa ni mambo yote yale yanayohusiana na jamii kwa ujumla. Hivi sasa 

neno siasa limefungamanishwa zaidi na uendeshaji wa Serikali na utawala. 
Tukumbuke kuwa Uislamu ni mfumo unaotawala uendeshaji wa maisha yote 
ya binadamu. Hakuna kipengele chochote cha maisha, si uchumi, siasa, 
utamaduni,n.k. ambacho kiko nje ya usimamizi wa Uislamu. Pia Qur’an 
imedhihirisha wazi kuwa jukumu la kuiendesha jamii katika misingi ya Kiislamu 
liko kwa wote, wanawake na wanaume. Qur’an inawataka Waislamu wote 
washirkiane katika kutenda na kuamrisha yaliyo mema na washirikiane katika 
kuyaepuka na kuyakataza yaliyo maovu na yanayovuruga amani. Hatuikuti 
Qur’an kuwabagua wanawake na wanaume katika jukumu hili bali inasisitiza:

Na Wanaoamini wanaume na wanaoamini wanawake ni marafiki wao kwa 
wao huyaamrisha yaliyo mema na kuyakataza yaliyo mabaya na husimamisha 
swala na hutoa zaka na humtii Mwenyezi Mungu na Mtume wake. Hao ndio 
ambao Mwenyezi Mungu atawarehemu. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye 
Nguvu na Mwenye hikima. (9:71).1

Je, wanawake wanaruhusiwa kutoa maoni yao juu ya masuala ya kisiasa?

Katika Uislamu, wanawake wanayo haki sawa na wanaume katika kutoa 
maoni yao juu ya uongozi wa nchi. Ukirejea na kukiangalia kile kipindi bora 
katika historia ya Uislam, kipindi ambacho Waislamu walikuwa wakiyaendesha 
mambo yao kwa misingi ya Uislamu yaani wakati wa Mtume(s.a.w) na wakati 
wa Makhalifa wanne wa Mtume(s.a.w) tutaona kuwa wanawake walishiriki 
katika masuala ya jamii zao.
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Sura ya 58 katika Qur’an inaitwa “Mujadila” kwani inataja habari za 

mwanamke aitwaye Khuwaylah binti Tha’labah, mke wa Aus bin Samit, ambaye 
alikwenda kulalamika kwa Mtume(s.a.w) juu ya mila ya kijahili iliyojulikana 
kwa jina la “Zihar”. Allah(s.w) hakuwa na majibu kuhusiana na majadiliano 
aliyoyafanya na Khuwaylah, ndipo Allah(s.w) akateremsha aya za kisheria za 
kuharamisha “Zihar’. Mwenyezi Mungu ameshasikia usemi wa mwanamke yule 
anayejadiliana nawe sababu ya mumewe na anashtaki mbele ya Mwenyezi 
Mungu na Mwenyezi Mungu anayasikia majibizano yenu; hakika Mwenyezi 
Mungu ni Mwenye kusikia Mwenye kuona. Wale miongoni mwenu wawaitao 
wake zao mama zao) hao si mama zao. Hawakuwa mama zao ila wale walio 
wazaa. Wanasema neno baya na la uwongo. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye 
Msamaha na Mwenye Maghfira.

Na wale wawaitao wake zao mama zao kisha wakarudia katika yale waliyosema 
basi wampe mtumwa huru kabla ya kugusana. Mnapewa maonyo kwa haya. 
Na Mwenyezi Mungu anayajua yote mnayoyatenda. Na asiyepata (mtumwa) 
basi afunge saumu ya miezi miwili mfululizo kabla ya kugusana; na asiyeweza 
basi awalishe masikini sitini. (Mmeamrishwa) haya ili mumuamini Mwenyezi 
Mungu na Mtume Wake; na hiyo ni mipaka ya Mwenyezi Mungu) na kwa 
makafiri iko adhabu iumizayo. (58:2-4). 

Khuwaylah alikwenda kujadiliana na Mtume(s.a.w) juu ya suala hili la kisheria 
na akatoa masikitiko yake. Qur’an katika aya hizi, iliondosha tatizo hili katika 
jamii na wala haikumlaumu mwanamke huyu kwa kutoa malalamiko yake. Wala 
Mtume(s.a.w) hakumkataza kutoa malalamiko hayo.

Wakati wa Ukhalifa wa Uthman, bibi Aisha mke wa Mtume wa Allah(s.w) 
hakuafikiana na maamuzi mengi ya Uthman. Pamoja na hayo Uthman 
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hakupata kumwambia hana haki ya kutoa maoni yake juu ya masuala ya dola 
kwa sababu yeye ni mwanamke. Bibi Aisha pia alipinga vikali sana uteuzi wa Ali 
kuwa Khalifa, na baadhi ya masahaba walimuunga mkono.

Hakuna aliyesema; Wewe ni mwanamke, huna haki ya kuingilia masuala 
haya. Hapana shaka yoyote kuwa baadaye Bibi Aisha alijutia sana msimamo 
wake huo wa kupinga uteuzi wa Ali. Hakujutia kwa sababu alijiingiza katika 
masuala ya kisasa, la. Bali alijutia kwa sababu rai yake juu ya Ali haikuwa sahihi.

Aidha siku moja Khalifa Uthman alikuwa amekaa na mshauri wak mkuu 
aitwaye Mar’wan bin Hassan. Mkewe Uthman alikuwepo wakati Mar’wan 
akimshauri Uthman. Akaupinga ushauri wa Mar’wan. Mar’wan akakasirika 
akasema: Nyamaza, tunazungumza mambo ambayo hayakuhusu. Khalifa 
Uthman akasema: Mwache kwa sababu yeye ni mkweli zaidi katika nasaha 
zake kwangu kuliko wewe. Tazama, Uthman hakusema, sawa wewe ni mke 
tu, nyamaza. Hii ni mifano tu. Hapana shaka kuwa katika Uislamu msisitizo ni 
kuwa jukumu la kwanza ni kuwa mke ni mjenzi na mlezi wa nyumba yake, ili 
nyumbani pawe ni kimbilio, kwa sbabu ya utulivu, furaha na amani. Lakini hii 
haina maana kuwa kwa sababu hiyo mwanamke hatakiwi kutoa rai yake juu ya 
masuala ya kisiasa.

Je, Wanawake Wanayo Haki ya Kupiga Kura?
Muundo wa upigaji kura siku hizi ni tofauti na ulivyokuwa zamani. Siku hizi 

kuna kujiandikisha, halafu vituo na masanduku maalum na mihuri ya kupigia 
kura. Katika zama za Mtume(s.a.w) ikiwa watu walitaka kumchagua mtu fulani 
kuwa kiongozi walitumia utaratibu uliojulikana kama “Bai’at” yaani kiapo cha 
utiifu (oath of allegiance). Utaratibu huu umetajwa katika Qur’an na Hadith. 
Allah(s.w) amesema katika Qur’an:

Ewe Nabii! Watakapokujia wanawake walioamini wanakuahidi ya kwamba 
hawatamshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote, wala hawataiba, wala 
hawatazini, wala hawatawaua watoto wao, wala hawataleta uzushi wanaozusha 
tu wenyewe baina ya mikono yao na miguu yao, wala hawakuasi katika jambo 
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jema, basi peana ahadi nao na uwatakie maghufira kwa Mwenyezi Mungu. Hakika 
Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa maghufira, Mwingi wa rehema. (60: 12).4

Na katika mkataba wa Aqabah Mtume wa Allah(s.w) alichukua ahadi ya aina 
hiyo kwa wanaume na wanawake. Haki ya watu wote kupiga kura (universal 
suffrage) katika nchi za Ulaya magharibi imekuja miaka 1200 baada ya haki 
hiyo kutangazwa na Uislamu.

“Bai’at” Ilihusu Masuala ya Imani tu?

Kutokana na aya hiyo hapo juu (60: 12) wako watu wanaotoa hoja kuwa 
“bai’at” yaani ahadi ya utii ilihusu masuala ya imani tu, hivyo haiwezi kuhusu 
viongozi wa serikali au dola. Hoja hii haina nguvu kwa sababu:

1. Mtume(s.a.w) alipewa ahadi ya utii siyo tu kama Mtume bali pia kama 
kiongozi wa dola (head of state).

2. Katika Uislamu hakuna mgawanyo wa vipengele vya kiimani na kidunia, 
mambo yote yamefungamana pamoja. Imani pia inahusiana na uadilifu, 
sheria n.k.

3. Aya (60: 12) pia imesema lwapo “hawakuasi katika jambo jema”. Msemo 
huu unaashiria kuwa ahadi hiyo pia inahusu maamuzi atakayoyafanya 
kama kiongozi wa dola, kama vile maamuzi ya kisiasa au kijeshi.

Je, Wanawake Wanayo Haki ya Kushiriki Katika Bunge?
Muundo wa mabunge ya leo ni tofauti kabisa na hali ilivyokuwa wakati wa 

Mtume(s.a.w). Msingi wa kuwepo bunge hata hivyo ni kuwapa fursa wana 
jamii kujadiliana juu ya mambo yanayoihusu jamii yao. Katika Uislamu msingi 
mmojawapo wa uendeshaji wa serikali ya Kiislamu ni “Shuura”. Waislam lazima 
washauriane katika uendeshaji wa mambo yao. Khalifa (kiongozi) aliwaita watu 
wengi au wachache na kutaka ushauri wao juu ya jambo fulani. Hivyo utaratibu 
huu haukuwa rasmi.

Hata hivyo amri ya kushauriana ipo katika Qur’an hivyo muundo wa kupata 
ushauri huo waweza kubadilika kulingana na kubadilika kwa mazingira, 
maadam amri ile ya kushauriana inatekelezwa. Hata hivyo baada ya kutawafu 
Mtume(s.a.w) ilizuka dhana ya kuwa na “Ahlul haal wal aql” yaani watu wenye 
vipawa na uwezo maalum kuwa ndio watakaofanya kazi hii ya kumshauri 
kiongozi wa dola. Wanawake wenye uwezo huo waliendewa majumbani mwao 
na kutakiwa watoe ushauri wao. Hakuna mwanachuoni au Khalifa aliyesema: 
Kwa nini mnawataka ushauri wanawake au wanawake wasihusishwe na siasa. 
Sharti pekee la kuzingatia ni kuwa yote hayo yafanywe kwa kuzingatia misingi 
ya Uislamu, adabu za Kiislamu na maadili yake. Kisa kimoja kilichotokea wakati 
wa ukhalifa wa Umar(r.a) chaweza kusaidia kufafanua haki ya wanawake 
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kushiriki katika maamuzi. Umar (r.a)aliona na hakufurahishwa na tabia iliyozuka 
ya wanawake kudai mahari kiasi kikubwa sana. Hivyo akaamua kuikomesha 
tabia hiyo, akasimama katika mimbar msikitini na kusema kuwa kuanzia wakati 
ule mahari isivuke dirham 400. Na mwanamke atakayedai mahari yatakayozidi 
dirham 400 basi ziada yote nitaichukua na kuitia katika Baitul Maal yaani hazina 
ya serikali ya Kiislamu. Papo hapo akasimama mwanamke mmoja akasema: 
“Yaa Umar! Laisa Laka dhaalika”, yaani “Ewe Umar! Huna mamlaka juu ya hilo”. 
Akamkumbusha aya ya Qur’an (4:20) inayowakataza wanaume kudai mahari 
wanapowaacha wake zao hata kama waliwapa “mrundi wa mali”. Neno lililotumika 
katika Qur’an ni “Qintara” yaani tani. Yaani hata kama mtu atakuwa ametoa tani 
za dhahabu kama mahari. Yule mwanamke akamwuliza Umar, kwa misingi gani 
wewe unataka kuwanyang’anya wanawake haki waliyopewa na Allah?

Lau ingekuwa ni makosa kwa mwanamke kusimama katika hadhara ya 
wanaume na kutoa rai yake basi watu wote wangemkemea na kumtaka akae 
chini. Hakuna aliyemkataza. Na baada ya kusema hivyo Umar akasema kwa 
unyenyekevu: “Mwanamke yu sahihi na Umar amekosea”. Na akaifuta kauli yake. 
Umar anajulikana kuwa alikuwa kiongozi madhubuti ambaye hachelei chochote 
katika kusimamia dini ya Allah. Lau kama ingekuwa ni makosa kwa mwanamke 
kusimama katika hadhara ya wanaume na kutoa fikra zake basi Umar asingesita 
hata kidogo kusema: Sawa mimi nimekosea, na wewe pia umekosea kusimama 
hadharani na kutoa rai yako. Huu ni mfano wa majadiliano ya wazi (open discussion) 
ya kujadili muswada wa sheria ambayo Umar alitaka kuipitisha. Lakini ilikwama kwa 
sababu ya hoja zilizotolewa na mwanamke yule. Kisa hiki kinaweza kulinganishwa 
na majadiliano ya bungeni katika vipengele vifuatavyo:

(i) Umar, ambaye alikuwa ni kiongozi wa Waislamu alipoona kuwa wanawake 
walikuwa wakitaja mahari mengi na akaamua kuzuia tabia hiyo kwa 
kuweka kiwango cha juu kabisa kisizidi dirham 400. Leo,kitendo hicho 
kinaweza kulinganishwa na uamuzi wa serikali au mswada (bill) wa sheria 
unaowasilishwa bungeni.

(ii) Mapendekezo hayo ya Umar yalitangazwa msikitini. Na kwa Waislamu 
msikitini si mahali pa kuendeshea swala tu bali pia katika zama zote msikiti 
umekuwa ukitumika pia kama mahali pa kujadiliana juu ya masuala mbali 
mbali ya kijamii, kisiasa na kijeshi. Misikiti pia ilikuwa ndiyo maktaba ya 
Waislam na mahali pa kuendeshea darsa. Hivyo, misikiti ni majlisi ya halali 
ya Waislamu kujadiliana mambo yao kama ilivyo bunge. Tofauti iliyopo 
ni kuwa bunge linaruhusu watu maalum tu lakini misikiti iwazi kwa kila 
Muislamu.

(iii) Ukweli kuwa Umar aliutangaza uamuzi huo hadharani kabla ya kuutekeleza 
kunaonesha kuwa watu walikuwa wamepewa fursa ya kutoa rai zao au 
upinzani wao juu ya uamuzi huo kama ambavyo wabunge hutoa rai zao 
juu ya mswada wa sheria.
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(iv) Yule mwanamke aliupinga uamuzi wa Umar kwa sababu ulikwenda 

kinyume na Qur’an. Katika sheria za mabunge, katiba ya nchi ndiyo sheria 
kuu ya nchi (basic law of the land). Sheria yoyote itakayokiuka katiba 
hutanguka kwani katiba ndio msingi wa sheria zote. Na kwa Waislam Qur’an 
ndiyo Katiba yao, ndiyo msingi wa sheria zote. Uamuzi wowote unaokiuka 
Qur’an ni batili na hauwezi kuruhusiwa kupita. Hivyo yule mwanamke 
alimwonyesha Umar kuwa uamuzi wake ulikuwa unakiuka Qur’an, katiba 
ya Waislamu. Katiba ambayo haiwezi kufanyiwa marekebisho.

(v) Umar alikiri kuwa yule mwanamke alikuwa sahihi na yeye alikuwa 
amekosea. Kitendo hicho cha Umar kinaweza kulinganishwa na uamuzi 
wa serikali kuuondosha mswada wake bungeni. Hivyo ni dhahiri kuwa 
kuna kufanana kati ya kisa hiki na majadiliano ya bunge. Zaidi ya kufanana 
huko yapo pia mambo mengine ya kuzingatia.7

Kwanza, ni kuwa msimulizi wa Hadith amesema “Mwanamke alisimama 
nyuma” bila kulitaja jina la mwanamke huyo. Kwa kawaida wasimulizi wa 
Hadith husema fulani bin au binti fulani alisema kadha kadha. Kutomtaja jina 
hapa kunaonesha kuwa mwanamke aliyetoa hoja ya kumpinga Umar hakuwa 
mwanamke mashuhuri anayejulikana kwa watu wengi bali ni mwanamke wa 
kawaida tu. Na hili laonesha kuwa uhuru na haki ya kumsahihisha kiongozi hata 
kama ni mkuu wa nchi alikuwanao kila mtu.

Pili, ni kuwa msikiti ulikuwa umefurika watu,ambao waliishi na kumfuata 
Mtume Muhammad(s.a.w) alipokuwa hai pamoja nao. Walikuwepo maswahaba 
ambao Mwenyezi Mungu amewasifu katika Qur’an (9: 100) kwa ucha Mungu 
wao. Lakini hakuna hata mmoja aliyemkemea mwanamke huyo kwa kusimama 
hadharani na kutoa hoja yake. Na Umar ambaye ujasiri na ukali wake unajulikana 
sana asingeliruhusu hilo kutokea machoni pake lau angejua kuwa linapingwa 
na Sheria ya Kiislamu.

Na mfano mwingine ni kuwa baada ya kuuliwa kwa Umar, na mashauriano 
yalipokuwa yakifanyika juu ya nani ashike uongozi wa dola ya Kiislamu, Bwana 
Abdulrahman bin Auf alipewa jukumu la kuwauliza watu yupi kati ya Uthman na 
Ali awe kiongozi. Na imeelezwa katika kitabu kiitwacho AI-Bidaya Wan Nihaya 
kilichoandikwa na mwanahistoria mashuhuri Ibn Kathiir kuwa miongoni mwa 
watu walioulizwa walikuwa wanawake.

Je, Uislamu Unawakataza Wanawake Kuwa Viongozi?
IIi swali hili lijibiwe kwa ufasaha inabidi kwanza upatikane ufafanuzi juu 

ya nini maana ya uongozi. Katika tafsiri yenye upeo mpana uongozi ni nafasi 
ya madaraka ya kubeba dhamana (responsibility) na ya kutoa mwongozo au 
maelekezo. Tutaona katika kipengele kifuatacho “Haki ya Elimu” kuwa katika 
jamii bora ya Kiislamu (ideal Muslim society) ni vizuri baadhi ya wanawake 



= 198 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                                     Sura ya Pii  - Fiqh
wawe madaktari, walimu, wauguzi n.k. Je, hizi si nafasi muhimu zenye dhamana 
nzito? Je, hizi si nafasi za kutoa mwongozo na maelekezo kwa wengine?88

Na hata kama mwanamke hajaajiriwa, nani anaweza kusema kuwa nafasi ya 
mama nyumbani haibebi majukumu ya uongozi? Nani anaweza kusema kuwa 
malezi ya watoto si dhamana inayohitaji kutoa maelekezo na mwongozo? Na 
ni jukumu lipi hasa ambalo ni muhimu zaidi kuliko lile la kukiongoza kizazi kipya 
katika njia iliyonyooka? Kwa hakika ni kukosekana kwa uongozi huu muhimu 
ndiko kunakochangia kwa kiasi kikubwa sana kuparaganyika na kuanguka kwa 
jamii zetu leo. Kutokana na ukweli huu Allah(s.w) amesema katika Hadith:

“Kila mmoja wenu ni mchungaji (yaani kiongozi), na kila mmoja wenu ataulizwa 
juu ya alivyovichunga. Mtawala ataulizwa juu ya raia zake, mume ataulizwa 
juu ya familia yake, mke ataulizwa juu ya wanakewe na nyumba yake, mtumishi 
ataulizwa juu ya amana alizokabidhiwa”. (Bukhaary na Muslim)

Kutokana na Hadhith hii hata kama mwanamke hakuajiriwa bado ni kiongozi.

Hata hivyo kama kilichokusudiwa ni uongozi katika taasisi za umma, hakuna 
aya ya Qur’an inayokataza moja kwa moja wanawake kuwa viongozi bila kujali 
kiwango cha nafasi hiyo ya uongozi au umbile la nafasi hiyo. Iwapo kutakuwepo 
na ulazima, na iwapo uongozi wa mwanamke hautakiuka vipengele vingine vya 
Sheria ya Kiislamu, basi mwanamke anaweza kuwa kiongozi.

Ngazi pekee ya uongozi ambayo Uislamu haumruhusu mwanamke kuishika 
ni ile ya ukuu wa nchi. Hata hivyo kwa kutumia kanuni ya qiyas baadhi ya 
wanazuoni wanasema mwanamke pia asiwe Kamanda wa Majeshi.

Kwa nini Mwanamke Haruhusiwi Kuwa Mkuu wa Nchi?
Katika Qur’an hakuna aya inayowakataza wanawake kuwa viongozi.

Lakini katika Hadith Sahihi iliyosimuliwa na Bukhaary, Muslim, At-Tirmidhy, 
An-Nasai na wengineo Mtume(s.a.w) alipoambiwa kuwa Waajemi walikuwa 
wakifanya mabinti za Wafalme wao waliofariki kuwa viongozi wao, alisema: 
“Watu hawataendelea, hawatafanikiwa katika mambo yao ikiwa watawachagua 
wanawake kuwa viongozi wao wa nchi.”

Hikma ya kuzuiliwa wanawake kuwa viongozi wa nchi ni kuwa katika Uislam 
mkuu wa nchi si nafasi ya hadhi tu (ceremonial or figure head) bali ni cheo 
chenye majukumu mengi mazito. Mkuu wa nchi ndiye imamu wa sala za jamaa 
misikitini. Anatakiwa pia aliongoze jeshi vitani. Kama tulivyoona huko nyuma 
mwanamke hawezi kuwa imamu wa swala zenye mchanganyiko wa wanaume 
na wanawake. Na kwa kawaida wanawake wasingependa kuwa makamanda 
wa majeshi hata wale wanawake wanaodai wafanye kila kazi inayofanywa na 
wanaume. Na kwa hakika ikifikia katika jamii wanawake wakapenda kuongoza 
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vita, kufanya mipango na kushiriki katika kumwanga damu za watu, basi wakati 
huo maisha yatapoteza uzuri wake, uzuri unaotokana na moyo wa huruma na 
mapenzi walionayo wanawake. Uwiano mzuri wa maisha utaondoka iwapo 
wanawake nao watakuwa na mioyo migumu isiyosita kumwaga damu.

Jambo jingine la kuzingatia ni kuwa katika Uislamu urais si cheo cha 
kukigombea bali ni jukumu zito la kukimbiwa. Hii ni kwa sababu kiongozi wa 
nchi anatakiwa asiishi maisha yaliyo bora kuliko ya raia yoyote wa nchi yake. 
Matokeo yake ni kuwa hata kama mtu alikuwa na maisha mazuri ya anasa 
kabla ya kuwa kiongozi akipata uongozi anakuwa na maisha duni zaidi. 
Mtume(s.a.w) kabla ya utume alikuwa na maisha bora zaidi kiuchumi kuliko 
alipokuwa Mtume. Ingawa angetaka angeweza hata kuwa milionea kutokana 
na nafasi yake. Katika Hadith zilizokusanywa na An-Nawawi, Bibi Aisha(r.a) 
amesema mwezi mmoja au miwili ilipita bila kuwasha moto nyumbani mwao 
kwa sabau hakukuwa na cha kupika.

Waliishi kwa tende na maji. Na hii ni pamoja na kuwa Mtume angeweza 
kuishi katika anasa. Hali ilikuwa ngumu hadi wakeze walianza kulalamika.

Wakakemewa na Mwenyezi Mungu (33:28-29). Na hali ilikuwa hivyo hivyo 
kwa Makhalifa waliofuatia. Hivyo uraisi si cheo ambacho mtu atakigombea kwa 
hila, rushwa na kampeni za usiku na mchana.

Vyovyote itakavyokuwa katika Uislam mtu hajipendekezi yeye mwenyewe 
jina lake bali wenzake ndio wampendekeze. Suala la wanawake kuzuiliwa kuwa 
maraisi si la msingi kwa sababu tangu hapo katika idadi ya sasa watu wapatao 
elfu nne milioni(Bilioni 6) waliopo duniani ni wanaume wangapi ni maraisi au 
wanaweza kuwa marais?

Je, Wanawake Wanaweza kuwa Majaji?
Juu ya sualala hili wanazuoni wa Kiislamu wamehitilafiana.

Tunachoweza kufanya hapa ni kuzibainisha tu rai zao bila upendeleo.

Rai ya kwanza ni ile inayosema kuwa mwanamke hawezi kuwa jaji.

Hoja zao ni mbili: Ya kwanza ni kuwa mwanamke hawezi kuwa mkuu wa 
nchi basi hawezi pia kuwa jaji kwa sababu ujaji unaweza kulinganishwa na 
utawala. Jaji anafanya kazi za kiutawala. Hoja ya pili ni kuwa katika Uislamu, 
mume ndiye mkuu wa familia. Hivyo kama sheria haijampa mwanamke ukuu 
wa familia ambayo ni taasisi ndogo basi hawezi kupewa ujaji ambayo ni taasisi 
kubwa zaidi. Rai hii ndiyo inayofuatwa na wanazuoni walio wengi.

Rai ya pili ni ile inayosema kuwa mwanamke anaweza kuwa jaji.
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Hii ndiyo rai ya mwanazuoni mashuhuri aitwaye At-Tabari. Hoja yake ni kuwa 

kulinganisha ukuu wa nchi na ujaji si sahihi kwa sababu Hadith imebainisha 
wazi wazi kuwa walichozuiliwa ni ukuu wa nchi. Kulinganisha ukuu wa nchi na 
maeneo mengine si sahihi.

Rai ya tatu ni ile iliyotolewa na Imam Abu Hanifa. Yeye anasema ikiwa 
mwanamke anaweza kuwa shahidi katika masuala ya fedha basi anaweza 
pia kuwa jaji katika masuala ya fedha. Hivyo ni dhahiri kuwa ukiondoa ukuu 
wa nchi, wanazuoni hawajaafikiana wote kwa kauli moja kama katika maeneo 
mengine wanawake wanaweza kuwa viongozi au la.

Haki ya Elimu
Katika Uislamu kujielimisha ni faradhi inayowahusu Waislamu wote, 

wanaume na wanawake:

“Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba” (96: 1).

Aya hii na nyingi nyinginezo zinazosisitiza elimu katika Uislamu hazikumbagua 
mwanamke. Pia Allah(s.w) katika kusisitiza elimu amesema:

“Kutafuta elimu ni faradhi kwa kila Muislamu mwanamume na kila Muislamu 
mwanamke”.91

Bali kutokana na tabia ya jamii nyingine ulimwenguni ya kuwanyanyasa wan 
awake na kuwaona kuwa ni nuksi, wasiostahiki kulelewa vizuri na kuelimishwa, 
Uislamu umetoa motisha mkubwa wa ahadi ya kupata malipo makubwa kutoka 
kwa Allah(s.w) kwa kuwalelea watoto wa kike vizuri na kuwaelimisha ipasavyo. 
Katika Hadith iliyosimuliwa na Imam Ahmad, Allah(s.w) amesema:

Yeyote atakayewalea mabinti wawili hadi wakakua, yeye na mimi Siku ya 
Kiyama tutakuwa kama hivi. (Akaonesha vidole vyake viwili ili kupigia mfano 
watakavyokuwa karibu sana huko Peponi). (Ahmad)

Lengo la mafundisho haya ya Allah(s.w) ni kuwaondosha watu katika zile 
fikra dhaifu za kuwaona watoto wa kike kama kwamba si watu. Na katika Hadith 
nyingine iliyosimuliwa pia na Ahmad, Allah(s.w) amesema:

Yeyote ambaye amemzaa binti, na hakumzika yungali hai, na hakumtukana 
au kumkashifu, na hakumpendelea mtoto wake wa kiume zaidi kuliko huyo wa 
kike, Allah atamuingiza Peponi. (Ahmad)

Zaidi ya mafundisho haya Allah(s.w) alionesha mfano katika maisha yake 
mwenyewe, kwa kuwaheshimu na kuwatendea vizuri binti zake, kiasi ambacho 
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aliwahi kusema juu ya binti yake, Fatma; “Fatma ni sehemu yangu mimi, furaha 
yake ni yangu, na ghadhabu zake ni uchungu wangu”.

Umuhimu wa kuwaelimisha watoto wa kike uko wazi. Tumeona kuwa katika 
jamii ya Kiislamu hapana budi kuwepo wanawake madaktari, wauguzi, walimu 
n.k. Ni dhahiri kuwa itabidi waelimishwe kwanza ndio waweze kupata ujuzi wa 
kufanya kazi hizo. Wanawake wajifunze fani zipi za Elimu? Qur’an haijaweka 
mipaka yoyote inayowakataza wanawake fani fulani fulani za elimu. Kama 
kuna fani ya elimu ambayo ni haramu kwa wanawake basi fani hiyo itakuwa 
pia haramu kwa wanaume. Kwa mfano kujifundisha uchawi ni haramu kwa 
Waislamu wote (wanaume na wanawake),Qur’an (2: 102).

Ingawa kila mtu anayohaki ya kujipatia elimu, katika fani na kiwango 
chochote anachoweza, kipo kiwango fulani cha elimu ambacho ni lazima kila 
mtu awe nacho. Elimu ya lazima ni pamoja na kujua misingi ya Uislamu - Imani 
na Nguzo za Uislamu, namna ya kutekeleza Kwa ukamilifu Ibada maalum kama 
vile, kusimamisha swala, zakati, funga, hija, n.k., kujua wajibu katika familia na 
katika jamii, kujua katika maisha yetu ya kila siku lipi ni halali kulitenda na lipi 
ni haramu kwa mujibu wa Qur’an na Sunnah. Kwa ujumla elimu juu ya mambo 
haya ya msingi, tunaiita “ elimu ya mwongozo”. Elimu hii ni faradh ain kwa kila 
muislamu mwanamume na mwanamke.

Ingawa wanawake hawajazuiliwa kusomea fani yoyote ya elimu, bado 
tunaweza kusema kuwa zipo baadhi ya fani za elimu ambazo ni vizuri sana 
wanawake wakizisomea kwani zitawafaa sana katika kutimiza jukumu la uzazi 
na malezi ya jamii, kama vile elimu ya tiba (medicine) uuguzi (nursing), ualimu, 
uendeshaji wa nyumba (home management), saikolojia, n.k. Fani nyingine za 
elimu zinabakia kuwa ni halali kwao kama zilivyo halali kwa wanaume. Kutokana 
na mifano hii michache katika maeneo haya ya haki tuliyojaribu kuyabainisha 
humu, Uislamu kama ulivyo Dini ya haki, humpa kila mtu haki yake bila ya 
ubaguzi wa aina yoyote.

(c) Hifadhi ya Mwanamke na Maadili ya Jamii
Kimaumbile wanadamu kama walivyo wanyama, wamejaaliwa kuwa na 

mvuto wa kimapenzi kati ya mume na mke ili kuwawezesha kutekeleza wajibu 
mkubwa wa kuzaana na kuendeleza kizazi. Wanyama, matamanio yao ya 
kukutana dume na jike yanakuwa juu kwa kipindi maalum, pale wanapokuwa 
tayari kuanzisha uzazi. Tofauti na wanyama, matamanio ya mwanadamu ya 
kukutana kimwii kati ya mwanamume na mwanamke yako juu siku zote alimradi 
tu vipatikane vishawishi. Katika hali hii, endapo wanaume na wanawake 
wataachiwa huru kuchanganyika na kuingiliana pasina kuwekewa mipaka, 
watakidhi matamanio yao hadharani kama wanyama na pengine zaidi ya 
wanyama. Hali hii tumeiona katika jamii za Ulaya na Marekani baada ya kutolewa 
uhuru kwa wanawake kuchanganyika na kubusiana na wanaume wependavyo 
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na bila ya mipaka. Athari ya uhuru huu kwa jamii ya Ulaya na Marekani tumeiona 
katika kushamiri kwa umalaya, kuenea magonjwa ya zinaa, kuwa na watoto wa 
nje ya ndoa, kuvunjika kwa familia, n.k. Lakini aliyeathirika zaidi ni mwanamke 
ambaye uke wake umefanywa ni bidhaa ya kuuzwa na kununuliwa na urembo 
wake umefanywa ni chombo cha matangazo ya biashara.

Allah(s.w) hakujaalia mvuto wa mapenzi kati ya mwanamume na mwanamke, 
ili kumdhalilisha mwanamke na kuiangamiza jamii, bali amejaalia mvuto huu 
wa kimapenzi kati ya mume na mke ili wanadamu waweze kuendeleza kizazi 
na kuishi maisha ya kijamii yaliyojcngwa juu ya misingi imara ya upendo na 
ushirikiano:

Na katika ishara Zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu katika jinsia yenu ili 
mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi ‘na huruma baina yenu ....... (30:21).

Ili tuweze kufikia lengo hili, Allah(s.w) ametuwekea utaratibu maalumu wa 
mahusiano kati ya wanaume na wanawake. Allah(s.w) ameturuhusu, wanaume 
na wanawake, tukidhi matashi ya kimaumbile kati ya mwanamke kwa njia ya 
ndoa na ametuharamishia mahusiano yoyote kati ya mume na mke nje ya 
mipaka ya ndoa. Ili kurahisisha maisha ya ndoa na kuyafanya mahusiano kati 
ya mume na mke nje ya ndoa yawe magumu, Uislamu umeweka vipengele 
kadhaa vya kuihifadhi jamii na zinaa:

(i) Kujitakasa mtu binafsi (ucha-Mungu)

(ii) Kutoa adhabu kali kwa wazinifu

(iii) Kutokomeza vishawishi vya zinaa

(i) Kujitakasa Mtu binafsi (Ucha-Mungu)
Ucha-Mungu ni kuishi kwa kuchunga mipaka ya Allah(s.w) kwa unyenyekevu. 

Imani thabiti ndio nyenzo kubwa ya kumuwezesha mja kuchunga mipaka ya 
Allah(s.w). Muumini wa kweli ni yule anayefuata kwa ukamilifu sheria ya Kiislamu 
katika maisha yake yote kwa kuhakikisha kuwa anafuata maamrisho yote ya 
Allah(s.w) na kuacha makatazo yake yote. Kwa Muumini huyu anachohitajia 
ni kujua tu Allah(s.w) na Mtume wake wamearisha nini na wamekataza nini. 
Muislamu mcha-Mungu atakapojua kuwa jambo fulani limekatazwa katika 
kitabu cha Allah(s.w) kama vile zinaa ilivyoharamishwa katika aya kadhaa(rejea 
Qur’an: 17:32), hatajiepusha na kulitenda tu bali hata pia kuliwaza. Miongoni 
mwa nyenzo zilizowekwa na Uislamu ili kumuwezesha mtu binafsi kuepukana 
na tendo ovu la zinaa ni kuwasisitiza waumini kuwa na haya, kujiepusha na fikra 
mbaya juu ya wanawake/wanaume, kujiepusha na kutizama kwa matamanio na 
wanawake kujiepusha na kushawishi kwa sauti kali, kudhihirisha mapambo na 
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kupaka manukato makali.

“Haya” ni msingi wa Imani na ngao ya kumkinga mtu na maovu. llivyo ni 
kwamba matendo maovu kama vile uzinifu, wizi, uwongo, n.k. ambavyo 
mwanaadam huyatenda kutokana na msukumo wa matashi ya unyama wake, 
yanampelekea kwenda kinyume na utu wake. Matendo yote maovu yameelezwa 
katika Qur’an kwa neno “Munkar” lenye maana “isiyojulikana” au “jambo geni”. 
Vitendo hivi vimeitwa “Munkar” kwa sababu ni vigeni katika utu wa mwanaadam. 
Mwanaadam ameumbwa na nguvu ya kupigana ndani kwa ndani na maovu. 
Nguvu hii ni “haya”. Nguvu hii ipo kwa kila mtu lakini inahitaji kuamshwa kwa 
kupewa mara kwa mara mafundisho ya maadili ya Uislamu. Katika kuonesha 
nafasi ya “haya” katika maadili ya Uislamu Mtume(s.a.w) amesema:

«Kila dini ina maadili yake na maadili ya Uislam ni «Haya”. “Haya” ndiyo 
inayomuwezesha mwanaadam kujiepusha na maovu bila ya nguvu za polisi. 
Kinyume chake mtu asiye na haya hufanya ovu lolote alitakalo. Mtume(s.a.w) 
kasema:

«Unapokuwa huna haya unaweza kufanya ulitakalo”. Muislam katika kujiepusha 
na matendo maovu na machafu, hawaonei haya wanaadam wenziwe tu bali 
humuonea haya zaidi Mwenyezi Mungu ambaye yu karibu yake zaidi kuliko 
mshipa wake mkuu wa damu (Jugular vein). Allah(s.w) amesema: «Allah(s.w) 
anahaki zaidi ya kuonewa haya” (Tirmidh). Kama mtu anaona haya kutenda 
kitendo kiovu mbele ya watu, basi aone haya zaidi kutenda kitendo hicho mbele 
ya Allah(s.w).

Kujiepusha na Vishawishi vya Zinaa
Katika macho ya sheria kitendo cha zinaa kinahesabiwa pale wanapokutana 

kimwili mwanamume na mwanamke nje ya ndoa. Lakini katika maadili ya 
Kiislamu kitendo chochote kitakacho fanywa na mwanamume au mwanamke 
ambacho kitapelekea kuleta matamanio ya jimai nje ya ndoa, kinahesabiwa 
kuwa ni kitendo cha uzinifu wa aina yake. Kwa mfano mtu kumwangalia kwa 
matamanio mwanamke asiye kuwa mkewe, kufurahia tusi, uzuri wa sauti ya 
mwanamke asiyekuwa mkewe,kufurahia maongezi na mwanamke asiyekuwa 
mkewe au maharimu wake na kumtembelea mara kwa mara mwanamke 
asiyekuwa mkewe au maharimu wake atakuwa amefanya uzinifu kwa macho, 
masikio, ulimi na miguu yake. Hapana sheria yoyote itakayomkamata kwa 
uzinifu, lakini muumini wa kweli atajihukumu mwenyewe na kujihesabu kuwa 
ni mkosaji mbele ya Allah(s.w). Hivyo atatubia kwa Mola wake na kujiepusha 
mbali na vishawishi hivi vya zinaa. Kuhusu zinaa ya viungo mbali mbali vya 
mwili Allah(s.w) amesema:

“Macho yanazini na uziniji wa macho ni mtazamo mbaya (kutizama kwa 
matamanio (evil look), mikono inazini na zinaa ya mikono ni kuvuruga amani 
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(kufanya mabaya); miguu inazini na zinaa ya miguu ni kuendea maovu; uziniji 
wa ulimi ni maongezi mabaya au yasiyo maana; na uzinifu wa moyo (nafsi) ni 
matamanio mabaya. Hatimaye viungo vya siri vinathibitisha (kwa kuviunga 
mkono) au kuvikatalia.

Mtazamo muovu ni hatari zaidi katika kuwapelekea watu katika kitendo cha 
zinaa. Katika Qur’an tunaamrishwa tujiepushe na mtazamo muovu katika aya 
zifuatazo:

Waambie Waislam wanaume wainamishe macho yao (wasitizame 
yaliyokatazwa), na wazilinde tupu zao, hili nitakaso kwao, bila shaka Mwenyezi 
Mungu anazo habari za yote wanayofanya Na waambie Waislam wanawake 
wainamishe macho yao, na walinde tupu zao .......... (24:30-31).

Utekelezaji wa amri hii umefafanuliwa katika Hadith mbali mbali za  
Mtume(s.a.w) amesema:

Mwana wa Adam! Mtazamo wako wa kwanza unasamehewa, lakini kuwa 
mwangalifu kuwa hutazami mara ya pili. (Al-Jassaas).

Mtume wa Allah(s.w) alimuusia Ali(r.a):

Ewe Ali, usirudie mtazamo wa pili baada ya ule wa kwanza. Mtazamo wa 
kwanza unasamehewa lakini sio ule wa pili. (Abu Daud).

Jabir(r. a) alimuuliza Mtume kuwa atafanya nini endapo macho yake 
yatamwangukia mwanamke bila kudhamiria? Mtume(s.a. w) alimuelekeza 
kuwa ageuze macho yake pale pale. (Abu- Daud).

Mwanamke kuonesha urembo wake na mapambo yake ni kitendo kiovu 
kinachoambatanishwa na mtazamo muovu. Hiki ni kishawishi kingine cha zinaa 
na wanawake wamekatazwa kufanya hivyo katika Qur’an:

“...Wala wasidhihirishe viungo vyao isipokuwavinavyodhihirika ..... “(24:31).
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“Wala msionyeshe mapambo yenu kama walivyokua wakionyesha mapambo 
yao wanawake wa zama za ujahili (33:33).

Sauti ya mwanamke ni kishawishi kingine cha zinaa endapo ataongea kwa 
kuilegeza. Hivyo wanawake Wakiislamu wanaonywa wasifanye hivyo:

“... Kama mnamuogopa Mwenyezi Mungu, basi msilegeze sauti (zenu) 
mnaposema na wanaume) ili asitamani mtu mwenye ugonjwa moyoni mwake 
(kufanya mabaya na nyinyi) na semeni maneno mazuri’ (33:32).

Si sauti yake tu iliyokishawishi kitendo cha zinaa bali hata sauti ya mapambo 
ya mwanamke huwavutia wanaume na kuwapelekea kwenye fikra mbaya ya 
zinaa. Katika Qur’an wanawake wa Kiislamu wanakatazwa kudhihirisha sauti 
za mapambo yao:

 
.........Wala wasipige miguu yao (wasijitingishe) ili yajulikane wanayoyaficha 
katika mapambo yao .......(24:31).

Manukato yenye harufu kali kwa wanawake pia ni kichocheo kingine cha 
zinaa. Mtume(s.a.w) kasema:

Mwanamke anayetumia manukato na kupita mbele ya watu ni muovu. (At- 
Tirmidh).

Uislamu umeweka tahadhari hizi na nyinginezo ambazo mtu binafsi, 
akizingatia inakuwa ni ngao madhubuti ya kuikinga jamii na uovu wa Zinaa.

(ii) Hatua za Kuzuia Uzinzi katika Jamii
Uislamu pamoja na kutoa mafunzo ya maadii yanayomuwezesha mtu binafsi 

ajiepushe kwa hiari yake na kitendo kibaya cha zinaa, umechukua hatua mbali 
mbali ambazo huifanya zinaa isiwe kitendo chepesi katika jamii. Kwani Uislam 
haukatazi tu kufanya kitendo cha zinaa bali hata kufanya kitendo chochote 
kitakacho shawishi zinaa ni haramu. Tumeamrishwa katika Qur’an:
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Wala msikaribie zinaa. Hakika hiyo zinaa ni uchafu (mkubwa) na njia mbaya 
kabisa. (17:32).

Kuzuia ugonjwa ni bora na ni rahisi zaidi kuliko kutibu. Uislamu umeweka 
taratibu zifuatazo ili kuzuia ugonjwa mbaya wa zinaa usienee na kuiathiri jamii:

(1) Mavazi na Stara ya Kiislamu
Uislamu umelichukulia kwa umakini mkubwa suala la kujisitiri uchi kwa 

namna ambayo hapana jamii nyingine ulimwenguni iliyofikia kiwango chake. 
Kabla ya Mtume wa Allah(s.w) kuuhuisha Uislamu, jamii ya Waarabu ilikuwa 
haijali kabisa suala la kusitiri uchi. Watu katika jamii hiyo, walikuwa wakivua 
nguo hadharani wakati wa kuoga au kujisaidia bila ya kujali nani yuko mbele 
yao. Walizoea kukaa uchi kwa kiasi kwamba, wake kwa waume walitufu 
Ka’aba uchi wa mnyama. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba, hata baada ya 
Mtume(s.a.w)kuhuisha Uislamu na kuyaeneza maadili ya Kiislamu ulimwenguni 
kote, bado leo kuna watu katika jamii mbali mbali wanaotembea uchi hadharani. 
Utakuta hata zile jamii ambazo zinatambua kuwa mwanadamu anastahiki kusitiri 
uchi wake, hazikuweka mipaka ya uchi wa mwanadamu kwa kiasi kwamba 
kwa wengi wao sitara imeishia kwenye kufunika sehemu za siri tu. Ni Uislamu 
pekee, kwa kuzingatia umbile la wanaume na wanawake, umetoa mipaka ya 
uchi kwa wanaume na wanawake na kuelekeza namna bora ya kujisitiri ili 
kuondoa vishawishi vyote vya zinaa vinavyotokana na mavazi. Mafundisho ya 
Uislamu juu ya mavazi yanaanza na aya ifuatayo:

Enyi wanadamu Hakika Tumekuteremshieni nguo zifichazo tupu zenu na nguo 
za pambo; na nguo za ucha-Mungu ndizo bora. Hayo ni katika (alama za) 
Mwenyezi Mungu ili wapate kukumbuka. (7:26).

Aya hii inatukumbusha kuwa pamoja na vazi kuwa pambo kwa mwanadamu 
lengo lake ni kusitiri uchi na vazi linalositiri uchi kwa namna alivyoelekeza 
Mwenyezi Mungu na mtume wake ndilo vazi la ucha-Mungu. Kinyume na vazi 
la ucha-Mungu ni vazi la shetani ambaye daima anatushawishi kwenda uchi. 
Allah(s.w) anatuhadharisha na Shetani katika aya ifuatayo:
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Enyi wanadamu!,Shetani asikutieni katika matata, kama alivyowatoa wazee 
wenu katika pepo; akawavua nguo zao ili kuwaonesha tupu zao. Hakika yeye 
pamoja na kabila yake wanakuoneni na hali ya kuwa hamuwaoni. Bila shaka 
Sisi tumejaalia mashetani kuwa marafiki wa wale wasioamini. (7:27).

Mavazi ya stara na heshima yanawahusu wote wanawake na wanaume 
kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Waambie Waislam wanaume wainamishe macho yao na wazilinde tupu 
zao Na waambie Waislam wanawake wainamishe macho yao, na wazilinde 
tupu zao hili nitakaso kwao;bilashaka Mwenyezi Mungu anazo habari za 
wanayoyafanya. Na waambie waislamu wanawake wainamishe macho yao, na 
wazilinde tupu zao……. (24:30-31).

Mipaka ya Stara (Awrah) ya Mwanamume
Sitara au “awrah” ni neno lenye maana pana zaidi ya uchi. Ambapo uchi ni ile 

sehemu tu ya siri ya mwanamume au mwanamke, Awrah au Sitara ni sehemu 
yenye mipaka mipana zaidi. Awrah ya mwanamume ni kati ya kitovu na magoti. 
Hivyo uchi wa mwanamume katika maadili ya Kiislamu ni sehemu yote iliyo kati 
ya kitovu na magoti. Hivyo ni haramu kwa mwanamume kuacha wazi sehemu 
yoyole ile kati ya kitovu na magoti mbele ya mtu yeyote isipokuwa mkewe na 
yule iliyomiliki mikono yake ya kuume (mjakazi) na ni haramu pia yeye kuangalia 
uchi wa mtu mwingine kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Sehemu yoyote ile iliyo juu ya magoti haina budi kufunikwa na sehemu yoyote 
iliyo chini ya kitovu ni lazima ifunikwe. (Darqutny)

Mwanamume hana budi kufunika sehemu ya mwili wake iliyo kati ya kitovu na 
magoti. (Al-Nabsut).
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Ali bin Abi Taalib (r.a) ameeleza kuwa Allah(s.w)amesema: Usifunue mapaja 
yako mbele ya mwingine wala usiangalie paja la mwingine akiwa hai au maiti. 
(Tasfiri-Kabiir).

Mipaka ya Stara (Awrah) ya Mwanamke
Mipaka ya sitara ya mwanamke, kutokana na umbile lake mipana zaidi 

kuliko ile ya mwanamume. Ambapo mipaka ya satar ya mwanamume ni kati ya 
kitovu na magoti, satar ya mwanamke ni mwili mzima isipokuwa uso na vitanga 
vya mikono. Wanawake wameamrishwa kujisitiri hivi katika aya zifuatazo:

Na waambie waislamu wanawake wainamishe macho yao na wazilinde tupu 
zao wala wasidhihirishe viungo uyao isipokuwa vinavyodhihirika (uso na 
viganja vya mikono) na waangushe shungi zao (mitandio yao) mpaka vifuani 
mwao ............. (24:31)

Ewe Mtume! Waambie wake zako na binti zako na wanawake wa Kiislamu 
wajiteremshie uzuri nguo zao(majalabibi yao). Kufanya hivyo kutawapelekea 
upesi wajulikane (kuwa ni watu wa heshima) wasibughudhiwe ....... (33:59).

Allah(s.w) amezisherehesha aya hizi katika Hadith zifuatazo:

Mtume(s.a.w)amesema; Si halali kwa mwanamke yeyote anayemuamini 
Allah(s. w) na Siku ya Mwisho kuacha wazi mkono wake zaidi ya hapa - 
kisha akaonyesha mkono wake mwanzo wa kiganja (wrist joint) (Ibn Jaryr). 
Mwanamke anapofikia baleghe hataiacha wazi sehemu yoyote ya mwili wake 
isipokuwa uso na viganja. (Abu Daud).

Katika Hadith nyingine, Aisha(r.a) ameeleza kuwa alitokea mbele ya mpwa 
wake Abdullah bin AI-Tufail, akiwa amejipamba. Mtume(s.a.w) hakupendezewa. 
Aisha akasema: “Ewe Mtume wa Allah ni mpwa wangu”. Mtume(s.a.w) akasema:

Mwanamke anapofikia baleghe si halali kwake kuiacha wazi sehemu yoyote ya 
mwili wake ila uso wake na hapa – kisha akashika sehemu ya ungio la kiganja 
cha mkono (wrist joint) kiasi cha kuacha sehemu ndogo kati ya hapo aliposhika 
na mwanzo wa kiganja. (Ibn Majah).
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Vazi linaloonesha (transparent) hata kama linafunika mwili mpaka kwenye 

mipaka ya awrah iliyowekwa, pia limeharamishwa katika Uislamu kama 
tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Aisha(r.a) amesimulia kuwa: wanawake katika ukoo wa bani Tamiimu walikuja 
(kwake Aisha) wakiwa wamevalia nguo nyepesi, Aisha akawaambia kama ninyi 
ni wanawake mlioamini kweli kweli,hizi si nguo za wanawake walioamini” Pia 
akasema alikuja bint kigori akiwa amevalia shungi na gauni linaloangaza, 
Aisha akamuambia; yeyote katika wanawake atakayevaa hivi haamini 
yaliyoteremshwa katika suratun Nuur(Abuu Dawud)

Pia vazi la Kiislamu halitakiwi likawa lenye kubana kiasi cha kuonyesha 
mchoro wa mwili:

Umar(r. a) amesema: Msiwavalishe wake zenu nguo zinazobana kiasi cha 
kuonyesha makunjo yote ya mwili. (A l-Mabsuut).

Kwa nini Stara zaidi Yatakikana kwa Mwanamke?
Kutokana na mipaka ya stara ya wanawake na wanaume tuliyojifunza 

hapa tumeona kuwa sitara yatakikana zaidi kwa mwanamke kuliko kwa 
mwanamume. Kuna watu wanaopenda kujua kwa nini mwanamke anatakiwa 
ajisitiri mwili mzima wakati mwanamume anatakiwa ajisitiri sehemu tu ya mwili? 
Kwani wanawake nao pia wanaweza kuvutiwa na hizo sehemu za wanaume 
kama wao wanavyovutiwa na wanawake kwa kuangalia sehemu zao za mwili 
na ndio maana kwenye Qur’an wameamrishwa wote kuinamisha macho yao 
na kulinda tupu zao. Lakini pamoja na ukweli huu si kweli kabisa kudai kuwa 
mvuto wa umbile la mwanamke kwa mwanamume ni sawa na ule wa umbile 
la mwanamume kwa mwanamke. Ukiwalinganisha na wanaume, wanawake 
wamejaaliwa sura nzuri zaidi na umbile la kuwavutia wanaume. Kwa mfano, 
katika hali halisi mwanamume anaweza kutembea bila shati maadam amejisitiri 
kati ya kitovu na magoti, lakini kama hali halisi ni viroja kwa mwanamke 
kutembea kifua wazi. Ilivyo ni kwamba wanaume wanavutiwa kwa urahisi na 
umbo la mwanamke na wanawake ni wepesi kuhadaishwa na mapenzi ya 
wanaume. Kwa kuzingatia ukweli huu ndio Uislamu ukaweka mipaka ya stara 
na mahusiano kati ya wanaume na wanawake ili kuiepusha jamii na Zinaa. 
Jambo la kuzingatia na wenye kuuliza swali hili ni kwamba aliyetoa mipaka 
hii ya stara ya wanawake na wanaume ni Allah(s.w), Mjuzi, Mwenye hekima, 
Mwenye kujitosheleza na aliyemkamilifu ambaye hana sababu ya kumpendelea 
au kumwonea yeyote kati ya wanawake na wanaume. Bali ameweka mipaka hii 
ya stara kulingana na umbile la mwanamke na umbile la mwanamume. Hivyo, 
mwanamke Muislamu anapotekeleza amri hii ya kujisitiri Kiislamu asifanye 
hivyo kwa kuchelea kulaaniwa na jamii bali atekeleze agizo hili kwa sababu 
tu ni amri ya Allah(s.w). Kwa msimamo huu mwanamke Muislamu ataendelea 
kulitekeleza agizo hili hata kama mawazo ya jamii yatabadilika na kuanza 
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kudhani kuwa mwanamke kutembea uchi kwa kuvaa kaboka, mini-skirt, n.k. 
ndio alama ya maendeleo. Muislamu wa kweli hana hiari katika kutekeleza amri 
ya Allah(s.w) kama tunavyokumbushwa katika Qur’an:

Haiwi kwa mwanamume aliyeamini wala kwa mwanamke aliye amini, 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake wanapo kata shauri, wawe na hiari katika 
shauri lao. Na Mwenye kumuasi Mwenyezi Mungu na Mtume wake, hakika 
amepotea upotofu ulio wazi. (33:36).

Masharti ya stara hulegezwa kwa mwanamke anapokuwa nyumbani 
kwake au katika hadhara ya wanawake au hadhara ya maharimu wake (wale 
walioharamishwa kumuoa) kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

Na waambie Waislamu wanawake wainamishe macho yao, na wazilinde 
tupu zao, wala wasidhihirishe viungo vyao isipokuwa vinavyodhihirika. Na 
waangushe shungi zao mpaka vifuani mwao na wasionyeshe mapambo yao ila 
kwa waume zao, au baba zao, au baba za waume zao au watoto wao, au watoto 
wa wanaume zao, au kaka zao, au wana wa kaka zao, au wana wa dada zao, au 
wanawake wenziwao, au wale iliyowamiliki mikono yao ya kuume, au wafuasi 
wanaume wasio na matamanio (kwa wanawake kama vile wazee) au watoto 
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ambao hawajui mambo yanayohusu uke ...... (24:31 ).

Pia masharti ya stara yamelegezwa kwa wanawake vikongwe ambao 
hawavutii tena wanaume kama tunavyojifunza katika Qur’an.

Na wanawake wenye kujiweka ambao hawatumaini tena kuolewa si vibaya 
kwao kupunguza baadhi ya nguo zao lakini bila ya kuonyesha mapambo yao. 
Na kama wakijizuia (kupunguza hizo nguo) ndio bora kwao. Na Mwenyezi 
Mungu ni Mwenye kusikia, Mwenye kujua. (24:60).

Aya hii inazidi kutuonyesha kuwa hekima ya wanawake kuamrishwa kujisitiri 
kwa kujifunika mwili mzima ni kuzuia zinaa.

(2) Kubisha Hodi.
Katika kuzuia kitendo kibaya cha zinaa Uislamu umewakataza Waislamu 

wanaume kuingia kwenye nyumba bila ya kuwatahadharisha wanawake waliomo 
ndani ili wasije wakawakuta katika hali isiyo ya stara. Qur’an inaamrisha:

Na watoto miongoni mwenu, watakapo baleghe basi na wabishe hodi kama 
walivyobisha hodi wale wa kabla yao. Hivyo ndivyo Mwenyezi Mungu 
anavyokubainishieni aya zake. (24:59).

Hapa tunaona amri ya kubisha hodi inakuwepo baada ya kufikia baleghe. 
Pamoja na amri hii, watu wengine wasiokuwa wenyeji wa nyumba wanaamrishwa 
kubisha hodi kabla hawajaingia katika majumba ya watu kama ifuatavyo:
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Enyi mlioamini! Msiingie nyumba ambazo si nyumba zenu mpaka muombe 
ruhusa, na muwatolee salam waliomo humo. Hayo ni bora kwenu, huenda 
mtakumbuka. (24:27).

Lengo la amri hii ni kuchunga stara na uhuru wa wakazi wa nyumba. Amri 
hi iliposhuka, baadhi ya watu hawakujua maana yake, kwa hiyo wakawa 
mara kwa mara wanachungulia dirishani ili kuwaangalia watu waliomo ndani. 
Siku moja wakati Mtume(s.a.w) alipokuwemo chumbani mwake, mtu mmoja 
alimchungulia dirishani ndipo Allah(s.w) akamwambia:

Kama ningalijua kwamba unachungulia ningalisukumiza kitu jichoni mwako. 
Amri ya kubisha hodi imetolewa ili kuwahifadhi watu na mtazamo mbaya 
(kutizama visivyo ruhusiwa). (Al-Bukhaary).

Kisha Mtume(s.a.w) alitangaza hadharani:

Kama mtu atachungulia ndani ya nyumba ya mtu mwingine bila ya ruhusa, 
watu wa nyumba hiyo hawatalaumiwa iwapo watalitoboa jicho lake. (Muslim).

Pia tunaamrishwa kwamba tukiwa na haja ya kitu katika nyumba ya mtu 
mwingine tusiingie ndani moja kwa moja kuomba kitu hicho bali tuombe tukiwa 
nje au nyuma ya pazia:

“..........Nanyi mnapowauliza (wanawake) waulizeni nyuma ya pazia. Kufanya 
haya kutasafisha nyoyo zenu na nyoyo zao .....(33:53).

Aya hii inaonyesha wazi kuwa amri hii imewekwa ili kuzuia vishawishi vya 
zinaa kutokana na msemo “ ... kufanya haya kutasafisha nyoyo zenu na nyoyo 
zao ......... “ Yaani huwazuia wanaume na wanawake kuwa na fikra mbaya 
zitakazo wapelekea kwenye zinaa.

(3) Makatazo ya Kuwashika Wanawake na Kukaa       
      Faragha Nao.
Kuwashika wanawake wasiomaharimu au kukaa faragha nao ni haram katika 

Uislamu kwani ni vishawishi vikubwa vya zinaa. Imepokelewa kwa Uqbah bin 
Amir kuwa Mtume(s.a.w) amesema:

Tahadhari kumwita mwanamke faraghani. Answar mmoja akauliza: Ewe Mtume 
wa Allah, vipi kwa kaka au mdogo wa mume wangu (vipi kwa shemeji yangu)? 
Mtume wa Allah(s.w) akasema: “Amekufa!” (Bukhaary, Muslim na Tirmidh).
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Pia Mtume(s.a.w) ameonya:

Msiwatembelee wanawake waume zao wakiwa hawapo kwa sababu Shetani 
anaweza kuzunguka ndani ya yoyote kati yenu kama damu inavyozunguka 
mwilini. (At-Tirmidh).

Kutoka kwa Amr bin As, Allah(s.w) amewakataza waume kuwaita au 
kuwatembelea wanawake bila ya ruhusa ya waume zao. (Tirmidh).

Pia Mtume(s.a.w) kasema:

Kuanzia leo, hapana mwanamume anayeruhusiwa kumtembelea mwanamke 
atakapokuwa hayupo mume wake mpaka atakapokuwa ameongozana na mtu 
mwingine, mmoja au wawili. (Muslim).

Uharamu wa kumshika mwanamke asiye kuwa mke au maharimu, 
umedhihirika katika Hadith zifuatazo: Allah(s.w) amesema:

Atakayeshika kiganja cha mwanamke asiyekuwa maharimu wake Siku ya 
Kiyama atawekewa kaa la moto juu ya kiganja chake (Tirmidh, Fat-h al-Qdr). 
Aysha(r.a) amesema kuwa Mtume(s.a.w) alipokea kiapo cha utii (Bai’ah) 
kutoka kwa wanawake bila ya kuwashika mikono. Hajawahi Mtume(s.a.w) 
kushika kiganja cha mwanamke ambaye si mke wake. (Bukhaary).

Umaimah bint Ruqaiah) amesimulia kuwa alikwenda kwa Mtume  wa Allah(s.w) 
akiwa ameongozana na wanawake wengine kutoa kiapo cha utii (Baiah). 
Mtume(s.a.w) aliwataka waahidi kuwa watajiepusha na ushirikina wizi uziniju, 
fitna na kumuasi Mtume. Walipochukua kiapo walimuomba awashike mkono 
iwe alama ya ahadi yao. Mtume(s.a. w) alisema: Sishiki mkono wa mwanamke. 
Makubaliano ya mdomo yanatosha. (Nasai Ibn Majah).

(iii) Adhabu ya Uzinifu
Katika Sheria ya Kiislamu mtu haadhibiwi mpaka atende kwa uwazi matendo 

yenye kuvuruga utaratibu na amani ya jamii. Mtu hataadhibiwa mpaka upatikane 
ushahidi wa wazi na wakutosha. Kwa upande mmoja, Sheria ya Kiislamu 
imeweka masharti magumu sana ya ushahidi wa makosa ya jinai, bali ushahidi 
wa kosa la zinaa ni mgumu zaidi. Ambapo mashahidi wa makosa yote ya jinai 
ni wawili, mashahidi wa zinaa ni wanne walioshuhudia kwa macho yao wakati 
kitendo kinafanyika. Ushahidi katika sheria ya Kiislamu umewekewa masharti 
magumu ili kuwaokoa watu na hatia ya kuadhibiwa kwa makosa. Imesimuliwa 
na Aysha (r.a) kuwa Mtume(s.a.w) amesema:

Walindeni Waislamu kwa kila iwezekanavyo na matumizi ya Sheria dhidi yao. 
Mwacheni mkosaji atoke katika hatia kama atakuwa na haki ya kutoka. Kwa 
kiongozi kufanya kosa la kumsamehe mtu aliye na hatia ni bora kuliko kukosea 
kumuadhibu mtu asiye na hatia. (A t - Tirmidh).
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Kwa upande mwingine, mara tu ushahidi wa kutosha utakapopatikana dhidi 

ya mkosaji, Sheria ya Kiislamu itatoa adhabu kali sana ambayo haitamzuia tu 
muhalifu na kuendelea na kosa hilo, bali itawazuilia maelfu ya watu wengine 
ambao wangaliendea kosa hilo. Lengo la sheria ya adhabu katika Uislamu 
ni kuitakasa jamii na maovu na wala si kuwashawishi watu wafanye kosa na 
kuendelea kuwaadhibu tena na tena. Zinaa ni kitendo kiovu chenye kuathiri 
mno jamii. Mtu anayefanya kosa hili anauhakikishia ulimwengu kuwa unyama 
wake umemtawala kwa kiasi kwamba hastahiki kuishi katika jamii ya binadamu. 
Jamii ya wazinifu ni jamii duni kuliko jamii ya hayawani kimaadili. Kwa mtazamo 
huu, Sheria ya Kiislamu imetoa adhabu kali kwa wazinifu kama inavyobainishwa 
katika Qur’an:

Mzinifu mwanamke na mzinifu mwanamume mpigeni kila mmoja katika 
wao mijeledi (bakora) mia. Wala isiwashikeni kwa ajili y’ao huruma katika 
(kupitisha) hukumu hii ya Mwenyezi Mungu ikiwa nyinyi mnamuamini 
Mwenyezi Mungu na Siku ya Mwisho. Na lishuhudie adhabu yao hii kundi la 
Waislam. (24:2).

Adhabu hii kulingana na Hadith ni kwa wale ambao hawajawahi kuoa au 
kuolewa. Baada ya kuchapwa viboko mia hutengwa na miji yao kwa muda wa 
mwaka mmoja kama tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

Ubadah bin Swamit ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: Nisikilizeni, 
nisikilizeni. Hakika Allah ametoa adhabu kwa mzinifu mwanamke ambaye 
hajapata kuolewa na mzinifu mwanamume ambaye hajapata kuoa ni viboko 
100 na kuhamishwa mjini kwa mwaka mmoja. Na adhabu ya mzinifu aliyeoa na 
aliyeolewa ni viboko 100 na kupigwa mawe mpaka kufa. (Muslim).

Hadith hii pia imetufahamisha kuwa adhabu ya mzinifu mwanamke 
aliyeolewa au aliyewahi kuolewa au mzinifu mwanamume aliyeoa au aliyewahi 
kuoa ni kifo kwa kupigwa mawe. Katika Hadith nyingine tunajifunza kuwa  
Mtume wa Allah(s.w) na Makhalifa wake walitoa adhabu hii kwa watu mbali 
mbali waliofanya kitendo hiki cha kinyama kidhalilishacho jamii. Miongoni mwa 
Hadith hizo ni hii ifuatayo:

Ibn Abbas ameeleza kuwa Ma’z bin Malik alikuja kwa Mtume wa Allah(s.w) 
akasema kuwa amezini. Allah(s.w) akamwambia: Labda umebusu, au 
umeshika au umeangalia tu. Akajibu (Ma’z): «Hapana, Ewe Mtume wa Allah”. 
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Akamuuliza tena Mtume: Umezini na yeye? Akajibu; ‘Ndio”. Kisha Mtume 
alitoa amri apigwe mpaka afe. (Bukhaary)

Sheria ya Kiislam ya adhabu ya mzinifu inatofautiana mno na sheria za 
jamii nyingine. Kwa mfano sheria ya Uingereza (British Law) ambayo ndiyo 
iliyorithiwa na nchi zote zilizotawaliwa na Uingereza na nchi yetu hii ikiwemo, 
haichukulii kitendo cha uzinifu chenyewe kama kilivyo kuwa ni kosa, bali kosa 
linapatikana pale kitendo hicho kitakapo fanywa kwa kumshika mwanamke 
kwa nguvu (ubakaji) au kitakapofanywa na mke wa mtu bila ya ridhaa yake au 
kwa hapa kwetu kitakaposababisha mimba kwa mtoto wa shule. Kwa maana 
nyingine katika sheria ya nchi uzinifu sio kitendo kiovu bali kina kuwa kiovu tu 
pale kitakapofanywa kwa nguvu au kitakapoathiri haki za wengine. Kutokana 
na mtazamo huu sheria ya adhabu ya uzinifu ya nchi . ni lazima itofautiane 
sana na sheria ya Kiislamu dhidi ya kosa hili katika sheria ya nchi, adhabu ya 
ubakaji ni kifungo cha miaka thelathini (30), adhabu ya kukamatwa ugoni ni 
kumlipa fidia yule mume aliyeziniwa mkewe na adhabu ya kumtia mtoto wa 
shule mimba ni kumuoa au kumlea mtoto mpaka aweze kujitegemea. Adhabu 
kama hizi haziwezi kamwe kukomesha uzinifu bali huzidi kuupalilia. Kwa mfano, 
ukimtaka mke wa mtu ni kiasi cha kumuendea na kuwa tayari kumlipa mumewe 
fidia. Ni katika mtizamo huu zinaa imekuwa ni mtindo wa maisha na kitendo cha 
maendeleo katika jamii zetu hizi. Sera za kudhibiti uzazi zimewekwa katika jamii 
mbali mbali ili zinaa iendelee pasina kutokea mimba zisizohitajika.

211Kinyume na mtazamo wanchi juu ya zinaa, katika maadili ya Kiislamu 
zinaa ni kitendo kiovu mno kinachoidhalilisha jamii na kuivuruga. Ni katika 
mtizamo huu, sheria ya Kiislamu imetoa adhabu kali sana kwa wazinifu ili iwe 
onyo kali kwa wakosaji na kwa jamii nzima kwa ujumla. Ndio maana katika nchi 
zinazosimamisha sheria hii huoni uzinifu kuwa mtindo wa maisha na hupati 
watu wanaougua magonjwa ya zinaa kama huu ugonjwa wa UKIMWI (AIDS). 
Utakuta ugonjwa wa UKIMWI umejizatiti katika maeneo yale ambayo zinaa 
imefanywa mtindo wa maisha.

Adhabu kwa Wenye Kuwasingizia Wanawake 
Watahirifu kuwa Wamezini.
Kitendo chakuwasingizia wanawake watwaharifu kuwa wamezini nacho ni 

kitendo kiovu mno chenye kuivuruga jamii, kwani kumsingizia mwanamke uzinifu 
hakuishii tu kwenye kumvunjia heshima na hadhi yake bali huwahusu wazazi, 
ndugu, jamaa na marafiki. Wote wanaomuhusu huvurugikiwa na mawazo na 
imani yao juu yake hupungua na unyumba huvunjika. Tunajifunza katika Qur’an 
na Hadith kuwa jamii ya Mtume wa Allah(s.w) ilivurugikiwa na kuyumba wakati 
mke wa Mtume, Aisha(r.a), aliposingiziwa kuwa amezini na swahaba mmoja. 
Maonyo makali na makemeo kwa jamii kutoka kwa Allah (s. w) juu ya kitendo 
hiki kiovu tunayapata katika Qur’an, sura ya 24 aya 10-20. Kutokana na ubaya 
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wa kitendo hiki cha kuwasingizia wanawake wataharifu kuwa wamezini, Sheria 
ya Kiislamu inatoa adhabu kali sana kwa wahalifu kama inavyobainishwa katika 
aya ifuatayo:

Na wale wanaowasingizia wanawake watwaharifu (kuwa wamezini) kisha 
hawaleti mashahidi wanne basi wapigeni mijeledi (bakora) thamanini na 
msiwakubalie ushahidi wao tena) na hao ndio mafasiki (24:4).

Zoezi 2:5
1.  Linganisha na tofautisha hadhi ya mwanamke kwa msimamo wa Biblia na 

ule wa Qur’an.

2. Mwanamke si sawa na mwanaume, bali ni viumbe wenye hadhi sawa, 
wanaotegemeana. Jadili.

3. Tatizo la mwanamke kuonewa, kunyonywa, kudhalilishwa na kunyimwa 
haki zake halipo kabisa katika mfumo wa maisha wa Kiislamu. Thibitisha.

4. Mungu “Akamwambia mwanamke, Hakika nitakuzidishia uchungu wako, 
na kuzaa kwako; kwa utungu utazaa watoto; na tamaa yako itakuwa kwa 
mumeo, naye atakutawala(Mwanzo 3:16) Mwanamke na ajifunze katika 
utulivu, akitii kwa kila namna. Simpi mwanamke ruhusa ya kufundisha, 
wala kumtawala mwanamume, bali awe katika utulivu.(1 Timotheo 2:11-12)

     Enyi wake, watiini waume zenu...wake nao wawatii waume zao katika kila 
jambo. (waefezo 5:22-24).

   Wanawake...wakitaka kujifunza neno lolote, na wawaulize waume zao 
wenyewe nyumbani mwao; maana ni aibu mwanamke kunena katika 
kanisa. (1 wakorintho12:34-35) Mwanamke hufungwa maadamu 
mume yu hai, lakini ikiwa mumewe amefariki, yu huru kuolewa na mtu 
yeyote amtakaye; katika Bwana tu. (1wakorintho12:39) Kwa kuzingatia 
mafundisho ya maandiko haya ya Biblia; ni haki zipi alizopewa mwanamke 
au kunyimwa?

5. Mwanamke katika jamii zisizofuata mfumo wa maisha wa kiislamu, ni 
kitega uchumi, kiburudisho na nguvukazi ya bei poa kwa mwanaume. 
Unasemaje?
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MISINGI YA MAADILI KATIKA UISLAMU

Binadamu si Mnyama
Mtu ni kiumbe tofauti na viumbe wengine, hata wale waliokaribiana 

kimaumbile katika kundi la mamalia (mammals).Pamoja na makafiri kudai kuwa 
asili ya mtu ni jamii ya masokwe kwa kuwa wanakaribia kufanana kimaumbile, 
wametafautiana mno.Tofauti hii inatokana na vipawa maalum alivyotunukiwa 
mtu ukilinganisha na vipawa vya wanyama. Vipawa hivi humfanya mwanadamu 
aunde au kufuata maadili fulani, jambo ambalo wanyama hawana.Vipawa hivi ni:

1.  Akili yenye kumuwezesha kutafakari juu ya mambo mbali mbali.

2.  Kujitambua(Self consciousness) kunakomuwezesha mtu kujua      
mahusiano yake na mazingira yake.

3.  Elimu yenye kumuwezesha kuendesha maisha yake hapa ulimwenguni 
kwa wepesi na kwa ufanisi.

4.  Uhuru wa kuchagua na kutenda alitakalo  ndani ya kanuni za maumbile: 

Vipawa hivi humfanya mtu mwenye akili timamu ajiulize maswali mengi ya msingi 
kama vile, nini chanzo cha ulimwengu na vyote vilivyomo, nini kusudio la kuwepo 
watu na maumbile yote yaliyowazunguka, ni ipi hatima ya ulimwengu na vyote 
vilivyomo, n.k. Mwenendo wa tabia ya mtu itategemeana na majibu atakayoyapata 
kutokana  na maswali hayo ya msingi. Akipata majibu sahihi ataweza kuishi 
maisha mazuri yenye kulingana na lengo la kuumbwa kwake.Kwa hakika majibu 
sahihi atayapata kutoka kwa yule aliyeMuumba yeye pamoja na maumbile yote 
yaliyomzunguka.  Anapaswa kumtambua Muumba wake kwa kutumia vipawa hivi 
vya ziada alivyotunukiwa kama inavyosisitizwa katika Qur-an:

Hakika katika kuumbwa mbingu na ardhi na mfuatano wa usiku na mchana, ziko 
hoja (za kuonyesha kuwapo Mwenyezi Mungu mmoja), kwa wenye akili. (3:190) 
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Ambao humkumbuka Mwenyezi Mungu wakiwa wima na wakikaa na wakilala.  
Na hufikiri umbo la mbingu na ardhi (kisha) wakasema  “Mola wetu!  Hukuviumba 
hivi bure.  Utukufu ni wako.  Basi tuepushe na adhabu ya Moto.”  (3:191)

Kwa mujibu wa aya hizi, kinachofuatia baada ya mtu kumtambua Muumba, 
ni kufuata mwongozo wake katika kila kipengele cha maisha.

Endapo binadamu atatumia vipawa vyake vya akili, utambuzi wa ubinafsi, 
elimu na uhuria kwa kufuata msukumo wa matashi yake atapotea njia na kuishi 
maisha yasiyo na muelekeo na atakuwa na mwenendo na tabia iliyochupa utu 
inayompelekea kufanya mambo maovu na duni kuliko yale yanayofanywa na 
wanyama.  Juu ya hili Muumba wetu karimu anatutanabahisha:

“Na bila shaka tumewaumbia Moto wa Jahannamu wengi katika majini na 
watu (kwa sababu hii): Nyoyo (akili) wanazo, lakini hawafahamu kwazo, na 
macho wanayo lakini hawaoni kwayo, na masikio wanayo lakini hawasikii 
kwayo. Hao ni kama wanyama, bali wao ni wapotofu zaidi. Hao ndio 
walioghafilika.”(7:179)

Inadhihirika bayana kuwa pamoja na maendeleo makubwa ya sayansi 
na tekinolojia, amani katika maisha ya hivi leo chini ya mfumo wa kitwaghutii 
(mfumo unaochupa mipaka ya utu aliyoiweka Muumba), imetoweka kabisa, 
na dhuluma imeshamiri. Kutoa na kupokea rushwa ndio mtindo wa maisha; 
ujambazi na uporaji umeongezeka kitaifa na kimataifa; familia zinavunjika na 
ufuska kustawi; vijana wengi wametumbukia katika unywaji pombe, uvutaji 
bangi, utumiaji wa madawa ya kulevya na kupoteza kabisa dira ya maisha 
yao; ukweli na uaminifu vimekuwa vitu adimu, ambapo fitina na propaganda za 
uwongo uliokithiri vimeshamiri katika vyombo vya habari kitaifa na kimataifa.

Ukatili wanaofanyiana binadamu hivi leo ni wa kutisha kiasi ambacho 
mwanafalsafa mmoja wa Kiingereza aitwaye Bertrand Russell alifikia kusema 
kuwa si haki kabisa kumnasibisha binadamu na mnyama kwa sababu mnyama 
anatabia nzuri sana kuliko binadamu!  Mara nyingi mnyama akiua, huua kwa 
haja ya chakula cha wakati huo huo na si kuzusha vita isiyo na maana yoyote 
na kuua mamilioni ya watu wasio na hatia.

Mauwaji ya halaiki yaliyofanywa na Majeshi ya Marekani na Washirika 
wake dhidi ya wananchi na raia wa Afghanistan na Iraq, pamoja na unyama 
wa Serikali ya Israil dhidi ya Wapalestina, ni ushahidi wa alichokisema Russell .
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Akijadili juu ya maadili ya binadamu yalivyo katika ulimwengu huu wa 

maendeleo ya sayansi na teknolojia, mwanafalsafa mwingine Harold H.Titus 
ameandika:

“Mlolongo wa matukio katika miaka ya hivi karibuni umedhihirisha wazi 
kuwa kuna jambo lililokwenda kombo katika maisha ya binadamu. Binadamu 
amejipatia uwezo mkubwa mpya katika nyanja za sayansi na tekinolojia, 
lakini mara nyingi uwezo huo umetumika katika njia za uharibifu. Binadamu 
amepanua upeo na ubora wa ujuzi wake, lakini amepiga hatua ndogo sana, 
kama basi amepiga hatua yoyote, katika kujiletea furaha na amani”.

Aidha, mwanasaikologia aitwaye F.S.C. Northrop, naye anaishangaa hali hii 
ya maadili na kuandika:

“Ulimwengu wetu ni wa kitendawili.  Mafanikio ambayo ndio fahari yake 
yanatishia kuuangamiza… yaelekea kila tunapopiga hatua ya maendeleo 
ndivyo tunavyoshindwa kudumisha ustaarabu”.

Wanafalsafa hawa wangelikuwa Ulul-albaab (wenye akili) na kumtambua 
Muumba wao, wasingeliishangaa hali hii kwani imedhihirishwa na Muumba 
Karimu tangu karne ya sita (A.D.), pale Mtume Muhammad(s.a.w) aliposhushiwa 
wahyi wa Qur-an:

Bila shaka TumeMuumba mwanadamu kwa umbo lililobora kabisa. Halafu 
tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini.Ila wale wenye kuamini na kutenda 
mema, watakuwa na ujira usiokwisha, (unaendelea maisha) (95:4-6)

Aya hizi zinatukumbusha kuwa pamoja na binadamu kuumbwa katika umbo 
bora na kutunukiwa vipaji alivyo navyo hawezi kuwa na mwenendo na tabia 
njema mpaka awe amemtambua na kumuamini Mola wake Muumba na kufuata 
mwongozo wake pekee katika kuendesha maisha yake ya kila siku ya kibinafsi 
na kijamii huku akitarajia kupata radhi zake na malipo kutoka kwake katika 
maisha ya hapa duniani na ya kesho akhera.

Mtizamo wa Kikafiri juu ya Maadili
Maadili ni mwenendo mwema unaombakisha binadamu katika hadhi yake 

na kumfikisha katika lengo la kuumbwa kwake. Katika jitihada za kumfanya 
binadamu awe na tabia ya kufanya mema na kuacha maovu ili kuleta furaha 
na amani katika jamii, baadhi ya  wanafalsafa wa kikafiri wanauliza na kujaribu 
kutoa majibu ya maswali makuu manne yafuatayo:
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1. Ni kitu gani ambacho ndicho lengo kuu la maisha?

2. Zipi chem chem, tunazozitegemea katika ujuzi wetu juu ya mema na 
maovu?  Yaani tutajuaje kuwa jambo fulani ni baya au zuri?  Tunapata 
kutoka wapi habari hizi za mema na maovu?

3. Ni nani msimamizi wa mwenendo wa tabia ya binadamu?  Yaani ni 
mamlaka ipi yenye kuhakikisha kuwa watu wanakuwa waadilifu?

4. Ni kitu gani kinachowasukuma watu wafuate mwenendo fulani wa tabia?  
Wanahamasishwa na nini?

Hebu tupitie majibu wanayotoa wanafalsafa na udhaifu wa majibu hayo:

1. Lengo Kuu la Maisha kwa Mtazamo wa Makafiri
Katika kujibu swali la kwanza “Ni lipi lengo kuu la maisha yetu”, wanafalsafa 

wa kikafiri wamegawanyika katika makundi mengi miongoni mwa hayo ni haya 
matatu.

Kundi la kwanza linasema lengo kuu la maisha yetu hapa duniani ni kuishi 
maisha yenye furaha.  Hivyo basi jambo lolote linalotuongezea furaha yetu ni 
jema na lolote lile linalotuletea machungu, huzuni, na majonzi ni ovu.

Kundi la pili linasema lengo kuu la maisha yetu hapa duniani ni kufikia 
utimilifu (perfection). Hivyo kitendo chochote kinachopelekea katika kukuza 
na kukamilisha vipawa vyetu ni kitendo chema na jambo lolote linalokwaza na 
kuviza vipawa vyetu visifikie kilele cha ukamilifu wake ni jambo ovu.

Kundi la tatu linasema lengo kuu la maisha haya ni kuwa kila mtu atimize 
wajibu wake kwa madhumuni ya kutimiza wajibu tu basi (duty for the sake of 
duty). Hivyo jambo lolote linalomfanya mtu atimize wajibu wake bila ya kutarajia 
chochote ni jema na kila linalomzuia kutimiza wajibu wake kwa madhumuni tu 
ya kutimiza wajibu basi ni ovu.

Udhaifu wa majibu hayo
Tukichunguza majibu ya wanafalsafa wa kikafiri juu ya lengo la maisha, 

tunaona kuwa yanapwaya sana.

Tukianza na jibu la kwanza linalosema kuwa furaha ndio lengo kuu la 
maisha yetu hapa duniani, maswali kadhaa yanazuka. Ni furaha ya aina gani 
hiyo inayotafutwa?  Ni furaha anayoihisi mtu baada ya kutosheleza matamanio 
yake ya kimwili au ni furaha inayotokana na kujifaharisha?  Ni furaha itokanayo 
na kutathmini kazi za sana au furaha ya kiroho?  Ni furaha ya nani inayotafutwa, 
ya mtu binafsi au ya jamii ambamo anaishi?  Au furaha ya watu wote au ni 
furaha ya kikundi cha watu tu?
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Tukichukua jibu la pili lisemalo kuwa lengo kuu ni kufikia utimilifu, pia 

yanajitokeza maswali kadhaa.  Nini maana ya utimilifu?  Ni kipi kipimo cha 
utimilifu?  Ni utimilifu wa nani unaotafutwa wa tabaka au kikundi alicho mtu au 
wa mtu binafsi au wa jamii?

Vivyo hivyo tukichukua jibu la tatu lisemalo lengo kuu ni kutimiza wajibu kwa 
lengo tu la kutimiza wajibu, hatuwezi kuepuka maswali haya:.  Lengo hili maana 
yake ni nini hasa?  Nani aliyeliweka?  Nini hekima ya kulifuata?

2. Utambuzi wa Mema na Maovu kwa Mtizamo wa       
    Makafiri
Katika kujibu swali la pili, “zipi chem chem. (sources of knowledge) 

tunazozitegemea katika ujuzi wetu juu ya   mema na maovu, wanafalsafa 
wamegawanyika makundi matatu vile vile.

Kundi la kwanza, linasema uzoefu wa binadamu (human experience) ndio 
chem chem pekee ya hakika inayomuwezesha mtu kujua lipi jema na lipi ovu.  
Rai hii hujulikana kama “empiricism” katika lugha ya Kiingereza.  Kwa mujibu 
wa rai hii tunajua kuwa jambo fulani ni baya kwa sababu katika maisha yetu ya 
kila siku uzoefu wetu umetuonyesha kuwa jambo hilo lina madhara fulani kwetu.

Kundi la pili, linasema kinachotujulisha kuwa jambo fulani ni zuri au baya 
ni silka zetu (intuition).  Na rai hii hujulikana kama “Intuitionism” kwa lugha ya 
Kiingereza.  

Kundi la tatu, linasema kuwa kinachotuwezesha kupambanua zuri na baya 
ni kipawa cha kufikiri na kuhoji au “Rationalism” kama rai hii inavyojulikana kwa 
Kiingereza.

Udhaifu wa Makafiri juu ya Chem chem ya Ujuzi wa Wema na Uovu
Iwapo tutazifanya rai hizo za makafiri kuwa ndio chem chem ya ujuzi wa 

mema na maovu, tutajikuta katika hali ya kutatanisha sana.  Jema la asubuhi 
laweza kuwa ovu la jioni na kinyume chake.

Kasoro za rai kuwa, “chem chem ya ujuzi juu ya wema na ovu ni uzoefu” ni 
hizi zifuatazo:

Kwanza, inabidi watu wasubiri mpaka kiyama ndio wang’amue kuwa jambo 
fulani lilikuwa baya au zuri ili upatikane uzoefu wa watu wote na halafu uzoefu 
huo uchambuliwe na kutafsiriwa kwa ufasaha bila upendeleo wowote.  Hii ina 
maana kuwa watu itabidi wasubiri mpaka siku ya kiyama kabla ya kujua kuwa 
jambo fulani ni baya au zuri. Na zaidi hakuna mtu anayeweza kuutafsiri uzoefu 
wa watu wote kwa usahihi bila ya upendeleo.
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Pili, uzoefu wowote alionao binadamu leo umegawanyika katika fani chungu 

nzima za Elimu na mabingwa wa kila fani wanautafsiri uzoefu wao kulingana 
na mwangaza wa taaluma zao. Tuchukue uzoefu wa nani katika kuamua lipi ni 
jema na lipi ovu? Na kama kila mtu afuate uzoefu wake basi hapatakuwa na 
jambo lolote ambalo tunaweza kusema ni jema au baya, kwa mfano, wizi ni 
jambo baya, mwizi atasema hapana, uzoefu wangu unanionesha kuwa nikiiba 
nakula na kustarehe bila ya kuhangaika huku na huko!  

Halikadhalika kutegemea hoja, akili na silka kuna matatizo kama hayo.
Hapana shaka yoyote kuwa kipaji cha akili ni hazina kubwa yenye manufaa 
mengi na kiongozi kikubwa katika maisha yetu na husaidia kuturekebisha katika 
namna mbali mbali. Lakini katika suala hili haitufikishi popote.  Kwanza lina 
zuka swali lile lile: Je, tuitegemee akili ya nani?  Akili yangu au yako au ya huyu 
au ya yule?  Au tutegemee akili ya kikundi Fulani cha watu au ya watu wote au 
ya watu wa kizazi hiki au kilichopita au cha baadaye?

Tatu, swali zito zaidi ni kama akili ya binadamu peke yake haiwezi kufanya 
kazi hiyo, kwa sababu lipo suala la upendeleo na chuki ambalo huipotosha akili.  
Athari za hisia, harara za maono, dhana za awali na sababu za kimakuzi au za 
kimazingira juu ya akili haziwezi kupuuzwa.  Kutokana na udhaifu huu si busara 
kuifanya akili na silka kuwa chem chem za ujuzi juu ya mema na maovu.

3.Msimamizi wa Maadili kwa Mtizamo wa Makafiri
Katika kujibu swali la tatu, “Ni nani msimamizi wa tabia ya binadamu?”, 

wanafalsafa wa kikafiri wametofautiana pia.  

Kundi la kwanza linasema kuwa maadili ya jamii yatasimamiwa na lengo 
tarajiwa.  Yaani kama lengo kuu ni “furaha” basi ni kule kupatikana kwa furaha 
ndiko kutakako simamia maadili ya jamii.

Kundi la pili, linasema msimamizi ni kitu wanachokiita “law of practical 
reason”, yaani “kanuni zinazooana na hoja”. Rai hii inafanana na ile ya 
“Rationalism” ya kutumia akili.

Kundi la tatu, linasema msimamizi ni serikali kwa kutumia askari polisi, 
mahakama na magereza.

Kundi la nne, linasema msimamizi ni maoni ya watu katika jamii hiyo hiyo 
yaani “Social pressure”. 

4.Motisha wa Kufuata Maadili kwa Mtizamo wa Makafiri
Katika kujibu swali la nne, “Ni kitu gani kinachowasukuma wawe na 

maadili wafuate maadili ya jamii, baadhi ya wanafalsafa wanasema ni katika 
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maumbile ya binadamu kutii na kuheshimu sheria. Lakini tunaona siku hizi watu 
wanavyoshindana kuvunja sheria!

Kundi la pili la wanafalsafa linadai kuwa kinachomsukuma mtu kufuata maadili 
ya jamii ni kutaka malipo na kuepukana na adhabu (Reward and Punishment). 
Swali linakuja:  “Ni nani anayetoa malipo au adhabu hiyo?”  Wengine wanasema 
ni dola au serikali na wengine wanasema ni jamii anamoishi mtu.

Itadhihirika wazi kuwa majibu yanayotolewa na wanafalsafa wanaojaribu 
kusimamisha maadili ya jamii kwa misingi ya kikafiri yanapwaya na hutatanisha 
sana. Hata hivyo haina maana kuwa yote yaliyosemwa na  wanafalsafa hawa 
ni upuuzi usiokuwa na ukweli wowote. Zipo chembe chembe za ukweli hapa na 
pale lakini bila kudhibitiwa na mfumo sahihi hoja zao zinaelea tu angani. Dosari 
kubwa kupita zote katika jitihada zao ni kule kumtaka binadamu awe muadilifu 
bila kwanza kumuamini Mwenyezi Mungu na siku ya Mwisho.

Mtizamo wa Uislamu Juu ya Uadilifu
Kosa kubwa walilolifanya wanafalsafa wa kikafiri katika jitihada za 

kuchunguza mwenendo wa tabia ya binadamu ni kule kuanzia utafiti wao katikati 
badala ya kuanzia mwanzo.  Kabla ya kuingia kwenye yale maswali manne, 
walitakiwa waulize na kuyatafutia majibu sahihi maswali mawili ya kwanza ya 
msingi yafuatayo:

1. Nini chanzo cha binadamu?  Yaani binadamu ametokea wapi au “Nani 
aliyemfanya akawepo?

2. Ni ipi hadhi na nafasi ya binadamu katika ulimwengu huu?

Katika kujibu swali la kwanza tunajifunza katika Qur-an kuwa binadamu ni 
kiumbe wa Mwenyezi Mungu aliyetukuzwa:

“Na hakika tulikuumbeni, kisha tukakutieni sura, kisha tukawaambia malaika: 
“Msujudieni Adamu”  Basi wakasujudu isipokuwa Ibilis hakuwa miongoni 
mwa waliosujudu.”  (7:11)
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“Na (kumbuka) Mola wako alipowaambia Malaika, hakika Mimi nitaMuumba 
mtu kwa udongo mkavu unaotoa sauti; wenye kutokana na matope meusi 
yaliyovunda.Basi nitakapomkamilisha na kumpulizia roho inayotokana na 
Mimi basi mumuangukie kwa sijida (kuonyesha utii wenu)”  Basi Malaika 
wakamsujudia wote pamoja.”  (15:28-30)

Kuhusu hadhi na nafasi ya binadamu hapa ulimwenguni tunajifunza katika 
Qur-an kuwa yeye ni Khalifa au balozi (mwakilishi) wa Mwenyezi Mungu hapa 
ulimwenguni anayepaswa kuuongoza kwa uadilifu kwa kufuata mwongozo wa 
yule aliyemteua kuwa balozi hapa.  Kuhusu nafasi hii ya mwanadamu Qur-an 
inatukumbusha:

“(Wakumbushe) wakati Mola wako alipowaambia Malaika:  ‘Mimi nitaleta 
Khalifa katika ardhi…”  (2:30)

Ili kumuwezesha binadamu kuchukua nafasi yake hapa ardhini, Allah(s.w) 
amemtunuku elimu ya mazingira yake pamoja na mwongozo utokao kwake 
kupitia kwa Mitume wake na vitabu vyake kama tulivyojifunza katika aya 
zifuatazo:

“Na (Mwenyezi Mungu) akamfundisha Adamu majina ya vitu vyote…”  (2:31)

“Tukasema “Shukeni humo nyote, na kama ukikufikieni uongozi utokao 
kwangu, basi watakaofuata uongozi wangu huo haitakuwa khofu juu yao wala 
hawatahuzunika.(2:38) 

Lakini wenye kukufuru na kuyakadhibisha maneno yetu, hao ndio watakao 
kuwa watu wa motoni, humo watakaa milele.”  (2:39)

Pamoja na kutunukiwa elimu na kupewa mwongozo wa maisha, binadamu 
pia ametiishiwa viumbe vyote, ikiwa ni pamoja na Malaika. Qur-an inazidi 
kutukumbusha:
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“Yeye (Allah) ndiye aliyekuumbieni vyote vilivyomo katika ardhi, ….”  (2:29)

Binadamu kwa kupewa nafasi ya Ukhalifa na kutunukiwa elimu na vipawa 
vyote alivyonavyo, maisha yake hapa ulimwenguni yamekuwa mtihani.

Ametukuka yule ambaye Mkononi mwake umo ufalme (wote); Naye ni mwenye 
uweza juu ya kila kitu.  Ambaye ameumba mauti na uhai ili kukujaribuni 
(kukufanyieni mtihani); ni nani miongoni mwenu mwenye amali nzuri. Naye ni 
Mwenye nguvu na Mwenye Msamaha.  (67:1-2)

Kwa hakika tumemuumba mtu kutokana na mbegu ya uhai iliyochanganyika: 
(ya mwanamke na mwanaume), ili tumfanyie mtihani (kwa amri  na makatazo); 
kwa hivyo tukamfanya ni Mwenye kusikia Mwenye kuona. Hakika sisi 
tumemuongoa,(tumembainishia njia (zote mbili hizi kuwa hii ndio ya kheri 
na hii ndio ya shari) basi mwenyewe tena atakuwa mwenye shukrani au awe 
mwenye kukufuru (kukanusha) (76:2-3)

Binadamu atafaulu mtihani huu kama ataishi hapa ulimwenguni kama mja na 
khalifa wa Allah(s.w) kwa kufuata na kusimamisha sheria ya Allah(s.w) ambayo 
itapelekea kusimamisha uadilifu katika jamii.

Mtu, atafeli mtihani huu kama ataishi hapa ulimwenguni kwa kufuata na 
kusimamisha sheria zilizotungwa na watu zinazopelekea ulimwengu kuwa 
uwanja wa fujo na vurugu.

Matokeo ya mtihani huu hayatatangazwa katika maisha yetu ya hapa 
duniani bali yatatolewa baada ya watu wote kumaliza makazi yao hapa duniani 
na baada ya mema na maovu yao kujidhihirisha kikamilifu. Ni katika wakati huo 
ambapo Allah(s.w) atamhesabu kila mtu na kuamua ni yupi alitimiza wajibu 
wake kama Khalifa wake hapa ulimwenguni na yupi ambaye hakutimiza. Hisabu 
hiyo haitahusu jambo moja maalumu au kipengele fulani tu bali itahusu maisha 
yote ya binadamu ya kibinafsi na kijamii.  Itahusu pia vipawa vyake vyote vya 
mwili na akili na amana yoyote aliyopewa juu ya watu au vitu.
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Kwa mtizamo wa Uislamu, Ufalme ni wa Allah(s.w) peke yake na binadamu 

ni khalifa wake tu, hivyo njia pekee ya uadilifu inayompasa binadamu ni 
kutekeleza wajibu aliopewa na Allah(s.w). Hana uhuru wa kuamua apendavyo 
upi uwe mwenendo wake wa tabia, bali kipimo cha lipi jema na lipi ovu lazima 
kichukuliwe kutoka kwa Allah(s.w), wajibu wa binadamu ni kutekeleza kwa 
ukamilifu na uaminifu wajibu aliokabidhiwa na Muumba wake. 

 Maadili ya jamii hayatabuniwa na binadamu bali utachukuliwa kutoka kwa 
Allah(s.w) ambaye ndiye Muumba na mpangaji wa sheria.  Binadamu hanabudi 
kuishi na kutenda kulingana na maamrisho na sheria ya Allah(s.w). Uhusiano 
huu uliopo kati ya Allah(s.w) na binadamu utakapo eleweka, yale maswali 
manne ya wanafalsafa wa kikafiri, kuhusiana na Maadili ya jamii, yatapata 
majibu yaliyowazi na yanayotua akilini.

Majibu ya Maswali Manne Yanavyotolewa na Uislamu
Pindi mtu akiikubali nafasi ya uja na ukhalifa aliyopewa binadamu na 

Muumba wake, maswali makuu manne ya wanafalsafa wa kikafiri, juu ya 
mwenendo wa tabia ya binadamu, yanajibiwa na Uislamu kwa wepesi kama 
ifuatavyo:

1.Lengo Kuu la Maisha kwa Mtizamo wa Uislamu
Kufuzu mtihani wa Allah(s.w) na kupata radhi zake ndiyo lengo kuu la 

maisha ya binadamu hapa duniani. Atafuzu mtihani wa Mola wake, endapo 
binadamu atajitahidi kutii sheria za Allah(s.w) katika kila kipengele cha maisha 
yake binafsi na kujitahidi kusimamisha sheria hizo katika jamii.  Yaani binadamu 
atafuzu kwa kufanya biashara na Allah(s.w) kama inavyobainishwa katika aya 
zifuatazo:

Enyi mlioamini! Je! Nikujulisheni biashara itakayokuokoeni na adhabu 
iumizayo?(Biashara yenyewe ni hii):Muaminini Mwenyezi Mungu na Mtume 
wake na piganieni dini ya Mwenyezi Mungu kwa mali zenu na nafsi zenu, haya 
ni bora kwenu; ikiwa mnajua. (61:10-11)
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(Mkifanya haya) atakusameheni dhambi zenu na atakuingizeni katika mabustani 
yapitayo mito mbele yake na (atakupeni) maskani mazuri mazuri katika Bustani 
za milele; Huku ndiko kufuzu kukubwa”  (61:12)

“Mwenyezi Mungu amenunua kwa Waislamu nafsi zao na mali zao ili naye 
awape Pepo.  Wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu; wanaua na 
wanauawa.  Hii ndiyo ahadi aliyojilazimisha (Mwenyezi Mungu) katika Taurati, 
Injili na Qur-an.  Na ni nani atekelezaye zaidi ahadi yake kuliko Mwenyezi 
Mungu?  Basi furahini kwa biashara yenu mliyofanya naye.  Na huko ndiko 
kufuzu kukubwa.”  (9:111)

2. Chem chem ya Ujuzi wa Wema na Uovu kwa          
    Mtizamo  wa Uislamu
Chem chem za kweli anazoweza kuzitegemea binadamu katika kutambua 

mema na maovu ni Allah(s.w) kupitia kwa Mitume na vitabu vyake.

“Kwa hakika tumewapeleka Mitume wetu kwa dalili wazi wazi na tukaviteremsha 
vitabu na uadilifu pamoja nao, ili watu wasimamie uadilifu……”  (57:25)

3. Msimamizi wa Maadili kwa Mtizamo wa Uislamu
Msimamizi wa mwenendo wa tabia njema inayompeleka binadamu kwenye 

kusimamisha uadilifu ni Imani thabiti juu ya Allah(s.w) na Siku ya mwisho (siku 
ya malipo) na juu ya vipengele vingine vya nguzo sita za imani ya Kiislamu.  
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Muumini wa kweli hana hiari ya kwenda kinyume na maamrisho na makatazo 
ya Allah(s.w) na Mitume wake.

“Haiwi kwa mwanamume aliyeamini wala kwa mwanamke aliyeamini, 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake wanapokata shauri, wawe na hiari katika 
shauri lao.”  (33:36)

4. Motisha inayowapelekea Waislamu kusimamisha     
    Uadilifu katika jamii
Kinachowachochea Waislamu kuwa na tabia ya kufanya mema na kuacha 

maovu, na kisha kuamrisha mema na kukataza maovu katika jamii ni matarajio ya 
kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kukhofia ghadhabu zake.  Matokeo ya kupata 
radhi za Allah(s.w) na kuepuka ghadhabu zake ni kuepukana na maisha ya huzuni 
na hofu hapa duniani na kupata maisha ya furaha na amani ya milele huko akhera.

Majibu haya yanayotolewa na Uislamu yanatanzua utatanishi wote 
uliokuwepo katika majibu yaliyotolewa na wanafalsafa wa kikafiri juu ya maadili.

Zoezi 2:6
1.  Taja vipawa alivyotunukiwa Mwanadamu vinavyomtofautisha na wanyama.

2.   Bainisha makusudio ya Allah(s.w) yanayotarajiwa kufikiwa na  mwanadamu 
aliyetunukiwa vipawa hivi.

3. Ng’amua na kubainisha sababu kubwa mbili zilizopelekea makafiri 
wasiafikiane, wala kufaulu kudhihirisha lengo halisi la maisha ya 
mwanadamu hapa duniani.

4. Eleza kwa kutoa mifano hai, upogo na udhaifu uliopo katika dhana za 
makafiri juu ya maadili na uadilifu katika mawanda manne.

5. Ukiondoa suala la Qadar, taja  misingi mitano iliyobainishwa ndani ya 
Qur’an  ambayo ndiyo mihimili mikuu ya maadili mema  ya Kiislamu.

6. Tumia Qur’an kujibu kwa ufasaha wa kukinaisha , maswali  manne ya 
makafiri juu ya misingi ya Maadili na uadilifu.

7. (a) Nini maana ya Maadili?

    (b) Wakati wanyama huongozwa na silka, wanadamu wana Maadili,kwanini?
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8. Kwanini mtu asiyemuamini Allah na siku ya mwisho, hawezi kufanya wema 

muda wote au kuacha maovu kabisa?

UTAMADUNI 

Uislamu ni utaratibu kamili wa maisha uliofumwa na Allah(s.w) unaoelekeza 
namna Muumini anavyoweza kukiendea kila kipengele cha maisha yake ya kila 
siku ili kumuwezesha kuishi kwa furaha na amani na kufikia lengo la maisha 
yake hapa ulimwenguni. Miongoni mwa vipengele muhimu vya maisha ambavyo 
jamii ya mwanadamu haina budi kuviendea ni kipengele cha utamaduni au mila 
na desturi za jamii. Sio kila mila na desturi za jamii zinamfikisha mwanadamu 
katika lengo la maisha yake hapa duniani kwa furaha na amani.

Ukichunguza tamaduni za jamii mbali mbali utagundua kuwa tamaduni hizo 
hazimuinui mwanadamu na kumfikisha katika kilele cha hadhi yake, bali kinyume 
chake huiteremsha hadhi yake na kuifanya duni kuliko ile ya wanyama.Ni 
utamaduni wa Kiislamu pekee unaomuinua mwanadamu na kumbakisha katika 
kilele cha hadhi yake tukufu ya Ukhalifa wa Allah(s.w), kwa vile utamaduni huu 
umefumwa na Mwenyewe Sub-haanahu Wata’aala, Mjuzi wa kila kitu, Mwenye 
hekima.

Utamaduni wa Muislamu
Waislamu tumehimizwa katika Qur-an kuwa tusifuate utamaduni mwingine 

au mila nyingine isiyokuwa ile mila ya Nabii Ibrahim(a.s) kama tunavyojifunza 
katika aya zifuatazo:

Na nani atakayejitenga na mila ya Ibrahim isipokuwa anayeitia nafsi yake  katika 
upumbavu. Na kwa yakini sisi tulimchagua (Ibrahimu) katika dunia, na kwa 
hakika yeye katika akhera atakuwa miongoni mwa watu wema kabisa.  (2:130)
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Na nani aliye bora kwa dini kuliko yule ambaye ameuelekeza uso wake kwa 
Mwenyezi Mungu, naye ni mwema, na anafuata mila ya Ibrahim (kuwa 
Muislamu kweli kweli).Na Mwenyezi Mungu amemfanya Ibrahim kuwa kipenzi 
chake.  (4:125)

Mila ya Ibrahim (a.s) iliyosisitizwa katika aya hizi si nyingine zaidi ya ile ya 
kumpwekesha Allah(s.w) na kujitupa kwake kwa utii na unyenyekevu.Yaani mila 
ya Ibrahimu(a.s) ni kuufuata Uislamu kwa ukamilifu kwa kutii kwa unyenyekevu 
maamrisho yote ya Allah(s.w) na kujitenga kwa utii na unyenyekevu na yale 
yote aliyoyakataza(s.w). Mwenendo huu wa Nabii Ibrahim ambao tunasisitizwa 
tuufanye utamaduni wetu uko bayana katika Qur-an:

(Kumbukeni) Mola wake (Ibrahim) alipomwambia Silimu (jisalimishe kwa 
unyenyekevu), akanena:  “Nimejisalimisha kwa Mola wa Ulimwengu wote”.(2:131)

Na Ibrahim akawausia haya wanawe na Yaaqubu (pia akawausia  wanawe): 
Enyi wanangu!  Hakika Mwenyezi Mungu amekuchagulieni dini hii, basi msife 
ila nanyi mmekuwa Waislamu (wanyenyekevu kwa Allah(s.w).  (2:132).

Tunajifunza katika aya hizi kuwa hatua ya kwanza ya kufuata mila ya 
Ibrahim ni sisi wenyewe kujisalimisha kikweli kweli kwa Allah(s.w) kwa kufuata 
maamrisho yake yote na kuacha makatazo yake yote. Hatua ya pili ya kufuata 
mila ya Ibrahimu ni ile ya kuwahimiza ahali zetu kuwa Waislamu wa kweli 
wenye kufuata mwenendo wa maisha anaoridhia Allah(s.w) katika kuendea kila 
kipengele cha maisha yao ya kila siku.

Pia aya zifuatazo zinatubainishia kwa uwazi mwenendo wa Nabii Ibrahimu 
(a.s) ambao tunahimizwa tuuige na tuufanye ndio mila yetu:

Hakika Ibrahimu alikuwa kiongozi (mfano mzuri wa kuigwa) mnyenyekevu 
kwa Mwenyezi Mungu mtii kamili, wala hakuwa miongoni mwa washirikina.
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(Alikuwa) mwenye kushukuru neema zake (Allah).(Mwenyezi Mungu) 
akamchagua na kumuongoza katika njia iliyonyooka.(16:120 - 121).

Na tukampa wema katika dunia; na hakika yeye katika akhera atakuwa 
miongoni mwa watu wema (pia). (16:122).

 Nabii Ibrahim(a.s) alikataa kata kata mila ya jamii yake na akawahakikishia 
kwa maneno na matendo kuwa yeye ni Muislamu na si miongoni mwa 
washirikina:

Mimi nimeuelekeza uso wangu kwa yule aliyeziumba mbingu na ardhi.  Hali 
ya kuwa nimeacha dini ya upotofu.  Mimi (ni Muislamu) si miongoni mwa 
washirikina.  (6:79).

Vile vile Muislamu wa kweli anayefuata vilivyo mila ya Ibrahimu(a.s) hana 
budi kuuhakikishia ulimwengu kwa maneno na matendo kuwa yeye ni Muislamu 
katika hali zote na si miongoni mwa washirikina.Msimamo wa Muislamu wa 
kweli ni huu ufuatao:

Sema:  Kwa hakika mimi Mola wangu ameniongoza katika njia iliyonyooka, 
katika dini iliyo sawa kabisa ambayo ndiyo mila ya Ibrahim aliyekuwa 
muongofu, wala (kabisa) hakuwa miongoni mwa washirikina.” Sema:  “Hakika 
swala yangu na Ibada zangu (nyingine zote) na maisha yangu na kufa kwangu 
(vyote) ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.Bwana (Rabii) wa walimwengu wote. 
Hana mshirika wake.  Na haya ndiyo niliyoamrishwa na mimi ni wakwanza wa 
waliojisalimisha”.  (6:161 - 163).

Tumejifunza kutokana na aya hizi kuwa mila ya Muislamu ni Uislamu. 
Yaani Muislamu wa kweli hana mila nyingine isiyo kuwa ile ya kufuata vilivyo 
mwenendo wa kujisalimisha kwa Allah(s.w) kwa kila kipengele cha maisha.
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Vipengele vya Utamaduni wa Kiislamu
Tumejifunza kuwa utamaduni wa Kiislamu ni mwendo wa maisha unaofuata 

bara bara misingi ya Uislamu kwa kuchunga vilivyo mipaka ya Allah(s.w) katika 
kukiendea kila kipengele cha maisha. Hivyo kila kipengele cha maisha ya jamii 
ya Kiislamu ni kipengele cha utamaduni wa Kiislamu.

Tabia Njema
 Muislamu wa kweli ni yule anayejitahidi kwa kadri ya uwezo wake kujipamba 

na tabia njema. Tabia njema ndio mwenendo wa Mitume wa Allah(s.w) ambao 
tumeamrishwa tuigize mwenendo wao hatua kwa hatua.  Msisitizo wa kufuata 
mwenendo wa Nabii Ibrahim (a.s) tumeshauona na pia tusisahau msisitizo wa 
kuigiza mwenendo wa Mtume(s.a.w) unaobainishwa na aya ifuatayo:-

Bila shaka mnao mfano mwema (kiigizo chema) kwa Mtume wa Allah, kwa 
mwenye kumuogopa Allah(s.w) na siku ya mwisho na mwenye kumkumbuka 
Allah(s.w) kwa wingi.  (33:21).

Mtume(s.a.w) ambaye tunatakiwa tumuigize alikuwa ni mwenye  tabia nzuri 
kweli kweli kama Mola wake anavyomsifu katika Qur-an:

Na bila shaka unatabia njema kabisa  (68:4).

Mtume mwenyewe katika kuwasisitiza Waislamu kujivisha vazi zuri la tabia 
njema amesema:

Aliye mbora kuliko wote miongoni mwenu ni yule aliye wazidi kwa tabia njema.  
(Bukhaary na Muslim).

Pia Mtume(s.a.w) amebainisha ubaya wa mtu kuwa na tabia mbaya 
aliposema:

Yule ambaye tabia yake ni mbaya na katili (harsh) hataingia Peponi.(Abu 
Daudi).

Vipengele vya tabia njema ambavyo kila Muislamu anahimizwa ajivishe na 
kujipamba kwavyo vimebainishwa kwa uwazi katika Qur-an na Hadith (Rejea 
Juzuu ya 2 na 3) na kwa muhtasari Muislamu wa kweli anatakiwa afanye kila 
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jambo kwa ajili ya Allah(s.w) na awe mwenye kumkumbuka Allah(s.w) kila wakati 
awe mwema na mwenye kuwahurumia wanadamu wenziwe na viumbe wengine, 
awe mwepesi wa kutoa msaada wa hali na mali, awe mwenye kumuheshimu 
kila mtu, awe mwenye kuongea maneno mazuri na kwa upole awe ni mwenye 
kujizuia na hasira na kuwavumilia wengine, awe mwenye subira na mwepesi 
wa kusamehe wengine kwa ajili ya Allah(s.w), awe mwenye kutoa haki za 
wengine na awe jasiri na mwenye msimamo katika kutetea haki za wengine 
na katika kusimamisha haki katika jamii, awe tayari kutoa nafsi yake na mali 
yake kwa ajili ya kusimamisha Uislamu katika jamii, awe mwenye kukinai, awe  
mkarimu, awe mwenye kujitahidi kujipamba na tabia njema nyinginezo ambazo 
huzaa mahaba, furaha na amani katika jamii na awe mwenye kujiepusha na 
maneno na matendo yote maovu ambayo huzaa bugh-dha, chuki, uadui na 
vurugu katika jamii ya mwanadamu.

Wazazi wa Kiislamu na wahusika na taasisi zote za Kiislamu zinazohusika 
na malezi ya watoto, wanayodhima kubwa ya kuwalea vijana wa katika maadili 
haya mema. Ni vyema tukumbushane Waislamu wote kuwa suala la kuwalea 
vijana wetu katika maadili ya Kiislamu ni suala la msingi na la muhimu kuliko 
shughuli nyingine yoyote ile tutakayowafanyia vijana hawa.  Amesema kweli 
Mtume wa Allah aliposisitiza:

Hapana zawadi yoyote atakayoitoa baba kumpa kijana wake itakayozidi 
kumfunza tabia njema.  (Tirmidh).

Waislamu, tutakapoacha kuchukua dhima hii ya kuwalea vijana wetu katika 
mila ya Ibrahim na badala yake tukawaachia walelewe katika mila za kitwaaghuti 
tutakuwa tumewapoteza vijana wetu na tutakosa wa kuwarithisha katika uongozi 
wa kusimamisha Uislamu katika jamii. Tunawajibika kuwarithisha watoto wetu 
utamaduni wa Kiislamu kama alivyofanya Nabii Ibrahim(a.s).

Na Ibrahimu akawausia haya wanawe na Yaaqubu (mjukuu wake na kuwaambia) 
Enyi wanangu!  Hakika Mwenyezi Mungu amekuchagulieni dini hii; basi msife 
ila nanyi mmekuwa Waislamu”.  (2:132)

Waislamu kamwe tusitarajie kuwa Uislamu utasisimama katika jamii yetu 
bila ya kuwalea vijana wetu katika maadili ya Kiislamu pamoja na kuomba 
msaada wa Allah(s.w) atuwezeshe kufanya kazi hii kama alivyotufundisha 
kuomba katika Qur-an:
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Mola wetu! Tupe katika wake zetu na watoto wetu yatuburudishayo macho 
(yetu – nyoyo zetu) na utujaalie tuwe viongozi kwa wamchao Mwenyezi Mungu.  
(25:74).

Vazi la Kiislamu
Vazi la Kiislamu ni sehemu ya utamaduni wa Kiislamu.  Vazi la Kiislamu ni 

lile vazi linalositiri uchi kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu. Lengo la vazi kwa 
jamii ya mwanadamu linabainishwa katika Qur-an:

Enyi wanadamu! Hakika tumekuteremshieni nguo zifichazo tupu zenu na 
nguo za pambo na nguo za ucha-Mungu ndizo bora. Hiyo ni katika ishara za 
Mwenyezi Mungu ili mpate kukumbuka.  (7:26)

Kama inavyobainishwa katika aya hii lengo kuu la vazi la Kiislamu ni kusitiri 
awrah (uchi).  Vazi la Kiislamu ni lile linalotekeleza masharti yafuatayo:

(a)  Vazi lisitiri Awrah (uchi)
Awrah ya mwanamke ni mwili mzima isipokuwa uso na viganja vya mikono 

kwa mujibu wa kauli ya Mtume(s.a.w) aliposema:

Mwanamke atakapofikia baleghe hataacha wazi sehemu yoyote ya mwili wake 
isipokuwa uso na viganja (Abu Daud).

Amri ya kujisitiri kwa wanawake inabainishwa katika aya zifuatazo:
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Na waambie Waislamu wanawake wainamishe macho yao, na wazilinde 
tupu zao, wala wasidhihirishe viungo vyao isipokuwa vinavyodhihirika (uso 
na viganja). Na waangushe shungi zao mpaka vifuani mwao na wasionyeshe 
mapambo yao ila kwa waume zao au baba zao, au baba za waume zao, au 
watoto wao, au watoto wa waume zao, au kaka zao, au wana wa kaka zao, au 
wana wa dada zao, au wanawake wenzi wao, au wale iliyowamiliki mikono 
yao ya kuume, au wafuasi wanaume wasio na matamanio au watoto ambao 
hawajajua mambo yaliyohusu uke. Wala wasipige miguu yao ili yajulikane 
wanayoyaficha katika mapambo yao. Na tubieni nyote kwa Mwenyezi Mungu, 
enyi Waislamu ili mpate kufaulu.  (24:31).

Ewe Mtume!  Waambie wake zako na binti zako, na wanawake wa Kiislamu 
wajiteremshie uzuri nguo zao.  Kufanya hivyo kutapelekea upesi wajulikane 
(kuwa ni watu wa heshima ili) wasiudhiwe.  Na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa 
kusamehe (na) mwingi wa kurehemu.  (33:59).

Pamoja na mwanamke kuamrishwa kujifunika mwili mzima isipokuwa uso 
na viganja, pia katika aya hizi anaamrishwa:

- Ateremshe shungi mpaka kifuani. Shungi ni kitambaa (mtandio) 
kinachofunika kichwa, shingo na kifua.

- Asidhihirishe mapambo yake na

- Asitingishe miguu yake na viungo vyake vingine kiasi cha kujulisha 
aliyoyaficha katika mapambo.
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Awrah ya mwanaume ni sehemu yote iliyo kati ya kitovu na magoti kwa 

mujibu wa kauli ya Mtume(s.a.w) aliposema:

Sehemu yoyote iliyo juu ya magoti haina budi kufunikwa na sehemu yoyote iliyo 
chini ya kitovu haina budi kufunikwa.  (Darqutny).

Mwanamume hana budi kufunika ile sehemu ya mwili wake iliyo kati ya kitovu 
na magoti.  (Al-Mabsuut).

Ni haram kwa Muislamu mwanamume kuvaa bukta au kaptura nje ya 
chumbani kwake.

(b) Vazi lisibane
Vazi la mwanamke au mwanamume lisibane kiasi cha kuonyesha mchoro 

wa sehemu za mwili zinazotakiwa zisitiriwe.

(c) Vazi lisiwe lenye Kuonyesha (transparent)
Mwenye kuvaa vazi linaloonyesha rangi ya mwili anahesabika kuwa yuko 

uchi kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Hafsa bint Abdur-Rahman, alikuja kwa Aysha (r.a) akiwa amevaa shungi 
inayoonyesha kichwa chake na mabega.  Aysha aliichana chana na kumfunika 
shungi nzito.  (Imam Malik)

Mtume(s.a.w) amesema: Allah amewalaani wanawake waliovaa nguo na 
huku bado wako uchi.

(d) Vazi Lisiwe Lenye Kuvutia

 Wanawake wameamrishwa kufunika mwili mzima ili kuficha uzuri wao wa 
asili (natural beuty) na mapambo yao ili wasiyavute matamanio ya wanaume. 
Ni katika msingi huu pia wanawake wa Kiislamu hawaruhusiwi kuvaa vazi 
linalovutia sana nje ya nyumbani kwake. Ni katika msingi huu pia wanawake 
wa Kiislamu hawaruhusiwi kutoka majumbani mwao ila kwa dharura kama 
inavyosisitizwa katika Qur-an:

Ni mwenendo wa kitwaghuti kwa wanawake kutokatoka majumbani mwao 
ovyo na kuonyesha ovyo mapambo yao ikiwa ni pamoja na mavazi yanayovutia.

(e) Vazi la mwanamke lisifanane na la mwanamume na kinyume chake
Ni haramu kwa mwanamume kuvaa mavazi ya wanawake na pia ni haramu 

kwa wanawake kuvaa mavazi ya  wanaume.  Katika Hadith iliyosimuliwa na Ibn 
Abbas, Mtume(s.a.w) amewalaani wanaume wanaoigiza mavazi na tabia za 
kike na wanawake wanaoigiza mavazi na tabia za kiume.
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(f) Vazi lisiwe kiigizo cha vazi la wasiokuwa Waislamu
Ni haramu kwa Muislamu kuigiza mavazi ya wasiokuwa Waislamu. Hii ni 

kwa sababu  Waislamu wanao utamaduni wao ambao ni tofauti na wa watu 
wengine. Muislamu anatakiwa atambulikane, ili kwa mfano aweze kusalimiwa 
na Waislamu wenziwe kwa “Assalaam Alaykum” maamkizi ya Kiislamu 
waliyoyatumia mitume wote na wafuasi wao na ndiyo yatakayo kuwa maamkizi 
ya Peponi. Kuamkiana huko hakutawezekana kwa mfano iwapo Waislamu 
wanaona haya kuvaa vazi litakalowatambulisha kuwa ni Waislamu. 

Matokeo yake ni kwamba utamaduni wao utapotea na wao kumezwa katika 
utamaduni wa kijahili. Muislam anatakiwa ajirekebishe haraka iwapo kwa 
mavazi yake watu wanashindwa kumtofautisha na kafiri au mtu wa utamaduni 
mwingine. Ni aibu ilioje kwa Muislamu kujikuta anaambiwa na mtu mwingine: 
“Mimi siku zote hizi sikujua kama wewe ni Muislamu”. Tunafahamishwa katika 
Hadithi iliyosimuliwa na Ibn Umar kuwa Mtume(s.a.w) amesema:

Atakaye waigiza watu, atahusikana nao (atakuwa pamoja nao).(Ahmad, Abu-Daud).

(g) Vazi lisiwe la majivuno na kujifaharisha
Vazi linalompelekea mtu kwenye majivuno na kujifaharisha ni vazi haram, 

na limekemewa vikali na Mtume(s.a.w) kama tunavyojifunza katika Hadithi 
zifuatazo:

Ibn Umar ameeleza kuwa atakaye ning’iniza suruali yake kwa kujifaharisha, 
Allah(s.w) hatamwangalia siku ya kiyama.  (Bukhaary na Muslim).

Ibn Umar ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  “Avaaye vaa vazi la 
fahari katika ulimwengu huu, Allah(s.w) atamvisha vazi la huzuni (hizya) siku 
ya kufufuliwa”.  (Tirmidh, Ahmed, Abu Daud, Ibn Majah).

(h) Vazi lisiwe chafu na la kujidhalilisha
Kinyume cha kujifaharisha ni kujidhalilisha. Ni haram kwa Muislamu kuvaa 

vazi linalo mdhalilisha. Muislamu anatakiwa ale vizuri na kuvaa vizuri ila tu 
asijifaharishe wala asifanye israfu. Allah(s.w) ametuamrisha kutangaza neema 
zake:

“Na neema za Mola wako zisimulie”  (93:11).

Ni katika kushukuru na kutangaza neema za Allah(s.w) kwa mtu kuvaa vizuri na 
kula vizuri na kwa kadri ya uwezo wake. Pia tunajifunza hili katika Hadith ifuatayo:
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Amr bin Shuaib amesimulia kutoka kwa baba yake, kutoka kwa babu yake kuwa 
Mtume wa Allah amesema:  “Hakika Allah anapenda kuona matokeo ya neema 
zake kwa mja wake”.  (Tirmidh).

Yaani Allah(s.w) hampendi mtu ambaye ingawa amemneemesha bado 
anaendelea kuishi katika hali ile ile duni kama kwamba hakuneemeshwa neema 
yoyote.  Pia Waislamu wanahimizwa wajenge tabia ya usafi na umaridadi wa 
miili yao na nguo zao kama tunavyojifunza katika Qur-an:

                 Na nguo zako uzitakase.  (74:4).

“........Na Mwenyezi Mungu anawapenda wajitakasao”.  (9:108)

“Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaotubu na huwapenda 
wanojitakasa”.  (2:222).

Kujitakasa katika aya hizi, hakuishii kwenye kujitakasa nafsi tu bali ni pamoja 
na kujitakasa mwili, nguo na matendo.

Jabir anasimulia: Mtume(s.a.w) alipokuja kutuona alimkuta mtu mwenye 
nywele nyingi zisizochanwa, kisha Mtume akasema: Huyu mtu hajapata kitu cha 
kuchania kichwa chake!  Na alimuona mtu aliyevaa nguo chafu, kisha akasema:  
Huyu mtu hajapata kitu (maji) cha kufulia nguo zake!  (Ahmad, Nisai)

Unadhifu ni katika utamaduni wa Kiislamu.  Mtume(s.a.w) amehimiza:

 “Uislamu ni nadhifu, basi jinadhifisheni”.

Kwa ajili ya unadhifu Mtume(s.a.w) alipendelea sana vazi jeupe kama 
inavyobainika katika Hadith zifuatazo:

Abu Dard’a amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:  Hakika vazi bora 
ambalo waweza kuwa nalo katika kukutana na Mola wako kaburini au msikitini 
ni vazi jeupe.  (Ibn Majah).

Samurah ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  Vaa vazi jeupe kwa 
sababu ni safi na linapendeza, na lifanyeni sanda kwa ajili ya maiti wenu.  
(Ahmad, Tirmidh, Nisai).
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(i) Vazi la hariri limeharamishwa kwa wanaume
Ni haramu kwa wanaume kuvaa nguo za hariri au mapambo ya dhahabu na 

fedha kwa mujibu wa Hadith zifuatazo:

Ibn Umar amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:  “Hakika anayevaa 
nguo za hariri katika ulimwengu huu hatakuwa na kitu katika siku ya Malipo”.
(Bukhaary na Muslim).

Hudhaifa amesimulia “Mtume wa Allah ametukataza kutumia vyombo vya 
dhahabu na fedha na pia ametukataza vazi la hariri hata kukaa juu yake”.  
(Bukhaary na Muslim).

Bali wanawake wameruhusiwa kuvaa nguo za hariri na kuvaa mapambo ya 
dhahabu na fedha ila tu wachunge mipaka iliyowekwa:

Abu Mussa anaeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: “Dhahabu na hariri 
vimefanywa halali kwa wafuasi wangu wanawake na vimefanywa haramu kwa 
wafuasi wangu wanaume”  (Tirmidh, Nisai)

Pia vazi jekundu (sio lenye mistari au michirizi myekundu)limeharamishwa 
kwa wanaume. Tunafahamishwa katika Hadith kuwa:

Abdullah bin Amr amesimulia:“Mwanamume mmoja aliyevalia vipande viwili 
vya nguo nyekundu alipita na akamsalimia Mtume, lakini Mtume hakuitikia 
salam hiyo” (Tirmidh, Abu Daud).

(j) Wanaume wamekokotezwa kuvaa kofia
Wanaume wamehimizwa sana kuvaa kitu cha kufunika kichwa iwe kofia 

au kilemba.  Katika Hadith iliyo nukuliwa na Baihaq na Tirmidh, Mtume(s.a.w) 
amesema kuwa kufunika kichwa kwa kilemba ni katika mwenendo wa Malaika. 
Ikumbukwe kuwa kwa wanawake kufunika kichwa si jambo la kupendeza tu 
bali ni wajibu. Mwanamke akiacha kichwa wazi hatakama amefunika sehemu 
nyingine yote ya mwili atahesabika kuwa yuko uchi na akitembea hivyo mbele 
ya wanaume wasio maharimu wake, laana ya Allah(s.w) itakuwa juu yake.

Huu ndio utamaduni wa Kiislamu ambao kila Muislamu wa kweli analazimika 
kujiambatanisha nao. Utamaduni mwingine wowote utakaompelekea Muislamu 
kuvaa kinyume na vazi la Kiislamu utakuwa ni utamaduni wa Kijahili au wa 
shetani. Allah(s.w) anatuhadharisha na Shetani katika aya ifuatayo:
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Enyi wanadamu!  Shetani asikutieni katika matata, kama alivyowatoa wazee 
wenu katika pepo akawavua nguo zao ili kuwaonyesha tupu zao.  Hakika yeye 
pamoja na kabila yake wanakuoneni, na hali ya kuwa nyinyi hamuwaoni.  Bila 
shaka sisi tumejaalia mashetani kuwa marafiki wa wale wasioamini.  (7:27).

Miiko katika Kula na Kunywa
Hata kula na kunywa katika Uislamu kuna miiko yake.  Muislamu wa kweli 

hatakula na kunywa tu bila kuchunga miiko na kufuata utaratibu uliowekwa. 
Mwongozo wa kula na kunywa uko bayana katika Qur-an.  Hebu turejee aya 
zifuatazo:

Enyi watu!  Kuleni vilivyomo katika ardhi, halali na vizuri wala msifuate nyayo 
za shetani, bila shaka yeye kwenu ni adui dhahiri.  (2:168).

Enyi mlioamini!  Kuleni vizuri tulivyokuruzukuni, na mumshukuru Mwenyezi 
Mungu, ikiwa mnamuabudu yeye peke yake.  (2:172).

“…  Na kuleni (vizuri) na kunyweni (vizuri).  Lakini msipite kiasi tu.Hakika 
yeye (Mwenyezi Mungu) hawapendi wapitao kiasi”.  (7:31).

Katika aya hizi Allah(s.w) anatuagiza kuwa:

(i) Tule vilivyo halali na vilivyopatikana kwa chumo halali.

(ii) Tule vizuri tuvipendavyo kwa kadiri ya uwezo wetu.

(iii) Tusifanye ubadhirifu katika kula na kunywa.

(iv) Tumshukuru Yeye kwa vile alivyotuneemesha, kwa kufuata maamrisho 
yake kwa utii na kuchunga mipaka yake kwa unyenyekevu katika maisha 
yetu ya kila siku.

Wanaokula na kunywa bila kufuata mazingatio haya wanakuwa 
hawatofautiani kabisa na wanyama.Qur-an inasema:
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Lakini waliokufuru hujifurahisha (hapa duniani) na kula kama walavyo 
wanyama, na moto ndio makazi yao.  (47:12)

Vyakula Vilivyo Haramishwa
Vyakula vyote visivyo haramishwa katika Qur-an na Hadith ni halali. Vyakula 

vilivyoharamishwa katika Qur-an:

Mnaharamishiwa nyamafu na damu na nyama ya nguruwe na mnyama 
aliyechinjwa si kwa ajili ya Allah, na kilichokufa kwa kusongeka koo, na 
kilichokufa kwa kupigwa, na kilichokufa kwa kuanguka, na kilichokufa kwa 
kupigwa pembe (na wanyama wengine), na alichokila mnyama ila mkiwahi 
kukichinja. Na (pia mmeharamishiwa) kilichochinjwa panapo fanyiwa Ibada 
isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu (kama mizimu)…  (5:3).

Aya hizi za Qur-an pamoja na (6:145) zinatupatia mafunzo yafuatayo juu ya 
vyakula vilivyoharamishwa:

1. Mnyama  aliye kufa bila ya kuchinjwa kwa sababu yoyote iwayo (mzoga).

2. Mnyama asiyechinjwa kwa jina la Allah – Tumeamrishwa katika Qur-an:

Basi swali kwa ajili ya Mola wako na uchinje (kwa ajili ya Mola wako).  (108:2).

Kutokana na amri hii si halali kula nyama ya mnyama aliyechinjwa na 
Kafiri, Mshirikina au yeyote asiye Muamini Allah(s.w) na Upweke wake. 
Nyama itakuwa halali iwapo mchinjaji ni Muislamu atakaye chinja kwa jina 
la Allah – Bismillah Allahu Akbar na atakayezingatia masharti ya kuchinja ya 
kumkata mnyama koo (shingo) kwa kisu kikali au kitu chochote cha kukatia 
kilicho kikali.
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Muislamu yeyote awe mtoto, mwanamume au mwanamke katika hali yoyote    

    anaruhusiwa kuchinja. Wala hapana suala la kupewa kisu na Sheikh. 

3. Mnyama aliyechinjwa kwa ajili ya matambiko, mashindano, n.k. mnyama 
huyo maadam kusudio la kuchinjwa kwake ni kumshirikisha Allah(s.w) 
nyama yake ni haramu kuila hata kama mwenye kuchinja anajiita Muislamu 
na ametaja jina la Allah wakati wa kuchinja.

4. Nyama ya nguruwe.

5. Damu inayomwagika – damu inayobakia kwenye nyama si haramu.  

    Vyakula vilivyoharamishwa katika Hadith

6. Wanyama na ndege wote wanaowinda wengine kwa makucha na meno au 
midomo yao ni haramu kula nyama yao kwa mnasaba wa Hadith zifuatazo:

Abu Hurairah amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:“Kila mnyama 
awindae kwa meno ni haramu kuliwa”(Muslim).

Ibn Abbas ameeleza kuwa Mtume wa Allah aliharamisha kila mnyama awindaye 
kwa meno na kila ndege anayewinda wengine kwa kucha(Muslim).

     Wanyama wanaowinda kwa meno na kucha ni kama simba, chui, paka, fisi, 
vicheche, mbwa mwitu, n.k.

Ndege wanao winda kwa makucha ni kama tai, mwewe, kipanga, n.k.

7. Nyama ya punda wa nyumbani, farasi na nyumbu ni haramu kwa mnasaba 
wa Hadith ifuatayo

Khalid bin Walid ameeleza kuwa Mtume wa Allah ameharamisha nyama ya 
farasi, nyumbu na punda wa nyumbani(Abu Daud, Nisai).

    Bali nyama ya punda milia ni halali kama tunavyofunzwa katika Hadithi 
ifuatayo:

Abu Watadah ameeleza kuwa alimchinja pundamilia (punda wa porini).  
Mtume(s.a.w) akamuuliza:  Unachochote katika nyama yake?”  Alijibu: Tuna 
miguu miwili ya nyuma.  Kisha alichukua na kula.  (Bukhaary na Muslim).

8. Nyama ya wanyama wachafu wenye kuathiri mwili na utu kama nguruwe, 
mbwa, paka, n.k.

Ibn Umar amesimulia kuwa Mtume wa Allah ameharamisha nyama na maziwa 
ya wanyama wachafu.  (Tirmidh).

9. Ni haramu kula nyama ya mjusi na jamii yote ya mijusi:

Abdul-Rahman bin Shibl amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) ameharamisha 
nyama ya mijusi.  (Abu Daud).
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10. Nyama ya paka ni haramu:

    Jabir amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) ameharamisha nyama ya paka na 
kumpiga bei.

11. Nyama ya kiungo cha mnyama kilichokatwa mwenyewe akiwa yungali hai 
kama vile mkia wa kondoo, mguu wa mnyama uliokatika kwa ajali, n.k. ni 
haramu kwa mnasaba wa Hadith ifuatayo:

Abu Waqidil Laysi ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) alikuja Madina akawakuta 
wanapenda nundu za ngamia na kukata mikia ya kondoo. Mtume(s.a.w) 
akasema: “Kile kilichokatwa kwa wanyama wakingali hai ni mzoga. Ni haramu 
kuliwa”  (Tirmidh, Abu Daud).

12.  Ni  haramu kula wadudu isipokuwa nzige kwa mujibu wa Hadith ifuatayo:

Ibn Umar ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  Mizoga ya aina mbili na 
damu za aina mbili, vimefanywa halali kwetu: Mizoga ya samaki na nzige na 
damu ya maini na wengu.  (Ahmad, Ibn Majah, Darqutni).

Hivi ndivyo vyakula vilivyo haramishwa katika Qur-an na Hadith lakini 
Muislamu atakaposongwa na njaa ya kufa na kupona na pakawa hapana 
njia yoyote ya kupata chakula, ameruhusiwa kula haramu kiasi kidogo cha 
kumuwezesha kuishi na wala asile kwa kufurahia kama tunavyojifunza katika 
Qur-an:

“… Lakini aliyelazimika (kula kwa ajili ya njaa, n.k.) pasipokupenda wala kwa 
kuvuka mipaka, basi, Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe na mwingi wa 
kurehemu. (6:145)

Vinywaji  Vilivyoharamishwa
Vinywaji vyote vinavyolevya (intoxicants) vimeharamishwa hata kuonja.

Enyi mlioamini!  Bila shaka ulevi na kamari na kuabudiwa (na kuombwa) 
asiyekuwa Mwenyezi Mungu, na kutazamia kwa mishale ya kupigia ramli 
(na kwa vinginevyo); (yote haya) ni uchafu (ni) katika kazi ya shetani.  Basi 
jiepusheni navyo, ili mpate kufaulu (kutengenekewa). (5:90)
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Ulevi, kamari, kumshirikisha Allah na kutazamia ni matendo yanayoivuruga 

jamii na kuifarikisha:

Hakika shetani anataka kukutieni uadui na bughudha baina yenu kwa ajili ya 
ulevi na kamari na anataka kukuzuilieni kumkumbuka Mwenyezi Mungu na 
(kukuzuilieni) kuswali.  Basi je, hamtaacha haya)?  (5:91).

Vinywaji vyote vinavyolevya na vilivyo najsi kama vile damu, mkojo, n.k. 
vimeharamishwa kunywewa hata kwa dawa kama tunavyojifunza katika Hadith 
ifuatayo:

Waili al-Hadhrami ameeleza:  Tariqa bin Suwaid alimuuliza Mtume(s.a.w) juu 
ya ulevi.  Mtume(s.a.w) aliuharamisha.  (Tariqa) akasema hakika natengeneza 
ulevi kwa ajili ya dawa.  Mtume(s.a.w) alijibu:  Huo si dawa bali ni ugonjwa 
(Muslim).

Ulevi ni haramu ukinywewa kwa wingi au kwa uchache kama tunavyojifunza 
katika Hadith ifuatayo:

Jabir ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  “Kinacholevya ni haramu 
kikiwa kingi au kidogo  (Tirmidh, Abu Daud, Ibn Majah).

Vyakula na Vinywaji Halali
Vyakula na vinywaji vyote vilivyo patikana kwa njia ya halali au kutokana na 

chumo la halali na visivyo haramishwa katika Qur-an na Sunnah, ni halali kwa 
Waislamu. Ni haramu mtu kuharamisha alivyovihalalisha Allah(s.w).

Mtume(s.a.w) alipoapa kutokula “asali” kwa sababu tu ya kutaka kuwaridhisha 
wake zake, Mola wake alimuonya na kwa hiyo tunaonywa Waislamu wote:

Ewe Mtume: Mbona unaharamisha alichokuhalalishia Mwenyezi Mungu?  
Unatafuta radhi za wake zako?  Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusamehe, 
Mwenye kurehemu.  (66:1).
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Kama mtu chakula fulani kinamdhuru au hakipendi atakuwa na udhuru wa 

kutokila lakini asikiharamishe.

Adabu za Kula
Kula kwa Muislamu ni Ibada, kwani wakati anapokula anatakiwa azikumbuke 

neema za Allah(s.w) na azishukuru kwa kumuabudu Mola wake ipasavyo. 
Mtu anayemkufuru Allah(s.w) na kuona kuwa lengo la kuwepo kwake hapa 
ulimwenguni ni kula na kustarehe, mbele ya Allah(s.w) anawekwa katika kundi 
la wanyama kama tunavyojifunza katika aya ifuatavyo:

Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika 
mabustani yapitayo mito mbele yake. Lakini waliokufuru hujifurahisha (hapa 
duniani) na kula kama walavyo wanyama, na moto ndio makazi yao.  (47:12)

Muislamu hatarajiwi ale kama walavyo wanyama, bali anatarajiwa ale kwa 
heshima na adabu iliyobainishwa na Uislamu kama tunavyojifunza katika 
kipengele hiki. Adabu za kula hapa tutazigawanya katika mbeya nne zifuatazo:

(a) Kabla ya kuanza kula.

(b) Wakati wa kula.

(c) Baada ya kula.

(d) Kula katika kundi.

(a) Kabla ya kuanza kula
(i) Kuhakikisha kuwa chakula Muislamu anacho kwenda kula ni halali kwani 

tonge moja la chakula haramu linamfanya mtu asikubaliwe Ibada zake kwa 
siku 40.Pia tunafahamishwa kuwa mwili uliojengwa na chakula haramu 
umeharamishiwa pepo na mahali unapojuzu kuingia ni motoni.

(ii) Kuosha mikono kabla ya kuanza kula ili kutoa uchafu kwa ajili ya afya.  Pia 
kufanya hivyo kuna baraka ndani yake kama tunavyofahamishwa katika 
Hadith ifuatayo:

Salman ameeleza; Nimesoma katika Taurati kuwa baraka za chakula 
zinapatikana kwa kuosha mikono baada ya kula. Nilipolieleza hili kwa 
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Mtume(s.a.w) alisema:  Baraka za chakula zinapatikana kwa kuosha mikono 
kabla ya kuanza kula na baada ya kumaliza kula.  (Tirmidh).

(iii) Meza au mahali pa kulia patandikwe kitambaa safi, vyema kiwe cheupe ili 
chakula kitakachodondoka humo kiokotwe na kuliwa kama alivyosisitiza 
Mtume(s.a.w).  Mtume(s.a.w) hakuwahi kulia kwenye meza kama 
tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

Anas(r.a) amesimulia:  Kwa kadri nijuavyo, Mtume(s.a.w) kamwe hakuwahi kula 
chakula kwenye trei kubwa, wala hakuwahi kula silesi za mkate zilizokaushwa, 
wala hakuwahi kula mezani.  (Bukhaary).

(iv) Wakati wa kula mtu akae vizuri, asiwe amejiegemeza wala asile huku 
amelala. Akae mkao ambao utamuwezesha kula kwa starehe:

Abdullah bin Amr amesimulia kuwa Mtume wa Allah hakuwahi kuonekana 
akila huku ameegemea mahali…”  (Abu Daud)

(v) Kuweka nia ya kula ili kupata nguvu za kumtumikia (kumuabudu) Allah(s.w) 
inavyostahiki na kuzingatia aya ifuatayo:

Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema (mlizopewa mlizitumiaje).  
(102:8) 

(vi) Mgeni atosheke na chakula kilichotayarishwa na wenyeji wake, badala 
ya kuwasumbua wenyeji wake wamtayarishie chakula kingine. Ila ikiwa 
chakula hicho ni kigeni kwake na hawezi kula, basi itakuwa hapana budi 
atafutiwe chakula kingine.

(vii)Ni vyema kula chakula pamoja kuliko kula mmoja mmoja kwani chakula 
kinacholiwa kwa pamoja kina baraka kama tunavyojifunza katika Hadith 
ifuatayo:

Umar bin Khattab ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  Kula pamoja 
na sio kwa kutengana kwani baraka ziko kwa walio pamoja na wengi.  (ibn 
Majah).

Pia kuwakaribisha chakula wageni, fukara, masikini, yatima na wote wenye 
kuhitajia ni jambo lililosisitizwa sana katika Uislamu.Tunafahamishwa katika 
Qur-an kuwa mtu asiyejihimiza kuwalisha masikini na kuwaangalia vyema 
yatima amekadhibisha siku ya malipo hata kama atajiita Muislamu:
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Je, umemuona yule anayekadhibisha dini (asiyeamini akhera)?  Huyo ni yule 
anayemsukuma yatima, wala hajihimizi kuwalisha masikini.  (107:1-3).

Katika Hadith iliyosimuliwa na Ibn Abbas, Mtume(s.a.w) amesema:

Baraka zinashuka haraka haraka katika nyumba ambamo chakula 
hutolewa kuliko kisu kinavyopita katika nundu ya ngamia(Ibn 
Majah)                                                                                                                                                                              

(b) Wakati wa kula
(i) Kuanza kula kwa jina la Allah kwa kusema:  “Bismillahir rahmanir Rahiim”.  

Muislamu kuanza kula bila ya kulitaja jina la Allah(s.w) ni kumkaribisha 
Shetani katika chakula chake. Katika Hadith iliyosimuliwa na Hudhaifah 
Mtume wa Allah amesema:

Hakika Shetani anakifanya chakula kiwe halali kwake pale ambapo jina la 
Allah halikutajwa(Muslim).

Kama Muislamu amesahau kuanza kwa jina la Allah wakati wa kula 
atakapokumbuka aseme:

“Bismillahi awwalahu wa aakhirahuu”  yaani “Naanza kwa jina la Allah 
mwanzoni mwake na mwishoni mwake”.  (Tirmidh, Abu Daudi).

(ii) Kula kwa mkono wa kulia.  Mtume(s.a.w) amesema:  

“Mmoja wenu atakapokuwa ana kula, na ale kwa mkono wa kulia na 
atakapokuwa anakunywa, na anywe kwa mkono wa kulia”.  (Muslim).

(iii) Kumega chakula sehemu iliyo mbele yako, ukianzia chini na wala sio juu 
kama inavyosisitizwa katika Hadith ifuatayo:

Ibn Abbas ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) aliletewa chakula kisha akasema:Anza 
kumega pembeni mwake na wala isiwe katikati kwa sababu baraka zinamiminika 
kwenda chini kupitia katikati.  (Tirmidh, Ibn Majah na Darimi).

Katika riwaya ya Abu Daud, alisema: “Wakati mmoja wenu anakula, asile 
kutokea sehemu ya juu ya chakula bali amege kuanzia sehemu ya chini 
pembeni mwa sahani kwa sababu baraka zinashuka kutokea sehemu ya juu.
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Pia tunakatazwa kuyumbayumba kwenye sahani wakati wa kula kama 

tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

Amir bin Salamah amehadithia:  Nilikuwa kijana mdogo chini ya malezi ya 
Mtume wa Allah na mkono wangu ulikuwa unayumba yumba katika sahani kwa 
hiyo alinionya:  “Kula kwa mkono wako wa kulia na mega pale palipo karibu 
yako”  (Bukhaary na Muslim)

(iv) Muislamu akila anatakiwa amege tonge ndogo ndogo na atafune vizuri ili 
kurahisisha usagaji wa chakula tumboni.

(v) Ni vizuri kukata nyama kwa meno kuliko kutumia kisu kama Mtume(s.a.w) 
anavyotuhimiza katika Hadith ifuatayo:

Aysha ameeleza kuwa Mtume wa Allah anasema:  “Usikate nyama kwa kisu 
kwa sababu ni jambo la wageni, lakini ichane kwa meno kwani huleta utamu 
zaidi na ni wepesi zaidi kufanya hivyo.”  (Abu Daud, Darimi).

(vi) Kama chakula ni cha moto ni vizuri kusubiri kipoe na sivizuri kupoozesha 
chakula kwa kupuliza.

(vii) Kula kwa kiasi. Si vizuri Muislamu kujaza sana tumbo. Hiyo ni israfu na 
ina madhara yake kiafya na kiroho:

Miqdam bin Maadi amesimulia:  “Nimemsikia Mtume wa Allah akisema: 
“Hapana mtu kujaza sana tumbo lake kiasi cha kuchukiza. Hapana budi pawe 
na kipimo cha kujaza tumbo kwa mwanadamu kiasi cha kuubakisha uti wake 
wa mgongo katika hali ya kunyooka. Kama hawezi kuweka kipimo hicho, basi 
theluthi (1/3) ya tumbo lake aijaze chakula, theluthi (1/3) iliyobakia kwa ajili 
ya hewa.  (Tirmidh, Ibn Majah).

(viii) Kuokota tonge la chakula lililoanguka kwa bahati mbaya na kula kama 
liliangukia kwenye kitambaa maalum kilichotayarishwa kwa ajili hiyo.  
Kama tonge hilo litakuwa limeanguka chini, utaondoa sehemu iliyoshika 
chini na kula sehemu safi iliyobakia.Jitihada zote hizi ni ili kuepukana na 
israfu ambayo ni njia ya Shetani. Tunajifunza hili katika Hadith ifuatayo:

Jabir ameeleza kuwa alimsikia Mtume wa Allah akisema:  Hakika Shetani 
anamuhudhuria kila mtu katika kila kitu anachokifanya hata wakati wa chakula. 
Tonge la chakula litakapomponyoka mmoja wenu na atupe sehemu iliyo shika 
vumbi na ale kilichobakia na asimwachie shetani. Na atakapo maliza chakula 
chake na alambe vidole vyake kwani hajui ni wapi katika chakula chake kuna 
baraka(muslim).

(ix) Kulamba sahani na vidole ili kuhakikisha kuwa hakuna hata chembe ya 
chakula inayotupwa, ni miongoni mwa adabu za kula kama tunavyojifunza 
katika Hadith ifuatayo:
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Kaab bin Malik ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) alikuwa akila kwa vidole vitatu 
na alikuwa akilamba mkono wake kabla hajanawa.(Muslim).

Jabir amesimulia kuwa Mtume(s.a.w) alikuwa akilamba vidole vyake na sahani 
na akisema:  Hujui ni wapi katika chakula kuna baraka.(Muslim)

Ibn Abbas ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema:  Mmoja wenu anapokula 
chakula hatanawa bila ya kulamba mkono wake.  (Bukhaary na Muslim).

(c) Baada ya chakula
(i) Baada ya Kulamba vidole, na sahani tunanawa mikono kwa ajili ya unadhifu 

na kutunza afya zetu.  Mtume(s.a.w) ametusisitiza kunawa baada ya kula 
kama inavyobainishwa katika Hadith:

Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  Atakayepitisha usiku 
na uchafu mkononi mwake kwa sababu ya kutonawa (baada ya kula) ikatokea 
kudhurika kutokana na uchafu huo, asimlaumu yeyote ila yeye mwenyewe.  
(Tirmidh, Abu Daud, Ibn Majah).

(ii) Kumshukuru Allah(s.w).  Baada ya Muislamu kula au kunywa kitu 
chochote humshukuru Allah(s.w) kwa kusema:“Al-hamdulillaahi Rabbila-
aalamiin” yaani shukrani zote anastahiki Bwana mlezi wa viumbe vyote”.  
Amesimulia Abu Sayyid Al-Kudriyyi kuwa Mtume(s.a.w) alipomaliza kula 
alizoea kushukuru hivi:

     

Al-hamdulillaahil-ladhii atwa-amanaa wasaqaanaa wajaalnaa minal 
muslimiina.

Yaani:  

Sifa zote njema zinamstahiki Allah aliyetulisha, akatunywesha na akatufanya 
kuwa Waislamu.  (Tirmidh, Abu Daud, Ibn Majah).

Muislamu atatakiwa akiweke kila kitendo anachokifanya katika Ibada kwa 
kukianza kwa jina la Allah, kuchunga mipaka ya Allah wakati wa kukifanya na 
kumaliza kwa kumshukuru Allah(s.w).

 Hivyo, kula kutakuwa Ibada endapo Muislamu ataanza kula kwa jina la Allah, 
kisha akawa anamkumbuka Allah(s.w). Faida zaidi ya kumshukuru Allah(s.w) 
baada ya kula inabainishwa katika Hadith ifuatayo:

Anas ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  Hakika Allah anamfurahia 
mja anayekula chakula kisha akamshukuru baada yake au anayekunywa kisha 
akamshukuru baada yake.  (Muslim).
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(iii) Kumshukuru mwenyeji au mtayarishaji wa chakula kwa kumwambia 

“Ahsante” au “Shukran” kwani asiye mshukuru mwanaadam aliyemtendea 
wema, hawezi kumshukuru Allah(s.w):

Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  Mlaji mwenye 
shukrani ni sawa na mfungaji mwenye subira.  (Tirmidh, Ibn Majah).

Kulinganishwa mlaji na mfungaji ni kielelezo kingine kuwa kula ni Ibada 
kama ilivyo kufunga kama utaratibu wa kula utafuatwa kama unavyofuatwa 
katika kufunga.

Pamoja na kutoa shukrani kwa mtayarishaji wa chakula, ni vyema pia 
kumuombea dua kwa kusema: “Jazakallahu khair” akiwa mwanamume, na 
akiwa mwanamke utamuombea kheria kwa kusema:  “Jazakillahi khair” yaani 
“Allah akujazie kheri”.

(d) Adabu za kula katika Kundi
(i)   Mtu asianze kula kabla ya wengine.

(ii)  Asifanye haraka, ale kwa kasi inayolingana na wengine na awafikirie  
   wengine ili asiwapunje.

(iii) Kama kila mmoja anajiwekea chakula katika sahani yake kutoka     
   kwenye dish kubwa, hana budi kuchukua kiasi kidogo kwanza mpaka 
wote waenee, kisha akihitaji baadaye ataongeza lakini vile vile       awafikirie 
wengine nao watakaotaka kuongeza.

(iv) Asiwang’ang’anize wengine kula aina ya chakula asichokipenda, 
badala yake awapendelee wengine kile anachokipenda.

(v) Asiwaangalie wengine wanavyokula wala sahani zao.

(vi) Awapendelee wengine kupata kitu kama vile maji kabla ya yeye 
mwenyewe kupata.

(vii) Vile vile awe tayari kuwahudumia wengine kabla yeye hajahudumiwa.  

(viii) Asiache kula na kunawa kabla ya wengine.  Hata kama ameanza 
kushiba, itabidi aendelee kidogo kidogo mpaka wote washibe kama 
tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

Ibn Umar ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  Nguo ya chakula 
inapotandikwa, hapana mtu atakayesimama mpaka nguo hiyo iondolewe wala 
hapana mtu atakayetoa mkono wake kwenye chakula hata kama ameshiba 
mpaka watu wote wamemaliza kula. Ikibidi aache kula kabla ya wengine, na 
awatake radhi kwani bila ya kufanya hivyo atawavunja moyo (atawanyima 
raha) wenzake…  (Ibn Majah).
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(ix) Asikosoe chakula au kinywaji mbele ya wengine.

Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) hakuwahi kubainisha ubaya wa 
chakula (au kukiadhiri chakula) chochote kama alikipenda chakula alikila na 
akama hakukipenda chakula aliacha kula(Bukhaary na Muslim).

Michezo na Burudani
Uislamu ni utaratibu wa maisha uliokamilika.  Umebainisha namna ya 

kuliendea kila jambo linalohitajika katika kuendesha maisha ya mwanaadam ya 
kila siku katika kila uwanja ili kumuinua mwanadamu kimwili, kiutu na kijamii. 
Michezo ni miongoni mwa vipengele hivi. Uislamu unawataka watu wacheze 
na kufurahia lakini kwa kuchunga mipaka iliyowekwa na kuzingatia lengo la 
maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni.

 Michezo Iliyoruhusiwa katika Uislamu
Michezo yote ambayo humfanya mchezaji kupata uwezo zaidi wa kiafya 

na kiakili wa kumuabudu Allah(s.w)  inasisitizwa kufanywa na Uislamu. 
Mtume(s.a.w) amesema:  “Afya kwa mtu anayemwogopa Allah(s.w) ni bora 
kuliko utajiri”.  Mara kwa mara Mtume(s.a.w) katika kusisitiza afya njema ya 
mwili na akili amesema: “Waumini (wacha Mungu) wote mbele ya Allah ni sawa 
lakini aliyebora zaidi ni yule mwenye siha nzuri zaidi”. Hivyo, michezo yote 
isiyochupa mipaka ya Allah(s.w) itakayochezwa kwa lengo la kujenga afya ya 
mwili na akili haikukatazwa katika Uislamu.

Aidha, michezo yote ya mazoezi ya kivita kama vile kulenga shabaha, 
kutupa mkuki, kareti, mieleka, mbio za farasi, imesisitizwa na Uislamu. 
Ikumbukwe kuwa Waislamu ni askari wa Allah(s.w) ambao daima wanatakiwa 
wawe tayari kupigana na maadui wa Uislamu na Waislamu mara watakapoanza 
kuwachokoza. Kazi ya kupigania dini ya Allah(s.w) haikupachikwa kwa jeshi 
maalumu lililoandaliwa kwa kazi hiyo, bali hiyo ni Ibada inayomuhusu kila 
Muislamu.  

Utbah bin Amir ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: “Kila mchezo 
atakaocheza mtu ni haramu ila kutupa mishale, kumfunza farasi wake na 
kucheza na mkewe.  Hakika hii ndio michezo ya kweli (yenye faida).

Pamoja na kwamba michezo yote hii iliyotajwa katika Hadith hii inatoa 
mazoezi ya mwili na kuituliza akili bado kuna faida za ziada zinazopatikana. 
Ambapo michezo miwili ya kwanza inampa Muislamu mazoezi ya kijeshi, 
mchezo wa kucheza mtu na mkewe chumbani au katika mazingira ya nyumbani 
kwao, huimarisha furaha na upendo katika familia. 
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Michezo Iliyoharamishwa katika Uislamu
Michezo iliyoharamishwa katika Uislamu tunaweza kuigawa katika mafungu mawili:

Kwanza, uharamu unaotokana na kuchupa mipaka ya Allah(s.w).  Hata 
kama atacheza michezo iliyoruhusiwa kwa nia nzuri ya kuupa mwili mazoezi, 
kujipa mazoezi ya kijeshi n.k. itakuwa ni haramu michezo hiyo endapo atachupa 
mipaka ya Allah(s.w) katika uchezaji wake kama vile kucheza na bukta 
hadharani, kupita wakati wa swala, kutumia lugha chafu, n.k.

Pili, kucheza michezo yote iliyoharamishwa katika Qur-an na inayofanana 
na hiyo.  Michezo yote ya kamari au ya kibahati nasibu (games of chance) na 
yenye mfano wa hiyo imekatazwa katika Qur-an:

Enyi mlioamini!  Bila shaka ulevi na kamari na kuabudiwa (au kuombwa) asiye 
kuwa Mwenyezi Mungu, na kutazamia (kupiga ramli, utabiri, n.k.) ni uchafu na 
ni kazi ya shetani.  Basi jiepusheni navyo ili mpate kufaulu.  (5:90).

Michezo yote ya kibahati nasibu kama vile michezo yote ya pata-potea, 
karata, dama, bao, chess na michezo yote ya mashindano kama vile mpira 
riyadha, ndondi, n.k. imeharamishwa kwa sababu inaleta madhara makubwa 
katika jamii.Pamoja na faida inayotazamiwa katika michezo hiyo, madhara yake 
ni makubwa zaidi. Hili anatuhakikishia Allah(s.w) katika Qur-an:

Wanakuuliza juu ya ulevi na kamari, Sema: Katika hivyo mna madhara 
makubwa na manufaa kwa (baadhi ya) watu.  Lakini madhara yake ni makubwa 
zaidi kuliko manufaa yake….  (2:219).

Pamoja na madhara mengine mengi madogo na makubwa yanayotokana 
na michezo ya kikamari (kibahati nasibu), madhara makuu yamebainishwa 
katika Qur-an kama ifuatayo:

Hakika Shetani anataka kukutilieni uadui na bughudha baina yenu kwa ajili 
ya ulevi na kamari na anataka kukuzuilieni kumkumbuka Mwenyezi Mungu na 
(kukuzuilieni) kuswali.  Basi, je hamtaacha (mabaya hayo)?
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Madhara makubwa ya michezo yote ya kikamari kama yalivyobainishwa 

katika aya hii ni:

(a) Kusababisha uadui na bughudha.

(b) Kuwazuilia waumini kumkumbuka Allah(s.w)

(c) Kuwazuilia waumini kuswali (kwa wakati).

Hebu tuangalie madhara haya kwa kuzingatia hali halisi ya michezo ambayo 
imepewa nafasi kubwa na kuundiwa wizara katika jamii za kitwaghuti.

(a) Michezo ya Kikamari Husababisha Uadui na Bughudha
Wale wote wanaojihusisha au waliowahi kujihusisha na michezo hii watakuwa 

mashahidi wa ukweli huu. Ilivyo kawaida ni kwamba anayepata ushindi katika 
michezo hiyo hufurahia na kujiona na yule anayeshindwa huchukia na huwa na 
hisia za kutaka kulipiza kisasi. Kwa ujumla katika michezo ni furaha na ufakhari 
kwa mshindi na ni huzuni na chuki kwa aliyeshindwa. Ukichanganya hali hizi 
mbili unachotarajia ni nini kama sio uadui na bughudha baina ya wachezaji 
wa pande mbili.  Kuteta, kusengenya, matusi na utani ni lugha ya kawaida ya 
michezo. Uadui kati ya timu mbili za mpira na washabiki wake si jambo geni 
kwetu.  Watu kuuana kutokana na kudhulumiana katika michezo ya kamari si 
jambo geni.

Utashangaa vipi dola za kitwaghuti zinaipa michezo hii kipaumbele! Kisingizio 
chao kikubwa ni kwamba inaleta ushirikiano na kujenga udugu. Hii ni kauli ya 
uongo inayopingana na hali halisi. Tumeelezwa kuwa michezo ya kikamari na 
ya mashindano ni kazi ya Shetani. Ni muhali kutokea ushirikiano na upendo 
katika uwanja wa michezo ambapo Shetani ndiye mgeni rasmi.

(b) Michezo ya Kikamari (Games of chance) huwazuilia Waumini                      
    kumkumbuka Allah(s.w)
Kila mchezaji au aliyeshuhudia michezo ya karata, bao, chess, gudugudu, 

na michezo mingine yote ya kibahati nasibu (games of chance),pamoja na 
mchezo wa mpira, anafahamu vyema jinsi michezo hii inavyopoteza muda na 
kumsahaulisha mtu na majukumu muhimu ya maisha yake binafsi, familia na 
jamii kwa ujumla.  Ni mara ngapi tunawaona watu wazima na akili zao na wenye 
majukumu mengi mbele yao, wakishinda kutwa wanacheza bao bila hata kula. 

Ni mara ngapi tunaona wakati umetangazwa mchezo kati ya timu mbili 
maarufu za mpira, watazamaji wakihudhuria uwanjani saa mbili asubuhi na 
kungojea humo uwanjani mpaka saa kumi alasiri, mechi itakapoanza? 
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Ni jambo la kawaida vile vile kuwakuta watu wazima na nguvu zao na akili 

zao timamu wakitumia muda mrefu katika michezo ya karata na mingineyo kama 
hiyo.  Michezo yote hii hupumbaza wachezaji na watazamaji wasiweze kufikiri 
mambo ya msingi ya maisha yao.   Utashangaa kwa nini michezo ya aina hii 
inapewa kipaumbele katika jamii za kitwaghuti hasa kwa vijana wa mashuleni 
na mitaani. Bila shaka huu ni mpango wa kuwapumbaza vijana ili watawala 
madhalimu waendelee kuiendesha jamii watakavyo kwa maslahi yao binafsi.

Katika Uislamu michezo yote inayompumbaza mtu asitekeleze majukumu 
yake na kuliendea lengo lake la kuwepo hapa ulimwenguni imeharamishwa 
na atakayejitumbukiza humo atakuwa miongoni mwa watu wa motoni kama 
tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

Kila nafsi itafungika (motoni) kwa amali (mbovu) ilizozichuma. Isipokuwa 
watu wa kuliani, wanaulizana juu ya watu wabaya: Ni kipi kilichokupelekeni 
motoni? Waseme:Hatukuwa miongoni mwa waliokuwa wakisali, wala 
hatukuwa tunalisha masikini. Na tulikuwa tukizama (katika upuuzi) pamoja na 
waliokuwa wakizama.(74:38-45).

Lengo la maisha ya mwanadamu ni kumtumikia Allah(s.w) kwa kusimamisha 
Ufalme wake katika jamii kwa kuhakikisha kwa hali na mali kuwa utaratibu wa 
maisha unaofuatwa na jamii ni ule aliouweka Yeye. Ili kufikia lengo hili kuu, 
kila wakati mwanadamu anatakiwa akumbuke uhusiano wake na Allah(s.w) 
na daima akumbuke kuwa yeye hapa ulimwenguni ni Khalifa wa Allah(s.w).
Mtu aliyezama kwenye michezo ya upuuzi inayopoteza muda na kupumbaza 
ni muhali kuwa na kumbukumbu hizi hata kama atajiita Muislamu. Waislamu 
hasa waliofuzu mbele ya Allah(s.w) ni wale wanaojiepusha na michezo yote ya 
upuuzi (laghwi) kama tunavyojifunza katika Qur-an:

Hakika wamefuzu Waislamu, ambao katika swala zao huwa ni wanyenyekevu. 
Na ambao hujiepusha na mambo ya upuuzi.  (23:1-3).
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Katika suratul Furqaan tunafahamishwa kuwa miongoni mwa sifa za waja 

wa Rahman ni pamoja na wale ambao hawajihusishi na mambo ya upuuzi, hata 
tu kuwa watazamaji:

Na wale ambao hawashuhudii shahada za uwongo, na wanapopita penye 
upuuzi, hupita kwa heshima (zao) (25:72)

(c) Michezo ya Upuuzi huwazuilia Waumini kuswali
Michezo ya upuuzi kama vile mpira, bao, karata, n.k huwapumbaza wachezaji 

na wasikilizaji kiasi cha kujenga tabia ya kupuuza swala.Tumeyashuhudia 
haya katika magenge ya mabao.Ni jambo la kushangaza kuwakuta Waislamu 
wakiendelea na bao kuanzia asubuhi mpaka jioni na kupitwa na swala zote 
za kutwa kisha huziswali kadha wakati wa isha, jambo ambalo halimo kabisa 
katika utaratibu wa kusimamisha swala tano. Swala ni faradhi kuswali katika 
wakati wake maalumu.

“…  Kwa hakika swala kwa Waislamu ni faradhi iliyowekewa nyakati 
makhususi”.  (4:103).

Swala ndio zana ya kumuwezesha Muislamu kumuabudu Mola wake 
ipasavyo na humuwezesha kuishi kwa nidhamu katika jamii kama Khalifa wa 
Allah(s.w). Nidhamu katika jamii haipatikani pale ambapo swala imepuuzwa.

Hivyo michezo yote inayomtoa mtu katika lengo la kuumbwa kwake 
ni michezo ya upuuzi na Muumini wa kweli hana budi kujiepushia mbali na 
michezo hiyo.

Sherehe na Burudani
Maisha ya mwanadamu yamezungukwa na furaha na majonzi penye furaha 

watu hushereheka na penye msiba watu huomboleza. Katika kipengele hiki 
tutazingatia sherehe na burdani katika jamii ya Kiislamu ukilinganisha na 
jamii za kitwaghuti.Katika jamii ya kitwaghuti iliyozunguka tunawaona watu 
wakijiburudisha na kujitumbuiza katika sherehe zao kwa ngoma, disco, nyimbo, 
mashairi, ngonjera n.k. Je, Uislamu unamtazamo upi juu ya sherehe na burdani 
na kushereheka kwa Waislamu kunatofautianaje na kushereheka kwa majahili?

Majahili hawajui halali wala haramu katika sherehe zao na katika 
kusherehekea kwao. Kwa maana nyingine majahili hawajali kuona nafasi ya 
sherehe iliyo mbele yao kuwa ni yenye kumridhisha Allah(s.w) au ni yenye 
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kumchukiza na katika kushereheka kwao hawana habari na mipaka ya 
Allah(s.w) aliyoiweka.

Sherehe ya Kiislamu ni Tofauti sana na Hizi za Kitwaghuti.
Kwanza katika Uislamu, sherehe yoyote ile inayopingana na hukumu za 

Allah(s.w) ni haramu na  hivyo si ruhusa Waislamu kushiriki.  Kwa mfano ni 
haramu kwa Waislamu kuitika mwito wa harusi ya kumuoza binti wa Kiislamu 
kwa Mkristo au kwa yeyote asiyekuwa Muislamu.Halikadhalika ni haramu kwa 
Waislamu kujiunga na sherhe zozote zile za kidini minghairi ya Uislamu. Kwa 
mfano, kama ilivyo haramu kwa Waislamu kujitumbukiza katika sherehe za 
matambiko ya aina yote ndivyo ilivyo haramu kwa Waislamu kusherehekea 
Krismas, Mwaka mpya na Pasaka. 

Jambo la pili linalozingatiwa na Waislamu katika sherehe zao ni uchungaji 
wa mipaka ya Allah(s.w) katika kushereheka kwenyewe. Vyakula na vinywaji 
vitakavyotumika katika sherehe havina budi kuwa halali, vitolewe bila ya 
kufanya israfu na pasiwe na ubaguzi wowote katika kuvigawanya. 

 Imesimuliwa na Abu Hurairah kuwa Mtume(s.a.w) amesema: “Karamu ya 
harusi iliyo mbaya kuliko zote ni ile ambayo wamealikwa matajiri wakaachwa 
masikini”  (Bukhaary na Muslim). 

Kwa ujumla sherehe za Kiislamu zinatakiwa ziambatanishwe na kutoa 
sadaqa ili kuwafurahisha majirani na wenye matatizo. Maandalizi ya sherehe 
za Kiislamu kuanzia hatua ya mwanzo hadi ya mwisho hayanabudi kuzingatia 
mipaka yote ya Allah(s.w). Kilele cha sherehe za Kiislamu kinafikiwa kwa 
kumtaja Allah(s.w) na kumtaka maghfira. Qur-an inatuongoza kuwa:

Itakapofika nusra ya Mwenyezi Mungu na kushinda. Na ukawaona watu 
wakiingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi. Basi hapo 
mtakase Mola wako pamoja na kumsifu, umuombe maghufira (msamaha) 
hakika yeye ndiye apokeaye toba.  (110:1-3).

Katika aya hizi tunakumbushwa kuwa hatuna budi kukumbuka daima kuwa 
ushindi au furaha ya aina yoyote anaileta Allah(s.w). Hivyo, katika hali hiyo ya 
furaha hatuna budi kumshukuru Allah na kumsifu kwa sifa zake na kumuomba 
msamaha kwa makosa yetu ili furaha hiyo tuliyoipata hapa duniani iwe yenye 
kuendelea katika maisha ya akhera, Muislamu kamwe hatathubutu kujihasirisha 
na kujitumbukiza katika huzuni ya milele katika maisha yake ya akhera kwa 
sababu ya furaha zidanganyazo za hapa duniani. 
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Furaha ya kweli kwa Muislamu ni ile iliyoambatana na Radhi za Allah(s.w).  

Na lolote lile linalomghadhibisha Allah(s.w) ni msiba na huzuni kubwa kwa 
Muislamu hata kama limesherehekewa na walimwengu wote.

Hebu sasa tuanglie mtazamo wa Uislamu juu ya matumizi ya ngoma, “disco”, 
nyimbo na mashairi kama burdani na kama sehemu ya sherehe.

Ngoma na “Disco”.
Michezo yote ya ngoma, disco, dansi, n.k. kama tuionavyo katika utamaduni 

wa jamii hizi za kijahili, ni haramu kwa sababu zifuatazo:

Kwanza, ni laghwi yaani michezo ya upuuzi kwani huwafanya watu wapoteze 
muda mwingi nje ya lengo la kuumbwa kwao hapa ulimwenguni. Yaani michezo 
hii ya ngoma na “disco” huwasahaulisha wachezaji na watazamaji kumkumbuka 
na kumtukuza Allah(s.w).  Kwa hiyo michezo hii ya ngoma ni miongoni mwa kazi 
ya shetani na Allah(s.w) ametukataza kushiriki katika shughuli zote za Shetani.

Pili, michezo mingi ya ngoma na “madisco” huchezwa katika mchanganyiko 
wa wanawake na wanaume na huwa ni vichocheo vikubwa sana vya zinaa.  
Katika Uislamu ni haramu kushiriki katika shughuli yoyote inayochochea zinaa.

Wala msikaribie zinaa.  Hakika hiyo ni uchafu mkubwa) na njia mbaya (kabisa).
(17:32)

Katika sherehe za harusi wanawake wameruhusiwa kupiga dufu na kuimba 
nyimbo ambazo hazichupi mipaka ya Allah(s.w) kama tunavyojifunza katika 
sunnah.  Hapana kamwe katika mafundisho ya Mtume(s.a.w) ambapo dufu 
limetiliwa mkazo kama Waislamu wanavyolitilia leo hii.  

Nyimbo na Mashairi
Nyimbo na mashairi huwa halali au haramu kutegemeana na madhumuni 

ya nyimbo au mashairi hayo. Ni wazi kuwa nyimbo au mashairi ya kimapenzi 
ambayo ni vichochezi vya zinaa ni haramu moja kwa moja. Pia mashairi au 
nyimbo ambazo ndani yake kuna lugha mbaya, au kuna kuitukana au kuipinga 
dini ya Allah(s.w), basi mashairi hayo au nyimbo hizo zitakuwa ni haramu. Hali 
kadhalika mashairi na nyimbo ambazo ziko pale kumpotezea mtu muda wake 
ni laghwi na ni haramu.

Nyimbo na mashairi ambayo ndani yake kuna hekima na mafunzo ya aina 
mbali mbali ambayo hayaambatani na sauti na midundo ya ngoma za miziki, 
yanakubalika katika Uislamu. Nyimbo na mashairi ya Kiislamu hayana budi 
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kumuelekeza Muislamu katika kumcha Mwenyezi Mungu zaidi na katika kumpa 
nguvu na hamasa ya kupigania dini ya Allah(s.w).  Tunajifunza katika Hadith 
ya Bukhaary na Muslim iliyosimuliwa na Jundub kuwa Mtume wa Allah(s.w) 
alijipooza kishairi alipoumia vidole vyake katika vita vya Uhud.  

Alijiliwaza katika shairi hilo kuwa kutokwa na damu kwake si kwa sababu 
nyingine ila ni kwa ajili ya Allah(s.w) na kwa ajili ya dini yake. Pia katika Hadith 
nyingine ya Bukhaary na Muslim iliyosimuliwa na Barasi, tunajifunza kuwa 
Mtume(s.a.w) aliimba wimbo wa kuwatia nguvu Waislamu walipokuwa katika 
kazi ngumu sana ya kuchimba handaki katika vita vya Handaki wakati Waislamu 
wapatao alfu mbili (2,000) tu walipovamiwa mjini mwao na jeshi la watu wapatao 
alfu ishirini na nne (24,000) mnamo 5 A.H. Wimbo huu umesheheni na maneno 
ya hekima na kuwapelekea Waislamu kuwa imara kwa kumtegemea Allah(s.w).
Hakika Allah(s.w) aliwanusuru Waislamu katika vita hivyo.

Misiba na Maombolezo
Misiba na maombolezo ni miongoni mwa vipengele vya utamaduni wa jamii. 

Kila jamii ina namna yake ya kupokea misiba na kuomboleza. Katika jamii za 
kijahili misiba yote imeambatanishwa na mkono wa mwanadamu au nguvu 
zinazotokana na maumbile asili yaliyomzingira mwanadamu.

Maombolezo ya misiba, kama vile maombolezo ya vifo, katika jamii za kijahili 
huambatana na malalamiko, lawama, masononeko.Wengine, katika kupunguza 
msononeko hulewa sana, huchezesha ngoma na hufanya kila jambo lingine 
litakalowapumbaza ili wasahau kifo.

Mtazamo wa Uislamu juu ya misiba na maombolezo yake ni tofauti kabisa na 
mitazamo ya kijahili, Waislamu wanamini kuwa kila jambo hutokea kwa Qadar 
ya Allah(s.w) pamoja na kwamba kila jambo linalotokea limeambatanishwa na 
sababu za kimaumbile. Kwa mfano ni kawaida kuwa ukimkata mtu shingo kwa 
kisu kilichokikali atachinjika na atakufa lakini haitatokea hivyo iwapo kitendo 
hicho hakikulandana na Qadar ya Allah(s.w). Nabii Ismail(a.s) hakuchinjika 
pamoja na jitihada za baba yake – Ibrahimu (a.s) za kumchinja kwa kisu kikali 
sana.Mwenyewe Nabii Ibrahiim(a.s) hakuungua moto alipotumbukizwa kwenye 
moto mkubwa na mkali kwa kuwa kitendo hicho cha kumuua kwa kumchoma 
moto hakikulandana na Qadar ya Allah(s.w).  Kutokana na mifano hii miwili 
tunaona wazi kuwa hautokei msiba wowote ila uko mikononi mwa Allah(s.w):
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Haitokei msiba katika ardhi wala katika nafsi zenu ila umekwisha andikwa katika 
kitabu kabla hatujaumba; hakika jambo hilo ni jepesi kwa Allah.Ili msihuzunike 
sana juu ya kitu kilichokupoteeni wala msifurahi sana kwa alichokupeni.  Na 
Mwenyezi Mungu hampendi kila ajivunaye, ajifaharishaye.  (57:22-23).

Kwa mtazamo wa Uislamu, furaha na huzuni ndio hali halisi ya mazingira ya 
ulimwengu na yote ni mitihani kwa mwanadamu.  Mwanadamu mwenye akili 
atakayefaulu vizuri mtihani huu wa furaha ni yule anayefahamu fika kuwa furaha 
zote anazozipata katika ulimwengu huu zimetoka kwa Allah(s.w) ili kumjaribu kuwa 
atakuwa ni mwenye shukurani na kutumia furaha hizo kwa kumtukuza Allah(s.w) 
na kumuabudu inavyostahiki ikiwa ni pamoja na kumuomba msamaha kutokana 
na udhaifu wake wote uliompelekea kumkosea Bwana Mlezi (Rabb) wake. 

Atakayefurahia maisha yake hapa ulimwenguni kama kwamba yeye 
mwenyewe binafsi au wengine katika wanadamu ndio chanzo cha furaha hizo 
na kwa hiyo akafurahia atakavyo bila ya kujali mipaka aliyoweka Allah(s.w), 
basi atakuwa ni mwenye kubunda katika mtihani wa furaha.

Na mwanadamu mwenye akili atakayestahiki kufaulu mtihani wa misiba 
ni yule anayefahamu vyema kuwa mtu hawezi kufikwa na msiba wowote ila 
Allah(s.w) apende; kuwa hapana mtu yeyote awezaye kumletea mtu msiba 
iwapo Allah(s.w) hakumwandikia msiba huo na wala hapana yeyote awezaye 
kumuondolea mtu msiba iwapo Allah(s.w) amemuandikia msiba huo. 

Atafaulu mbele ya Allah(s.w) yule ambaye anapofikwa na msiba hapapatiki, 
hanung’uniki na kulalama bali  huupokea msiba huo kwa moyo mkunjufu na 
kuridhia kuwa huo ni utaratibu wa Allah(s.w) usio na makosa na kwamba kila 
alilolipanga Allah(s.w) ni lenye kumnufaisha mwanadamu. Namna Waislamu 
wanavyotakiwa waipokee misiba imebainishwa katika aya zifuatazo:
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Na tutakutieni katika msukosuko wa (baadhi ya mambo haya); khofu na njaa na 
upungufu wa mali na wa watu na matunda. Na wapashe habari njema wanaosubiri.  
Ambao uwapatapo msiba husema: Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu, na kwake 
yeye tutarejea (atatupa jaza yake)”.  Hao juu yao zitakuwa baraka zitokazo kwa 
Mola wao na Rehema, na ndio wenye kuongoka. (2:155-157).

Waislamu wanapopatwa na misiba wanatakiwa wasubiri kama iliyobainishwa 
katika aya hizi na pia wanatakiwa wamuombe Allah(s.w) awawezeshe kuwa 
miongoni mwa wenye subira na awabariki na kuwarehemu kutokana na misiba 
hiyo. Katika Hadith iliyosimuliwa na Abu Hurairah, Mtume(s.a.w) amesema:

Allah(s.w) atasema: “Hapana zawadi mbele yangu ila Pepo kwa mja wangu 
ambaye ninapomfisha kipenzi chake miongoni mwa watu katika dunia huomba 
ujira mwema kutokana na msiba huo.”  (Bukhaary).

Waislamu wanawajibika kuwapa mkono wa pole na kuwaliwaza wale 
waliopatwa na msiba kwa maneno yafuatayo aliyotufunza Mtume(s.a.w): 
“Hakika kila alichokichukua Allah(s.w) ni chake na kile alichokitoa ni chake na 
kila kitu kitarejea kwake kwa muda maalum”. Kwa hiyo kuwa mwenye subira na 
tarajia kupata malipo”. (Bukhaary na Muslim). Tunajifunza vile vile katika Hadith 
kuwa, mwenye kumliwaza aliyepatwa na msiba amepata malipo sawa na yule 
aliyesubiri katika msiba:

Abdullah bin Masud ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema  “Anaye 
mliwaza yule aliyekuwa na msiba, kuna kwake malipo sawa na yule aliyefikwa 
na msiba”. (Tirmidh, Ibn Majah)

Iwapo kwa njia moja au nyingine Muislamu ataona kuwa msiba uliomtokea ni 
matokeo ya matendo yake maovu au kupuuza kwake mwongozo wa Allah(s.w), 
hana budi kujitupa kwa Allah(s.w) kwa toba ya kweli na kusubiri na sio kukata 
tamaa. Kwani pamoja na kukosea kwake, Allah(s.w) ameahidi kumsamehe 
kama tunavyojifunza katika Qur-an:

Na misiba inayokupateni ni kwa sababu ya vitendo vya mikono yenu, na (juu ya 
hivi Mwenyezi Mungu) anasamehe mengi.  (42:30).

7. Maombi na Dua
Ni katika utamaduni wa Kiislamu Muislamu kumtegemea Allah(s.w) kwa kila 

jambo.  Muislamu wa kweli anafahamu vyema kuwa mafanikio yote hutokana 
na Allah(s.w).  Hivyo anapopatwa na tatizo lolote hana budi kwanza kabisa 
kumuelekea Mola wake na kumuomba msaada kabla hajamuelekea mtu yeyote 
kwa msaada.  Hii ndio ahadi tunayoitoa kila mara tusomapo suratul-Fatiha:
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Wewe tu ndiye tunayekuabudu na wewe tu ndiye tunayekuomba msaada.  (1:5).

Hatuna budi kukumbuka kuwa matatizo na shida mbali mbali zinazotufika 
ni mtihani kwetu kuwa tutakuwa ni wenye kusubiri na kuomba msaada wa 
Allah(s.w) au tutapapatika na kutafuta misaada kwa wengine minghairi ya 
Allah(s.w).  anatuita Allah(s.w) katika Qur-an:

Enyi mlioamini!  Jisaidieni (katika mambo yenu) kwa subira na swala bila ya 
shaka Mwenyezi Mungu yu pamoja na wanaosubiri.  (2:153).

Pia Waislamu hatuna budi kuwa na hakika, mia kwa mia, kuwa Allah(s.w) 
ni muweza wa kila kitu na halishindikani kwake jambo na kwamba ni mwenye 
kusikia maombi yetu na yukaribu zaidi kuliko tulivyo karibu na mshipa mkuu wa 
damu wa shingoni (jangular vain) mwetu:

Na bila shaka tumemuumba mtu nasi tunajua yanayopita katika nafsi yake, 
nasi tukokaribu naye zaidi kuliko mshipa wa shingo (yake).  (50:16)

Baada ya kuwa na uhakika wa namna hii hatuna budi kuyaelekeza maombi 
yetu moja kwa moja kwa Allah(s.w) kwa matumaini makubwa ya kupata kila 
tunachokiomba.  Tunajifunza katika aya zifuatazo namna ya kumuomba 
Allah(s.w):

Na waja wangu watakapokuuliza hakika yangu (waambie kuwa) mimi niko 
karibu nao.  Naitikia maombi ya mwombaji anaponiomba.  Basi na waniitikie 
na waniamini, ili wapate kuongoka.  (2:186).
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Mwombeni Mola wenu kwa unyenyekevu na kwa siri (kwa suati ndogo bila ya 
kufanya kelele).  Yeye (Mwenyezi Mungu) hawapendi wapitao mipaka(7:55).

Katika aya hizi tunajifunza yafuatayo:

Kwanza, tunatakiwa tumuombe Allah(s.w) moja kwa moja bila ya kupitishia 
maombi yetu kwa yeyote yule na wala tusiombe kwa baraka za yoyote yule.  
Kumuomba Allah kwa baraka za yeyote au kupitia kwa yeyote ni kumdunisha 
Allah(s.w) na kukanusha Qur-an (2:186).  Tunaamrishwa tumuombe Allah(s.w) 
na kwa baraka zake na majina yake matukufu:

Na Mwenyezi Mungu ana majina (sifa) mazuri mazuri, muombeni kwayo, na 
waacheni wale wanaoharibu utukufu wa majina yake.  Karibuni hivi watalipwa 
yale waliyokuwa wakitenda.  (7:180).

Pili, tunatakiwa pia tumuombe Allah(s.w)a kwa unyenyekevu, na kwa siri sio 
kwa kupiga makelele.  Ili tuwe wanyenyekevu kwa Allah(s.w) wakati wa kuomba 
hatuna budi kuomba kwa lugha tunayoifahamu vyema.  Tukiwa ndani ya swala 
tutaomba kwa lugha ya Kiarabu lakini hatuna budi kufahamu tafsiri au maana 
ya yale tunayoyaomba.

Tatu, vile vile tunatakiwa wakati wa kumuomba Allah(s.w) tuwe na khofu 
kwa kuzingatia Hadhi yake na Utukufu wake na papo hapo tuwe na yakini kuwa 
ameyasikia maombi yetu na atatujibu kulingana na ahadi yake, kwani yeye ni 
muweza wa kutujibu na si mwenye kukhalifu miadi yake.

Nne, sharti kubwa tunalotakiwa tulitekeleze ili maombi yetu yajibiwe ni kumuitikia 
Allah(s.w).  Kumuitikia Allah(s.w) ni kumuamini Allah(s.w) inavyostahiki na 
kumuabudu ipasavyo kwa kumtii kwa unyenyekevu katika kukiendea kila kipengele 
cha maisha yetu ya kila siku. Kuchunga mipaka yote ya Allah(s.w) kwa kutekeleza 
maamrisho yake yote na kujiepusha mbali na makatazo yake yote ni katika 
kumuitikia Allah(s.w). Hivyo ili yajibiwe maombi yetu mbalimbali tunayomuomba 
Allah(s.w), hatuna budi kujitahidi kwa kadri ya uwezo wetu kufuata utaratibu wa 
maisha aliotufunulia Allah(s.w) katika kuendesha maisha yetu ya kila siku.

Waislamu hatupaswi kumuomba Allah(s.w) tukiwa na shida au tunapohitajia 
msaada tu wa maisha ya dunia, bali tunatakiwa tumuombe Allah(s.w) nyakati 
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zote, tukiwa katika furaha au tukiwa katika matatizo. Tukiwa katika furaha 
tunatakiwa tumuombe Allah(s.w) aijaalie furaha hiyo iwe yenye kheri. Tukiwa 
katika matatizo tunamuomba Allah(s.w) atuondolee matatizo hayo na atulipe 
ujira mwema kutokana na kusubiri kwetu juu ya matatizo hayo na iwe ni sababu 
ya kutusamehe makosa yetu. Kwa mtazamo huu Muislamu katika nyakati zote 
na katika hali zote yuko katika Ibada ya Allah(s.w) na hupata thawabu (ujira 
mwema mbele ya Allah(s.w)) akiwa katika dhiki au katika furaha.  Kwa ujumla 
tunatakiwa katika maombi yetu, tumuombe Allah(s.w) atupe mema ya hapa 
duniani na huko akhera na atuondolee dhiki ya hapa duniani na adhabu kali ya 
huko akhera.

“....Mola wetu! Tupe mema duniani na (tupe) mema akhera, na utulinde na 
adhabu ya moto.  (2:201)

Dua mashuhuri ambazo tunaweza kuzitumia katika kumuomba Allah(s.w) ni 
zile zilizoombwa na waja wake mbali mbali kama zilivyobainishwa katika Qur-
an na zile alizozitumia Mtume Muhammad(s.a.w) katika kumuomba Mola wake 
katika hali na nyakati mbali mbali kama zinavyobainika katika Hadith mbali 
mbali. Hapa tumejaribu kubainisha aya za Qur-an mnamopatikana dua mbali 
mbali walizoomba waja wa Allah(s.w).

Dua ya Adam(a.s) na Hawa ya kuomba msamaha baada ya kumkosea Mola 
wao kwa kula tunda walilokatazwa:  (7:23)

Dua alizoomba Nabii Nuhu (a.s):

(23:26),  (26:117-118),  (54:10),  (71:26-28),  (11:41),  (11:45),  (11:47),  (23:29).

Dua ya Nabii Swaleh (a.s):  (23:39)

Maombi ya Nabii Ibrahim (a.s)

(2:126-129),  (14:35-41),  (26:83-89),  (37:99-100),  (60:4-5). 

Maombi ya Nabii Lut (a.s):

(26:169),  (29:26),  (29:30).

Maombi ya Nabii Ayyub (a.s)

(21:83), (38:41).

Maombi ya Nabii Yusuf (a.s)

(12:33),   (12:101).



= 264 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                                     Sura ya Pii  - Fiqh
Dua ya Nabii Shuayb (a.s) 

(7:89).

Maombi ya Nabii Mussa (a.s)

(28:16),  (28:17),  (28:21),  (28:24),  (7:148),  (20:25-35),  (7:151),  (10:88),  
(7:155-156),  (2:67),  (5:25).

Maombi ya wafuasi wa Nabii Mussa(a.s):

(10:85-86),  (7:126).

Dua ya Bi Asia, Mkewe Firaun:  (66:11).

Maombi ya watu wa Talut wakati walipokuwa wakipambana na Jaluti (Mfalme 
wa Maadui):  (2:250).

Dua ya Nabii Sulaiman (a.s):  (27:19),  (38:35).

Dua ya Malkia wa Sheba – Bibi Bilqis:  (27:44).

Dua ya Nabii Yunus (a.s) -  (21:87).

Maombi ya Nabii Zakaria (a.s) – Mlezi wa Bibi Mariam:

(3:38),  (19:4-6),  (21:89).

Maombi ya Hannah – Mama wa Bibi Maryam – (3:35-36).

Maombi ya wafuasi wa Nabii Issa (a.s):  (3:53).

Dua ya Vijana wa pangoni:  (18:10).

Dua ya mwenye Bustani:  (68:29).

Dua ya Mume na mke kabla ya mtoto kuzaliwa – (7:189).

Dua za Malaika:  (11:73),  (40:7-9).

Dua ya watu wema:  (7:47)

Dua za Mtume Muhammad(s.a.w) na wafuasi wake:

(1:1-7),  (2:156),  (2:201),  (2:286),  (3:8-9),  (3:16),  (3:26-27),  (3:191-194),  
(4:45),  (5:83),  (6:161-163),  (9:59),  (17:24),  (20:114),  (21:112),  (23:93-
94),  (23:97-98),  (23:109),  (23:118),  (25:65-66),  (25:74),  (39:46), (46:15), 
(59:10), (66:8), (113:1-5),  (114:1-6).

(vii) Kumkumbuka Allah(s.w) Saa 24
Kumkumbuka Allah(s.w) muda wote wa maisha ndio lengo lililombele 

ya kila Muislamu wa kweli.Lengo la kuletwa kwetu hapa ulimwenguni ni 
kumuabudu Allah(s.w), yaani kumtumikia Allah(s.w) kwa unyenyekevu kwa 
muda wote wa maisha yetu. Kumtumikia Allah(s.w) kwa muda wote wa maisha 



= 265 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                             Sura ya Pii  - Fiqh
yetu kunawezekana tu endapo tutaendesha maisha yetu yote ya saa 24 kwa 
kuchunga barabara mipaka ya Allah(s.w) aliyotuwekea katika kukiendea kila 
kipengele cha maisha yetu katika kila fani ya mtu binafsi, familia, uchumi, siasa, 
utamaduni, sheria na fani nyinginezo za maisha ya jamii.  Kuchunga mipaka 
ya Allah(s.w) kwa muda wote wa saa 24 katika kila kipengele na kila fani ya 
maisha ni jambo linalowezekana pale Muislamu atakapoibakisha akilini mwake 
kumbukumbu ya Allah(s.w) kila wakati.Ni vipi Muislamu ataweza kumkumbuka 
Allah(s.w) kila wakati?

Kwanza, Muislamu ataweza kumbukumbuka Allah(s.w) na utukufu wake 
kila wakati, endapo kila mara atazichunguza neema zote zilizomzunguka 
alizotunukiwa na Mola wake kisha akawa ni mwenye shukurani kwake kwa 
kumtii na kumtukuza ipasavyo. Pia Muislamu atazidi kukuza yakini juu ya 
uwezo na utukufu wa Allah(s.w) endapo atatafakari kwa makini umbile la 
mbingu na ardhi na vyote vilivyomo.  Allah(s.w) anatuhakikishia kuwa watu 
wenye kushukuru neema zake na kutumia akili zao vilivyo katika kutafakari 
maumbile yaliyowazunguka ndio pekee wanaoweza kumkumbuka na kuuona 
utukufu wake kwa muda wote wa saa 24.

Katika kuumbwa kwa mbingu na ardhi na mfuatano wa usiku na mchana, 
ziko hoja (za kuonyesha kuwepo Allah(s.w) na utukufu wake) kwa wenye akili.
Ambao humkumbuka Mwenyezi Mungu wakiwa wima, na wakiwa wamekaa 
na wakiwa wamelala.Na hutafakari juu ya umbile la mbingu na ardhi (kisha 
husema):  Mola wetu!  Hukuviumba hivi bure. Utukufu ni wako.  Basi tuepushe 
na adhabu ya moto.  (3:190 - 191).

Pili, Muislamu ataweza kubakia katika kumkumbuka Allah(s.w) endapo 
atajitahidi kwa kadri ya uwezo wake kusimamisha swala tano za faradhi kama 
ipasavyo na pia akajitahidi kwa kadri iwezekanavyo kufuatilizia swala za 
Sunnah na hasa zile zilizokokotezwa.  Kazi ya swala iliyosimamishwa vilivyo 
katika kumuwezesha Muislamu aweze kumkumbuka Mola wake kwa nyakati 
zote imebainishwa wazi katika aya ifuatayo:
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Soma uliyoletewa wahyi katika kitabu (hiki ulicholetewa) na usimamishe swala. 
Bila shaka swala (ikiswaliwa vilivyo) humzuilia (huyo mwenye kuswali na) 
mambo machafu na maovu, na kwa yakini (ndani ya swala) kuna kumkumbuka 
Mwenyezi Mungu kukubwa. Na Mwenyezi Mungu anajua mnayotenda.  (29:45).

Tatu, Muislamu ataweza kubakia katika kumkumbuka Allah(s.w) nyakati 
zote iwapo atajitahidi kwa kadri ya uwezo wake kutekeleza nguzo ya Zakat na 
kuwa mwepesi wa kutoa mali yake na kujitolea nafsi yake kwa ajili ya Allah(s.w) 
katika kusaidia na kutoa huduma mbali mbali za kijamii.

Pia Muislamu atabakia katika kumkumbuka Allah s.w) na utukufu wake kila 
wakati endapo atakamilisha nguzo ya funga ya Ramadhani na kuiambatanisha na 
funga za Sunnah kwa kadri ya uwezo wake kisha akatekeleza nguzo ya Hija iwapo 
anauwezo. Tukumbuke kuwa, lengo la nguzo tano za Uislamu ni kumtayarisha mja 
aweze kumtumikia Mola wake ipasavyo katika kila kipengele cha maisha yake.

Nne, kumsafia nia Allah(s.w) na kumtanguliza katika kila kitendo 
tunachokifanya.  Kabla hatujafanya kitendo chochote kile hatuna budi 
kukichunguza kitendo hicho kuwa kitatupelekea kupata radhi za Allah(s.w) au 
ghadhabu zake.  Endapo kitendo hicho ni chema na chenye kutupelekea kupata 
radhi za Allah(s.w) tukifanye.  Endapo kitendo hicho chema kitawaudhi makafiri, 
washirikina, wanafiki na maadui wengine wa Allah(s.w) tusisite kukifanya 
maadam matarajio yetu ni radhi za Allah(s.w) tu. Endapo kitendo hicho ni kiovu 
na chenye kutupelekea kughadhibikiwa na Allah(s.w) tukiache na kujiepusha 
mbali nacho hata kama kufanya hivyo kutawakasirisha walimwengu wote. Hii 
ndiyo tabia ya Waislamu wa kweli kama inavyobainishwa katika aya zifuatazo:

Afanyaye kitendo kizuri (kila kitendo kilichofanywa kwa ajili ya Allah ni kitendo 
kizuri) atalipwa (mbele ya Allah ) mfano wake mara kumi. Na afanyaye kitendo 
kibaya hatalipwa ila sawa nacho tu. Nao (wote hao) hawata dhulumiwa.(6:160)
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Sema:  Kwa hakika mimi Mola wangu ameniongoza katika njia iliyonyooka, 
(katika) dini iliyosawa sawa kabisa ambayo ndiyo dini ya Ibrahim aliyekuwa 
mwongofu, wala kabisa hakuwa miongoni mwa washirikina. (6:161)

Sema:  Hakika swala yangu, matendo yangu yote mengine, na uzima wangu, 
na kufa kwangu (yote) ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, Muumba Mlezi wa 
walimwengu wote.(6:162) 

Na haya ndiyo niliyoamrishwa, na mimi ni wa kwanza wa waliojisalimisha kwa 
Mwenyezi Mungu (6:163).

Tunajifunza katika aya hizi kuwa jambo lolote atakalolifanya Muislamu kwa 
ajili ya Allah(s.w) ni jambo jema (amali swalihi), na kila jambo jema analolifanya 
mja hulipwa ujira mwema (thawabu) kutokana na kitendo hicho mara kumi.  
Tunahimizwa kuwa katika Ibada ya Allah(s.w) katika kila kitendo chetu. Muda 
tutakao kuwa nje ya Ibada ya Allah(s.w) tutakuwa katika Ibada (utumishi wa) ya 
wengine minghairi ya Allah(s.w) na bila shaka wakati huo tutakuwa ni washirikina.  
Jambo lingine ambalo ni la msaada kwetu litakalotupelekea kuyafanya matendo 
yetu yote yawe Ibada ni kuanza kila jambo kwa jina la Allah, yaani kuanza kila 
jambo kwa “Bismillahir  Rahmaanir  Rahiim – “Kwa jina la Allah, Mwingi wa 
Rehema Mwenye kurehemu”. Muislamu anatakiwa ajenge tabia ya kuanza kila 
jambo jema kwa “Bismillah”.  Miongoni mwa faida kubwa zinazopatikana kwa 
Muislamu kwa kuanza kila jambo lake kwa “Bismillahir  Rahmaanir  Rahiim” 
huku akiwa anazingatia maana yake ni hizi zifuatazo:
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(1) Mtu anapoanza na “Bismillah” anatanguliza maombi yake ya kutaka 

msaada wa Allah(s.w), ili alifanikishe jambo hilo analotaka kulifanya kwa 
ajili yake.

(2)  Kuanza kila jambo kwa “Bismillah” kutamkinga kufanya mambo machafu 
na maovu kwani kama ni Muislamu wa kweli atamuonea haya Allah(s.w) 
na hatathubutu kufanya jambo ovu kwa jina lake.

(3)  Kitendo cha kuanza kwa “Bismillah” ni kitendo kinachompelekea Muislamu 
kuwa hadhiri na kile anachoanza kukifanya na humkumbusha kutia nia 
yake ya kufanya kitendo hicho kwa ajili tu ya kutafuta radhi za Allah(s.w).

Zoezi la 2:7
1. (a) Eleza maana ya utamaduni

    (b)  Msingi wa Utamaduni wa Kiislamu ni Mila ya nani?

2. Kwanini ni muhimu kwa jamii kufuata Mila ya nabii Ibrahiim (a.s)

3. Orodhesha masharti ya vazi la Kiislamu

4. Taja mambo manne muhimu ambayo Qur’an inamtaka kila Muislamu   
   ayazingatie katika kula na kunywa.

5. Orodhesha 

    (a) Vyakula vilivyoharamishwa kwa Muislamu.

    (b) Vinywaji vilivyoharamishwa kwa Muislamu.

6.Eleza kwa muhtasari adabu anazotakiwa kuzitekeleza Muislamu katika kula.

7. (a)  Michezo ina umuhimu gani kwa Muislamu.

    (b) Ni michezo ipi isiyoruhusiwa kwa Waislamu, na kwanini?

8. Taja mambo ya Msingi yanayohitajika kuyafanya na kuyasimamia    
  ili sherehe na burdani za Waislamu zisikiuke Qur’an na Sunnah ya   
  Mtume Muhammad(s.a.w), kama  zilivyo sherehe na burdani za     
  wasiokuwa Waislamu.

9. Muislamu anapofikwa na msiba, anatafautianaje na asiyekuwa      
   Muislamu  katika kuomboleza?

10. Soma kwa makini sura 3:190-192. Kisha onesha  vipengele na     
   mkakati  wa namna ya kutekeleza maudhui yake, na ushikamane   
   nayo kila siku.
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SHERIA KATIKA UISLAMU

Maana ya Sheria
Katika lugha ya Kiarabu, neno Shariah lina maana ya njia ya kufuatwa. 

Kiistilahi neno sheria linakusanya katika maana yake, taratibu, sharti, kanuni 
(principles) na amri (rules) ambazo huwekwa ili kuongoza mahusiano ya watu 
katika jamii inayohusika.

Sheria ni fani muhimu mno katika maisha ya jamii.  Haijatokea jamii yoyote 
ile katika kipindi cha historia ya mwanadamu isiyo na sheria.  Kazi ya sheria 
ni kuiweka jamii katika nidhamu na kulinda haki za raia ili ipatikane furaha na 
amani katika jamii hiyo.

Sheria ni kanuni au amri ambazo si tu hupasa kutiiwa, bali pia zinapovunjwa, 
mvunjaji hudhibitiwa baada ya kugundulika na kuadhibiwa na vyombo 
vinavyohusika na usimamiaji wa hiyo sheria. Kwahiyo, ili pawepo na sheria 
ni lazima pia pawepo na vyombo vyenye mamlaka na nguvu ya kusimamia 
ili kuhakikisha kuwa hiyo sheria inafuatwa na iwapo itavunjwa basi hatua 
zitachukuliwa dhidi ya mvunjaji.

Kazi ya Sheria katika Jamii
Kwanza sheria humlinda binadamu binafsi dhidi ya madhara mbali mbali 

yanayoweza kusababishwa na mwenendo wake mbaya. Kwa mfano sheria ya 
kulazimishwa watu kufanya kazi ina lengo la kuwaepusha watu na umasikini wa 
kujitakia. Sheria ya kumkataza mtu kuvuta bangi na kutumia madawa ya kulevya 
ina lengo la kulinda afya yake.  Sheria ya barabarani ina lengo la kumuepusha 
mtu na ajali.  Uzoefu unaonesha kuwa sheria zinapokuwa madhubuti mwenendo 
na hulka ya watu hubadilika na hivyo hujiepusha na maovu.

Pili, sheria hulinda watu na mali zao.  Kwa mfano sheria zinazokataza kuua 
(bila ya sababu inayokubalika kisheria), kumjeruhi mtu, kuiba, kunyang’anya, 
kulaghai, kupunja vipimo, n.k. ziko pale ili kulinda uhai na mali za watu.  Bila ya 
kuwepo sheria kama hizi watu watadhulumiana na kuliana mali kwa batili.

Tatu, sheria ni muhimu ili kuhifadhi amani na usalama katika jamii, ili jamii 
iweze kuishi bila ya migongano na vurugu.  Bila ya kuwepo amani na usalama 
jamii haiwezi kupiga hatua za kimaendeleo bali maisha hujaa hofu na vitisho.

Nne, sheria huhifadhi maadili ya jamii.  Inafahamika kuwa maadili ni moja ya 
misingi mikuu ya mwenendo wa jamii.  Hivyo moja ya malengo makuu ya sheria 
kwa kawaida huwa ni kulinda maadili ili kuhakikisha kuwa jamii inaendeshwa 
katika mwenendo mwema.
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Tano, sheria inapanga utaratibu juu ya namna ya kuendesha shughuli 

mbali mbali zenye maingiliano ya kijamii.  Mfano sheria ya ujenzi wa makazi 
mijini, matumizi ya barabara, taratibu za uendeshaji serikali na vyombo vyake, 
uendeshaji wa masoko, uendeshaji wa biashara, utunzaji wa mazingira, ulinzi 
na usalama wa raia na taifa, n.k.

Kwa ujumla, kazi kuu ya sheria ni kuiweka jamii katika nidhamu na kulinda 
haki za raia ili ipatikane amani na furaha katika maisha ya mtu binafsi na jamii kwa 
ujumla.  Pamoja na ukweli huu, swali linakuja:  “kama kazi ya sheria nikuiweka 
jamii katika nidhamu na kuleta furaha na amani, mbona hivi leo, pamoja na 
jamii za kitaifa na kimataifa kujiwekea sheria, hatuoni dalili ya furaha na amani 
isipokuwa vurugu, vita, mauaji ya halaiki, ukandamizaji na unyanyasaji wa kila 
aina?”  

Hatuna budi kufahamu kuwa si kila sheria ya jamii inaleta furaha na amani 
kwa raia wote. Sheria nyingi zilizotungwa na wanadamu zina udhaifu mkubwa 
kama tutakavyoona.  Kwa hiyo pamoja na nia njema inayokuwepo wakati wa 
kuzitunga, katika matumizi yake hazifikii kabisa lengo linalokusudiwa. Ni sheria 
za Allah(s.w) pekee zinazoweza kuiweka jamii ya mwanadamu katika nidhamu 
inayotakikana na kuiwezesha kuishi kwa furaha na amani. Sheria ya Kiislamu 
inaweza kuifikisha jamii kwenye lengo hilo kwa kuwa imewekwa na Muumba 
mwenyewe ambaye anamjua vyema mwanadamu, matashi yake, matatizo yake, 
ujanja wake na udhaifu wake kwa ujumla kama Qur-an inavyotutanabahisha:

Bila shaka tumemuumba mtu, nasi tunajua yanayopita katika nafsi yake; nasi 
tu karibu naye zaidi; kuliko mshipa wa shingo (yake).”  (50:16)

Chimbuko la Sheria za Kitwaghuti
Chimbuko la sheria  zilizotungwa na wanadamu ni vipawa vya wanadamu 

vya kufikiri na kuhoji (reason) na mila na desturi zilizozoeleka. Hivyo sheria 
hizo ni zao la akili ya mwanadamu na mazingira yake. Hata hivyo, pamoja na 
kuwa vipawa hivyo vya kuhoji, miiko na desturi hizo ni nyenzo za muhimu, 
lakini zenyewe tu bila ya ufunuo (revelation) kutoka kwa Mwenyezi Mungu 
hutoa ujumbe wa kubahatisha na usio na uhakika wa kudumu. Hata hivyo wale 
wakanao ufunuo hushikilia kuwa ndizo chemchem za hakika katika utunzi wa 
sheria na kanuni mbali mbali.  Kwa jitihada hizo za akili (bila ya ufunuo), jamii, 
nchi na mataifa yote ya kitwaghuti hujitungia sheria mbali mbali ambazo nazo 
hutokana na chimbuko kuu, ambalo ni Katiba.  Katiba za nchi ndizo msingi wa 
sheria zote. 



= 271 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                             Sura ya Pii  - Fiqh

Udhaifu wa Sheria Zilizotungwa na Binadamu
Ni wazi kuwa kutumia akili na kufikiri ni jambo muhimu sana kwa 

mwanadamu, lakini je akili ya mwanadamu au fikra zinaweza kutoa sheria 
ambazo ndio mwongozo wa maisha?  Wanadamu hutofautiana sana katika 
kufikiri na huathiriwa sana na mazingira, wakati na matashi. Ni nani mwenye 
fikra za kutoa sheria sahihi zenye kuweza kuwaongoza wanadamu hapa 
ulimwenguni zisizoathiriwa na mazingira yake; wakati na matashi yake. Ukweli 
ni kwamba uamuzi unaotokana na fikra ya mwanadamu hutegemea mazingira 
yake ambayo yako katika upeo wa milango ya fahamu ambayo tayari ina udhaifu 
mkubwa. Kama taarifa iliyopatikana kutokana na milango ya fahamu itakuwa na 
kasoro, pia uamuzi utakaotegemea taarifa hiyo nao utakuwa na kasoro.

Hali kadhalika, ujuzi na uwezo wa kufahamu wa mwanadamu haumtoshi 
kuweza kuyazingatia mazingira yote yanayopasa kuzingatiwa katika kumpangia 
mwanadamu sheria, au utaratibu unaofaa wa maisha.  Watafiti wa mambo ya 
uwezo wa akili ya mwanadamu wameonesha kuwa akili ya binadamu siku zote 
uwezo wake umefungika katika mazingira aliyomo na upeo wa maendeleo ya 
sayansi ambao jamii yake imeufikia.  Ni ukweli unaokubaliwa na watu wote 
kuwa, mambo yote anayoyajua mwanadamu kuhusu nafsi na mwili wake yeye 
mwenyewe na kuhusu mazingira yake ni machache ikilinganishwa na yale yote 
anayohitajia kuyajua ili kujitosheleza katika ujuzi alionao. 

Udhaifu huu umepelekea mwanadamu kutegemea zaidi dhana na ujuzi 
usiotosheleza katika kutoa maamuzi ya lipi baya na lipi zuri. Hii imepelekea 
mwanadamu kujipangia taratibu zisizomfaa kwa dhana ya kuwa hizo ndizo 
zifaazo.Hivyo, mara nyingi hata mwanadamu anapokusudia kujipangia taratibu 
nzuri zifaazo ameishia kutunga sheria zisizofaa, na pengine zenye madhara 
kwake mwenyewe.Hii ndio imekuwa moja ya sababu kubwa za kubadilishwa 
mara kwa mara kwa sheria za kutungwa na mwanadamu. Ukizichambua vyema 
sheria hizo utakuta kuwa mara nyingi badala ya kutimiza malengo ya kuwepo 
kwake katika jamii, zenyewe huenda kinyume chake.  Matokeo yake, kwa 
mfano badala ya kumkinga mwanadamu na maovu na madhara yake, zenyewe 
huyachochea. Na badala ya kulinda maadili zenyewe husaidia kuyabomoa. Na 
huchochea dhulma badala ya kuzuia. Bali katika jamii nyingine, sheria huwa 
ndio chimbuko la ukandamizaji na uonevu wa kila hali. 

Sheria kama zile zinazounga mkono mifumo ya utumwa katika jamii, 
ubaguzi wa rangi n.k. ni mifano ya udhaifu mwingi uliopo katika mifumo ya 
sheria zilizotungwa na binadamu.

Jambo lingine ni kuwa, moyo wa mwanadamu nao umetawaliwa na matashi 
ambayo mara nyingi huwapelekea watungaji wa sheria wasiofuata mwongozo 
wa Muumba  kujipendelea katika sheria wanazozitunga.  Hili linadhihiri katika 
kila kaumu ya watu wafuatao sheria zilizowekwa na wanadamu.
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Mfano wakati wa Firauni yeye mwenyewe alijikweza na kujifanya Mungu.  

Sheria ziliwapendelea na kuwakweza jamaa na watu wa kabila lake (yaani 
Wamisri):

“Hakika Firauni alitakabari (alijitukuza) katika ardhi na akawafanya watu 
wa huko makundi mbali mbali.  Akalidhoofisha kundi moja miongoni mwao, 
akiwachinja watoto wao wanaume na kuwawacha hai watoto wao wanawake.
Hakika yeye alikuwa miongoni mwa waharibifu (kabisa).”  (28:4).

Mifano ya namna hii ni mingi. Wagiriki wa zamani pamoja na kusifiwa kwao 
kuwa chimbuko la dhana ya demokrasia na falsafa za kuigwa za kina Socrates, 
Plato, Aristotle n.k, walijitungia sheria zilizowagawa watu kati ya mabwana na 
watumwa. Katika jamii hiyo, watumwa, wanawake na wale ambao hawakuwa 
wazawa walikuwa hawana haki yoyote, na zaidi watumwa walikuwa ni sawa na 
bidhaa zinazoweza kuuzwa na kununuliwa, bali hata na kuuawa na mabwana 
zao kama njia ya kujifurahisha!

Katika wakati huu tulionao pia udhaifu huu wa matashi ya watu umetawala 
utunzi wa sheria. Katika sheria za kimataifa, mataifa makubwa ya Ulaya na 
Marekani yamelaumiwa kwa kujipendelea. Huko Marekani, watu weusi 
wanakandamizwa na kubanwa sana.  Hivyo sheria zilizotungwa na mwanadamu 
mara nyingi haziafikiani na misingi ya haki na usawa.

Pia mara nyingi sheria hizo hushindwa kuyazingatia na kuyasimamia 
sawasawa maslahi ya kweli ya mwanadamu.  Hii inatokana na zile sifa za 
udhaifu alizonazo huyo mwanadamu mwenye kuzitunga hizo sheria.  Sifa zile 
tulizo zitaja juu pamoja na nyingine nyingi kama vile za uongo, wivu, husuda, 
hila na ulaghai, ubinafsi, uchoyo, hasira, kiburi, n.k., pamoja na ile sifa ya ufinyu 
na uwezo wa kujua mambo.  Ni kwa msingi huu Allah(s.w) ametutanabahisha:

 
“Na kama ukiwatii wengi katika (hawa) waliomo ulimwenguni watakupoteza 
na njia ya Mwenyezi Mungu hawafuati ila dhana tu na hawakuwa ila ni wenye 
kuzua (tu basi).”  (6:116)
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Hivyo ni makosa makubwa akili ya mwanadamu kubeba dhima ya utunzi 

wa sheria. Matokeo yake, badala ya sheria hizo kutimiza malengo ya kuwepo 
kwake katika jamii, zinakiuka na kuchochea madhara. Haweki haki na uadilifu, 
ila dhuluma. Na kwahivyo sheria huwa ndio chimbuko la ukandamizaji na 
uonevu wa kila namna. Sheria kama zile zinazoruhusu ulevi, uzinifu, utumwa, 
ubaguzi wa rangi, ukoloni , riba, kamari (n.k.) ni mifano ya udhaifu mwingi uliopo 
katika mifumo ya sheria zilizotungwa na mwanadamu.

Matokeo ya sheria hizo kuyaruhusu mambo hayo imekuwa ni ya maafa na 
maangamizi makubwa kwa watu wa dunia nzima. Ulevi umekuwa ndio sababu 
inayoongoza kwa kusababisha maafa ya ajali barabar ani na matatizo mengi 
ya kiafya.  Zinaa imesababisha magonjwa mbali mbali kama vile Kaswende, 
Kisonono na Ukimwi.  Riba na Kamari navyo vimekuwa ndio sababu kubwa 
ya umasikini katika nchi za ulimwengu wa tatu.  Sehemu kubwa ya mzigo 
wa madeni ya mataifa masikini inatokana na riba.  Na hali ya uchumi ilivyo 
kwa sasa ni kuwa nchi masikini kamwe hazitaweza kujivua mzigo wa madeni 
ambayo huongezeka siku zote kutokana na kukua kwa riba.  Kwa ujumla sheria 
zilizotungwa na mwanadamu zimeshindwa kabisa kuiongoza jamii katika 
misingi ya haki na usawa.

Udhaifu katika Usimamizi wa Sheria za Kitwaghuti
Pamoja na udhaifu katika utunzi wa sheria, upo pia udhaifu katika usimamiaji 

wa sheria hizo. Hii inatokana na ukweli kwamba kila anachoweza kukipanga 
mwanadamu, mwanadamu anaweza kukipangua.  Sheria zilizotungwa na 
binadamu hazimjengei mja ile fikra muhimu sana ya utii kwa yule aliyemwekea 
sheria, mwenye uwezo wa kubaini pindi tu mja huyo atakapozikiuka. Vile vile 
watunzi wa sheria hujiweka juu ya sheria daraja ambayo mwanadamu hastahiki 
kuwa nayo.

Sheria za kibinadamu pamoja na kuwepo vyombo vya dola vya kusimamia 
kama vile polisi, vikosi vya kuzuia fujo, kamisheni za kuzuia rushwa, magereza, 
idara za usalama wa taifa, na kadhalika, bado inashindikana kuhakikisha 
kuwa zinatekelezwa. Sababu ni kuwa ni vigumu binadamu kumchunga 
binadamu mwenzake kama awezavyo kumchunga mbuzi au kondoo. Ni rahisi 
mwanadamu kujificha mwanadamu mwenzake asimuone, na hivyo kufanya 
maovu bila taabu. Pia wakiukaji sheria waweza kushirikiana na wasimamizi 
wake kwa kutumia rushwa, udugu, ukabila, urafiki na kadhalika.

Chimbuko la Sheria ya Kiislamu
Msingi wa kwanza wa sheria ya Kiislamu ni Qur-an. Qur-an ni mwongozo 

utokao moja kwa moja kwa Allah(s.w) kupitia kwa Mtume Muhammad(s.a.w). 
Allah(s.w) ndiye Muumba wa binadamu na vyote vilivyomzunguka katika mbingu 
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na ardhi. Amekiumba kila kitu kwa lengo na Ndiye pekee Mwenye kustahiki kutoa 
mwongozo, kuweka taratibu, na kanuni zitakazokiwezesha kila kiumbe kuwa na 
nidhamu itakayokipelekea kufikia lengo lake.  Hivyo, Allah(s.w) ndiye chimbuko 
la sheria zote zinazomiliki maumbile yake (natural laws) zinazoyawezesha 
maumbile hayo yabakie katika nidhamu inayoyawezesha kufikia lengo lake.  
Pia Allah(s.w) ndiye pekee anayestahiki kumuwekea binadamu sheria (social 
laws) itakayomuwezesha kuwa na nidhamu itakayompelekea kuishi kama mja 
na khalifa wa Allah(s.w) hapa ulimwenguni.

Msingi wa pili wa sheria ya Kiislamu ni Sunnah ya Mtume Muhammad(s.a.w) 
Mtume Muhammad(s.a.w) pamoja na Mitume wengine, wameteuliwa na 
Allah(s.w) ili kuwa Waalimu katika jamii zao wanaoupokea na kuufundisha 
ujumbe kutoka kwa Allah(s.w) kinadharia na kimatendo. Si ujumbe wote kutoka 
kwa Allah(s.w) kupitia kwa mitume ulioandikwa na kuhifadhiwa katika vitabu 
vyake bali sehemu kubwa ya ujumbe wa Allah(s.w) unadhihiri katika maelekezo 
na utendaji wa Mitume kama Qur-an inavyotuthibitishia juu ya Mtume(s.a.w):

Wala hasemi kwa matamanio (ya nafsi yake). Hayakuwa haya (anayosema) ila 
ni wahyi uliofunuliwa (kwake).(53:3-4)

Hivyo ni wajibu kwa Waislamu kumtii Mtume(s.a.w) kwa kufuata vilivyo 
mafundisho yake na kumuigiza tabia yake.  

Vyanzo Vingine vya Sheria ya Kiislamu   
Tumeona kuwa vyanzo vikuu vya sheria ya Kiislamu ni Qur-an na Sunnah. 

Vyanzo vya aina ya pili vya sheria ya Kiislamu ni vile vinavyopatikana kwa 
kutumia vigezo vya Qur-an na Sunnah. Vyanzo hivi ni Al-Ijmaa, Al-Qiyaas na 
Al-Ijtihaad.

Al-Ijmaa’ 
Al-Ijmaa ni makubaliano ya kongamano la wanazuoni (shura ya wataalamu) 

wa jamii, baada ya kufariki Mtume(s.a.w).  Makubaliano hayo yanafikiwa kwa 
kuzingatia mipaka ya Qur-an na Sunnah na maslahi ya jamii. Ijmaa, haitakubalika 
pale itakapokwenda kinyume na Qur-an na Sunnah. Allah(s.w) mwenyewe 
anatuhimiza kushauriana katika mambo mbali mbali ambayo hatuyapati moja 
kwa moja kutoka kwake katika aya zifuatazo:



= 275 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                             Sura ya Pii  - Fiqh

Basi kwa sababu ya rehema itokayo kwa Mwenyezi Mungu umekuwa laini 
kwao (Ewe Muhammad).  Na kama ungekuwa mkali na mwenye moyo mgumu 
bila shaka wangalikukimbia. Basi wasamehe wewe na uwaombee msamaha 
(kwa Mwenyezi Mungu) na ushauriane nao katika mambo. Na ufungapo nia 
mtegemee Mwenyezi Mungu (tu ufanye hili uliloazimia).  Mwenyezi Mungu 
anawapenda wamtegemeao.  (3:159)

Na wale waliomuitikia Mola wao (kwa kila amri Zake) na wakasimamisha Sala, 
na wanashauriana katika mambo yao na wanatoa katika yale tuliyowaruzuku. 
(42:38)

Pia Ijmaa inasisitizwa katika aya zifuatazo:

Enyi mlioamini! Mtiini Allah na mtiini mtume na wenye mamlaka juu yenu 
walio katika nyie. Na kama mkikhitalifiana juu ya jambo lolote basi lirudisheni 
kwa Allah na Mtume wake ikiwa mnamwamini Allah na siku ya mwisho. Hiyo 
ndiyo heri nayo ina matokeo bora kabisa.  (4:59)
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Na atakayemuasi Mtume baada ya kumdhihirikia uwongofu na akafuata njia 
isiyokuwa ya Waislamu, tutamgeuza aliko geukia mwenyewe na tutamwingiza 
katika Jahannam; napo ni pahali pabaya kabisa pa mtu kurudia.” (4:115)

Aya hizi zinasisitiza kuwa shura ya wataalamu na viongozi wa jamii ya 
Kiislamu itakapopitisha maamuzi ambayo hayapingani na Qur-an na Sunnah, 
Waislamu wanalazimika kutii vinginevyo watakuwa wamemuasi Allah(s.w) na 
Mtume wake.

Naye Mtume(s.a.w) katika kusisitiza Ijmaa, amesema katika Hadith:

“Watu wangu (waumini wa kweli wa umma wake) hawatakubaliana na yeyote 
anayewapoteza na njia ya haki”

Mifano mingi ya Ijmaa inapatikana katika kipindi cha Maswahaba, baada 
ya kufariki Mtume(s.a.w). Kwa mfano, katika Qur-an na katika Sunnah ya 
Mtume(s.a.w), adhabu ya mlevi haikubainishwa. Lakini shura ya maswahaba 
ilikaa na kuweka adhabu ya viboko thamanini kwa mlevi kutokana na ushauri 
‘Ali bin Abuu Taalib aliyesema:  “Anayekunywa pombe analewa; mlevi huongea 
ovyo (kama kichaa); anayeongea ovyo huwazulia watu uovu; na anayewazulia 
watu uovu adhabu yake ni viboko thamanini kwa mujibu wa Qur-an:

“Na wale wanaowasingizia wanawake watahirifu (kuwa wamezini) kisha 
hawaleti mashahidi wane, basi wapigeni mijeledi thamanini, na msiwakubalie 
ushahidi wao tena, na hao ndio mafasiki”.  (24:4)

Al-Qiyaas (analogical Deduction)

Al-Qiyaas ni maamuzi(fat-wa)anatoa mwanachuoni (mjuzi wa Qur-an 
na Sunnah) kulingana na mazingira na kwa maslahi ya jamii, pale ambapo 
hapana fat’wa iliyotolewa na Qur-an au Hadith au Ijmaa.  Suala la kutumia akili 
limesisitizwa mno katika Uislamu kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Hakika kuumbwa mbingu na ardhi na mfuatano wa usiku na mchana ziko 
hoja (za kuonyesha kuwepo Allah(s.w) kwa wenye akili.”  (3:190)
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“Na bila shaka tumewaumbia Moto wa Jahannam wengi katika majini na watu 
(kwa sababu hii).  Nyoyo (akili) wanazo lakini hawafahamu kwazo na macho 
wanayo lakini hawaoni kwayo na masikio wanayo lakini hawasikii kwayo. Hao ni 
kama wanyama, bali wao ni wapotevu zaidi. Hao ndio walioghafilika.”  (7:179)’

Suala la kutoa maamuzi kwa kutumia akili pale ambapo hapana fat-wa ya 
Qur-an na Sunnah ameliridhia Mtume(s.a.w) kama tunavyojifunza katika Hadith 
ifuatayo:

“Mtume(s.a.w) alimtuma Mu’aadh bin Jabal Yemen kwenda kuwa Kadh (Jaji) 
na mkuu wa Jimbo (Governor).  Kabla hajaondoka, Mtume(s.a.w) alimuuliza 
kuwa kama atafikwa na tatizo atalitatua kwa kutumia kigezo gani.  Mu’aadh 
alijibu kuwa atatoa maamuzi kutokana na Qur-an.  Mtume(s.a.w) akamuuliza:  
Jaalia kuwa hukupata ufumbuzi wa tatizo hilo katika Qur-an, utafanyaje 
katika kutoa uamuzi?”  Mu’aadh akajibu kuwa atatafuta ufumbuzi kutokana 
na Sunnah ya Mtume(s.a.w).  Mtume(s.a.w) akaendelea kumuuliza: “Jaalia 
hukupata jibu kwenye Qur-an wala Sunnah utafanyaje?”  Mu’aadh bin Jabal 
alijibu kuwa atatoa uamuzi kutokana na akili yake.  Mtume(s.a.w) alifurahi 
kusikia jibu hili.” 

Pia tunajifunza katika Hadith kuwa Mtume(s.a.w) alimtuma Abuu Musa al 
Ash-a’ri kwenda Yemen na kumuagiza kuwa ahukumu kwa mujibu wa Qur-an, na 
kama hakupata uamuzi kutoka kwenye Qur-an, atumie Hadith za Mtume(s.a.w) 
na akikosa kupata uamuzi kutokana na Hadith, basi atoe maamuzi kutokana na 
akili yake.

Al-Ijtihaad
Ijtihaad ni neno la Kiarabu lenye maana ya kufanya jitihada ili kufikia 

maamuzi binafsi.  Katika masuala ya kisheria, Ijtihaad, ni kutumia jitihada za 
kuchambua na kutoa ufafanuzi juu ya sheria.  

Imamu Shafii, ameunga mkono suala la Ijitihaad, kwa kurejea aya ya Qur-an 
ifuatayo:
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“Na po pote wendako geuza uso wako kwenye msikiti mtakatifu.  Na popote 
mlipo geuzeni nyuso zenu upande uliko (msikiti huo) ….....”  (2:150).

Imamu Shafii kutokana na agizo la aya hii, anasisitiza kuwa si rahisi mtu 
kujua upande ilipo Ka’abah bila kutumia jitihada binafsi, kwa kutumia jua, 
ramani, dira, n.k.

Ijtihaad inakubalika kwa kuzingatia misingi ya Qur-an, Sunnah, Ijmaa na 
Qiyas. Mujtahidi hanabudi kuwa na ujuzi wa kina juu ya Qur-an, Sunnah, Ijmaa 
na Qiyas. Pamoja na ujuzi wa kutosha juu ya vyanzo hivi vinne vya sheria,  
Mujtahidi pia hanabudi kuwa na sifa zifuatazo:

(a) Awe Muislamu mzuri wa vitendo.

(b) Awe mcha-Mungu mwenye kushikamana na Qur-an na Sunnah.

(c) Asiwe mwenye kuathiriwa na misimamo ya vikundi.
(d) Awe muadilifu na muaminifu na awe ameepukana kabisa na matendo  

    machafu.

Halali na Haramu katika Sheria ya Kiislamu
Uislamu umepambanua na kuliweka wazi kila jambo.  Uislamu pamoja na 

kuwataka watu wafanye mema na kuacha maovu umeainisha wazi wazi yepi 
mema (Ma’arufaat).

Na yepi maovu (Munkaraat).  Allah(s.w) peke yake ndiye mwenye mamlaka 
ya kuhalalisha na kuharamisha.  Kuhalalisha alicho kiharamisha Allah(s.w) au 
kufanya kinyume chake ni kuchukua nafasi ya Allah(s.w) katika mamlaka yake 
na hiyo ni shirk kubwa.

Yale yote aliyohalalisha Allah(s.w) yana manufaa kwa binadamu kibinafsi na 
kijamii. Katika sheria ya Kiislamu mambo halali yamewekwa katika daraja tatu 
zifuatazo:

 (i)  Faradh.  
(iii)  Mustahabu.  
(iii)  Mubaha.

(i) Faradh ni mambo ambayo ni halali lakini kutokana na umuhimu wake, 
Allah(s.w) amewaamrisha watu kuyatekeleza pasina hiari.  Mwenye 
kuacha kufanya haya kwa makusudi atakuwa amevunja amri au sheria 
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ya Allah(s.w), na atastahiki kughadhibikiwa na Mola wake na kustahiki 
adhabu yake iwapo hataleta toba ya kweli.

(ii)Mustahabu ni mambo ambayo sio tu kuwa ni halali kuyafanya, bali pia 
watu wanahimizwa sana wajitahidi kuyafanya kwa ajili ya manufaa binafsi 
na jamii kwa ujumla. Mambo hayo yanaweza kuwa yale yanayohusiana 
na Ibada maalumu, siasa, uchumi, utamaduni, n.k.

(iii)Mubaha, katika sheria ya Kiislamu ni jambo lolote ambalo ni halali 
kulifanya lakini sio lazima kulifanya.  Kwa mfano, iwapo mtu anapenda 
bustani ya maua anaruhusiwa na sheria kuwa nayo lakini sheria 
haimlazimishi mtu kuwa na bustani ya maua.

Yale yote aliyoyaharamisha Allah(s.w) yana madhara kwa binadamu kibinafsi 
na kijamii. Kufanya mambo yaliyoharamishwa ni kuvunja sheria ya Allah(s.w) 
na kustahiki ghadhabu zake na adhabu yake.

Kuna mambo ambayo japo sheria haijatamka waziwazi kuwa ni haramu 
lakini uzoefu unaonesha kuwa yana madhara kwa binadamu kibinafsi na 
kijamii. Mambo ya aina hii katika sheria ya Kiislamu huitwa makruhu Muislamu 
analazimika kujiepusha na mambo haya.

Ukichunguza makatazo yote katika sheria ya Kiislamu utaona kuwa 
yamewekwa kwa manufaa ya binadamu na yamegawanyika katika sehemu kuu 
tano zifuatazo:

(i)   Makatazo yenye lengo la kulinda na kuhifadhi imani.

(ii)   Makatazo yenye lengo la kulinda na kuhifadhi maisha na uhai wa          
     binadamu.

(iii) Makatazo yenye lengo la kulinda na kuhifadhi akili ya binadamu.

(iv) Makatazo yenye lengo la kulinda na kuhifadhi heshima na hadhi ya  
     binadamu.

(v)   Makatazo yenye lengo la kulinda na kuhifadhi mali.

Mahakama ya Kiislamu
Uislamu huyaratibu maisha ya jamii na hivyo kuweka sheria zinazolinda 

maslahi ya mtu yasiharibiwe na mtu mwingine.  Sheria pia inamhakikishia 
usalama wake raia anayetuhumiwa kuwa ametenda kosa fulani.  Sheria ya 
Kiislamu husimamisha haki kwa kuzingatia; maslahi ya dola ya kuzuia uhalifu 
na kwa kuyalinda maslahi ya raia ili haki zake zidumishwe:

1. Kanuni ya uwajibikaji wa mhalifu.

2. Kanuni ya uwiano wa kosa na adhabu, na
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3. Kanuni ya kutosogeza nyuma hukumu zinazotolewa kwa wahalifu.

1. Kanuni ya uwajibikaji kwa mhalifu
Raia hawezi kuwa salama iwapo atalazimika kujibu mashtaka ya makosa ya 

mtu mwingine. Hivyo kanuni hii ni msingi wa usalama wa raia. 

Kanuni hii ina maana kuwa ni yule mtendaji wa kosa tu ndiye ashitakiwe, 
na si mtu mwingine yeyote. Yaani ikiwa Juma ndiye aliyeteka nyara ndege basi 
yeye peke yake (kama alikuwa peke yake) ndiye ashitakiwe.  Asichukuliwe 
baba yake mtu au mkewe n.k. 

Kanuni hii pia maana yake ni kuwa ikiwa mtoto wa Rais ameiba pesa, basi 
asiachwe kwa sababu ni mtoto wa mtu mkubwa.  Kanuni hii pia ina maana kuwa 
mtu aliyeshiriki katika kutenda kosa kama mtendaji mkuu au kama msaidizi 
hana budi kushitakiwa kwa mujibu wa kushiriki kwake. Qur-an imebainisha 
katika sehemu mbali mbali juu ya kanuni hii ya uwajibikaji wa mtu binafsi:

Na kwamba mtu hatapata ila yale aliyoyafanya.  (53:39)

Anayefanya mema anajifanyia (mwenyewe) nafsi yake, na mwenye kutenda 
ubaya ni juu (ya nafsi) yake (vile vile). Na Mola wako si dhalimu kwa waja 
wake (41:46)

.....Wala nafsi yoyote haichumi (ubaya) ila ni juu yake.  (6:164)

Wala hatabeba mzigo wa mwingine.  (35:18)

......Atakayefanya ubaya atalipwa kwa (ubaya) huo.  (4:123)
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Hadith za Mtume(s.a.w) pia zinaithibitisha kanuni hii.  Mtume(s.a.w)  

amesema: 

“Nafsi haitaulizwa kwa makosa ya baba, au ndugu yake.

Huko Ulaya kanuni hii ilitambuliwa baada ya Mapinduzi ya Ufaransa. Kanuni 
hii ilipitishwa katika sheria ya Januari 21, 1790, na kuingizwa katika katiba 1791.  
Kabla ya hapo mtu aliwajibika siyo tu kwa makosa yake bali pia kwa makosa 
yaliyotendwa na wengine.  

Kwa mfano sheria moja ya Kifaransa ya zama hizo ilikuwa inasema kuwa 
kusema maneno yasiyopendeza dhidi ya Mfalme ni kosa ambalo adhabu yake 
ni kifo kwa huyo msemaji na kufilisiwa mali ya familia ya mtu huyo.

2. Kanuni ya Uwiano wa Kosa na Adhabu
(a) Kanuni hii ina maana kuwa hakuna mtu anayeweza kushitakiwa au 

kuadhibiwa isipokuwa kama ilivyobainishwa na sheria. Kanuni hii ina maana 
kuwa makosa na adhabu zake lazima zitolewe na serikali.

Kanuni ya uhalali wa kosa na adhabu inalinda usalama wa raia kwa 
kuhakikisha kuwa mtu hanyanyaswi na dola.  Kanuni hii pia inadhibiti mamlaka 
na uwezo wa hakimu kwani hawezi kutoa adhabu isipokuwa tu kama ilivyowekwa 
katika sheria, hata kama kosa hili limeudhi watu namna gani.

Hivyo basi sheria ndiyo inayogawa baina ya lipi halali na lipi haramu.  Hakuna 
mtu atakayeadhibiwa au kushitakiwa kwa jambo ambalo halikubainishwa wazi 
kuwa ni kosa kabla ya kutendwa:

......Na si wenye kuwaadhibisha (viumbe) mpaka tuwapelekee Mtume.  (17:15)

(Hao ni) Mitume waliotoa khabari (kwa watu wema) wakawaonya (wabaya) ili 
watu wasiwe na hoja juu ya Allah baada ya (kuletwa hawa) Mitume.  Allah ni 
Mwenye Nguvu na Mwenye Hikima.  (4:165).
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Na Mola wako haangamizi miji mpaka ampeleke Mtume katika mji wao mkuu, 
awasomee aya zetu.  (28:59)

Na Qur-an hii imefunuliwa kwangu ili kwa hiyo nikuonyeni nyinyi na kila 
imfikiayo.  (6:19).

Na hakuna taifa lolote ila alipita humo muonyaji (Mtume). (35:24).

Hivyo Qur-an ambayo ndio chimbuko kuu la sheria ya Kiislamu imeweka 
kanuni kuwa mshitakiwa hawezi kuadhibiwa mpaka kwanza awe ametaarifiwa 
juu ya kuwa jambo hili ni kosa. Haki ya kuarifiwa kosa na adhabu yake ndio 
lengo la kanuni hii ya uhalali wa kosa na adhabu.

3. Kanuni ya Kutosogeza nyuma hukumu zinazotolewa
Raia hawawezi kuzitumia haki zao kwa usalama iwapo wanaweza 

kushitakiwa kwa makosa ambayo hayakuwa makosa wakati yalipotendwa.  
Kwa sababu hiyo Uislamu unatambua kanuni hii na kuitumia katika sheria zake.  
Kanuni hii ina maana kuwa sheria huanza kutumika baada ya kutangazwa na 
siyo kabla.  Umuhimu wa kanuni hii ni kulinda usalama wa raia na pia inazuia 
matumizi mabaya ya madaraka.  

Hii ni tofauti na mifumo ya sheria za kitwaghuti ambapo mtu anakamatwa 
kisha sheria inafuatia. Kama ilivyotokea hapa nchini miaka ya themanini watu 
walikamatwa kwa madai ya kuhujumu uchumi wa nchi wakati hakukuwa na 
sheria ya uhujumu uchumi.  Baada ya watu kukamatwa ndipo ikatungwa 
sheria!  Qur-an imetaja kanuni hii katika Aya mbali mbali.  Allah alikataza riba 
lakini hakuwaadhibu wale waliotoa au kula riba kabla ya kushuka katazo hilo 
(taz:Qur-an 2:275).  Allah pia anakataza kuwaoa ndugu wawili wakati mmoja, 
lakini hakuwaadhibu wale waliofanya hivyo kabla ya kulidhihirisha kuwa ni kosa.  
(taz: Qur-an, 4:23).

Hali kadhalika, makatazo ya zinaa, wizi, ulevi na makosa mengine hayakutolewa 
adhabu iwapo yalifanywa kabla ya kubainishwa wazi katika Qur-an.

Lengo la kanuni hii ni kutoa muda wa kutosha kwa watu juu ya makatazo ya 
Allah ili kuwapa fursa ya kujirekebisha.
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Taratibu za Mashtaka katika Sheria ya Kiislamu
Miongoni mwa mambo muhimu sana yanayohakikisha usalama wa raia 

ni taratibu zinazotawala mwenendo wa mashitaka. Taratibu hizi zina lengo la 
kuleta mizani ya haki kati ya haki ya dola ya kusimamia sheria na haki ya raia 
ya kuishi kwa amani bila usumbufu na kunyanyaswa kinyume cha sheria.

Katika sheria ya Kiislamu watu wote ni sawa mbele ya Sheria.  Taratibu zake 
za mashitaka zaweza kugawanywa katika vipengele vikuu vinne:

1. Raia kudhaniwa kuwa hana hatia.

2. Upepelezi na kuhojiwa.

3. Haki za mshtakiwa wakati wa kusikiliza kesi.
4. Haki za mfungwa.

1. Raia kudhaniwa kuwa hana hatia
Kuhusu kanuni hii Mtume(s.a.w) amesema: 

“Kila mtoto huzaliwa bila doa; ni wazazi wake ndio wanaomfanya awe 
Myahudi, Mkristo au Mmajusi.”  (Bukhaary)

 Mtume(s.a.w) pia amesema:  “Msitoe adhabu ikiwa mna shaka”.

Hivyo chini ya sheria ya Kiislamu hadhi ya mshtakiwa ni ile ya mtu asiye 
na hatia.  Hii ina maana kuwa jukumu la kuthibitisha kosa linakuwa mikononi 
mwa mtu anayeshtaki.  Mshatakiwa hatakiwi kutoa ushahidi wa kukanusha 
kosa (negative evidence). Kumtaka mshtaki (mlalamikaji) atoe ushahidi wa 
kuthibitisha kutendeka kwa kosa (positive proof) kunatokana na Hadithi ya 
Mtume(s.a.w) aliposema:

Lau watu wangeaminiwa kwa madai yao tu, baadhi ya watu wangedai damu na 
mali ya watu wengine, lakini mshtaki anawajibika kutoa uthibitisho wa madai 
yake. (Bukhaary, Muslim, Ahmad).

Aidha matokeo mengine ya kanuni hii ni kuwa shaka (shubha) inamsaidia 
mshtakiwa. Katika sheria ya Kiislamu ili kumtia mtu hatiani (conviction) 
inategemea uhakika kuwa mshtakiwa alitenda kosa na siyo uwezekano kuwa 
alitenda kosa. Ikiwa kutokana na ushahidi uliotolewa hakimu bado ana wasi 
wasi basi itambidi aamue kuwa mshtakiwa hana hatia.

Hii ni kutokana na Hadithi ya Mtume(s.a.w) aliposema:  

“Msitoe adhabu ikiwa mna shaka.  Mwacheni huru mshitakiwa, kwani bora 
kufanya kosa la kumsamehe kuliko kosa la kumwadhibu.”
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Haki za Mshitakiwa

2. Wakati wa Upelelezi 
Kumvamia mtu nyumbani kwake na kumpekua ni kitendo kinachowaondoshea 

uhuru raia na cha kumdhalilisha mtuhumiwa, hivyo sheria ya Kiislamu imeweka 
taratibu za kulidhibiti hili. Ikumbukwe kuwa jamii itanufaika iwapo ukweli 
utajulikana kutokana na upelelezi utakaofanywa. Hivyo sheria ya Kiislamu 
imeweka kanuni ya kuyaweka katika mizani yote mawili.

Sheria ya Kiislamu inazuia upekuzi wa nyumba za watu pasi na sababu za 
kimsingi kisheria. Haki ya kila mtu kuwa faragha imebainishwa katika Qur-an 
aliposema Allah(s.w):

Enyi mlioamini! Msiingie nyumba ambazo si nyumba zenu mpaka muombe 
ruhusa na muwatolee Salaam waliomo humo.Hayo ni bora kwenu; huenda 
mtakumbuka.(24:27)

Na kama hamtamkuta humo yoyote, basi msiingie mpaka mruhusiwe. Na 
mkiambiwa “rudini”, basi rudini; hili ni takaso kwenu.  Na Allah anajua 
mnayoyatenda. (24:28).

Hivyo kwa mujibu wa aya hizi kuingia katika nyumba za watu kumekatazwa 
isipokuwa kwa idhini ya mwenye nyumba.  Katazo hili halikomei katika nyumba 
tu, bali linahusu pia mali ya mwenye nyumba mwenyewe asipokuwapo.  
Mtume(s.a.w) amesema:

Mambo matatu hayaruhusiwi kwa mtu yeyote; mtu anayeongoza kundi katika 
swala asijiombee dua peke yake, kwani akifanya hivyo atakuwa amewasaliti.  
Mtu asiangalie ndani ya nyumba ya mtu ila akipewa ruhusa.  Na mtu asiswali 
hali amebanwa na haja hadi ajisaidie kwanza.  (Muslim).

Mtume(s.a.w) pia ametumia lugha ya ishara ili kusisitiza haki ya mtu kuwa 
huru kutokana na kubughudhiwa faragha katika Hadithi ifuatayo:
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“Ikiwa mtu anakutazama (anakukodoleo macho) bila ridhaa yako na ukampiga 
kwa jiwe hadi ukalipofua jicho lake huna hatia”.

Haki hii pia inazihusu nguo zake mtu.  Hakuna mtu mwenye haki ya kumfunua 
mwingine nguo ili kuangalia kitu alichokificha bila ya idhini na bila sababu ya 
msingi.

Aidha, kuilinda nyumba hakutakuwa na maana bila kumlinda mmilikaji pia. 
Barua zake mtu pia lazima zihifadhiwe. Hivyo ni haramu kuzisoma barua za 
mtu za kibinafsi baada ya kuzichukua kwa siri. Mtume(s.a.w) amesema:  Mtu 
anayeisoma barua ya nduguye bila ruhusa yake, ataisoma barua hiyo motoni.

Hata hivyo, chini ya sheria ya Kiislamu haki ya kuwa na faragha na haki ya 
kutobughudhiwa yaweza kukiukwa ikibidi ili kudumisha amani na usalama wa 
jamii. Vyombo vya dola vyaweza kumpekua mtu kwa maslahi ya jamii. Lakini 
haki hiyo ya kupekua inatawaliwa na masharti yanayohakikisha kuwa raia 
hanyanyaswi ovyo. Masharti hayo ni:

1. Mtoaji wa amri ya kupekuwa ni mkuu anayehusika na malalamiko 
(Wali-al-Muzahim). Kwa mujibu wa kanuni za mahakama za Kiislamu, 
hakimu hana haki ya kutoa amri ya upekuzi (search-warrant) wala si juu 
yake kutafuta ushahidi. Kazi yake ni kumwambia mlalamikaji kuleta ushahidi 
wa uthibitisho wa madai yake.

2. Hati ya kupekua haiwezi kutolewa hadi kwanza upatikane ushahidi wa 
kutosha unaoonesha kuwa upo uwezekano mkubwa kuwa kosa limetendwa 
na mshitakiwa.  Kwa mfano ikiwa mtu mwadilifu anatoa taarifa kuwa 
amemwona mtu anaingia faraghani na mwanamke au kama mtu anapita 
nje ya nyumba na akasikia harufu ya pombe yatoka ndani na kelele za watu 
waliolewa.

3. Kosa ligunduliwe kihalali, kuwa ikiwa limegunduliwa kwa njia za haramu 
kama ujasusi (kwa mfano kwa kutoboa tundu ukutani na kuchungulia ndani 
aukusikliza kwa siri na kwa kuvizia. Ushahidi wa kijasusi hauwezi kutumika 
kumtia mtu hatiani. 

Allah amesema:  

“Wala msipeleleze......”  (49:12)

Haki za Mtuhumiwa Wakati wa Kuhojiwa
Katika sheria ya Kiislamu mahojiano siyo maana yake mtuhumiwa kujibu 

maswali tu la.  Bali ni fursa ya kumwambia mtuhumiwa makosa yake na ushahidi 
uliopatikana dhidi yake, ili akiri au aukanushe ushahidi huo.
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Vile vile katika sheria ya Kiislamu hakuna mtu atakayeadhibiwa mpaka 

kwanza mahakama ya wazi (yenye kushuhudiwa na watu) ithibitishe kosa lake.  
Kesi za faragha ni haramu kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu pia ni haramu 
kumkamata mtu kwa kumshuku tu na kumsukumiza jela bila ya kufuata utaratibu 
wa mahakama  na bila ya kumpa fursa ya kujitetea. Aidha ni haramu kumtesa 
mtuhumiwa “ili aisaidie polisi” kuhusiana na uovu uliotendeka.  Uadilifu katika 
kutoa hukumu, bila ya ubaguzi wa aina yoyote ni jambo lililosisitizwa katika 
misingi ya sheria ya Kiislamu:

“.........Na mnapohukumu baina ya watu hukumuni kwa uadilifu”.  (4:58)

Pia Mtume(s.a.w) amesisitiza:

“Nimeamrishwa kuhukumu kwa uadilifu”.

Katika sheria ya Kiislamu hairuhusiwi mtu kuwekwa ndani mpaka ahukumiwe 
kwa uadilifu, wala hapana yoyote asiye na hatia kuadhibiwa au kutiwa ndani 
kwa makosa ya mwingine au kwa niaba ya mwingine.

Tofauti na sheria za kijahili ambazo humuona mtuhumiwa kuwa ana makosa 
kwanza mpaka aithibitishie mahakama kuwa hana makosa, sheria ya Kiislamu 
humuona mtuhumiwa hana makosa mpaka mahakama ithibitishe kuwa ana 
makosa.

Haki za mtuhumiwa zinavyohifadhiwa

1. Wanaohoji wawe wawili:

(i) Mkuu wa Malalamiko.

(ii) Mwendesha mashtaka (Muhtasib).

2. Mtuhumiwa katika makosa ya Hudud na Qisas ana haki ya kutoapa.

3. Katika uchunguzi wa makosa ya Hudud anayo haki ya kukataa kuhojiwa, 
na anayo haki ya kukaa kimya.

4. Kimya chake hakiwezi kuwa ushahidi dhidi yake.

5. Mtuhumiwa asiteswe (au kufanyiwa ukatili).

      Mtume(s.a.w) amesema: Allah atawatesa siku ya malipo wale waliowatesa 
wenzao duniani.  Bwana Audi ibn Artana alimwandikia Umar barua 
kumwomba ruhusa ya kuwatesa watu wanaokataa kutuo Zaka.  Umar 
akamkatalia.
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6. Mahojiano yawe ya kibinadamu, ili mtuhumiwa akiri kosa lake kwa hiari 

bila kulazimishwa.  Mtume(s.a.w) alimwambia mtu aliyeletwa kwake kwa 
tuhuma za wizi: “Sidhani kama uliiba; Je, uliiba?  Au Bwana Maaz alipokiri 
kuwa kazini, Mtume(s.a.w) alimpa fursa ya kubatilisha ungamo lake, 
akamwambia, “Labda ulimbusu tu, au pengine ulimpapasa tu?”  Aidha 
mwanamke mmoja alituhumiwa wizi, Mtume(s.a.w) akamwambia, “Je, 
uliiba?  Sidhani kama uliiba.  Sema hapana”  Hivyo kumpa fursa ya kufuta 
ungamo lake.

7. Chini ya sheria ya Kiislamu mtuhumiwa aweza kukana ungamo lake 
wakati wowote kabla ya kutolewa adhabu. Bwana Maaz, alikana ungamo 
lake baada ya kuanza kupigwa mawe, lakini wapigaji hawakumwacha. 
Alipoambiwa Mtume(s.a.w) akasema, “Kwa nini hamkumwacha atubie?  
Allah angepokea toba yake”.

3. Haki za mshtakiwa wakati wa kusikilizwa kesi
(1) Afunguliwe mashtaka haraka na ahukumiwe.

(2) Ushahidi katika makosa ya Hudud ni wa kisheria na si wa rai.

(3) Anayohaki ya kulipwa fidia ikiwa atahukumiwa kimakosa.

(4) Ashitakiwe katika mahakama yenye mahakimu wenye ujuzi na 
waadilifu.

(5) Mtu yeyote pamoja na kiongozi wa nchi anaweza kujibu mashitaka 
mahakamani.

(6) Mshitaki na mshitakiwa wote wana haki ya kumteua mtu wa 
kuwawakilisha mahakamani (wakili).

4. Haki ya Kuhukumiwa kwa Uadilifu
Sheria ya Kiislamu ipo pale kusimamia uadilifu na lengo lake si kuadhibu 

wala kukomoa bali kujenga jamii bora.  Kila mtu bila ya kujali dini yake, rangi, 
taifa lake, uraia wake, (n.k.), anastahiki kuhukumiwa kwa uadilifu.  Uadilifu 
katika kutoa hukumu umesisitizwa na ndio msingi mkuu wa sheria ya Kiislamu:

Enyi mlioamini!  Kuweni wasimamizi (wa kupitisha haki) kwa ajili ya Mwenyezi 
Mungu, muwe mkitoa ushahidi kwa uadilifu… (5:8).
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Enyi mlioamini!  Kuweni wenye kusimamisha uadilifu, mtowao ushahidi kwa 
ajili ya Mwenyezi Mungu; ijapokuwa ni juu ya nafsi zenu au (juu ya) wazazi 
(wenu) na jamaa (zenu).  Akiwa tajiri au masikini…  basi msifuate matamanio  
mkaacha uadilifu…  (4:135).

Mgawanyo wa Makosa 
Sheria imeyagawanya makosa katika makundi makubwa matatu:

(1) Makosa ya Hudud

(2) Makosa ya Qisasi

(3) Makosa ya Ta’azir

(1) Makosa ya Hudud
Makosa ya Hudud ni yale ambayo yamekatazwa na Allah na hukumu zake 

kutajwa katika Qur-an au Sunnah.  Makosa hayo ni haya yafuatayo:

(i) Kuritadi (Ridda)
Kuritadi ni Muislamu kuukanusha Uislamu kwa maneno aya yoyote ya Qur-

an. Au kuukataa Uislamu kwa vitendo kama vile kwa kuzini au kuyawacha 
maamrisho ya Qur-an kama vile swala na zaka. Mtu anahesabiwa amekanusha 
Uislamu kwa makusudi na hali yakuwa anajua adhabu ya kufanya hivyo. 

Mtu aliyeritadi anapewa muda wa kutubia kosa lake. Ukipita muda wa kutosha 
na hajatubia basi hukumu yake ni kuuliwa:Hukumu imetolewa katika Qur-an:
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Basi wauweni washirikina popote muwakutapo na wakamateni mateka, na 
wazungukeni na wakalieni katika kila njia. Lakini wakitubu na wakasimamisha 
swala na wakatoa zaka, basi iacheni njia yao. Hakika Mwenyezi Mungu ni 
Mwingi wa kurehemu.  (9:5).

(ii) Uasi (Baghi)
Baghi ni uasi dhidi ya kiongozi halali wa Kiislamu.  Uasi huo waweza kuwa 

hauna msingi wowote au waweza kuwa umetegemezwa katika kipengele fulani 
maalum ambacho hao wapiganaji Waislamu wamekitegemea katika uasi wao. 
Kiongozi wa Kiislamu anatakiwa awasihi waache uasi huo na ayajue madai yao 
ili ipatikane suluhu. Wakikataa ana haki ya kupigana nao. Hata hivyo iwapo 
madai yao ni ya haki na Imam ndiye aliyekwenda kinyume na Uislamu basi huyo 
kiongozi ndiye mwasi na wale wanaopigana naye hawataadhibiwa. Kuhusiana 
na Uasi Allah amesema katika Qur-an:

Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu wanapigana, basi fanyeni suluhu 
baina yao; na likiwa mojawapo linamdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile 
linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi 
basi yapatanisheni  baina yao kwa uadilifu. Na hukumuni kwa haki.  Hakika 
Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki.  (49:9)

(iii) Wizi
Kuhusiana na wizi Allah anasema:

Na mwizi mwanamume au mwizi mwanamke, ikateni mikono yao; malipo 
ya yale waliyoyachuma.  Ndiyo adhabu, itokayo kwa Mwenyezi Mungu. Na 
Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu na mwenye hikima.  (5:38)

Hukumu ya mwizi ni kukatwa mkono wake wa kulia iwapo yatatimia masharti 
yafuatayo: 
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(a) Awe amekusudia kuchukua mali ya wizi pasi na idhini ya mwenye mali.

(b) Awe ameiondosha mali hiyo kutoka mahala inapowekwa.

(c) Awe amevunja sefu au kasha au kibweta cha fedha.

(d) Mali iliyoibiwa iwe ni halali katika Uislamu, isiwe mfano pombe, au      
   nyama ya nguruwe au bangi n.k.

(e) Mali iliyoibiwa iwe imefikia angalau thamani ya kima cha chini Nisab 
yaani angalau tu ifikie thamani iliyo sawa kifedha na mizani moja.  Juu 
ya hili Mtume(s.a.w) analifahamisha: Mkono wa mwizi usikatwe ila kama 
thamani ya mali iliyoibiwa ni sawa na thamani ya mizani.

   Zipo kauli tofauti juu ya thamani ya Mizani, wengine wanasema ni robo  
(1/4) ya dinar ya dhahabu au dinar tatu za fedha.  Wengine wanasema ni 
dirham kumi za fedha.

(f)Isiwepo “shubha”, yaani mazingira yatakayoruhusu kutendeka kosa hilo.

Tahadhari
Adhabu ya mtu ambaye imethibitika kwa haki ya sheria  kuwa kaiba ni kukakwa 

mkono. Ndivyo Allah(s.w) alivyoamuru! Basi ole wao wale wanaochukuwa 
sheria mkononi kwa kuwapiga watu, kuwajeruhi, kuwachoma moto, na pengine 
kuwauwa kwa ajili ya kuwatuhumu uwizi. Ni vyema ikaeleweka kuwa mwenye 
haki ya kuhukumiwa kifo, ni mtu aliyeuwa nafsi yenye haki ya kuwa hai kisheria. 
Vinginevyo Qur-an inakataza!

Wala usiuwe nafsi ambayo Mwenyezi Mungu amekataza (kuiuwa) isipokuwa 
kwa haki .......(17:33).

“.......Atakayemuuwa mtu bila ya yeye kuuwa mtu, au bila ya kufanya fisadi 
katika nchi, basi ni kama amewauwa watu wote.........” (5:32)

(iv) Ujambazi (Haraba)
Adhabu ya ujambazi imefafanuliwa katika Qur-an kama ifuatavyo:
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Basi malipo ya wale wanaopigana na Mwenyezi Mungu na Mtume wake na 
kufanya uovu katika nchi ni kuuawa na kusulubiwa au kukatwa mikono yao na 
miguu yao kwa mabadilisho, au kuhamishwa katika nchi.  Hii ndiyo fedheha 
yao katika dunia; na Akhera watapata adhabu kubwa.  (5:33)

Aya hii inawahusu wale wote wanaoifisidi jamii iwe kijeshi au kwa kuvuruga 
amani na usalama wa watu na mali zao, wanyama, mimea n.k. hivyo majambazi 
wanaotumia silaha wanaangukia chini ya sheria hii.  Hukumu hii itatumika iwapo 
jambazi atakuwa amesababisha kifo au la  Yaani katika hali zote nne:

(a) Iwapo raia atavamiwa bila kuporwa mali yake.

(b) Iwapo raia atanyang’anywa mali yake kwa nguvu lakini bila ya kuuliwa.

(c) Iwapo raia atauliwa bila kuporwa mali.

(d) Iwapo raia atauliwa na kuporwa mali.

(v) Uzinzi (zinaa)
Adhabu ya zinaa ni kupigwa fimbo 100 hadharani, Allah(s.w) anasema:

Mzinifu mwanamke na mzinifu mwanamume, mpigeni kila mmoja katika wao 
mijeledi mia.  Wala isiwashikeni kwa ajili yao huruma katika (kupitisha) 
hukumu hii ya Mwenyezi Mungu ikiwa nyinyi mnamuamini Mwenyezi Mungu 
na siku ya mwisho. Na lishuhudie adhabu yao (hii) kundi la Waislamu.  (24:2).

Sharti la kutolewa adhabu ya zinaa ni kupatikana kwa mashahidi wanne 
walioshuhudia kitendo hicho au kukiri kosa kwa mzinzi mwenyewe.
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(vi) Kashfa (Badhf)
Kashfa (defamalion) yawezekana ikawa ni msemo (slander) vijembe 

(innuendo) au maandiko na machapisho (libel) yenye lengo la kutoa kejeli dhidi 
ya, kutusi au kushusha hadhi ya mtu.  Kuhusiana na kosa hili Qur-an imetoa 
adhabu ifuatayo:

Wale wanaowasingizia wanawake wataharifu (kuwa wamezini) kisha hawaleti 
mashahidi wanne, basi wapigeni mijeledi thamanini na Msiwakubalie ushahidi 
wao tena, na hao ndio mafasiki.  (24:4).

Kashfa katika sheria ya Kiislamu ni kumzulia mtu kuwa kazini au kulawiti au 
kulawitiwa au kumkashifu mtu muadilifu, mwenye akili timamu na uwezo wa 
kimwili wa kutenda kosa alilozuliwa.

(vii) Kunywa ulevi
Qur-an imeharamisha ulevi pale aliposema Allah(s.w):

Enyi mlioamini!  Bila shaka ulevi na kamari na kuabudiwa asiyekuwa Mwenyezi 
Mungu na kutazamia kwa mishale ya kupigia ramli ni uchafu (ni) katika kazi za 
shetani.  Basi jiepusheni navyo, ili mpate kufaulu.(5:90).

Hivyo ilipoteremka aya hii ya 90 na 91 Waislamu waliitii amri ya Allah kwa 
kumwaga ulevi wote waliokuwa nao.  Mtume(s.a.w) alitoa adhabu kwa mlevi 
kuwa ni kutandikwa viboko 40 kama alivyo amuru:

“Yule anywaye ulevi mpigeni bakora”

Imesimuliwa na Anas bin Malik(r.a) kuwa:

Mtume(s.a.w) alimpiga mlevi kwa matawi (majani) ya mtende na kwa viatu.  Na 
Abu Bakr alimwadhibu (mlevi) kwa fimbo arobaini.  (Bukhaary).

Makosa ya Qisas
Baada ya makosa ya Hudud, kundi la pili ni lile la makosa ya Qisas.

Neno qisasi lina maana ya “usawa” au “kufanana”.  Lina maana kuwa mtu 
aliyetenda kosa fulani ataadhibiwa vile vile na kwa namna ile ile aliyotumia 
katika kumdhulumu mwenzake (kulipiziwa).

Haki ya Qisasi imewekwa na Allah(s.w) katika Qur-an:
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Enyi mlioamini!  Mmepewa ruhusa kulipa kisasi katika waliouawa – Muungwana 
kwa muungwana na mtumwa kwa mtumwa, na mwanamke kwa mwanamke.Na 
anayesamehewa na ndugu yake chochote basi ashikwe kulipa kwa wema; na yeye 
alipe kwa ihsani.  Hiyo ni tahafifu itokayo kwa Mola wenu na ni rehema.  Na 
atakayeruka mipaka baada ya haya, basi yeye atapata adhabu iumizayo. (2:178) 

Kimsingi makosa ya kisasi ni ya namna mbili:  Makosa ya kuua na makosa ya 
kujeruhi.  Makosa ya kisasi yanahesabiwa kuwa ni kukiuka haki ya mtu binafsi 
na hivyo sheria inampa fursa mtu au ndugu zake kulipa kisasi au kulipwa fidia.  
Kuhusu fidia tazama Qur-an 4:92. Haya ni maelezo ya jumla tu. Hata hivyo 
kabla ya kutekelezwa kwa kisasi au fidia yapo mambo kadhaa ya kuzingatia 
kuhusiana na ushahidi wa kosa, na adhabu.

Makosa ya Ta’azir
Makosa ya Ta’azir ni yale yote ambayo Qur-an na Sunnah havijaweka 

adhabu fulani maalum. Adhabu za makosa ya aina hii hutolewa na Jaji kwa 
idhini ya kiongozi wa Kiislamu.  Neno Ta’azir lina maana ya adhabu. Kisheria 
Ta’azir lina maana ya adhabu ambayo haijawekwa moja kwa moja katika Qur-an 
bali hutegemea maamuzi ya Jaji au hakimu kwa kulinganisha kosa, mazingira 
ya kosa na adhabu.

Haki za wasiokuwa Waislamu (Dhimmi) 
Sheria ya Kiislamu imewapa haki wasiokuwa Waislamu kama ifuatavyo:

(i)  Haki ya ulinzi wa maisha na mali

Damu ya Dhimmi ni haramu kumwagwa pasipo sababu kama ilivyo damu ya 
Muislamu.  Muislamu akimuua Dhimmi adhabu yake ni sawa na ile ya kumuua 
Muislamu.  Mtume(s.a.w) amesema:

“Ni jukumu langu kusimamia haki za wanyonge”.
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Vile vile mali ya Dhimmi katika sheria ya Kiislamu inathaminiwa kama 

ilivyo mali ya Muislamu.  Muislamu akiiba mali ya Dhimmi kwa kiwango kile 
kilichotajwa na Mtume atahukumiwa kukatwa mkono kama kawaida.

 Khalifa wa nne wa Mtume (s.a.w.) baada ya kumuhukumu Muislamu mmoja

 kuuawa na warithi wa Dhimmi aliyemuua, alisisitiza:

Yeyote aliye Dhimmi wetu damu yake ni takatifu kama damu yetu na mali 
yake ni takatifu kama mali yetu.

(ii)  Haki katika sheria ya jinai
Katika sheria ya Kiislamu hukumu za makosa ya jinai (penal laws) 

zinawahusu wadhimmi sawa na zinavyowahusu Waislamu. Makosa ya jinai ni 
makosa yanayoathiri jamii nzima na mhalifu atakuwa anaidhulumu jamii nzima. 
Kwa hivyo Dhimmi akiiba atakatwa kiganja chake cha mkono wa kulia, akizini 
atatandikwa viboko 100.

Ila Dhimmi hataadhibiwa kwa kosa la ulevi kama atakavyoadhibiwa akilewa 
Muislamu kwa kutandikwa viboko 40,

(iii) Haki katika sheria za Madai (Civil Laws)
Katika sheria ya Kiislamu hukumu za madai ni sawa sawa kwa Waislamu 

na wasio kuwa Waislamu. Kila mwenye kudaiwa atahukumiwa na sheria kutoa 
haki ya mdai bila ya ubaguzi wa dini.  Pia yale yaliyo haramishwa kwa Waislamu 
katika uchumi pia sheria inayakataza kwa madhimmi. Kwa mfano riba na kamari 
ni haramu kwa Waislamu na imekatazwa pia kwa wasiokuwa Waislamu kwani 
riba na kamari huiathiri jamii nzima.

(iv) Haki ya heshima ya Dhimmi
Kumvunjia heshima dhimmi kwa kumtukana, kumuita jina baya, kumdhuru, 

kumuadhiri, kumteta, n.k. ni makosa makubwa sana mbele ya Allah(s.w) kama 
ilivyo makosa makubwa kumfanyia Muislamu. Heshima ni haki inayomstahiki 
kila mwanadamu pasi na ubaguzi wa aina yoyote.  Ni dhima ya serikali ya 
Kiislamu kulinda heshima ya kila mtu.

(v) Sheria ya Mtu binafsi 
Katika sheria ya Kiislamu, mambo yote yanayohusu imani ya mtu binafsi 

huhukumiwa kulingana na imani ya dini yake.  Kama jambo lililoharamishwa 
kwa Waislamu si haramu kulingana na imani ya Dhimmi, sheria itaendelea 
kumruhusu kulitenda jambo hilo.
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Zoezi 2:8
1. Eleza maana ya sheria kilugha na kisheria.

2. Taja na kufafanua kwa muhtasari  kazi za sheria katika jamii na      
manufaa  yake.

3. Sheria zilizotungwa na wanadamu hazizingatii umbile halisi la mwanadamu, 
hivyo huzidisha matatizo badala ya kutatua. Jadili kwa kutoa mifano hai 
toka katika jamii yako.

4. Bainisha udhaifu uliopo kwenye chimbuko la sheria zilizotungwa na 
wanadamu kwa msukumo wa matashi na mahitaji, uzoefu, sayansi, akili 
na fikra zao.

5. (a) Taja misingi mikubwa miwili ya sheria za Kiislamu.

    (b) Eleza maana ya Al-Qiyaas na Al-Ijima’a; na tafauti zake.

6. Eleza kwa muhtasari, kwanini sheria za Allah(s.w)  ndizo zenye uwezo wa 
kuondoa dhulma  na ukandamizaji, na kusimamisha haki  na uadilifu katika 
jamii.

7. (a) Taja makundi mawili ya amali za waja kwa mujibu wa Qur’an.

    (b) Orodhesha daraja tatu za matendo mema.

8. Kazi ya Sheria za Kiislamu, ni kumnufaisha na kumhifadhi mwanadamu.
Thibitisha  kwa dondoo tano zenye maelezo mafupi.

9. Bainisha

   (a)  Kanuni tatu zenye kumtwika au kumvua mja dhima ya kuhukumu au       
    kuhukumiwa katika sheria ya Kiislamu.

    (b) Utaratibu wa mashitaka wa Kiislamu.

    (c) Tanzu za makosa katika sheria ya Kiislamu.

10. Uislamu ni mfumo wa maisha wa kiadilifu, hivyo, haunyimi wala 
kukandamiza haki za wasiokuwa Waislamu. Dhihirisha ukweli huu kwa 
kurejea Qur’an na Sunnah.

UCHUMI KATIKA UISLAMU

Maana ya Uchumi
Mfumo wa maisha wa Kiislamu humuelekeza binadamu kujenga na 

kudumisha uhusiano wake na Allah(s.w), uhusiano wake na binadamu wenziwe 
na uhusiano wake na vinavyomzunguka katika ulimwengu huu. Aidha mfumo 
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wa Kiislamu una lengo la kuelekeza namna ya kukiendea kila kipengele muhimu 
cha maisha ya binadamu uchumi ukiwa miongoni.

Uchumi hujumuisha uzalishaji, usambazaji na utumiaji wa mali na huduma. 
Uislamu umelipa suala la uchumi nafasi muhimu kama tunavyojifunza katika 
aya ifuatayo:

“Wala msiwape wapumbavu mali zenu ambazo Allah amezijaalia kuwa msingi 
wa maisha yenu…”  (4:5)

Uislamu umeweka utaratibu wa kiuchumi unaohakikisha kuwa haki 
inatendeka kwa wote ili kudumisha amani, utulivu na mshikamano wa kweli 
katika jamii. Katika sura hii tutaangalia uchumi katika Uislamu kwa kuzingatia 
maeneo yafuatayo:

1. Nadharia ya uchumi wa Kiislamu.

2. Umuhimu wa uchumi katika Uislamu.

3. Mazingatio muhimu katika uchumi wa Kiislamu.

4. Sera ya uchumi katika Uislamu.

5. Haki na Uhuru wa kuchuma katika Uislamu.

6. Mgawanyo wa mali katika Uislamu.

7. Umuhimu wa Benki katika Uchumi.

8. Tatizo la Riba.

1. Nadharia ya Uchumi wa Kiislamu
Mfumo wa uchumi katika Uislamu ni utaratibu utokanao na Qur-an na 

Sunnah juu ya uzalishaji, umilikaji, usambazaji, na utumiaji wa mali na huduma 
pamoja na miiko yake.  Kwa msingi huo, uchumi huo umejengwa juu ya fikra ya 
ukati na kati (Iqtisaad), hivyo umetofautiana na mifumo mingine iliyobuniwa na 
watu. Dhana (concept) ya ukati (Iqtisaad) katika shughuli za kiuchumi ni kule 
kutoa uhuru kwa mtu binafsi (sekta binafsi) kuchuma na kumiliki mali ili iwe 
motisha kwake ya kuchapa kazi wakati huo huo serikali ikisimamia na kutoa 
miongozo katika uzalishaji na ugawaji, na vile vile kuwa na sekta zake (sekta 
za umma) ili kila mwana jamii apate haki za kimsingi.  Mifumo iliyobuniwa na 
watu imeathiriwa na udhaifu wa kibinadamu wa kuelemea upande huu au ule.
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Ipo mifumo ya kiuchumi kama vile ubepari ambao umeelemea mno katika 

ubinafsi kiasi ambacho umepuuza kabisa haki za kijamii. Katika mfumo 
huu (ubepari) umma hauna chake; mali, huduma na shughuli mbali mbali 
hubinafsishwa. Wachache chini ya mfumo huu ndio hunufaika na rasilimali za 
Taifa. Hujilimbikizia mali, na motisha yao ya uzalishaji ni ile faida waipatayo. 
Serikali kuu ya mfumo huu wa kibepari hushirikiana na wachache hao waliohodhi 
mali, kuwanyonya walio wengi.

Pia, kuna mfumo wa uchumi wa Kikomunist au Kijamaa ambao nadharia 
yake imeelemea mno katika “usawa” wa sare kiasi cha kudhoofisha mno 
motisha ya watu binafsi na hivyo kupelekea kukosekana kwa ufanisi katika 
uzalishaji.  Katika mfumo huu mali na shughuli mbali mbali hutaifishwa (toka 
milki ya watu binafsi kuwa milki ya taifa).  Ukweli ni kwamba huwa si mali ya 
taifa kama inavyotangazwa bali mbiu ya “usawa”, na “mali ya umma”, chini 
ya mfumo huu, ni mwavuli tu uliokinga kikundi cha watu kilichojipa mamlaka 
ya uendeshaji wa nchi kwa sura ya chama au serikali kwa maslahi ya kikundi 
hicho.  Kikundi hicho ndicho humiliki na kutafuna mali huku wananchi wengi 
wakiendelea kudhulumiwa kwa sababu mbali mbali.  Hivyo hakuna usawa ulio 
chini ya mfumo huu bali ni ubinafsi ule ule ambao huhamishwa toka kwa mtu 
binafsi kwenda kwenye kikundi fulani.

Tofauti kati ya Mfumo wa Uchumi wa Kiislamu na Ile ya  
Kitwaghuti

(i) Dhana ya mafanikio
Katika mtazamo wa uchumi wa Kiislamu mafanikio yanatazamwa kwa 

kuzingatia hatima ya ama mtu kupata radhi za Mwenyezi Mungu au kubeba 
laana ya Mwenyezi Mungu.Mafanikio hayapimwi kwa mali. Katika uchumi 
wa Kitwaghuti mafanikio maana yake ni mafanikio ya kiuchumi. Ni kiasi gani 
cha mali mtu amefanikiwa kukipata.Jinsi atakavyojilimbikizia mali ndivyo 
itakavyoonesha “mafanikio” yake.  Katika Uislamu kufuzu kwa kweli ni kupata 
radhi za Mwenyezi Mungu na kufeli kukubwa ni kule kukosa radhi hizo. Hivyo ili 
binadamu afanikiwe hana budi kuishi kwa uadilifu.

 Mtazamo huu unaathiri pia mizani yake ya wakati.  Muislamu anapozitumia 
rasilimali zilizomo katika ardhi hafikirii tu mahitaji yake ya binafsi ya sasa bali pia 
matokeo ya vitendo vyake kwa vizazi vijavyo. 

 Kwa mtazamo huu mtu anakuwa hana haki ya kufuja mali au rasilimali za 
ardhi, kwa vile anazingatia maslahi yake katika maisha haya, huko akhera na 
maslahi ya vizazi vijavyo.  Mafanikio katika Uislamu ni kule kulijua lengo la 
maisha hapa ulimwenguni, kuwa na kumbukizi ya kisimamo mbele ya Mola 
siku ya hesabu, kukinai moyoni na kuona kila kitu cha ulimwengu huu kuwa ni 
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cha kawaida.  Kujitahidi kuyaendea mambo mema bila ya kuchelea chochote 
na kujiepusha na yale yote yanayoweza kumtoa mtu au kumkhasirisha katika 
maisha yajayo hata kama yana “manufaa” kwa mtazamo wa wengi katika 
maisha haya. Kujali shida na matatizo ya wengine na kuweza kutoa kwa ajili ya 
kuwasaidia wengine kwa kadiri ya wasaa uliopo. 

Kuwa na huruma, mapenzi na bashasha isiyobagua taifa, kabila, nasabu 
wala ukoo wa mtu. Kutokuwa na chuki, majivuno, kibri, utesi, usengenyi, 
ulimbukeni, kujiona, kujitukuza au kujidhalilisha na kujitweza kwa yeyote yule 
anayemulikwa na jua iwe kihali au kimali.

Aliyetajiri wa Nafsi ni yule ambaye fursa yoyote aliyonayo haiwi kero na 
huzuni kwa wengine bali huitumia mwisho wa uwezo wake kupambana na 
taratibu potofu na kandamizi zinazotawala jamii yake.  Hii ndiyo Dhana ya 
mafanikio katika Uislamu.

(ii) Dhana ya umilikaji mali

Katika Uislamu mmiliki wa hakika wa mali ni Mwenyezi Mungu, mwanadamu 
kama Khalifa wa Allah hapa duniani anamiliki mali kwa dhamana tu siyo kwa 
hakika na kwa sababu hiyo ataulizwa jinsi alivyotumia hiyo mali. 

Pamoja na hivyo mali katika Uislamu si kitu kiovu bali kinachosisitizwa ni 
kuwa ichumwe na kutumiwa kwa kuzingatia maelekezo ya Mwenyezi Mungu.

Kuhusu kutafuta mali Qur-an inatueleza kama ifuatavyo:

“Na utafute – kwa yale aliyokupa Mwenyezi Mungu makazi mazuri ya akhera 
wala usisahau sehemu yako ya dunia”.  (28:77)

(iii) Dhana ya bidhaa

Katika uchumi wa kitwaghuti kitu chochote chaweza kuwa ni bidhaa 
maadamu kinaweza kutumiwa na mtu.  Kwa mfano pombe pamoja na madhara 
yake huitwa bidhaa kwa kuwa hutumiwa na baadhi ya watu.

Katika uchumi wa Kiislamu “bidhaa” huitwa ama “Atwayyibaati” au “Rizk”. 
Atwayyibaat ni kitu kizuri, safi, Twahara.  Rizk ni neema, au hidaya itokayo kwa 
Allah(s.w).  Hivyo katika uchumi wa Kiislamu bidhaa ni vile vitu halali tu kwa 
mujibu wa sheria ya Kiislamu. Kisichokuwa halali si bidhaa.  Kwa mfano pombe 
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ni haramu hivyo si bidhaa.

(iv) Dhana ya Matumizi

Kwa kuwa Allah ndiye Muumba wa watu na rasilimali zote katika ulimwengu, 
sera ya uchumi wa Kiislamu haimpi mtu fursa ya kufuja mali apendayo pamoja 
na uhalali atakaokuwa nao katika dhamana ya milki ya mali hiyo.  Kinyume 
chake, katika uchumi wa Kitwaghuti mtu anayo fursa ya kufuja mali apendavyo 
maadamu ni mmiliki wa mali hiyo.

(v) Mizani ya wakati katika tabia ya mtumiaji 
Mtu anapofanya maamuzi yoyote hujiuliza nini matokeo au matazamio ya 

kitendo hiki au uamuzi huu baada ya saa moja au wiki moja au mwezi mmoja au 
mwaka mmoja au miaka mitano au kumi n.k. Kipimo cha wakati katika uchumi 
wa Kitwaghuti na ule wa Kiislamu ni tofauti.  Katika ujahili mtu hujiuliza mali 
kiasi gani awe amepata atakapofikia umri fulani, kinyume chake Muislamu 
anapofikiria jambo lolote, pamoja na masuala ya uchumi, kipimo chake cha 
wakati hukipa upeo mpana sana.  Hujiuliza, je hiki kitendo ninachofanya 
kitakuwa na matokeo gani siyo tu kwa wiki hii au mwezi huu au mwaka huu 
au ujao bali kina matokeo gani siku ya kiyama.  Muislamu anaamini kuwa ipo 
siku ya malipo na kwamba kuna pepo na moto. Watu watahesabiwa na kulipwa 
kwa mujibu wa matendo yao. Kila mtu binafsi atasimamishwa peke yake mbele 
ya Mwenyezi Mungu na kupewa hisabu yake. Imani hii ina athari kubwa kwa 
Muislamu na maamuzi yake anayochukuwa.

Milki ya Rasilimali
Ili kujipatia maendeleo ya kiuchumi katika zama zote mwanadamu anahitaji 

rasilimali za kumwezesha kufikia azma hiyo. Miongoni mwa rasilimali kuu 
(natural resources) ni zile zinazohusiana na ardhi, maji na wanyama.  Kwa 
mujibu wa Uislamu rasilimali hizo ni neema za Allah(s.w).

(a) Rasilimali za Ardhi 

“Na katika ardhi mna vipande vinavyoungana (na kuzaa kwake namna mbali 
mbali) na mna mabustani ya mizabibu, na mimea mingine, na mitende ichipuayo 
katika shina moja na isiyochipua katika shina moja.  Vyote vinavyonyweshelezwa 
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(vinamiminiwa) maji yale yale; na tunavifanya bora baadhi yake vyengine 
katika kula (katika utamu). Hakika katika haya zimo ishara kwa watu wanaotia 
mambo akilini”. (13:4)

(b) Rasilimali za maji na mvua

“… Na unaiona ardhi imetulia kimya lakini anapoyateremsha maji juu yake, 
inataharaki na kukuwa na kuotesha kila namna ya mimea mizuri.”  (22:5)

“Je!  Huoni kwamba Mwenyezi Mungu ameteremsha maji kutoka mawinguni.  
Kisha akayapitisha (chini kwa chini) yakawa chemchem katika ardhi, tena 
akaotesha kwayo mimea ya rangi mbali mbali (na sura mbali mbali)…”  (39:21).

(c) Rasilimali za bahari na samaki

“Mwenyezi Mungu ndiye aliyekutiishieni bahari ili humo zipite merikebu kwa 
amri yake, na ili mtafute fadhila yake na mpate kushukuru”.  (45:12)

“Na yeye ndiye aliyeitiisha bahari ili humo mule daima kitoweo kipya (samaki) 
na mtoe humo mapambo mnayoyavaa.  Na utaona merikebu zikipasua humo, ili 
mtafute fadhila zake (kwa kufanya biashara) na ili mpate kushukuru.”  (16:14)
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(d) Rasilimali za wanyama

“Na (pia) amewaumba wanyama.  Katika hao mnapata (vifaa vitiavyo) joto na 
manufaa; na wengine mnawala. Na mnaona raha mnapowarudisha jioni na 
mnapowapeleka malishoni asubuhi.(16:5 - 6).

Na (wanyama hao pia) hubeba mizigo yenu kupeleka katika miji msiyoweza 
kuifikia isipokuwa kwa mashaka na taabu.  Hakika Mola wenu ni Mpole 
sana (na) Mwenye rehema nyingi. Na (amewaumba) farasi na nyumbu na 
punda ili muwapande na (wawe) mapambo.  Na ataumba (vipando vyingine) 
msivyovijua”.  (16:7 - 8).

(e) Rasilimali za madini
Muhutasari wa aya hizo juu ya rasilimali unapatikana katika aya ifuatayo:

“Yeye ndiye aliyekuumbieni vyote vilivyomo katika ardhi.”  (2:29).

Wajibu wa Kufanyakazi
Uislamu siyo tu unawahimiza watu kufanya kazi na kutokuwa wavivu bali 

kufanya kazi ni Ibada.  Kila jambo lenye manufaa kwa watu binafsi, familia, jamii 
(n.k) laweza kuhesabiwa kuwa ni Ibada kwa Allah yakitimia masharti mawili; 
usafi wa nia (Ikhlasi) na kutenda jambo kwa kuzingatia mipaka ya sheria ya 
Kiislamu. Hivyo kazi ni Ibada. Kufanya kazi ni wajibu alionao mtu mbele ya 
Allah.Qur-an inawahimiza Waislamu kutenda kazi nzuri zenye manufaa katika 
eneo lolote lile.
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Na sema: Tendeni mambo (mazuri). Mwenyezi Mungu atayaona mambo yenu 
hayo na Mtume wake na Waislamu. Na mtarudishwa kwa mjuzi wa siri na 
dhahiri; naye atakwambieni (yote) mliyokuwa mkiyatenda.”  (9:105)

Katika aya hii Mwenyezi Mungu amefungua milango kwa watu kutenda 
mambo yote mema katika eneo lolote la uchumi au siasa na yeye ataliona na 
atalilipa.

Uchaguzi wa Kazi
Uislamu umempa mtu uhuru wa kuchagua kazi yoyote aipendayo maadamu 

kazi hiyo ni ya halali kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu. Na ni wajibu wa 
serikali ya Kiislamu kuhakikisha kuwa watu wanapata fursa ya kufanya kazi 
wazipendazo. Watu watafanya kazi kwa mujibu wa vipaji vyao, kwani Mwenyezi 
Mungu amewajaalia watu vipawa mbali mbali:

“Na amewanyanyua baadhi yenu juu ya wengine daraja kubwa ili akufanyieni 
mtihani kwa hayo aliyokupeni.”  (6:165).

Kila mtu anafanyiwa mtihani kwa neema au kipawa alichopewa. Katika 
maisha yetu ya kila siku wanadamu ni viumbe wanaotegemeana kila mmoja 
ananufaika kwa kazi ya mwenzake. Daktari atamhitaji Muashi kumjengea 
nyumba yake na Muashi atamhitaji Daktari kumtibu maradhi yake n.k.  Katika 
Uislamu kazi hutegemea uwezo tu hakuna kazi zilizotengwa kwa ajili ya watu 
wa ukoo au kabila au nasaba fulani.

Tofauti ya Malipo
Tofauti ya mapato au malipo ipo kwa sababu ya utendaji, uwingi au ubora 

wa bidhaa zilizozalishwa.  Ni halali kwa fundi aliyetengeneza mashati kumi, 
hasa amzidi kipato yule aliyetengeneza matano. Au yule aliyetengeneza kitu  
bora lazima amzidi yule aliyetengeneza kitu duni.  Aidha tofauti ya mapato 
pia ni halali iwepo kutokana na muda mrefu wa mafunzo baadhi ya kazi 
zikilinganishwa na nyingine. Kwa mfano ikiwa mtu ataajiriwa kufuta mavumbi 
katika madirisha ya ofisi atahitajia siku moja tu ya kuelekezwa namna ya 
kuifanya kazi hiyo. Lakini mtu akiajiriwa kutengeneza madirisha hayo atahitajia 
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muda mrefu zaidi katika kujifunza useremala hawezi kuelekezwa kwa siku moja 
tu halafu akaweza kuunda dirisha. Hivyo malipo ya mfutaji na mtengenezaji wa 
madirisha hayawezi kuwa sawa. Malipo yao yakiwa sawa basi watu wanaweza 
kuzikwepa kazi zinazohitaji mafunzo ya muda mrefu kama udaktari, usanifu 
majengo uhandisi (n.k.) na kukimbilia zile zenye mafunzo ya muda mfupi kama 
utarishi, uhudumu, kufagia ofisi n.k.

Aidha malipo hayatakuwa halali iwapo shughuli anayoifanya Muislamu 
ni faradhi.  Kwa mfano; si halali kwa Imamu kupokea mshahara kwa ajili ya 
kusalisha swala za faradhi, si halali kupokea malipo kutokana na kumhudumia 
masikini, n.k.

Hifadhi ya Wafanyakazi
Uislamu pia umeweka taratibu za kuhifadhi haki na maslahi ya Wafanyakazi. 

Kwanza kila mfanyakazi lazima awe na mkataba na mwajiri wake. Mkataba huo 
uweke wazi malipo yake na kazi yake na makubaliano yao mengine.  Mkataba 
huo ni bora uwe kwa maandishi lakini waweza pia kuwa kwa mdomo. 

Mwenyezi Mungu ameagiza katika Qur-an kuwa watu watekeleze kikamilifu 
ahadi zao za halali.

“Enyi mlioamini tekelezeni wajibu …”  (5:1)

Katika Hadith iliyosimuliwa na Bukhaary, Mtume(s.a.w) amesema kuwa 
miongoni mwa watu watatu ambao Mtume(s.a.w) atawakataa siku ya Kiyama ni 
yule anayemwajiri mfanyakazi halafu asimpe haki zake.Katika Hadith nyingine 
amesema;Mlipeni mtu mliyemuajiri kabla ya jasho lake halijakauka. Mradi wa 
Hadith hii ni kuwa mtu asicheleweshewe malipo yake. Kama mapatano ni 
kila wiki au kila mwezi n.k. basi muda huo ukifika tu mtu alipwe.Vivyo hivyo 
kwa mfanyakazi malipo ya kazi yatakuwa ni halali iwapo atatimiza kipimo 
walichoafikiana na mwajiri kwa mshahara huo.  Kutegea kazi humfanya mtu 
achukue sehemu ya malipo isiyo haki yake.  Kwa hiyo, kipato kinachotokana 
na kazi iliyotegewa kimechanganyika na kipato cha haramu. Uislamu unamtaka 
kila muumini awe mwaminifu na muadilifu katika kazi baada ya kupatana na 
kukubaliana na muajiri.

2. Umuhimu wa Uchumi katika Uislamu
Mwanadamu ameumbwa na mahitajio mengi ambayo hana budi kuyapata ili 

aweze kuishi kwa furaha na amani hapa ulimwenguni. Kwa kuwa mwanadamu 
ni mchanganyiko wa mwili na roho, pia mahitajio yake yamegawanyika, ana 
mahitajio ya kiroho na kimwili.  Mahitajio ya kiroho ambayo humuwezesha 
mwanadamu kuishi maisha ya utulivu yenye furaha na amani, hupatikana kwa 
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kufuata kwa utii na unyenyekevu mwongozo wa Allah(s.w).

Mahitajio ya kimwili kama vile chakula, mavazi, vipando na njia ya uchumi 
hupatikana kwa kuchapakazi chini ya mazingira yatokanayo na itikadi sahihi 
yenye kusimamiwa na viongozi wanaozingatia haki itokayo kwa Muumba. 
Katika Qur-an tunafahamishwa kuwa Allah(s.w) amejaalia mali anayoichuma 
mwanadamu iwe ndiyo inayoboresha maisha yake:

“Wala msiwape wapumbavu mali zenu ambazo Mwenyezi Mungu amezijaalia 
kwa ajili ya maisha yenu …”  (4:5)

Kutokana na aya hii, kuchuma mali si jambo la hiari kwa mwanadamu 
kwani kwa namna Allah(s.w) alivyokadiria, maisha ya mwanadamu kwa hapa 
ulimwenguni hayawezekani pasi na kuchuma. 

Ni kweli kwamba vitu vyote vilivyomzunguka mwanadamu katika ulimwengu 
huu vimeumbwa kwa ajili yake kwa ushahidi wa Qur-an:

“Yeye ndiye aliyekuumbieni vyote vilivyomo katika ardhi…”  (2:29).

Lakini mara nyingi vitu hivi haviko katika hali ya kutumiwa na mwanadamu 
moja kwa moja. Bali mwanadamu analazimika kutumia elimu yake, Maarifa 
yake, juhudi zake na vipawa vyake vingine ili ayabadilishe mazingira yake 
yaweze kumtumikia na kukidhi haja zake.

Kwa mtazamo huu Uislamu unatuamrisha kuchuma kama unavyotuamrisha 
kusimamisha Swala, kutoa Zakat na kutekeleza Ibada nyingine maalumu kama 
hizi:

Na itakapokwisha swala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi 
Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili mpate kufaulu.  (62:10)

Tunajifunza kutokana na aya hii kuwa, kuchuma ni wajibu unaompasa 
Muislamu mara tu baada ya kutekeleza Ibada maalum.  Hili linabainishwa 
katika Hadithi ifuatayo:
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“Abdullah bin Mus’ud ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema:  Kutafuta 
chumo la halali ni faradhi baada ya kutekeleza faradhi nyingine.”  (Baihaqi).

Pia Mtume(s.a.w) amebainisha wazi ubora wa kujizatiti katika kutafuta 
chumo la halali kwenye Hadith ifuatayo:

“Miqdam bin Ma’ad Yakrab ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  
Hapana mmoja wenu aliyekula chakula kizuri kuliko kile alichokula kutokana 
na kazi ya mkono wake mwenyewe. Na Daud, Mtume wa Allah, alikuwa anakula 
kutokana na kazi ya mikono yake.”  (Bukhaary)

Kwa upande mwingine Uislamu unalaani uvivu na kuwategemea wengine 
pasi na sababu au dharura maalum kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

“Jubair bin Awam ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: Mmoja wenu 
kuchukua kamba na kisha akaja na mzigo wa kuni akiwa amebeba mgongoni 
mwake na akauuza, na kwakufanya hivyo Allah akailinda hadhi yake, ni bora 
kwake kuliko kuomba omba watu, wakimpa chochote au wasimpe (Bukhaary.)

Mpaka hapo tumejifunza kuwa kwa mtazamo wa Uislamu, uchumi ndio 
msingi wa maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni na Uislamu umewajibisha 
kuchuma kwa kila mwenye uwezo.

Ni makosa katika Uislamu mtu mwenye uwezo na afya kubweteka na 
kuwategemea wengine katika kukidhi mahitaji yake.

3.Mazingatio Muhimu katika Uchumi wa Kiislamu
Kanuni kuu za uchumi katika Uislamu ni:

(i) Kumwamini Allah kuwa ndiye Muumba na mfalme wa ulimwengu huu  
  yaani kumtii Allah katika mambo yote.

(ii) Binadamu ni Khalifa wa Allah hapa duniani, hivyo wajibu wake ni     
  kusimamisha amri ya Allah.

(iii)Ili kumsaidia mwanadamu kutimiza wajibu wake kama Khalifa, Allah   
  amemdhalilishia kila kitu katika ulimwengu huu:

“Mwenyezi Mungu ndiye aliyekutiishieni bahari ili humo zipite merikebu kwa 
amri yake ili mtafute fadhila yake na mpate kushukuru”.  (45:12).
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“Je, Hukuona kwamba Mwenyezi Mungu amevitiisha kwa ajili yenu vilivyomo 
ardhini…”  (22:65)

“Je, Hukuona kwamba Mwenyezi Mungu amekutiishieni vilivyomo mbinguni na 
ardhini  na anakukamilishieni neema zake zilizo dhahiri na za siri? …” (31:20).

“Yeye ndiye aliyefanya ardhi iweze kutumika kwa ajili yenu.  Basi nendeni katika 
pande zake zote na kuleni katika rizki zake na kwake ndiyo marejeo.”  (67:15).

  Hivyo kuzitumia neema hizo za Allah si dhambi bali ni katika kushukuru.

(iv) Kutokana na wajibu wa Ukhalifa wa Allah, mwanadamu ataulizwa   
kwa neema alizompatia na atahesabiwa kwazo, ikiwa ni pamoja na 
namna alivyochuma na kutumia mali.

(v) Kuwa na mali au kutokuwa na mali nyingi au kidogo si dalili ya ubora au 
udhalili wa mtu.  Hali zote mbili ni mtihani.  Anachotazama Allah ni nyoyo 
za watu.

Misingi au kanuni hizo zikithibiti katika moyo wa mtu zinakuwa na athari 
kubwa sana katika shughuli za kiuchumi za Muislamu.

Kanuni ya kwanza kwa mfano humfanya mtu afuate maamrisho ya Allah na 
hivyo atafanya kila njia ajiepushe na makatazo yake.

Pili, kwa kujua kuwa yeye ni Khalifa tu atajua yeye si mmilikaji wa hakika, 
hivyo atafuata maagizo ya huyo aliyempa ukhalifa yaani Allah.

Tatu, atajua kuwa utajiri si kitu cha kukipigania, bali mtu apiganie maisha 
bora na afya katika kutafuta radhi za Allah(s.w).

Nne, kwa kujua kuwa atahesabiwa na Allah anayeshuhudia kila kitu 
ataendesha shughuli zake za kiuchumi kwa kumcha Allah.
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4. Sera ya Uchumi katika Uislamu
Kwanza, katika Uislamu utekelezaji wa mambo yote hutegemea zaidi ucha-

Mungu wa mtu binafsi na kuogopa kwake kusimamishwa mbele ya Allah na 
kuhisabiwa, kuliko usimamizi wa vyombo vya dola kama sheria, mahakama, 
na askari polisi.  Hii ni kwa sababu hisabu siku ya kiyama itakuwa kwa kila 
mtu binafsi. Hapana shaka vyombo vya dola vipo katika Uislamu na vinafanya 
kazi lakini msisitizo wa utekelezaji wa mambo yote upo katika uadilifu na taqwa 
kuliko katika kuogopa polisi na mahakama.

Pili, uhuru wa watu binafsi kufanya wanalolitaka ndio sera inayofuatwa 
katika Uislamu.  Yaani katika masuala ya uchumi Uislamu umempa uhuru kila 
mtu afanye lile analoliona linafaa.  Na serikali ya Kiislamu haitaingilia uhuru 
wake huo isipokuwa tu pale ambapo haki haitatendeka iwapo uhuru huo 
hautaingiliwa.  Mtume(s.a.w) amelielezea kwa ufasaha sana suala hili pale 
alipoyapigia mfano maisha ya watu katika jamii na wasafiri waliomo chomboni 
baharini:

“Hebu tuchukue mfano wa meli inayosafiri baharini ikiwa imejaza abiria 
ambao wamekaa katika sehemu zote za chini na juu. Sasa iwapo abiria mmoja 
aliyekaa katika sakafu hiyo ataamua kujipatia maji kirahisi kwa kutoboa pale 
alipoketi na iwapo abiria wengine watamzuia kufanya hivyo (na ni wajibu wa 
abiria wote walio juu na chini kumzuia) watamnusuru yeye na wao wenyewe 
na kufa maji.  Iwapo watamwacha atoboe basi watazama wote waliochini na 
juu ya meli.”  (Bukhaary).

Mfano huu unatuonesha kuwa japo Uislamu unampa kila mtu uhuru wa 
kufanya alitakalo lakini uhuru huo una mipaka.  Iwapo mtu atafanya jambo lisilo 
la haki basi serikali ya Kiislamu lazima iingilie kati kwa maslahi ya jamii nzima.

Tatu, wajibu mkubwa wa serikali ya Kiislamu ni kusimamia haki na kuzuia 
dhulma katika maisha ya jamii.

Haki ya Serikali kuzuia Dhulma
Kwanza, serikali ya Kiislamu inao wajibu wa kuandaa mazingira mazuri ya 

kihuduma na kimawasiliano kuwawezesha raia kujiletea maendeleo na inao 
wajibu wa kuingilia kati ili kusimamia haki na kuzuia dhulma.  Ni wakati gani kwa 
mfano ambapo serikali inaweza kuingilia kati.  Allah ndiye aliyeziumba rasilimali 
zilizopo duniani na hivyo ni wajibu wa binadamu kuzitumia rasilimali hizo kwa 
manufaa ya watu na kwa ufanisi.  Hivyo serikali yaweza kuingilia kati iwapo 
rasilimali hizo zitatumiwa kuwadhulumu watu au hazitatumika kwa ufanisi.

Pili, baadhi ya kazi ni haramu katika Uislamu kwa sababu zimefungamana 
na mambo ya haramu, kama vile kamari, umalaya, uchawi, ulevi n.k.  Ni wajibu 
wa serikali kuona kuwa mambo hayo hayapewi nafasi katika jamii.
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Tatu, ni wajibu wa serikali pia kutoa fursa sawa kwa watu wote ya kuendeleza 

na kuvikuza vipaji vyao kwa kuwapa fursa sawa za elimu na mafunzo.  Ni wajibu 
wa serikali kugharamia elimu kwa ajili ya manufaa ya watu wote.  Elimu ni haki 
ya msingi kwa wanadamu wote.

Nne, ni wajibu pia wa serikali kuhakikisha kuwa hata katika zile kazi za halali 
kisheria zinafanywa kwa uadilifu pasi na dhulma yoyote. Yaani Serikali ihakikishe 
mathalani kuwa bidhaa zinazotolewa zimefikia ubora kwa wanaoizalisha, kuona 
kuwa uadilifu wa kitaalamu unadumishwa, kuona kuwa Wafanyakazi wanalipwa 
mishahara kwa haki.

Hata hivyo, Uislamu hauelemei upande mmoja tu wa kumtetea mfanyakazi 
peke yake wala kumtetea mwajiri peke yake.  Wafanyakazi pia wakileta madai 
yasiyo ya haki ni juu ya serikali kuingilia kati.

Tano, ni wajibu wa serikali pia kuzuia mambo yanayoweza kudhuru watu, kwa 
mfano kama mtu akijenga kiwanda cha hatari katika makazi wanamoishi watu.  
Au hata mambo yanayoweza kuwatesa wanyama, kama kuwabebesha mizigo 
mizito sana hadi wanaanguka na kuvunjika miguu au kufa, au kuwafanyisha 
kazi kwa mateso makubwa na kutowapa chakula cha kutosha.  Hali kadhalika 
serikali inaweza kwa mfano kuzuia magari au meli iliyopakia abiria au mizigo 
kuliko uwezo wake.

Sita, katika suala la usambazaji wa bidhaa, serikali inaweza kuingilia kati 
iwapo watu watahodhi vyakula na bidhaa nyingine muhimu kwa lengo la 
kupandisha bei.

Saba, ni wajibu wa serikali kujenga miundo mbinu (infrastructures) na 
kuidhibiti, kwa mfano kujenga barabara, madaraja, reli, kusambaza maji ya 
bomba, kujenga mitambo ya umeme, simu n.k.

Wakati wa Ukhalifa wake, Ali (r.a) alimwambia Nahri, ambaye alikuwa mkuu 
wa jimbo la Misri;  “Usifanye ukusanyaji wa kodi ya ardhi kuwa ndiyo kazi yako 
kubwa; kazi yako kubwa ni kuindeleza ardhi hiyo.”

Nafasi ya Serikali katika Ugawaji
Katika suala la ugawaji, wajibu wa serikali ya Kiislamu upo katika maeneo 

makuu yafuatayo:

(i) Kusimamia utoaji na ukusanyaji wa zaka. Serikali ndiyo yenye       
  wajibu wa kuhakikisha kuwa kila anayepaswa kutoa Zaka anatoa na   
  serikali inasimamia ukusanyaji wake.

(ii)  Kutoza na kukusanya kodi iwapo zaka haikutosha.

(iii) Kutoza na kukusanya Jizya (aina ya kodi) kutoka kwa wasiokuwa      
    Waislamu (dhimmi) wanaoishi katika dola ya Kiislamu.
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(iv)Serikali ya Kiislamu pia inao wajibu wa kuchukua hatua za          

   kupunguza tafauti kati ya masikini na matajiri,  kwa kugawa Zakat na  
   kutoa huduma muhimu bure kwa masikini.

5. Haki na Uhuru wa kuchuma katika Uislamu
Kwa kuwa kuchuma kwa njia za halali ni wajibu kwa kila mwenye uwezo wa 

kufanya kazi, hapana budi kila mtu kupewa uhuru kamili wa kutumia juhudi yake 
na vipawa vyake katika kuchuma kwa njia za halali. Katika Uislamu ni kosa kubwa 
kwa serikali au Dola kuweka vikwazo vya kuwazuia watu wasitumie vipaji vyao 
na uwezo wao wote katika kuchuma kwa njia za halali.  Kinyume chake, serikali 
au dola ya Kiislamu ina wajibu wa kuondoa vikwazo vyote vinavyowazuia watu 
kutumia vipawa vyao vyote katika kuchuma na inawajibu pia wa kutoa motisha 
na vishawishi vya kuwavutia watu binafsi au watu waliojiunga katika vikundi 
wajiingize katika sekta mbali mbali za uchumi kwa juhudi kubwa na maarifa.

Pamoja na uhuru kamili uliotolewa na Uislamu wa kuchuma kwa njia za 
halali kwa kadri ya uwezo wa kila mtu, pia unampa kila mtu haki ya kumiliki kila 
alichokichuma kwa njia za halali kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

“Wala msitamani vile ambavyo Mwenyezi Mungu amewafadhilisha baadhi yenu 
kuliko wengine wanaume wanayo sehemu (kamili) ya vile walivyovichuma, na 
wanawake nao wanayo sehemu (kamili) ya vile walivyovichuma.  Na mwombeni 
Mwenyezi Mungu fadhila zake.  Hakika Mwenyezi Mungu ni Mjuzi wa kila kitu.  
(4:32)

Biashara   
Biashara imepewa hadhi ya juu katika Qur-an na katika Hadith za 

Mtume(s.a.w) kwa sababu ya umuhimu wake katika kuwaunganisha wanadamu 
na kuharakisha maendeleo yao.

Kihistoria, maendeleo ya ulimwengu yalianza pale biashara ilipopanuka na 
kuufanya utajiri wa ulimwengu ufike katika kila kona ya dunia.  
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Tunafahamu kilimo na viwanda ni shughuli muhimu sana kwa maisha 

ya binadamu, lakini mazao ya shambani na bidhaa za viwandani bila ya 
kusambazwa kwa watu wanaozihitaji, binadamu bado watabakia katika hali 
duni.  Inatokea hivyo kwa sababu binadamu hakuumbwa kujitegemea kwa kila 
kitu. Vipaji, bahati na fursa havikugawanywa sawa sawa kwa kila mtu au kwa 
kila nchi ya ulimwengu katika nyanja zote za maisha.

Kiungo kikubwa cha ushirikiano huu ni biashara kati ya watu wa jamii moja 
au nchi moja na nyingine.  Hivyo biashara ina umuhimu wake katika maisha ya 
binadamu na maendeleo yake. Uhalali na msisitizo wa biashara uko bayana 
katika Qur-an:

“…  Haya ni kwa sababu wanasema: “biashara ni kama Riba” hali Mwenyezi 
Mungu ameihalalisha biashara na kuiharamisha riba…”  (2:275)

Katika aya hii tunafahamishwa wazi kuwa Allah ameihalalisha biashara na 
kuiharamisha riba. Hivyo biashara yoyote itakayoambatana na riba. Kuuza 
kwa mkopo wa riba itakuwa ni biashara haramu. Katika kuonesha ubora wa 
biashara Mtume wa Allah amesema:

“Mfanya biashara mkweli na mwaminifu (mcha Mungu) atakuwa pamoja na 
Mitume,  Masadiq na Mashahidi”. (( (Tirmidh, Ibn Majah)

Malipo haya kwa mfanyabiashara yatapatikana tu iwapo atakuwa mkweli na 
mwaminifu katika biashara yake.  Akiwa kinyume cha hivyo atakuwa pamoja na 
maasi katika siku ya Kiyama kama tunavyofahamishwa katika Hadith nyingine 
inayosema:

“Ubaid bin Rafa’a kutoka kwa baba yake ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) 
amesema: “Wafanyabiashara watakusanywa pamoja na wakosaji ila wenye 
kumuogopa Allah, wacha Mungu na wakweli.”  (Ibn Majah na Tirmidh).

Kwa hiyo ili biashara iweze kuleta mafanikio kwa mfanyabiashara na kwa 
jamii kwa ujumla, hapana budi kufuata miiko na taratibu zilizowekwa na Uislamu.

Kwanza, pasiwe na udanganyifu wowote katika uuzaji na ununuzi.  Kila 
mmoja kati ya muuzaji na mnunuzi anatakiwa awe mkweli na mwaminifu kwa 
mwenzake.  Hebu tuzingatie Hadith ifuatayo:

Jabir ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  “Allah amrehemu yule 
ambaye ana mahusiano mema wakati akiuza, akinunua na wakati wa kutoa 
uamuzi.”  (Bukhaary).
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Jambo muhimu la kuangalia, katika biashara ni uaminifu katika upimaji kwa 

vipimo vya uzito, urefu, na ujazo.  Wafanyibiashara walio wengi huanguka 
kwenye mtihani huu wa vipimo na huishia katika laana ya Allah(s.w).  Qur-an  
imesisitiza mno kuchunga haki katika vipimo:

“Na timizeni kipimo mpimapo, na pimeni kwa mizani zilizo sawa.  Hayo ni 
wema kwenu na bora mwishoni.”  (17:35)

“Kijazeni kipimo cha pishi sawa sawa wakati mnapopima; (msidhulumiane) 
wala msiwe miongoni mwa wapunguzao.  Na pimeni kwa mizani iliyo sawa 
(pia).  Wala msiwapunguzie watu vitu vyao, wala msitembee katika ardhi 
mkifisidi.”  (26:181-183).

Pamoja na msisitizo huu Allah(s.w) anatufahamisha katika Qur-an kuwa 
aliiangamiza kaumu ya Nabii Shuayb (a.s) kwa sababu ya kukithiri kwao 
katika kuwapunja watu katika vipimo katika biashara. Maangamizi hayakuishia 
kwenye kaumu ya Shuayb (a.s) tu bali Allah(s.w) ameahidi maangamizi kwa kila 
mwenye kupunja katika vipimo kama inavyodhihirishwa katika aya zifuatazo:

“Maangamizi yatawathibitikia wapunjao wenziwao.  Ambao wanapojipimia 
kwa watu hupokea (kipimo) kamili.  Lakini wanapowapimia kwa kipimo cha 
vibaba au mizani (au vinginevyo), wao hupunguza. Je! Wao hawafikiri ya 
kwamba watafufuliwa?  (83:1-4)

Waislamu hatuna budi kuwa macho sana katika vipimo vya uzito, ujazo na 
urefu tunavyotumia katika biashara zetu.  Kutokana na msisitizo uliopo katika 
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Qur-an mtu hata ajiite Muislamu mwenye kusali swala zote, akatoa zakat na 
sadaqa, akafunga, na akahiji, ataangamia na kuishia Jahannam iwapo katika 
biashara yake atakuwa anawapimia watu kwa ujanja ujanja. 

Ugongaji wa vipimo vya ujazo na kuuza bei ya kipimo kizima, utegesheaji wa 
mizani, ugongaji wa mizani ili ishuke kabla ya kipimo kukamilika, uchanganyaji 
wa bidhaa mbovu na nzuri na kuiuza kwa bei nzuri (n.k.) ni miongoni mwa 
udanganyifu katika biashara. Mfanyabiashara wa namna hii ndiye yule 
Mtume(s.a.w) aliyesema atafufuliwa pamoja na waovu watakaoingia motoni. 
Pia tumefahamishwa katika Hadithi kuwa:

 Wasikh bin Asqa’a ameeleza: Nimesikia Mtume wa Allah akisema:  Anayeuza 
bidhaa mbovu bila kuonesha ubovu wake ataendelea kuwa katika laana ya 
Allah na malaika wataendelea kumlaani.”  (Ibn Majah). 

 Pili, katika biashara pasiwe na viapo kwani hii ni miongoni mwa kuuza kwa 
ujanja-ujanja. Bidhaa iliyoapiwa sana na mwenye kuuza, inaweza imhadae 
mnunuzi aidhanie kuwa ni nzuri zaidi kuliko hali halisi. Mnunuzi atakapogundua 
baadaye ataona kuwa amedanganywa kwa viapo. Hivyo viapo vingi kwenye 
biashara, kwa muuzaji au mnunuzi vimekatazwa kwa sababu vina hila ndani 
yake. Mtume(s.a.w) ameonya katika Hadith ifuatayo:

Abu Qatada ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema, “Kuwa muangalifu na 
viapo vingi katika uuzaji, kwa sababu japo kuwa kunarahisisha uuzaji, kuna 
punguza baraka.  (Muslim).

Kuapa sana katika biashara kuna hadaa, kwa sababu wanunuzi 
wanapogundua kuwa wamedanganywa kwa viapo, na kumbe bidhaa hiyo 
haikuwa nzuri kiasi walichotarajia, hawatapendelea tena kununua kwa mfanya 
biashara huyo.

Tatu, katika biashara pawe na uhuru kamili kwa mnunuzi wa kuikataa au 
kuikubali bidhaa baada ya kuiangalia.  Uhuru wa kuikataa bidhaa unaendelea 
kwa mnunuzi hata baada ya kununua, iwapo atagundua dosari yoyote katika 
bidhaa hiyo kabla ya kuanza kuitumia bidhaa hiyo. Vile vile muuzaji anayohaki 
ya kukataa au kukubali kuuza bidhaa yake kwa bei anayoridhika nayo kabla ya 
mkataba wa kununua hauja kamilika. Muuzaji hana uhuru wa kuitaka bidhaa 
irudishwe baada ya mkataba wa kuuza na kununua kukamilika labda kwa 
mapatano yaliyofanywa katika mkataba wa kuuziana.  Kuhusu jambo hili la 
uhuru wa uamuzi wa muuzaji na mnunuzi katika kuuza na kununua bidhaa, 
tunafahamishwa katika Hadith ifuatayo kuwa:

Ibn Umar ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: “Mnunuzi na muuzaji 
kila mmoja katika wao ana uhuru wa mapatano na mwenzake ili mradi tu 
hawajaachana ila kwa uhuru wa uamuzi wa ununuzi  (anaweza akakataa 
bidhaa hata baada ya kuelewana).”  (Bukhaary na Muslim).
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Katika maelezo ya Muslim – wakati mnunuzi na muuzaji wanauziana kila 

mmoja katika wao ana uhuru wa uamuzi kutokana na mauzo au manunuzi 
yake, ili mradi tu wawe hawajaachana au wameuziana kwa mapatano.  Kama 
kuuziana kwao ni kwa mapatano basi kila mmoja atafungika (kulingana na 
mapatano hayo).

Biashara yoyote itakayoendeshwa kwa kumnyima uhuru muuzaji au mnunuzi 
ni biashara haramu ambayo haimnufaishi mnunuzi wala muuzaji.  Kutokana na 
uzoefu wetu tunayaona haya katika mazingira yetu.  Ni mara ngapi tumeona 
watu wakilazimishwa kununua bidhaa wasizozipenda wala kuzihitaji?  Kwa 
mfano utaona mtu akilazimishwa kununua kilo ya unga wa muhogo usiofaa 
kula kabisa, ili apatiwe kilo ya sukari anayohitajia.  Huu ni uuzaji wa hila na ni 
uuzaji wa haramu.  Kuna mifano mingi kama hii, Uislamu umetoa uhuru kwa 
muuzaji na mnunuzi.

Kwa  ujumla utaona biashara itakayoendeshwa kwa misingi ya Kiislamu 
iliyoelezwa hapa kwa ufupi, ndio pekee biashara halali na ndio pekee yenye 
kutumainiwa kuleta ushirikiano, umoja, ustawi na amani ya kweli ulimwenguni.  
Kisiasa na kiuchumi inafahamika wazi kuwa matatizo mengi yanayoukabili 
ulimwengu katika nyakati zote za historia yanasababishwa na kukiuka misingi 
ya haki ya biashara na ya uchumi, kwa ujumla aliyoiweka Allah(s.w).

 Kwa hiyo Waislamu hatuna budi kujua kuwa utatuzi wa matatizo yanayoukabili 
ulimwengu ni kusimamisha misingi ya Uislamu katika nyanja zote za maisha, 
hasa katika nyanja za uongozi na uchumi ambazo ndizo roho ya jamii.

Biashara Haramu
Biashara inaweza kuwa haramu kwa namna mbili: kwanza kwa kutofuata 

misingi ya halali iliyowekwa na Allah(s.w).  Pili, kuna biashara ambayo moja 
kwa moja imeharamishwa hata kama misingi ya halali itafuatwa.  Kwa maana 
nyingine kuna biashara ambazo zimeharamishwa katika nafsi yake yenyewe. 
Katika kipengele hiki tutaorodhesha biashara ambazo zimeharamishwa moja 
kwa moja katika nafsi yake na Hadithi mbali mbali za Mtume(s.a.w).

(i) Muzabanah

Ni kunufaika kibiashara kutokana na matatizo ya watu wengine. Ni haramu 
kufaidi shida ya mwengine katika biashara. Uislamu unataka mwenye shida 
asaidiwe na wala asikandamizwe kutokana na shida yake. Biashara ya 
Muzabanah imeharamishwa kwa muuzaji na mnunuzi.  Uislamu unasisitiza 
kuwa kinachouzwa na kinachobadilishwa nacho ni lazima kifahamike kwa 
mnunuzi na muuzaji.
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(ii) Mu’awamah

Huu ni uuzaji wa matunda, nafaka, na mazao mengine ya shambani kabla 
ya kukomaa kiasi cha kufaa kuliwa; na ni haramu kama inavyosisitizwa katika 
Hadithi zifuatazo:

Abdullah bin Umar ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) ameharamisha kuuza 
matunda shambani mpaka yaive.  Ameharamisha kwa muuzaji na mnunuzi 
(wamekubaliana Bukhaary na Muslim).  Na katika maelezo ya Muslim:  
(Mtume) aliharamisha kuuza tende mpaka ziive na nafaka mpaka ziwe nyeupe 
na zisiwe zenye kudhuriwa tena na madhara mbali mbali.
Jabir ameeleza kuwa Mtume wa Allah ameharamisha kuuza (kwa matunda 
yangali mtini) kwa kipindi cha miaka, na ameamrisha kungojea kwanza yawe 
tayari (kiasi cha kutoweza kudhuriwa na chochote).  (Muslim).

(iii) Hablul-Habalah

Kuuza kilichotumboni kabla hakijazaliwa. Kwa mfano kuuza mimba ya 
ng’ombe, mbuzi, kondoo, ngamia, n.k ni haramu. Tunafahamishwa katika 
Hadithi ifuatayo:

Ibn Umar ameeleza kuwa Mtume Mtukufu ameharamisha mauzo ya Habalul-
Habalah; na ni uuzaji waliokuwa wakiufanya watu majahili.  Mtu alikuwa 
akinunua ngamia mpaka ngamia jike lishike mimba na mpaka hicho nacho 
katika tumbo la uzazi kiwe na mimba.  (Bukhaary na Muslim).

Jambo linalosisitizwa katika Hadithi hii ni kwamba imeharamishwa kuuza 
mimba kwani ni jambo ambalo halina uhakika kabisa. Ajuaye na mwenye 
uhakika wa kuzaliwa au kutozaliwa kilichomo tumboni ni Allah(s.w) peke yake.  
Kwa hiyo uuzaji wa mimba ni uuzaji wa pata-potea (uuzaji hewa).

(iv) Uuzaji wa bidhaa kabla hazijamfikia mnunuzi ni haram, 

Ununuzi au uuzaji hauhusiki mpaka mnunuzi ashuhudie bidhaa anazouziwa.  
Hivyo ndivyo tunavyofahamishwa katika Hadithi ifuatayo:

Ibn Abbas ameeleza: “Katika mauzo aliyoyaharamisha Mtume(s.a.w) ni mauzo 
ya chakula mpaka yawe mikononi mwa mnunuzi…”  (Bukhaary na Muslim).

Msisitizo wa Hadithi hii ni kwamba mtu asiuze kitu ambacho hajakishuhudia 
machoni mwake au machoni mwa mwakilishi wake.

(v) Uuzaji wa bidhaa njiani kabla ya wauzaji kufikisha bidhaa sokoni.  

Wakati mwingine wafanya biashara hufanya ujanja kwa kuteka nyara bidhaa 
njiani kabla hazijaingia sokoni ili kuwaghilibu na kuwapumbaza wauzaji ambao 
hawajajua bei halisi ya bidhaa ile sokoni.
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Ununuzi wa namna hii ni ulanguzi na umeharamishwa katika Uislamu kama 

inavyosisitizwa katika Hadithi zifuatazo:

Abu Hurairah (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: “Usimfuate 
mfanya biashara wa nafaka mkakutana naye njiani kabla (ya kuingia sokoni).  
Na endapo atanunua kutoka kwake-atakapoingia sokoni na kujua hali halisi ya 
soko ana haki ya kukataa mauziano ya awali.  (Muslim, Bukhaary).

Ibn Umar (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  “Usikutane (usiteke 
nyara) bidhaa njiani mpaka zitakapofikishwa sokoni.”  (Bukhaary na Muslim)

Kununua bidhaa iliyonunuliwa na mwingine kwa kulipa bei kubwa zaidi 
au kwa sababu nyinginezo ni haramu kama inavyobainishwa katika Hadithi 
zifuatazo:

Ibn Umar (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: “Hapana mapatano 
ya atakayenunua kitu yatayofanyika baada ya mwenzake kununua na hapana 
atakayemchumbia ambaye ameshachumbiwa na mwenzake (ndugu yake) mpaka 
apate ruhusa kutoka kwake (huyo) aliyeanza na kupatana bei au aliyeanza 
kuchumbia.”  (Muslim).

Kinachosisitizwa katika Hadithi hii ni kwamba, Muislamu haruhusiwi kununua 
bidhaa iliyonunuliwa na mwingine.  Mara nyingine kwa sababu ya husuda au 
uroho matajiri huweza kuwashawishi watu wenye uroho kama wao wakaamua 
kuvunja mkataba wa mauzo uliofanyika hapo awali ili apate bei kubwa kwa 
huyu mteja aliyejitokeza baada ya mauzo kwa yule mteja wa kwanza.

(vi) Kuuza maji au majani ambayo mtu hakuyagharamikia chochote         
     imekatazwa katika Hadithi zifuatazo:

Jabir amesimulia kuwa Mtume wa Allah amekataza (ameharamisha) kuuza 
maji ya asili.  (Muslim).

Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  Majani ya asili 
hayatauzwa ili kununua malisho yaliyomo.   (Bukhaary na Muslim).

Hadithi hizi zinatufundisha kuwa mali asili kama maji, majani, miti ya porini 
(n.k.) ni haki ya kila mwanadamu kwa hiyo hapana mwenye haki ya kuzuia 
mali ya asili na kuifanya yake na kuwauzia watu wengie.  Bali kama mali asili 
imeshughulikiwa ndio ifae kutumika, itajuzu mwenye kuishughulikia awe na haki 
ya kudai arudishiwe gharama alizozitoa katika shughuli hiyo.  Kama gharama 
za bomba, na mashine ya kusukumia maji na kadhalika. 

(vii) Lakini kuyauza maji ya chemchem ya asili au mto ni haramu.

Uuzaji wa samaki aliyeko majini, uuzaji wa ndege anayeruka angani (ambaye 
hafugwi), uuzaji wa maziwa ambayo hayajakamuliwa na uuzaji wa manyoya ya 
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mnyama yangali mwilini mwake ni uuzaji haramu.  Ni wazi kuwa mauzo yote 
haya yameharamishwa kwa sababu bidhaa hizo hazina uhakika wa kuzipata.  
Ili pawe na haki kati ya muuzaji na mnunuzi bidhaa hizo hazina budi kupatikana 
kwanza mkononi ndio ziuzwe.

(viii) Uuzaji wa damu na uuzaji wa mtu(utumwa)

 Uuzaji wa damu na uuzaji wa uhuru wa mtu (utumwa) uuzaji wa nywele na 
maziwa ya binadamu ni biashara haramu.  Vitu vyote hivi si haki ya mwanadamu 
na havipatikani kutokana na jasho lake.  Hivyo hana haki ya kuviuza na wala 
hana hata uwezo wa kukadiria thamani yake halisi.  Kama hatuwezi kukadiria 
thamani ya mvuto mmoja wa hewa au thamani ya tone moja la maji, tunaweza 
kukadiria thamani ya damu, achilia mbali thamani ya maisha yetu?

(ix) Mauzo ya mbwa, nguruwe, pombe

Mauzo ya mbwa, nguruwe, pombe, damu na mzoga ni biashara haramu. 
Pia ni haramu kuuza picha na sanamu kama tunavyofahamishwa katika Hadithi 
zifuatazo:

Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume wa Allah ameharamisha kipato 
kilichotokana na kuuza damu, mbwa, na kipato cha Malaya.  Na amelaani 
mwenye kupokea na mwenye kutoa riba, na mwenye kuchora mwili kwa chale 
na mwenye kuchorwa mwili kwa chale na mchoraji wa picha (za wanyama) na 
watu.  (Bukhaary).

Jabir ameeleza kuwa amemsikia Mtume wa Allah akisema katika mwaka wa 
ushindi (wa kuiteka Makka) wakati alipokuwa Makka.Hakika Allah na Mtume 
wake wameharamisha mauzo ya pombe; mizoga, nguruwe na masanamu.  
(Bukhaary na Muslim).

(x) Ulanguzi (Kuhodhi bidhaa)

Hili ni neno pana linalotumiwa kwa maana mbali mbali; lakini katika kipengele 
hiki tutalitumia neno hili kuwakilisha kitendo cha kuteka nyara bidhaa muhimu 
sokoni kwa kuinunua kwa wingi labda kwa bei ya juu kidogo kwa madhumuni ya 
kuilundika (kuihodhi) na kuifanya iwe adimu ili hapo baadaye itakapokosekana 
sokoni iuzwe kwa bei ya juu sana na kutoa faida kubwa sana.

Biashara ya namna hii ni biashara haram kama tunavyofahamishwa katika 
Hadithi kadhaa zifuatazo:

Umar amesimulia kutoka kwa Mtume wa Allah aliyesema:  “Mwenye kuleta 
nafaka (mjini) anazidishiwa rizki na mkusanyaji na mfichaji wa bidhaa hizo 
amelaaniwa.”  (Ibn Majah, Dirimi).
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Umar amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:  “Anayelundika na kuzuia 
bidhaa za chakula kwa siku 4 kwa nia ya kupata bei kubwa zaidi, anajitenga na 
Allah na Allah anajitenga naye.”  (Razin).

Hadithi zote hizi zimedhihirisha ubaya wa kuzuia bidhaa, hasa bidhaa 
muhimu kama vile chakula, na kuzifanya ziwe adimu ili kuuza kwa bei kubwa 
itakayotoa faida kubwa sana.  Biashara ya namna hii ni biahara haramu na 
laana ya Allah iko juu ya walanguzi hawa:

Mu’az amesimulia: Nimemsikia Mtume wa Allah akisema: “Mbaya ni yule 
anayelundika bidhaa na kuifanya iwe adimu.  Kama Allah akifanya bidhaa 
kuwa rahisi, yeye anachukia na kama Allah akifanya kuwa ghali, anafurahi.  
(Razin, Baihaqi).

Hadithi hii inatueleza sura hasa ya mlanguzi.  Ama mtu kuweka bidhaa 
alizozilima na alizotengeneza mwenyewe au kuuza bidhaa alizozinunua kutoka 
masafa ya mbali si haramu.  Lililoharamishwa ni kule kununua bidhaa katika 
soko la kawaida na kuzificha ili baadaye aziuze kwa bei kubwa baada ya bidhaa 
hiyo kuwa adimu katika soko.

Pamoja na Uislamu kulaani ulanguzi, hauruhusu kumkangandamiza 
mfanyabiashara kwa kumuwekea bei ya bidhaa yake. Bei inatakiwa ijiweke 
yenyewe kulingana na hali halisi ya soko. Bidhaa zikiwa nyingi bei itakuwa chini 
na bidhaa zikiwa chache itakuwa juu. Tunajifunza kutokana na Hadithi ifuatayo:

Anas amesimulia kuwa wakati mmoja katika wakati wa Mtume wa Allah bei 
ya vitu ilikuwa ghali.  Wakamuomba Mtume:  Ewe Mtume wa Allah panga bei 
kwa nafuu yetu.  Mtume wa Allah akajibu:  Hakika Allah ndiye anayemiliki 
bidhaa, anapunguza, anatoa kwa wingi, anatoa rizki, na ananipendelea 
sana nikutane na Bwana wangu katika hali ambayo hapana yeyote kati yenu 
atakayenifanya niwe na dhima juu ya damu (iliyomwagika kwa sababu yangu) 
au mali (aliyopunjwa kwa sababu yangu)!   (Tirmidh, Abu Daud, Ibn Majah).

Uislamu kama usivyoruhusu kukandamizwa na kudhulumiwa mnunuzi 
ndivyo hivyo hivyo usivyoruhusu kukandamizwa kwa mchuuzi au muuzaji. 
Mtume(s.a.w) akiwa kiongozi mkuu wa serikali ya Kiislamu, hakuthubutu kutumia 
madaraka hayo kuingilia haki za wafanyabiashara walizopewa na Allah(s.w). 
Jibu lake kwa namna nyingine lilikuwa “anayepanga bei ni Allah(s.w).

Kutokana na Hadithi hii hapana yeyote aliyojitokeza mwenye haki ya kukaa 
chini na kumpangia mfanyabiashara bei iliyo kinyume na ile iliyojitokeza yenyewe 
sokoni. Kinachotakiwa kifanywe na nguvu za dola ni kutokomeza njama zote za 
ulanguzi na vikwazo vyote vya uchumi. Kisha kuwaacha huru wafanyabiashara 
wauze bidhaa zao kwa bei halisi inayokubaliwa katika soko huru.
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(xi) Kupunguza kipimo cha ujazo au kilo kwa kuharibu mizani au kugonga 

vipimo vya ujazo ni haramu. Allah(s.w) anasema :

Maangamizo yatawathubutikia wapunjao (wenzao).  Ambao wanapojipimia 
kwa watu hupokea (kipimo) kamili, lakini wanapowapimia kwa (kipimo cha) 
vibaba au mizani (au vinginevyo), wao hupunguza.  (83:1-3)

Na timizeni kipimo mpimapo; na pimeni kwa mizani zilizo sawa.  Hayo ni wema 
kwenu na bora mwishoni (kwake).  (17:35).

(xii) Kuficha ila (dosari)

Kuficha ila (dosari) ya bidhaa inayouzwa ni haramu. Katika Hadithi 
iliyosimuliwa na Bukhaary, Baihaq na Al-Hakim, Mtume(s.a.w) amesema: 
Muuzaji na mnunuzi kila mmoja lazima atimize makubaliano.  Na muuzaji 
akitoa habari zote juu ya bidhaa anayoiuza pamoja na mfano, kama unauza 
maharage makavu mwambie mnunuzi mathalan, uzuri wa maharage haya ni 
kuwa hayajatoboka lakini yana ila moja ya kuchelewa sana kuiva. Mwache 
mnunuzi apime hiari ya kununua au kuwacha.

Kutokana na maelezo yote haya; juu ya vipengele mbali mbali vilivyo 
haramishwa katika biashara, tunaona kuwa biashara japo ni kazi halali yenye 
hadhi kubwa mbele ya Allah, haitamnufaisha mwanadamu iwapo mipaka ya 
Allah(s.w) haitachungwa wakati wa kufanya shughuli hiyo.

Haki ya Kumiliki Mali
Kumiliki mali ni suala la kimaumbile na limeshikamana na silka ya kujihami 

(self presevation).Katika historia ya binadamu suala la kumiliki mali limekuwa 
likiandamana na itikadi au falsafa inayotawala mahali. 

Kwa mfano katika baadhi ya jamii za kitwaghuti umilikaji wa mali uko chini ya 
familia au huwa chini ya “watu wote” (mali ya umma) au huwa chini ya mtu au 
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watu binafsi. Katika Uislamu kila kitu kipo chini ya miliki ya Mwenyezi Mungu:

“Sema Ee Mola uliyemiliki Ufalme wote!  Humpa ufalme umtakaye na 
humuondolea ufalme umtakaye na humtukuza umtakaye na humdhalilisha 
umtakaye, kheri imo mikononi mwako.  Bila shaka wewe  ni Mwenye Uwezo 
juu ya kila kitu”.  (3:26).

Hivyo ni dhahiri kuwa Mwenyezi Mungu ndiye mmilikaji wa hakika wa vitu 
vyote.  Binadamu anamiliki mali kwa dhamana tu siyo kwa hakika na kwa 
sababu hiyo ataulizwa jinsi alivyotumia.  Katika Qur-an Allah(s.w) ameruhusu 
watu binafsi au kwa vikundi kumiliki mali pale aliposema:

“Chukua sadaka katika mali zao, uwasafishe kwa ajili ya hizo (sadaka zao) 
na kuwataja kwa vizuri (mbele yangu) na uwaombee dua. Hakika kuwaombea 
kwako kutawapa utulivu (watengenekewe); na Mwenyezi Mungu ndiye asikiaye 
na ajuaye.”  (9:103)

Hivyo Uislamu unakubali na kuheshimu haki ya mtu au watu binafsi kumiliki mali.

Mipaka ya Umilikaji Mali

(i) Mali hiyo iwe imechumwa kwa njia ya halali.  Uislamu unaitambua haki ya 
kumiliki mali na haki ya kuilinda mali hiyo, lakini mali yenyewe iwe ya halali.

(ii) Mtu anaweza kuiuza au kuitumia mali yake apendavyo maadamu ana 
akili timamu.  Iwapo hana akili timamu, itabidi apatikane mdhamini wa 
kuingalia mali hiyo kwa niaba na manufaa yake na manufaa ya jamii.

(iii) Maadamu mtu anayo mali basi anao pia wajibu wa kutekeleza 
majukumu yanayohusiana na mali aliyo nayo.

(iv) Uislamu unakataza ubakhili na israfu (ubadhirifu) katika matumizi. 
Mwenyezi Mungu anasema:
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Wala usifanye mkono wako (kama) uliofungwa shingoni mwako, wala usikunjue 
ovyo ovyo, utakuwa ni mwenye kulaumiwa na kufilisika.  (17:29).

Enyi wanadamu!  Chukueni mapambo yenu wakati wa kila sala; na kuleni 
(vizuri) na kunyweni (vizuri).  Lakini msipite kiasi tu. Hakika Yeye hawapendi 
wapitao kiasi.  (7:31).

Ubadhilifu ni Kufanya Mojawapo ya Mambo Matatu
Kwanza, kununua kitu usichokihitaji.  Au kununua kitu unachokihitaji lakini 

kwa kiasi kingi kuliko unavyoweza kutumia. Kwa mfano kutengeneza chapati 
tano ilihali uwezo wako ni wa kula chapati mbili tu, halafu zile tatu ukazitupa 
jalalani. Pili ni ubadhilifu kununua kitu chochote kile cha haramu, hata ikiwa kwa 
thamani ndogo namna gani.  Kwa mfano hata kama masanduku laki moja ya 
bia yanauzwa kwa shilingi hamsini ukiitoa shilingi hamsini hiyo kununua pombe 
hiyo unaandikiwa madhambi ya ubadhilifu.  Tatu kutoa sadaka kwa ajili ya 
kujionesha kwa watu, badala ya kuandikiwa thawabu unaandikiwa madhambi 
ya israfu.

(v) Uislamu unakataza rasilimali zilizo katika jamii kuachwa bila kutumiwa 
Mtume(s.a.w) amesema mtu akiendeleza ardhi ana haki ya kuimiliki. 
Lakini akiiwacha kwa miaka mitatu bila kuitumia mtu mwingine ana haki 
ya kuiendeleza na kuimiliki.

6. Mgawanyo wa Mali katika Uislamu
Uislamu unasisitiza kuwa zaidi ya kuchuma, kumiliki na kusambaza mali, 

mgawanyo pia uwe wa haki katika jamii ili kujenga udugu, amani na utulivu 
wa kweli. Na katika kuhakikisha hilo mfumo wa uchumi wa Kiislamu (Iqtisad) 
unatumia njia zifuatazo:

1. Zakat
(i) Kilugha, neno zakat lina maana mbili:  (a) Utakaso na (b) Ustawi. Hivyo 

zaka ni Ibada inayochangia sana katika kuleta uadilifu na ustawi wa jamii 
kiuchumi na hata kisiasa.
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(ii) Zakat katika Uislamu ni taasisi maalumu na imesisitizwa katika Qur-an.  

Aya zipatazo 80 zimeitaja Zakat pamoja na Swala  Zakat ina upeo mpana 
sana na ina husisha vipengele vingi kama vile:

(a) Kijamii – Zakat ni kama bima ya jamii inayowahakikishia wakazi hifadhi 
ya kiuchumi endapo watapata matatizo kama ya umasikini au maafa. 
Zaka pia huondosha chuki na migogoro ya kitabaka na kujenga hisia za 
kuwa wamoja.

(b) Kisaikolojia, Zakat inawalea watu katika moyo wa kuhurumiana na 
kusaidiana. Inawapa wanyonge na masikini moyo wa kujiamini na kujiona 
sawa na wengine.

(c) Kiuchumi – Zakat ni njia mojawapo ya kupambana na tatizo la 
umasikini. Tatizo hili linazikabili nchi zote na Uislamu unalenga katika 
kuondoa umasikini pasi na jitihada za watu binafsi. Uislamu haupiganii 
usawa bandia na kuwa kipato cha kila mtu kiwe sawa na mwingine 
wala Uislamu hauinyamazii hali ya wengine watumie na kusaza wakati 
wengine wanaendelea kutaabika kwa kushindwa kujipatia mahitaji 
muhimu. Tofauti za kimapato, vipaji na uwezo zitakuwepo katika jamii, 
lakini pengo la tofauti hiyo lisiwe kubwa sana.

(d) Kwa maumbile yake, Zakat huwahimiza watu kuweka vitega uchumi 
na kuzalisha mali na kupiga vita tabia ya kuhodhi mali. Hii ni kwa sababu 
Zakat hutozwa kwa kipato kilichokaa mwaka mzima bila kutumika.Kila 
mtu hanabudi kupata mahitaji ya msingi.

2. Sadakat
Hisia za kuhurumiana na moyo wa kusaidiana kama ndugu 

zinazomsukuma mtu kutoa Zakat kwa kutaraji kupata radhi za Allah 
ndizo hizo hizo zinazomsukuma mtu kutoa sadaka.  Hivyo tofauti kati 
ya Zakat na sadaka haipo katika lengo la kutoa bali katika wajibu wa 
kutoa.  Zakat ni wajibu kutoa na sadaka ni amali iliyokokotezwa sana 
japo haikuwekewa kiwango na muda wa kutoa.  Hutolewa kulingana na 
haja. Misingi ya kutoa sadaka ni ile ile ya kuhurumiana na kusaidiana 
kama Allah alivyoagiza katika Qur’an:

..........Na saidianeni katika wema na ucha-Mungu, wala msisaidiane katika 
dhambi na uadui”   (5:2).
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Mfano wa wale wanaotoa mali zao katika njia ya Mwenyezi Mungu ni kama 
mfano wa punje moja iliyotoa mashuke saba; ikawa katika kila shuke pana 
punje mia., Na Mwenyezi Mungu humzidishia amtakaye, na Mwenyezi Mungu 
ni mwenye wasaa mkubwa na Mwenye kujua.”  (2:261).

Aidha, Mtume(s.a.w.) amesisitiza katika Hadithi nyingi sana umuhimu wa 
kutoa sadaka.  Katika Hadithi iliyosimuliwa na Bukhaary, Muslim, Ahmad na At-
Tirmidh, Mtume (s.a.w.) amesema mtu asiyewahurumia watu hatahurumiwa na  
Allah.  Na katika Hadithi iliyosimuliwa na Attabarani na Baihaqi, Mtume (s.a.w.) 
amesema:  Naapa kwa Allah si muumini yule anayelala akiwa kashiba na ilhali 
jirani yake kalala na njaa. 

 Na katika Hadithi iliyosimuliwa na Al-Hakim, Mtume (s.a.w.) amesema ikiwa 
wakazi wa eneo fulani (kama vile mtaa) wakiamka asubuhi na ilhali mmoja wao 
ana njaa basi Allah hujitenga nao.

Matukio Maalum ya Kutolewa kwa Sadaka 
Baada ya kumaliza mfungo wa Ramadhani kutoa Zakatul Fitr ni lazima. 

Zakatul Fitr kiwango chake ni kilo 2½ za chakula kilichozoeleka katika mji huo 
kama vile mchele au ngano. 

Na mtu hutoa kiasi hicho kwa ajili yake mwenyewe na hutoa tena kiasi hicho 
hicho kwa kila mtu anayemtegemea katika familia yake. Hivyo atamtoleo pia 
mkewe, na wanawe wote na wazazi wake iwapo anakaa nao na hawana uwezo.

Tukio la pili ni siku ya kuvuna mazao shambani, Mwenyezi Mungu ameagiza 
siku hiyo mtu atoe baadhi ya mazao yake na awape masikini, jamaa na majirani 
zake aliposema katika Qur’an:
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Naye (Allah) ndiye aliyeumba miti inayoegemezwa (katika chanja) katika kuota 
kwake na isiyoegemezwa na (akaumba) mitende na mimea ya matunda mbali 
mbali, na (akaumba) mizaituni na mikomamanga inayofanana na isiyofanana. 
Kuleni matunda yake inapotoa matunda; na toeni haki yake siku ya kuvunwa 
kwake (kwa kuwapa masikini na jamaa na majirani na wengineo) Wala msitumie 
kwa fujo, hakika Yeye (Allah hawapendi watumiao kwa fujo.”  (6:141).

Tukio la tatu ni wakati wa ndoa, Kuoana ni jambo lililohimizwa sana katika 
Uislamu.  Hivyo Uislamu unasisitiza kuwa watu wasaidiane sana katika jambo 
hili. Wanazuoni wengi wanasema kuwa iwapo mtu anao uwezo wa kuoa lakini 
hapa mwanzo anakabiliwa na matatizo ya kifedha Hazina ya serikali ya Kiislamu 
(Baitul Maal) itumike kumsaidia. Wakati wa Ukhalifa wa Umar vijana kama hao 
walikuwa wakisaidiwa. Katika kuonesha ubora wa ndoa Allah amesema:

Na waozeni wajane miongoni mwenu (waungwana) na walio wema katika 
watumwa wenu (wanaume) na wajakazi wenu, kama watakuwa mafakiri Allah 
atawatajirisha katika fadhila zake; na Allah ni Mwenye wasaa”  (24:32).

Tukio la nne ni iwapo mtu atapata wageni. Uislamu unamtaka mtu awakirimu 
wageni wake. Katika Hadithi iliyosimuliwa na Bukhaary na Muslim, Mtume 
(s.a.w.) amesema:  Yule anayemwamini Allah na siku ya mwisho awe mkarimu 
kwa wageni wake. Kwa mchana mmoja na usiku afanye takrima maalum. Kwa 
siku tatu zinazofuata afanye takrima ya kawaida na zaidi ya hapo ni sadaka ya 
hiari.

Tukio la tano ni wakati wa kugawa urithi, iwapo watakuwepo watu mafakiri 
wakati huo wa kugawa basi wapewe chochote, kwani Allah anasema:

“Na wakati wa kugawanya wakihudhuria jamaa na mayatima na masikini, 
wapeni kitu katika hayo (mali ya urithi) na waambieni kauli njema.”  (4:8).

Tukio la sita ni agizo la Allah la kusaidiana kwa hali mbali mbali hasa 
majirani.
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Tukio la saba ni wakati wa uzazi. Kama ambavyo Uislamu unahimiza ndoa 

ndivyo pia unavyothamini malezi ya watoto.  Kihistoria Uislamu ndio ulioanzisha 
utaratibu wa kutoa malipo fulani maalum kwa familia zenye watoto wachanga.

Hivi leo ziko baadhi ya serikali duniani ambazo hutoa msaada wa pesa kwa 
familia zenye watoto wachanga. Huko Canada kwa mfano upo utaratibu wa 
kutoa msaada wa pesa kwa kila mtoto aliyezaliwa na kama watoto wakifikia umri 
wa miaka 18 na bado wanasoma kiwango cha pesa wanachopewa huongezwa.

Utaratibu huu ulianza katika karne ya 7 wakati wa ukhalifa wa Umar. Umar 
alianzisha mfumo wa kutoa dirham 100 kwa kila mtoto aliyezaliwa na kiwango 
hicho kiliongezwa kadiri mtoto alivyokua. Hivyo mfumo wa kutoa ruzuku kwa 
familia ni moja ya sadaqa zitolewazo katika mfumo wa uchumi wa Kiislamu.

Sadaka wakati wa Dharura
Katika Hadithi iliyosimuliwa na Bukhaary na Muslim, Mtume (s.a.w.) aliwasifu 

sana Al-Afariyyin (watu wa ukoo wa Abu Musa).  Akasema watu hao walipokuwa 
vitani au safarini na chakula kikapungua basi walikikusanya pamoja chakula 
chote kilichosalia na kukigawa tena sawa sawa miongoni mwao.

Au nchi ikiingia njaa - ilitokea njaa kubwa kwa mfano wakati wa Ukhalifa 
wa Umar. Alichokifanya ni kutoa taarifa kwa viongozi wa majimbo mbalimbali 
na kuwataka walete chakula cha ziada.  Na kilipokuja alikigawa bila ya kujali 
cheo, madaraka au ukoo wa mtu bali kwa kujali mahitaji tu.  Kwa bahati njema 
njaa hiyo ilikwisha mapema.  Lakini miongoni mwa maneno aliyoyasema Umar 
ni kuwa lau njaa hiyo isingekwisha mapema, basi angewakusanya watu wote 
wenye njaa na angewagawa kwa familia zenye chakula. Akasema hii ni kwa 
sababu watu hawatakufa wakila chakula hata kama hawatashiba.

3. Kodi (Jizya)
Ni njia nyingine itumiwayo na Uislamu katika kuigawanya mali katika jamii. 

Tafauti na Zakat na Sadaqa ambazo hupasa kutolewa na Waislamu, Jizya 
hutolewa na wasiokuwa Waislamu (Dhimmi), wanaoishi chini ya dola ya 
Kiislamu, kwa ajili ya kupata hifadhi na huduma mbalimbali. 

4. Mikopo
Mikopo kama njia mojawapo ya kugawa mali kwa watu wote, Uislamu 

unaruhusu watu kukopeshana.  Mtu anaweza kumkopesha mwingine fedha 
ama kwa kutumia (matumizi ya kawaida katika maisha) au kwa kumsaidia mtaji 
kufanya biashara.  
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Njia za Uchumi Zilizoharamishwa 
Vipengele vya biashara haramu vilivyoorodheshwa nyuma ni miongoni mwa 

hizo. Njia nyingine za uchumi zilizoharamishwa ni hizi zifuatazo:

(i) Wizi
Wizi wa aina yoyote ni kitendo cha dhulma ni haramu katika Uislamu.

(ii) Ulevi
Ulevi wa aina yoyote kwa kiwango chochote ni haramu.  Uharamu wa ulevi 

hauishii kwa mnywaji tu; bali pia ni haramu kushiriki katika hatua yoyote ile ya 
utengenezaji, uuzaji na uandazi.

Anas ameeleza kuwa Mtume (s.a.w.) amewalaani (watu) kumi kuhusiana 
na pombe-yule anayeikamua, yule aliyehusishwa katika kuikamua, yule 
anayeinywa, yule anayeibeba, yule anayepelekewa, yule anayeiandaa, yule 
anayeiuza, yule anayepanga bei yake, yule anayeinunua na yule anayemnunulia.  
(Tirmidh, Ibn Majah).

Kutokana na Hadithi hii, inatuwia wazi kuwa aina yoyote ile ya utengenezaji, 
uuzaji na unywaji imeharamishwa. Pato lolote mtu atakalolipata kama malipo 
ya kushiriki katika hatua yoyote ya matayarisho na unywaji wa ulevi, litakuwa ni 
pato la haramu. Hebu tuangalie hali halisi. Je, hatuwaoni Waislamu  wakishiriki 
kwa ukamilifu katika viwanda vya pombe kama mameneja, makarani, wakemia, 
madereva, n.k.?  Je, hawa wataridhika kuendelea kujiita Waislamu na ili hali kila 
saa  wako katika laana ya Allah na Mtume wake na ibada zao zote hazikubaliwi 
maadam miili yao imerutubishwa na kipato cha haramu; kivazi chao ni haramu 
na kila walicho nacho katika mazingira yao kimepatikana kwa pato la haramu?

(iii)  Kamari
Kamari imeharamishwa pamoja na pombe kama ilivyo katika aya ya (5:90) na (2:219).

 Pia Hadithi ifuatayo inatubainishia kuharamishwa kwa kamari:

Abdullah bin Amr ameeleza kuwa Mtume wa Allah ameharamisha ulevi, 
michezo ya bahati nasibu, kamari ya karata, na gobairah (aina ya pombe) na 
anasema:  “Kila ulevi ni haram”.   (Abu Daud).

Hadithi hii inatubainishia kuwa aina zote za kamari-gudugudu, pata-potea, 
karata, bahati nasibu, nakadhalika, ni haramu na kwa hiyo pato lolote litakalo 
tokana na kamari ni pato haramu.

Ni muhimu kufahamu kuwa uharamu wa kamari hauishii kwa watu wawili 
au kikundi cha watu wachache bali hata kama kamari hiyo itachezwa kitaifa, 
itabakia kuwa haramu tu. 
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Kwa hiyo bahati nasibu ya taifa, Bima ya Kimataifa, na michezo yote ya 

kamari iliyotolewa kibali na taifa, yote ni haramu mbele ya Allah na yeyote 
atakayeshiriki kwa namna yoyote katika michezo hiyo ya kamari atakuwa 
ameshiriki katika haramu na kipato chochote atakachokipata kutokana na 
ushiriki wake huo kitakuwa ni kipato cha haramu.  Katika aya tulizozirejea hapo 
juu (5:90 -91) kamari imeharamishwa kwa sababu kuu tatu:

Kwanza, ni uchafu, kamari imeitwa “rijsi”. Kamari imeitwa uchafu kwa 
sababu pesa anazozipata mtu kwa kamari ni za dhulma na haramu.  Kufumba 
na kufumbua mtu amepata maelfu ya pesa bila jasho lolote.  Hivyo ni dhulma 
na ni haramu.

Pili, kamari inajenga chuki na uadui.  Hii ni kwa sababu yule aliyeliwa pesa 
zake kwa maelfu kwa njia hii ya dhulma huwa ana mfundo mkubwa moyoni na 
anamchukia sana yule aliyechukua pesa zake hata kama ajidai kuwa hajali, 
ukweli ni kuwa pesa zake zitamuuma sana.  Na mara kadhaa wacheza kamari 
wameishia kupigana na hata kuuana.

(iv) Kipato chochote kinachotokana na utengenezaji wa sanamu na picha za 
watu na wanyama ni kipato haramu.Rejea katika Hadithi zilizotolewa chini 
ya “Biashara haramu”.

(v) Kipato chochote kutokana na umalaya, ngoma na muziki wa aina yoyote ni 
kipato haramu.  Kama inavyobainika katika Hadithi ifuatayo:

Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume wa Allah ameharamisha kipato kutokana 
na mauzo ya mbwa, na kipato kutokana na kuimba kwa wasichana (singing 
girls)   (Sharhi Sunnat).

(vi) Kipato chochote kutokana na utabiri, ramli, na upigaji bao ni kipato haramu, 
na yote hayo ni kazi ya shetani katika Qur’an Allah(s.w.) ametuasa:

Enyi mlioamini! Bila shaka ulevi na kamari na kuabudiwa (kuombwa) 
asiyekuwa Mwenyezi Mungu, na kutazamia kwa mishale ya kupigia ramli (na 
kwa vinginevyo); (yote haya) ni uchafu (na ni) katika kazi ya shetani.  Basi 
jiepusheni navyo ili mpate kufaulu”  (5:90)

Kutokana na aya hii upigaji ramli na utazamiaji wa aina yoyote ni haramu 
na kipato chake kitakachopatikana na kazi hiyo ni haramu pia. Utabiri wa aina 
yoyote ni haramu, hali kadhalika kipato kinachotokana na kazi hiyo ya utabiri  
ni haramu. Abu Bakar aliwahi kujitapisha baada ya kugundua kuwa amelishwa 
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kutokana na malipo ya utabiri. Pia kipato kutokana na uchawi ni kipato haramu.

(vii) Hongo (Rushwa)

Utoaji na upokeaji wa rushwa ni haramu na pato lolote lililotokana na rushwa 
ni pato haramu.  Mtoaji na mpokeaji wa rushwa wote wamelaaniwa na Allah na 
Mtume wake kama tunavyofahamishwa katika Hadithi ifuatayo:

Abdullah bin Amr ameeleza kuwa Mtume wa Allah amemlaani mpokeaji rushwa 
na mtoaji rushwa katika kutoa hukumu.   (Abu Daud, Ibn Majah).

Hongo au rushwa ni kiasi chochote anachopokea muhudumu (mfanyakazi) 
zaidi kuliko malipo yake ya haki katika kutoa huduma alizoajiriwa kwazo.  Kwa 
maana nyingine, mtu akipokea malipo yoyote, hata yawe madogo kiasi gani 
ambayo ni ziada ya mshahara wake katika kufanya kazi ile ile na katika kiwango 
kile kile cha kazi aliyoajiriwa kwayo, atakuwa amepokea rushwa.  Turejee kwa 
makini Hadithi ifuatayo:

Abu Humaid as-Sayyid ameeleza Mtume (s.a.w.) alimteua mtu katika kabila la 
Azd aliyekuwa akiitwa Ibnul Luthiyyah kama, mkusanyaji wa zakat, Aliporudi 
Madina, alisema:  “Hii ni kwa ajili yenu na hivi ni vyangu (nilivyopokea) 
kama zawadi Kisha Mtume (s.a.w.) alitoa hutuba baada ya kumhimidi na 
kumtukuza Allah akasema:  Jambo lingine ni kwamba nimewateua baadhi ya 
watu miongoni mwenu kufanya (kuongoza) shughuli ambazo Allah amenipa 
mamlaka kwazo. Mmoja wao anakuja na kusema: ‘Hii ni kwa ajili yenu na 
hii ni zawadi niliyopewa. Kwa nini basi asibakie katika nyumba ya baba 
yake au katika nyumba ya mama yake na kuona kuwa angalipewa zawadi au 
hangelipewa? Kwa yule ambaye mikononi mwake uko uhai wangu hapana 
yoyote atakayechukua kitu chochote kutokana na zakati awe  siku ya Kiyama 
hakutokea huku amebeba kitu hicho mabegani mwake.  Kama alichukua punda 
atakuwa analia humo begani; kama alichukua mbuzi atakuwa analia (mee 
mee) humo begani.  Kisha Mtume (s.a.w.) aliinua mikono yake mpaka tukaona 
weupe wa makwapani na akasema:  “Ee Allah!  Nimefikisha ujumbe)?  Ee 
Allah!  Nimefikisha ujumbe)?”  (Bukhaary na Muslim).

Hadithi hii inatuonesha kuwa mkusanyaji hakuwa na haki ya kuchukua zawadi 
katika kukusanya mali ambayo ndiyo kazi aliyoteuliwa kwayo. Swali aliloulizwa 
ni: Je, angalikuwa nyumbani au asingalitoka kukusanya zakat, angaliletewa 
zawadi hizo? Jibu ni kwamba asingeletewa zawadi hizo nyumbani kwake. 
Kwa hiyo zawadi zinazopatikana kwa namna hiyo si zawadi bali ni rushwa au 
hongo. Hadithi hii inatupa fundisho kubwa juu ya upokeaji zawadi makazini.  
Mara nyingi watu hupokea rushwa kwa jina la “zawadi”. Hadithi hii imetuwekea 
mpaka unaotenganisha rushwa na zawadi.  Kitu cha ziada ya malipo ya kazi 
au ziada ya mshahara kitabainika kuwa zawadi au hongo (rushwa) kutokana na 
jibu la swali lifuatalo: 
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 Je, kama afisa (mfanyakazi) asingelikuwa katika nafasi ya kazi aliyonayo au 
katika cheo alicho nacho, angalipata zawadi hiyo au asingelipata?  Kama 
jibu ni “asingalipata” basi afisa huyo au mfanyakazi huyo akipokea zawadi 
ajuwe amepokea hongo. Kama afisa au mfanyakazi huyo amepewa zawadi 
isiyohusiana na nafasi yake ya kazi; na angaliweza kupata zawadi hiyo hata 
kama angalikuwa hana kazi au angalikuwa mahali pengine, basi zawadi hiyo 
itakuwa ni zawadi kweli na itakuwa halali kwake.

Madhara ya rushwa yako wazi. Kwanza, mwenye kupokea rushwa (hongo) 
anapokea chumo la haramu ambalo litamfanya asikubaliwe ibada zake zote. 
Pili, Mla rushwa hawezi kumsaidia mtu asiyejiweza.  Kila mara watawahudumia 
wale wenye kitu cha kutoa hongo kwa namna nyingine mnyonge asiye na 
uwezo wa kutoa chochote hatapata huduma muhimu za maisha anazostahiki 
kupata. Tatu, mla rushwa hawezi kuheshimiwa au kuaminiwa katika jamii kwa 
shughuli yoyote ile.

Suala la Omba-Omba
Tukiliangalia suala la omba-omba kwa upana kidogo, ambalo hivi sasa 

linaongelewa katika vikao mbalimbali vya kitaifa na kimataifa, tutaona kuwa ni 
Uislamu pekee unaotoa namna bora ya kulishughulikia suala hili. Omba omba 
ni kitendo kibaya sana kikiwa kimefanywa na mtu binafsi au taifa na kinashusha 
hadhi ya mtu binafsi na hadhi ya taifa kwa ujumla.  Hivyo Uislamu ambao ndio 
njia sahihi pekee ya maisha, hauwezi kamwe ukapalilia omba omba na wala 
Zaka na sadaka kazi yake si kupalilia omba-omba, bali kinyume chake zaka 
na sadaka ni miongoni mwa silaha zinazotumiwa kutokomeza omba omba. 
Uislamu unawashutumu vikali omba omba kama tunavyojifunza katika Hadithi 
ifuatayo: 

Hubshi bin Junadah ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: Kuomba-omba 
si halali kwa mwenye uwezo wala kwa mwenye uzima wa afya na mwenye 
nguvu (za kufanya kazi) ila kwa mwenye kupigwa ufakiri na mwenye deni 
kubwa (asiloweza kulilipa).  Na yule anayeomba watu ili ajiongezee mali yake 
atakuwa na mkwaruzo usoni mwake katika siku ya Kiyama na atayala kwa ulafi 
mkubwa mawe ya moto kutoka motoni. Kwa hiyo anayetaka, mwache aombe 
kidogo, na mwache aombe kingi.  (Tirmidh)

Wanaoruhusiwa kuomba kwa mujibu wa Hadith ni: 

(i) Mtu aliyesimama kumdhamini mtu mwingine ili kuleta suluhu kati ya 
wagomvi wawili. huyu anaruhusiwa kuomba hata akiwa tajiri. Kwa 
mnasaba huu, waumini wa misikitini, madarasa, na shughuli mbali mbali 
za Kiislamu wanaruhusiwa kuomba michango ya Waislamu ili kufanikisha 
shughuli hizo.

(ii) Mtu aliyepata ajali na kuharibikiwa kabisa na vitu vyake vyote kama vile 
ajali ya moto, mafuriko, nakadhalika.
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(iii)  Mtu ambaye amepigwa na ufakiri na amekosa kabisa mahitaji muhimu ya 

maisha kama vile chakula, malazi na makazi, lakini mtu akiwa na angalau 
chakula cha siku moja na malazi mkononi mwake haruhusiwi kuomba 
kama tunavyofahamishwa katika Hadithi zifuatazo:

Abdullah bin Mas’ud ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:  Anayeomba 
omba watu na ilhali ana mahitaji muhimu ya maisha atakuja siku ya Kiyama na  
mikwaruzo, vidonda au majeraha usoni mwake.  Iliulizwa: Ee Mtume wa Allah!  
Ni kiasi gani kinachomtosha mtu?  Akajibu:  Dirham 50 au thamani yake.  (Abu 
Daud, Tirmidh, Nisai, Ibn Majah).

Sahl bin Haohaliyya ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:Yeyote yule 
anayeomba na ilihali anajitosheleza kwa mahitaji muhimu, anaomba moto 
(Jahannam). Nufaili ambaye ni miongoni mwa wasimulizi wa Hadithi hii katika 
sehemu nyingine aliuliza:  Ni yupi mwenye uwezo ambaye kuomba ni haramu? 
Alijibu (Mtume s.a.w.):  Yule mwenye uwezo wa kupata chakula cha asubuhi na 
usiku.  Mahali pengine amesema:  Yule mwenye chakula cha siku moja (usiku 
na mchana)  (Abu Daud).

Hivyo ikibidi mtu aombe, basi aombe kwa sababu hizo tatu zilizotajwa katika 
Hadithi hii. Kuomba omba bila ya sababu za msingi kumeharamishwa kwa 
sababu kuu tatu zifuatazo:

(i)Kuomba omba kunamfanya mtu apoteze moyoni mwake ile hali ya 
kumtegemea Allah (s.w.) na atajenga moyoni mwake hali ya kulalamika juu 
ya neema za Allah zilizomzunguka kila mahali. Kwa msingi huu hatima ya 
kuomba omba ni kumfanya mja awategemee wengine kwa mahitajio yake 
badala ya kumtegemea Allah (s.w.) na kumfanya ashindwe kushukuru 
neema za Allah (s.w.).

(ii) Kuomba omba humfanya mtu awe mnyonge na ajidhalilishe kwa wengine 
ambapo Muislamu anatakiwa ajidhalilishe kwa Allah (s.w.) peke yake.

(iii) Vile vile kuomba omba kumekatazwa kwa sababu kunamuweka yule 
anayeombwa katika hali ngumu.  Wakati mwingine anayeombwa hali 
yake si nzuri vile vile lakini kwa kuombwa hulazimika kutoa jambo ambalo 
linaweza kumuathiri yeye na wale anaowaangalia.

Uislamu haukuishia kwenye kukemea tu tabia ya omba omba bali umetoa 
njia za kutatua tatizo hili kama ifuatavyo:

(i)Kuwasaidia wale wote wenye matatizo na dhiki mbali mbali kwa kuwapa 
Sadaqa na zakati kabla hawajaomba.

(ii)Njia ya pili, ya kukomesha kuomba omba ni kujitegemea kwa kufanya kazi 
kwa kutumia juhudi na maarifa.
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7. Mfumo wa Benki
Mabenki ni taasisi za fedha ambazo ni muhimu sana katika uchumi. Benki 

husaidia uchumi kwa kutoa huduma kuu zifuatazo:

Kwanza, Benki hutoa huduma ya kuhifadhi akiba za watu na kuhifadhi mali 
zenye thamani kubwa kama vile dhahabu, na mfano wake.

Pili, kutokana na akiba inazozikusanya, benki hujikuta kila wakati ina 
fedha nyingi zisizo na shughuli yoyote.  Benki hukopesha fedha hizi kwa watu 
wanaozihitajia ili ziwe mtaji wa kuendeleza biashara, viwanda, kilimo na sekta 
nyingine mbali mbali za uchumi na utoaji huduma.

Tatu, benki hutoa huduma ya kurahisisha malipo kwa njia ya hundi (cheque) 
kuwalipa Wafanyakazi kupitia benki zao au kwa hundi, huwaepusha walipaji na 
hatari ya kuibiwa.

Nne, pia benki hutoa huduma ya kutoa malipo ya mbali popote pale penye 
matawi yake nchini au ulimwenguni.  Huduma hii ni muhimu sana kwani 
huwapunguzia watu mzigo wa kusafiri na fedha nyingi mkononi.

Badala yake benki huidhinisha malipo kwa simu au kwa njia yoyote 
ya mawasiliano ya haraka katika tawi la Benki hiyo popote lilipo nchini au 
ulimwenguni kupitia kwenye Account ya huyo anayestahiki kulipwa.

Huduma hizi muhimu na nyinginezo nyingi ambazo hatukuzitaja hapa 
zinatudhihirishia umuhimu wa kuwepo taasisi hii ya fedha katika jamii. 

Hivyo ni dhahiri kwamba Uislamu ukiwa ni mfumo kamili wa maisha 
unaojitegemea kwa kila kitu, hautarajiwi ukapinga au ukaharamisha kuwepo kwa 
mabenki katika jamii.Bali Uislamu unaharamisha mabenki yanayoendeshwa 
kwa kipato cha riba.

Mabenki ya Riba
Mabenki ya kitwaghuti (yasiyokuwa ya Kiislamu) sehemu kubwa ya kipato 

chake hutokana na riba.

Mabenki ya Riba hukopesha watu wenye miradi mbali mbali ya uchumi 
na kuwatoza riba kubwa katika mfumo wa malimbikizo (compound interest). 
Sehemu ndogo ya riba inayokusanywa na Benki za Riba, hutumiwa katika 
kuwalipa wateja walioweka akiba zao ambao ndio hasa matajiri walioifanya 
Benki iwepo. 

 Ni kutokana na unyonyaji wa namna hii utakuta, wakati wakulima na 
Wafanyakazi wa ngazi za chini ambao ndio wanaovuja jasho ili kuchangia riba, 
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hawajimudu katika kujipatia chakula, mavazi, na makazi bora, wenye mabenki 
wanagawa “bonus” kwa wafanya kazi wao na wao wenyewe wanaponda starehe 
na anasa zilizopindukia kutokana na riba ambayo hawakuitoleo jasho lolote.

8. Tatizo la Riba
Riba ni kupata chochote kile cha ziada kutoka katika mkopo au mtaji bila 

kushiriki katika faida au hasara.  Mwenyezi Mungu anatufahamisha katika Qur’an:

Wale wanaokula riba hawasimami ila kama anavyosimama yule ambaye 
shetani kamzuga kwa kumsawaa; haya ni kwa sababu wamesema, Biashara 
ni kama riba, hali Mwenyezi Mungu amehalalisha biashara na kuiharamisha 
riba........(2:275)

Mwenyezi Mungu huyafutia (baraka mali ya) riba; na kuyatia baraka (mali 
iliyotolewa) sadaka....... (2:276).

Madhara ya Riba katika Jamii
(i) Riba inachafua nafsi ya Tajiri na uchumi wake. Tajiri ambaye hayuko 

tayari kukukopesha mali yake pasi na riba, kamwe hawezi kutoa mali yake 
bure  kuwasaidia wanyonge na wenye dhiki. Tajiri asiye tayari kutoa mali yake 
kuwasaidia wenziwe wenye dhiki na shida katika jamii huwa mchoyo, bahili, 
mpupiaji mali, asiyetosheka na utajiri alionao, mfujaji, muonevu na dhalimu.  
Tajiri mwenye moyo wa namna hii hata kama atajiita Muislamu hawezi kamwe 
kuchunga mipaka ya halali na haramu katika kuchuma! 

(ii) Riba inamkandamiza Mnyonge mwenye dhiki. Wanyonge na wenye 
dhiki katika jamii inayoendesha uchumi wake katika misingi ya riba, hawapati 
msaada wowote wa bure kutoka kwa matajiri kwa kiasi ambacho wengi wa 
wale wasiojiweza kabisa kujitosheleza kwa mahitaji muhimu ya maisha yao kwa 
namna duni sana - wengi hujipatia chakula chao kutoka katika mapipa ya taka 
(watoto wa mtaani), wengi hujisitiri kwa masalio yaliyookotezwa hapa na pale 
na wengi makazi yao ni stesheni na sokoni.  Hawa, kisaikolojia, hujiona ni watu 
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duni wasio na maana yoyote katika jamii na huwaona matajiri na watu wenye 
uwezo kuwa ndio wenye maana.  Na hapa ndipo inapojengeka chuki baina ya 
wasionacho kuwachukia walio nacho.

(iii)  Riba inaharibu uchumi wa jamii na maendeleo yake.  Riba na msingi 
wake wa unyonyaji imma ikitozwa na tajiri mmoja au kikundi cha matajiri, 
imefanywa msingi wa uchumi wa taifa au wa kimataifa. Kwa bahati mbaya 
kutokana na mazoea tuliyonayo juu ya vyombo vya uchumi vya kitaifa na 
kimataifa vinavyoendeshwa katika misingi ya Riba kama vile mabenki ya taifa 
na shirika la Bima la Kimataifa, baadhi ya watu wamediriki kuhalalisha Riba 
ya mabenki na Bima. Kuhalalisha huku kwa riba ya mabenki na Bima aidha 
kumetokana na uzoefu wa uchumi haramu katika jamii zetu au umetokana na 
kushindwa kuona ubaya wa riba kitaifa au kimataifa.

Waislamu hatuna budi kukumbuka kuwa alichokiharamisha Allah(s.w) 
kinakuwa ni haramu katika wingi wake na katika uchache wake.  Tukichukua 
mfano wa pombe Mtume(s.a.w.) amesema:  

Kinacholewesha kikiwa kingi ni haramu pia hata kikiwa kichache.  

(Tirmidh, Abu Daud, Ibn Majah).

Kwa hiyo kilicho haramishwa kwa mtu binafsi, pia ni haramu kwa taifa na 
ni haramu kwa mataifa yote ulimwenguni. Kwa upande mwingine jambo la 
haramu litakapotendwa kitaifa litakuwa na athari mbaya zaidi kwa jamii kuliko 
likitendwa katika kiwango cha mtu binafsi, hali kadhalika jambo baya likitendwa 
kimataifa huwa na athari kubwa na mbaya zaidi kwa jamii ya mwanadamu 
kuliko likitendwa katika kiwango cha kitaifa.

(iv)  Riba ni mali ya dhulma inayonyakuliwa na matajiri kutoka kwa wanyonge 
kwa njia moja au nyingine kiuchumi, pia riba inaukandamiza na kuudidimiza 
uchumi wa kitaifa au kimataifa. Mali ya riba kwa kuwa ni mali inayopatikana bila 
jasho na bila hata ya kushiriki katika mashaka ya uchumi, huwafanya matajiri 
na wenye uwezo wa kuendesha miradi mbali mbali ya kiuchumi wakae tu bila 
kazi wakingojea fedha zao zizae katika mabenki ambazo wana kila uhakika wa 
kuzipata hata itokee gharka ya namna gani.  Kwa hiyo kutokana na riba, jamii 
huwakosa watu wenye uwezo mkubwa wa kuzalisha mali ambao wangaliweza 
kuendesha miradi mbali mbali ya kiuchumi ambayo ingaliinua uchumi wa taifa 
na wa kimataifa kwa ujumla.

Wataalam wa uchumi wanakiri kuwa riba inaporomosha uchumi.  
Wamegundua kuwa kadiri kiwango cha riba kinavyokuwa kikubwa ndivyo 
uchumi unavyozidi kushuka kwa sababu matajiri huona kuwa wanapata faida 
kubwa zaidi na kwa njia nyepesi isiyotoa jasho lolote wakiweka fedha zao benki 
kuliko kuziingiza katika miradi ya kiuchumi.  Hivyo utaona kuwa riba hupunguza 
uzalishaji na huongeza gharama za uzalishaji.
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Uharamu wa Riba katika Uislamu
Kwanza, Uislamu umeharamisha riba kwa sababu ni dhulma (unyonyaji).

Ukichukua mkopo wa riba uliochukuliwa kwa madhumuni ya kukidhi haja ya 
matumizi ya lazima ya nyumbani, utozaji wa riba unakiuka lengo la Allah la 
kuumba (kuleta) mali kwa wanadamu. Utaratibu aliouweka Allah ni kwamba 
kwa kuwa mali ameileta kwa wanadamu wote:

“Yeye (Allah) Ndiye aliyekuumbieni vyote vilivyomo katika ardhi...”    (2:29).

Ni lazima matajiri (wenye mali) wawapatie wanyonge na wenye dhiki mahitaji 
yao muhimu ya maisha.

Pili, riba imeharamishwa katika Uislamu kwa sababu inahamisha mali 
kutoka kwa masikini au wanyonge na kuipeleka kwa tajiri ambayo huzidi 
kuondoa usawa katika mgawanyo wa mali. Hii ni kinyume na mahitaji ya jamii.  
Uislamu unataka kila mtu apate mahitaji muhimu ya maisha. Hivyo wale walio 
na ziada ya mahitaji muhimu ya maisha wanatakiwa wawape wasionacho 
kabisa au wale waliopungukiwa kwa upendo na udugu. Riba inakanusha kabisa 
msimamo huu. 

Tatu, riba imeharamishwa katika Uislamu kwa sababu hufanya kundi la watu 
katika jamii liishi kivivu bila ya kufanya shughuli yoyote ya uzalishaji, likitegemea 
kuishi kwa riba kutokana na mali zao walizozikusanya katika mabenki, bima, 
na vyombo vingine vya riba. Jamii inakosa mchango wa watu hawa katika 
uzalishaji na si hivyo tu, bali watu hawa wanakuwa mzigo na bughudha katika 
jamii.  Ufasiki (uharibifu) wa aina zote katika ardhi hufanywa na kundi hili.

Ufumbuzi wa Tatizo la Riba
Riba imeenea na kuzoeleka duniani kwa kiasi ambacho watu wengi 

wanadhani kuwa bila riba hakuna shughuli yoyote ya uchumi inayowezekana. 
Riba imechukuliwa kuwa kama motisha (faida) kwa mwenye kuruhusu fedha 
zake zitumiwe na mtu mwingine. Hivyo mikopo kutoka kwa watu, makampuni, 
mabenki, mashirika ya bima n.k. haipatikani bila riba.  Hivi sasa mikopo karibu 
yote duniani haitolewi bila riba.  Mikopo hii kwa kawaida imegawanywa katika 
makundi mawili:

(a)   Mikopo ya muda mfupi

(b)   Mikopo ya muda mrefu

Tatizo hasa la riba linaonekana katika aina ya pili ya mikopo (yaani mikopo 
ya muda mrefu) Hii ni kwa sababu kiasi cha riba huongezeka mwaka hadi 
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mwaka pengine kuzidi hata fedha zilizokopeshwa mwanzoni. Aidha katika 
mikopo hii, baya zaidi ni kuingizwa kwa rahani na hatari iliyopo ya mkopeshwaji 
kunyang’anywa  mali aliyoweka rahani pindi atakaposhindwa kulipa deni kwa 
muda uliopangwa.  Uislamu ukifuatwa vilivyo, tatizo hili haliwezi kujitokeza 
kwani mwenye fedha analazimishwa kufanya moja kati ya yafuatayo kwa 
mwenye kuhitaji fedha hizo:

(a) Kumkopesha bila riba kwa muda watakaokubaliana.  (Ama kwa     
  kuweka  au kutoweka rahani mali yake).

(b) Kushirikiana katika mtaji na kugawana gharama za uendeshaji, faida  
  na hasara.

(a)  Kukopesha bila riba
Uislamu ni mfumo kamili wa maisha alioufuma Allah (s.w.) na ni muhali kwa 

Allah (s.w.) kuwalazimisha wanadamu kufanya jambo wasiloliweza. Amekataza 
riba na kuruhusu biashara kwa sababu anafahamu kuwa riba inaweza kuepukika 
na biashara kufuatwa. Aidha uislamu unawaruhusu watu kukopeshana. Mtu 
anaweza kumkopesha mwingine fedha ama kwa kutumia (matumizi ya kawaida 
katika maisha), au kwa kumsaidia mtaji kufanyia biashara. Kwa hali yoyote 
itakavyokuwa mwenye kukopesha (mtoa fedha) analazimika kudai kiasi kile 
kile alichotoa kwa muda waliokubaliana bila ya kudai nyongeza yoyote. Sheria 
iliyopo katika Uislamu katika kukopeshana ni deni hilo kuandikwa (hata kama 
ni dogo) mbele ya mashahidi waadilifu.  Allah (s.w.) hata hivyo ametoa ruhusa 
ya kukopeshana bila mwandishi kwa njia ya kuweka vitu rahani. Anayathibitisha 
haya Mwenyezi Mungu pale anaposema:

“..............Na kama hamkupata mwandishi basi (mdai) apewe (astakabadhishwe) 
(kitu kiwe) rahani mikononi mwake. Na kama mmoja wenu amewekewa amana 
na mwenzake basi aliyeaminiwa airudishe amana ya mwenzake, na amche 
Mwenyezi Mungu Mola wake. Wala msifiche ushahidi (japo juu ya nafsi 
zenu) Na atakayeficha basi hakika moyo wake ni wenye kuingia dhambini. Na 
Mwenyezi Mungu huyajua mnayoyatenda.”   (2:282).
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(b) Ushirika katika biashara
Uislamu unaruhusu watu kufanya biashara kwa shirika maadamu 

wanachunga sheria zilizowekwa (za Uislamu).  Ushirikiano katika biashara 
unaweza kuwa wa watu wawili au zaidi. Mara nyingi wanaoshirikiana huchangia 
katika mtaji wa biashara yao.  Pindi watu wakikubaliana kufanya biashara kwa 
shirika Uislamu unawalazimisha kushirikiana vile vile katika gharama, faida au 
hasara itakayopatikana. Hii hutegemea kiasi gani kila mshirika amechangia 
katika biashara hiyo.  Ushirikiano mwingine wowote usiokuwa katika mtaji 
utategemea makubaliano ya washirika. Hebu tutazame ni kwa jinsi gani ushirika 
katika mtaji wa biashara unavyoweza kutumika badala ya mikopo ya rahani 
yenye riba.

(i) Mikopo inayopatikana kwa rahani (Mortgages).  Kupata mkopo kwa kitu 
rahani si haramu katika Uislamu kama ilivyokwishabainishwa katika 
Qur’an.  Hata Mtume Muhammad(s.a.w.) aliwahi kufanya hivyo kama 
tunavyofahamishwa katika Hadithi ifuatayo:

Bi Aisha (r.a) amesimulia kuwa:  Mtume (s.a.w.) alinunua vyakula kwa mkopo 
kwa muda maalum na aliweka rahani (armour) zake kwa ajili hiyo (Bukhaary).

Wanyama wafugwao vile vile wanaweza kuwekwa rahani kwa ajili ya mkopo. 
Wanyama hawa wanaweza wakatumika hata kama bado wapo rahani. Hadithi 
ifuatayo inatuthibitishia hayo:

Abu Hurairah(r.a) amesimulia:  Mtume wa Allah amesema: “Mnyama 
aliyewekwa rahani anaweza kutumika kuendeshwa maadamu analishwa na 
maziwa ya mnyama atoaye maziwa yanaweza yakanyewa kulingana na kiasi 
mtu anagharimika juu yake. Yule anayemwendesha mnyama au kunywa maziwa 
yake hana budi kugharimia mahitaji ya mnyama huyo”.   (Bukhaary). 

Kinyume na utaratibu huo hivi sasa rahani hutumika katika kupata mikopo 
ya muda mrefu.  Mikopo hii huweza kutolewa na makampuni ya bima au 
makampuni ya akiba. Kitu kinachowekwa rahani huhesabiwa kama dhamana 
ya mkopo uliotolewa. Kwa kawaida kitu kinachowekwa rahani ni kile ambacho 
kinaeleweka  kuwa kina uwezo wa kuzalisha mathalani nyumba au mashine.  
Mkopo hulipwa na riba.  Kama aliyekopeshwa atashindwa kutoa riba au malipo 
ya fedha za mkopo basi mkopeshaji huhesabiwa kuwa ana haki ya kuchukuwa 
mali ya dhulma iliyo bayana kwa aliyekopeshwa.

(c) Ushirika katika mtaji badala ya mikopo ya rahani yenye riba
Mtu anaweza kupata fedha kwa njia hii bila kutoa riba.  Njia hii inawezekana 

tu kwa kuwafanya watu wengine wawe wanashirika katika mali/kitu ambacho 
kingewekwa rahani kwa kuchangia katika thamani ya kitu hicho kwa njia ya 
kununua hisa (shared equity).  Watu hawa wataridhia iwapo watafahamu hisa 
walizonazo katika mali/kitu hicho. Iwapo kwa mfano kitu hicho ni nyumba kodi 
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itakayopatikana ni lazima igawanywe kwa wenye hisa wote (baada ya kutoa 
gharama za uendeshaji). Mwenye nyumba au  mwenye nyumba mtarajiwa (the 
owner to be) atakubaliana na washiriki hao kununua hisa zao hatua kwa hatua 
mpaka hisa zote zitakapokuwa zake (yani nyumba itakapokuwa mali yake).  
Njia hii hutekelezwa kwa kufuata hatua zifuatazo: 

(i) Makisio ya thamani ya kitu na idadi ya hisa. Kitu ambacho kilifikiriwa 
kuwekwa rahani ili kupata mikopo hufanyiwa utafiti wa bei ambayo 
ingeweza kuuzwa.Hii huchukuliwa kama thamani ya kuridhisha ya kitu 
hicho. Ni thamani hii ndiyo itakayogawanywa kwa watakaokuwa na hisa 
(akiwemo atakayekuwa mwenye nyumba) Thamani ya kila hisa huamuliwa 
na huyo mwenye kutafuta fedha kwa wengine. 

Thamani ya kitu na thamani ya kila hisa ndivyo vitakavyoonesha idadi ya 
hisa.  Iwapo thamani ya nyumba, mathalani ni shilingi 2,000,000 na thamani ya 
hisa moja ni shilingi 100,000 idadi ya hisa itakuwa. 

(ii) Kutafuta mtaji wa mwanzo wa atakayekuwa mwenye mali. Atakayekuwa 
mwenye mali lazima afahamu kiasi cha mtaji au hisa atakazokuwa nazo 
mwanzoni kabla ya kutoza hisa nyingine kwa wengine.

(iii) Kufahamu idadi ya hisa za washirika wengine.  Idadi ya hisa za washirika 
wengine katika mali inapatikana kwa kugawa thamani ya hisa zote kwa 
thamani ya hisa moja.

(iv) Kufahamu mapato (kabla ya kutoa gharama) na mapato halisi (baada 
ya kutoa gharama za uendeshaji).  wa mali. Mapato ya mali ambayo 
ilikusudiwa kuwekwa rahani kwa ajili ya kupata mkopo lazima yafahamike. 
Mapato kwa ajili ya nyumba kwa kawaida huwa ni kodi ya nyumba 
(rental charge). Thamani ya mapato hayo (gross rental value) si yote 
yanayogawanywa kwa wenye hisa katika mali.  Kuna umuhimu wa kutoa 
gharama zote za uendeshaji.

(v) Mapato yaliyobaki baada ya kutoa gharama za uendeshaji, hugawanywa 
kwa wenye hisa kulingana na idadi ya hisa mtu alizonazo katika mali ile.

Itaonekana wazi kuwa njia hii haihusu riba kwa namna yoyote ile. Tofauti 
zinazojitokeza kati ya njia hii na ile ya kukopa kwa kuweka vitu rahani ni:

1) Mali humilikiwa na wenye hisa wote mpaka hapo atakayekuwa mmilikaji 
atakapomaliza kununua hisa za wengine wote.

2) Wenye hisa wote wana haki ya kugawana (kulingana na hisa mtu alizo 
nazo) mapato yanayotokana na mali hiyo na pia wana wajibu wa kushiriki 
katika gharama zote za uendeshaji.
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Mali yenye Kuchangiwa Mtaji kwa Hisa
Mtu akishaamua kuuza hisa (share) kwa watu wengine kwa ajili ya mali fulani 

katika sheria ya Kiislamu anapoteza umilikaji wa mali wa mtu mmoja. Kuuza 
hisa kwa wengine kwa maana nyingine ni kukaribisha watu wengine kushiriki 
katika umilikaji wa mali ile.  Nafasi ya mtu katika kumiliki mali hiyo itategemea 
idadi ya hisa alizonazo katika mali ile.  Wenye hisa inabidi washirikiane katika 
faida na hasara pamoja na gharama za uendeshaji.

Faida Anazopata Atakayekuwa Mwenye Kumiliki Mali
Zipo faida kadhaa ambazo atakayekuwa mwenye kumiliki mali huzipata 

kwa kufuata ushirika katika biashara, mtaji na faida (Shared Equity and rental) 
badala ya kupata mikopo ya biashara yenye riba.  Faida kubwa atakayopata 
ni fadhila za Allah (s.w.) kwa kule kuepuka kwake kutoa riba kwa mkopo 
atakaopata.  Tunajifunza katika Hadithi za Mtume (s.a.w.) kuwa laana ya Allah 
(s.w.) huwafikia wote wanaohusika na riba (mtoaji, mpokeaji, shahidi).  Hata 
hivyo kuna faida nyingine ambazo anaweza kuzipata:

(i) Atakayekuwa mwenye kumiliki mali kwa kutochukuwa mkopo wenye 
masharti ya riba hujiepusha kabisa na hatari ya kunyang’anywa mali yake 
(aliyoweka rahani) akishindwa kutimiza masharti yake.

 (ii) Fedha ambayo angeitoa kama riba kwa ajili ya mkopo atabaki nayo na 
kutumia kwa shughuli nyingine kuendeshea maisha yake.

 (iii)  Atakuwa na uhakika wa kupata sehemu halali ya faida inayotokana na 
mali hiyo (kama ipo).  Kadhalika kama ikitokea  hasara haitamlazimu 
kubeba mzigo wote wa hasara kwani ushirika katika biashara huhusisha 
vile vile umuhimu wa kugawana hasara itokeapo.

Faida kwa Wenye Kununua Hisa

Mwenye kununua hisa huchangia katika mtaji.  Naye huepuka ghadhabu 
za Allah(s.w.) za utoaji mkopo kwa riba.  Zaidi ya haya hupata faida zifuatazo:

 (i) Hupata sehemu ya faida itokanayo na mali hiyo kulingana na mchango 
wake kwenye biashara (idadi ya hisa alizonazo).

 (ii) Huwa na sauti kwenye mali kwani naye pia ni mwenye kumiliki mali ile 
mpaka atakapouza hisa zake.  Isitoshe hutoa kiwango kidogo kujipatia 
haki ya kumiliki ukilinganisha na mtaji mzima.

 Kwa ujumla jamii nzima itanufaika kwa kuacha mfumo wa mikopo kwa riba 
na kuhimiza watu kufanya ushirika katika biashara. Ilivyo waliokopeshana kwa 
riba hawawi katika uhusiano mzuri kiroho.  Aliyekopeshwa ilimbidi kufanya hivyo 
kutokana na shida aliyokuwa nayo. Kutoa kwake riba anakufanya kwa kuwa 
anafahamu hatari za kutofanya hivyo (kupoteza mali yake) ingawa kitendo hicho 
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kinamuuma sana rohoni. Hivyo urafiki kati ya mkopeshaji na mkopeshwaji huwa 
ni wa kinafiki. Jambo hili ni wazi sana katika jamii ya dunia ya sasa. Hebu fikiria 
athari za mikopo hii kwa nchi masikini duniani.  Ni mara nyingi nchi masikini 
zimekuwa zikipiga kelele aidha kupunguziwa au kufutiwa kabisa baadhi ya 
madeni yao.  Sehemu kubwa ya madeni hayo ni limbikizo la riba la miaka mingi.

 Hivyo Uislamu unapiga vita riba kutokana na madhara yake kibinafsi, 
kitaifa na kimataifa. Aidha Uislamu unahimiza ushirikiano katika biashara kama 
ufumbuzi wa tatizo la riba.

Benki  za Kiislamu
Benki za Kiislamu ambazo hutoa huduma kama benki nyingine zinaendeshwa 

katika msingi wa biashara na sio ule wa riba. Benki za Kiislamu badala ya 
kukopesha kwa riba, hutumia rasilimali zake kwa zenyewe kujihusisha katika 
uzalishaji kwa kufuata misingi inayokubalika katika Uislamu.  Miongoni mwa 
misingi inayokubalika kwa Muislamu au Benki ya Kiislamu kuingiza fedha zake 
katika miradi ya biashara au uzalishaji ni hii ifuatayo:

(i)  Mudharabah
Mudharabah ni makubaliano kati ya watu wawili au zaidi ambapo mmoja 

au zaidi kati ya hao anatoa mtaji na mwingine hushiriki kwa ukamilifu katika 
kuendesha na kuongoza mradi wa uchumi. Faida itakayopatikana katika mradi 
huo itagawanywa kulingana na makubaliano yao. Hasara itakayotokana na 
mradi huo itakuwa ni ya mwenye kutoa mtaji.  Wengine hawatoi chochote 
kusaidia hasara kwa sababu wameshatoa mchango wao wa hasara hiyo kwa 
jasho walilolitoa katika shughuli ambayo haikuzaa matunda bali hasara.

Benki za Kiislamu zinaingiza fedha zake katika miradi ya uchumi kwa njia 
hii ya Mudharabah ambapo benki hutoa mtaji kwa ajili ya miradi mbali mbali ya 
uchumi kwa mapatano ya kupata kiasi (asilimia) fulani cha faida itakayopatikana 
na kuwa tayari kulipa hasara itakayopatikana.

(ii) Musharikah
Musharikah ni ushiriki kati ya watu wawili ambapo, tofauti na Mudharabah 

wote wawili wanachangia mtaji na kushiriki katika uendeshaji wa shughuli ya 
kiuchumi, lakini si lazima watoe hisa sawa sawa, kwa makubaliano ya kugawana 
faida na hasara kulingana na kiasi cha hisa alichotoa kila mmoja wao. Kwa 
mtindo huu wa “Musharikah” Benki ya Kiislamu inaingia  katika  kuchangia 
mtaji, kuendesha na kusimamia mradi wa uchumi na watagawana (faida au 
hasara) kulingana na kiasi cha mtaji kila mmoja alichotoa.

(iii)  Ijara-Uara wa Iktina
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Huu ni utaratibu mwingine unaokubalika kisheria ambapo mtu au benki 

inatumia fedha zake katika kukodi vitu kama vile magari, majumba, ardhi, na 
kadhalika, ambavyo vikifanyiwa kazi huzalisha mali na kutoa faida.  Benki za 
Kiislamu hujipatia faida kubwa kutokana na mtindo huu.

(iv) Murabah
Huu ni utaratibu unaotumiwa katika kununua bidhaa kwa wingi kwa ajili ya 

kuwauzia wafanya biashara ambao waliofikiana kuwa bidhaa hizo zinunuliwe 
kwa ajili  yao.  Benki kutokana na uwezo wake inapanga na wafanya biashara 
kuwa inunue bidhaa nyingi kutoka ndani na nje ya nchi kwa jina lake kisha 
iwauzie wafanyabiashara hao kwa bei itakayoipatia benki faida. Pia benki kwa 
mtindo huu inaweza kununua mazao ya wakulima na kuyauza kwa walaji kwa 
faida.

(v)  Muqaradha
Mtindo huu wa Muqaradha humruhusu mtu au benki kununua “share” au 

“bonds” katika kampuni ya uzalishaji kwa mapatano ya kugawana faida au 
hasara kulingana na kiasi cha “share”.

Kwa kufuata mitindo hii katika kuingiza fedha zake katika miradi ya 
uchumi, Benki za Kiislamu hupata faida kubwa hata zaidi ya kipato cha riba 
kinachopatikana katika benki za riba.  Benki za Kiislamu nazo hugawa faida 
inayopatikana kwa wateja wake walioweka fedha zao kwenye benki.

Uzuri wa Benki za Kiislamu
Pamoja na benki za Kiislamu kutoa huduma zinazotolewa na kila benki kama 

tulivyoziorodhesha huko nyuma, kuna faida za ziada zinazopatikana kutokana 
na benki hizi kama ifuatavyo:

 Kwanza benki za Kiislamu huiokoa jamii na uchumi wake na madhara yote 
yanayosababishwa na riba.

 Pili, Benki za Kiislamu huwaingiza katika uchumi na kuwainua hata wale 
ambao hawana hata rasilimali yoyote kwa mtindo wa Mudharabah.  Hivyo ni 
kwamba, benki zinazoendeshwa kwa mikopo ya riba, haziwezi kukopesha 
fedha zake kwa mtu yeyote asiye na rasilimali yenye thamani sawa au zaidi ya 
mkopo ili atakaposhindwa kulipa ifilisiwe rasilimali hiyo.  Kwa mtindo huu wa 
mikopo ya riba, ni matajiri tu wanaopata mikopo ya benki na masikini wasio na 
rasilimali yoyote huachwa hivyo hivyo na umasikini wao bila ya msaada kutoka 
benki wa kuwainua kiuchumi.

Tatu, benki za Kiislamu huinua uchumi wa jamii, kutokana na umakini na 
tahadhari kubwa zinazochukua katika kuchagua na kuendesha miradi mbali 
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mbali ya uchumi.  Kwa kuwa benki zenyewe zinajiingiza katika uchumi, 
zinahakikisha kuwa miradi zitakazoichagua ni ile yenye uwezo mkubwa wa 
kuzalisha faida kubwa na yenye uwezekano mdogo wa kusababisha hasara.

Zoezi 2:9
1. Uchumi ni nini?

2.Toa ufafanuzi mfupi namna Uislamu unavyoeleza dhana ya:

 (a) Mafanikio 

 (b) Umiliki wa mali 

 (c) bidhaa 

 (d) Matumizi

3. Soma kwa makini Qur’an (9:105),(5:1) na (6:165), kisha toa mafunzo ya 
kiuchumi.

4. Nukuu aya za Qur’an zinazoonesha umuhimu wa uchumi, kisha bainisha 
mafunzo yake kwa muhtasari.

5. Katika uchumi wa Kiislamu, serikali ya Kiislamu inawajibu gani kwa 
wananchi na raia wake?

6. Taja mambo matatu yanayopaswa kuzingatiwa katika uuzaji na ununuzi 
wa bidhaa.

7. Bainisha biashara haramu zisizostahiki Muislamu kuzifanya kibidhaa na 
njia au kiutaratibu.

8.  Mfumo wa Uchumi wa Kiislamu ni Rehema kwa walimwengu wote. 

    Thibitisha neema hii kwa kuonesha namna Qur’an inavyoondoa dhiki na 
ukata wa kiuchumi katika jamii kupitia mgawanyo wake wa mali.

9. Soma kwa mazingatio Qur’an 89:19,104:2,90:6, 68:12, 89:17-18, 70:19-25.  
kwa mujibu wa Qur’an:

 (a) Wajibu wa kusimamia Haki  za masikini na mafukara kuwezeshwa   
     kujikimu kiuchumi katika jamii, Allah(s.w) amewakabidhi akina nani?

 (b) Ni akina nani wenye jukumu la kuondoa Omba-omba katika      
     jamii ambao pia wanadhima ya kujibu mbele ya Allah(s.w) kwa     
   kuwepo na kushamiri tatizo hilo katika jamii.

  (c) Je, katika jamii ambayo waumini wamewaachia khatamu        
    matwaghuti wenye mioyo ya uchoyo, unyimifu, ubakhili,         
   kuhodhi,husda, na ubinafsi  wa kutojali wengine; yafaa         
   waumini kutowaangalia  Omba-omba, ambao ni “madhuluman”?.
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10. (a) Onesha tafauti zilizopo baina ya biashara na riba.

      (b) Riba ina madhara gani katika jamii?

11. Onesha kwa ufupi misingi ya uendeshaji benki ya Kiislamu pasina riba.

SIASA NA UENDASHAJI WA DOLA KATIKA UISLAMU

Maana ya siasa
Siasa ni sayansi ya uendeshaji mambo ya kijamii.  Dhana kuu za siasa ni 

utawala (mamlaka), itikadi, matashi na maamuzi.Hivyo tunapoitizama siasa 
hatunabudi kuzingatia kuwa ni mfumo wa utawala, itiqadi, matashi na maamuzi 
ya mtu au kikundi cha watu au ufunuo kutoka kwa Allah(s.w).

Kumbukumbu za kihistoria zinatufahamisha kwamba siasa ilianza pale 
wanadamu walipoanza kuishi pamoja kama kijiji, mji, taifa hadi kufikia mataifa.  
Hivyo siasa ni jambo kongwe kama ilivyo historia ya mwanadamu mwenyewe.

Katika jamii ya mwanadamu kuna mfumo mikuu miwili ya siasa.

1. Mifumo ya siasa iliyobuniwa na wanadamu – siasa za kitwaghutii.

2. Mfumo wa siasa uliowekwa na Mwenyezi Mungu – siasa ya Kiislamu.

1. Mifumo ya Siasa za Kitwaghuti
Kwa mtazamo wa Kiislamu, masuala ya kijamii yenye kufuata mitindo na 

mipangilio iliyobuniwa na watu ndiyo yanayofahamika kama siasa za kitwaghuti.  
Kihistoria siasa hizo zimepita katika vipindi mbali mbali hadi hivi leo.  Vipindi 
hivyo ni pamoja na:

(i) Ujima.

(ii) Utumwa.

(iii) Umwinyi.

(iv) Ubepari.

(v) Ujamaa na Ukomunisti.

(vi) Demokrasia.

(i)  Ujima 
Nadharia za kitwaghutii zinamuangalia mwanadamu kama mnyama ambaye 

katika kipindi cha ujima (cha awali) hakutofautiana na wanyama wengine. Yeye 
pia aliishi mtini, akaenda kwa miguu na mikono kwa pamoja. Hakutofautiana 



= 342 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                                     Sura ya Pii  - Fiqh
sana na nyani alipokuwa katika hali ya usokwe-mtu. Kutokana na mabadiliko 
ya kimazingira baadhi ya wanyama, miongoni mwao akiwemo sokwe-mtu, 
walitoka katika hali ya kuishi mitini, wakateremka chini. Hapo ndipo yalipotokea 
“mabadiliko” ya maumbile ya miili yao kulingana na mazingira mapya. Lakini 
kutokana na uhasama uliokuwepo katika mazingira hayo mapya, kwani misitu 
na wanyama wakali walienea kote, mtu wa mwanzo hakuweza kuishi peke yake 
kiubinafsi. Hali hizo za kimazingira zilimlazimisha mtu wa mwanzo aishi kwa 
ushirikiano na wenziwe ili aweze kupambana na mazingira hayo makali. Hapo 
ndipo ilipoanza siasa kwa mujibu wa nadharia hii.

(ii) Mfumo wa siasa za utumwa
Mfumo wa siasa za kitumwa unafuatia ujima katika siasa za kitwaghutii. Ni 

mfumo wa siasa za kitabaka ambapo watu huishi kwa jasho la watu wengine 
wanaomilikiwa kama bidhaa. Watu hao wenye fursa za mali au hadhi katika 
jamii huishi kwa kuwatumikisha wengine. Katika mfumo huu, utawala uko 
mikononi mwa matajiri ambao huendesha siasa za kuwatumikisha wengine 
na wao kuishi maisha ya raha. Chini ya mfumo huu wa siasa, uzalishaji mali 
umewekwa migongoni mwa watu wa tabaka la chini la watwana.

Mfumo huu wa kitumwa ulianza kuyumba kwa migongano mbalimbali. 
Watumwa walianza kujizatiti na kupinga vikali sana utumwa wao. Watu ambao 
hapo awali walinyang’anywa mali zao na mabwana wenye watumwa waliungana 
pamoja na watumwa katika mapambano ya kuufuta utumwa:

(iii)  Mfumo wa siasa za Ukabaila
Siasa za Ukabaila ambazo zilifuatia baada ya siasa za kitumwa nazo vile 

vile zilikuwa na minyororo yake. Katika mfumo huu tabaka la Kikabaila hutawala 
njia zote za kijamii. Njia za kiuchumi hutawaliwa kwa kukodisha mashamba 
halafu kutoa fungu kubwa kwa mwenye shamba wakati wa mavuno. Wazalishaji 
kwenye mashamba hayo chini ya mfumo huu, tofauti na utumwa, hulipwa 
posho kidogo kama malipo ya kazi nzito walizotumikishwa. Kwa mtazamo wa 
Kitwaghuti juu ya historia ya mfumo huu, inadaiwa kuwa taasisi za dini pia 
zimetumika “kuhalalisha” ubwana na utwana! Mfumo wa siasa za Ukabaila 
ulisita kuendelea baada ya wanyonywaji kujiunga pamoja dhidi ya wanyonyaji.

(iv)  Mfumo wa siasa za kibepari
Siasa za kibepari ni moja ya mifumo ya Kitwaghuti iliyokita mizizi katika jamii 

nyingi. Katika mfumo huu kila kitu kinachowezekana kufanywa ili “kuzalisha” 
pesa hufanywa.  Wachache walio na fursa za mali na hadhi ndiyo huendesha 
masuala yote ya jamii na kundi kubwa la wanajamii huishi kwa kuuza nguvu, 
vipaji na taaluma zao kwa wachache hao, na wale wasio na chochote hulazimika 
kufanya vitendo vyovyote ili mradi wapate pesa.
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(v) Mfumo wa siasa za Kijamaa (Kikomunist)
Katika mfumo huu uliodhaniwa na waasisi wake kuwa ungelimkomboa 

mwanadamu na kuleta “usawa wa sare”, chama ndicho hushika hatamu zote 
na “huwakilisha matakwa ya walio wengi” katika jamii. Aidha hudaiwa kuwa jamii 
chini ya mfumo huu wa siasa watu huwa huru kabisa na kuwa na “demokrasia” 
halisi. Hata hivyo historia inaonesha kuwa chini ya mfumo huu wa siasa, jamii 
hupumbazwa na kudumazwa kwa njia mbalimbali.  Kwa kuwa chama hushika 
hatamu za maongozi, ni kamati ya watu wachache tu ndani ya chama hicho 
ndio inayoendesha masuala yote ya utawala Hudhibiti kila kitu kwa kuimarisha 
ulinzi wa siri ambao hupenyezwa kila eneo la jamii. Huendesha propaganda 
dhidi ya wale wote wenye fikra tofauti na zao. Njia zote za uchumi huwa chini 
ya kikundi hicho cha watu kwa sura ya “mali ya umma”. Katika Tasnifu (thesis) 
yake ya shahada ya udaktari wa falsafa mwaka 1946, Dk. Rafiuddiin, aliandika 
juu ya kuporomoka kwa siasa hii kama ifuatavyo:

“Marxism (Communism), like every wrong ideal, contains the germs of its own 
dissolution and must break up sooner or later”1 

Tafsiri

Umarx (ukomonist), kama ilivyo kwa itikadi yoyote ile ya urongo, umebeba 
sumu inayoumaliza , hivyo lazima uporomoke hivi karibuni au baadae”.

Hali iliendelea kuwa ngumu katika nchi zilizokuwa viranja wa siasa hii na 
hadi kufikia mwaka 1989 miaka 70 ya mapinduzi hayo ya kikomonist, Urusi 
ilisambaratika na huo ukawa ndio mwisho wa siasa hiyo.

(vi) Mfumo wa siasa za kidemokrasia
Demokrasia ikiwa na maana ya maamuzi ya wengi katika kuweka mamlaka 

waitakayo ni mfumo wa maisha uliobuniwa Uyunani (Ugiriki). Wataalamu wa 
mambo ya siasa wanafahamisha kuwa neno Democracy ni muungano wa 
maneno mawili yenye kuleta maana moja; Demos-nguvu ya raia na cracy ni 
“utawala”, yaani utawala unaotokana na maamuzi ya wengi miongoni mwa raia. 

Hivi leo Demokrasia hufahamika kama ni utawala wa watu uliowekwa na watu 
kwa ajili ya watu (The government of the people by the people for the people). 
Au ni uhuru wa kujiamulia mambo vile mtu apendavyo!  Kutokana na tafsiri hiyo, 
kisiasa, kuna aina tofauti za miundo ya demokrasia; zipo demokrasia za chama 
kimoja, demokrasia za vyama viwili, demokrasia ya vyama vingi, demokrasia 
ya kiliberali ambayo ni demokrasia ya moja kwa moja (direct democracy) na 
demokrasia ya uwakilishi (representative democracy), nakadhalika.
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2. Mfumo wa Siasa ya Kiislamu
Mfumo wa siasa ya Kiislamu ni utaratibu na muongozo wa masuala ya jamii 

ambao misingi yake ni vitabu vya Allah(s.w) na Sunnah za Mitume wake tangu 
Mtume wa kwanza, Adam (a.s) hadi Mtume wa Mwisho, Muhammad(s.a.w). 
Ni mfumo uliowekwa na Allah(s.w) kupitia kwa Mitume wake wote. Mitume 
wote walikuja kusimamisha mfumo wa maisha aliouridhia Allah (Dini ya Allah).  
Kuhusu Mtume Muhammad(s.a.w) tunafahamishwa katika Qur-an:

“Yeye (Allah) ndiye aliyemleta Mtume wake (Nabii Muhammad) kwa uongofu 
na kwa dini ya haki ili aijaalie kushinda dini zote, ijapokuwa watachukia 
washirikina”.  (9:33, 61:9)

Kwa ujumla, mitume wote waliwalingania watu wao kutambua kuwa mwenye 
haki ya kutoa mwongozo na kuweka utawala juu ya wanadamu ni Allah(s.w) 
pekee. Pia waliwalingania watu wao kuwa kufuata maongozi  yoyote yale ya 
kijamii (siasa), kinyume na Allah(s.w) ni shirk. Hivyo, wale wote wanaoendesha 
masuala ya kijamii kwa kutumia taratibu na miongozo iliyoasisiwa na watu 
wanamshirikisha Allah(s.w) katika siasa na ni wazushi tu kama Mwenyewe 
Allah(s.w) anavyotutahadharisha:

Na kama ukiwatii wengi katika (hawa) waliomo ulimwenguni watakupoteza na 
njia ya Mwenyezi Mungu.  Hawafuati ila dhana tu, na hawakuwa ila ni wenye 
kuzua (tu basi).”  (6:116).

Dhana ya Dola
Dola ni eneo la ardhi lenye mkusanyiko wa watu walio huru chini ya utawala 

mmoja wenye uwezo wa kujitosheleza kwa mahitaji muhimu na kulinda mipaka 
ya eneo lake. Eneo hili la ardhi huitwa nchi na wakazi wake ndio wazawa au 
wananchi wenye haki na eneo hili. Katika ulimwengu huu kuna aina kuu mbili 
za Dola. Dola za kitwaghuti na Dola za Kiislamu.

Tutaangalia kwa muhutasari miundo na uendeshaji wa dola hizi ili tuweze 
kulinganisha na kutofautisha mifumo ya utawala iliyowekwa na wanadamu na 
ule uliowekwa na Muumba.
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Dola za Kitwaghuti 

1. Muundo na Uendeshaji wake
Chombo kikuu cha kwanza katika dola za kitwaghuti ni serikali. Kazi kuu ya 

serikali ni kutawala kwa kutumia nguvu kuhakikisha kuwa jamii husika inafuata 
mwenendo unaotakiwa na serikali. Serikali inaundwa na sehemu tatu – Kiongozi 
Mkuu wa Dola au Rais. Baraza la Mawaziri na Majeshi. Kiongozi Mkuu wa Dola 
amekuwa ndiye mtendaji mkuu na muamrishaji mkuu wa majeshi (Amir Jeshi 
Mkuu). Katika uhusiano na Dola nyingine, kiongozi mkuu ndiye msemaji mkuu 
kwa niaba ya Dola yake. Kiongozi huyu mkuu wa dola huwa juu ya sheria na 
hawezi kushitakiwa kwa kosa lolote analolitenda wakati wa utendaji kazi wake 
kama kiongozi mkuu wa dola

Majeshi ya serikali za kitwaghuti ndio nguvu ya dola.  Majeshi hutumika 
kulinda, kutetea, na kuhakikisha matakwa na maslahi ya serikali yanapatikana. 
Majeshi vile vile hutumika katika kulinda mipaka na mamlaka ya dola. Wakati 
mwingine hutumika kuvamia nchi nyingine ili kupanua mipaka ya dola.  Majeshi 
pia hutumiwa katika kusimamia utekelezaji wa sheria na amri zote zinazotakiwa 
na serikali. Majeshi yenyewe hugawanyika katika sehemu tofauti kiutendaji. 
Kuna jeshi la polisi lenye vikosi vya ulinzi wa kawaida kwa usalama wa raia, 
vikosi vya  kutuliza fujo, vikosi vya usalama barabarani, na kadhalika, hivi vyote 
hushughulikia usalama wa raia tu.  Kuna jeshi la ulinzi linaloshughulika na ulinzi 
wa mipaka ya dola kwa ujumla likiwa na vikosi vya nchi kavu, vikosi vya anga 
na vikosi vya majini. Kuna jeshi la magereza linaloshughulika na wahalifu wote 
wanaovunja sheria.

Pamoja na majeshi zipo idara au vitengo maalumu vya usalama vilivyo 
chini ya ofisi ya mkuu wa dola ambavyo hujishughulisha na utafiti wa habari 
muhimu kiutawala (Intelligence bureau) ambavyo ndani ya mipaka ya dola 
huchunguza kwa mbinu mbali mbali kutafuta hisia na minong’ono ya wananchi 
jinsi wanavyoitazama serikali na mipango yao dhidi yake.

Kwa ujumla Idara ya usalama hujishughulisha na maeneo yafuatayo:

(1) Kupeleleza mambo mbali mbali kisha kuiarifu serikali sambamba na 
kupendekeza au kushauri hatua muafaka za kuchukuliwa.

(2) Kukusanya habari na taarifa muhimu zinazohitajika na serikali kiusalama.

(3) Kuingilia kati shughuli za idara au mashirika mengine ya upelelezi na 
ujasusi.

(4) Kueneza na kushinikiza sera na matakwa ya serikali kwa njia mbali mbali 
za siri vikiwamo vitisho (intimidation), upotoshaji wa habari au kueneza 
habari zisizo zenyewe (disinformation), udhibiti wa habari, urubunifu, 
kufitinisha na kufarakanisha wapinzani, kuendesha propaganda na 
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kuwadhibiti wapinzani wa kisiasa, kujipenyeza au kutumia watendaji 
(double agents) ndani ya makundi ya watu, taasisi au jumuiya ili kufahamu 
mipango yao ili waweze kuivuruga.  Vile vile katika serikali kuna sehemu 
ya utawala (Administration)  iliyoundwa kutokana na msururu mrefu wa 
urasimu. Warasimu hao waliogawanywa katika wizara, idara, na vitengo 
mbalimbali, husimamia shughuli za kila siku za serikali.  Wanakuwa na 
mamlaka ya kutoa amri na maelekezo ya mara kwa mara.  Mbali na kuwa 
na serikali kuu, Dola huwa pia na serikali za majimbo (mikoa), serikali za 
wilaya, miji, na za mitaa.  Kila serikali inakuwa na kiongozi wake mkuu k.v. 
mkuu wa mkoa, mkuu wa wilaya.n.k.

Chombo kikuu cha pili cha dola ya kitwaghutii ni Bunge.  Bunge nalo huwa 
na sehemu mbili. Bunge kwa maana ya wabunge tu na Bunge Kuu kwa 
maana ya wabunge na kiongozi mkuu wa dola (Rais). Kazi ya Bunge ni kutunga 
sheria na kudhibiti mwenendo wa serikali.  Hata  hivyo katika mfumo wa serikali 
iliyochini ya Rais (Presidential form of government) sheria zinazopitishwa na 
Bunge haziwi sheria mpaka akubali Rais na kuidhinisha kwa saini yake.

Vile vile bunge lina kazi ya kudhibiti mwenendo wa serikali kwa kujadili na 
kupitisha makisio ya mapato na matumizi ya serikali (Budget).

Chombo kikuu cha tatu cha Dola ni Mahakama.  Kazi kuu ya mahakama 
katika mfumo wa kitwaghutii ni kueleza na kufafanua utekelezaji wa sheria.  
Kuonesha namna ya kuwajibika na kuadhibu pale inapolazimu.  Kwa maana 
nyingine mahakama inayokazi ya kutoa au kusimamia utoaji wa haki.  
Mahakama zinaweza kuwa na mpangilio wa kuanzia ngazi ya chini hadi ya juu 
kama vile mahakama za mwanzo, mahakama ya wilaya, mahakama za mikoa, 
mahakama kuu na mahakama za Rufaa.

Kwa ujumla vyombo vyote vilivyoorodheshwa husimamiwa moja kwa moja 
na Dola na huwajibika kwa dola.  Vipo baadhi ya vyombo ambavyo sio mali 
ya Dola lakini hutumiwa na dola katika kutekeleza shughuli zake kama vile 
vyombo vya Kijasusi na vyombo vya Itikadi.

Vyombo vya Kijasusi
Katika mataifa makubwa ya kisekula, mbali ya vitengo vya ndani vya 

upelelezi huwepo pia mashirika ya kijasusi yanayofanya ujasusi nchi nyingine 
kwa manufaa ya mataifa hayo.  Mataifa hayo yana idara za usalama na 
mashirika ya ujasusi.

Nchi za Marekani na Israil ni maarufu katika shughuli hii ya ujasusi. Taifa la 
Marekani, kwa mfano, mbali ya shirika lake la ndani la upelelezi FBI (Federal 
Bu reau Investigation) pia ina mashirika mengine kama CIA (Central Intelligence 
Agency), NSA (National Security Agency) na DIA (Defence Intelligence 
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Agency). Taifa la Israel lina mashirika mawili makubwa ya kijasusi, shirika la 
Shin-Bet likijishughulisha na upelelezi wa ndani ya Israel na shirika Ia Mossad 
linajishughulisha na “nje” ya Israel. Uingereza ina vitengo vikuu viwili. Kitengo 
cha usalama (M15) ambacho hushirikiana na idara maalum ya polisi iliyo chini ya 
ofisi ya waziri Mkuu vikiwajibika na usalama wa ndani. Pia kuna shirika la kijasusi 
la secret Intelligence Service (SIS) au M16, hili liko chini ya wizara ya mambo 
ya Nje. Secret Intelligence Service hufanya ujasusi nje ya Uingereza kulinda 
maslahi ya nchi hiyo. Ufaransa nayo ina shirika liitwalo Service Documentation 
Exterieure Contre Espionage (SDECE). Na Ujerumani ina kitengo kama hicho 
kiitwacho Bundes Nachristen Dienst (BND).

Vyombo vya Itikadi
Katika dola za kisekula pamoja na kuwepo vyombo vya mabavu pia huwepo 

vyombo vya itikadi. Baadhi ya vyombo hivi huweza “kusimamiwa moja kwa 
moja na dola, wakati vingine huwa nje ya mamlaka hiyo.

Katika suala la itikadi chombo ambacho hupewa umuhimu wa “pekee” ni 
elimu. Elimu hutolewa ama na dola yenyewe au na taasisi zilizosajiliwa. Kazi 
moja ya dola ni kutoa au kusimamia utoaji na uendeshaji wa elimu na maarifa. 
Huunda, kutengeneza au kujenga itikadi na kuifanya iwe rasmi. Hulazimisha 
itikadi hiyo ikubalike na kufuatwa na watu wote. Japo itikadi hiyo hupingwa na 
jamii nzima, lakini ukweli ni kwamba itikadi inayotawala na kuongoza dola siku 
zote ni itikadi ya tabaka linalotawala Itikadi hii hutumika kutawala matabaka 
yanayotawaliwa katika kipindi cha “amani na utulivu”. Mara nyingi utii na 
unyenyekevu wa raia huwa ni wa woga kutokana na vitisho na mabavu ya 
watawala kwamba wote wanaokwenda, wanaoongea na wanaotenda kinyume 
cha itikadi rasmi hushughulikiwa na vyombo vya dola

Vyombo vya itikadi ni pamoja na shule na vyuo, dini, vyama vya siasa, 
miungano ya namna mbali mbali na vyombo vya habari. Pamoja na mengine 
vyombo vyote hivi huelimisha watu kuhusu itikadi, sera au dira  ya tabaka 
linalotawala  huwashawishi watu waikubali na kuifuata. Hujitahidi kuihalalisha 
kuwa ni sahihi na nzuri kuliko itikadi nyingine. Tabaka linalotawala huandaa 
mitaala  ambayo katika ufundishaji hutumika kwenye Mashule; Vyuo, Vyuo Vikuu 
na Taasisi za elimu, mkazo mkubwa ukiwa kuifikisha itikadi ya watawala kwa 
wananchi, tangu wakiwa na umri mdogo kabisa hadi wanapokuwa watu wazima 
wenye uwezo wa kufahamu, kufikiri, kuchambua, kutathmini, kulinganisha, 
kuchanganua na kufikia, au kutoa “uamuzi huria”.  Shule na vyuo huwalea watu 
wa umri mbali mbali na kutoa daraja mbali mbali za Wataalamu na wanafikara 
ambao hutazamiwa watende kulingana na matakwa ya Watawala.

Katika mfumo wa kisekula (hasa wa kijahilia) Dini na taasisi zake kama 
makanisa, misikiti, shule na vyuo mbali na kueneza “imani ya dini”, pia hutumika 
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kueneza itikadi ya tabaka linalotawala hufundisha waumini wao kutii dola, 
kufuata itikadi yake na kuwa waaminifu kwa kiongozi anayetawala

Dosari za Dola za Kitwaghuti
Historia inatuonesha kuwa pamoja na umuhimu wa uongozi au serikali 

katika jamii, si kila serikali iliyoweza kuwashikamanisha wanadamu pamoja 
na kuwaelekeza katika lengo la maisha yao.  Dola yoyote iliyowekwa na 
kuendeshwa kwa kufuata matashi ya binadamu imekuwa ikiwafarakanisha 
binadamu na kuwagawa katika matabaka mbali mbali.

Matabaka ya waungwana na watwana, matajiri na masikini, wenye nguvu 
na wanyonge, wageni na wazawa, watawala na watawaliwa, na kadhalika. 
Katika kipindi cha historia ya mwanadamu, watu wa matabaka ya juu daima 
wamekuwa wakiwanyonya na kuwakandamiza watu wa matabaka ya chini kwa 
kutumia hila mbali mbali.

2.  Muundo wa Dola ya Kiislamu na Uendeshaji wake

Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, mwanadamu analazimika kuishi 
maisha ya kijamii ambayo humtaka ahusiane na kushirikiana na watu wengine ili 
aweze kufikia lengo la kuumbwa kwake la kuletwa hapa duniani.  Ili wanadamu 
waweze kushirikiana na kuliendea lengo la maisha yao kwa pamoja hapana 
budi kuwa na serikali au uongozi madhubuti. 

Adam(a.s) alipokuwa peponi (bustanini) pamoja na mkewe, alikuwa 
kiongozi. Aliposhushwa  hapa duniani aliongoza familia yake (kizazi chake) kwa 
mwongozo utokao kwa Allah(s.w) kama tunavyofahamishwa katika Qur-an:

Tukasema: “Shukeni humo nyote; na kama ukikufikieni uwongozi utokao 
kwangu, basi watakaofuata uwongozi wangu huo haitakuwa khofu juu yao 
wala hawatahuzunika.(2:38) 

Lakini wenye kukufuru na kuyakadhibisha maneno yetu, hao ndio watakaokuwa 
watu wa Motoni, humo watakaa milele.”  (2:39)

Katika sehemu hii tutaangalia dhana ya utawala katika Uislamu na muundo 
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wa Dola ya Kiislamu na uendeshaji wake.

Dhana ya Utawala katika Uislamu
Wataalamu wa siasa (Political scientists) wanautazama utawala kama 

“uwezo wa juu kabisa wa kuamuru, kuongoza na kudhibiti vyote vilivyo ndani 
ya mipaka ya Dola usio wajibika kwa yeyote yule ndani ya mipaka hiyo.”  Kwa 
mtazamo huo mtu au kikundi cha watu (chama, taasisi, n.k.) kinaposhika 
utawala, basi neno au tamko la mtu huyo au kikundi hicho huwa ni amri au 
sheria ya kutiiwa bila hiari.

Kwa hiyo, kwa namna dhana ya utawala ilivyo, hakuna mwanadamu mwenye 
sifa, uwezo na haki ya kushika nafasi ya utawala”  Ni kwa msingi huu Qur-an 
imetoa msisitizo na maelezo yaliyo wazi kabisa kuwa utawala ni haki na milki ya 
Allah(s.w) pekee kwa sababu yeye:

Haulizwi (Mwenyezi Mungu) anayoyafanya (kwani yote ni ya haki) lakini wao 
(viumbe) wataulizwa. (21:23)

Sema:  “Ni nani mkononi Mwake umo ufalme wa kila kitu, Naye, ndiye, alindaye, na 
hakilindwi (chochote) kinyume Naye, kama mnajua (jambo nambieni hili).” (23:88)

Yeye, Allah(s.w), peke yake ndiye Muumba wa vyote na ndiye mtawala halisi 
wa ulimwengu na vyote vilivyomo.  Si haki ya kiuumbe yeyote yule awezaye 
kuamrisha, kutiiwa au kuongoza kinyume na Allah(s.w).

Vyombo vya Dola ya Kiislamu

Serikali ndiyo taasisi kuu katika dola ya Kiislamu, nayo imegawanywa katika 
sehemu kuu tatu: Yaani Bunge (Shuura), Urasimu (mamlaka ya utendaji) na 
Mahakama.

Kazi za Bunge la Kiislamu 
Bunge la Kiislamu, tofauti na mabunge ya mifumo mingine, ni chombo cha 

Mshawara na ufafanuzi wa masuala mbali mbali ya dola. Bunge la Kiislamu 
si chombo cha kutunga sheria kinyume na zile zilizomo ndani ya Qur’an na 
Sunnah:
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“Haiwi kwa mwanamume aliyeamini wala kwa mwanamke aliyeamini, 
Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanapokata shauri, wawe na hiari katika 
shauri lao. Na mwenye kumuasi Mwenyezi Mungu na Mtume Wake, hakika 
amepotea upotofu (upotevu) ulio wazi (kabisa) “. (33:36).

“Hakika tuliteremsha Taurati yenye uwongozi na nuru; ambayo kwayo Manabii 
waliojisalimisha (kwa Mwenyezi Mungu) waliwahukumu Mayahudi: na watawa 
na maulamaa pia (walihukumu kwa hiyo Taurati), kwa sababu walitakiwa 
kuhifadhi Kitabu (hicho) cha Mwenyezi Mungu; nao walikuwa mashahidi juu 
yake. Basi (nyinyi Waislamu) msiwaogope watu, bali niogopeni (mimi). Wala 
msibadilishe Aya zangu kwa thamani chache (ya duniani). Na wasiohukumu 
kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi Mungu, basi hao ndio makafiri.” (5:44).

Pamoja na hivyo, Bunge la Kiislamu hufanya kazi zifuatazo:

(i)  Pale ambapo Qur’an na Sunnah zimeweka maelezo na hukumu wazi, 
bunge la Kiislamu halina uwezo wa kufanya vinginevyo bali kuyaweka 
maelezo hayo kulingana na mazingira, kutoa tafsiri na ufafanuzi wa kina 
na kuweka kanuni na maelekezo yatakayohimiza utekelezaji wa hukumu 
hizo.

(ii) Pale ambapo Qur’ an na Sunnah zina maelezo yenye tafsiri zaidi ya moja, 
wajibu wa bunge ndani ya dola ya Kiislamu ni kuchagua moja ya tafsiri 
hizo na kuiidhinisha kutumika kijamii kama rejea iliyokubalika.

(iii) Pale ambapo hukumu (Qur’an na Sunna) haziko wazi, kazi ya bunge ni 
kujadili na kupitisha fat-wa ya kufuatwa na jamii. Msingi utakaozingatiwa 
katika majadiliano, ni ule usemao kuwa jambo lolote lile ambalo 
halikuharamishwa basi ni halali.
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(iv) Kutoa Fat’wa kuhusiana na hali za dharura zinazojitokeza kisiasa, 

kiuchumi n.k. 

Kazi za Warasimu (Ulul-Amri)
Wenye mamlaka (Ulul-Amri) katika dola ya Kiislamu ni wasimamizi wa 

utekelezaji wa maamrisho na makatazo ya Allah (s.w.), kazi yao kubwa ni 
kuiandaa jamii kuyapokea, kuyakubali, kuyatii na kuyatekeleza maamrisho 
hayo katika maisha ya kila siku. 

Utaratibu huu wa Urasimu wa dola ya Kiislamu unatofautiana na ule wa dola 
za kitwaghutii ambao huwafanya Warasimu kuwa waheshimiwa na watawala.  
Amri ya Allah juu utii kwa viongozi ni: 

Enyi mlioamini!  Mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini Mtume na wenye mamlaka 
juu yenu, walio katika nyie (Waislamu wenzenu). Na kama mkikhitalifiana 
juu ya jambo lo lote basi lirudisheni kwa Mwenyezi Mungu na Mtume, ikiwa 
mnamwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho. Kufanya hivyo ni bora 
kwenu na kuna matokeo mazuri(4:59).  

Utii kwa wenye mamlaka ndani ya dola ya Kiislamu hutanguliza sharti la wao 
kwanza (Ulul-Amri) kuwa watiifu kwa Allah (s.w.) na Mtume wake. Kinyume na 
hivyo, Qur’an ina maelekezo yafuatayo:

“Wala msitii amri za wale maasi, (wenye kupindukia mipaka ya Mungu). “ Ambao 
wanafanya uharibifu tu katika ardhi wala hawaitengenezi. “ (26:151-152)

Kazi za Mahakama
Wajibu wa Mahakama katika dola ya Kiislamu ni kufafanua, kusimamia na 

kuhakikisha hukumu na sheria za Allah zinatekelezwa ili kulinda haki; kuzuia 
maovu, ufisadi na dhulma katika jamii:
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Na tumekuteremshia Kitabu kwa (ajili ya kubainisha) haki, kinachosadikisha 
vitabu vilivyokuwa kabla yake, na kuvihukumia (kama haya ndiyo 
yaliyoharibiwa au ndiyo yaliyoasalimika). Basi wahukumu baina yao kwa 
yale aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu, wala usifuate matamanio yao kwa 
kuacha haki iliyokufikia. Na kila (umma) katika nyinyi (binadamu) tumeujaalia 
sheria yake na njia yake. Na kama Mwenyezi Mungu angalitaka angekufanyeni 
kundi moja (Ia kufuata sheria moja), lakini anataka kukujaribuni kwa hayo 
aliyokupeni. Basi shindaneni kuyafikilia mambo ya kheri. Nyinyi nyote marudio 
yenu ni kwa Mwenyezi Mungu; naye atakwambieni (yote) yale mliyokuwa 
mkikhitilafiana.(5:48)

Na wahukumu baina yao kwa yale aliyokuteremshia Mwenyezi Mungu, wala 
usifuate matamanio yao...(5:49)

Je, wao wanataka hukumu za Kitwaghuti? Na nani aliye mwema zaidi katika 
hukumu kuliko Mwenyezi Mungu; (yanafahamika haya) kwa watu wenye 
yakini.” (5:50).

Kuhukumu kinyume na hukumu za Allah (s.w.) ni kuleta dhulma katika jamii.  
Ni kwa msingi huu Allah (s.w.) anatuasa:

“... Na wasio hukumu kwa yale aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu, basi hao 
ndio madhalimu”. (5:45).
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Uraia katika Dola ya Kiislamu 
Dola ya Kiislamu ina raia wa aina mbili ndani ya mipaka yake:

(1) Waislamu (2) Dhimmi.  Qur’an inafahamisha ifuatavyo:

Hakika wale walioamini na wakahama na wakapigania dini ya Mwenyezi Mungu 
kwa mali zao na nafsi zao; (Nao ni wale Muhajiri -Waislamu wa Makka). Na 
wale waliowapa (Muhajiri) mahala pa kukaa (Nao ni Ansari) na wakainusuru 
(dini ya Mungu); hao ndio marafiki, wao kwa wao (katika kurithiana na 
mengineyo). Na wale walioamini, lakini hawakuhama, ninyi hamna haki ya 
kurithiana nao (wala ya mengineyo) hata kidogo mpaka wahame katika nchi 
ya kikafiri waje wakae nchi moja na nyinyi). Lakini wakiomba msaada kwenu 
katika dini, basi ni juu yenu kuwasaidia, isipokuwa juu ya watu ambao kuna 
mapatano baina yenu na wao, (hapo msiwasaidie wao mkapigana na waitifaki 
wenu. Lakini jitahidini kupatanisha). Na Mwenyezi Mungu anayaona (yote) 
mnayoyatenda. (8: 72).

Kutokana na aya hii, sifa za kustahiki uraia ndani ya Dola ya Kiislamu ni 
Uislamu na asili au uzawa ndani ya mipaka ya Dola Kiislamu. Muislamu yoyote 
yule hata kama ni mhamiaji ni raia anaetambulika na kukubalika na Dola bila ya 
kujali rangi, taifa au lugha yake. Dola ya Kiislamu inawatambua Waislamu wote 
kama ni raia zake na wote hao ni ndugu:

Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu; basi patanisheni baina ya ndugu zenu, 
na Mcheni Mwenyezi Mungu (msipuuze jambo la kupatanisha) ili mrehemewe. 
“ (49:10).

Kuhusiana na wale ambao si Waislamu lakini ni wazawa ndani ya mipaka ya 
Dola ya Kiislamu, uraia wao utatambuliwa iwapo watakubali kutii maamrisho ya 
Dola. Raia hawa watiifu kwa Dola katika sheria ya Kiislamu huitwa dhimmi na 
hustahiki hupata haki zote kama raia. 

Msonge wa Uongozi katika Dola ya Kiislamu
Msonge wa uongozi katika Dola ya Kiislamu umebainishwa wazi katika 

Qur’an na kufasiriwa vyema na Mtume Muhammad(s.a.w) katika Dola ya 
Kiislamu aliyoiunda. Hebu turejee aya zifuatazo:
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Enyi mlioamini! Mtiini Mwenyezi Mungu na Mtiini Mtume na wenye mamlaka 
juu yenu walio katika’ nyie. Na kama mkikhitilafiana juu ya jambo lolote basi 
lirudisheni kwa Mwenyezi Mungu na Mtume; ikiwa mnamuamini Mwenyezi 
Mungu na Siku ya Mwisho.  Hiyo ndiyo kheri na ina matokeo bora kabisa.(4:59)

Katika aya hii tunajifunza kuwa aliye juu na anayestahiki kupewa utii wa 
kwanza au anayestahiki kupwekeshwa kwa utii ni Allah (s.w.), kisha hufuatia 
Mtume wake ndipo hufuatia viongozi wa jamii (Warasimu) wa ngazi mbalimbali. 
Viongozi hawa wa jamii, kwa mujibu wa aya hii, watastahiki kutiiwa tu pindi 
watakapokuwa ni Waislamu wanaoongoza kwa mujibu wa Qur’an na Sunnah.

Msonge wa Uongozi katika Uislamu 
Msonge wa uongozi katika jamii yoyote ya Kiislamu.

Msonge wa Uongozi katika jamii 
yoyote ya Kiislamu

Msonge wa uongozi katika Dola 
ya Kiislamu wakati wa Mtume

1. Allah(s.w) Qur’an 1. Allah(slw)
2. Mtume(s.a.w)(sunnah) 2. Mtume Muhammad(s.a.w)
3. Majlis Shura(Bunge) 3.Shura(sekretariati ya Mtume
4. Viongozi wa Jamii wa ngazi 
zote(msonge wa uongozi utatiririka 
kuanzaia taifani hadi kwenye familia

4. Viongozi was Mikoa na viongozi       
wengine katika ngazi na nyanja 
mbalimbali.

5. Raia (wenye mchanganyko wa 
waislamu na wasiokuwa waislamu)

5. Raia (wenye mchanganyiko wa 
Mayahudi, Wakristo na Washirikiana

Kwa nini Utii Uelekezwe Kwanza kwa Allah (s.w.)?  
Allah(s.w.) anastahiki kupewa nafasi ya kwanza na ya juu ya Utii wa 

mwanadamu kwa sababu yeye ndiye Muumba na Mmiliki pekee wa mbingu 
na ardhi na vyote vilivyomo - vidogo na vikubwa na vinavyoonekana na 
visivyoonekana. Yeye ndiye Mfalme wa kweli mwenye uwezo juu ya kila kitu 
asiyehitajia msaidizi au mshirika yeyote katika kuuendesha ufalme wake. 
Ufafanuzi wa ufalme wake tunaupata katika Qur’an. Hebu tuzingatie aya 
zifuatazo:
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Hakika Mola wenu ni Allah aliyeziumba mbingu na ardhi kwa nyakati sita. 
Kisha akatawalia juu ya arshi Yake. Huufunika usiku kwa mchana ufuatiao 
upesi upesi; (na huufunika mchana kwa usiku ufuatiao upesi upesi). Na 
ameliumba jua, mwezi na nyota (Na vyote) vimetiishwa kwa amri Yake. 
Fahamuni! Kuumba (ni kwa Allah) na amri zote ni zake. Ametukuka kweli kweli 
Allah, Mfalme (Rabbi) wa walimwengu wote. (7:54) 

(Mwenyezi Mungu) ambaye ni wake (pekee) ufalme wa mbingu na ardhi, wala 
hakuzaa mtoto wala hana mshirika katika ufalme (wake) na ameumba kila kitu 
na akakikadiria kipimo (chake)(25:2).

Allah(s.w.) amekiumba kila kitu kwa lengo na akakiwekea utaratibu (sheria 
madhubuti utakaokiwezesha kuwepo, kubakia na kufikia lengo lake. Hivyo ili 
kitu chochote kibakie hakina hiari ya kutii sheria za Allah (s.w.) alizokiwekea. 
Hizi ni sheria za maumbile(natural laws) ambazo hata miili yetu inazitii bila hiari.  
Allah(s.w) anatutanabahisha:

Je! wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo 
mbinguni na ardhini kinamtii yeye kipende kisipende? Na kwake watarejeshwa 
wote. (3:83)

Aya hii inamtanabahisha mwanadamu kuwa pamoja na kwamba amepewa 
uhuru na uwezo wa kujiamulia utaratibu wa maisha na kujiwekea sharia zitakazo 
muongoza katika kuendesha maisha yake ya kijamii, kwanini asitumie uhuru 
huo kwa busara kwa kuamua kufuata utaratibu au sheria za kuendesha maisha 
ya kijamii alizoziweka Allah(s.w.) ambazo zinalandana na sheria za maumbile 
zinazofuatwa na kila kilichomo mbinguni na ardhini pamoja na mwili wake 
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wenyewe Je, mwanadamu atakapo amua kutii utaratibu wa maisha kinyume na 
ule aliomuwekea Muumba wake; Maisha ya upinzani yatamfikisha wapi kama 
si katika matatizo ya kijamii ya kila namna na maangamivu?  Mwanadamu 
mwenye akili na busara ni yule anayemtii Muumba wake ipasavyo kwa kuitikia 
wito wake ufuatao:

Basi uelekeze uso wako katika dini iliyo sawa sawa - ndilo umbile Mwenyezi Mungu 
alilowaumbia watu, (yaani dini hii ya Kiislamu inawafikiana bara bara na umbo la 
binadamu). Hakuna mabadiliko katika maumbile ya viumbe vya Mwenyezi Mungu. 
Hivyo ndiyo dini ilivyo haki, lakini watu wengi hawajui. (30:30)

Kwa nini Mtume(s.a.w) Achukue Nafasi ya Pili ya Utii?
Ilivyo ni kwamba, Allah (s.w.) katika utaratibu wake wenye hikima, hawasiliani 

na kila mwanadamu bali amewateua wajumbe wake miongoni mwa wanadamu 
kufikisha ujumbe wake kwa wanadamu wote na kuwafundisha kwa matendo 
namna ya kuutekeleza ujumbe huo katika kuendesha maisha yao ya kila siku 
kwa mtu binafsi na kwa jamii kwa ujumla.  

Wajumbe hawa ni Mitume ambao walifunuliwa na Allah (s.w.) namna ya 
kuiongoza jamii katika njia anayoiridhia. Ambayo ndiyo pekee inayomfikisha 
mwanadamu katika lengo la kuumbwa kwake kwa furaha na amani. Mitume wa 
Allah (s.w.) wamethibitishwa kwa walimwengu na mwenyewe Allah(s.w) kwa 
kuwaambatanisha na dalili mbalimbali na pia amewateremshia vitabu kutoka 
kwake ambavyo ni mwongozo kamili wa maisha ya mwanadamu na ni vyenye 
kutoa hukumu baina ya watu kwa uadilifu.

Kwa hakika tuliwapeleka Mitume wetu kwa dalili wazi wazi na tukaviteremsha 
vitabu na uadilifu pamoja nao, ili watu wasimamie uadilifu(57:25)

Mitume wa Allah(s.w.) ni tofauti na viongozi wa kawaida ambao huongoza 
kwa kutumia fikra na jitihada za kibinadamu ambazo mara zote huathiriwa 
na udhaifu mwingi alionao. Mwanadamu wa kawaida anaathiriwa sana na 
mazingira yake, matashi yake na ufinyu wa elimu yake. Kutokana na udhaifu 
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huu si lazima kila atakaloamua, liwe sahihi na lenye manufaa kwa jamii. Lakini 
Mitume hawaongozi kwa fikra na matashi yao, bali huongoza kwa ufunuo 
(Wahyi) kutoka kwa Allah (s.w.) ambaye ni mjuzi wa kila kitu mwenye habari ya 
mambo yote. Allah (s.w.) anatuthibitishia hili katika Qur’an:

Naapa kwa nyota zinapoanguka kwamba mtu wenu (huyu Nabii Muhammad) 
hakupotea wala hakukosa, wala hasemi kwa matamanio (ya nafsi Yake). 
Hayakuwa haya anayosema ila ni Wahyi (ufunuo) uliofunuliwa (kwake). 
Amemfundisha (Malaika) mwenye nguvu sana. (53:1-5).

Hivyo mwanadamu hawezi kufuata njia ya uongofu anayoiridhia Allah (s.w.) 
ambayo ndiyo pekee yenye kumuwezesha kupata furaha na amani katika 
maisha yake hapa ulimwenguni pasina na kumtii Mtume wa Allah (s. w.). Qur’ 
an inatubainishia:

             Mwenye kumtii Mtume amemtii Allah…”. (4:80)

Sema (ewe Muhammad): ikiwa nyinyi mnampenda Mwenyezi Mungu basi 
nifuateni (hapo) Mwenyezi Mungu atakupendeni na atakughufirieni dhambi 
zenu. Na Mwenyezi Mungu ni mwenye maghfira mwenye rehema. Sema: Mtiini 
Mwenyezi Mungu na Mtume (wake). Na kama mkikengeuka (Mwenyezi Mungu 
atakutieni adabu). Kwani Mwenyezi Mungu hawapendi Makafiri. (3:31-32)

Masharti ya Kuwatii Viongozi (Ulul-amri)  
Viongozi au wenye mamlaka (Ulul-amr) waliokusudiwa katika Qur’an (4:59) 

ni viongozi wa aina zote na wa ngazi zote katika fani zote za jamii ambao 
huielekeza na kuiongoza jamii kwenye kuliendea lengo la maisha. Qur’an 
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haituamrishi kumtii kila kiongozi au kila mwenye mamlaka juu yetu kwa sababu 
si kila kiongozi anawaongoza vyema walio chini yake na kuwaelekeza kwenye 
kufikia lengo la maisha yao. Kuna viongozi wengine wanawatoa watu wao 
kwenye maisha ya furaha na amani na kuwatumbukiza kwenye maisha ya 
matatizo na huzuni. Viongozi tunaoamrishwa na Allah (s.w.) kuwa tuwatii ni 
wale tu Waislamu ambao ni wacha Mungu wanaoongoza kwa mujibu wa Qur’an 
na Sunnah. Viongozi hawa tulioamrishwa kuwatii hawako juu ya sheria bali nao 
wako  sawa na wale wanaowaongoza. Wako tayari kukosolewa na kurejeshwa 
kwenye Qur’an na Sunnah endapo watateleza kidogo katika kufanyakazi yao. 
Viongozi wa namna hii ndio pekee tunaoamrishwa tuwatii kwani ndio pekee 
wanaotuongoza katika njia iliyonyooka: 

Mwenyezi Mungu ni mlinzi (kiongozi) wa wale walioamini Huwatoa katika giza 
na kuwaingiza katika nuru......... (2:257)

Kinyume chake, Waislamu tumeamrishwa tusiwatii viongozi wanaoongoza 
kwa miongozo mingine kinyume na Qur’an na Sunnah. Inasisitizwa katika 
Qur’an:

Na usiwatii makafiri na wanafiki wala usijali udhia wao, na mtegemee Mwenyezi 
Mungu, na Mwenyezi Mungu anatosha kuwa mlinzi. (33:48)

“….Wala usiwatii wale ambao tumezighafilisha nyoyo zao wakafuata matamanio 
yao, na mambo yao yakawa yamepita mipaka (yaani makafiri). (18:28)  

Tukiwatii viongozi hawa kinyume na mwongozo wa Allah (s.w.) tutakuwa 
tumewafanya miungu yetu na kuangukia kwenye shirk. Tumekatazwa kuwatii 
hawa kwa sababu watatuelekeza kwenye maovu na kuacha maadili mema ili tu 
wakidhi matashi ya nafsi zao.
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Na (wazazi wako) wakikushurutisha kunishirikisha na (yale) ambayo huna 
elimu nayo, usiwatii lakini kaa nao kwa wema hapa duniani. Shika njia ya 
wale wanaoelekea kwangu kisha marejeo yenu ni kwangu, hapo nitakuambieni 
mliyokuwa mkiyatenda. (31: 15)  

Pia Mtume(s.a.w.) ametukataza kuwatii viongozi wanaotuelekeza kwenye 
uovu kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Ibn Umar (r.a) ameeleza kuwa Mtume (s.a. w.) amesema: Muislamu 
analazimika kumsikiliza na kumtii kiongozi kwa lolote lile atakalomuamrisha, 
likiwa linampendeza au linamchukiza alimradi hamuamrishi kufanya kitendo 
kiovu. Atakapo amrishwa kufanya kitendo kiovu, hakuna kumsikiliza wala 
kumtii” (Bukhaary na Muslim) Ali (r.a) ameeleza kuwa Mtume (s.a. w.) 
amesema:Hapana utii kwenye uovu (dhambi). Hakika utii ni wa matendo 
mazuri tu” (Bukhaary na Muslim)

Tukiwatii viongozi hawa watatutoa kwenye maisha ya nuru, wema na 
uadilifu na kutuingiza kwenye maisha ya giza la uovu na utapeli ambayo daima 
huidumaza na kuihilikisha jamii. Allah (s.w.) anatutanabahisha kwa kusema:

“........ Na waliokufuru walinzi (viongozi) wao ni Matwaghuti (wachupaji 
mipaka ya Allah). Huwatoa katika nuru na kuwaingiza katika giza. Hao ndio 
watu wa motoni, humo watakaa milele. “ (2:257) 

Matwaghuti ni wachupaji mipaka ya Allah (s.w.). Wale wote wanaoiongoza 
jamii kwa miongozo inayochupa mipaka ya Allah (s.w.) au inayopingana 
na Qur’an na Sunnah.  Pia Allah (s.w.) anawatanabahisha Waislamu juu ya 
viongozi hawa walio kataa mwongozo wake:
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“ Wala (Makafiri) hawataacha kupigana nanyi mpaka wakutoeni katika dini yenu 
kama wakiweza. Na watakaotoka katika dini yao katika nyinyi, kisha wakafa hali 
ya kuwa makafiri, basi hao ndio ambao amali zao zimeharibika katika dunia na 
Akhera. Na ndio watu wa Motoni; humo watakaa milele” (2:217)

Ni haramu kwa Waislamu wa kweli kweli kumtii yeyote kinyume na Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake.   Kumtii yeyote kinyume na Allah (s.w.) ni kumfanya 
huyo unayemtii kuwa Mungu wako kama tunavyofahamishwa katika Qur’an:

Wamewafanya wanavyuoni wao na watawa wao kuwa ni Miungu badala ya 
Mwenyezi Mungu...... (9:31)

Katika aya hii Mayahudi na Wakristo wanashutumiwa kuwa waliwafanya 
viongozi wao Miungu badala ya Allah (s.w.).  Mtume (s.a.w.) katika kufafanua 
aya hii anatufahamisha kuwa Mayahudi na Wakristo hawashutumiwi hivyo kwa 
kuwaita au kuitakidi kuwa viongozi wao ni Miungu, bali walishutumiwa hivyo kwa 
kuwa walikuwa wakiwatii kinyume na maamrisho na makatazo ya Allah (s.w.).

Sifa za Anayestahiki Kuwa Kiongozi
Kiongozi wa Kiislamu hachaguliwi kwa kuomba kura na kuwahonga wapiga 

kura kama wachaguliwavyo viongozi wa Kitwaghuti. Mtume (s.a.w.) amekataza 
asichaguliwe kuwa kiongozi yule anayeomba uongozi:

Abdul-Rahman bin Samurah (r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Al lah amesema: 
“Usiombe uongozi kwa sababu utakapopewa uongozi kwa kuomba utaachiwa 
peke yako jukumu la uongozi, na kama umepewa bila ya kuomba, utasaidiwa 
katika uongozi huo”  (Bukhaary na Muslim)

Yeye mwenyewe Mtume (s.aw.) alikataa kuwachagua wale walioomba 
uongozi miongoni mwa masahaba zake kama tunavyojifunza katika Hadith 
ifuatayo:
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Abu Mussa ameeleza: “Tulikwenda kwa Mtume (s.a.w.), mimi pamoja na 
binamu zangu. Mmoja wao akasema: “Ee Mtume wa Mwenyezi Mungu! 
Nifanye niwe gavana wa nchi ambamo Allah (s.w.) amekupa mamlaka juu yake.  
Na yule mwingine naye akamuomba hivyo hivyo.  Akasema Mtume wa Allah, 
“Hatumchagui kwenye uongozi huu yeyote anayeomba wala hachaguliwi 
yule aliye mroho wa uongozi. “ Katika riwaya nyingine alisema Mtume: 
“Hatuwachagui kwenye nafasi zetu za uongozi wale wanaotaka uongozi” 
(Bukhaary na Mus lim)

Muislamu wa kweli anafahamu vyema kuwa uongozi ni amana nzito 
na mtihani mkubwa. Hawezi kamwe kuomba uongozi, sembuse kuufanyia 
kampeni na kuununua kwa hongo! Mtume (s.a.w.) anathibitisha hivyo katika 
Hadith ifuatayo:

Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: “Utawaona watu 
hawapendi kabisa kazi ya uongozi mpaka uchaguzi utakapo waangukia (kwa 
kubebeshwa)”.  (Bukhaary na Muslim)

Katika jamii ya Kiislamu atachaguliwa kuwa kiongozi mtu mwenye sifa 
zifuatazo:

Kwanza, awe Muislamu Mcha-Mungu.  Hii ni tabia anayotakiwa asifike nayo 
kila Muislamu wa kweli.  Mcha-Mungu ni yule anayeishi kwa kuchunga mipaka 
ya Allah (s.w.) kwa kujitahidi kwa jitihada zake zote kufuata maamrisho yote 
ya Allah (s.w.) na kuacha makatazo Yake yote. Anafanya hivyo kwa sababu 
anahofia adhabu kali ya Allah (s.w.) isiyo na kifani endapo atatenda kinyume na 
maamrisho Yake na pia ana matarajio ya kupata radhi ya Allah (s.w.) na malipo 
makubwa yasiyo na kifani endapo ataishi maisha ya kutii maamrisho Yake yote.  
Kiongozi Mcha-Mungu kwa vyovyote vile atakuwa muadilifu katika kazi yake.

Pili, awe mjuzi wa Qur’an na Sunnah na mwenye ujuzi na uzoefu wa kazi 
anayotakiwa aifanye katika eneo lake la uongozi. Ujuzi wa kutosha wa Qur’an 
na Hadith ni muhimu sana kwani ndio mwongozo anaotarajiwa kuutumia katika 
uongozi wake.

 Ujuzi wa kazi ya uongozi ni muhimu pia kwani pamoja na ucha -Mungu 
wa mtu na ujuzi wa Qur’an na Hadith, hataweza kuongoza vizuri iwapo hana 
ujuzi na uzoefu wa uongozi. Umuhimu wa sifa ya elimu kuwa nayo kiongozi 
umebainishwa katika Qur’an, Taluti alipochaguliwa kuwa Mfalme wa Mayahudi:
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Na huyo Mtume wao akawaambia: “Mwenyezi Mungu amekuchagulieni Taluti 
kuwa Mfalme:. Wakasema: “Vipi atakuwa na ufalme juu yetu, nahali sisi 
tumestahiki zaidi kupata ‘ufalme kuliko yeye, naye hakupewa wasaa wa mali?” 
Akasema: “Mwenyezi Mungu amemchagua juu yenu na amemzidishia wasaa 
wa elimu na kiwiliwili.  Na Mwenyezi Mungu humpa ufalme wake amtakaye.  
Na Mwenyezi Mungu ni mwenye wasaa, Mjuzi”.  (2:247)

Tunajifunza kuwa utajiri au nasaba ya mtu siyo vitu vya msingi vya kuangaliwa 
katika kumchagua kiongozi bali vitu vya msingi vinavyoangaliwa ni uchaji wa 
mtu na elimu Yake.

Tatu, ambayo pia imetajwa katika aya hii ni Siha nzuri na uwezo wa kimwili: 
Mtu mcha-Mungu, mwenye elimu mwenye siha nzuri na mwili wenye nguvu 
anastahiki zaidi kuchaguliwa kuwa kiongozi kuliko mtu dhaifu.

Nne, ya mtu anayestahiki kuchaguliwa kuwa kiongozi wa Waislamu ni tabia 
njema. Mtu mwenye tabia njema ni yule anayejitahidi kwa kadri ya uwezo wake 
kujipamba na vipengele vyote vya tabia njema.  Kwa mtazamo mwingine mtu 
mwenye tabia njema ni yule anayejitahidi kuiga mwenendo wa Mtume (s.a.w.) 
kama inavyosisitizwa katika Qur’an:

Bila shaka mnao mfano mwema (ruwaza nzuri) kwa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu kwa mwenye kumuogopa Mwenyezi Mungu na siku ya Mwisho na 
kumtaja Mwenyezi Mungu sana  (33:21)

Na mwenendo wa Mtume ulikuwa ni kufuata Qur’an vilivyo.  Allah (s.w.) 
anamsifu Mtume wake kwa tabia njema aliyokuwa nayo:

Na bila shaka una Tabia njema kabisa (68:4)

Pia Mtume(s.a.w.) amesisitiza ubora wa mtu mwenye tabia njema kwa kusema:

“Mbora wenu ni yule aliye mbora kwenu kwa tabia njema”(Bukhaary na Muslim)
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Hivyo, mwenye tabia njema kuliko wengine ndiye atakayestahiki kuchaguliwa 

kuwa kiongozi wa Waislamu.

Hizi ndizo sifa anazotakiwa awe nazo kiongozi wa Kiislamu. Yeyote katika 
jamii ya Kiislamu atakayekuwa na sifa hizi anastahiki kuwa kiongozi wa watu bila 
ya kujali nasaba yake, taifa lake, rangi yake, umaarufu wake au wasaa wake wa 
kimali. Aliowachagua Mtume (s.a.w.) kushika nyadhifa mbalimbali katika uongozi 
wa serikali ya Kiislamu walikuwa Waislamu wenye tabia njema kweli kweli. 
Katika uchaguzi wake hakujali nasaba, taifa au rangi.  Kwa mfano, alimchagua 
Bilal (r.a) aliyekuwa Mhabeshi kuwa Muadhini bila ya kujali manung’uniko ya 
baadhi ya masahaba wake. Pia alichaguliwa Zaid bin Harith ambaye hakuwa 
na umaarufu wowote miongoni mwa Masahaba wake kuwa Kamanda wa jeshi 
pamoja na manung ‘uniko yaliyojitokeza mbele ya Mtume (s.a.w.).

lkitokea watu wenye sifa hizi za uongozi ni wengi kuliko nafasi za uongozi, 
wale walio mstari wa mbele na uzoefu wa muda mrefu katika harakati za 
kuupigania Uislamu watachaguliwa kwanza. Endapo bado watakuwa wengi 
kuliko nafasi zilizopo, watachaguliwa wale wenye umri mkubwa zaidi. Endapo 
bado watakuwa wengi kuliko mahitaji, itapigwa kura na Waislamu wote, wake 
kwa waume, na watakaopata kura nyingi zaidi ndio watakaostahiki kuwa 
viongozi wa jamii. 

Mfano mzuri wa kuigwa ni ule wa kuchaguliwa kwa Abu Bakr (r.a.) kuwa 
Khalifa wa kwanza wa Mtume Muhammad (s.a.w.).  Baada ya maafikiano kati 
ya Answar na Muhajirina kuwa kutokana na uzoefu wa kazi ya kusimamisha 
dini ya Allah (s.w.), Muhajiriina ndio wachukue nafasi ya Ukhalifa, Abu Bakr 
alimpendekeza Umar (r.a) au Abu-Ubaidah (r.a.) achaguliwe kuwa Khalifa. 
Lakini wote wawili walikataa pendekezo hilo na kusema “Hapana, hatuwezi 
kukutangulia mbele katika jambo hili. Bila shaka wewe ni mbora kuliko 
Muhajiriina wote (kwa kila kitu). Ulikuwa na Mtume katika pango, Mtume 
alikuchagua kuongoza swala kwa niaba yake alipokuwa mgonjwa, na swala 
ndiyo nguzo kubwa ya dini. Ni nani mwingine anayestahiki kuchukua nafasi hii 
ya Ukhalifa kuliko wewe? Nyoosha mkono wako tukupe “Bai’at”.  

Baada ya kiongozi wa Kiislamu kuchaguliwa kwa kufuata utaratibu huu 
Waislamu hulazimika kutoa ahadi ya utii - Bai’at”. Ahadi hii inafungamana na 
kiongozi; bali pia ni ahadi kwa Allah (s.w.) kama inavyobainika katika Qur’an:
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Bila shaka wale waliofungamana nawe, kwa hakika wamefungamana na 
Mwenyezi Mungu. Mkono wa Mwenyezi Mungu uko juu ya mikono yao.  Bali 
avunjaye ahadi amevunja kwa kuidhuru nafsi yake, atekelezaye aliyomuahidi 
Mwenyezi Mungu; (Mwenyezi Mungu) atamlipa ujira mkubwa. (48:10).

Amri ya kuwatii viongozi ipo wazi katika Qur’an (4:59). Pia msisitizo wa 
kuwatii viongozi unapatikana katika Hadithi ifuatayo:

Abu Hurairah amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema: “Atakayenitii 
amemtii Allah na atakayeniasi amemuasi Allah; na atakayemtii kiongozi 
amenitii na atakayemuasi kiongozi ameniasi “ (Bukhaary na Muslim)

Kumpinga kiongozi aliyechaguliwa na watu kwa halali ni katika uasi mkubwa. 
Yeyote yule anayempinga (anayempiga vita) kiongozi wa halali anayewaongoza 
watu katika njia ya usawa, anauchu wa madaraka na anataka kuvuruga amani, 
utulivu na mshikamano wa jamii. Mtu wa namna hii anastahiki kuuawa kwa 
mujibu wa Hadith zifautazo:

Urfajah ameeleza kuwa amesikia Mtume (s.a. w.) akasema: “Hivi karibuni 
patakuwa na upinzani na uasi. Anayetaka kuwagawanya watu walioungana 
muueni popote pale alipo “(Muslim).

Abu Said (r.a) amesimulia kuwa Mtume (s.a. w.) amesema: Ahadi ya utii 
itakapotolewa kwa Makhalifa wawili kwa wakati mmoja, muueni wa pili” (Muslim)

Hadith zinaonesha uovu wa kupinga uongozi halali unaoendesha mambo 
kwa mujibu wa Qur’an na Sunnah. Waislamu hawawajibiki kuwatii na 
wanaamrishwa kutowatii viongozi wanao waongoza kwenye mambo maovu. 
Katika Khutuba yake ya kwanza baada ya kuchaguliwa kuwa Khalifa wa kwanza 
wa Mtume (s.a.w.) Abu Bakar (r.a) alisema: “Bila shaka nimechaguliwa kuwa 
Amir (kiongozi) wenu pamoja na kwamba mimi si mbora kuliko nyinyi.  Nisaidieni 
nikiwa katika njia ya usawa na nikosoeni nikikosea” Waislamu walifanya hivyo. 
Hawakumchelea kiongozi yeyote aliyechupa mipaka ya uongozi wa Qur’an na 
Sunnah Waislamu wamekatazwa kuwachagua wanawake na watoto kuchukua 
nafasi ya uongozi wa juu katika jamii kama tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

Abu Bakar (r.a) ameleeza: Mtume (s.a.w.) alipopata habari kuwa 
Waajemi wamemfanya binti Mfalme kuwa kiongozi wao alisema (Mtume): 
Hawatafanikiwa kamwe wanaomchagua mwanamke kuwa kiongozi wao 
“(Baihaq , Ahamad)

Uongozi ni jukumu kubwa ambalo watoto na wanawake hawana uwezo wa 
kulibeba. Historia inashuhudia matatizo yaliyotokea katika jamii mbalimbali 
zilizotawaliwa na wanawake na watoto. Bila shaka hekima ya watoto kukataliwa 
kupewa uongozi wa jamii iko wazi kwamba akili zao hazijakomaa kiasi cha 
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kuweza kubeba dhima kubwa ya uongozi. Wanawake nao kulingana na umbile 
lao na dhima kubwa waliyo nayo ya uzazi na malezi ya familia, itakuwa ni 
kuwaonea kwa kuwapachika tena hii dhima ya uongozi wajamii. Hata hivyo 
wanawake wanawajibika kuwa viongozi wa jumuiya na idara za wanawake na 
katika kuongoza shughuli zote za huduma zitolewazo kwa wanawake tu.

Wajibu wa Kiongozi katika Dola ya Kiislamu
Mtume (s.a.w.) ametukumbusha sote kuwa kila mtu ajue kuwa ni kiongozi 

anayewajibika juu ya wale anaowaongoza na hapana shaka ya kuwepo maulizo 
ya Allah (s.w.) juu ya uwajibikaji wake juu ya wale anaowaongoza kwa mujibu 
wa Hadith ifuatayo.

Abdullah bin Umar (r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema: 
“Kila mmoja ni mchunga (kiongozi) na kila mmoja ataulizwa juu ya wale 
aliowaongoza. imam(kiongozi wa jamii) ni mchunga wa watu anaowaongoza 
na ataulizwa  juu yao. Mwanamume ni kiongozi wa familia yake na ataulizwa 
juu ya watu wa familia yake. Mwanamke ni malkia wa nyumba ya mume wake 
na watoto na ataulizwa juu yao.  Mtumishi ni mchunga wa vitu vya mwajiri 
wake na ataulizwa juu ya vitu hivyo. Sikilizeni! Hakika kila mmoja ni mchunga 
(kiongozi) na ataulizwa juu ya wale aliowachunga (aliowaongoza)”  (Bukhaary 
na Muslim)

Katika Hadith hii tunajifunza kuwa kila mtu ni kiongozi na kila kiongozi anao 
wajibu kwa wale anaowaongoza. Katika kipengele hiki tumejaribu kubainisha 
wajibu wa viongozi wa Kiislamu kama ifuatavyo:

1. Ucha-Mungu
Kiongozi ajitahidi kujikurubisha kwa Allah (s.w.) zaidi kwa kuzidisha swala za 

(Sunnah), funga za Sunnah, kutoa sadaqa kwa wingi, kuomba dua na maghfira 
kwa wingi ili kupata msaada wa Allah (s.w.). Kwani kazi ya uongozi ni nzito mno 
inayohitajia sana msaada wa Allah (s.w.). Pia kiongozi wa jamii ya Kiislamu 
anawajibika kuzidisha kusoma Qur’an na Hadith ili aweze kufanya kazi yake 
kwa kuchunga mipaka ya Qur’an na Sunnah na pia aweze kujipamba na 
mwenendo mwema uliosisitizwa katika Qur’an na Hadith.  Kiongozi wa Kiislamu 
hana budi kujitahidi kuwa kiigizo kwa ucha-Mungu kwa kutekeleza maamrisho 
yote ya Allah (s.w.) na kujiepusha na makatazo yake yote. Ucha-Mungu ni zana 
muhimu sana inayomwezesha kiongozi kutekeleza wajibu wake vilivyo.

2.  Huruma
Kiongozi awe mnyenyekevu, mpole, mwenye huruma anaye wahurumia 

wale anaowaongoza na mwenye kuwapendelea lile analolipendelea katika nafsi 
yake.  Kiongozi anatakiwa daima kuwa yeye ni mtumishi wa wale waliomuweka 
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katika uongozi, awaheshimu kama mtumishi anavyomuheshimu bwana wake. 
Wakati huo huo, kiongozi anatakiwa ajiweke katika nafasi ya ulezi ambayo hana 
budi kuwahurumia wale anaowalea. Kiongozi wa Kiislamu daima anatakiwa 
azingatie usia wa Allah(s.w.) ufuatao:

Naye ndiye aliyekujaalieni kuwa Makhalifa (viongozi) katika ardhi. Na 
amewanyanyua baadhi yenu juu ya wengine daraja kubwa kubwa ili akufanyieni 
mtihani kwa hayo aliyokupeni. Hakika Mola wako ni mwepesi wa kuhisabu na 
hakika yeye ni mwingi wa kusamehe, mwingi wa kurehemu. (6:165)

Kutokana na aya hii tunajifunza kuwa kiongozi anatakiwa mara zote afahamu 
kuwa wadhifa wa uongozi alia nao ni mtihani kwake. Allah (s.w.) amemuinua 
daraja na kumfanya kiongozi juu ya wengine ili kumfanyia mtihani kuwa 
atashukuru neema hiyo aliyotunukiwa na Mola wake kwa kutekeleza wajibu 
wake ipasavyo na kuchunga mipaka ya Allah (s.w.) katika kazi hiyo au atakufuru 
ajipe uungu kwa kuchupa mipaka ya Allah na kuwageuza watumwa wake wale 
waliomchagua na kumfanya kiongozi wao.  Kiongozi anatakiwa awe msaada 
na rehema kwa wale anaowaongoza na wala asiwe mzigo na tatizo kwa raia 
zake hao.  Mtume (s.a.w.) kila alipowachagua sahaba zake kuwa viongozi wa 
mahala mbalimbali daima alikuwa akiwausia kuwa watu wa msaada wenye 
huruma na upole kwa raia zao.

3.  Uadilifu
Kiongozi wa Kiislamu anatakiwa awe muadilifu. Kipimo cha kiongozi mzuri 

ni uadilifu. Kiongozi wa Kiislamu akiwa muadilifu huwa Khalifa wa Allah (s. w.) 
na akiwa si muadilifu huwa Khalifa wa Shetani. Uadilifu unasisitizwa mno katika 
Qur’ an kama  tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

Enyi mlioamini! Kuweni wenye kusimamia uadilifu, mtoao ushahidi kwa ajili 
ya Mwenyezi Mungu ijapokuwa ni juu ya nafsi zenu, au wazazi wenu, au jamaa.  
Akiwa tajiri au masikini.......   (4: 135)
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Kiongozi muadilifu ni yule anayechunga haki za watu anaowaongoza. Yeye 

ni mchunga na mgawaji wa haki. Hana budi kuhakikisha kuwa yeye mwenyewe 
hachukui haki zake mpaka ahakikishe kuwa kila mtu amepata haki yake. 

Mtume(s.a.w.) aliwaamuru wale aliowapa kazi kuwa wasivae kivazi kizuri 
zaidi kuliko wale wanaowaongoza na wasifunge milango yao wakati watu 
wanawahitajia haki zao, au wanataka kutoa madukuduku yao.’

Kiongozi wa Kiislamu anatakiwa awe muaminifu na mkweli na asijilimbikizie 
mali kwa kutumia madaraka yake ya uongozi. Amir au kiongozi wa juu wa 
Serikali ya Kiislamu anatakiwa achukue mshahara au posho kutoka kwenye 
mfuko wa serikali (Baitul-mali) kiasi kile tu kinachotosheleza mahitaji muhimu 
ya chakula, mavazi na makazi kwa yeye mwenyewe na familia yake. Kiongozi 
wa Kiislamu anatakiwa akumbuke daima kuwa uongozi katika Uislamu si kitega 
uchumi kama ulivyo uongozi wa Kitwaghuti. Mtume Muhammad (s.a.w.) ambaye 
ndiye kiongozi wa Ummah huu wa mwisho na kiigizo chetu kwa mwenendo na 
uongozi wake bora, aliishi maisha rahisi.

Abu Bakar(r.a) alichaguliwa kushika uongozi wa Umma wa Kiislamu mara 
baada ya kutawafu Mtume(s.a.w.), alifuata nyayo za Mtume(s.a.w.) kwa kila kitu. 
Maisha Yake yalikuwa rahisi mno. Umar(r.a) aliyechaguliwa kuwa kiongozi wa 
serikali ya Kiislamu baada ya Abu Bakar alifuata vyema nyayo za uongozi wa 
Mtume(s.a.w.) na ule wa Abu Bakar.  Pamoja na kuwa Umar alikuwa kiongozi 
wa Dola kubwa ya Kiislamu iliyoenea mashariki ya kati yote na kupanuka hadi 
Spain, aliishi maisha rahisi sana. 

Umar(r.a) alikuwa na kawaida ya kuzunguka usiku ili kujua matatizo ya watu 
wake. Siku moja katika mizunguko yake alimkuta mama mmoja porini na watoto 
wake wanalia. Umar (r.a) alipomuuliza kwanini wako pale alimjibu kuwa giza la 
usiku na baridi kali imewafanya walazimike kulala pale. Alipomuuliza kwanini 
watoto wanalia, alimjibu kuwa wananjaa.  Umar(r.a) aliondoka mbio mpaka 
kwenye ghala ya Baitul-mali na kuchukua mgongoni mwake gunia la unga 
wa ngano na mafuta ya kupikia mpaka kwa yule mama. Umar(r.a) alisaidiana 
naye kupika na baada ya chakula kuiva aliwaamsha watoto na kuwalisha ndipo 
akarejea nyumbani kwake. Matukio ya aina hii yako mengi katika historia ya 
ukhalifa wa Umar bin Khattab(r.a)..

Kinyume chake viongozi wa Kitwaghuti, huchukua madaraka ya uongozl 
wanayopewa na jamii zao kama kitega uchumi chao kwa ajili ya kujinufaisha 
wao binafsi. Huifuja watakavyo na humpa yeyote wamtakaye kwa upendeleo 
mali ya jamii ambayo imepatikana kwa kukung’uta mifuko ya masikini. Muda 
mfupi baada ya kiongozi wa Kitwaghuti kukabidhiwa madaraka ya uongozi 
wa ngazi ya juu katika jamii, utamuona ana gari zuri jipya, ana nyumba nzuri 
mpya,  na mabadiliko ya kila namna katika matumizi yake ya kimaisha pamoja 
na familia yake.  
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Kama mambo yenyewe ni haya, kwa nini watu wengine katika jamii ya 

Kitwaghutii wasiupupie uongozi kwa hali na mali au kwa kufa na kupona? Kwa 
nini mtu aliyeonja uongozi katika serikali ya Kitwaghuti asing’ang’anie kubakia 
humo kwa gharama yoyote ile?

Kwa nini mapinduzi ya mara kwa mara na mauaji yasitegemewe katika jamii 
za Kitwaghuti ambapo watu wanashindania uongozi kwa lengo la kujinufaisha 
wao binafsi? Haya yote ni matunda machungu yanayotarajiwa katika jamii 
kutokana na uongozi uliokosa uadilifu.

Kiongozi muadilifu hana budi kuhakikisha kuwa wanyonge katika jamii 
wanapata haki zao na wenye mali wanatoa haki za wanyonge. Abu Bakar, 
katika khutuba yake ya kwanza baada ya kuchaguliwa kuwa Khalifa wa kwanza 
wa Mtume (s.a.w.) alisisitiza:

“Mnyonge miongoni mwenu ni mwenye nguvu katika uongozi wangu mpaka 
apate haki zake; na mwenye nguvu miongoni mwenu atakuwa dhaifu katika 
uongozi wangu, mpaka akipenda Allah nichukue haki za watu anazodaiwa... “ 

Vile vile ni katika uadilifu kwa kiongozi kuhakikisha kuwa kila mtu mkosaji 
anahukumiwa kwa mujibu wa sheria bila ya upendeleo au uonevu wowote. 
Kiongozi hatamchelea yeyote katika kupitisha hukumu.  Katika Uislamu watu 
wote ni sawa mbele ya sheria na hakuna aliye juu ya sheria hata akiwa Amir 
(Rais) wa nchi.

4.  Subira
Kiongozi katika dola ya Kiislamu anatakiwa awe mwenye subira, 

mvumilivu na mstahimilivu. Kiongozi atekeleze wajibu wake ipasavyo na 
asitarajiwe kupendwa na kufurahiwa na watu wote. Waumini wa kweli tu ndio 
watakaomfurahia na kumsaidia atakapowaongoza kwa mujibu wa Qur’an na 
Sunnah.  Lakini wanafiki, wenye husda, wapenda vyeo na sifa na maadui wote 
wa Uislamu hawawezi kamwe kumfurahia kiongozi wa Kiislamu.

Kiongozi wa Kiislamu hana budi kukumbuka kuwa anafanya kazi ile ile 
ya Mtume (s.a.w.).  Arejee historia ajikumbushe maudhi na vitimbi vya kila 
namna alivyofanyiwa Mtume wa Allah na makafiri wa Makkah na Mayahudi na 
wanafiki wa Madina. Kisha katika uongozi wake anapokumbana na matatizo ya 
kutukanwa, kusingiziwa, kuupuzwa n.k. ajiulize: “Je haya yaliyonifikia yanaweza 
kulinganishwa na yale yaliyomfikia Mtume wa Allah”. 

Pia kiongozi wa Kiislamu anayejitahidi kutekeleza wajibu wake kwa mujibu 
wa Qur’an na Sunnah, hana budi kukumbuka kuwa malipo ya kazi yake yapo 
kwa Allah (s.w.) na ndiye pekee anayewajibika kumuogopa na kutaka radhi 
yake.
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Vyombo vya Dola katika Uislamu
Malengo ya vyombo vya dola (State machineries) katika dola ya Kiislamu 

yanatofautiana na yale ya serikali za Kitwaghutii. Vyombo kama usalama, 
polisi, mahakama, magereza n.k., vipo katika dola zote tofauti ni malengo ya 
kazi na majina. Katika dola ya Kiislamu, jeshi la polisi kwa mfano, kazi yake 
ni kuamrisha mema na kukataza maovu na vile vile kuwakamata wale wote 
wanaofanya uhalifu:

Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema 
na wakakataza maovu. Hao ndio watakaotengenekewa “ (3:104)

Magereza hali kadhalika, kazi zake si kuwaadhibu tu wahalifu bali kurekebisha 
tabia na mienendo yao ili wanapotoka magerezani wawe raia wema na wajute 
kwa makosa yao ya awali. 

Kinyume na Uislamu, vyombo vya dola za Kitwaghuti malengo yake 
ni kama tulivyokwishaona huko nyuma, ni mabavu na kulinda maslahi ya 
walio madarakani. Huwaonea raia badala ya kuwasaidia, aidha badala yake 
kurekebisha mienendo ya wakosefu huwafanya wazame zaidi katika uhalifu, 
bali vyombo hivyo hufanya ukandamizaji na dhulma kwa raia.  Hivyo vyombo 
vya dola ya Kiislamu malengo yake ni tofauti kabisa na yale ya serikali za 
Kitwaghuuti.

Demokrasia katika Dola ya Kiislamu
Pamoja na kuwepo uhuru kamili wa kuchagua viongozi kushiriki katika 

maamuzi ya kisiasa, kushiriki katika kuamrisha mema na kukataza maovu ili 
kuhakikisha kuwepo kwa  amani na utulivu, dola ya Kiislamu si ya kidemokrasia 
kwa mtazamo wa kitwaghuti. Maana ya serikali ya kidemokrasia kwa mtazamo 
wa kitwaghutii ni “Serikali ya watu inayoongozwa na watu kwa manufaa ya 
watu.”  

Hivyo, watu kwa mtazamo wa kitwaghuti, ndio wenye kauli au mamlaka 
ya mwisho.  Katika Uislamu mamlaka yote ni ya Allah(s.w) pekee.  Viongozi 
na watu wote wanatakiwa wajisalimishe chini ya sheria na amri za Allah(s.w).  
Katika dola ya Kiislamu hapana sera ya “wengi wape” hata kama ni kinyume 
na haki.
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Katika Uislamu “haki” itabakia haki hata kama imefuatwa na mtu mmoja 

au watu wachache (minority) na “dhuluma” au “batili” itabakia kuwa hivyo hata 
kama imesimamiwa au imeungwa mkono na watu wengi (majority).

Tafauti ya Serikali ya Kiislamu na ile ya kidemokrasia
Serikali ya Kiislamu Serikali ya kidemokrasia

1.Watu wote wako chini ya Ufalme 
au utawala wa Allah (s.w.) na kila 
mtu ameku sudiwa awe Khalifa, 
wa Allah (s.w.) katika kusimamisha 
ufalme wake hapa ulimwenguni.

1. Ufalme au utawala uko chini 
ya watu walio wengi (popular 
sovereignty).

2. Itikadi na sheria zinatoka kwa Allah 
(s.w.) kupitia kwa Mitume wake.  Kila 
Muislamu anawajibika kutii sheria za 
Allah na kutii maelekezo ya Mtume. 
Hakuna aliye juu ya sheria wote 
wanahukumiwa sawa.

2. Itikadi, sheria na sera hutungwa 
na Wananchi au wawakilishi wao 
katika bunge au kamati za vyama. 
Na kiongozi wa juu wa nchi (Rais) 
amepewa madaraka makubwa ya 
kuwa juu ya sheria.

3.Dola ya Kiislamu iko kwa 
madhumuni ya kusimamisha ufalme 
wa Allah na kutafuta radhi yake.

3. Madhumuni ya serikali ni 
kutosheleza mahitaji na matashi ya 
raia “walio wengi”.

4.  Kwa ujumla Dola ya Kiislamu 
iko chini ya mamlaka ya Allah (s.w.) 
na Mtume wake, na huendesha 
mambo yake kwa kuchunga 
barabara mipaka ya Allah (s.w.) na 
Mtume wake.

4. Dola ya kidemokrasia ina 
mamlaka ya mwisho na uhuru wa 
kuendesha mambo bila ya kuwa na 
yeyote aliye juu yake.

Serikali ya Kiislamu ni ya Ki-khalifa
Umma wote wa Kislamu unashika nafasi ya ukhalifa wa Allah(s.w). Yaani 

umma wote wa Kiislamu unamwakilisha Allah(s.w) katika kusimamisha ufalme 
wake hapa ulimwenguni kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:
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Mwenyezi Mungu amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu na kufanya 
vitendo vizuri, kuwa Atawafanya makhalifa katika ardhi  kama alivyowafanya 
makhalifa wale waliokuwako kabla yao, na kwa yakini Atawasimamishia dini 
yao aliyowapendelea, na atawabadilishia amani baada ya khofu yao. Wawe 
wananiabudu, hawanishirikishi na chochote. Na watakaokufuru baada ya 
hayo; basi hao ndio wavunjao amri zenu.  (24:55)

Hivyo, kila mmoja anayo haki na anayo mamlaka ya kuiongoza jamii chini 
ya ufalme wa Allah(s.w).  Kiongozi wa nchi, japo amechaguliwa na  watu hana 
mamlaka ya kujiamulia mwenyewe mambo ya jamii. Bali uamuzi wa mwisho 
utapitishwa na Majlis Shura (Bunge) yenye wajumbe waliochaguliwa na watu 
kutokana na watu wacha-Mungu, ili wawakilishe mawazo yao kwa niaba 
yao.  Kushauriana katika kuongoza jamii kunasisitizwa katika Qur-an kuwa ni 
miongoni mwa matendo mema ya jamii yatakayo iwezesha kufaulu:

Na wale waliomuitikia Mola wao (kwa kila amri zake) na wakasimamisha swala 
na wanashauriana katika mambo yao na wanatoa katika yale tuliyowaruzuku.  
(42:38).

Pia Mtume(s.a.w) (na kwa hiyo viongozi wote) anaamrishwa na Mola wake:

“…  Na ushauriane nao katika mambo.  Na ufungapo nia mtegemee Mwenyezi 
Mungu (kisha ufanye hilo ulilo azimia bila kurudia nyuma). Hakika Mwenyezi 
Mungu anawapenda wamtegemeao.”  (3:159)

Baada ya Waislamu kuamua jambo katika Shura yao, ambalo liko katika 
mipaka ya Allah(s.w) na Mtume wake, hawana budi kutegemeza mafanikio 
yake kwa Allah(s.w) na kuanza kulitekeleza kwa umoja pasi na kurudi nyuma.  
Kiogozi wa Dola na viongozi wengine walio chini yake, kazi yao itakuwa 
kusimamia utekelezaji, wao wenyewe wakiwa mfano bora, katika kutekeleza 
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yale yaliyoamuliwa na Majlis Shura.  Endapo kiongozi atafanya kinyume na 
maamuzi ya Shura, Umma unayo haki ya kumkatalia. Tujikumbushe tena 
maneno ya Abu bakar (r.a) katika khutuba yake ya kwanza baada ya kuchaguliwa 
kuwa Amir wa Waislamu:

“Bila shaka mmeshanichagua kuwa Amir wenu japokuwa mimi si mbora kuliko 
nyinyi.  Nisaidieni nikiwa katika njia ya sawa na nikosoeni nitakapokuwa nina 
kwenda vibaya”.

Katika Dola ya kikhalifa viongozi na wanaoongozwa wote wana nafasi sawa 
ya ukhalifa. Hivyo wananchi pamoja na kuwa na uhuru wa kutoa mawazo yao 
pia wana uhuru kamili wa kuwakosoa viongozi wao na kudai haki zao kutoka 
hata kwa Amir mkuu (Rais) wa nchi. Mfano mzuri wa uhuru wa kukosoa viongozi 
tumeupata katika uongozi wa Umar bin Khattab (r.a). Umar hakufurahishwa na 
tabia ya wanawake iliyozuka ya kudai mahari kiasi kikubwa sana.  Hivyo akaamua 
kuikomesha tabia hiyo.  Akasimama katika mimbari msikitini na kuamuru kuwa 
kuanzia wakati ule mahari isivuke dirhamu 400.  Na mwanamke atakaye dai 
mahari yaliyozidi kiasi hicho, ziada yote itachukuliwa na kutiwa katika Baitul 
Maali (hazina ya dola ya Kiislamu). Papo hapo akasimama mwanamke mmoja 
akasema:

“Yaa Umar!  Laisa laka ahalika”.  Yaani “Ewe Umar!  Huna mamlaka ya 
hilo”.  Akamkumbusha aya ya Qur-an:

Na kama mkitaka kubadilisha mke mahali pa mke, (yaani: kumwoa mke 
mwingine na kumwacha wa zamani) na hali mmoja wao (naye ndiye huyo 
atayeachwa) mmempa mrundi (tani) wa mali, basi msichukue chochote. Je, 
mtachukua kwa dhulma na kwa hatia iliyo wazi?  (4:20)

Aya hii inawakataza wanaume kudai mahari wanapowaacha wake zao hata 
kama waliwapa  mali nyingi. Qintara Maana yake ni tani.  Hivyo hata kama mtu 
ametoa mahari tani za dhahabu. Yule mwanamke akamuuliza Umar:  “Kwa 
msingi gani wewe unataka kuwanyang’anya wanawake haki waliyopewa na 
Allah(s.w)?  Kwa kumjibu, Umar alisema kwa unyenyekevu:  “Mwanamke yu 
sahihi na Umar amekosea”.  Na akaifuta kauli yake.  Je, kuna uhuru wa kukosoa 
viongozi uliopita huu?

Usimamishaji Haki katika Dola ya Kiislamu
Lengo la dola ya Kiislamu sio kutawala bali ni kuhuisha, kudumisha na 

kuendeleza maadili mema ambayo Allah(s.w) amemtaka mwanadamu ajipambe 
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kwayo; na kuzuia na kukomesha maovu ambayo Allah(s.w) amemuamrisha 
mwanadamu ajitenge nayo.  Yaani lengo la Dola ya Kiislamu ni kuhuisha, 
kudumisha na kuendeleza maadili mema ambayo huwapelekea watu katika 
jamii kuishi kwa furaha na amani.  Na papo hapo dola ya kiilsmau iko pale 
kuzuia na kukomesha maovu ambayo huleta vurugu, mashaka na huzuni katika 
jamii. Furaha na amani inapatikana katika jamii iwapo haki inasimamishwa na 
udhalimu unatokomezwa. Lengo hili linaelezwa vyema katika aya ifuatayo:

Wale ambao tukiwamakinisha (tukiwapa madaraka) katika ardhi husimamisha 
swala na wakatoa Zakat na wakaamrisha yaliyo mema na wakakataza yaliyo 
mabaya, na marejeo ya mambo ni kwa Mwenyezi Mungu.  (22:41).

Uislamu ni Dini ya Haki na Serikali yake iko pale kusimamisha haki kama 
tunavyojifunza katika Qur-an:

Yeye (Allah(s.w) ndiye aliyemtuma Mtume wake kwa uongofu na kwa Dini ya 
Haki ili kuifanya ishinde dini zote ijapokuwa washirikina watachukia.  (61:9)

Uislamu ni Dini ya Haki kwa kuwa ni utaratibu wa maisha uliowekwa na 
Mwenyezi Mungu kupitia kwa Mitume wake.  Pia ni dini inayo simamia haki 
za binadamu.Hawi Muislamu wa kweli yule asiyechunga haki za wengine, 
kuwausia wengine kusimamisha haki na kuwasaidia wengine kwa hali na mali 
kupata haki zao. Katika Suratul Asr, Allah(s.w) anatuhakikishia kuwa wanadamu 
wako hasarani katika maisha ya duniani na akhera ila wale watakao muamini 
Allah na vipengele vyote vya nguzo za imani na kufanya matendo mema, na 
kusimamisha haki na kufanya subira ili kubakia katika haki. Kilicho iwezesha 
Dola ya Kiislamu wakati wa Mtume(s.a.w) na Makhalifa wane kuwa juu ya dola 
zote za ulimwenguni ni msimamo wake wa kusimamisha haki katika jamii kwa 
hali na mali. 

Waislamu hawakupigana vita vyovyote ili kuwaingiza kwa nguvu watu 
katika Uislamu kama wanavyodai maadui wa Uislamu, bali walipigana na 
makabila na mataifa mbali mbali ili kutokomeza dhulma na unyonyaji wa kila 
aina ulioshamirishwa na watawala na kusimamisha haki kwa kuwaondoa 
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watawala wanyonyaji na kuwaweka viongozi wa Kiislamu waliokuwa watumwa 
wa Allah(s.w) pekee na watumishi halisi wa watu walio waongoza.  Kiongozi 
wa watu kuwa na ulinzi mkali au “Body-Guard” ni jambo lisiloelekewa katika 
mtazamo wa uongozi wa Kiislamu.

Katika dola ya Kiislamu haki za mwanadamu zimezingatiwa kwa ukamilifu 
na hakuna mfano wake unaopatikana katika dola yoyote ya kitwaghutii. Dola ya 
Kiislamu imezigawanya haki za binadamu katika mbeya tatu:

(a) Haki zinazomstahiki kila mwanadamu.

(b) Haki zinazowastahiki raia katika dola ya Kiislamu.

(c) Haki zinazowastahiki wasio kuwa Waislamu katika dola ya Kiislamu.

Haki Zinazomstahiki Kila Mwanadamu
Ni jukumu la dola ya Kiislamu kusimamia na kuhakikisha kuwa kila 

mwanadamu awe Muislamu au asiwe Muislamu, awe raia au mgeni katika dola 
ya Kiislamu, anapata haki zifuatazo:

(i)Haki ya Kuishi
Kila mtu pasina ubaguzi wa aina yoyote ana haki ya kuishi na kulindiwa 

maisha yake. Kumuua mtu yeyote awaye ni kosa la jinai na muuaji ni lazima 
ahukumiwe kwa sheria ya Kiislamu.  Makemeo ya Qur-an kuhusu kosa hili 
yanadhihirisha kwa uwazi ubaya wa kuua mtu yoyote pasi na haki:

Kwa sababu ya hayo tukawaandikia wana wa israil ya kwamba atakayemuua 
mtu bila ya yeye kuua mtu, au bila ya kufanya fisadi katika nchi, basi ni kama 
amewaua watu wote…”  (5:32)

“…  Wala msimuue mtu ambaye Mwenyezi Mungu ameharamisha (kuuwa) la 
ikiwa (imetokea) haki (ya kuuawa)…”  (6:151)
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Hukumu ya muuaji ni kuuawa kama inavyobainishwa katika Qur-an:

Wala msiue nafsi ambayo Mwenyezi Mungu ameiharamisha kuuawa isipokuwa 
kwa haki (Akahukumu hakimu wa Kiislamu kuwa mtu amestahiki kuuawa na 
akatoa amri ya kuuawa). Na mwenye kuuawa kwa kudhulumiwa, basi tumempa 
nguvu mrithi wake (juu ya muuaji huyo, akitaka ataomba kwa hakimu kuwa 
amuue au akitaka amtoze fidia au akitaka amsamehe).  (17:33).

(ii) Haki ya Usalama wa Maisha
Kila mtu katika dola ya Kiislamu anayo haki ya kuokolewa au upate 

ulinzi utakao muweka katika hali ya usalama bila ubaguzi wa aina yoyote. 
Tunafahamishwa katika Qur-an kuwa:

“…  Na mwenye kumwacha mtu hai (kumsaidia kuishi) ni kama amewaacha hai 
watu wote…”  (5:32).

Katika dola ya Kiislamu kila mtu awe mgeni au raia ana haki ya kupata 
mahitajio muhimu ya maisha yatakayomuwezesha kuishi na kila mtu anayo 
haki ya kupata hifadhi itakayomuhakikishia kuishi kwa usalama.

(iii) Kuheshimu Utoharifu (Utakaso) wa Mwanamke
Dola ya Kiislamu inalojukumu la kuhakikisha kuwa kila mwanamke anapata 

hifadhi ya kutoguswa na mwanamume yoyote awaye nje ya utaratibu wa 
ndoa.  Kitendo cha zinaa au kishawishi chochote cha zinaa kimekatazwa 
katika Uislamu bila ya kujali kuwa kimefanywa na Muislamu au na asiye kuwa 
Muislamu au kimefanywa na raia au mgeni wa Dola ya Kiislamu.  Makemeo ya 
Qur-an juu ya kitendo hiki ni haya yafuatayo:

Wala msikaribie zinaa.  Hakika hiyo ni uchafu na ni njia mbaya kabisa.  (17:32).

Uzinifu katika Uislamu ni kosa la jinai, na mzinifu yeyote anastahiki adhabu 
kali ya kupigwa viboko mia moja (Qur-an, 24:2) au kupondwa mawe mpaka 
kufa bila ya ubaguzi wa aina yoyote.
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(iv) Haki ya Heshima
Uislamu unatuamrisha kuwaheshimu wanadamu na kuwathamini pasi 

na ubaguzi wowote na unatukataza kufanya jambo lolote litakalotupelekea 
kuwavunjia heshima.  Tunaamrishwa katika Qur-an kuwa:

 ....Wala msitukanane kwa kabila, wala msiitane majina mabaya...(49:11)  

Ni jukumu la dola ya Kiislamu kuhakikisha kuwa kila mtu anaheshimika bila 
ya ubaguzi wa aina yoyote.

(v) Haki ya Uhuru
Ni jukumu la dola ya Kiislamu kuhakikisha kuwa mtu anakuwa huru na 

hawi mtumwa wa mwingine kimabavu au kifikra.  Inasikitisha kuwa maadui wa 
Uislamu wanaunasibisha Uislamu na biashara ya watumwa. Wameunasibisha 
Uislamu na utumwa kwa kuwa eti walioonekana kuhusika na biashara hiyo 
hapa Afrika ya Mashariki ni waarabu. Wengi  wa watu wasiokuwa Waislamu 
na hata baadhi ya Waislamu wasiojua vyema dini yao, wameuelewa Uislamu 
kuwa ni dini ya Waarabu. Hivyo kwa mtazamo wao huu, kila mwarabu ni 
Muislamu na kila alichokifanya Mwarabu kiwe  kibaya au kizuri ni kitendo cha 
Kiislamu.  Mtazamo huu ni mtazamo potofu.  Uislamu ni Dini ya Allah(s.w) isiyo 
na ubaguzi wa aina yoyote. Uislamu ni dini ya walimwengu wote wa nyakati 
zote na wamataifa yote. Wote walioikubali dini hii ni ndugu (Qur-an 49:10) na 
Uislamu hautambui ubaguzi wowote katika mgawanyo wa haki za binadamu.

Uislamu umekomesha utumwa wa fikra na mawazo, kwa kuwahimiza waumini 
wake wawe watumwa wa Allah(s.w) peke yake kwa kujinyenyekesha kwake 
kwa utii na kufuata vilivyo mwongozo wa maisha alio mfunulia mwanadamu 
kupitia kwa Mitume wake.

Uislamu umekomesha utumwa uliokuwepo wakati wa ujahili kwa 
kuwahimiza Waislamu watumie mali zao kuwakomboa watumwa na katika 
Zakat limewekwa fungu maalumu la kuwagomboa watumwa. Katika historia ya 
Uislamu tunajifunza kuwa Mtume Muhammad(s.a.w) mwenyewe aliwagomboa 
watumwa 63 na kuwaachia huru.  Mkewe Bi Aysha (r.a) aligomboa watumwa 
67, Abbas (r.a) aligomboa watumwa watumwa 70, Abdullah bin Umar (r.a) 
aligomboa watumwa 1000, Abdur-Rahman (r.a) aliwagomboa watumwa 30,000 
na maswhaba wengine wa Mtume(s.a.w) waliwagomboa watumwa mamia kwa 
mamia.

Mtume(s.a.w) amekemea vikali kitendo cha kumfanya mtu huru kuwa 
mtumwa wa mwingine kama tunayojifunza katika Hadith ifuatayo:
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Kuna watu wa aina tatu ambao mimi mwenyewe nitasimama kuwashitaki 
katika siku ya hukumu; miongoni mwa hao ni yule anayemfanya mtu huru kuwa 
mtumwa na kumuuza…  (Bukhaary, Ibn Majah).

(vi) Usalama na Uhuru wa Mtu binafsi
Uislamu umeweka utaratibu kwamba, hakuna mtu atakayefungwa mpaka 

kwanza kosa lake lithibitishwe mbele ya mahakama ya wazi (yenye kushuhudiwa 
na watu).  Kesi za faragha au “IN CAMERA” ni haramu katika Uislamu. Pia ni 
haramu kumkamata mtu kwa kumshuku tu na kumsukumiza jela bila ya kufuata 
utaratibu wa Mahakama na bila ya kumpa fursa ya kujitetea. Uadilifu katika 
kutoa hukumu, bila ubaguzi wa aina yoyote, ni jambo lililosisitizwa mno katika 
Qur-an:

“…  Na mnapohukumu baina ya watu hukumuni kwa uadilifu…”  (4:58)

Katika Dola ya Kiislamu hakuna mtu atakayetiwa ndani mipaka ahukumiwe 
kwa uadilifu, wala hapana yeyote asiye na hatia atakaye adhibiwa au kutiwa 
ndani kwa makosa ya mwingine au kwa niaba ya mwingine.

(vii) Haki ya Kuhukumiwa kwa Uadilifu
Jukumu kubwa la Dola ya Kiislamu ni kusimamia uadilifu.  Kila mtu bila ya 

kujali dini yake, rangi yake, taifa lake, uraia wake, n.k. anastahiki kuhukumiwa 
kwa uadilifu.  Uadilifu katika kutoa hukumu unasisitizwa mno katika Uislamu 
kama tunavyojifunza katika Qur-an:

Enyi mlioamini!  Kuweni wasimamizi (wa haki) kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, 
muwe mkitoa shahada kwa uadilifu. Wala kuchukiana na watu kusikupelekeeni 
kutowafanyia uadilifu…”  (5:8).
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Enyi mlioamini!  Kuweni wenye kusimamisha uadilifu, mtowao ushahidi kwa ajili 
ya Mwenyezi Mungu, ijapokuwa ni juu ya nafsi zenu, au (juu ya) wazazi (wenu) 
na jamaa (zenu).  Akiwa tajiri au masikini.  Mwenyezi Mungu anawastahikia 
zaidi.  Basi msifuate matamanio mkaacha kufanya uadilifu.  Na kama mkipotoa 
(ushahidi) au mkijitenga (na kushuhudia, Mwenyezi Mungu atakuadhibuni), na 
Mwenyezi Mungu anazohabari za yale mnayoyatenda.  (4:135).

(viii)Haki ya Usawa wa Binadamu
Uislamu hauruhusu ubaguzi wa kabila, taifa, rangi, hadhi, kipato, ubaguzi 

wa aina yoyote ile.  Tunafahamishwa katika Qur-an:

Enyi watu!  Kwa hakika tumekuumbeni (nyote) kwa (yule) mwanamume (mmoja 
– Adam) na (yule yule) mwanamke (mmoja Hawa).  Na tumekufanyeni mataifa 
na makabila (mbali mbali) ili mjuane (tu basi).  Hakika aheshimiwaye sana 
miongoni mwenu mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule amchaye Mungu zaidi 
katika nyinyi.  Kwa yakini Mwenyezi Mungu ni Mjuzi Mwenye habari zote.  
(49:13)

Mtu hawi bora kwa kuwa ni tajiri, au kuwa na hadhi kubwa katika jamii, au kwa 
kuwa anatokana na taifa kubwa, bali aliye bora zaidi kuliko wote ni yule mcha-
Mungu mwenye tabia njema na utu kwa wanadamu wenziwe. Mtume(s.a.w) 
katika kusisitiza kwake usawa wa binadamu amesema:

Hapana Mwarabu aliye bora zaidi kuliko asiye Mwarabu, wala asiye Mwarabu 
si bora zaidi kuliko Mwarabu.  Pia mtu mweupe si bora kuliko mweusi, wala mtu 
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mweusi si bora kuliko mweupe.Wote ni watoto wa Adam na Adam ameumbwa 
kutokana na udongo (wa mfinyanzi). (Baihaqi na Bazzaaz).

(ix) Haki ya uhuru wa mahusiano
Katika dola ya Kiislamu kila mtu anayo haki ya kujiunga na jumuia, chama 

au kikundi chochote katika kuhuisha na kuendeleza mema kwa manufaa yake 
na manufaa ya jamii kwa ujumla. Pia kila mmoja anayo haki ya kutojiunga au 
kujitoa kwenye jumuiya au chama au kikundi chochote pindi  atakapoona kuwa 
chama hicho au jumuiya hiyo haina manufaa na wala hainufaishi umma bali 
huleta fitina na uadui katika jamii.  Mwongozo wa kushirikiana na kushikamana 
umewekwa wazi katika Qur-an:

Saidianeni katika wema na ucha-Mungu wala msisaidiane katika dhambi na 
uadui. Na Mcheni Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mkali wa 
kuadhibu.  (5:2).

Haki za Raia katika Dola ya Kiislamu
Pamoja na haki za binadamu wote kwa ujumla zinazotolewa na kusimamiwa 

na dola ya Kiislamu, kuna zile haki zinazo wahusu raia tu wa Dola wakiwemo 
Waislamu na wasiokuwa Waislamu.  Hapa tutarejea haki za Msingi zifuatazo:

(i) Haki ya Kuendesha maisha ya Binafsi
Uislamu unatoa haki kwa kila raia kuwa asiingiliwe katika maisha yake 

binafsi maadam haendi kinyume na utaratibu wa kibinadamu.  Tunaamrishwa 
katika Qur-an kuwa:

“…  Wala msipeleleze (habari za watu)…”  (49:12).
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Enyi mlioamini! Msiingie nyumba ambazo si nyumba zenu mpaka muombe 
ruhusa (mpige hodi) na muwatolee Salaam waliomo humo.Hayo ni bora kwenu 
huenda mtakumbuka. Na kama hamtamkuta humo yoyote, basi msiingie mpaka 
mruhusiwe. Na mkimbiwa “Rudini” basi rudini, hili ni takaso kwenu. Na 
Mwenyezi Mungu anajua mnayotenda?  (24:27 - 28).

Mtume(s.a.w) amekemea vikali kuchungulia nyumba za watu kiasi cha 
kusema:  Kama mtu atampofua macho au jicho mwenye kuchungulia nyumbani 
kwake, hatalaumiwa wala hatakuwa na hatia”. Mtume(s.a.w) pia amekataza 
kusoma barua za watu.Hii ndiyo hifadhi ya maisha ya mtu binafsi inayotolewa 
na Uislamu. Hifadhi hii haipo katika dola za Kitwaaghuti. Ni mara ngapi twaona 
barua zikisomwa na kuchukuliwa kopi (photocopy) kwa kisingizio cha usalama 
wa taifa? Vile vile katika dola za Kitwaaghuti, simu hutegwa katika nyumba za 
watu ili mazungumzo yao ya siri yajulikane. Kila dola ya kitwaghuti ina askari wa 
siri wengi ambao kazi zao ni kupeleleza habari za watu.

(ii) Haki ya Kupinga Udhalimu
Dola ya Kiislamu inatoa haki kwa raia wake kupinga, kuonya au kukemea 

kitendo cha udhalimu kitakachofanywa na dola au viongozi wake. Kila raia katika 
dola ya Kiislamu anayo haki ya kukosoa serikali au kiongozi wa juu wa seriakli. 
Umar (r.a) akiwa Amir (Rais) wa dola kubwa ya Kiislamu alikosolewa hadharani 
na mwanamke alipotaka kuwadhulumu wanawake haki yao waliyopewa na 
Allah(s.w) ya kupanga kiasi cha mahari wanachokiridhia wao wenyewe. Pale 
pale mbele ya hadhara ya watu Umar (r.a) alikiri kuwa amekosa na akafuta 
amri yake.

(iii) Haki ya Uhuru wa Kutoa Maoni na Kuamrisha Mema
Uislamu unatoa uhuru kamili kwa kila raia kutoa maoni yake yanayopelekea 

kwenye wema.  Bali maoni ya kupelekea kwenye maovu, vurugu, fitina na 
uhasama katika jamii hayapewi nafasi katika Uislamu. Vile vile matumizi ya lugha 
mbaya ya matusi, dharau na kejeli katika kutoa maoni si jambo linalokubalika 
katika Uislamu.

Pamoja na kuwa kutoa maoni au mapendekezo katika serikali yanayopelekea 
kwenye wema ni haki ya kila raia, waumini wanawajibika kuamrisha mema na 
kukataza maovu katika jamii kama tunavojifunza katika aya zifuatazo:
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Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema 
na kukataza maovu.  Na hao ndio watakaotengenekewa.  (3:104).

Na wanaoamini wanaume na wanaoamini wanawake ni marafiki wao kwa wao.  
Huyaamrisha yaliyo mema na huyakataza yaliyo mabaya….  (9:71).

Kwa kulinganisha tabia hii ya waumini na ile ya wanafiki Qur-an 
inatufahamisha:

Wanaume wanafiki na wanawake wanafiki, wote ni hali moja, huamrisha yaliyo 
mabaya na huyakataza yaliyo mazuri….. (9:67).

Katika kusisitiza wajibu wa Waislamu katika kuamrisha mema na kukataza 
maovu Mtume(s.a.w) amesema:

“Miongoni mwenu atakayeona ovu hana budi kuliondoa kwa mkono wake 
(kutumia nguvu) iwapo anauwezo, kama hana uwezo wa) kuliondoa kwa mkono 
wake hana budi kuliondoa kwa ulimi wake (kulikemea); kama hana uwezo 
huo basi achukie na akilaani kitendo hicho kiovu moyoni mwake.  Hali hii ya 
kuchukia ni kiwango cha chini kabisa cha imani.”  (Sahihi Muslim)

(iv) Haki ya Uhuru wa Kufuata Dini Yoyote
Dola ya Kiislamu inatoa uhuru kamili kwa raia wake kutumia akili zao na 

vipaji vyao katika kuchagua dini wanayoiona kuwa ndiyo inayostahiki kufuatwa. 
Uislamu umekataza watu kushuruitishwa kuingia katika dini kama tunavyojifunza 
katika Qur-an:
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Hakuna kulazimishwa (mtu kuingia) katika dini.  Uongofu umekwisha 
pambanuka na upotofu. Basi anayemkufuru twaghuti na kumwamini Mwenyezi 
Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichovunjika…  
(2:256).

Waislamu hawaruhusiwi kutumia nguvu yoyote katika kuwaingiza watu katika 
dini bali wameariwa kuwalingania watu kwenye Dini ya Allah kwa mawaidha 
mazuri yanayofanana na vitendo vyao na kwa hekima kama tunavyojifunza 
katika Qur-an:

Wete (waite watu) katika njia ya Mola wako kwa hikima na mauidha mema, na 
ujadiliane nao kwa namna iliyo bora (siyo kwa kuwatukana wao au kutukana 
dini yao.  Kwa njia hii huwezi kumvuta mtu)  Hakika Mola wako ndiye anayemjua 
aliyepotea katika njia yake.  Naye ndiye anayewajua walioongoka.  (16:125)

(v) Haki ya Kuabudu
Pamoja na haki ya kufuata dini mtu anayoitaka, Uislamu vile vile umetoa 

uhuru kamili kwa mtu kufanya Ibada ya dini yake apendavyo.  Dola ya Kiislamu 
inajukumu la kuhakikisha kuwa haki hii inapatikana kwa raia zake na inawajibu 
wa kuhakikisha kuwa Ibada na mahali pa kuabudia panaheshimiwa. Tunaonywa 
katika Qur-an kuwa:
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Wala msiwatukane wale wanaowaabudu kinyume cha Mwenyezi Mungu, 
wasije wakamtukana Mwenyezi Mungu kwa jeuri zao bila kujua. Namna hivyo 
tumewapambia kila watu vitendo vyao.  Kisha marejeo yatakuwa kwa Mola 
wao. Naye atawambia (yote) waliyokuwa wakiyatenda.  (6:108).

Ifahamike wazi kuwa Uislamu haumkatazi mtu kuwa na majadiliano juu 
ya mambo ya dini bali umesisitiza kuwa majadiliano hayo yaendeshwe kwa 
utaratibu mzuri bila ya kuwa na matukano, kuzozana na vurugu nyinginezo.  
Mabishano na mizozano imekatazwa katika Uislamu kama tuanvyokumbushwa 
katika aya ifuatayo:

Wala msibishane na watu waliopewa kitabu (kabla yenu) ila kwa yale 
(majadiliano) yaliyomazuri, isipokuwa wale waliodhulumu miongoni mwao. 
Na semeni:  “Tunaamini yaliyoteremshwa kwetu na yaliyoteremshwa kwenu, 
na Mu ngu wetu na Mungu wenu ni mmoja, nasi ni wenye kunyenyekea kwake.”  
(29:46).

Amri hii haishii tu kwa watu wa Kitabu (wakristo na Mayahudi) bali ni pamoja 
na wanaofuata dini nyinginezo.

(vi) Haki ya Kuwashitaki Viongozi wa Juu wa Dola
Katika Dola ya Kiislamu, Wafanyakazi wote wa serikali, akiwa kiongozi wa 

Dola au mfanyakazi wa kawaida, wote ni sawa mbele ya Sheria.  Hakuna yeyote 
aliye juu ya sheria au asiyeguswa na sheria ya Dola.  Raia yeyote katika dola ya 
Kiislamu anayo haki ya kutoa madai yake au mashitaka yake dhidi ya kiongozi 
yeyote, hata akiwa Rais wa nchi.  Tunao mfano mzuri wa kuiga kwa Mtume wa 
Allah(s.w) kama tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

Umar (r.a) amesema:  Kwa macho yangu nilimuona Mtume(s.a.w) akijilipizia 
kisasi dhidi yake mwenyewe.  Katika vita vya Badr wakati Mtume(s.a.w) 
alipokuwa akinyoosha mistari ya jeshi la Waislamu alilipiga tumbo la askari 
mmoja, kwa bahati mbaya, katika kujaribu kumrudisha nyuma katika mstari.  
Yule askari akalalamika:  “Ewe Mtume!  Umeniumiza na fimbo yako”.  
Mtume(s.a.w) pale pale alifunua wazi tumbo lake, akasema:  “Samahani sana, 
unaweza kulipiza kisasi kwa kunifanyia kitendo hicho hicho nilichokufanyia’. 
Yule askari alitoka mbele na kulibusu tumbo la Mtume(s.a.w) na kusema:  
“Hicho ndicho nilichokitaka”,
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Mfano mwingine tunaupata katika uongozi wa Umar (la), khalifa wa pili wa 

Mtume(s.a.w).  Wakati wa uongozi wa Umar, Muhammad mtoto wa Amr bin al-
‘As, Gavana wa Misri alimchapa (kwa maonevu) Mmisri mmoja.  Yule Mmisri 
alifunga safari kwenda Madina kutoa malalamiko (mashtaka) yake kwa Khalifa 
Umar. Umar aliyapokea mashtaka na kumwita yule Gavana na mtoto wake 
waende Madina.  Walipofika Madina, Khalifa alimpa mjeledi yule mlalamikaji wa 
Kimisri na akamwambia amtandike yule mtoto wa Gavana mbele yake.  Baada 
ya kulipiza kisasi yule Mmisri alipotaka kurudisha ule mjeledi, Umar alimuamuru 
“Mtandike Gavana naye kiboko  kimoja, kwani mtoto wake asingali kupiga kama 
si kiburi alichokuwa nacho kutokana na hadhi ya baba yake”.   Mlalamikaji alijibu:  
Mtu aliyenipiga nimelipiza kisasi changu kwake.  Umar akasema:  “Naapa kwa 
jina la Allah, kama ungalimtandika (‘Gavana) nisingalikuzuia kufanya hivyo, 
umeacha kwa hiari yako mwenyewe”. Kisha Khalifa wa Waumini kwa hasira 
alimgeukia Gavana, na kumkemea.  “Ewe Amr, umeanza lini kuwafanya watu 
watumwa, japo wamezaliwa na mama zao wakiwa huru?”

(vii) Haki ya Kuiendesha Dola ya Kiislamu
Wenye haki kushika hatamu ya uongozi wa dola ya Kiislamu si watu 

wa cheo Fulani, au wa kabila Fulani, au wa chama fulani, bali ni wale wote 
wanaomuamini Allah(s.w) ipasavyo na wanaoamini Ukhalifa wa mwanadamu 
hapa ulimwenguni.  Uislamu unatufahamisha kuwa mwanadamu hapa 
ulimwenguni ni mwakilishi wa Allah(s.w), hivyo utawala wa Dola ya Kiislamu 
ni lazima ufuate kwa ukamilifu mwongozo wa Allah(s.w) na umshirikishe kila 
Muislamu kwa njia ya uwakilishi na kushauriana.

Haki za Wasiokuwa Waislamu katika Dola ya Kiislamu
Pamoja na kuona haki zinazotolewa na dola ya Kislamu kwa binadamu wote 

na kwa raia zake – Waislamu na wasiokuwa Waislamu kama ilivyobainishwa 
katika vipengele  (a) na (b) tunawajibika kubainisha kwa uwazi zaidi haki 
za wasiokuwa Waislamu katika Dola ya Kiislamu.Kuwajibika kwetu huku 
kunafuatiwa na kueleweka vibaya madhumuni na shabaha ya Dola ya Kiislamu 
kwa wasiokuwa Waislamu hasa wakristo, na hata kwa baadhi ya Waislamu 
wasioielewa dini yao vilivyo.  Kuna shutuma nyingi dhidi ya Dola za Kiislamu 
zinazotolewa na maadui wa Uislamu, hasa wakristo ambazo zinatoa picha 
kuwa Uislamu ni dini ya ukatili, inayoleta vurugu na fujo katika jamii. Hebu hapa 
tuangalie, kama mfano tu wa shutuma hizo, sehemu ya barua ndefu ya Rev. 
Christopher Mtikila aliyomwandikia Makamu Mwenyekiti, Halimashauri Kuu ya 
Chama, Dodoma (Tanzania) mnamo 1/2/1988.  Katika kuonyesha ubaya wa 
Uislamu Rev. C. Mtikila amesema:

“Ubaya sana na hatari kubwa ya siasa ya Islamu kwa wale wanaoifuata kwa 
kila herufi, ni kule kufika mahali wanapoamua kwamba watu wote ambao si 
Waislamu (na hasa Wakristo) ni OUTLAWS au “State Criminals”, yaani wahaini 
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au viumbe wasiotakiwa kabisa na Mungu wao na huwaita MAKAFIRI na kadiri 
wanavyoendelea, ndivyo hekima ya kuwawezesha kuishi na kuchukuliana na 
jamii zingine alizoziumba Mungu inavyozidi kuwatoka.  Asiye kubaliana na 
Islamu ya jinsi hiyo huwa sasa ni adui, na Islamu hiyo imeletesha mauaji 
ambayo wahusika kwa kuharibikiwa akili zao eti kuyaita JIHAD pamoja na 
ukatili wa kinyama ulionao katika SHERIA.  Hushindwa kutambua kuwa 
Mungu wao wa mashindano, chuki, wivu, ugomvi, uadui, mauaji, unyama, 
uzushi, usharati, husuda n.k. ni TOFAUTI KABISA na Mungu wetu wa ukweli, 
Upendo, furaha, Amani, Utu wema, Uvumilivu, Fadhili, Uaminifu, Upole na 
Kiasi!  Inabidi ndugu zetu (viongozi Waislamu) mzinduke na kutambua kuwa 
mwapotea kwani:  Islamu hiyo ni adui kabisa wa siasa yetu kwa vile humo 
kuna Ubwana na Utwana, na hata wewe, ndugu Makamu Mwenyekiti, unaitwa 
KAFIRI kwa vile u mweusi au wa asili ya Kiafrika na siyo ya Kiarabu!”

Hizi ndizo fikra za Wakristo walio wengi juu ya dola ya Kiislamu.Pamoja 
na sababu nyingine, fikra hizi zimejitokeza kwa Wakristo na maadui wengi wa 
Uislamu kutokana na sababu kubwa mbili zifuatazo:

Kwanza, kutoufahamu Uislamu na matunda yanayoletwa na Uislamu katika 
jamii endapo misingi ya Uislamu itafuatwa vilivyo.

Pili, husda na chuki iliyopandikizwa kwa Wakristo na viongozi wao ili 
wauchukie Uislamu ambao endapo wataachwa huru kujifunza wataupenda na 
uwezekano wa wengi kusilimu. Pia viongozi wa Makanisa wanaogopa kuulizwa 
maswali na wafuasi wao ambayo wakiyajibu vilivyo watakuwa wanathibitisha 
kuwa Uislamu ni dini ya haki kutoka kwa Mwenyezi Mungu na Ukristo ni dini 
iliyozuliwa tu na watu.

Hakuna muumini wa kweli wa Mungu wa haki atakayeufahamu Uislamu 
vilivyo aache kuwa Muislamu.  Kila Wakristo walipopata mwanya wa kuufahamu 
vizuri Ukristo wao na Uislamu, wameamua kwa moyo mkunjufu kusilimu na 
kuwa Waislamu wa kweli.

Kuhusu sababu hii ya pili ya kuuchukia Uislamu kwa husda, kwa kuwa 
Uislamu ni dini ya kweli yenye hoja madhubuti zinazompelekea kuielewa 
upesi kila mwenye kuitaka, na kwa kuwa Qur-an inabainisha kwa uwazi ni 
wapi Wakristo na Mayahudi walipoacha njia ya uongofu na kupotea, hatuna 
msaada wowote wa kuwasaidia ndugu zetu hawa kwani huo ni uamuzi wao 
wenyewe. Pia, hatustushwi na chuki zao kama zilivyojionyesha katika barua 
ya Rev. C. Mtikila kwani hayo ndio mategemeo yetu kwao kama Allah(s.w) 
anavyotutahadharisha katika Qur-an:
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Enyi mlioamini!  Msiwafanye wasiri wenu watu wasiokuwa katika nyinyi: 
“hao hawataacha kukufanyieni ubaya.  Wanayapenda yale yanayokudhuruni. 
Bughudha (yao juu yenu) inadhihirika katika midomo yao.  Na yanayofichwa 
na vifua vyao ni makubwa zaidi.  Tumekubainishieni dalili (zote) ikiwa nyinyi 
ni watu wa kufahamu.(3:118)

Endapo fikra hizi mbaya dhidi ya Uislamu na dola ya Kiislamu zimetokea 
kutokana na kutoufahamu Uislamu vilivyo, tunachukua fursa hii kuwaelimisha 
Wakristo na wengineo wasio Waislamu na hata Waislamu ambao hawajapata 
fursa ya kuifahamu dini yao vizuri, kuwa Uislamu ni Dini ya Haki na dola ya 
Kiislamu lengo lake kuu ni kusimamisha Haki katika jamii kwa kuhakikisha 
kuwa kila mtu anapata haki yake bila ya kujali dini yake.  Ili kuhakikisha hili 
linafanyika, Uislamu umetoa msisitizo maalumu kuhusu haki za wasio kuwa 
Waislamu katika dola ya Kiislamu kama ifuatavyo:

(i) Haki ya Ulinzi wa maisha na Mali
Damu ya Dhimmi ni takatifu kama ilivyo damu ya Muislamu. Muislamu 

akimuua dhimmi adhabu yake ni sawa na ile ya kumuua Muislamu. Muislamu 
mmoja alimuua dhimmi wakati wa Mtume(s.a.w).  Mtume(s.a.w) alimuhukumu 
kuuawa akasema:

“Ni jukumu langu kusimamia haki za wanyonge”.

Wakati wa Ukhalifa wa Umar(r.a), Muislamu mmoja alimuua dhimmi. Khalifa 
aliamuru muuaji akamatwe apelekwe kwa jamaa wa marehemu.  Hili lilifanyika 
na warithi wa marehemu walimuua.

Vile vile mali ya dhimmi katika dola ya Kiislamu ni takatifu kama ilivyo takatifu 
mali ya Muislamu.  Muislamu akiiba mali ya Dhimmi atahukumiwa kukatwa 
mkono kama kawaida.

Khalifa wa nne wa Mtume(s.a.w) baada ya kumuhukumu Muislamu mmoja 
kuuawa na warithi wa dhimmi aliyemuua, alisisitiza:

Yeyote aliye Dhimmi wetu damu yake ni takatifu kama damu yetu na mali 
yake ni takatifu kama mali yetu.  
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(ii)Dhimmi na sheria ya jinai
Katika dola ya Kiislamu hukumu za makosa ya jinai (penal laws) zinawahusu 

madhimmi sawa na zinavyowahusu Waislamu.  Makosa ya jinai ni makosa 
yanayoathiri jamii nzima na  mhalifu atakuwa anaidhulumu jamii nzima. Kwa hiyo 
dhimmi akiiba atakatwa kiganja chake cha mkono wa kulia, akizini atatandikwa 
viboko 100 au kupigwa mawe mpaka kufa endapo amewahi kuoa au kuolewa.

Ila dhimmi hataadhibiwa kwa kosa la ulevi kama atakavyoadhibiwa akilewa 
Muislamu kwa kutandikwa viboko 40.

(iii) Dhimmi na Sheria za Madai (Civil Laws)
Katika dola ya Kiislamu hukumu za madai ni sawa kwa Waislamu na wasio 

kuwa Waislamu.  Kila mwenye kudaiwa atahukumiwa na sheria kutoa haki ya 
mdai bila ya ubaguzi wa dini.

Pia yale yote yaliyoharamishwa kwa Waislamu katika uchumi, pia sheria 
inayakataza kwa madhimmi.  Kwa mfano riba na Kamari ni haramu kwa 
Waislamu na imekatazwa pia kwa wasiokuwa Waislamu kwani riba na kamari 
huiathiri jamii nzima.

Bali madhimmi wanaruhusiwa kulewa na kula nguruwe. Pia wana uhuru wa 
kutengeneza pombe na kufuga nguruwe katika maeneo yao ambamo  hawaishi 
Waislamu. Hawaruhusiwi kufanya hivyo katika maeneo ya Waislamu wala 
hawaruhusiwi kutengeneza na kuuza pombe, kufuga na na kuuza nguruwe 
katika sehemu za umma zinazotumiwa na wote.

Muislamu akimuingilia dhimmi katika eneo lake ambapo anaruhusiwa na 
sheria kutengeneza pombe na kufuga nguruwe, kwa kuiharibu [pombe yake 
au kuwaua nguruwe wake atawajibika kulipa vitu hivyo mbele ya sheria ya 
Kiislamu.

(iv)Haki ya Heshima
Kumvunjia heshima dhimmi kwa kumtukana, kumuita jina baya, kumdharau, 

kumuadhiri, kumteta, n.k. ni makosa makubwa sana mbele ya Allah kama ilivyo 
makosa makubwa kumfanyia Muislamu.  

Heshima ni haki inayomstahiki kila mwanadamu pasi na ubaguzi wa aina 
yoyote.  Ni dhima ya Serikali ya Kiislamu kulinda heshima ya kila mtu.

(v) Sheria ya Mtu Binafsi (Personal Law)
Katika serikali ya Kiislamu, mambo yote yanayohusu imani ya mtu binafsi 

huhukumiwa kulingana na imani ya dini yake.  Kama jambo lililoharamishwa kwa 
Waislamu si haramu kulingana na imani ya dhimmi, serikali itaendelea kumruhusu 
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kulitenda jambo hilo.  Kwa mfano kuoa bila ya kutoa mahari au kufunga ndoa 
wakati wa kipindi cha eda ni haramu kwa Waislamu lakini kama katika imani ya 
dini ya dhimmi haya hayakukatazwa, basi mahakama ya Kiislamu haitamkataza 
dhimmi huyo kuoa pasi na kutoa mahari au kuoa wakati wa eda.  Kwa ufupi, 
katika yale mambo yanayohusu imani za dini nyingine na ambayo hayaathiri 
jamii kwa ujumla, kama vile ndoa, talaka na mirathi, sheria ya Kiislamu imetoa 
haki ya madhimmi kuhukumiwa kulingana na imani za dini zao.

(vi) Haki ya Kuabudu na Kupewa Heshima Mahali pa Kuabudia
Katika dola ya Kiislamu, madhimmi wana uhuru kamili wa kuabudu kulingana 

na dini yao inavyowataka.  Pia Waislamu wameamrishwa kuheshimu dini za 
wengine – wasizitukane wala kuonyesha dharau ya aina yoyote – (Qur-an 
6:108).  Vile vile Waislamu wamekatazwa kujiingiza katika mabishano yasiyo 
na msingi na watu wa dini nyingine, (Qur-an  29:46).

(vii)Haki ya Kusamehewa Kushiriki Jihad
Dhimmi katika serikali ya Kiislamu wamesamehewa kupigana vita kwa 

sababu ulinzi wa serikali dhidi ya maadui zake ni jukumu la Waislamu tu.  
Inakuwa hivyo kwa sababu ni wale tu wanaokubaliana na itikadi ya dola ya 
Kiislamu, ndio tu watakaoipigania dola kwa moyo mkunjufu wa kufa na kupona.  

Pia ni waumini tu wa Kiislamu watakaoweza kuchunga kwa ukamilifu mipaka 
ya Uislamu iliyowekwa kuhusiana na vita vya jihadi. Dhimmi wanalazimika 
kutoa Jizya (kodi maalum) kama malipo ya ulinzi wanaopewa na Uislamu.  Dola 
ya Kiislamu ikishindwa kutoa ulinzi kwa nchi ya Dhimmi iliyojisalimisha kwa dola 
ya Kiislamu, nchi hiyo ya Dhimmi haitalazimika kutoa Jizya.

(viii)Nafasi ya Dhimmi Katika Kuendeleza Dola ya Kiislamu
Kwa kuwa serikali ya Kiislamu inaendeshwa kwa misingi ya itiqadi ya Dini 

ya Kiislamu, wenye kustahiki kuongoza serikali ni wale tu wenye imani thabiti 
juu ya itikadi ya Kiislamu.Hawa pekee ndio watakaoweza kuiongoza Dola kwa 
uadilifu mpaka kufikia lengo lake kuu la kusimamisha haki na kuiwezesha jamii 
kuishi kwa furaha na amani. 

Watu wenye itikadi nyingine wanayo haki kamili ya kuchangia maendeleo ya 
serikali na wakipenda watashirikishwa katika sekta mbali mbali za kitaalamu na 
zisizokuwa za kitaalamu lakini hawatapewa kazi ya uongozi katika sekta yoyote 
au katika ngazi yoyote ya uongozi wa dola. 



= 389 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                             Sura ya Pii  - Fiqh
Uongozi ni dhimma ya Waislamu kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

Mwenyezi Mungu amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu na kufanya 
vitendo vizuri, kuwa atawafanya makhalifa katika ardhi kama alivyowafanya 
makhalifa wale waliokuwako kabla yao, na kwa yakini atawasimamishia dini 
yao Aliyowapendelea, na Atawabadilishia amani baada ya khofu yao…  (24:55)

Waislamu wa vitendo wamepewa haki hii kwa sababu ndio pekee, kutokana 
na imani yao thabiti juu ya Allah(s.w) na malipo ya Akhera, watakaoweza 
kusimama kidete kutetea haki za watu na kuhakikisha kuwa jamii inahuisha na 
kuendeleza mema na inaepukana na maovu. Waislamu hawapewi kazi hii ya 
uongozi kwa upendeleo, bali wamepewa kazi hii kwa kuwa wanao uwezo wa 
kuifanya kama Allah(s.w) anavyowatukuza katika Qur-an:

Nyinyi ndio umma bora kuliko umma zote zilizodhihirishwa watu (ulimwenguni) 
– mnaamrisha yaliyo mema na mnakataza yaliyo maovu, na mnamwamini 
Mwenyezi Mungu.  Na kama wale waliopewa kitabu wangaliamini ingalikuwa 
bora kwao…  (3:110)

Waislamu wakiacha kuchukua dhima hii ya uongozi wa jamii na badala yake 
watu wengine wasiomwamini Allah ipasavyo na malipo ya akhera, wakaichukua 
kazi hii ya uongozi wa jamii na kuifanya kwa kufuata matashi yao kinyume na 
matashi ya Mwenyezi Mungu, jamii itatumbukia katika giza la huzuni na majuto 
kama ilivyo hivi sasa katika ulimwengu huu wa Kitwaghuti kama tunavyojifunza 
katika Qur-an:
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“Mwenyezi Mungu ni mlinzi (kiongozi) wa wale walioamini.  Huwatoa katika 
giza na kuwaingiza katika nuru.  Lakini waliokufuru, walinzi (viongozi) wao ni 
matwaghuti.  Huwatoa katika nuru na kuwaingiza katika giza.  Hao ndio watu 
wa motoni humo watakaa milele”.  (2:257).

Zoezi 2:10
1. (a) Nini maana ya Siasa

    (b) Taja tanzu za mfumo wa siasa za kitwaghuti

2. Linganisha na kutofautisha baina ya mfumo wa Siasa za Kidemocrasia na 
mfumo wa Siasa wa Kiislamu

3. (a) Eleza maana ya Dola.

    (b) Onesha msonge wa utendaji katika dola ya kitwaghuuti

 4. Soma kwa makini Qur’an  27:48-49, 8:30,9:40.

   (a) Ni chombo kipi kinachohusika na hila hizi katika dola la             
    kitwaghuuti?

   (b) Ni mambo gani yanayofanya chombo hiki kufikia malengo yake?

5. Kuna tofauti gani kati ya kazi za bunge,mahamaka, na polisi katika   
dola ya kitwaghuuti na kazi za vyombo hivyo katika dola ya Kiislamu.

6. Eleza, ni mfumo upi wa Dola, kati ya ule wa kitwaghuti na wa kiislamu    
ambao ni muhimu, na bora kwa  jamii kuufuata.

7. Taja na kufafanua misingi ya utii katika maongozi ya dola ya Kiislamu       
na sababu zake.

8. Bainisha sifa na vigezo vya kumstahikisha mtu kuwakiongozi wa      
Kiislamu.

9. Taja, eleza na kuthibisha kwa Qur’an, njia za kumpata mtu atakaye     
kabidhiwa dhima ya kuwa kiongozi atakaye ongoza Waislamu na jamii   
katika kutekeleza wajibu na majukumu yao kulingana na lengo halisi    
la  maisha.
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9. Bainisha tofauti nne katika ya serikali ya Kiislamu na ile ya Kidemokrasia.

10. (a) Taja aina za raia katika Dola ya Kiislamu

      (b) Onesha kwa ushahidi wa Qur’an na Sunnah, haki inazopasa     
    kusimamia serikali ya kiislamu kwa raia zake.
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Sura ya Tatu

QUR’AN 

Somo la Qur’an katika sura hii linajihusisha na mada kuu zifuatazo:

   Madai ya Makafiri dhidi ya Qur’an na udhaifu wa madai hayo.

   Uthibitisho kuwa Qur’an ni neno la Allah(s.w).

   Mafunzo ya sura zilizochaguliwa.

MADAI YA MAKAFIRI DHIDI YA QUR’AN NA UDHAIFU 
WA MADAI HAYO.

Madai ya Makafiri dhidi ya Qur’an

Waislamu wanaamini pasi na tone la shaka kuwa Qur’an ni kitabu cha 
Allah(s.w) neno kwa neno kama mwenyewe anavyothibitisha:

“Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongozi kwa  wamchao 
Mwenyezi Mungu.”  (2:2)

Pamoja na uthibitisho huu, makafiri wa zama za kale na za sasa wameibuka 
na upinzani dhidi ya Qur’an na kudai kuwa kitabu hiki amekitunga mwenyewe 
Mtume Muhammad(s.a.w):

“Au ndio wanasema kuwa hii Qur’an ameitunga (Muhammad)? Bali wao 
hawaamini lolote.”  (52:33)

Dai hili la kumpa Mtume(s.a.w) utunzi wa Qur’an limewakilishwa katika sura 
mbali mbali na makafiri wa zama mbali mbali.  Kwa ujumla makafiri wamedai 
kuwa Qur’an ni:

(i) Mashairi aliyotunga Mtume Muhammad(s.a.w).

(ii) Zao la njozi za Muhammad(s.a.w) zilizovurugika

(iii)   Zao la mwenye kujidhania kupata ufunuo
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(iv) Zao la mwenye kifafa na aliyepagawa na shetani.

(v)   Aya za shetani

(vi)  Uandishi wa Muhammad(s.a.w) kwa msaada wa  

       Mayahudi na Wakristo.

(vii) Utunzi wa Muhammad(s.a.w) ili kuleta umoja na ukombozi wa      
    Waarabu.

(viii)Utunzi wa Muhammad(s.a.w) ili kurekebisha tabia ya                 
    Waarabu.

(ix) Utunzi wa Muhammad(s.a.w) ili ajinufaishe kiuchumi.

(x)  Utunzi wa Muhammad(s.a.w) ili kuwania madaraka na  ukubwa. 

Qur’an  yenyewe inakanusha madai haya katika aya mbali mbali kama 
tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

Basi naapa kwa mnavyoviona.  Na msivyoviona.  Kwa hakika hii ni kauli 
iliyoletwa na Mjumbe (wa Mwenyezi Mungu) mwenye hishima (kubwa).
Wala si kauli ya mtunga mashairi (kama mnavyosema).Ni machache sana 
mnayoyaamini.Wala si kauli ya mchawi (kama mnavyodai). Ni kidogo kabisa 
kuwaidhika kwenu. Ni mteremsho utokao kwa Mola wa viumbe vyote. Na kama 
(Mtume) angelizua juu yetu baadhi ya maneno tu, bila shaka tungalimshika 
kwa mkono wa kuume, (wa kulia). Kisha kwa hakika tungalimkata mshipa 
mkubwa wa moyo (69:38-46). 
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Na hapana yeyote katika nyie angeweza kutuzuia naye. Kwa hakika hii  (Qur’an) 
ni mawaidha kwa wanaomcha Mwenyezi Mungu. Na kwa yakini tunajua kuwa 
miongoni mwenu wamo wanaokadhibisha. Na itakuwa ni sikitiko, (majuto) juu 
ya wanaokanusha.  Na hakika hii ni haki ya yakini. Basi litukuze jina la Mola 
wako aliye Mkuu.  (69:47-52)

Pamoja na aya hizi na nyingine nyingi zinazokanusha madai ya makafiri 
dhidi ya utunzi wa Qur’an bado Allah(s.w) ametoa changa moto kwa makafiri 
wa zama zote tangu ianze kushuka Qur’an hadi leo, kuwa:

“Na ikiwa mna shaka kwa hayo tuliyomteremshia Mtumwa Wetu (kuwa 
hakuteremshiwa na Mwenyezi Mungu) basi leteni sura moja iliyofanywa na 
(mtu) aliye mfano wake, na muwaite waungu wenu bighairi ya Mwenyezi 
Mungu (wakusaidieni), ikiwa mnasema kweli.”  (2:23)

Pamoja na changamoto hii ya Qur’an, hebu tuangalie kwa undani kidogo 
udhaifu wa hizi hoja kumi za makafiri dhidi ya Qur’an:

(i)Dai kuwa Qur’an ni Mashairi aliyotunga Muhammad(s.a.w):

Dai hili lilitolewa na Makuraishi katika enzi hizo za kushuka kwa Qur’an pia 
linaendelea kutolewa na makafiri wa karne hizi. Kwa mfano Stober, baada ya 
kusoma tafsiri ya Qur’an alidai kuwa itakuwa imeandikwa na Mwarabu ambaye 
ni mweledi wa historia ya Mayahudi na mila za nchi yake ambaye pia ni mshairi 
mzuri.

Udhaifu:

Wasomaji wa mashairi ya Kiarabu wanafahamu kuwa mashairi hayo yana 
mizani,beti na vina na yanaimbika kwa kiasi kwamba wakati mwingine inabidi 
hata maana au sarufi viwekwe pembeni alimradi tu shairi liimbike. Hivi sivyo 
kabisa ulivyo mfumo wa Qur’an. Qur’an si mashairi bali ni ujumbe wenye 
maana kamili ulioandikwa katika fasihi ya hali ya juu kwa kuzingatia sarufi na 
miiko yote ya lugha hai. 

Historia imeshuhudia kuwa Qur’an si mashairi.  Ilikuwa kawaida ya washairi 
wakati ule wa Mtume(s.a.w) kubandika mashairi yao kwenye mlango wa 
Ka’aba kama changa-moto kwa washairi wengine. Ilitokea siku moja mshairi 
mashuhuri wa wakati huo, Labbiib ibn Rabiah, akabandika shairi lake kwenye 
mlango wa Ka’aba ili kutoa changamoto kwa washairi wengine. Shairi lake 
lilikuwa limetungwa kwa utaalamu mkubwa sana na lilikuwa zuri mno kiasi 



= 396 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                          Sura ya Tatu - Qur’an
cha kutothubutu mtu yeyote kupambanisha shairi lake na hilo. Lakini baada 
ya kubandikwa kipande cha Sura ya Qur’an karibu na shairi lake, Labbiid 
mwenyewe (ambaye alikuwa Mshirikina) baada ya kusoma mistari michache 
ya sura hiyo alinaswa na mvuto wake na kuiamini dini iliyofunuliwa kutoka kwa 
Allah(s.w) na kubandua shairi lake

(ii)Dai kuwa Qur’an ni zao la njozi za Mtume(s.a.w)zilizovurugika:

Katika miaka ya 1960 waandishi wawili, Anderson na Watt, walikuja na 
dai kuwa Qur’an ni zao la dhana (Wishful Thinking). Walidai kuwa maneno 
na maelezo ya habari mbalimbali yaliyomo katika Qur’an yametokana na 
mawazo ya Mtume(s.a.w) aliyoyatoa kwa dhana tu.  Watt, kwa kutumia 
njia za kisasa za kuchunguza fasihi alihitimisha kuwa angelifanya makosa 
makubwa sana kama angeliamini kuwa Qur’an ni ujumbe wa Allah(s.w) 
kwani: “Kila kinachoonekana kinatoka nje ya fikra za mwanaadamu, kwa kweli 
hutokana na mawazo yake ya kinjozi ambayo hutokea bila ya kufikiri.”  Kwa hiyo 
alieleza Watt kuwa Qur’an ni zao la dhana (Creative Imagination)

Udhaifu wa Dai hili:

Nadharia ya Anderson na Watt haina nguvu yoyote kwa sababu katika 
historia nzima ya mwanaadamu hapajatokea mawazo ya kinjozi hata yawe 
yamebuniwa kwa uhodari kiasi gani yakaunda kitabu mithili ya Qur’an au hata 
angalau sura moja iliyo mithili na sura yoyote ya Qur’an.  Hata hivyo, jambo 
la kukumbuka ni kwamba dai hili la Anderson na Watt na makafiri wengine wa 
kisasa  wenye mawazo kama hayo, si geni bali ni dai kongwe lililotolewa na 
jamii ya Mtume(s.a.w) mwenyewe kama tunavyofahamishwa katika Qur’an:

 “Lakini (Makafiri) walisema:  “(Hayo anayosimulia) ni ndoto zilizovurugika. 
Bali ameyabuni (mwenyewe).  Bali huyu ni mtunga mashairi tu.
Basi atuletee Muujiza kama walivyotumwa (Mitume) wa kwanza.”  (21:5)

(iii)Dai la Kujidhania Kupata Wahy (Self Revelation)

Bwana E. Birmngham katika kitabu chake anadai kuwa, kwa sababu 
Muhammad(s.a.w) alikuwa mkweli na mwadilifu alichukia sana moyoni 
mwake kwa jinsi uovu na ufisadi ulivyoshamiri katika jamii yake. Kutokana na 
mwangaza aliokuwa nao yeye mwenyewe binafsi akaona kuwa ipo haja ya 
kuijenga upya jamii hiyo.  Huenda pia alisikia juu ya kitabu cha Wayahudi na 
Wakristo lakini hakupendezwa na mafundisho ya Utatu Mtakatifu (Trinity).  Na 
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yawezekana alisikia kuwa atakuja nabii kutoka katika eneo hilo.  Mambo hayo 
yakawa yanazunguka ndani kabisa ya nafsi yake, hadi kufikia kuamini kuwa 
yeye ni mtume na ndipo akaanza kupata fikra za kimazezeta kuwa Malaika 
wanamsemesha.

Udhaifu wa Dai hili:

Endapo kama chimbuko la Qur’an ni hisia za ndani za nafsi ya 
Muhammad(s.a.w) (subconsciousness), basi Qur’an itakuwa inatokana na 
elimu na mazingira yake. Lakini ukiiangalia Qur’an kwa makini utaona kuwa 
imetoa taarifa nyingi sana ambazo vyovyote atakavyokuwa haziwezi kuwa 
zimetoka katika nafsi ya Muhammad(s.a.w).

 Kwa mfano Qur’an inaeleza matukio ya kihistoria au matukio yatakayotokea 
baadaye ambayo Muhammad(s.a.w) hakuyajua na wala hakuwa na namna ya 
kuyajua.  Kwa mfano:

Sura ya 18 ya Qur’an, Al-Kahf iliteremka baada ya Muhammad(s.a.w) 
kuulizwa maswali matatu na makafiri wa Makka ili kumjaribu. Maswali hayo 
waliyauliza baada ya kushauriana na watu wa Kitabu (Mayahudi). Maswali hayo 
yalikuwa:  

(i)  Ni kipi kisa cha vijana wa pangoni?  

(ii)  Ni kipi kisa cha Al-Khidhr?  

(iii) Unajua nini juu ya Dhul-qarnain?  

Kwa kuwa maswali haya yalifungamana na historia ya Wakristo na Wayahudi, 
na habari zake hazikujulikana Hijaz, yalikusudiwa kumpima Mtume(s.a.w) kuwa 
kweli alikuwa Mtume wa Allah(s.w) aliyekuwa akipokea wahy kutoka kwake au 
ni mzushi tu.

 Alipoulizwa maswali hayo Muhammad(s.a.w) alisema, “Nitakujibuni kesho” 
lakini hakusema, ‘Inshaa-Allah’. Siku iliyofuata alikuwa bado hajapata wahy, 
hivyo walipokuja makafiri kusikiliza majibu, akawaambia waje siku iliyofuata. 
Walipokuja hakuwa na majibu. Hali ikaendelea hivyo kwa muda wa siku 15. 
Makafiri wakaanza kumkejeli na kumdhihaki. Muhammad(s.a.w) akahuzunika 
sana kwa kutopata wahy alioutazamia. Hatimaye Jibril (a.s) akamletea wahy 
akafahamishwa majibu ya maswali yote. Kule kuchelewa kuja kwa wahy 
kulikuwa ni fundisho kwake:
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Wala usiseme kamwe kwa lolote lile kuwa: “Nitalifanya kesho.” Isipokuwa 
(uongeze) Ishaa-Allah. Na umkumbuke Mola wako unaposahau, na useme 
“Asaa Mola wangu ataniongoza njia iliyo karibu zaidi na uongofu kuliko hii”  
(18:23-24)

Ingawa kuchelewa kwa kuja wahyi kulimsononesha sana Muhammad(s.a.w) 
ilikuwa ni ushahidi kuwa Qur’an haikutungwa na yeye.  Laiti angelikuwa mtunzi 
wa Qur’an angeliyatoa majibu yale kesho yake ili kuepuka fedheha iliyompata.

Kuhusiana na hili la fikra za kimazezeta jambo la kuzingatia hapa ni kwamba 
Muhammad(s.a.w) aliulizwa maswali kuhusiana na matukio maalum,.  Ni vigumu 
sana kuona jinsi ambavyo fikra za kimazezeta ya kidini zingeweza kumsaidia 
kujibu kwa usahihi maswali aliyoulizwa. Majibu ambayo yaliwatosheleza na 
kuwanyamazisha makafiri.

Na miongoni mwa mambo yanayojitokeza katika kisa hiki ni namna 
ulivyowasilishwa muda wa vijana waliokaa pangoni.  Qur’an inasema:

Na walikaa katika pango yao miaka mia tatu, na ongeza tisa.  (18:25)

Kwa nini aya haikusema moja kwa moja “miaka mia tatu na tisa” na badala 
yake ikasema “mia tatu na ongeza tisa?” Hii ni kwasababu vijana hao walikaa 
miaka 300 kwa kufuata kalenda ya jua (solar calendar) na ni miaka 309 kwa 
kufuata kalenda ya kuandama mwezi (lunar calender).  Sababu yake ni kuwa 
mwaka wa kuandama kwa miezi ni mfupi kwa siku 11 ukilinganishwa na ule 
wa jua.  Hivyo 11 X 300/365  = 9.  Yaani siku 11 mara 300 kugawanywa kwa 
365 ni miaka 9.  Hivyo basi madai kuwa mahesabu hayo sahihi yanatokana na 
kujidhania au mauzauza yaliyompanda Muhammad(s.a.w) hayana nguvu. 

Mfano mwingine tunaukuta katika sura ya 89 ya Qur’an ambayo ina aya 
inayoutaja mji wa kale sana wa Iram:

Je!  Hukuona jinsi Mola wako alivyowafanya Adi, wa (mji wa) Iram, wenye 
majumba marefu  marefu ambayo hawakuumbwa mfano wao katika miji 
(mingine) .”  (89:6-8) 

 Jina la mji huu lilikuwa halijulikani vizuri hata wakati wa uhai wa Mtume(s.a.w). 
Kwa sababu hiyo kulikuwa na utatanishi mkubwa juu ya ni ipi Jiografia ya mji 
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huo.  Hata hivyo utafiti uliochapishwa katika jarida la chama cha Jiografia 
huko Marekani liitwalo “The National Geographic” toleo la December 1978 
umeonesha kuwa Iram ni jina la mji. Mwaka 1975 Dk. Paolo Mathiae wa chuo 
Kikuu cha Roma aligundua huko Syria maktaba ya kale sana iliyokuwa na vigae 
15,000 vyenye maandishi. Miongoni mwa maelezo yaliyokuwamo katika vigae 
hivyo ilikuwa ni taarifa kuwa watu wa mji wa Ebla walikuwa wakifanya biashara 
na watu wa mji wa Iram.

Ni vigumu sana kuona ni kwa vipi fikra za kizezeta zingeweza kumwongoza 
Muhammad(s.a.w) kutoa taarifa sahihi juu ya majumba yaliyoharibiwa miaka 
3,000 kabla yeye hajazaliwa!

Isitoshe Qur’an imetamka katika sehemu kadhaa kuwa Muhammad na watu 
wake hawakuvijua baadhi ya visa vilivyotajwa katika Qur’an:

 Hizi ni katika habari za ghaibu tunazokufunulia. Hukuwa 
ukizijua wewe, wala watu wako, kabla ya hii (Qur’an kuteremshwa). Hakika 
mwisho mwema ni wa wamchao Mwenyezi Mungu(11:49)

Yafaa kuzingatia hapa kuwa hakuna hata mtu mmoja aliyejitokeza na 
kusema, “Ewe Muhammad, hayo uyasemayo si kweli.  Mimi ni Mwarabu kama 
wewe na nilizijua habari hizi kabla ya huu wahy wako.  Si hivyo tu, bali pia kama 
Muhammad(s.a.w) angekuwa ndiye mtunzi wa Qur’an asingethubutu kuitamka 
aya hii, au kama angeitamka basi angekuwa amejitia katika patapotea ya hatari 
kabisa kwa sababu zifuatazo:

Kwanza, hata kama tukisema mathalan kuwa Muhammad(s.a.w) kwa 
hakika alizijua habari hizo kabla lakini hapa anasingizia tu, basi hapana shaka 
yeye hatakuwa mtu pekee anayezijua.  Hivyo asingeweza kusema kwa ujasiri 
kiasi hiki juu ya kutokujua kwa wengine.  Atakuwa na uhakika gani kuwa watu 
wote wengine hawazijui?  

Pili, hata kama ni kweli kuwa watu wengine hawakujua habari hizo, maadui 
na wapinzani wake wangeweza kusingizia kuwa wao kwa hakika walikuwa 
wanazijua habari hizo hasa hasa ilivyokuwa kauli hiyo imetamkwa katika 
Qur’an baada ya kumaliza kukisimulia kisa chenyewe. Lakini pamoja na yote 
hayo hakuna mtu aliyeitumia fursa hiyo.  Muhammad(s.a.w) angewezaje kujua 
kuwa hakuna mtu atakayeitumia fursa hiyo?
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(iv)Dai kuwa Qur’an ni zao la Mwenye Kifafa na  Aliyepagawa na Shetani:

Waandishi kadhaa wa kikafiri katika maandishi yao wamedai bila  kutoa 
ushahidi wowote unaotokana na historia kuwa Mtume Muhammad(s.a.w) 
alikuwa  mwenye kifafa na mwenye kupagawa na Shetani na maneno yake 
alipokuwa katika hali ya ugonjwa ndiyo yaliyonukuliwa na kuunda Kitabu cha 
Qur’an!

Udhaifu:

Udhaifu wa dai hili tunaweza kuuona kwa kujiuliza maswali yafuatayo: 
Je, kifafa, ugonjwa mbaya kama tunavyoufahamu, umewahi kumtokea mtu 
katika historia ya mwanaadamu na bado akawa mtu mwenye kutoa sheria 
za kufuatwa  na umati wa watu wengi zaidi ya robo ya dunia? Je, historia ya 
mwanaadamu imewahi kumshuhudia mgonjwa wa kifafa au mwenye kupagawa 
na shetani kuwa na hadhi na uwezo mkubwa kuliko mtu yeyote ulimwenguni 
kama ilivyokuwa kwa Mtume Muhammad(s.a.w)? Kama mgonjwa wa kifafa 
ndiye aliyeandika Qur’an, inakuwaje waandishi hodari wenye akili timamu na 
wanafalsafa wakubwa washindwe kuandika kitabu mithili ya angalau sura moja 
ya Qur’an na kukabili changa moto iliyotolewa na Qur’an karne nyingi zilizopita:

“Je!  Ndiyo wanasema ameitunga? Sema: “Hebu (tungeni na nyie) mlete sura 
moja mfano wake na waiteni muwezao (kuwapata waje).- isipokuwa Mwenyezi 
Mungu - (wa kuwasaidieni) kama nyinyi mnasema kweli (kuwa haya ameyazua 
Muhammad).”  (10:38)

Kitaalam inafahamika kuwa ugonjwa wa kifafa baada ya muda humfanya 
mgonjwa kuwa taahira (punguani). Pia ugonjwa wa kifafa humdhoofisha 
mgonjwa na hutisha wauguzaji na wenye kumuangalia mgonjwa wakati 
ameshikwa na kifafa. Hapana ushahidi wowote katika historia ya Mtume(s.a.w) 
ambayo iko bayana mno kuliko historia ya mtu yeyote, kuwa alikuwa mwenye 
kifafa au mwenye kupagawa na shetani.

(v) Dai kuwa Qur’an ni aya za Shetani

Katika mwaka 1988 Salman Rushdie, Muingereza mwenye asili ya kihindi, 
aliandika kitabu chake alichokiita “Satanic Verses” (yaani aya za Shetani) 
ambamo amemtukana Mtume(s.a.w), Uislamu na Qur’an kwa kuiita “aya za 
Shetani.”
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Katika kitabu chake hicho, Rushdie amedai kuwa hapakuwa na wahy wowote 

uliomshukia Muhammad(s.a.w) bali alikuwa akidai tu kuwa anashushiwa Wahy. 
Aidha Rushdie anadai kuwa Muhammad(s.a.w) alikuwa ni mtu aliyekuwa 
akifuata matashi yake mwenyewe akiongozwa na shetani na kwa hiyo yote 
yaliyomo ndani ya Qur’an ni maneno ya shetani.

Pia Rushdie katika kitabu chake hicho amedai kuwa Mtume(s.a.w) hakuwa 
na uwezo wa kutofautisha wahy kutoka kwa Malaika au wahy kutoka kwa 
shetani.

Vile vile Salman Rushdie  amedai kuwa Mtume(s.a.w) hakuwa na 
kumbukumbu ya kile alichowasomea waandishi wake na wala hakuweza 
kutambua hata kile ambacho waandishi hao wamekiongeza kichini-
chini.  Amepiga mfano wa mwandishi mmoja wa Kifursi kuwa alisomewa na 
Mtume aandike “Mwenye kusikia, mwenye kujua kila kitu” lakini yeye akaandika 
“Mwenye kujua na Mwenye hikma” na Mtume hakung’amua mabadiliko hayo!

Udhaifu wa Madai ya Salman Rushdie

Kwanza, ujumbe wa Qur’an umeteremshwa ili kumtoa binaadamu kutokana 
na hadaa zote za shetani. Shetani katika Qur’an ameelezwa wazi pamoja na 
vitimbi vyake na watu anaowatumia ili wanadamu wasiweze kupotezwa naye.  
Hebu turejee aya chache zifuatazo:

“Na namna hii tumemfanyia kila Nabii maadui, (nao ni) mashetani katika watu 
na (mashetani) katika majini. Baadhi yao wanawafunulia wenzao maneno ya 
kupamba pamba ili kuwadanganya.  Na Mola wako angelipenda wasingelifanya 
hayo.  Basi waache na uongo wao.”  (6:112)
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“Enyi wanaadamu! Shetani (Iblisi) asikutieni katika matata, kama     alivyowatoa 
wazee wenu katika Pepo akawavua nguo zao ili kuwaonesha tupu zao. Hakika 
yeye  pamoja na kabila yake wanakuoneni na hali ya kuwa hamuwaoni.”  Bila 
shaka sisi tumewajaalia mashetani kuwa marafiki wa wale wasioamini.”  (7:27)

“Kwa yakini Shetani ni adui yenu, basi mfanyeni adui (yenu;   kwa hivyo 
msimtii) kwani anaita (analiita) kundi lake liwe katika watu wa Motoni.”  (35:6)

Kama Qur’an ni maneno ya Shetani, inakuwaje tena shetani mwenyewe 
ajidhihirishe kiasi hicho ili watu wamkimbie?

 Pili, Allah(s.w) anasema kuwa laiti ingelikuwa hii Qur’an inatoka kwa 
mwingine asiye kuwa Yeye au kama ingekuwa  ina waandishi wawili tofauti 
ambao wana malengo yanayopingana mmoja anavutia kwenye mema na 
mwingine kwenye uovu pangelikuwa na khitilafu nyingi (Qur’an 4:82).  Je, 
uko mgongano wowote katika maneno ya Qur’an?  Haupo, bali maneno 
yote ya Qur’an ni yenye kusadikishana.  Hivyo haiwezekani Qur’an kuwa na 
mchanganyiko wa maneno ya shetani na ya Allah(s.w) kwa pamoja.

 Tatu, Qur’an yenyewe imekataa kuwa Qur’an si maneno ya shetani.

“Wala hii si kauli ya shetani aliyefukuzwa (katika rehma za  Mwenyezi Mungu.)  
(81:25)

 Nne, Sote tunamfahamu shetani kuwa ni kiumbe dhaifu pamoja na kuwa 
hatumuoni. Sasa ikiwa shetani ameleta maneno na ujumbe mzito uliomo ndani 
ya Qur’an, kwanini na mashetani wengine nao hawakai pamoja kujibu zile 
changamoto zilizotolewa? “Mahound” kama alivyomwita Rushdie ni shetani 
mmoja tu, je pamekuwa na uzito gani kwa wanaadamu pamoja na majini 
wakichanganyika kuleta mfano wa angalau sura moja ya Qur’an? Qur’an 
imetoa changamoto hiyo tangu kuanza kushuka kwake:
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“Sema “Hata wakijikusanya watu (wote) na majini kuleta mfano wa hii Qur’an 
basi hawangaliweza kuleta mfano wake, hata kama watasaidiana (vipi) wao 
kwa wao.”  (17:88)

(vi)Madai Kuwa Mtume(s.a.w) Aliandika Qur’an kwa Msaada wa                 
   Mayahudi na Wakristo:

Tunakutana na madai mengine kuwa Mtume(s.a.w) aliandika Qur’an baada 
ya kusoma Biblia au wengine wanadai kuwa alifundishwa na Mayahudi na 
Wakristo ndio naye akaandika Qur’an kwa kuzingatia wakati na watu aliokuwa 
nao.  Makafiri wa karne hii sio tu walioanzisha madai haya bali madai haya ni 
makongwe kama ilivyo kongwe Qur’an yenyewe.

Pametolewa madai mengi ya namna hii kuanzia karne hizo za kushushwa 
Qur’an kwa Mtume(s.a.w) mpaka hivi leo. Hebu tuangalie dai hili la baadhi ya 
makafiri wa karne hizi za usoni ambalo limegawanyika katika sehemu zifuatazo:

(a)Dai la Kufundishwa na Padri Bahira:

 Baadhi ya makafiri wanadai kuwa Mtume Muhammad(s.a.w) alijifunza 
Uyahudi na Ukristo katika safari zake mbili za biashara alizofanya Sham (Syria), 
hasa katika safari yake ya kwanza alipokutana na Padri Bahirah, alipokuwa na 
umri wa miaka 12. Tunavyojifunza katika historia ni kuwa Bahirah alikutana 
na Mtume(s.a.w) njiani na kuashiria kwa Ami yake Abutwalib, kuwa anamkisia 
kijana wake (Muhammad)  ana sifa za yule mtume aliyetabiriwa katika Injili 
(Rejea Qur’an 61:6). Je, inamkinika kuwa mazungumzo haya ya njiani ya muda 
mfupi yawe ndiyo yaliyompelekea Mtume(s.a.w) kuandika Qur’an miaka 28 
baada ya makutano hayo? Ikumbukwe kuwa Mtume(s.a.w) alianza kushushiwa 
wahy wa Quran alipokuwa na umri wa miaka arobaini ambapo alikutana na 
Bahirah akiwa na umri wa miaka kumi na mbili.

Safari ya pili ya Mtume(s.a.w) kwenda Syria kwa biashara ni pale alipokodiwa 
na Bibi Khadijah alipokuwa na umri miaka ishirini na tano. Katika kumbukumbu 
za historia, Mtume(s.a.w) hakufanya mkutano wowote na Wakristo wala 
Mayahudi kabla ya Utume.

(b)Dai la Kunakili Biblia

Aidha wengine wanasema Muhammad alinakili mafundisho ya biblia na 
halafu akadai kuwa yanatoka kwa Allah(s.w).  Lakini inadaiwa kuwa hakunakili 
kila kitu bali alichagua sehemu fulani fulani alizoziona  nzuri.  Ushahidi 
wanaoutoa ni kuwa zipo sehemu katika Qur’an ambazo zinafanana na zile 
zilizomo katika Biblia. Hivyo, kwa kuwa ilitangulia Biblia kabla ya Qur’an ni wazi 
kuwa Qur’an ndiyo iliyochota kutoka katika Biblia. Madai haya ni dhaifu kwa 
sababu zifuatazo:
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(i) Muhammad(s.a.w) alisema na kusisitiza kuwa Qur’an imetokakwa     

Mwenyezi Mungu(s.w).          

(ii) Muhammad(s.a.w)hakujua kusoma wala kuandika.

(iii) Nakala ya kwanza ya Agano la Kale(Old Testament) kufasiriwa  
kwa lugha ya Kiarabu ilipatikana mwaka 900A.D.Wakati huo ilikuwa 
imekwishapita miaka 200 tangu Muhamad kutawafu.  Ama Agano Jipya 
(New Testament)  lilitolewa kwa mara ya kwanza mwaka 1616, miaka 
elfu baada ya Muhammad(s.a.w) kufariki dunia!

(iv) Qur’an (4:82) imesema kuwa lau kama hii Qur’an ingetoka  k w a a s i y e 
kuwa Allah ingekuwa na khitilafu nyingi. Hivyo mtu mwenye shaka na 
aitumie fursa hiyo kutafuta khitilafu katika Qur’an.

(v)Isitoshe, ikiwa kuna tungo mbili au vitabu viwili vimefanana, kufanana huko 
peke yake si ushahidi wa kutosha kuwa  kitabu kimoja kimenakili kutoka 
katika kitabu cha kwanza kuandikwa. Hii ni kwa sababu yawezekana 
pia kuwa vitabu vyote viwili vikawa vimetegemea au kunakili kutoka 
katika  kitabu cha tatu ambacho sisi hatukijui. Ilivyo ni kuwa Taurati, Injili 
na Quran ni vitabu vya Mwenyezi Mungu. Hivyo ni wazi kuwa kama Biblia 
imenukuu aya halisi za  Tourati na Injili lazima aya hizo zitafanana na aya 
za Qur’an,kwa vile zote zinatokana na Allah(s.w).

(vi) Isitoshe utafiti uliofanywa na baadhi ya wanazuoni umeonesha kuwa amri 
kumi za Mungu zilizomo katika Agano la Kale kwa mfano, zimekuwemo 
katika vitabu vya Wahindu kabla ya kuja kwa Agano hilo la kale.  Je, 
tuseme biblia ilinakili amri hizo kutoka kwa Wahindu?  Si lazima iwe hivyo.

Pamoja na kufanana huko katika baadhi ya sehemu bado kimsingi Biblia na 
Qur’an zimetofautiana kiasi kikubwa.

Tofauti za Kimsingi kati ya Qur’an na Biblia
      Kwanza,Biblia si kitabu kimoja bali ni mkusanyiko wa vitabu 73 kwa mujibu 

wa madhehebu ya Wakatoliki au vitabu 66 kwa mujibu wa madhehebu ya 
Waprotestanti. Vitabu hivyo viliandikwa na waandishi wasiopungua 40.  
Qur’an ni kitabu kimoja kilichotoka kwa Mwenyezi Mungu na aya zake 
zote ziliandikwa mara tu baada ya kushuka.

   Pili, Biblia ni kitabu chenye mchanganyiko wa maneno ya Mwenyezi Mungu, 
Mitume na maoni ya wanahistoria. Qur’an ni neno la Allah(s.w) tu peke 
yake. Hata maneno ya Muhammad(s.a.w) hayamo katika Qur’an.

    Tatu, Katika Agano la Kale na Jipya yapo maelezo juu ya historia ya maisha 
ya Mitume. Kumbukumbu la Torati siyo tu ujumbe wa Mwenyezi Mungu 
kwa watu bali pia historia ya maisha ya nabii Mussa (a.s).  Injili ya Mathayo, 
Luka, Marko na Yohana  zinaelezea historia ya Yesu kama ilivyosimuliwa 
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na wanafunzi wake. Qur’an inataja habari za mitume waliopita ili kutoa 
mafundisho kwa watu lakini sio kama sira (biography) za mitume hao.

    Nne, Biblia inavyo vitabu kadhaa ambavyo viliandikwa miaka mingi sana 
baada ya kutawafu mitume hao. Ndio maana wanazuoni Wakikristo 
hupata matatizo sana katika uchambuzi wa maandiko hayo kwani 
hushindwa kumjua nani mwandishi na aliandika lini. Kwa mfano katika 
Biblia iliyotolewa na Collins iitwayo: Revised Standad Version ya 1971 uk. 
12-17 imeandikwa kuwa Mwandishi wa 1 Samweli hajulikani, pia hajulikani 
mwandishi wa kitabu cha 2 Samweli, 1 Wafalme, 1 Mambo ya Nyakati, 
Esta, Ayubu, Yona na Habakuki.Hali kadhalika mpaka leo kuna wasiwasi 
kama kitabu cha Waebrania kiliandikwa na Paulo au na mtu mwengine.
Na Encyclopaedia Britannica inakiri kuwa mpaka hivi hatuna uhakika jinsi 
au wapi vitabu 4 vya Injili vilizuka.  Kinyume chake  Qur’an yote iliandikwa 
wakati wa uhai wa Muhammad(s.a.w) na ikahifadhiwa  kitabuni na vifuani 
mwa mamia ya watu.

   Tano, Injili 4 zilizomo katika Agano Jipya siyo Injili zote zilizoandikwa.  
Zilikuwapo Injili nyingine nyingi.  Ilifanyika Sinodi (mkutano wa wawakilishi 
wa makanisa) mwaka 325 ili kuamua Injili zipi zichukuliwe na zipi zikataliwe.  
Injili ya Barnabas ilikataliwa.Na katika historia ya Kanisa viko vitabu 
vilivyokubaliwa na baadaye kukataliwa na kinyume chake. Ni binaadamu 
waliokuja baadaye ndio waliokuwa na uwezo wa kuamua lipi liwe neno la 
Mungu na lipi lisiwe.  Katika Uislamu hakukuwa na Ijitimai yoyote iliyokaa 
kuamua sura ipi iwe Qur’an ama isiwe.

(c)Dai la Kufundishwa na Jabir na Yasir:

Makafiri wengine wanadai kuwa Mtume(s.a.w) alifundishwa na Jabir na 
Yasir waliokuwa watumwa kutoka Ethiopia (Uhabeshi) na wakasilimu mbele 
ya Mtume(s.a.w).  Wanadai hivyo kwa kuwa bwana wao aliyekuwa akiwatesa 
sana kwa sababu ya kusilimu kwao alikuwa akiwapiga sana na kuwaambia:  
“Mnamfundisha Muhammad?” na walikuwa wakijibu “Kwa jina la Allah 
hatumfundishi bali ndiye anayetufundisha na kutuongoza”. 

 Bila ya kuangalia majibu ya Jabir na Yasir, wameshikilia swali alilouliza 
bwana wao kuwa ndio ushahidi wao kuwa Mtume(s.a.w) alifundishwa Qur’an 
na watu hao.

Makafiri wengine wamedai kuwa Mtume(s.a.w) aliiandika Qur’an kwa 
kusaidiwa na Salman aliyekuwa Mfursi (Persian). Salman alikuwa Mzoroastian 
kabla ya kuwa Mkristo huko Sham (Syria).  Baadaye Salman alisafiri kwenda 
Madina ambapo alikutana na Mtume(s.a.w) na kusilimu.

Madai haya ni dhaifu kwa sababu mbili.  Kwanza, karibu theluthi mbili 
ya Qur’an ilishuka Makka kabla Mtume(s.a.w) hajahamia Madina ambapo 
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alikutana na Salman. Pili, fasihi ya lugha iliyotumika katika Qur’an ni ya hali 
ya juu mno kiasi ambacho wanafasihi mashuhuri wa Kiarabu walijaribu kwa 
miaka mingi kuigiza Qur’an bila ya mafanikio yoyote, itakuwaje Mfursi awe 
ndiye aliyeiandika? 

Madai haya yamerejewa kwenye Qur’an kama tunavyosoma katika aya 
ifuatayo:

“Na bila shaka tunajua kwamba wanasema:”Yuko mtu anayemfundisha,” 
(lakini) lugha ya yule wanayemuelekezea (kuwa anamfundisha Mtume) ni ya 
kigeni na hii (lugha iliyotumika katika Qur’an) ni lugha ya Kiarabu fasaha 
(bulbul).”  (16:103)

Madai yote haya pamoja na madai mengine mengi ambayo yamekuwa 
yakitolewa katika muda wote wa historia tangu ishuke Qur’an mpaka hivi leo, ni 
madai dhaifu mno ambayo hayana ushahidi wowote wa kiakili au wa kihistoria 
kuwa mwandishi (mtunzi) wa Qur’an ni mwengine asiye kuwa Allah(s.w).

Historia ya Mtume(s.a.w) imeandikwa na kuhifadhiwa vema kuliko historia 
ya mtu yeyote ulimwenguni, lakini hatuoni katika historia hiyo mahali popote 
tunapofahamishwa kuwa alikaa kitako kwa mtu yeyote kujifunza chochote. 
Kwani kama Muhammad(s.a.w) angelikuwa amesoma kwa Makasisi na Mapadri 
wa Kiyahudi na Kikristo au kwa mtu yeyote yafuatayo yangelijitokeza.

(i) Muhammad(s.a.w) hangelificha kueleza hayo kwani alikuwa mashuhuri 
katika maisha yake yote kwa kuhubiri na kusema ukweli. Aliitwa As-swadiq 
- Mkweli. Ndani ya Qur’an yenyewe yamezungumzwa mambo yake ya 
ndani lakini bado hakuyaficha bali aliyadhihirisha kama yalivyo.

(ii) Hangelifundisha imani iliyo tofautiana sana na Ukristo na Uyahudi hasa 
kuhusu misingi ya dini hizo.  Lakini imani ya Kiislamu ni mbali na ni kinyume 
kabisa na imani ya Kikristo na Kiyahudi.

(iii) Yeyote yule aliyemfundisha angeliweza kuandika kitabu mfano wa Qur’an 
angalau sura moja. Lakini hakutokea mtu yeyote mwenye uwezo huo.

(iv) Mayahudi ambao katika Qur’an wameitwa “Ahlul-Kitaabi” au wana 
wa Israil (Bani Israil) wamekuwa katika muda wote  wa utume wake 
wakimhoji-hoji Mtume Muhammad(s.a.w) na kumcheza shere na 
walikuwa wakimficha Mtume vitabu vyao.  Kunawezekanaje watu hawa 
kama ndio waliomfundisha Mtume Qur’an wawe wanamhoji hoji tena juu 
ya Qur’an? Kama wangalikuwa wamemfundisha Mtume chochote, kwa 
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nini wasingelikuwa watu wa kwanza kutangaza kwa watu kuwa wao ndio 
waliomfundisha ili kuonesha uongo wa utume wake?

(v) Mtume Muhammad(s.a.w) asingelikuwa mkweli katika utume wake na 
mwaminifu katika kutoa ujumbe aliotumwa autowe kwa watu, wafuasi 
wake wasingelikuwa wanyenyekevu kwake kiasi hicho na wasingelijizatiti 
katika kusimamisha mafundisho yake kiasi hicho katika mazingira magumu 
ya kufa na kupona. Historia inaonesha kuwa Waumini waliomfuata 
hawakumsaliti hata chembe.

Qur’an  ni Furqan (inasadikisha Ukweli)

Sifa ya Qur’an ni kuwa inasadikisha yaliyo ya kweli katika vitabu vilivyopita.  
Hivyo Muislamu anaweza kujua kwa urahisi kabisa lipi ni sahihi katika Biblia na 
lipi si sahihi.  Lolote lililomo katika vitabu vilivyotangulia ambalo linawafikiana na 
Qur’an ni sahihi.  Na lolote linalokwenda kinyume na Qur’an ni batili.

Jambo la kusisitiza hapa ni kuwa kuhusu vitabu vilivyotangulia Qur’an 
imevitaja kuwa ni Suhf, Zabur, Taurat na Injili. Muislamu anayevikana vitabu 
hivi katika asili yake anakoma kuwa Muislamu.

Kama tulivyokwishasema Biblia inavyo kwa uchache vitabu 66.  Agano la 
Kale lina vitabu 39 na Jipya inavyo 27. Katika vile 39 vya Agano la Kale ni vitano 
tu ndivyo vinavyoitwa Taurati ya Musa. 

Qur’an inapotaja Taurati haikusudii Biblia au vitabu 39 vya Agano la Kale 
wala hivyo vitano vinavyodaiwa kuwa viliandikwa na Musa.  Qur’an imeitaja 
Taurati kama ni ufunuo kutoka kwa Allah. Lakini tunaona kitabu cha Mwanzo 
ambacho kina taarifa za zamani sana kabla ya yeye (Musa) kuzaliwa. Hatuna 
uhakika kama kitabu hicho cha Mwanzo ilikuwa ni sehemu ya ufunuo alioupata 
kwenye mlima Sinai. 

Isitoshe nusu ya kitabu cha “Kutoka” inazungumzia habari za kutoka kwa 
Wayahudi Misri. Hayo pia yalitokea kabla ya Musa  kupata Taurati. Kitabu cha 
Kumbukumbu la Torati ambacho inadaiwa kiliandikwa na Musa kimeandikwa 
pia habari za kufariki kwa Musa:

Basi Musa, mtumishi wa BWANA, akafa huko, katika nchi ya Moabu,  kukabili 
Beth-peori; lakini hapana mtu ajuaye kaburi lake hata leo.  Musa alikuwa mtu 
wa miaka mia na ishirini alipokufa; jicho lake halikupofuka, wala nguvu za 
mwili wake hazikupunguka.Wana wa Israeli wakamwombolezea Musa katika 
uwanda wa Moabu siku thelathini; basi siku za maombolezo ya matanga ya 
Musa zikaisha. (Kumbukumbu la Torati 34:4-12)

Ni dhahiri kuwa upo wasiwasi kama Nabii Musa (a.s) ndiye mwandishi wa 
kitabu hiki kwa sababu asingeweza kusimulia habari ya kifo chake na matanga 
yake mwenyewe.
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(vii)Dai kuwa Muhammad(s.a.w) alitunga Qur’an ili kuleta Umoja na Ukombozi    

wa Waarabu:

Wako baadhi ya watu wanaodai kuwa Muhammad(s.a.w) aliitunga Qur’an ili 
awaunganishe na kuwakomboa Waarabu. Dai hili pia halina nguvu kwa sababu 
zifuatazo:

Kwanza, lau dai hilo lingekuwa la kweli basi hapana shaka kuwa Qur’an 
ingetia msisitizo mkubwa sana katika mada ya umoja na ukombozi wa Waarabu.  
Kwa hakika hakuna aya hata moja katika Qur’an nzima inayolingania umoja na 
ukombozi wa taifa la Kiarabu.  Itayumkinikaje basi Muhammad(s.a.w) atunge 
Kitabu kwa lengo la kujenga utaifa wa Waarabu na kusiweko katika kitabu hicho 
hata aya moja juu ya suala hilo?

Pili, msingi wa umma (taifa) unaofundishwa na Qur’an umejengwa juu ya 
itikadi ya haki na Qur’an inapinga hisia zote za utaifa kwa kufuata misingi ya 
rangi au kabila. Kila anayekubali itikadi ya Uislamu anakubalika katika umma 
wa Waislamu bila ya kujali rangi au kabila, au Taifa.  Umoja uliodhihiri Arabia 
baada ya kushamiri kwa Uislamu ulikuwa umejengwa juu ya misingi ya Uislamu 
na siyo utaifa wa Kiarabu.

Tatu, lau umoja wa Waarabu ungekuwa ndilo jambo lililomsukuma 
Muhammad(s.a.w) hapana shaka angekubali kuwa mfalme wa Waarabu ili 
atumie fursa hiyo kujenga umoja wa taifa la Waarabu. 

Lakini tunaona alikataa ufalme pale wakuu wa Kikuraysh walipotaka 
kumrubuni ili aache kuutangaza Uislamu.

Nne, zipo aya katika Qur’an zinazolikanusha dai hilo.  Aya mojawapo ya 
Qur’an yasema:

“Na (kumbuka) Malaika waliposema:  Ewe Maryamu!  Kwa hakika Allah 
amekuchagua na kukutakasa na kukutukuza kuliko wanawake wa ulimwengu 
(wote).”  (3:42)

Aya hii inamzungumzia Maryamu, mama yake Nabii Isa(a.s). Maryamu 
alikuwa ni Myahudi.Na Wayahudi walikuwa wanadharau Waarabu kuwa ni taifa 
duni. Muhammad(s.a.w) alikuwa ni Mwarabu na Qur’an imeshuka kwa lugha ya 
Kiarabu na watu wa mwanzo kusomewa hii Qur’an walikuwa Waarabu. 
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Swali ni hili: Ikiwa Muhammad(s.a.w) alitaka kukuza hisia za utaifa wa 

Waarabu vipi basi aweke katika Qur’an aya hii inayomsifu mwanamke wa 
Kiyahudi kuwa amechaguliwa, ametakaswa na kutukuzwa na Allah(s.w) kuliko 
wanawake wote? Kwa nini asimsifie mama yake au mwanamke mwingine 
yeyote wa Kiarabu?

Aya nyingine ni hii ifuatayo:

Enyi kizazi cha Israili (Mayahudi)!  Kumbukeni neema zangu 
nilizokuneemesheni, na nikakutukuzeni kuliko viumbe wengine.  (2:47)

Mifano hii yaonesha kuwa haiingii akilini kuwa Muhammad(s.a.w) awe 
ametunga Qur’an kwa lengo la kuleta umoja na utukufu wa taifa la Waarabu 
halafu ndani ya hiyo hiyo Qur’an akasifia kwa sifa za kipeo cha juu kabisa watu 
walio maadui wa Waarabu!

(viii)Dai la Kurekebisha Tabia ya Waarabu:

Miongoni mwa wale wanaosema kuwa Muhammad(s.a.w) ndiye aliyetunga 
Qur’an wapo wanaodai kuwa Muhammad(s.a.w) alifanya hivyo kwa nia nzuri ya 
kutaka kujenga tabia na mwenendo mzuri miongoni mwa ndugu zake Waarabu. 
Yaani, Muhammad(s.a.w) alichukizwa sana na tabia mbaya walizokuwa nazo 
Waarabu wa zama zake na hivyo akaona lazima ajitahidi kuziondoa.  Na ili 
afanikishe lengo lake hilo akaona atunge Qur’an na asingizie kuwa inatoka kwa 
Allah(s.w). Dai hili pia halina nguvu kwa sababu zifuatazo:

 Kwanza, kujenga mwenendo mzuri wa tabia za watu ni jambo jema ambalo 
laweza kutekelezwa pasi na kutumia udanganyifu na na uovu mwingine. Ni 
kipi kilichomfanya Muhammad(s.a.w) atumie uwongo na udanganyifu ili 
awafundishe watu kuwa wa kweli na waaminifu?

 Pili, Qur’an imeitaja dhambi ya kuzua uwongo kuwa ni miongoni mwa 
madhambi makubwa:
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“Na nani dhalimu mkubwa kuliko yule amtungiaye uwongo Allah au mwenye 
kusema:  “Nimeletewa wahyi,” na hali hakufunuliwa chochote; na yule 
asemaye: “Nitateremsha (ufunuo) kama ule aliouteremsha Allah.” Na kama 
ungewaona madhalimu watakapokuwa katika mahangaiko ya mauti, na Malaika 
wamewanyooshea mikono yao (na kuwaambia): “Zitoeni roho zenu!  Leo 
mtalipwa adhabu ifedheheshayo kwa sababu ya yale mliyokuwa mkiyasema juu ya 
Allah pasipo haki na kwa vile mlivyokuwa  mkizifanyia kiburi Aya zake.”  (6:93)

Aya  hii inasema hakuna dhalimu mkubwa kuliko yule anayemzulia uwongo 
Allah au atakayesingizia kuwa amepata wahyi kutoka kwa Allah na ilhali 
hakupata.Halafu aya hii inataja jinsi watu wa aina hiyo watakavyofedheheshwa 
na jinsi watakavyopapatika wakati wa kutolewa roho zao.

 Lau kama Muhammad(s.a.w) angekuwa ndiye aliyeitunga halafu 
akamsingizia Allah(s.w), asingeiweka aya kama hii katika Qur’an kwa sababu 
angehisi kuwa anajitukana mwenyewe na kujilaani mwenyewe.  Pia kwa kuhofia 
kuwa yaweza kutokezea siku ambayo watu watamgundua angehakikisha kuwa 
anaiandika aya hii kwa namna ambayo haitamfedhehesha hapo atakapojulikana. 

  Angeweza kwa mfano kusema:  “Hapana lawama kwa wale ambao, 
ikiwa hapana budi kusema uwongo kwa ajili ya Allah.”  St. Paulo kwa mfano 
ameandika hivi katika Biblia:

Lakini ikiwa kweli ya Mungu imezidi kudhihirisha utukufu wake kwa sababu 
ya uongo wangu, mbona mimi ningali nahukumiwa kuwa ni mwenye dhambi.”  
(Warumi 3:7)

 Aidha madai kuwa Muhammad(s.a.w) alitunga Qur’an ili aitumie katika 
kurekebisha mwenendo wa tabia za watu pia yanatenguliwa na ukweli kwamba 
Qur’an haikushuka yote mara moja bali ililetwa kidogo kidogo kwa muda wa 
miaka 23. Na katika kipindi hicho Qur’an ilitoa ahadi ya kujibu maswali yote 
yatakayoulizwa wakati Qur’an bado inashuka.

...Na kama mtayauliza, maadam inateremshwa Qur’an mtabainishiwa.......”  
(5:101)

Watu waliitumia fursa hiyo iliyotolewa na Qur’an kuuliza maswali mbali 
mbali kama vile juu ya ulevi, kamari, hedhi, ngawira, roho na hata juu ya watu 
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kama Dhur-qarnain. Katika kuyajibu maswali hayo Qur’an imetumia msemo 
“Wanakuuliza juu ya jambo kadhaa.  Sema:  Lipo namna kadhaa.”  Kwa mifano 
halisi tazama Qur’an 2:189,  2:215, 2:217,  2:219,  2:220,  2:222,  5:4,  7:187,  
8:1,  17:85,  18:83,  20:105  na 79:42.

Tatizo linalojitokeza hapa ni kwamba Muhammad(s.a.w) asingeweza kujua 
kuwa maswali aliyowaruhusu watu kuuliza yatakuwa yanahusu marekebisho 
ya mwenendo na tabia za watu. Kwani inadaiwa kuwa haitakuwa jambo la 
busara kwa rais anayetaka kuzungumzia hali ya chakula nchini mwake kuwaita 
waandishi wa habari na kuwaruhusu waulize maswali yoyote yanayowatatiza.  
Rais huyo atakuwa na hakika gani kuwa watauliza juu ya hali ya chakula na siyo 
juu ya wafungwa wa kisiasa?

(ix)Dai kuwa Muhammad Alitunga Qur’an ili Ajinufaishe Kiuchumi

Baadhi ya watu wanasema kuwa Muhammad (saw) ndiye mtunzi wa Qur’an 
na alifanya  ili ajinufaishe kiuchumi. Wanasema kuwa yawezekana kuwa 
Muhammad(s.a.w) aliitunga Qur’an lakini akasema imetoka kwa Allah ili ajipatie 
manufaa makubwa zaidi. Kama tunazungumzia uwezekano, ni kweli kuwa 
uwezekano kama huu unaweza kuwepo. Swali la kujiuliza ni hili:Ni manufaa 
gani hasa ambayo Muhammad(s.a.w) tuseme alikuwa akiyawania?  Manufaa 
hayo yanaweza kuwa ni wasaa wa mali, mamlaka, au ufalme. Hebu tuyafuatilie 
zaidi madai haya.

Muhammad Hakuwa Tajiri Baada ya Utume

Kusema kuwa Muhammad(s.a.w) aliitunga Qur’an ili ajinufaishe maana 
yake ni kuwa Muhammad(s.a.w) alikuwa mrongo aliposema Qur’an inatoka 
kwa Allah(s.w). Madai kuwa Muhammad(s.a.w) alikuwa mwongo yanakwenda 
kinyume na ushahidi wa historia ya maisha yake. Hata hivyo kwa sababu za 
kutaka kuendeleza mjadala na utafiti wetu, hebu na tuuweke kando ukweli na 
uaminifu wa Muhammad(s.a.w) na tuchunguze alijinufaishaje kwa kudai kuwa 
Qur’an ni neno la Allah(s.w).

Tukianza na hali yake ya kiuchumi tunaona kuwa alikuwa na hali nzuri kabla 
kuliko baada ya kupata utume. Kabla ya kupata utume, alipokuwa na umri wa 
miaka 25 alimwoa bibi Khadija ambaye alikuwa ni mfanyabiashara tajiri sana.  
Muhammad(s.a.w) aliishi naye kwa wasaa mkubwa na pasi na dhiki yoyote. 
Baada ya kupata utume hali yake kiuchumi ilikuwa ngumu kwa kuwa karibu 
mali yote ilitumika kuwasaidia Waislamu wachache waliokuwa wakiteswa na 
kubughudhiwa na makafiri wa Makka.  Na hata baada ya kusimama dola ya 
Kiislamu hali ya kiuchumi ya Muhammad(s.a.w) ilikuwa ndio ngumu zaidi.



= 412 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                          Sura ya Tatu - Qur’an

Baadhi ya Mifano ya Hali yake Kiuchumi

Katika kitabu cha Hadith cha An-Nawawi, mmoja wa wakeze Mtume(s.a.w) 
Bibi Aisha (r.a) amesema kuwa wakati mwingine ulipita mwezi mzima au hata 
miezi miwili pasi na moto kukokwa katika nyumba ya Mtume(s.a.w) kwa sababu 
hakukuwa na cha kupika.  Walikuwa wakiishi kwa kula tende na kunywa maji.  
Wakati mwingine walipata maziwa ya mbuzi kutoka kwa watu wa Madina.

Katika kitabu cha maisha ya Muhammad(s.a.w) kilichoandikwa na Martin 
Lingas1 imeelezwa kuwa Mtume(s.a.w) na familia yake walikuwa wanaishi 
katika hali ngumu sana kiuchumi. Wakati mwingine hawakupata japo hizo 
tende za kutosha.

Hali hii haikuwa ni matatizo ya kupita tu bali ilikuwa ndio mwenendo wa 
kudumu wa maisha.  Mtume(s.a.w) aliishi katika hali hiyo wakati ambao 
angeweza kuishi kama mfalme kama angetaka.  Kwa hakika ni kutokana na 
kuamua kwa makusudi kuishi maisha hayo pamoja na kuwa angeweza kuishi 
maisha ya anasa ndipo wakeze Mtume(s.a.w) wakaja juu. Kwa nini waendelee 
kuishi maisha ya dhiki na hali wanaweza kuishi kwa wasaa? Mtume alitatizwa 
na manung’uniko hayo ya wakeze.

Allah(s.w) akamteremshia wahyi uliomwamuru awaambie wakeze    ama 
wamchague Allah(s.w) na Mtume wake au starehe ya kupita ya ulimwengu huu:

Ewe Mtume!  Waambie wake zako. “Ikiwa mnapenda maisha ya (hii) dunia 
na uzuri wake, njooni, nitakupeni kitoka nyumba, na  kukuacheni muwachano 
mzuri. Na kama mnamtaka Allah na Mtume wake na nyumba ya Akhera, 
basi Allah amewaandalia wafanyao mema hayo, miongoni mwenu, malipo 
makubwa.”  (33:28-29)

Kuhusiana na jinsi chumba cha Mtume kilivyokuwa Umar (r.a) anasema:
Niliona kuwa mali yote iliyokuwa chumbani mwake ilikuwa ni vipande vitatu 
vya ngozi na fungu dogo la shayiri lililokuwa katika koa. Nikaangaza huku na 
huko lakini sikuona kitu kingine chochote. Nikaanza kulia. Akaniuliza: Kwanini 
unalia?  Nikajibu: ‘Ewe Mjumbe wa Allah!  Kwanini nisilie?  Naona alama ya 
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mkeka katika mwili wako, na naangalia pia mali yote uliyo nayo katika chumba 
hiki. Ewe, Mjumbe wa Allah!  Mwambie Allah atuzidishie riziki, Waajemi na 
Warumi ambao hawana imani ya kweli na ambao hawamwabudu Allah bali 
wafalme wao - akina Kaizari - wanaishi katika mabustani yanayopita mito 
kati yao, lakini Mjumbe mteule na mja wa Allah akaishi katika umasikini 
kama huu!’ Mtume alikuwa amejipumzisha hali ya kuwa amelalia mto, lakini 
aliponisikia nikisema hivyo, akaketi na kusema; ‘Ewe Umar!  Je, bado una 
shaka juu ya jambo hili?  Raha na starehe za akhera ni bora kuliko raha na 
starehe za ulimwengu huu.  Makafiri wanafaidi starehe zao zote hapa duniani 
na sisi tutakuwa na starehe zetu zote huko akhera.’ Nikamwomba Mtume kwa 
kusema:  ‘Ewe Mjumbe wa Allah!  Niombee msamaha kwa Allah.  Kwa hakika 
nilikosea.’
Alipoulizwa juu ya kitanda cha Mtume(s.a.w) kilivyo, Bibi Aisha alijibu:  ‘Ni 
ngozi iliyojazwa magome ya mitende.’

Ikumbukwe kuwa Muhammad(s.a.w) aliishi maisha ya namna hiyo kwa hiari 
yake kwa sababu kila alipopata zawadi aliigawa yote kwa mafakiri pasi na yeye 
mwenyewe kuchukua chochote.  Safari moja alipewa na Chifu wa Fidak zawadi 
zilizobebwa na ngamia wanne, lakini alizigawa zote.

Wakati wa kutawafu kwake Muhammad(s.a.w) hakuwa na hata senti moja 
mfukoni.Alikuwa na dinari saba karibu ya kufariki kwake lakini akazigawa kwa 
maskini kabla ya kufariki.  Isitoshe alipofariki, pamoja na ushindi mkubwa 
alioupata katika vita na pamoja na kuwa alikuwa ndiye kiongozi wa dola ya 
Kiislamu, Muhammad (s.a.w) alikuwa akidaiwa na ngao yake ilikuwa mikononi 
mwa Myahudi mmoja wa Madina kama rehani ya deni hilo.

Ipo mifano mingine mingi inayoonesha kuwa katika kipindi chake chote cha 
utume, Muhammad(s.a.w) aliishi katika maisha ya kujinyima.  Kutokana na 
ushahidi huu unaotokana na historia ya maisha yake, ni wazi kuwa madai kuwa 
Muhammad(s.a.w) aliitunga Qur’an ili apate kujinufaisha kiuchumi hayana 
msingi.

(x) Dai kuwa Muhammad(s.a.w) aliitunga Qur’an ili Kuwania Madaraka   
   na Ukubwa:

Aidha, fikra kuwa huenda Muhammad(s.a.w) aliitunga Qur’an kwa sababu 
aliwania ukubwa na madaraka pia ni vigumu sana kuithibitisha, kwa sababu 
zifuatazo:

Kwanza, Muhammad(s.a.w) alijulikana sana ulimwengu mzima kama 
kiongozi aliyefanikiwa sana katika historia ya binaadamu.  Mtu mwenye sifa 
kama hizo angeweza kuchukua uongozi na madaraka bila hata kudai kwanza 
utume.  Kwa hakika kufanya hivyo kungekuwa rahisi zaidi kwake kama alikuwa 
anataka madaraka kuliko kudai utume kwanza.
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Pili, Qur’an imetamka wazi wazi kuwa hakuna mtu yeyote ikiwa ni pamoja 

na Muhammad (saw) mwenyewe awezaye kuleta mfano wake. Kama lengo 
lake lilikuwa kupata utukufu miongoni mwa watu angejitapa kuwa ndiye mtunzi 
wa kitabu hiki kinachovishinda vitabu vyote.

Hata hivyo tabia yake haikuonesha dalili zozote za mtu anayepigania 
madaraka au utukufu. Kupenda madaraka na utukufu kwa kawaida kunajionesha 
kwa mtu kutaka majumba ya fahari ya kifalme, nguo za kipekee,kutaka kusifiwa 
na kuabudiwa na watu, n.k.  Muhammad(s.a.w) alionesha mfano wa ajabu 
kabisa wa unyenyekevu.  Pamoja na amana kubwa ya unabii aliyokuwa nayo 
na dhamana kubwa sana ya kuongoza dola ya Kiislamu, Muhammad(s.a.w) 
alikuwa akisaidia kufanya kazi ndogo ndogo za nyumbani. Akishona nguo zake 
na kuripea viatu vyake na akimkama mbuzi wake. Alikuwa akimsikiliza kwa 
makini kila aliyemwendea, kiasi ambacho Qur’an imesema makafiri walikuwa 
wakilalamika kwanini anawasikiliza hata wanyonge (Qur’an 9:61).

Wakati fulani Waislamu walikuwa wanasimama walipotaka kumwamkia 
kama ishara ya heshima.  Lakini aliwakataza na kuwaambia, “Msisimame kama 
Waajemi wanavyofanya, baadhi yao kuwatukuza wengine.”

Mifano mingine ya unyenyekevu wake ni ile iliyotajwa na mwanachuoni 
maarufu Dk. Gamal Badawi:

Siku moja Mtume Muhammad(s.a.w) alikuwa akisafiri pamoja na baadhi ya 
maswahaba wake ambao njiani walipiga kambi na kuanza kupika chakula kwa 
kugawanya kazi za kufanya. Muhammad(s.a.w) alichagua kazi ya kutafuta kuni.
Maswahaba wake wakamwambia asifanye kazi yoyote kwani wao watamfanyia.  
Muhammad(s.a.w) akawajibu, “Najua kuwa mnaweza kunifanyia lakini 
nachukia kupewa nafuu kuliko nyinyi.”

Mfano mwingine ni huu:
Mtu mmoja alimwendea Mtume(s.a.w) huku akitetema kwa kumheshimu. 
Muhammad(s.a.w) alimwomba mtu yule amsogelee na akamkumbatia  na 
kumpigapiga mgongoni kwa huruma kubwa, halafu akamwambia, ‘Tulia ndugu 
yangu, mimi ni mtoto wa mwanamke aliyekuwa anakula mkate mkavu.’

 Aidha imeripotiwa kuwa baadhi ya watu walimwendea Mtume(s.a.w) na 
wakamsifu kwa kusema:  “Ewe Mjumbe wa Allah(sw), wewe u-mbora kuliko 
sote na wewe ni mtoto wa mbora wetu, wewe ni kiongozi wetu na ni mtoto wa 
kiongozi wetu”.  Jibu lake lilikuwa:

Enyi watu, semeni lile mlilolisema mwanzo (yaani “Ewe Mjumbe wa Allah,”) 
na msikubali shetani awapotezeni. Mimi ni Muhammad, mja wa Allah na 
Mjumbe wake.  Sipendi nyinyi muiinue daraja yangu kuliko ile daraja ambayo 
Allah(s.w) amenipa.
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Vile vile ilisadifu kwamba kifo cha mwana mpenzi wa Muhammad(s.a.w) 

aliyeitwa Ibrahim kilitokea na jua likapatwa.  Watu wakasema huo ni mwujiza 
utokao kwa Allah unaoonesha kuwa mbingu na ardhi zina majonzi kuhusiana na 
kifo cha Ibrahim. Aliposikia maneno hayo, Muhammad(s.a.w) alikasirika sana 
akasema: “Jua na mwezi ni dalili mbili miogoni mwa dalili nyingi za Allah(s.w). 
Jua na mwezi havipatwi kwa sababu ya kufa au kuzaliwa mtu yeyote.”

Mifano yote hii inaonesha kuwa madai kwamba Muhammad(s.a.w) aliitunga 
Qur’an ili ajipatie madaraka na utukufu pia hayana nguvu.

Kwa nini kwa mfano, atunge kitabu kinachomwamuru yeye mwenyewe 
awatangazie watu wote kuwa yeye hana uwezo wowote wala hana elimu 
ya ghaibu na kwamba lau angekuwa nayo angejizidishia heri zote na shari 
isingemgusa(Qur’an 7:188)?  Au kwanini aandike kitabu kinachomwamuru 
aseme kwamba hakuja na itikadi mpya na kwamba hata hakutazamia kuwa 
kitabu kama hiki kingefunuliwa kwake na hivyo awaambie watu kuwa yeye ni 
mtu kama watu wengine?  (Qur’an 46:9,  28:86,  8:110   na 6:50).

Tatu, hisia za Muhammad(s.a.w) baada ya kupata wahy mwanzo zaonyesha 
kuwa hakuwa anawania ukubwa kisiri siri. Baada ya yaliyomtokea katika pango 
la Hira alirejea haraka kwa mkewe hali ya kuwa anatetemeka kwa hofu kana 
kwamba alikuwa na homa kali. Akamwomba mkewe amfunike nguo nzito. Baada 
ya hofu kumwondoka akamsimulia mkewe yote aliyoyaona kisha akasema: ‘Ewe 
Khadijah, ni lipi linalotaka kunisibu?’Ni dhahiri kuwa kama kusingizia kupata 
wahy ilikuwa ni mbinu tu ya kujipatia ukubwa Muhammad(s.a.w) asingehofia 
chochote. Ushahidi uliopo unaonesha kuwa hakupanga apate wahy wala 
hakutegemea kupata wahy.  Alijistukia tu analetewa wahy.  Na juu ya jambo hili 
Qur’an yasema:

Nawe hukuwa unatumai ya kwamba utaletewa Kitabu, lakini ni rehema ya 
Mola wako.  (28:86)

Nne,Jambo jingine linalozidi kudhihirisha kuwa Muhammad(s.a.w) 
hakuwania ukubwa na utukufu ni kule kukataa kwake alipopewa pendekezo 
hilo na Maquraishi.

Wakati ambapo Waislamu walikuwa wakibughudhiwa na kuteswa, Machifu 
wa Maquraishi wa Makka walimtaka Muhammad(s.a.w) aache kuhubiri dini ya 
Uislamu na wao watampatia alitakalo miongoni mwa yafuatayo:

(1) Kama anataka mali watampatia mali nyingi hadi awe tajiri kuliko watu wote.

(2) Kama anataka utukufu, watamfanya bwana wao na hawataamua lolote 
bila ridhaa yake.
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(3) Kama anataka ufalme, watamfanya awe mfalme wao, na

(4) Kama amepagawa na pepo na ameshindwa kumwondoa mwilini mwake 
wao watamtafuta mganga atakayemtibu kwa gharama yoyote.

Lakini Muhammad (saw) aliyakataa yote hayo na badala yake akamsomea 
mjumbe aliyetumwa kumletea mapendekezo hayo, Utbah ibn Rabia, Qur’an 
(41: 1 - 37).

UTHIBITISHO KUWA QUR’AN NI NENO LA ALLAH(S.W)

Baada ya kuona madai mbali mbali yaliyotolewa kupinga kuwa Qur’an si 
kitabu cha Allah(s.w)  na baada ya kuona udhaifu wa madai hayo, ni vyema 
sasa kuonesha hoja madhubuti zinazothibitisha kuwa Qur’an ni kitabu cha 
Allah(s.w).  Katika kuthibitisha kuwa Qur’an ni kitabu cha Allah(s.w), tuna vigezo 
viwili (a) Qur’an yenyewe na (b) Historia ya kushuka kwake.

(a)Uthibitisho kutokana na Qur’an yenyewe:

Vipengele vinavyothibitisha kuwa Qur’an ni Kitabu cha Allah(s.w) kutokana 
na Qur’an yenyewe ni hivi vifuatavyo:

(i) Kutojua kusoma na kuandika kwa Mtume Muhammad(s.a.w).

(ii) Qur’an yenyewe inajieleza kuwa ni Kitabu cha Allah(s.w).

(iii)Hali aliyokuwa nayo Mtume katika kupokea wahyi.

(iv)Qur’an kushushwa kidogo kidogo kwa kipindi cha miaka ishirini na    
   tatu  (23).

(v) Kukosolewa kwa Mtume katika Qur’an.

(vi) Kutokea kweli yale yaliyotabiriwa katika Qur’an.

(vii) Mpangilio wa Qur’an.

(viii)Maudhui ya Qur’an na mvuto wa ujumbe wake.

(ix) Wanaadamu kushindwa kuandika kitabu mithili ya Qur’an.

Hebu tuangalie jinsi kila kipengele kinavyothibitisha kuwa Qur’an ni neno la 
Allah(s.w).

(i)Mtume Muhammad(s.a.w) Kutojua Kusoma na Kuandika:

Iwazi mno katika historia yake kuwa Mtume(s.a.w) hakujua kusoma wala 
kuandika. Ukweli huu wa historia unathibitishwa na aya za Qur’an zifuatazo:
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“Sema (Wewe Nabii Muhammad):  Enyi watu!  Hakika mimi ni Mtume wa 
Allah kwenu nyinyi nyote, (Allah) ambaye ana ufalme wa mbingu na ardhi, 
hapana aabudiwaye (kwa haki) ila Yeye, Ndiye ahuishaye na ndiye afishaye.
Basi mwaminini Allah na Mtume wake, aliye Nabii Ummy, (asiyejua kusoma 
wala kuandika), ambaye humwamini Allah na maneno yake na mfuateni yeye 
ili mpate kuongoka.” (7:158)

“Na hukuwa mwenye kusoma kitabu chochote kabla ya hiki, wala hukukiandika 
kwa mkono wako wa kuume, ingekuwa hivyo wangefanya shaka wale wanaotaka 
kubadilisha (haki).”  (29:48)

 Sababu ya Mtume(s.a.w) kutojua kusoma wala kuandika imebainishwa 
wazi katika aya hii ya (29:48) kuwa angelijua kusoma na kuandika watu wakaidi 
wasio tayari kumwamini Mtume na kuamini Qu-ran kwa sababu si maneno ya 
Allah(s.w) bali ni maneno aliyoyatunga Mtume(s.a.w) au ni maneno aliyoyanakili 
kutoka kwenye vitabu vya kale au ni maneno aliyofundishwa na watunga 
mashairi mashuhuri na kuyanukuu kwenye kitabu.  Mtume(s.a.w) angalijua 
kusoma na kuandika ingalikuwa vigumu sana kuonesha udhaifu wa madai 
haya.  Lakini kutojua kusoma wala kuandika kwa Mtume(s.a.w) kumewafanya 
wapinzani wengi wakose hoja ya uwazi ya kukataa kuwa Qur’an si Kitabu cha 
Allah(s.w).Hata hivyo, pamoja na ukweli wa historia kuwa Mtume(s.a.w) hakuwa 
ni mwenye kujua kusoma wala kuandika, walitokea watu waliojitia upofu na 
kudai kuwa Qur’an ni maneno ya Muhammad(s.a.w).  Ili kuwahuzunisha na 
kuwaonesha kuwa ni waongo katika madai yao hayo,  Allah(s.w) aliwawekea 
watu hao na walimwengu kwa ujumla changa moto ambayo tutaiona katika 
kipengele cha (ix).

Kwa hiyo Mtume Muhammad(s.a.w) kutojua kwake kusoma wala kuandika 
na bado akawasilisha kwa watu ujumbe mzito wenye hekima kubwa na wenye 
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kumuongoza mwanaadamu kwa usahihi katika kila kipengele cha maisha yake, 
ujumbe ambao hapana yeyote anayeweza kuleta mfano wake ni ushahidi 
mkubwa kuwa Qur’an yote kama ilivyo ni maneno ya Allah(s.w).

(ii)Qur’an Yenyewe Inajieleza kuwa ni Ufunuo  Kutoka kwa Allah(s.w) :

Ukiisoma Qur’an kwa makini utakuta kuna aya nyingi zinazojieleza kuwa 
Qur’an imeshushwa kutoka kwa Allah, kama inavyodhihirika katika aya chache 
zifuatazo:

Lakini Allah anayashuhudia kuwa aliyokuteremshia (kuwa ni haki) 
ameyateremsha kwa ilimu yake, na Malaika (pia) wana shuhudia. Na Allah 
anatosha kuwa shahidi.  (4:166).

“Uteremsho wa Kitabu hiki hauna shaka kuwa umetoka kwa Muumba wa 
ulimwengu. Je, wanasema:  “Amekitunga mwenyewe”.  (Sivyo hivyo).  Bali 
hicho ni haki itokayo kwa Mola wako ili uwaonye watu wasiojiwa na muonyaji 
kabla yako. Huenda wakaongoka.”  (32:2-3)

Na Kitabu tulichokuletea kwa wahyi ndicho cha haki, kinasadikisha (vitabu) 
vilivyokuwa kabla yake.  Bila shaka Allah kwa waja wake ni Mwenye kuwajua 
vyema na kuwaona vizuri.”  (35:31)

Ni mwenye kuleta baraka (kweli kweli) yule aliyeteremsha Qur’an kwa mja 
wake, ili awe muonyaji kwa walimwengu wote.  (25:1)
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Uteremsho wa Kitabu hiki umetoka kwa Allah, mwenye nguvu, na mwenye 
hikima.  (45:2)

Aya zote hizi na nyingi nyinginezo kama hizi zilizomo ndani ya Qur’an 
hujieleza wazi wazi kuwa Qur’an ni Kitabu cha Allah(s.w) alichowashushia 
wanaadamu kupitia kwa Mtume Muhammad(s.a.w).  Pangelikuwa na haja gani 
Mtume kuandika kitabu kisha adai kuwa kinatoka kwa Allah(s.w) tukikumbuka 
kuwa yeye amekuwa mwaminifu na mkweli katika historia yote ya maisha yake.

(iii)Jinsi Mtume Muhammad(s.a.w) alivyoipokea Qur’an:

Tumejifunza kuwa Allah(s.w) huwasiliana na wanaadamu kwa njia ya Wahyi 
(ufunuo) kwa kutumia njia za mawasiliano zifuatazo:

- Il-hamu.

- Kutumwa Malaika.

- Kuongeleshwa nyuma ya pazia.

- Maandishi (yaliyoandikwa tayari).

- Ndoto za kweli.

Qur’an ilishushwa kwa Mtume(s.a.w) kwa njia hii ya wahyi kupitia kwa 
Malaika Jibril.

 Kuonesha kuwa Qur’an ni neno la Allah(s.w) na wala si tungo za Mtume 
Muhammad(s.a.w) ni ile hali aliyokuwa nayo wakati wa kupokea wahyi. Wakati 
wa mwanzo mwanzo wa kuanza kushushiwa wahyi Mtume(s.a.w) alikuwa 
akiyarudia haraka haraka yale aliyokuwa anasomewa na Malaika Jibril kwa 
wasi wasi kuwa atasahau. Ndipo Allah(s.w) akamtoa wasi wasi huo kama 
tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

Usiutikise ulimi wako kwa (kuufanyia haraka) wahyi (unapoteremka.Wewe 
sikiliza tu. Usiseme kitu). Kwa hakika ni juu yetu kuukusanya na kuusomesha 
(kukukusanyia na kukusomesha). Wakati tunapokusomea, basi fuata kusomwa 
kwake.  Kisha ni juu yetu kuubainisha (kukubainishia).  (75:16-19)
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Tutakusomesha (tutakusomea) wala hutasahau.  Ila Akipenda              
Mwenyezi Mungu; Yeye anajua yaliyodhahiri na yaliyofichikana.  (87:6-7)

Kwa hiyo kutokana na aya hizi Qur’an si maneno ya Mtume Muhammad(s.a.w) 
aliyoyatoa kichwani mwake. Kwani yangelitoka kichwani mwake asingelikuwa 
na wasi wasi wowote kuwa atakuja yasahau. Alikuwa na wasi wasi kwa 
sababu yeye akiwa ni Mtume wa Allah(s.w) alijua fika kuwa jukumu lake kubwa 
ni kuufikisha ujumbe wa Allah kwa watu kama ulivyo bila ya kupunguza au 
kuzidisha hata chembe.

(iv)Qur’an Kushuka Kidogo Kidogo kwa Kipindi cha Miaka 23:

 Historia inatuthibitishia kuwa Mtume Muhammad(s.a.w) hakuanza 
kuufundisha Uislamu na kuutangaza ulimwengu mzima kwa kurejea Qur’an 
kama Kitabu tulicho nacho hivi sasa bali aya za Qur’an zilikuwa zikimshukia 
kidogo kidogo kulingana na haja na wakati kwa kipindi chote cha Utume wake 
cha miaka 23. Kwa maana nyingine Qur’an imeshuka kidogo kidogo katika 
kipindi chote cha utume kuanzia mwanzo wa Utume 610 A.D. mpaka siku 
chache kabla ya kutawafu Mtume(saw), 632 A.D. Kuhusu Qur’an kushuka 
kidogo kidogo tunafahamishwa katika aya zifuatazo:

 
Na Qur’an tumeigawanya sehemu mbali mbali ili uwasomee watu kwa kituo, 
na tumeiteremsha kidogo kidogo.  (17:106)

Na wakasema wale waliokufuru; Mbona hakuteremshiwa Qur’an yote kwa mara 
moja? Kama hivi (mnavyoona, tumeiteremsha kidogo kidogo) ili tuuthibitishe, 
(tuutie nguvu), moyo wako (kwa hizo aya mpya mpya zinazoteremshwa wakati 
baada ya wakati) na tumeipanga kwa uzuri.  (25:32)

Hakika sisi tumekuteremshia Qur’an sehemu sehemu (kidogo kidogo).  (76:23).

 Kama inavyoonekana katika aya hizi. Qur’an imeshushwa kidogo kidogo ili 
iwe wepesi kwa Mtume Muhammad(s.a.w) kuufikisha ujumbe uliotangulia kwa 
ukamilifu kinadharia na kimatendo kabla ya ujumbe mwingine uliofuata.

Kwa upande mwingine Qur’an imeshuka kidogo kidogo ili kuwawezesha 
waumini wa mwanzo kuihifadhi Qur’an kwa wepesi, kuyaelewa fika mafundisho 
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yake kinadharia na kuwawezesha kuitekeleza Qur’an katika kila kipengele cha 
maisha yao ili wawe jamii bora ya kuigwa na jamii zitakazofuatia.

 Kushuka Qur’an kidogo kidogo kwa muda wa miaka 23 ni hoja nyingine 
kuwa Qur’an ni Kitabu cha Allah(s.w). Kwa yeyote yule anayeisoma Qur’an 
kwa makini na akajua mpangilio wake wa aya na sura kama vile sura moja 
kuwa na mchanganyiko wa aya za mwanzo na zilizoshushwa mwishoni lakini 
bado kunapatikana mtiririko mzuri wa maudhui na mpangilio wa sura usiofuata 
mtiririko wa kushuka, utaona kuwa haiyumkiniki kuwa Qur’an ni Kitabu 
kilichoandikwa na Mtume Muhammad(s.a.w) kama wanavyodai makafiri.

 Pia Qur’an ingelikuwa imeandikwa na Mtume Muhammad(s.a.w) 
isingelichukua muda wote huo,  bali ingelibidi aiandike yote kwa muda 
mfupi ili aweze kuitumia katika kazi yake ya kuwaongoza watu.  Ni kawaida 
kuwa ili kufanikiwa katika utekelezaji wa jambo lolote ni lazima kwanza 
pawe na nadharia nzuri inayoelekeza namna ya utekelezaji. Halikadhalika, 
Mtume Muhammad(s.a.w) aliyekuwa kiongozi wa Dola ambaye mfano wake 
haujapatikana, asingeliweza kufanya kazi nzito na kubwa kiasi hicho bila ya 
kuwa na nadharia ya kumwongoza. Hivyo, kwa kutokuwa na Qur’an yote 
mkononi mwake ili kuitumia katika kila hatua ya kazi yake, inadhihirisha kuwa 
alikuwa akiletewa mwongozo kutoka kwa Allah(sw) katika kila hatua ya kazi 
yake mpaka alipoikamilisha.

(v)Kukosolewa Mtume(s.a.w) katika Qur’an ni Ushahidi Mwingine kuwa   
  Qur’an ni Kitabu cha Allah(s.w):

Hoja nyingine inayotufanya tuamini pasi na tone la shaka kuwa Qur’an ni 
Kitabu cha Allah(s.w) ni kule kukosolewa Mtume(s.a.w) ndani ya Qur’an. Si 
jambo la kawaida kwa mwanaadamu yeyote mwenye akili timamu kutangaza 
aibu zake na kujikosoa kwa namna Mtume(s.a.w) alivyokosolewa katika Qur’an, 
katika Kitabu chake mwenyewe.  Atakalolifanya mwandishi mkweli na muadilifu 
ni kuacha tabia mbaya au udhaifu aliokuwa nao na kuwapa wengine ujumbe 
kuwa waache udhaifu huo. Lakini katika Qur’an tunaona kuwa pale Mtume 
Muhammad(s.a.w) alipoonesha kidogo udhaifu wa kibinaadamu na akaenda 
kidogo nje ya utendaji anaouridhia Allah(s.w) pale pale Allah(s.w) alimkosoa 
na kumrejesha katika njia iliyo sawa.  Kwa mfano Mtume Muhammad(s.a.w) 
alipohisi ugumu katika kutekeleza amri ya Allah(sw) ya kumuoa Zainabu bint 
Jahsh baada ya kuachwa na Zaidi bin  Harith, aliyekuwa mtoto wake wa kulea 
kwa kuchelea Uislamu kutukanwa na kupakwa matope na makafiri na wanafiki, 
Allah(s.w) alimzindua katika aya zifuatazo:
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Na(wakumbushe)ulipomwambia yule ambaye Mwenyezi Mungu amemneemesha 
(kwa kumuafikia Uislamu) na wewe ukamneemesha kwa kumpa uungwana. 
naye ni Bwana Zaid bin Haritha ulipomwambia): “Shikamana na mkeo na 
umche Mwenyezi Mungu(usimuache)” na ukaficha katika nafsi yako aliyotaka 
Mwenyezi Mungu kuyatoa(Nayo ni kuwa Mwenyezi Mungu amekuamrisha 
umuoe wewe huyo mkewe atakapomuacha  ili iondoke ile itikadi iliyokuwa 
ikiitakidiwa ya kuwa mtoto wa kulea ni kama mtoto wa kumzaa), na ukawachelea 
watu, hali Mwenyezi Mungu ndiye Mwenye haki zaidi ya kumchelea. Basi 
alipokwisha Zaidi haja yake na mwanamke huyo, Tulikuoza wewe ili isiwe 
taabu kwa Waislamu kuwaoa wale watoto wao wa kupanga wanapokuwa 
hawana haja nao. Na amri ya Mwenyezi Mungu ni yenye kutekelezwa (33:37)

 Mfano mwingine ni pale Mtume(s.a.w) aliposusa kula asali ili kuwaridhisha 
wake zake ambapo Allah(s.w) alimwonya kama aya ifuatayo inavyotufahamisha:

Ewe Mtume! Mbona (kwa nini) unaharamisha alichokuhalalishia Allah? 
Unatafuta radhi za wake zako ndiyo maana ukafanya hivi!  Na Allah ni mwenye 
kusamehe, Mwenye kurehemu.  (66:1)

 Mfano mwingine ni ule wa kukosolewa Mtume(s.a.w) katika Qur’an ni pale 
alipomkasirikia sahaba kipofu aliyetaka kupata mawaidha mapya na badala 
yake akawaelekea wakubwa wa makafiri kwa matumaini kuwa watasilimu 
na kuleta nafuu kubwa katika kazi ya kuusimamisha Uislamu. Kitendo hiki 
hakukiridhia Allah(s.w) na akamkosoa Mtume wake katika aya zifuatazo:
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Alikunja (Mtume) paji akageuza uso, kwa sababu alimjia kipofu, na nini 
kilichokujulisha (kuwa huyo sahaba pofu hahitaji mawaidha mapya) labda 
atatakasika (akisikia mawaidha mapya), au atakumbuka (aliyoyasahau) 
ukumbusho huo upate kumfaa, ama ajionaye hana haja (ya dini), wewe ndiye 
unayemshughulikia! Na si juu yako kama hakutakasika, lakini anayekukimbilia 
- naye anaogopa, wewe unampuuza (usifanye hivyo). Sivyo! Hakika hii 
(Qur’an) ni nasaha (mawaidha), basi kila apendaye atawaidhika (asiyetaka 
basi muachilie mbali). (80:1-12).

Ni dhahiri kuwa kama Mtume(s.a.w) asingelikuwa Mtume wa Allah(s.w) na 
kama ndiye yeye aliyeiandika Qur’an, kamwe asingelithubutu kudhihirisha aya 
hizo katika kitabu chake.  Kwa aya hizi na nyingine kama hizi kubakia katika 
Qur’an na Mtume(s.a.w) kuzitangaza kwa watu kama zilivyo kwa muda wote 
wa maisha yake ya Utume, ni hoja nyingine kuwa Qur’an si maneno ya Mtume 
Muhammad(s.a.w) bali ni maneno matukufu ya Allah(s.w).

(vi)Kutokea Kweli Matukio yaliyotabiriwa katika Qur’an:

Ushahidi mwingine unaonesha kuwa Qur’an ni neno la Allah(s.w) ni kutokea 
mambo kama yalivyotabiriwa hapo awali na Qur’an.  Katika mwanzo wa 
kushuka Qur’an kuna mambo mbali mbali ambayo Mtume(s.a.w) aliahidiwa 
pamoja na Waislamu kuwa yatatokea hapo baadaye. Pamoja na kuonekana 
kwa watu kutokuwa na uwezekano kutokea hayo yaliyotabiriwa kulingana na 
hali halisi iliyokuwapo wakati huo ukweli ni kwamba yalitokea.  Kwa mfano, 
katika siku za mwanzo za Utume, Mtume(s.a.w) na Waislamu waliahidiwa na 
Allah(s.w) kuwa pamoja na ugumu uliokuwa ukiwakabili na pamoja na udhaifu 
wa mali na uwezo waliokuwa nao, hali yao itazidi kuwa nzuri siku hadi siku na 
baadaye watafarijika na kuwa juu ya maadui zao. Ahadi hizi tunazikuta katika 
aya zifuatazo:

Na bila shaka wakati ujao utakuwa ni bora kwako kuliko uliotangulia,na Mola 
wako atakupa mpaka uridhike.  (93:4-5)

Na kwa hakika baada ya dhiki (huja) faraja. Hakika baada ya dhiki (huja) 
faraja.  (94:5-6)

Tukiangalia maisha ya Mtume na maswahaba wake, ahadi zote hizi zilitimia. 
Waislamu waliongezeka siku hadi siku na Uislamu ulisimama na kuwa juu ya 
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Dini zote (njia zote za maisha) katika kipindi kifupi cha miaka 23 tu.Mfano wa pili 
wa utabiri wa Qur’an uliotokea kweli baada ya kipindi kifupi tu ni ule uliotolewa 
katika Suratur-Ruum katika aya zifuatazo:

Warumi wameshindwa katika nchi iliyo karibu (na nchi ya Bara Arabu,  nayo ni 
Sham) nao baada ya kushindwa kwao watashinda, katika miaka michache: Amri 
hii ni ya Allah kabla (yake) na baada (yake) na siku hiyo Waislamu watafurahi 
kwa nusra ya Allah (Atakayowapa wao. Nayo ni kuwashinda Makuraishi siku 
hiyo) (Allah) Humnusuru amtakaye; naye ni Mwenye Nguvu; Mwenye Rehma. 
Hii ni ahadi ya Allah, Allah havunji ahadi yake lakini watu wengi hawajui. 
(30:2-6)

Katika mwaka wa sita au saba wa Utume, palikuja habari Makka kuwa 
Warumi ambao ni watu wa Kitabu (Ahlal-Kitab) wameshindwa vita na Waajemi 
ambao walikuwa ni washirikina kama washirikina wa Makka.  Tukio hili 
liliwafurahisha sana washirikina wa Makka na kuwaambia Waislamu: “Wakristo, 
watu wa Kitabu kama nyinyi, wameshindwa na washirikina wenzetu, na hii ni 
ishara kuwa na sisi hivi karibuni tutakushindeni.” Ndipo Qur’an ikatangaza 
katika aya hizi bishara mbili; bishara ya kwanza ni kuwa katika muda wa miaka 
tisa Waajemi watashindwa na Warumi na ya pili ni kuwa Waislamu siku hiyo nao 
watafurahi na kuwacheka Washirikina wa Makka, yaani makafiri wa Makka nao 
watashindwa vibaya sana na Waislamu.  Hivi ndivyo ilivyotokea, kwani katika 
mwaka 624 A.D. Warumi waliwashinda Waajemi na mwaka huo huo Waislamu 
313 walishinda jeshi la makafiri wa Makka lililokuwa na askari 1000 katika vita 
vya Badr, kwa hiyo ahadi ya Allah(s.w) aliyoitoa katika  Qur’an ilitimia.  Je hii 
haithibitishi kuwa Qur’an ni maneno ya Allah(s.w), Mjuzi wa yote yaliyopita na 
yajayo? Hebu tuangalia tena mfano mwingine unaoonesha kutokea kweli ahadi 
alizozitangaza Allah(s.w) katika Qur’an. Katika suratul-Fat-h tunafahamishwa:

Bila shaka Tumekwisha kupa kushinda kuliko dhahiri.  (48:1)

Katika mwaka wa 6 A.H. Mtume(s.a.w) na baadhi ya Maswahaba wake 
walitoka kwenda Makka kufanya Umra (Hija ndogo) lakini walipokaribia kuingia 
Makka makafiri waliwakatalia kata kata wasiende kufanya ibada hiyo.
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Waislamu walikasirika sana mpaka kukaribia kupigana ndipo Allah(s.w) 

akawateremshia utulivu na wakakubaliana kufanya mkataba wa (Hudaibiya), 
kisha Allah(s.w) akawaahidi kupata ushindi  baada ya muda mfupi.  Ndivyo 
ilivyotokea. 

Baada ya miaka miwili tu, na baada ya makafiri wenyewe kuvunja ule 
mkataba wa amani,  Waislamu waliuteka mji wa Makka na kuwa mwisho wa 
kuabudiwa miungu mingine pamoja na Allah(s.w) katika Nyumba Takatifu (Al-
Ka’aba) na katika muda mfupi huo watu wengi walisilimu.  Je, kutimia kwa 
bishara hii ambayo iko wazi mno katika historia, haioneshi kuwa haikutolewa 
na yeyote ila yule mwenye elimu ya hakika juu ya yote yaliyopita na yajayo?

(vii)Mpangilio wa Qur’an:
Ukiuchunguza msahafu kwa kina utagundua kuwa si kitabu cha kawaida 

kama vile wanavyo vitunga wanaadamu.  Qur’an pamoja na aya zake kufumwa 
na maneno ya Kiarabu, pametumika ujuzi usio na mfano katika uchaguzi na 
mpangilio wa maneno. Maneno yamechaguliwa na kupangiliwa kwa kiasi 
kwamba huwianisha habari zote zilizoelezwa ndani ya Kitabu na kuufikisha 
ujumbe kwa wepesi. Mifano michache ifuatayo itatupa picha ya mpangilio wa 
ajabu wa Qur’an:

 Kwanza, kutokana na uchunguzi uliofanyika kwa kutumia kompyuta 

imedhihirika kuwa sura zile zilizoanza na herufi kama Qaf ( )zina idadi kubwa 
zaidi ya herufi hiyo ukilinganisha na herufi nyingine katika sura hizo.

 Pili, Kuna sura 114 katika msahafu na kila sura imeanza kwa “Bismillahir-
Rahmaanir-Rahiim” isipokuwa Suratut Tawba.  Hi huifanya idadi ya “Bismillahir-
Rahmaanir-Rahiim” kuwa 113.  Lakini katika Suratun-Naml kuna “Bismillahir-
Rahmaanir-Rahiim” iliyoletwa katikati ya sura.

Imetoka kwa Suleimani, nayo ni: Kwa jina la Mwenyezi Mungu,Mwingi wa 
Rehema, Mwenye Kurehemu.”  (27:30)

Hivyo huifanya idadi ya “Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim” kuwa 114 sawa 
na idadi ya sura zote katika msahafu.  Je, hii imetokea kwa bahati tu au ni 
mpangilio wa Mjuzi, Mwenye Hikma.

Tatu, kutokana na uchunguzi imedhihirika kuwa maneno mbali mbali katika 
Qur’an yamerudiwa kwa kuzingatia idadi maalum.  Kwa mfano neno “Sema”         

( ) limerudiwa mara 332 katika msahafu na neno “Alisema” ( ) limerudiwa 

mara hizo hizo 332.Pia katika Qur’an zimetajwa “Mbingu Saba”( ) na 
maneno haya yamerudiwa mara saba tu katika msahafu mzima.
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Kuna miezi kumi na mbili katika mwaka mmoja na neno “Shahr”( )lenye 

maana ya mwezi limetajwa mara 12 katika Qur’an.  Neno “Yaum” ( )katika 
Qur’an limetajwa mara 365 sawa na idadi ya siku za mwaka mmoja katika 
mwendo wa jua!

 Nne, Qur’an inapofananisha jambo fulani na lingine, idadi ya utajo wa 
mambo hayo kitabuni humo pia huwiana.   Kwa mfano katika sura ya 3 aya 59 
Qur’an inasema:

Bila shaka hali ya Isa mbele ya Allah ni kama ile ya Adam.Alimuumba kwa 
udongo, kisha akamwambia kuwa na akawa.  (3:59).

Adam(a.s) ametajwa mara 25 katika Qur’an.  Isa(a.s) vile vile ametajwa 
mara 25 katika Qur’an. Zaidi ya hivyo katika sura 3:59, Adam ametajwa kwa 
mara ya saba vivyo hivyo Isa nae ametajwa kwa mara ya saba katika aya hiyo. 

Adam(a.s) ametajwa katika aya zifuatazo:

2:31,  2:33, 2:34,  2:35,  2:37,  3:33,  3:59 (mara ya saba),  5:27,  7:11,  
7:26,  7:31,  7:35,  7:35,  7:172,  .17:61,  17:70,  18:50,  19:58,  20:115,  20:116,  
20:117,  20:120,  20:121,  36:60.

Isa(a.s) ametajwa katika aya zifuatazo:

2:87,  2:136,  2:253,  3:45,  3:52,  3:55,  3:59 (mara ya saba), 3:84,  4:157,  
4:163,  4:171,  5:46,  5:78,  5:110,  5:112,  5:114,  5:116,  6:85,  19:34,  33:7,  
42:13,  43:63,  57:27,  61:6  na  61:14.

Mfano mwingine ni ule wa sura ya 7 aya ya 176.  Qur’an inawalinganisha 
watu wanaofuata matamanio ya nafsi zao kinyume na aya za Mwenyezi Mungu, 
kuwa hao ni sawa na mbwa (Kalb).             

   “Hali yao ni sawa na ile ya mbwa:

Tamko:”Wale wanaokanusha aya zetu”( )limerejewa 

mara 5 katika Qur’an, na neno “mbwa”( )     limetajwa mara 5:
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 Tamko:“Wale wanaokadhibisha aya zetu” limetajwa katika aya  

zifuatazo:7:176 (mara ya kwanza),7:177,21:77, 25:36 na 62:5 (mara ya tano).

Neno mbwa (kalb) limetajwa katika aya zifuatazo:

7:176 (mara ya kwanza),  18:18,  18:22

Aidha Qur’an inaposema jambo au kitu hiki si kama kile idadi ya mambo au 
vitu hivyo haviwiani katika kutajwa kwake ndani ya Qur’an.

Kutokana na mifano hii michache ni muhali mwanaadamu kuweza kuandika 
kitabu chenye mfumo wa maneno, aya na sura mithili ya Qur’an.

(viii)Maudhui ya Qur’an na Mvuto wa Ujumbe  Wake 

Ukiisoma Qur’an na kuizingatia kwa makini na ukawa unaijua lugha yake 
vizuri utakiri kuwa Qur’an ni Kitabu cha Allah(s.w) kwani ujumbe wake hupenya 
katika moyo hata wa yule anayeipinga. 

 Tunafahamishwa katika historia kuwa Waarabu walioipinga Qur’an walikuwa 
wakipiga kelele na kuziba masikio ili wasipate ujumbe wake wakati ilipokuwa 
ikisomwa.  Kwani kila mwenye kuielewa vizuri lugha ya Qur’an aliathiriwa na 
ujumbe wake.

Mfano wa athari ya kupenyeza kwa Qur’an katika nyoyo za wanaadamu 
ni ule wa Labbiid ibn Rabiah aliyesilimu kutokana na changa moto ya aya za 
Qur’an dhidi ya shairi lake. Kwa kuwa yeye alikuwa mwanafasihi mashuhuri 
na aliyejiamini mno katika fani ya mashairi, baada ya kusoma aya chache za 
sura ya Qur’an alikiri kuwa Qur’an si mashairi na wala haiwezi kuwa zao la 
mwanaadamu.  Ilibidi akiri kuwa Qur’an ni Kitabu cha Allah(s.w) na akasilimu 
mbele ya Mtume(s.a.w).

 Mfano mwingine ni ule wa ‘Umar bin al-Khattab.  Akiwa bado mmoja wa 
viongozi wa Washirikina waliokuwa katika harakati za kumpiga vita Mtume 
Muhammad(s.a.w) na dini aliyokuwa akiitangaza. ‘Umar alichukia sana aliposikia 
kuwa dada yake amesilimu.  Baada tu ya kupata habari ya kusilimu kwa dada 
yake aliharakisha kwenda nyumbani kwa dada yake kwa hasira na upanga 
mkononi.Alikuta nyumbani kwa dada yake ikisomwa Qur’an iliyoandikwa katika 
kipande cha karatasi ambacho alidai apewe. Dada yake alikataa kumpa mpaka 
alipokubaliana na masharti yake.  Baada ya kusoma na kurudia aya chache za 
Suratu-Twaha (sura ya 20) alipoa na kuondoka moja kwa moja kwenda kwa 
Mtume Muhammad(s.a.w) na kusilimu. 

Baada ya kusilimu, ‘Umar ibn al-Khattab alikuwa ngao ya  kuutetea Uislamu 
kwa hali na mali kwa muda wote wa maisha yake na alikuwa Khalifa wa pili wa 
Mtume(s.a.w) na kiongozi wa Kiislamu aliye mashuhuri katika historia ya ulimwengu.
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 Hebu turejee aya chache za sura hii zilizokuwa ndio sababu ya kusilimu 

‘Umar kutokana na mvuto wake:

Twaaha!  Hatukukuteremshia Qur’an ili upate mashaka.  Bali iwe mawaidha 
kwa wenye kunyenyekea.  Kiteremsho kinacho toka kwa  Yule aliyeumba ardhi 
na mbingu zilizoinuka juu. Ndiye Mungu mwenye rehema. Aliyetawala juu ya 
kiti cha Enzi. Ni vyake (tu peke yake) vyote vilivyomo Mbinguni na vilivyomo 
ardhini na vilivyo baina yao na vilivyomo chini ya ardhi.  Na ukinena kwa 
sauti kubwa (au ndogo ni sawa sawa) kwani hakika Yeye anajua yaliyosiri 
na  yaliyofichikana zaidi. Mwenyezi Mungu hakuna aabudiwaye kwa haki 
isipokuwa Yeye.  (20:1-7)

 Je, unaonaje ujumbe wa aya hizi za mwanzo ambazo hasa ni utangulizi wa 
sura hii?  Utaona kuwa namna Qur’an inavyowasilisha ujumbe wake kwa watu 
ni tofauti kabisa na uwasilishaji wa ujumbe katika uandishi wa mwanaadamu.

 Si tu kuwa ujumbe wa Qur’an unanasa kwa kila mwenye kuijua lugha yake, 
bali hukuti udhaifu wowote katika uandishi wake kama vile kuwa na maneno 
yanayopingana pamoja na kwamba uandishi wake mpaka kufikia kwenye 
msahafu huu tulionao ulichukua miaka 23 na mpangilio wa aya na sura ni tofauti 
kabisa na utaratibu wa kushuka kwake.  Qur’an yenyewe inathibitisha hili katika 
aya zifuatazo:

Hawaizingatii nini hii Qur’an?  Na kama ingelitoka kwa asiyekuwa Allah bila 
shaka wangalikuta ndani yake hitilafu nyingi.  (4:82).
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Mwenyezi Mungu ameteremsha hadithi nzuri kabisa; Kitabu chenye maneno 
yanayowafikiana na yanayokaririwa; (bila kuchosha) husisimka kwayo ngozi za 
wale wanaomuogopa Mola wao; kisha ngozi zao na nyoyo zao huwa laini kwa 
kumkumbuka Mola wao. Huo ndio uongofu wa Allah; kwa huo humuongoza 
Amtakaye, na anayeachiwa na Allah kupotea basi hakuna wa kumuongoa.  (39:23)

 Pamoja na kuona kuwa Qur’an ni Kitabu cha Allah(s.w) kutokana na 
mvuto wake na ukamilifu wake, hebu tuangalie maudhui ya aya mbali mbali za 
Qur’an ambazo zinaonekana wazi kuwa haziwezekani zikawa zimetungwa na 
Mtume Muhammad(s.a.w) na wala hapana yeyote miongoni mwa wanaadamu 
aliyemfundisha:   

 
“Ameziumba  mbingu na pasipo nguzo,msizoziona na ameiweka milima katika 
ardhi ili(ardhi) isikusukesukeni (isikutetemesheni)....(31:10)

Aya hii inatufahamisha kuwa maumbile mbali mbali katika anga ikiwa pamoja 
na dunia yameshikiliwa na nguvu ya uvutano (gravitational force) ambayo 
hatuioni kwa macho yetu. Kama aya hii ilitungwa na Muhammad(s.a.w) miaka 
mingi kabla ya ugunduzi wa kuwepo kwa nguvu ya uvutano kati ya dunia, jua 
na sayari nyingine na kabla ya maendeleo ya sayansi yaliyopo hivi leo juu ya 
ulimwengu (universe) kwa ujumla kwa nini akaongeza neno “mzionazo” badala 
ya kusema tu “ameziumba mbingu pasipo nguzo?”  Yeye alijuaje kwamba kuna 
nguvu ya uvutano na haionekani? Zaidi ya hivyo Mtume(s.a.w) angelijuaje 
kabla ya ugunduzi wa sayansi wa karne ya 19/20 A.D kuwa kuwepo kwa milima 
katika sehemu zake ni muhimu sana katika kuithubutisha dunia na kuifanya 
isiyumbe yumbe wakati ikizunguka kwa kasi sana katika muhimili wake, na 
kuzuia tetemeko? Imegundulika hivi karibuni kuwa milima ina mizizi.

Ujumbe wa aya hii wenye maelezo ya kisayansi yaliyotolewa na wanasayansi 
wa karne hizi za usoni hauwezi kuwa umetolewa na Mtume(s.a.w) katika karne 
ya Saba wakati uvumbuzi huu haujafahamika kwa mtu yeyote. Kwa hiyo ujumbe 
wa aya hii ni hoja tosha kuwa Qur’an ni neno linalotoka kwa Mjuzi wa yote.
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“Na bila shaka katika wanyama muna mazingatio makubwa kwa ajili yenu. 
Tunakunywesheni katika vile vilivyomo matumboni mwao baina ya choo na 
damu, (Tumekunywesheni) maziwa safi (na) mazuri kwa wanywao.”  (16:66)

Ukweli kwamba maziwa katika wanyama hutengenezwa katika “mammary 
glands” kutokana na chakula kilichochunjwa kutoka tumboni na kikasafirishwa 
katika mikondo ya damu ni ugunduzi wa kisayansi wa hivi karibuni katika karne 
ya ishirini (20).  Sasa Muhammad(s.a.w) angelipata wapi utaalamu huu kama 
kweli yeye ndiye mwandishi wa Qur’an?

“Na kwa yakini tulimuumba mwanaadamu kwa udongo uliosafi,kisha 
tukamuumba kwa tone la manii lililowekwa katika makao yaliyohifadhika. 
Kisha tukalifanya tone hilo kuwa pande lenye kuning’inia, kisha Tukalifanya 
kuwa pande la nyama kisha tukalifanya kuwa mifupa na mifupa tukaivisha 
nyama, kisha tukamfanya kiumbe mwingine.  Basi Ametukuka Mwenyezi Mungu 
Mbora wa Waumbaji.” (23:12-14)

“Kwa hakika tumemuumba mtu kutokana na mbegu ya uhai (uzazi) 
iliyochanganyika (ya mwanamume na mwanamke) ili Tumfanyie mtihani, kwa 
hiyo Tukamfanya ni mwenye kusikia (na) mwenye kuona.”  (76:2)

 Kama Mtume Muhammad(s.a.w) ndiye mwandishi wa aya hizi, angelijuaje 
au ni nani angelimfundisha wakati ule uhakika huu wa kisayansi juu ya hatua 
za kukua mtoto katika mfuko wa uzazi tokea kwenye mbegu za uzazi hadi kuwa 
mwanaadamu kamili?Hebu tumalizie mifano kwa kuzingatia tena aya zifuatazo:

“Naye (Mwenyezi Mungu) Ndiye anayeziunganisha bahari mbili hii ni tamu 
inayoondosha kiu, na hii ni yenye chumvi kali; na akaweka kinga kati yao na 
kizuizi kizuiacho.”  (25:53)



= 431 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                          Sura ya Tatu - Qur’an

“Amezikutanisha bahari mbili. Baina yao kuna kizuizi,haziingiliani 
(hazichanganyiki).”(55:19-20).

Aya hizi na aya nyinginezo za Qur’an zinatufanya tuzidi kuwashangaa wale 
wanaodai kuwa mtunzi wa Qur’an ni Muhammad(s.a.w).  Ni hivi karibuni tu, 
1983, mtaalamu mmoja wa Ufaransa, Captain Jecques Constean, amegundua 
kuwa maji ya bahari mbili hayachanganyiki jambo lililoelezwa katika Qur’an 
karne 14 zilizopita.  Mtaalamu huyu aliposoma aya hizi za Qur’an ilibidi akiri:

“Nimeshuhudia kuwa Qur’an ni maneno ya Allah(s.w).  Sayansi yetu ya leo 
inathibitisha tu yale yale yaliyoelezwa na Qur’an karne 14 zilizopita.”

 Aya hizi tulitozinukuu kama mifano na nyingine nyingi kama hizi 
zinatufahamisha juu ya utalaamu wa hali ya juu, juu ya maumbile ambao ndio tu 
umegunduliwa katika karne hizi za 19/20 kutokana na utafiti wa kisayansi.  Yapo 
mambo mengi yaliyoelezwa katika Qur’an juu ya maumbile ambayo mpaka hivi 
sasa mwanaadamu hajaweza kuyatolea maelezo ya kisayansi.  

Kwa hiyo ukiichunguza Qur’an kwa makini na kuifanyia utafiti kwa kiwango 
cha utalaamu kilichofikiwa hivi sasa utaona kuwa Qur’an ni kitabu kinachoweka 
bayana na kuelezea kila kitu kinachohitajika katika kuleta ufanisi wa maisha 
ya mwanaadamu hapa ulimwenguni na huko Akhera.  Qur’an yenyewe 
inadhihirisha hili katika aya zifuatazo:

“Alif Lam Raa, Hizi ni aya za Kitabu kilichokusanya kila yanayohitajiwa  na 
kikayadhihirisha kwa vizuri.”  (15:1)

“Hizi ni aya za kitabu kielezacho (kila linalohitajiwa).”  (26:2)

“Twa Sin.  Hizi ni aya za Qur’an, (Kitabu kilichojaa kila yenye faida) na kitabu 
kielezacho (kila linalohitajika).”  (27:1)
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“Wala hatukumfundisha (Muhammad) mashairi, wala haiwi 
k w a k e  ( k u w a  m t u n g a  m a s h a i r i ) .  H a i k u w a  ( Q u r ’ a n )  i l a  n i 
ukumbusho na Kitabu kibainishacho (kila yanayohitajiwa).Ili amwonye aliye 
hai na ihakikike kauli (ya kuadhibiwa) juu ya makafiri.”  (36:69-70)

Haa Miim.”Naapa kwa Kitabu (hiki) kinachobainisha (kila linalohitajika).”  
(44:1-2)

 Aya zote hizi zinatufahamisha kuwa Qur’an imetubainishia kwa uwazi na 
kwa lugha nyepesi kila linalohitajika katika kuendesha maisha yetu ya kila 
siku kwa ufanisi. Anashuhudia ukweli huu kila mwenye kuisoma Qur’an kwa 
mazingatio. Kwa hiyo, ni muhali kabisa Qur’an kuwa kitabu kilichotungwa na 
mwanaadamu bali ni lazima mwandishi wake awe ni yule aliye mjuzi wa mambo 
yote yaliyo nyuma na mbele ya maisha ya mwanadamu na mwenye ujuzi huo si 
mwingine ila Allah(s.w).

(ix)Wanaadamu kushindwa Kuandika Kitabu Mithili ya Qur’an

 Ushahidi mkubwa na wa uwazi zaidi ni hii changa moto iliyonadiwa 
kwa wanaadamu wote na Qur’an yenyewe. Ni kwamba, watu waliokufuru 
wa nyakati zote za historia ya Qur’an wanadai kuwa Qur’an si kitabu cha 
Allah(s.w) bali ni kitabu kinachotokana na kazi ya mwanaadamu, hususan 
Mtume Muhammad(s.a.w).  Baadhi ya madai yao tumeshayaona katika kurasa 
za nyuma. Baada ya kutoa madai yao hayo yasiyo na ushahidi wowote au 
fununu yoyote ya ukweli, Allah(s.w), aliye Mjuzi na Mwingi wa hekima, Alitoa 
changamoto si kwa hawa wapinzani tu bali kwa wanaadamu wote ili baada ya 
hapo kila mwenye akili timamu ashuhudie kuwa Qur’an ni Kitabu cha Allah(s.w).  
Allah(s.w) alitoa wito kwa wapinzani wote wa Qur’an kuwa wakusanyike pamoja 
na washirikiane na wataalamu wote wa ulimwengu walio na uzoefu na uhodari 
katika sanaa ya uandishi kisha katika ushirikiano wao huo watoe kitabu mfano 
wa Qur’an.    Historia nzima inatuonesha kuwa hakuna aliyefua dafu.  Hebu 
turejee changa moto hii katika aya ifuatayo:
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Sema: “Hata wakijikusanya watu (wote) na majini ili kuleta mfano wa   hii 
Qur’an basi hawangaliweza kuleta mfano wake, hata kama watasaidiana (vipi) 
wao kwa wao.”  (17:88)

Baada ya kushindwa kutoa kitabu mfano wa  Qur’an, Allah(s.w) aliwapa 
makafiri tahfifu ili wazidi kutanabahi na kuhuzunika kwa kuwanadia kuwa 
waandike mfano wa sura kumi tu za Qur’an badala ya sura 114, kama 
tunavyofahamishwa katika aya ifuatayo:

Ndiyo kweli wanasema kuwa: “Ameitunga mwenyewe (Muhammad hii 
Qur’an)?”  Sema: “Basi leteni sura kumi za uwongo zilizotungwa mfano wa 
hii, na waiteni muwawezao (kuwaita) badala ya Allah (waje wakusaidieni 
kutunga hivyo) ikiwa mnasema kweli.”  (11:13)’

 Hakuna aliyethubutu kutoa sura hizo kumi mfano wa Sura za Qur’an kwa 
wakati wote wa historia ya Qur’an.  Allah(s.w) Mwingi wa Rehema na Mwingi wa 
Ujuzi na Hekima, alitoa tena tahfifu nyingine kwa kuwataka wale wote wanaodai 
kuwa Qur’an ni kitabu cha Mtume Muhammad(s.a.w) nao waandike angalau 
sura moja tu mfano wa sura za Qur’an kwa ufasaha wa lugha, mantiki, mtiririko 
wa maudhui na ukamilifu wa ujumbe.  Hebu turejee aya zifuatazo:

“Na ikiwa mna shaka kwa hayo tuliyomteremshia mtumwa wetu, (kuwa 
hakuteremshiwa na Allah), basi leteni sura moja iliyofanywa na (mtu) aliye 
mfano wake, na muwaite miungu yenu bighairi ya Allah (wakusaidieni) ikiwa 
mnasema kweli.”  (2:23)

Je, ndiyo wanasema ameitunga?  Sema:  “Hebu (tungeni na nyie) mlete  sura 
moja mfano wake na waiteni muwezao (kuwapata waje) isipokuwa Allah (wa 
kuwasaidieni) kama nyinyi mnasema kweli (kuwa haya ameyazua Muhammad)”  
(10:38)
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Kama Muhammad(s.a.w) ndiye mwandishi wa Qur’an angelithubutu kweli 

kutoa changa moto hii kwa walimwengu wote wa nyakati zote?  Mtume(s.a.w) 
angaliwezaje kutamka kwa uhakika kiasi hicho kuwa walimwengu wote hata 
wakishirkiana pamoja hawawezi kuandika kitabu mithili ya Qur’an uhakika 
ambao umebakia mpaka hivi leo?  Kwa hiyo kushindwa kwa wanaadamu wa 
enzi zote za historia ya Qur’an kuleta mfano wa Qur’an angalau sura moja ni 
hoja tosha kuwa Qur’an ni Kitabu cha Allah(s.w).

Aidha Qur’an pia imewajibu wale watu wanaosema kuwa Muhammad(s.a.w) 
ndiye aliyeandika Qur’an kwa kuwataka watu hao wazingatie mawili: Kwanza 
Muhammad aliishi nao kwa muda wa miaka 40 na hakuonesha dalili zozote 
za kuwa mwandishi wala mshairi. Imekuwaje ghafla mtu huyo akaweza 
kuandika aya ambazo hakuna awezaye kuleta mfano wake? Pili, Muhammad 
angewezaje kuandika Qur’an na ilhali hakujua kusoma wala kuandika? Hoja 
hizo zinapatikana katika aya zifuatazo za Qur’an:

“Sema:  Kama Allah angelitaka nisingalikusomeeni hii (Qur’an), wala 
asingalikujulisheni (hiyo Qur’an).  Nalikaa baina yenu umri (mwingi) kabla 
ya haya; (hamkunisikia kusema kitu). Basi hamfahamu   (kuwa haya si yangu 
mwenyewe kwa nafsi yangu)?  (10:16)

“Na hukuwa mwenye kusoma chochote kabla ya hiki, wala hukukiandika kwa 
mkono wako wa kuume, (ingekuwa hivyo) wangefanya shaka wale wanaotaka 
kubadilisha (haki). (29:48)

(b)Uthibitisho kutokana na Historia (Hadith)

Historia ya kushuka Qur’an na namna Mtume(s.a.w) alivyoipokea ni 
ushahidi mwingine unaotuthibitishia kuwa Qur’an si kitabu alichokitunga 
Muhammad(s.a.w). Kuna maelezo kadhaa ya kihistoria tunayojifunza katika 
Hadith juu ya namna Mtume(s.a.w) alivyoipokea Qur’an.  Hebu turejee hadithi 
zifuatazo:

     Kwanza, Hadithi ya bibi Aysha(r.a) iliyopokelewa na Imamu Bukhari 
inatufahamisha namna Mtume(s.a.w) alivyopokea wahyi wa kwanza wa 
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Qur’an alipokuwa katika pango la Jabal Hira katika Jabal Nuur.  Kama 
tulivyojifunza katika Hadithi hiyo Mtume(s.a.w) alistushwa sana na tukio 
lile la kujiwa na Malaika Jibril(a.s) na kumuamrisha kusoma kinyume na 
uwezo wake.  Tukio lile lilimhofisha sana Mtume(s.a.w) na kumfanya 
arejee nyumbani kwake akiwa anatetemeka.  Tukio la Jabal  Hira ni 
ushahidi mwingine tosha kuwa Qur’an si maneno ya Muhammad(s.a.w) 
bali ni ujumbe kutoka kwa Allah(s.w) uliofikishwa kwake kwa njia ya wahyi 
kupitia kwa Malaika Jibril.

   Pili,Mtume(s.a.w) alikuwa akibadilika haiba yake na kutokwa na jasho 
wakati wa kupokea wahyi kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Bibi aysha (r.a) amesimulia: Kwa hakika nimemuona Mtume akiteremshiwa 
wahyi siku ya baridi kali na baada ya kumaliza kile kipindi cha kuteremshiwa 
wahyi alimininikwa na jasho jingi kichwani  mwake.”  (Malik)

Amesimulia Aysha (r.a), “Al-Harith bin Hisham (r.a) alimuuliza Mtume wa 
Allah, ‘Ee mtume wa Allah!  Ni vipi wahyi unakuja?’  Mtume wa Allah alijibu, 
“Wakati mwingine ulifunuliwa kwangu kwa sauti mithili ya mlio wa kengele, 
wahyi ulioletwa kwa namna hii ulikuwa mgumu sana kuliko aina nyingine zote 
(za wahyi), kisha hali hii ilikwisha baada ya kukidhibiti kile kilichofunuliwa.  
Wakati mwingine Malaika (Jibril) alikuja katika umbile la binaadamu 
na kuzungumza nami, ambapo nilikidhibiti (nilikichukua) chochote kile 
alichosema.”  Aysha (r.a) aliendelea kusema:  Hakika nilimuona Mtume(s.a.w) 
wakati  anateremshiwa wahyi siku ya baridi kali na kuona jasho likitiririka 
usoni mwake.”  (Bukhari)

 Hadithi hizi nazo zinatuthibitishia kuwa Qur’an si utunzi wa Muhammad(s.a.w) 
kabisa,bali ni ujumbe wa Allah(s.w) uliopitia kwake kwa njia ya wahy.

Kuhifadhiwa kwa Qur’an

Tofauti na vitabu vingine vya Allah(s.w) vilivyotangulia, Qur’an ina ahadi ya 
Allah(s.w) ya kuhifadhiwa kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Hakika sisi ndio tulioteremsha mawaidha haya (hii Qur’an) na hakika sisi 
ndio tutakaoyalinda”.  (15:9)

“Haitakifikia batili mbele yake wala nyuma yake, kimeteremshwa na Mwenye 
Hikima ahimidiwaye.” (41:42)
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 Kutokana na aya hizi, Qur’an iko vile vile kama ilivyoteremshwa na 

haijabadilika hata kidogo.  Kila aya zilivyoshuka zilihifadhiwa kwa njia tatu 
zifuatazo:

 Kwanza, alihifadhishwa Mtume(s.a.w) na kuahidiwa na Mola wake kuwa 
hatasahau kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Tutakusomesha wala hutasahau ila akipenda Mwenyezi Mungu.Yeye anajua 
yaliyodhahiri na yaliyofichikana.”  (87:6-7)

“Usitikise ulimi wako kwa (kuufanyia haraka) wahyi. Kwa hakika ni juu  yetu 
kuukusanya na kuusomesha. Wakati tunapokusomea basi fuata kusomwa 
kwake. Kisha ni juu yetu kuubainisha.” (75:16-19)

Pili, Waislamu walihifadhi Qur’an vifuani mwao baada ya kusomewa na 
Mtume(s.a.w).

Tatu, Qur’an ilihifadhiwa katika maandishi chini ya usimamizi wa Mtume(s.a.w) 
mwenyewe.  Kila aya ya Qur’an iliposhuka iliandikwa wakati ule ule katika 
karatasi maalumu za ngozi (Qur’an 52:3) na waandishi wa Mtume(s.a.w) chini 
ya uangalizi na usimamizi wake kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Uthman bin Affan (r.a) amesimulia: “Wakati wowote Mtume wa Allah 
alipoteremshiwa wahyi humuita mmoja wa watu waliochaguliwa   kuandika.”  
(Tirmidh)

Naye Zaid bin Thabit mmoja wa waandishi wa Qur’an anasema: 

“Nilikuwa jirani na Mtume wa Allah, kwa hiyo kila alipoteremshiwa wahyi 
ilikuwa kawaida yake kuniita nami niliandika aliyoniamuru.”  (Abu Daud)

Idadi ya waandishi wa Qur’an aliowateua Mtume(s.a.w) ilifikia hadi 42. 
Miongoni mwa waandishi wa Mtume(s.a.w) ni pamoja na Makhalifa wake 
wanne - Abu bakr, Umar, ‘Uthman na Ally(r.a).  Waandishi wengine waliokuwa 
mashuhuri ni Zaid bin Thabit, Abdullah bin Mas-’ud, Ubayyi bin Ka’ab, na Khalid 
bin Walid.

Mtume(s.a.w) baada ya kuwaamuru waandishi wake wa Qur’an waandike 
kile alichowasomea, pia aliwaamuru wamsomee walichoandika na alifanya 
marekebisho pale walipokosea kama tunavyojifunza katika hadith ifuatayo:
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Zaidi bin Thabit amesema:  “… Kila nilipomaliza kuandika (Wahyi) Mtume 
aliniamuru  nisome nilichoandika na nilikuwa ninamsomea.  Kama palikuwa 
na kosa alilisahihisha kisha aliwapa watu (kunakili na kuhifadhi vifuani).

 Pia Mtume(s.a.w) ndiye aliyewaelekeza waandishi wake wa Qur’an 
wazipange aya na sura kama zilivyo katika msahafu tulionao hivi leo  kama 
tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

‘Uthman bin Affan(r.a) ameeleza:  “Ilikuwa kawaida ya Mtume wa Allah kila 
aliposhushiwa aya za sura mbali mbali (za Qur’an) au kila aya iliposhuka 
alimuita mmoja wapo wa waandishi wa Qur’an na kumwambia, “Andika aya 
hizi katika Sura kadhaa baada ya aya kadhaa.”

 Pamoja na Hadithi hii kuna hoja kadhaa za kihistoria zinazothibitisha kuwa 
Qur’an iliandikwa na kukusanywa katika msahafu tulionao hivi leo chini ya 
usimamizi na uangalizi wa Mtume(s.a.w) mwenyewe.  Baadhi ya hoja hizo ni 
hizi zifuatazo:

Kwanza Anas(r.a) aliyekuwa miongoni mwa masahaba wa Mtume(s.a.w) 
ameeleza kuwa Mtume Muhammad(s.a.w) aliwaamuru waigawanye Qur’an 
katika mafungu saba baada ya Suratul-Fatiha (sura ya ufunguzi).  Fungu la 
kwanza katika haya lilikuwa na sura tatu, kisha likafuatiwa na fungu la sura 
tano, kisha la sura saba, kisha la sura tisa, kisha la sura kumi na moja, kisha 
la sura kumi na tatu na mwishowe sura zote zilizobakia ziliwekwa katika fungu 
moja.  Fungu hili la mwisho limeanza na Suratul Qaaf.  Ukihesabu sura zote 
pamoja na sura ya ufunguzi (Suratul-Fatiha) utakuta Suratul-Qaaf inakuwa ni 
sura ya hamsini (50).  Sura hii pia ni ya 50 katika Msahafu tulionao hivi leo 
kuthibitisha kuwa mpango wa sura katika msahafu ulioelekezwa na Mtume 
Muhammad(s.a.w) haujabadilika mpaka hivi leo.

Pili Katika Hadithi ya Abu Daud, Hudhaifa(r.a) anasimulia kuwa amemuona 
Mtume(s.a.w) akisoma sura ya Al-Baqara, Al-Imran, An-Nisaa,Al-Maida na Al-
An-’am katika mfuatano huo.  Mpango wa sura hizi kama zilivyotajwa katika 
Hadithi hii ni kama ziivyo kwenye msahafu baada ya sura ya ufunguzi ambayo 
pia imebakia sura ya kwanza katika msahafu tangu alivyoiweka Mtume(s.a.w) 
katika nafasi ilipo. Hii inaonesha kuwa mpango wa sura lazima uwe umepangwa 
na Mtume(s.a.w) mwenyewe kama alivyoongozwa na Allah(s.w).

Tatu Imam Tirmidh katika kitabu chake cha Hadithi anatufahamisha hadithi 
ifuatayo:  

“Mtu mmoja aliuliza:  “Ewe Mtume wa Allah!  Tendo lipi ambalo Allah hulipenda 
kuliko yote?”  Akajibu (Mtume) (“Tendo) la yule amalizaye safari na kisha 
akaendelea nayo”.  Pakaulizwa:  “Nini maana ya kumaliza safari na kuanza 
nyingine?”  Mtume alijibu:  “Mwenye kuisoma Qur’an anaisoma tangu mwanzo 
hadi mwisho na amalizapo anarudia mwanzo na kusoma tena hadi mwisho na 
hufanya hivi kuwa kawaida yake; yaani kila amalizapo anaanza upya”  (Darmi).  
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Suala la kusoma Qur’an tangu mwanzo hadi mwisho ni hoja tosha ya kuwepo 

kwa mpango wa sura ya kwanza hadi mwisho.

Je Qur’an Ilikusanywa na Kuandikwa katika Msahafu 
Wakati wa Uongozi wa Abu-Bakr(r.a)

Kwa muda mrefu imekuwepo nadharia kuwa Qur’an katika umbo lake la 
Msahafu au kitabu imeanza wakati wa Khalifa Abu Bakr baada ya kushauriwa 
na ‘Umar ibn Khattab(r.a). Na inavyosemekana ni kwamba kwanza Abu Bakr 
(r.a) alikataa ushauri huo kwa kuwa jambo hilo Mtume(s.a.w)hakufanya. Baada 
ya kuona kuwa ni kweli Qur’an itaweza kupotea maadamu wale waliokuwa 
wamehifadhi wanakufa, Abubakar alikubali ushauri wa Umar.

Tunaambiwa kuwa Khalifa Abu Bakr(ra) alimchagua Zaid bin Thabit kuifanya 
kazi ya kuandika Msahafu. Kazi hii ilifanyika kwa kukusanya mifupa, mawe, 
makozi ya mitende pamoja na ngozi ambamo inasadikiwa kuwa ndimo Qur’an 
ilimokuwa imeandikwa  wakati wote wa miaka 23 ya Utume. Hebu turejee Hadith 
iliyopokelewa na Imam Bukhari, na kusimuliwa na Zaid bin Thabit (ra) kuwa:

“Abu Bakr alinitumia mtu kuja kuniita wakati watu wa 
Yamama walipouliwa (masahaba walipopigana na Musailama).  (Nilikwenda) 
na nilimkuta ‘Umar bin Khattab amekaa pamoja naye, Abu Bakr akaniambia: 
“’Umar amenijia na akaniambia kuwa siku ya Yamama, mauaji mengi 
yametokea kwa mahafidhi wa Qur’an na nahofia kuwa huenda mauaji 
yakatokea tena kwa mahafidhi katika vita vingine jambo ambalo linaweza 
kupelekea sehemu kubwa ya Qur’an kupotea.  Hivyo nakushauri (wewe Abu 
Bakr) kuwa uamrishe kuwa Qur’an ikusanywe.”  Nikamwambia ‘Umar: “Vipi 
nitafanya jambo ambalo Mtume wa Allah hajalifanya?”  ‘Umar akaniambia 
kuwa: “Wallahi; kufanya hivyo ni jambo zuri”, na hakuacha kunitaka kufanya 
hivyo mpaka Allah akaondosha uzito kifuani mwangu na nikaanza kuona 
uzuri wa mawazo aliyoyaona Umar. Kisha Abu Bakr akaniambia (mimi Zaid): 
“Wewe ni mtu mwenye akili na hatuna wasi wasi nawe, na wewe ulikuwa 
ukimuandikia wahyi Mtume(s.a.w).  Hivyo vitafute vipande vya Qur’an na 
uvikusanye’.  Wallah! (anasema Zaidi kuwa) lau kama wangeniamrisha 
kuondoa mmojawapo wa milima, basi lisingelikuwa jambo gumu (zito) 
kuliko kuikusanya Qur’an.  Kisha nikamuuliza Abu Bakr:  “Vipi utafanya 
kitu ambacho Mtume wa Allah hakukifanya?”  Abu Bakr alijibu:  “Wallahi; 
kufanya hivyo ni jambo zuri”, na akaendelea kunitaka nifanye hivyo mpaka 
Allah akanipa wepesi kifuani mwangu kama alivyofanya kwa Abu Bakr na 
‘Umar. Hivyo nikaanza kuitafuta Qur’an (iliyokuwa imetapanyika vipande 
vipande) katika makozi ya mitende, mawe na mahafidhi na kuikusanya mpaka 
nikaipata aya ya mwisho ya Suratul-Tawbah kwa Abi Khuza’ymal Ansari; na  
sikuikuta aya hii kwa yoyote isipokuwa yeye ‘Amekujieni Mtume aliye jinsi 
moja na nyinyi, yanamuhuzunisha yanayokutaabisheni…” mpaka mwisho wa 
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aya (9:128-129). Kisha nakala ya Msahafu ikabakia kwa Abu Bakr mpaka 
alipofariki, kisha ikabaki kwa ‘Umar mpaka mwisho wa maisha yake na hapo 
tena kwa binti yake Hafsa.  (Bukhari).

Hadithi hii pamoja na kuwa imepokelewa na Imam Bukhari bado inatupa 
maswali mengi sana ya kujiuliza kwani kwanza inapingana na Qur’an yenyewe, 
pili inapingana na ushahidi wa kihistoria pamoja na hadithi nyingine na tatu 
haikubaliki hata kiakili (kimantiki).

(a)Kupingana na Qur’an:

Hadithi hii inayosimulia kuwa Qur’an ilikusanywa na Zaid bin Thabit(r.a) 
kutoka kwenye makozi ya mitende na mawe na kutoka kwa mahafidhi 
inapingana na Qur’an kwa sababu zifuatazo:

(i) Mwenyezi Mungu (s.w) ameikusudia Qur’an iwe kitabu hata kabla 
ya kuumbwa chochote katika maumbile yake aliyoyaumba.Kama 
inavyoashiriwa katika aya mbali mbali kwamba Qur’an ilikuwako kwenye 
Lawhil Mahfudh hata kabla ya kuteremshwa kwa Mtume(s.a.w) kulingana 
na matukio mbali mbali yalivyotokea:

“Bila shaka hiki (mnachosomewa) ni kitabu kilichokusanya kila yanayohitajiwa 
na chenye heshima. Kimetolewa katika hicho kitabu kilichohifadhiwa kweli 
kweli.”  (56:77-78).

“Bali hii ni Qur’an tukufu.  (Iliyotolewa) katika huo ubao uliohifadhiwa (wa 
Allah).”  (85:21-22).  

Aidha Mwenyezi Mungu katika aya mbali mbali amekuwa akiiashiria 
Qur’an na akiita kitabu:

“Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake; ni uongozi kwa wamchao 
Mwenyezi Mungu.”  (2:2).

Vile vile rejea 3:3, 7;  7:2;  10:1;  13:1;  14:1, n.k

Kutokana na marejeo hayo haiwezekani kuwa pawe hapana kitu cha aina 
hiyo lakini bado Mwenyezi Mungu arudie namna hiyo. Kweli, neno “kitab” 
linatumika kwa vitu mbali mbali vilivyoandikwa kama mikataba au hata  
barua lakini bado katika Qur’an neno hili limetumika kurudia kitabu katika 
maana halisi hasa ya kitabu. Chukua mfano, aya ya 7 ya Suratul Al-Imran:
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“Yeye ndiye aliyekuteremshia Kitabu.  Ndani yake zimo aya Muhkam (nyepesi 
kufahamika) ambazo ndizo msingi (asili ya Kitabu).  Na ziko nyingine 
Mutashabihat…”  (3:7)

Hivyo Allah(s.w) alipotaja neno Al-Kitab kwa kuirudia Qur’an alikuwa na 
maana hiyo na ndiyo maana Mtume(s.a.w) alipokuwa katika Hija yake 
ya kuaga alisema nimekuachieni vitu viwili - Kitabu cha Allah na Mwendo 
wangu. Mtume(s.a.w) asingelisema hivyo kama kitabu hicho hakikuwepo.

(ii)Hadith hiyo pamoja na kuwa imepokelewa na Imam Bukhari bado inakataa 
aya zifuatazo za Qur’an:

Na (Naapa) kwa Kitabu kilichoandikwa katika karatasi ya ngozi (iliyo safi na) 
kikakunjuliwa (kisomwe).”  (52:2-3).

Katika aya hii Allah(s.w) anatuambia wazi wazi kuwa Qur’an ni Kitabu 
kilichoandikwa katika karatasi za aina fulani ambazo zilikuwa zikitumika 
wakati wa zama hizo. Ni karatasi za aina hiyo hiyo, kama tutakavyoona 
baadaye, ambazo Mtume(s.a.w) alizitumia kuandikia barua zake na 
kuwatumia wafalme mbali mbali na kutumiwa na baadhi ya Masahaba 
kuandikia vitabu vyao.

Kabla hatujaendelea kufafanua zaidi hoja hii ni vyema  kunukuu maneno 
ya mwanazuoni - Qutubi alivyofafanua aya hizo:
“… Na ameapa (Mwenyezi Mungu) kwa  “Kitabu manshurin” (kitabu 
kilichoandikwa) yaani  kilichoandikwa nacho ni Qur’an wanayoisoma Waislamu 
katika Masahafu na wanayoisoma Malaika katika Lawhul Mahfudh. Na pia 
inasemwa kuwa (Allah) ameviapia vitabu vingine vyote  vilivyoteremshwa kwa 
Mitume kwani kila kitabu kilikuwa katika karatasi (ya ngozi) wakikunjuliwa 
watu wake wakisome.  Ama “Arraqqu” ni ile iliyotengenezwa kwa ngozi ili 
iandikiwe”.

Lawhul Mahfudh ambao ni ubao uliohifadhiwa hautegemewi kuwa karatasi 
za ngozi kwani hii ni teknolojia ya mwanaadamu ambayo Mtume(s.a.w) 
alikutana nayo. Hivyo makusudio ya aya ni Qur’an au Msahafu. 

Kutokana na ufafanuzi huo hatuwezi kusema Qur’an ilikuwa imeandikwa 
katika mifupa wala makozi ya mitende kwani itapingana na aya hii ambayo 
iko wazi. Haitakuwa na nafasi hata ikipokelewa na maimamu wote kwani 
kigezo kikuu cha Hadithi ni kutopingana na aya yeyote ya Qur’an. Na 
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kwa nini Zaid(r.a) aone uzito wa kukusanya Qur’an ambayo imeashiriwa 
na Allah(s.w) kuwa ni kitu kilichopo?  Na uzito wenyewe uwe ni zaidi ya 
kuusogeza mlima!
Kusema hivyo ni kukana aya nyingine za Qur’an pale Allah(s.w) aliposema 
kuwa kazi ya kuikusanya Qur’an ni yake.  Turejee aya zifuatazo:

“Usiutikise ulimi wako kwa (kuufanyia haraka) wahyi (unapoteremka).Kwa 
hakika ni juu yetu kuukusanya na kuusomesha.”  (75:16-17)

Hapa aya inasema wazi kuwa kazi ya kuikusanya Qur’an siyo kifuani 
mwa Mtume(s.a.w) tu bali kuhakikisha kutoharibiwa kwake  pamoja na 
kuteremka kwake kidogo kidogo ni ya Allah(s.w) kinyume chake Hadith 
inasema kazi hiyo aliifanya Zaid(r.a)! 

(b)Kupingana na Ushahidi wa Kihistoria

Hadith hii pia inapingana na ushahidi wa kihistoria kwa sababu:

(i) Katika hadithi maarufu sana iliyopokelewa na Imam Muslim  toka kwa 
Ibn Mas-’ud, Mtume amesema katika Hijja yake ya kuaga kuwa:

“Na nimewaachieni vitu wili ambavyo mkishikamana navyo hamtapotea kamwe 
baada yangu - Kitabu cha Allah na Sunnah yangu.” (Muslim)

Hadith hii kiakili haiashirii kitu ambacho hakijulikani kilipo na chenye 
ugumu kupatikana kama alivyoeleza Zaid(r.a) bali ni kitu ambacho kila 
mmoja anatarajiwa kukifikia pasipo na ugumu wowote. Wala Hadith hii 
haishirii kitu ambacho kimetawanyika katika mawe na mifupa ambayo 
pa kupatikana hapafahamiki bali ni kitu kilichokusanywa na kuhifadhiwa 
mahala maalumu.

(ii) Ukiacha hadith hiyo, kuna hadith nyingine ambayo ameipokea mwenyewe 
Imamu Bukhari ambayo inasema wazi kabisa kuwa Mtume ameacha 
Msahafu:

‘Abdul’-Aziz bin Rufai(ra) ameeleza kuwa:  “Mimi na Shaddad bin Ma’aqil 
tuliingia kwa Ibn “Abbas. Shaddad akamuuliza:  Je Mtume(s.a.w) ameacha 
chochote?”  akajibu (Ibn ‘Abbas) “Hakuacha chochote isipokuwa (hiki) 
kilichopo baina ya magamba mawili (ya Qur’an).”  Baadaye tulimtembelea 
Muhammad bin Al-Hanafiyya na  akamuuliza suala (lile lile).  Akajibu  (Al-
Hanafiyya), Mtume hakuacha kitu isipokuwa (hiki) kilichopo baina ya magamba 
mawili (yaani Qur’an).”

  Hadithi hii, kwanza, inaisadikisha Qur’an kuwa ni kitabu (mas-hafu) 
ambacho kimeandikwa katika kurasa na kuwekewa magamba (bindings 
or covers) ili kihifadhike.
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Pili, Hadithi hii inaisadikisha Hadith tuliyoirejea juu miongoni mwa vitu 
ambavyo Mtume ameviacha. Hapa tunaambiwa alichoacha ni kile 
kilicho baina ya magamba mawili - la mwanzo na mwisho - yaliyokuwa 
yamehifadhi Qur’an ambayo hapana shaka ilikuwa ndani ya karatasi za 
aina yake na siyo ndani ya mawe au mifupa.

Tatu,Hadith hii inathibitisha kuwa kweli Allah(s.w) aliikusanya Mwenyewe 
Qur’an na akaihifadhi katika muundo wa kitabu kupitia kwa Mtume wake.

(iii)Inapingana na Hadith iliyotolewa na Maimamu Tirmidhi na Darimi kuwa 
Mtume(s.a.w) amesema kwamba msafiri mzuri ni yule anayeianza Qur’an 
upya kila anapomaliza kuisoma na kwamba hili ndilo tendo analolipenda 
Allah. Wakati wa Mtume(s.a.w) tunaambiwa kuwa masahaba wengi 
walikuwa wamehifadhi Qur’an yote lakini bado walipatikana wengine ambao 
hawakufikia hatua hiyo. Na kwa namna tunavyowafahamu masahaba 
ambao walikuwa wakishindana katika kufanya mambo mazuri ni lazima 
wawe ambao huirudia tena na tena kama alivyoashiria Mtume(s.a.w).  Sasa 
watu hawa walikuwa wakiipata wapi Qur’an ambayo ilikuwa imetawanyika 
kiasi cha aya nyingine kutojulikana zilipo na kugundulikana baadaye kama 
zilivyokuwa aya za Suratut-Tawbah? 

Mitume wa Allah(s.w) siku zote waliwafundisha wafuasi wao vitu 
wanavyoweza kuvitekeleza na vipo katika mazingira yao, hivyo 
Mtume(s.a.w) naye alipoongea hivyo aliashiria kitu cha aina hiyo. 
Tunasoma katika historia kwamba hata baadhi ya masahaba ambao 
walikuwa mahafidhi wa Qur’an walikuwa wakisoma ile iliyoandikwa.  
Khalifa ‘Uthman bin ‘Affan aliuawa wakati akisoma Mas-hafu yake.  Hii 
inawezekana kabisa kuwa ilikuwa ni desturi ya masahaba wengi na ndivyo 
Mtume(s.a.w) alivyoashiria.

(iv)Mpangilio wa sura zote zilizomo Msahafuni ukilinganishwa na kushuka 
kwake umeonekana ni tofauti.  Mpangilio huu ni ule ambao Mtume (saw) 
mwenyewe aliuelekeza kama alivyoelekezwa na Allah(s.w).  Katika hayo 
mawe na mifupa ni vipi Mtume(s.a.w) angeweza kuashiria kwa waandishi 
wake kuwa aya hii iwekeni baada ya aya fulani na sura hii baada ya sura 
fulani?

Tukizingatia maneno ya Zaid(r.a) utakuta kuwa jambo hilo lisingeliwezekana 
kwani tangu kufariki Mtume(s.a.w) na alipoanza hiyo kazi haukuwa umepita 
hata mwaka mmoja na waandishi wa Mtume(s.a.w) wote walikuwepo 
bado. Lakini bado anasema aya moja hakuwa nayo yeyote yule zaidi ya 
Abu Khuzaymal Ansari ambaye hatuambiwi kuwa alikuwa ni mwandishi wa 
Mtume! Hadith hii inakataana na hali halisi kama tunavyoendelea kuiona.

(v)Tumeona kuwa Mtume(s.a.w) alikuwa na pupa ya kuhifadhi wahyi ili asije 
akasahau kiasi Allah(s.w) akamwambia asifanye hivyo:
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“Usitikise ulimi wako kwa (kuufanyia haraka) wahyi (unapoteremka).”  (75:16)

            
“.......Wala usiifanyie haraka (hii) Qur’an (kwa kusoma), kabla haujamalizika 
wahyi (ufunuo) wake......”  (20:114).

Sasa Mtume(s.a.w) ambaye alikuwa na pupa kiasi kama hicho cha 
kuhakikisha amehifadhi kila alicholetewa na Jibril(a.s) na kuhakikisha 
inaandikwa kila aya inayoteremka, iweje tena kuandika kwenyewe kuwe 
ndani ya mawe, makozi ya mitende na mifupa kiasi kwamba alipofariki 
haijulikani ameiweka wapi hiyo mifupa!  Mtume(s.a.w) kulingana na khofu 
hiyo kabisa asigeliandika Qur’an mahala kama humo halafu asiweke 
mtu wa kuitunza bali iwe pata-potea. Hapana shaka huku ni kumsingizia 
Mtume(s.a.w) kuwa alikuwa haijali Qur’an:

(vi)Swali jingine la kujiuliza, kwa nini Mtume atumie mawe, mifupa na makozi 
ya mitende kuandikia maneno matukufu ya Allah(s.w) na wakati karatasi 
zilikuwepo na zikitumika? Qur’an yenyewe inathibitisha kuwa wakati ule 
karatasi zilikuwepo:

“Na lau tungelikuteremshia maandishi katika karatasi(kama wanavyotaka) 
na wakayagusa (wakakigusa hicho kitabu) kwa mikono yao, bila shaka wale 
waliokufuru wangelisema:  “Haya si chochote ila ni uchawi dhahiri.”  (6:7)

Historia inatuambia kuwa Mtume(s.a.w) ametumia karatasi kuandikia Katiba 
yake iliyoandikwa mara tu baada ya kuingia Madina. Sulhu ya Hudaybia, 
barua alizowatumia wafalme mbali mbali.

Je kusema kuwa Mtume(s.a.w) ametumia mawe na mifupa kuandikia Qur’an 
haionekani kuwa Mtume(s.a.w) amethamini zaidi maandishi mengine kuliko 
maneno ya Mwenyezi Mungu? Haiwezekani iwe hivyo bali ni visa vilivyobuniwa 
kuudhoofisha ukweli na Hadhi ya Qur’an.  

Huenda pia ikadhaniwa kuwa, kwa sababu ya ugumu wa kupatikana karatasi 
ndiyo Mtume akawa anatumia mawe na mifupa. Dhana hii vile vile haina msingi 
kwani tunaambiwa kuwa masahaba mbali mbali walikuwa na vitabu vyao 
wakiandika mafunzo ya Uislamu. Hebu turejee Hadith zifuatazo:
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Abu Hurayrah(ra) amesema: “Hapana hata mmoja katika masahaba wa Mtume 
ambaye amesimulia Hadith nyingi zaidi kuliko mimi ukimtoa (isipokuwa) 
‘Abdullah bin ‘Amr ambaye alikuwa anaandika wakati mimi sikufanya hivyo.”  
(Bukhari).
“Abu Hudhaifa(ra) amesema:  Nilimuuliza Ali je muna kitabu chochote kile 
(zaidi ya Qur’an)?  Ali alisema hapana isipokuwa kitabu cha Mwenyezi Mungu 
au uwezo wa ufahamu ambao amepewa Muislamu au hiki kilichomo katika 
upande huu wa karatasi (sahifa)…”  (Bukhari).

Hivyo suala la ugumu wa karatasi halipo kwani hapana hata sahaba mmoja 
ambaye angekataa kutoa karatasi ya kuandikia Qur’an kama angetakiwa 
kufanya hivyo. 

(vii)Suala la karatasi kuwepo tena kwa wingi linaonekana hata kwa Mayahudi 
na Wakristo ambao walikuwa na vitabu vyao vinavyobebeka siyo vya 
mifupa wala mawe.Hebu turejee Hadith ifuatayo: ‘Abdallah bin ‘Umar 
amesema:

“Mayahudi walikwenda kwa Mtume na kueleza kwamba mwanamke na 
mwanamume mmoja wao amezini Mtume akawauliza:  ‘Je katika Tawrat hakuna 
sheria ya kupiga mawe mpaka kufa?” Wakajibu:’Tunawafedhehesha kisha 
tunawapiga bakora!  ‘Abdullah bin Salaam akasema: “Waongo kwa hakika 
ndani ya Tawrat imo habari ya kupiga mawe hadi kifo.  “Wakalete Tawrat 
isomwe na mmoja wao akaifunika ile aya ya kupiga mawe kwa mkono wake na 
badala yake akasoma aya ya juu na chini.  ‘Abdallah bin Salaam akamwambia:  
“Ondoa mkono wako.”  Akaondoa na mara ikaonekana aya ya kupiga mawe.  
Akasema “Muhammad amesema kweli kweli kwani imo aya ya kupiga mawe…”  
(Bukhari na Muslim).

Huo ni ushahidi wa vitabu vilivyokuwepo. Na hata katika Qur’an tunaambiwa 
kuwa imeandikwa katika karatasi (52:2-3) jambo ambalo limejitokeza wakati 
aliposilimu Umar bin Khatab. Tunaambiwa kuwa kilichomsilimisha ni suhufa  - 
ukurasa wa karatasi ya wakati ule ambao ulikuwa umeandikwa Surat Taha.

(c)Hoja za Kiakili (mantiki - logic)

Kimantiki vile vile Hadith ya Zaid haina nguvu kwa sababu:

(i)Katika masahaba ambao Mtume(s.a.w) aliwachagua kama waandishi wake 
wa wahyi hatumkuti mtu anayeitwa Abu Khuzaymal Ansari. Ukiwatoa 
makhalifa wanne na baadhi ya Muhajiriin tunawapata Ansari wachache 
sana ambao walishughulikia uandishi wa wahyi wakati wa Mtume(s.a.w). 
Jambo la kushangaza na kutia wasi wasi katika simulizi hii ni kuwa wale 
waandishi wote wa Mtume(s.a.w) walioteuliwa maalum kuandika wahyi 
hawakuwa na aya hizo isipokuwa sahaba huyu ambaye hakuwemo! 
Hivyo ni kweli, Mtume(s.a.w) ambaye kila unapoteremka wahyi hata usiku 
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huwafuata waandishi wake ili wauandike leo hii waandishi hao ambao 
walikuwa majirani zake wa pua na mdomo wasiwe na aya hizo mbili bali 
awe nazo mtu wa mbali ambaye ni mmoja tu?  Haiwezekani kabisa.

     Tatizo jingine la simulizi hii ni kupingana na Hadithi nyingine au tukio lingine 
ambalo vile vile ni lenye kutia wasi wasi. Katika simulizi nyingine aliyoitoa 
Anas bin Malik na kupokelewa na Imam Bukhari tunaambiwa kuwa Khalifa 
‘Uthman baada ya kupata habari kuwa Qur’an inatamkwa kinyume kabisa 
alivyoitamka Mtume(s.a.w) aliamrisha kuandikwa nakala sanifu kwa ajili 
ya marudio ya watu wote. Kazi hii ya kuinakili Qur’an kutoka Msahafu 
unaodaiwa wa Hafsa ambao uliandikwa wakati wa Abu Bakr walikabidhiwa:

- Zaid bin Thabit. (r.a)

- Abdallah bin Zubery.(r.a)

- Sa’id bin Al’As.(r.a)

- Abdulrahman bin Harith bin Hisham.(r.a)

Katika kunakili huku Msahafu wa Hafsa kulionekana kuwa aya moja 
ilikosekana na mara hii ilikuwa ni:

“Wapo watu miongoni mwa walioamini waliotimiza ahadi walioahidiana na 
Mwenyezi Mungu…...”  (33:23)

   Aidha aya hii ilipatikana kwa Khuzaymah bin Thabit al-Ansari!  Hivyo ni 
kweli kwa kipindi cha zaidi ya miaka kumi na mbili kitabu cha Allah(s.w) 
kiwe kimepungua aya na watu wote wasijue pamoja na kuwepo mahafidhi 
chungu nzima? Msahafu huo unaoambiwa kuwa umeandikwa wakati wa 
Abu Bakr(r.a) ulikuwa ndio rejea ya watu wote, je kama mtu atasema 
kuwa Qur’an haikuwa imetimia kwa kipindi kile atakuwa na makosa? Watu 
wote walirejea msahafu huo pungufu, je ahadi ya Allah(s.w) ya kuihifadhi 
Qur’an iko wapi wakati Msahafu pekee uliokuwapo ulikuwa na kasoro ya 
aya moja? Hivyo, ni visa vya kubuni tu.

(ii)Inavyofahamika ni kuwa Zaid bin Thabit (r.a)ni mtu wa Madina (Ansar) 
sasa vipi ilikuwa hali ya Makka ambapo yeye alikuwa hayupo?  Bila shaka 
palikuwa pana waandishi wengine ambao walimtangulia kwenye kazi 
hiyo na akashirikiana nao walipokuwa Madina. Mtume(s.a.w) alikuwa na 
kikundi chake cha waandishi wa wahyi na maandishi mengine kama vile 
mikataba. Je, ni jambo lenye kuingia akilini kuwa watu wote hao ambao 
inasadikiwa kufika 42 waikose aya hiyo na badala yake awe nayo mtu wa 
mbali? Je waandishi hao walikuwa na kazi gani ikiwa kuna aya ambazo 
hawakuziandika?  Desturi ya masahaba ilikuwa ni ya kusubiri wahyi mpya 
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kama vile watu wanavyosubiri taarifa ya habari siyo wajue tu bali watekeleze. 
Masahaba walikuwa wanapangiana zamu za kwenda kukaa kwa Mtume 
ili kujua jambo lolote jipya linalowahusu wao binafsi au jamii. Simulizi hii 
inatuambia pamoja na kusikilizwa mahafidhi bado aya hii ilipatikana kwa 
mtu mmoja! Je tuseme kwa kipindi chote hicho tangu alipofariki Mtume 
hadi kuanza kuandikwa wakati wa ‘Uthman watu walihifadhi msahafu 
wenye upungufu? Haiwezekani bali simulizi ni ya uzushi.

(iii)Simulizi hii vile vile inatupa wasi wasi zaidi kwani haiwezi kujibu maswali ya 
fuatayo: Kwa nini Zaid(r.a) aisake mifupa na mawe ambayo yametumika 
kuandikia Qur’an na siyo kwenda kuyachukua mahali fulani tu? Je ni 
sahaba gani aliyekuwa dhamana ya kulinda mifupa na mawe hayo? 
Wakati Mtume alipohama Makka, mawe yale na mifupa ilichukuliwa? 
Makozi ya mitende katika kipindi cha miaka 13 hayaozi tu?!, Usafiri gani 
walitumia kubebea mawe,mifupa na makozi yaliyokuwa na aya za Qur’an? 
Kwa kusaidia kujibu maswali hayo ni kwamba lazima mawe au mifupa 
hiyo ingelikuwa imekusanywa katika mojawapo ya nyumba za Waislamu 
hivyo pasingekuwa na haja ya kusakwa. Ilivyokuwa hizo ni aya za Allah 
(sw), Mtume(s.a.w) asingethubutu kuwaachia makafiri wazichezee, hivyo 
lazima ingesimuliwa ni vipi alizihamisha, lakini hatuna habari kama hiyo. 
Ukizingatia idadi ya aya za Qur’an kuwa ni 6,236 ni lazima mawe na mifupa 
hiyo mikubwa ingekuwa imeshindiliwa katika magunia jambo ambalo siyo 
kweli. Hivyo maswali hayo na majibu yanatuthibitishia kuwa hiki ni kisa cha 
kubuni ambacho hakiingii akilini.

(iv)Al-Bukhariy ni binaadam, pamoja na udhibitifu mkubwa aliokuwa nao           
Al-Bukhary katika ukusanyaji, uchambuzi na uandishi wa Hadith bado yeye 
ni binaadam na anayomadhaifu, hakuwa akipokea wahy wowote hivyo 
ubinaadamu wake yatosha yeye kukosea kunakili jambo kama hili katika 
sahihi yake, kwani pia zipo Hadith nyingi tu dhaifu zinazopatikana katika 
sahihi yake. Pia inamkinika maadui wa Uislamu wakapachika Hadith hii 
katika kitabu chake. Tukikumbuka kuwa vitabu vya Hadith havina hifadhi 
ya Allah kama ilivyo Qur’an(15:9)

Lugha ya Qur’an:

Lugha iliyotumika katika Qur’an ni Kiarabu sanifu kama tunavyojifunza 
katika Qur’an yenyewe:
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“Na namna hii tumekufunulia Qur’an kwa Kiarabu ili uwaonye watu  wa 
Makka na walio pembezoni mwake.  Na uwaonye siku ya mkutano, siku isiyo na 
shaka. Kundi moja litakuwa Peponi na kundi jingine Motoni.”  (42:7)

Kwa nini Qur’an Imeshushwa kwa Lugha ya Kiarabu?

Walimwengu walio wengi wakiwemo baadhi ya Waislamu wanaitakidi kuwa 
lugha ya Kiislamu ni Kiarabu na Uislamu ni dini ya Waarabu. Bila shaka mawazo 
haya yamejitokeza kutokana na kutoujua Uislamu kwa upeo wake. Uislamu ni Dini 
ya Walimwengu wote wa nyakati zote na ni Dini iliyofundishwa na Mitume wote. Je, 
Mitume wote walikuwa Waarabu au watu wote waliolinganiwa na Mitume hao na 
kuwafuata walikuwa Waarabu?  Bila shaka jibu litakuwa “hapana”.  Bali tunajifunza 
katika Qur’an yenyewe kuwa Allah(s.w) amewajaalia walimwengu kuzungumza 
lugha mbali mbali na ni katika ishara ya Uungu wake na utukufu wake.

“Na katika Ishara zake (zinazoonyesha uwezo wake) ni kuumba mbingu na 
ardhi, na kuhitilafiana lugha zetu na rangi zenu. Kwa yakini katika haya zimo 
ishara kwa wenye ujuzi.”  (30:22)

 Kwa nini Qur’an imeshushwa kwa lugha ya Kiarabu?  Jibu lake linapatikana 
ndani ya Qur’an yenyewe:

“Na hatukumpeleka Mtume yeyote isipokuwa kwa lugha ya watu wake ili apate 
kuwabainishia.  Kisha, Mwenyezi Mungu anamuacha kupotea amtakaye (kwa 
kuwa hataki kufuata ujumbe uliomfikia wazi wazi) na humuongoza amtakaye. 
Naye ni Mwenye nguvu na Mwenye Hekima.”  (14:4)

 Aya hii inatufahamisha kuwa kila Mtume alishushiwa Wahyi kwa lugha ya watu 
wake ili yeye mwenyewe apate kuwabainishia vizuri na wao wapate kumuelewa 
vizuri. Kwa kuwa Mtume Muhammad(s.a.w) alikuwa Mwarabu wa kabila la 
Kiquraishi na kwa kuwa Maquraish na Waarabu kwa ujumla ndio watu wake 
wa mwanzo kuwalingania Uislamu ili wamsaidie kuufikisha kote ulimwenguni, 
Qur’an ilibidi ishushwe kwa lugha ya Kiarabu cha Kiquraish kilichokuwa fasaha 
kuliko vilugha vyote vya Kiarabu. Watu wake wasingemuelewa kabisa kama 
Mtume(s.a.w) angewalignania kwa lugha isiyokuwa ya Kiarabu:
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“Na lau kama tungaliifanya Qur’an lugha isiyo ya Kiarabu wangelisema: Kwa 
nini aya zake hazikupambanuliwa? Lo!  Lugha isiyokuwa ya Kiarabu na (Mtume) 
Mwarabu!  (Mambo gani hayo)?.....”    (41:44).

“Na lau tungaliiteremsha juu ya mmoja wa wasiokuwa Waarabu, na 
akawasomea (kwa ufasaha) wasingalikuwa wenye kuamini.”  (26:198-199)

Kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa:

(i)  Ni desturi ya Allah(s.w) kumtuma mjumbe wake kwa lugha  ya watu    
wake anaowafikishia.

(ii)  Qur’an imeteremshwa kwa lugha ya Kiarabu kwa kuwa Mtume Muhammad 
(s.a.w) alikuwa Mwarabu na wale aliowalingania mara ya kwanza walikuwa 
ni Waarabu.

(iii)Waarabu wa mwanzo kulinganiwa Uislamu na Mtume(s.a.w) 
wasingeliukubali ujumbe kama Mtume asingelikuwa Mwarabu na kama 
angelingania kwa lugha nyingine isiyokuwa ya Kiarabu.

(iv) Kama Mtume s.a.w) angelingania kwa lugha nyingine isiyokuwa Kiarabu, 
ujumbe wake usingelifahamika na  watu wake wasingelazimika kuufuata 
kwa kuwa hawauelewi.

Ujumbe wa Qur’an Utawafikiaje Wale wasio Waarabu  
au wale Wasiojua Kiarabu?

Si jambo zuri na si hekima mtu kufikisha ujumbe kwa Kiarabu wakati 
wasikilizaji wake hawafahamu lugha hiyo.  Ni kweli kuwa Kiarabu ni lugha ya 
Qur’an  na lugha aliyoitumia Mtume(s.a.w) kufundishia yale aliyoteremshiwa 
kutoka kwa Allah(s.w).  Hivyo ni lugha ambayo inampasa kila Muislamu ajitahidi 
kujifunza.  Pamoja na umuhimu wa kuifahamu lugha ya Kiarabu, haina maana 
kuwa anayekijua Kiarabu ndiye Muislamu na yule asiyekijua ni Muislamu 
mwenye kasoro. 

 La muhimu ni kuujua ujumbe wa Qur’an na kuendesha maisha ya kila 
siku kwa mujibu wa ujumbe huo. Ujumbe wa Qur’an unaweza kumfikia kila 
Muislamu pasina shaka yoyote kwa lugha yake kwa kusoma tafsiri na sherehe 
ya Qur’an ambayo kwa Rehema ya Allah(s.w) imetolewa katika lugha mbali 
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mbali na wanachuoni wacha Mungu ambao ni mashuhuri katika uliwengu wa 
Waislamu.  Tukumbuke kuwa Qur’an imeshushwa kwa ajili ya walimwengu 
wote ambao Allah(s.w) amewajaalia kuzungumza lugha  zinazotofautiana (rejea 
Qur’an (39:22).  Naye Mtume(s.a.w) pia ameletwa kwa ajili ya walimwengu 
wote.  Hivyo ili ujumbe wa Qur’an  na Sunnah uwafikie walengwa wote, hauna 
budi kufasiriwa kwa lugha za walengwa wote. Kazi ambayo kwa Rehema ya 
Allah(s.w) imeshafanyika. Leo hii hapana udhuru kwa mtu yeyote ulimwenguni 
wa kutoufahamu ujumbe wa Qur’an kwa sababu si Mwarabu au hajui Kiarabu.

Haja ya Kujifunza Lugha ya Kiarabu kwa Waislamu:

Ipo haja kubwa kwa Waislamu kujifunza lugha ya Kiarabu kuliko ile haja 
tunayoitambua ya kujifunza lugha za kigeni na za Kimataifa kama vile 
Kiingereza, Kifaransa, n.k. Kwa mfano hapa Tanzania tunajifunza lugha ya 
Kiingereza (English) ili tuweze kufaidika kitaaluma, kiuchumi, na kisiasa n.k. 
Tukijifunza lugha ya Kiarabu tunafaidika na hayo yote pamoja na ziada ifuatayo:

(i) Tutaufahamu ujumbe wa Qur’an na mafundisho ya Mtume(s.a.w) kwa 
lugha yake ya asili. Daima tafsiri haikosi upungufu japo kidogo.

(ii)Tutaweza kufahamu maana ya undani ya dua na dhikiri        mbali mbali 
tunazoleta katika ibada maalum kama vile swala ambapo haturuhusiwi 
kutumia lugha nyingine isiyokuwa Kiarabu. Kufahamu maana ya yote 
tuyasemayo katika swala hutupelekea kuwa na khushui inayotakikana.

(iii)Lugha ya Kiarabu ni chombo cha kuwaunga   
nisha  waislamu wote ulimwenguni ili wadumishe udugu na umoja 
wao kama wanavyotakiwa wawe. Kama Waislamu wanavyoshikamana 
katika swala kwa kutumia lugha moja ndivyo wanavyotakiwa waelewane na 
kushikamana katika ibada zote zinazofanywa kimataifa kama vile Ibada ya Hijja.

Namna ya Kuiendea Qur’an

Pamoja na kujifundisha kuisoma Qur’an kwa kuzingatia hukumu zake na 
kuwafundisha watoto wetu hivyo, hatuna budi kuisoma Qur’an kwa mazingatio 
ili kufikia lengo la kushushwa kwake. Qur’an imeshushwa ili iwe mwongozo wa 
maisha yetu yote ya binafsi na ya jamii.  Mtume(s.a.w) alipoamrishwa katika 
mwanzo wa Utume wake “Warattilil-Qur’an tar-tiilaa” - “na soma Qur’an vilivyo” 
haikuwa na maana ya kumtaka Mtume(s.a.w) kuisoma Qur’an kwa tajwidi 
kama wasomaji wa tajwid wanavyoghani, bali ni amri ya Allah(s.w) iliyomtaka 
Mtume(s.a.w) na wafuasi wake wote wa ulimwengu mzima, waisome Qur’an 
kwa mazingatio ili waupate kwa uwazi ujumbe uliomo na waweze kuufuata 
vilivyo katika maisha yao ya kila siku.  Wale wanaosoma aya za Qur’an bila 
ya kuzizingatia na kuziingiza katika utendaji Allah(s.w) amewalinganisha na 
punda’, mbwa, viziwi na vipofu
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Mfano wa wale waliopewa Taurati kisha hawakuichukua, ni kama  mfano wa 
punda aliyebeba vitabu. Ni mfano mbaya kabisa wa watu waliokadhibisha aya 
za Mwenyezi Mungu. Na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu madhalimu. (62:5).

......Basi mfano wake ni kama mfano wa mbwa, ukimkimea anahema, ukimwacha 
anahema.....(7:176).

“Viziwi, mabubu, vipofu, kwa hivyo hawatarejea (katika uongofu).”  (2:18)

Kwa namna nyingine, Allah(s.w) anatufahamisha kuwa, waja wake 
anaowapenda atakaowaongoza katika njia iliyonyooka hapa ulimwenguni na 
kuwalipa ghorofa za Peponi na makazi mazuri kabisa, ni pamoja:

“Na wale ambao wanapokumbushwa aya za Mola wao hawaziangukii kwa 
uziwi na upofu.”  (25:73)

Kwa kuzingatia maelezo haya, ili tuweze kuongozwa na Qur’an hatuna budi 
kufanya yafuatayo:

(i)  Tupitie kwa makini maelezo ya kitabu hiki ili tuwe na yakini kuwa Qur’an  ni 
kitabu cha Allah(s.w) kisicho na shaka hata kidogo.

(ii) Kwa kuwa na yakini kuwa Qur’an ni ujumbe kutoka kwa Allah(s.w),hatuna budi 
kuisoma kwa mazingatio na  kujitahidi kupata ujumbe unaotokana na kila aya.

(iii) Ili kuupata kwa uwazi ujumbe wa kila aya au kila sura ya Qur’an 
hatunabudi kusoma tafsiri na sherehe za wanazuoni mbali mbali 
waliojitahidi kuitafsiri  Qur’an katika lugha tunayoimudu. Qur’an 
imetafsiriwa katika lugha mbali mbali kikiwemo Kiswahili na Kiingereza.

(iv) Baada ya kuupata kwa uwazi ujumbe wa Qur’an hatuna budi kuyaingiza 
maagizo ya Mola wetu katika utendaji huku tukimfanya Mtume(s.a.w) 
kiigizo chetu na huku tukizingatia msisitizo wa aya zifuatazo:
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“Haiwi kwa mwanamume aliyeamini wala kwa mwanamke aliyeamini 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake wanapokata shauri, wawe na hiari katika 
shauri lao.  Na mwenye kumuasi Mwenyezi Mungu na Mtume wake, hakika 
amepotea upotofu ulio wazi (kabisa).”  (33:36)

“.........Na wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi Mungu, basi hao 
ndio makafiri.” (5:44)

Na wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi Mungu, basi hao ndio 
madhalimu (5:45)

“Na wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi Mungu, basi hao ndio 
mafasiki(5: 47)

(v) Ili kuiingiza Qur’an yote katika maisha yetu ya kila siku na kujipamba na 
tabia ya Qur’an lazima kujenga tabia ya kuwa  wasafiri wa Qur’an wa 
kudumu  kwa kuipitia kwa mazingatio kuanzia sura ya mwanzo (Al-Faatiha) 
mpaka ya mwisho (An-Naas) na iwe ni ada yetu mpaka tutakapokufa.  
Kufanya hivyo Mtume(s.a.w) amefananisha na mtu  kufanya safari 
ya kheri isiyokatika, ambayo ina malipo makubwa mbele ya Allah(s.w). 
Kuipitia Qur’an yote mara kwa mara kwa mazingatio humfanya muumini 
aweze kuishi katika mipaka ya Allah(s.w) katika kila kipengele cha maisha 
yake.

(vi)Tuwe na tabia ya kuirejea Qur’an kila tunapokwama au  tunapokabiliwa 
na tatizo lolote la kibinafsi au la kijamii. Tusiridhike kujifanyia au kufuata 
mkumbo katika kuendea mambo ya kibinafsi au ya kijamii bila ya kuangalia 
kwanza Allah(s.w) kasema nini au kaagiza nini juu ya jambo hilo au 
Mtume wake(s.a.w) ambaye ndiye mfasiri wa Qur’an, ameliendeaje jambo 
hilo. Katika kusisitiza nukta hii tuzingatie agizo la Mtume(s.a.w) alilolitoa 
mwezi 9 Dhul-Hajj, 10 A.H.  (633 A.D) katika uwanja wa Arafa katika Hija 
ya kuaga (Hijjatul-Wadaa) pale aliposema:
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Amesema mjumbe wa wa Mwenyezimungu “Nimekuachieni vitu viwili ambavyo 
mkikamatana navyo hamtapotea abadan, navyo ni kitabu cha Allah (Al-Qur’an) 
na Sunnah ya Mtume wake.”

(vii)Tufanye juhudi ya kusimamisha Uislamu katika jamii kwa mali zetu na 
nafsi zetu, ili tuweze kuufuata Uislamu wote katika kila kipengele cha 
maisha ya binafsi na ya jamii kama Qur’an yenyewe inavyo sisitiza:

“Enyi mlioamini!  Ingieni katika hukumu zote za Uislamu, wala msifuate nyayo 
za shetani, kwa hakika yeye kwenu ni adui dhahiri.”  (2:208)

Ni dhahiri kwamba pale ambapo Uislamu haujashika hatamu za Uongozi wa 
jamii, Waislamu watakuwa hawana namna ya kutofuata nyayo za shetani katika 
siasa, uchumi, utamaduni na katika kila nyanja ya maisha ya jamii.Pale ambapo 
Uislamu haujasimama katika jamii, Waislamu watakuwa wanaswali huku chakula 
chao na kivazi chao kinatokana na uchumi haramu unaotokana na uzinzi, 
kamari, riba, ulevi, rushwa na mengineyo. Watakuwa wanafunga huku futari 
na daku yao inatokana na uchumi haramu, watakuwa wanatoa zakat na kuhiji 
kwa mali inayotokana na uchumi haramu; watakuwa wanamuabudu Mwenyezi 
Mungu wakiwa misikitini na wanapotoka misikitini hufuata sera na sharia za 
kitwaghuti zilizotungwa mabungeni. Hivyo,ni wazi kuwa pale ambapo Uislamu 
haujasimama katika jamii, Qur’an haitapewa nafasi ya  kuwaongoza Waislamu 
katika kila kipengele cha maisha yao, jambo ambalo inabidi Waislamu waingie 
katika jihadi ili kupigania uhuru wao wa kuongozwa na Qur’an. Kama Waislamu 
watapuuza suala hili la jihadi na wakaridhika kuishi maisha ya mseto ya 
kutumikia miungu wawili - Allah(s.w) katika swala, zakat, saum, n.k na Twaghuti 
katika uchumi, siasa, sheria, n.k. wajue kuwa hawana ridhaa ya Allah(s.w) bali 
hali yao halisi ni ile inayoelezwa katika aya zifuatazo:
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“…  Je!  Mnaamini baadhi ya kitabu na kukataa baadhi (yake)?  Basi hakuna 
malipo kwa mwenye kufanya haya katika nyinyi ila ni fedheha katika maisha ya 
dunia, na siku ya Kiyama watapelekwa katika adhabu kali…”  (2:85)

“Mwenyezi Mungu ni mlinzi (kiongozi) wa wale walioamini.  Huwatoa katika 
giza na kuwaingiza katika nuru.Lakini waliokufuru walinzi (viongozi) wao ni 
matwaaghuti. Huwatoa katika nuru na kuwaingiza katika giza.  Hao ndio watu 
wa motoni, humo watakaa milele.  (2:257)

Zoezi 3.1 

1. (a)  Orodhesha madai kumi (10) wanayotoa makafiri dhidi ya Qur’an:

     (b)  Onesha udhaifu wa madai matano (5) dhidi ya Qur’an.

2. Kwa kuirejea Qur’an yenyewe na Historia ya kushuka kwake, toa hoja    
      kumi (10) kuthibitisha kuwa Qur’an ni   ufunuo kutoka kwa Allah(s.w).

3. “Hakika sisi ndio tulioteremsha mawaidha haya (hii Qur’an) na hakika    
     sisi  ndio tutakaoyalinda”.  

 Onesha namna Qur’an ilivyohifadhiwa wakati wa Mtume(s.a.w).

4. Kwa mujibu wa Qur’an, hekima ya Qur’an kushushwa kwa lugha ya     
    Kiarabu ni:

 (a) _____________________

 (b) _____________________

 (c) _____________________

 (d) _____________________

5. Ili Qur’an ituongoze kwenye njia iliyonyooka hatunabudi kufanya        
    mawili yafuatayo:

 (a) __________________________

 (b) __________________________
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MAFUNZO YA SURA ZILIZOCHAGULIWA

Sura zilizochaguliwa kwa kidato cha nne ni 

1. Al - ‘A’alaa.

2. Adh - Dhuhaa.

3. Alam Nashrah.

4. At - tyn.

1. Suratul  Al-A’alaa.

Kwa Jina la Allah Mwingi wa 
Rehema Mwenye Kurehemu.

1.Litukuze jina la Mola wako 
  aliyemtukufu.

2.Aliyeumba (kila kitu) na
   akakitengeneza.

3.Na akakikadiria (kila kimoja 
  jambo lake) na akakiongoza.

4.Na aliyeotesha ndisha (malisho).

5.Kisha akaifanya mikavu yenye
   kupiga weusi.

6.Tutakusomesha wala hutasahau.

7.Ila akipenda Mwenyezi Mungu; 

  Yeye anajua yaliyodhahiri na

   yaliyofichikana.

8.Nasi tutakusahilishia (kuitangaza)
   dini iliyo nyepesi (Uislamu).
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9.Basi waidhisha ikiwa utafaa 
   waadhi.

10.Bila shaka atakumbuka mwenye
     kumuogopa Allah(s.w).

11. Na mwingi wa mateso atajitenga
      mbali nayo hayo (mawaidha).

12. Ambaye atauingia Moto mkubwa

13. Kisha humo hatakufa wala 
      hatakuwa hai.

14. Hakika amekwishafaulu 
      aliyejitakasa na mabaya

15. Atakumbuka jina la Mola wake
      anakasali
16. Lakini nyinyi mnapenda zaidi
       maisha ya dunia

17. Hali ya kuwa ya Akhera ni bora 
      zaidi kabisa yenye dumu

18. Hakika haya (mnayoambiwa humu
      katika Qur’ani) yamo katika vitabu 
      vilivyo tangulia.

19. Vitabu vya Ibrahimu na Musa(na 
      wengineo)

Maelezo juu ya Sura
Sura hii inapata jina lake kutokana na neno Al-a’alaa lililomo katika aya ya 

kwanza. Sura hii ni ya 87 katika msahafu na katika historia ya kushuka ni ya 8.  
Hivyo sura hii ni katika sura za Makka iliyoshushwa katika kipindi cha mwanzo 
wa Utume pale Mtume(s.a.w) alipokuwa hajazoea kupokea wahyi na akikhofu 
kuwa atasahau kile alichosomewa na Jibril(a.s).  Ndipo Allah(s.w) akamliwaza 
katika aya ya 6 na 7.
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“Tutakusomesha wala hutasahu, ila akipenda Mwenyezi  Mungu......(87: 6 -7)”

Pamoja na maliwazo hayo, Mtume(s.a.w) kwa kujua uzito wa kutofikisha 
vilivyo kile alichoagizwa na Mola wake afikishe kwa watu, alijisahau tena na 
kuufanyia haraka wahyi; ndipo katika Suratul-Qiyaamah, ambayo ni ya 31 
kushuka, Allah(s.w) alimliwaza tena Mtume wake kwa kumuagiza:

“Usiutikise ulimi wako kwa (kuufanyia haraka) wahyi.  Kwa hakika ni juu 
yetu kuukusanya na kuusomesha. Wakati tunapokusomea, basi fuata kusomwa 
kwake. Kisha ni juu yetu kuubainisha” (75:16-19)

Pamoja na Mtume(s.a.w) kuhakikishiwa udhibiti wa ujumbe wa Qur’an 
na Mola wake, hakuacha kuwa na wasiwasi kutokana na unyeti wa dhima 
aliyopewa. Ndipo tena Allah(s.w) akamliwaza katika Suratu Twaahaa ambayo 
ni ya 45 kushuka  kama ifuatavyo:

“Ametukuka Mwenyezi Mungu. Mfalme wa haki, wala usiifanyie haraka (hii) 
Qur’an (kwa kusoma), kabla haujamalizika wahayi wake. Na (uombe) useme: 
“Mola wangu nizidishie ilimu” (20:114) 

Baada ya hapo, haikumtokea tena Mtume(s.a.w) kuwa na wasiwasi katika 
kupokea wahayi.

Mafunzo

Katika aya ya kwanza ya Sura hii tunaamrishwa kulitukuza jina la Mola 
wetu mlezi  aliyemtukufu na katika aya ya 2 hadi ya 5, zinatolewa hoja kwanini 
Allah(s.w) pekee ndiye anayestahiki kutukuzwa na si mwinginewe.

Katika aya hizi inabainisha wazi kuwa Allah(s.w) ndiye muumbaji na 
mtengenezaji sura ya kila kitu pamoja na kukiumba kila kitu na kukipa sura yake, 
Allah(s.w) amekikadiria kila kiumbe jambo lake, akakiwekea mustakbali wake na 
akakiongoza kwa silka au kwa wahyi kufikia lengo lake lililokusudiwa.  Kuongoza 
kwa Allah(s.w) ni kwa namna mbili: kwa viumbe visivyo na hiari na kwa viumbe 
vyenye hiari (majini na watu).
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Viumbe visivyo na hiari kama wanyama, mimea na kadhalika, huongozwa 

kwa silka (instincts) ambazo huwaelekeza namna ya kutafuta chakula, 
kujihifadhi na mazingira, kujilinda na maadui, kuzaliana na kadhalika. Viumbe 
vya kundi hili hufuata kanuni na sharia za maumbile alizoziweka Allah(s.w) bila 
ya kuzikiuka. Tunathibitishiwa hili katika Qur’an:

“Vinamtukuza Mwenyezi Mungu vilivyomo mbinguni na ardhini, na yeye ni 
mwenye nguvu, mwenye hikima” (61:1).

Vinamtukuza Mwenyezi Mungu vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini (Mwenyezi 
Mungu) aliye Mfalme, Mtakatifu, Mwenye Nguvu, Mwenye Hikima” (62:1)

Majini na watu pamoja na kuongozwa kisilka (ndani kwa ndani) katika 
maumbile yao kama wanyama, wadudu na mimea, wametunukiwa akili na 
uwezo wa kufikiri, elimu na uwezo wa kujielimisha, utambuzi binafsi (self 
consciousness) na hiari ya kuchagua lipi la kufuata. Katika hali hiyo Allah(s.w) 
amewaletea majini na watu mwongozo unawabainishia njia ya kheri (uongofu) 
itakayowafikisha kwenye lengo la maisha yao na ile ya shari (upotofu) 
itakayowakwamisha kufikia lengo tarajiwa. Na hili linathibitishwa katika Qur’an:

“Hakika sisi tumemuongoa (binadamu kwa kumbainishia) njia (zote mbili hizi 
kuwa hii ndiyo ya kheri na hii ndiyo ya shari). Basi  (mwenyewe tena) atakuwa 
mwenye shukrani au awe mwenye kukufuru”  (76:3).

Uoteshaji wa malisho ya wanyama umetajwa  kama mfano wa kuwakilisha 
sifa ya Allah(s.w) ya ulishaji au utoaji rizki kwa viumbe vyote.

Pia umetajwa uwezo wa Allah(s.w) wa kuyafanya malisho (majani na mimea 
mingine) kukauka kama mfano wa kuwakilisha sifa nyingine ya Allah(s.w) ya 
kufisha vile alivyoviumba baada ya muda aliovikadiria kuisha.

Katika aya ya 6 hadi ya 8, Allah(s.w) anamliwaza Mtume(s.a.w) na 
kwahiyo, Waislamu wote kuwa atamfanyia wepesi kuifahamu Qur’an vilivyo 
na kumrahisishia kazi ya kuuhuisha na kuusimamisha Uislamu katika jamii. Hii 
imekaririwa katika aya nyingi kuwa Allah(s.w) ameifanya Qur’an kuwa nyepesi:
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“Kwa yakini tumeifanya Qur’an iwe nyepesi kufahamika lakini yuko 
anayekumbuka?” (54:17,22,32,40)

Pia Allah(s.w) ametuhakikishia katika Suratul Hajj kuwa ameufanya Uislamu 
kuwa mwepesi:

“….... Wala hakuweka juu yenu mambo mazito katika dini. …..........(22:78)

Baada ya kuufahamu Uislamu na kuufuata tunalazimika kuufikisha ujumbe 
wa Uislamu kwa wale ambao haujawafikia, pia tunalazimika kuwakumbusha 
wale ambao tayari ujumbe umeshawafikia, lakini wakawa wanasahau au 
kughafilika.

Waumini wa kweli wanapokumbushwa aya za Mwenyezi Mungu huzifuata 
kwa unyenyekevu, lakini wale waliokufuru, hawaonyeki kwa ukumbusho wa aya 
wala Hadithi, na Mwenyezi Mungu amewakamia adhabu kali ya motoni.

Katika aya ya 14 na 15 wametajwa wale waliofaulu kuwa ni wale wanaojitakasa 
na kujiepusha na mambo maovu na machafu na wakawa wanamkumbuka Mola 
wao kwa wingi, wakawa wanasimamisha swala na wakawa wanatii kanuni na 
sharia za Allah(s.w) katika kukiendea kila kipengele cha maisha yao.

Katika aya ya 16 na 17 yanalinganishwa maisha ya dunia na maisha ya 
akhera.  Maisha ya akhera yametajwa ni bora kwa mara nyingi zaidi na ya 
kudumu milele ambapo maisha ya dunia ni duni na ya muda mfupi sana.

Kuhusiana na muda mfupi wa maisha ya dunia ukilinganisha na ule wa 
maisha ya akhera, tunafahamishwa katika Qur’an kuwa watu watakapoulizwa 
kuwa waliishi muda gani humu duniani, watajibu,kuwa waliishi siku moja au 
sehemu ya siku hata wale walioishi zaidi ya miaka elfu.  Kuhusu ubora wa 
starehe za dunia na ule wa starehe za akhera, Allah(s.w) anatufahamisha:

“Kila nafsi itaonja mauti.  Na bila shaka mtapewa ujira wenu kamili siku ya 
kiyama. Na aliyewekwa mbali na Moto na akaingizwa peponi, basi amefuzu. 
Na maisha ya dunia si kitu ila starehe idanganyayo” (3:185)
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Kwa bahati mbaya binaadamu waliowengi pamoja na ujumbe huu ulio wazi, 

wamechagua kuchukua starehe za dunia na kukosa starehe za akhera.  Ni 
ujinga na uzembe ulioje!

Aya ya 18 na 19 inahitimisha kuwa mafunzo yaliyomo ndani ya Qur’an kupitia 
kwa Mtume Muhammad(s.a.w) si mageni bali ni yale yale yaliyofundishwa na 
Mitume waliotangulia na kubainishwa katika vitabu vyao, akiwemo Mtume 
Ibrahim(a.s) na Musa(a.s).  Kwa ujumla tunajifunza katika Qur’an kuwa 
Uislamu ni mfumo sahihi wa maisha kwa ajili ya walimwengu wote wa nyakati 
zote.  Mitume wote kuanzia Adamu(a.s) hadi Muhammad(s.a.w) wameletwa 
kuufundisha Uislamu na kuusimamisha katika jamii.

“Amekupeni sharia ya dini ile ile aliyomuusia Nuhu na tuliyokufunulia 
wewe na tuliyowausia Ibrahim na Musa na Isa, kwamba simamisheni dini 
wala msifarikiane kwayo.  Ni ngumu kwa wenye kushirikisha (dini hii) 
unayowaitia…” (42:13)

Mafunzo kwa Muhtasari

Kwa muhtasari kutokana na sura hii tunajifunza kuwa:

(1) M w e n y e z i  M u n g u  p e k e e  n d i y e  a n a y e s ta h i k i  k u tu k u z w a  n a 
kusifiwa kwa sababu ndiye aliyeumba kila kitu na kukitengeneza katika 
sura maridhawa kwa lengo maalumu, kisha akakipa mahitaji yake na 
akakilea na kukiongoza mpaka kikafikia lengo la kuumbwa kwake, kisha 
ndiye pekee atakayekifisha baada kumaliza muda wake aliokikadiria.

(2) Qur’an imehifadhiwa na Mwenyewe Mwenyezi Mungu na ameijaalia kuwa 
nyepesi kwa yule anayetaka kuongoka na akatia juhudi ya kuisoma na 
kuifuata.

(3) Uislamu ni dini nyepesi kuijua na kuifuata.

(4) Kila muislamu anawajibu kuujua Uislamu vilivyo na kuutekeleza.

(5) Kila muislamu anawajibika kuufundisha na kuufikisha ujumbe wa Uislamu 
kwa wale ambao haujawafikia na kuwaonya na kuwakumbusha wale 
uliowafikia wakapuuzia au wakasahau.

(6) Wale watakaoupokea ujumbe wa Uislamu wakajitakasa na maovu na 
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wakajizatiti kumtukuza Mola wao katika kila kipengele cha maisha yao, 
wakawa wanasimamisha swala na kutekeleza Ibada nyingine mbalimbali 
walizopangiwa na Mola wao, watakuwa ni wenye kufuzu katika maisha ya 
dunia na akhera.

(7) Wale watakaopuuza mafundisho ya Uislamu, wakatakabari na kuendelea 
kufanya maovu watastahiki adhabu ya Mwenyezi Mungu iumizayo katika 
maisha ya akhera, japo hapa duniani wanaweza kuonjeshwa starehe 
ndogo.

(8) Maisha ya akhera ndiyo bora kwani ni yenye starehe ya kweli yenye 
kudumu milele.  Kinyume chake starehe ya hapa duniani ni ya uwongo na 
ni ya muda mfupi sana.

(9) Uislamu ni dini pekee ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya walimwengu wote 
wa nyakati zote.  

 
Bila shaka dini (ya haki) mbele ya Mwenyezi Mungu ni Uislamu…..” (3:19)

“Na anayetaka dini isiyokuwa Uislamu, haitakubaliwa kwake.  Naye akhera 
atakuwa katika wenye khasara (kubwa kabisa)” (3:85)

Zoezi  3:2

1. Hifadhi kifuani Suratul-A’alaa na tafsiri yake.

2. Onesha kuwa aya ya 6 na 7 (87:6-7) ya Suratul-A’alaa ni kiashiria     
   kuwa  sura hii ni miongoni mwa sura za Makka iliyoshushwa katika    
   kipindi cha mwanzo cha Utume wa Muhammad(s.a.w).

3. Toa mafunzo makuu mawili (2) yatokanayo na aya ya 1 hadi ya 5 ya   
   Suratul-A’alaa (87:1-5).

4.”Nasi tutakusahilishia (kuitangaza) dini iliyo nyepesi” (87:8)

  Toa hoja tatu za msingi kuonesha kuwa Uislamu ni dini nyepesi kwa    
  binaadamu.

5. Ainisha mafunzo makuu yatokanayo na aya ya 9 hadi ya 15 ya       
   Suratul- A’alaa (87:9-19)
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2. Suratu Dhuhaa (93)

Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Naapa kwa mchana.

2.Na kwa usiku unapotanda.

3.Hakukuacha Mola wako wala 
  hakukukasirikia (ewe Nabii Muhammad).

4.Na bila shaka (kila) wakati ujao 
  (utakuwa) bora zaidi kuliko 
   uliotangulia.

5.Na Mola wako atakupa mpaka 
   uridhike.

6.Je, hakukukuta yatima akakupa 
   makazi (mazuri ya kukaa)?

7.Na akakukuta hujui kuongoza njia,
    akakuongoza?

8. Na akakukuta fakiri akakutajirisha?

9. Basi usimuonee Yatima.

10.Wala usimkaripie aulizaye.

11.Na neema ya Mola wako usimulie (kwa
     kushukuru na kufanya amali njema).
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Maelezo juu ya Sura

Sura hii jina lake limetokana na neno “Wadh-dhuhaa”, ambalo ndilo neno na 
aya ya kwanza. Sura hii ni ya 93 katika Msahafu, ni sura ya Makka na ni sura 
ya 11 kushuka  ikiashiria kuwa ni katika sura za mwanzo mwanzo kumshukia 
Mtume(s.a.w). 

Tunafahamishwa katika Hadithi kuwa wahay ulisitishwa kwa muda mrefu 
kidogo, kuliko kawaida aliyozoea Mtume(s.a.w), ikafuatiwa na Makafiri wa 
Kiquraish kudai kusomewa wahayi kwa kejeli, huku wakimdhihaki kuwa Mola 
wake atakuwa amemkasirikia. Kibinaadamu, Mtume(s.a.w) naye akakumbwa 
na wasiwasi kuwa, huenda Mola wake amemkasirikia.  Kila akijiuliza amekosea 
nini hapati jibu. Ndipo Mola wake akamshushia wahay huu wa kumliwaza kuwa 
hakumkasirikia bali ni katika hekima yake kusitisha wahay ili kumpumzisha. 

Tukio hili la kusitishwa wahay lilimtokea Mtume(s.a.w) katika kipindi cha 
mwanzo cha utume, pale alipokuwa bado hajazoea kuhimili mzigo mkubwa wa 
wahy. Kwa sababu hiyo kipindi cha mapumziko kilikuwa ni cha lazima kwake.
Baadaye, Mtume(s.a.w) alipozoea kubeba mzigo wa wahyi hakukuwa tena na 
ulazima wa kupewa vipindi virefu vya mapumziko.

Mafunzo

Maudhui makubwa ya sura hii ni kumliwaza Mtume ili kumuondolea dukuduku 
na huzuni iliyomsibu kutokana na kusitishwa wahay kwa kipindi kirefu kidogo.

Allah(s.w) amemliwaza Mtume, kwa kumhakikishia kwa kiapo kuwa Mola 
wake hakumuacha (hakumsusa) wala hakumkasirikia, kisha akampa bishara 
njema kuwa matatizo aliyokuwa akikabiliana nayo katika hiyo hatua ya mwanzo 
ya ujumbe wake hayatadumu kwa muda mrefu; na kila kipindi kijacho kitakuwa 
bora kwake na kwa Waislamu na Uislamu kuliko kilichopita.

Pia akambashiria kuwa baada ya muda si mrefu atamneemesha vilivyo,kwa 
kumuwezesha kusimamisha Uislamu, mpaka aridhike.  Biashara hii ilipotolewa 
hapakuwa na dalili kabisa kuwa Mtume(s.a.w) pamoja na Waislamu wachache  
na dhaifu aliokuwa nao kuwa watapata ushindi na kuufanya Uislamu uwe juu 
ya dini zote za ulimwengu wa wakati ule kwa kipindi cha muda mfupi uliofuatia. 
Baada ya mkataba wa Hudaybiyya, Mtume(s.a.w) aliwashinda maadui zake 
wote na Uislamu ukawa juu ya dini zote kama Qur’an inavyothibitisha

“Yeye ndiye aliyemtuma Mtume wake kwa uongofu na Dini ya haki, ili aishindishe 
juu ya dini zote.  Na Mwenyezi Mungu anatosha kuwa shahidi” (48:28)
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Pamoja na bishara hii Allah(s.w) anazidi kumliwaza Mtume wake kwa 

kumkumbusha kuwa haiwi Mola wake amkasirikie kwani alimteua kuwa Mtume 
wake kwa walimwengu wote na kumuandaa tangu utotoni mwake ili aweze 
kuchukua jukumu hili adhimu na kuweza kulitekeleza ipasavyo. Allah(s.w) 
amemhakikishia Mtume wake kuwa yuko radhi naye kwa kumkumbusha neema 
alizomtangulizia hata kabla ya neema hii kubwa ya utume: 

“Je, hatukukuta yatima tukakupa makazi mema ya kukaa? Na tukakukuta 
hujui kuongoza njia, tukakuongoza kwa kukupa Utume?  Na hatukukuta fakiri 
tukakutajirisha kupitia kwa Bibi Khadija?”  Iweje tena hivi leo, ambapo ndio  
hasa unahitaji msaada zaidi  kutoka kwetu ili uweze kufikia lengo lililokusudiwa, 
ndio  tena tukususe na kukukasirikia?”

Baada ya maliwazo hayo, Allah(s.w) anamfunza Mtume wake namna ya 
kushukuru neema. Akamuagiza Mtume kuwa awahurumie mayatima kama 
Mola wake alivyomhurumia na kumpa makazi mazuri, Asiwakaripie wale 
wanaotaka kuujua Uislamu na kuongoka bali awaangushie bawa la rehema 
na kuwaongoza kama Mola wake alivyomuongoza.  Mwisho, Mtume(s.a.w) 
anaagizwa na Mola wake kuwa atangaze neema zake alizompa.  Kusimulia 
neema ni kushukuru neema hizo kwa kuzitumia kwa ajili ya kupata radhi za 
Mwenyezi Mungu.  Neema kubwa aliyopewa Mtume pamoja na Waislamu wote 
ni Uislamu.

“…… Leo nimekukamilishieni dini yenu na kukutimizieni neema yangu, na 
ninakupendeleeni Uislamu uwe Dini yenu……” (5:3)

Hivyo kuisimulia neema hii kubwa ni kuishi kiislamu, kuufundisha Uislamu 
na kuusimamisha Uislamu katika jamii. Mtume(s.a.w) na maswahaba zake 
walitekeleza agizo hili na kuutawalisha Uislamu juu ya mifumo mingine yote ya 
maisha iliyokuwemo wakati wa zama zao, na Allah(s.w) akawa ni shahidi juu 
ya hili.

Mafunzo kwa Muhtasari

Pamoja na kuwa sura hii imeelekezwa kwa mtume katika kumliwaza, 
mafunzo yake yanawahusu Waislamu wote wa zama zote mpaka siku ya 
mwisho.  Kwa muhtasari kutokana na sura hii tunajifunza yafuatayo:

1. Mwenyezi Mungu huapia viumbe vyake, ili hivyo viumbe kwa namna 
vinavyojulikana viwe ni ushahidi au dalili ya wazi ili kuyakinisha jambo 
linaloelezwa baada ya kiapo hicho.
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2. Hakuna kipindi chochote cha harakati za kuhuisha na kusimamisha 

Uislamu ambacho Mtume(s.a.w) hakuwa na msaada wa Allah(s.w).  
Hivyo Waislamu walioko katika harakati hizi za kuhuisha na kusimamisha 
Uislamu katika jamii wasikatishwe tamaa na vikwazo mbalimbali vitakavyo 
wafika, bali wawe na yakini kuwa Mwenyezi Mungu yuko pamoja nao na 
watashinda. 

3. Pamoja na hali duni waliyonayo Waislamu hivi sasa, wakifanya jitihada 
za kuujua Uislamu, kuutekeleza na kuufundisha kama alivyofanya 
Mtume(s.a.w) na maswahaba zake katika kipindi kigumu cha Makka, 
Uislamu utapata nguvu kila muda unavyosogea na hatimaye utafikia kilele 
cha kutawala katika jamii kama Mtume(s.a.w) alivyoutawalisha.

“Yeye ndiye aliemtuma, (aliyemleta) Mtume wake kwa uwongofu na dini iliyo 
ya haki, ili aishindishe juu ya dini zote.  Na Mwenyezi Mungu anatosha kuwa 
Shahidi” (48:28)

4. Muislamu anatakiwa awe na tabia ya kuwaangalia walio chini yake kihali 
na mali na asiwaangalie walio juu yake, ili aweze kukinai juu ya neema 
alizoneemeshwa na Mola wake na kuwahurumia wale walio chini yake.  
Tabia hii pia itamuwezesha kushukuru neema alizoneemeshwa na Mola 
wake.

5. Mwenyezi Mungu pekee ndiye mdhibiti wa mafanikio au shida.  Huibadili 
hali moja hadi nyingine wakati wowote apendavyo.  Wajibu wetu Waislamu 
ni kufanya jitihada za kuboresha hali zetu huku tukimuomba Mwenyezi 
Mungu na kufanya jitihada za makusudi za kusimamisha Dini yake kwa 
mali zetu na nafasi zetu.  Tukifanya hivyo tutafanikiwa kwa ahadi ya 
Allah(s.w) ifuatayo:

Mwenyezi Mungu amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu na kufanya 
vitendo vizuri, kuwa atawafanya makhalifa katika ardhi kama alivyowafanya 
makhalifa wale waliokuwako kabla yao, na kwa yakini atawasimamishia dini 
yao aliyowapendelea, na atawabadilishia amani baada ya hofu yao.  Wawe 
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wananiabudu, hawanishirikishi na chochote.  Na watakaokufuru baada ya 
hayo; basi hao ndio wavunjao amri zetu. (24:55)

6. Hatunabudi kumshukuru Allah(s.w) kwa kila neema tuipatayo  na njia bora 
ya kushukuru neema ni kuitumia neema hiyo kwa mujibu wa maagizo 
ya Mwenyezi Mungu na kuzidisha dhikiri na Ibada za ziada kama vile 
kukithirisha swala za sunnah, visimamo vya usiku, funga za sunnah, kutoa 
sadaqa, n.k.  Neema kubwa tuliyopewa ni kuwa Waislamu.  Hivyo, ili tuwe 
waja wenye shukrani mbele ya Allah(s.w), hatunabudi kuujua Uislamu 
vilivyo, kuishi kiislamu na kufanya jitihada za makusudi za kuusimamisha 
Uislamu katika jamii.

3. Suratu - Alam - Nashrah (94)

Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Je, hatukukupanulia kifua chako.

2.Na tukakuondolea mzigo wako(mzito).

3.Uliovunja mgongo wako?

4.Na tukatukuza utajo wako?

5.Basi kwa hakika baada ya dhiki
 (huja faraja.

6.Hakika baada ya dhidi huja faraja.

7.Basi ukisha maliza (kulingania) 
   shughulika kwa Ibada nyingine.

8.Na jipendekeze kwa Mola wako.
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Maelezo juu ya Sura

Sura hii imepata jina lake kutokana na neno la kwanza - Alam-Nashrah.  Hii 
ni sura ya 94 katika msahafu na ni ya 12 katika utaratibu wa kushuka.  Kwa 
mujibu wa maelezo ya Ibn Abbas (r.a), sura hii iliteremshwa mara baada ya 
kuteremshwa Suratu Dh-Dhuhaa.

Mafunzo:

Lengo na madhumuni ya sura hii pia ni kumliwaza Mtume(s.a.w). Pamoja 
na wasiwasi aliokuwa nao Mtume(s.a.w), kuwa labda Mola wake alimkasirikia 
na kumsusa, kutokana na tukio la kuchelewesha wahyi lililoambatana na kejeli 
na dhihaka ya maadui zake, Mtume(s.a.w) alikuwa akikabiliana na magumu 
mengi kuanzia pale alipoanza kulingania ujumbe wa Uislamu kwa watu wote. 
Mara tu alipoanza kulingania Uislamu, jamii ile ile iliyompa heshima ya pekee, 
iliyompa jina la Aswadiq Al-Amiin, ilianza kumtukana, kumkejeli, kumdhihaki 
na kumshutumu na kumpiga yeye pamoja na wafuasi wake wachache 
waliomuamini. Hali hii kibinaadamu ilikuwa inakatisha tamaa ya kufikiwa lengo 
lililokusudiwa la kuifanya Dini ya Allah(s.w) kuwa juu ya dini zote.

Pamoja na kumliwaza Mtume(s.a.w) katika suratudh-Dhuhaa, katika sura 
hii, Allah(s.w) amemliwaza mtume wake kwa kukumbusha neema kuu tatu 
alizomtunukia

(i) Kupanuliwa kifua chake

(ii) Kuondolewa mzigo mzito uliovunja mgongo wake

(iii) Kukuzwa utajo wake.

Kupanuliwa kifua hapa inaashiria Mtume(s.a.w) kupewa uoni wa utume wa 
kuangalia maslahi ya jamii, hata kabla ya kupewa utume rasmi.  Kifua chake 
kilizidi kupanuka pale alipopewa utume na kufundishwa Uislamu na Mola wake.

“Basi yule ambaye Mwenyezi Mungu anataka kumuongoza humfungulia kifua 
chake Uislamu …..” (6:125)

Mzigo mzito alioubeba Mtume(s.a.w) ni ile hali ya kuona watu wakifanya 
maovu na kudhulumu haki za wengine na akawa hana uwezo wa kuzuia uovu 
huo. Baada ya kushindwa kubeba mzigo huo alihamia pangoni Hira katika 
mlima Nuur, ndipo Allah(s.w) akamuondolea mzigo huo kwa kumfanya Mtume 
wa kulingania Uislamu na kuusimamisha katika jamii.  Utatuzi wa matatizo yote 
ya jamii ni Uislamu.
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Pamoja na kwamba, Muhammad(s.a.w) alitajwa kwa sifa nzuri na watu wa 

jamii yake kabla ya utume, walimuita Aswadiq Al-Amiin, utajo wake ulivuma kwa 
ulimwengu mzima wa wakati ule mpaka hivi sasa.  Haikamiliki shahada mpaka 
atajwe Mtume na imekuwa ni amri ya Allah(s.w) kwa waumini kumtakia Mtume 
Rehema na Amani mara kwa mara (katika kila swala) na kila atajwapo.

 
“Hakika Mwenyezi Mungu anamteremshia rehema Mtume; na Malaika Wake 
(wanaomuombea dua) Basi; enyi mlioamini msalieni (muombeeni rehema) na 
amani”  (33:56)

Pia Mtume(s.a.w) pamoja na Waislamu aliokuwa nao, waliliwazwa na Mola 
wao mlezi kuwa pamoja na dhiki waliokuwa nayo, faraja itafuatia si muda mrefu.  
Hivyo waendelee kutekeleza wajibu wao na kusubiri.  Baada ya bishara hii njema 
historia inashuhudia kukua kwa nguvu ya Uislamu wakati wa Mtume(s.a.w) na 
kuwa juu ya mifumo mingine yote ya maisha iliyokuwepo kwa kipndi kifupi cha 
miaka 23 tu.

Mwisho, baada ya kukumbushwa neema na kubashiriwa ushindi, 
Mtume(s.a.w) anaagizwa na kwa hiyo Waislamu wote, kuwa baada ya 
kutekeleza wajibu wake wa kulingania Uislamu, ajikurubishe kwa Mwenyezi 
Mungu kwa kuleta adhkari nyingi na kuzidisha Ibada za ziada (nafilah) na 
visimamo vya usiku.

“Na katika usiku jiondoshee usingizi kwa (kusoma) hiyo (Qur’an ndani ya 
swala) Hiyo ni (Ibada) ya ziada kwako.  Huendea mola wako akakuinua cheo 
kinachosifika” (17:79)

Katika kutekeleza agizo hili, Mtume(s.a.w) katika maisha yake yote alikuwa 
akimkumbuka Allah(s.w) kila wakati katika kila jambo alilolifanya hata alipokuwa 
akiingia na kutoka chooni.  Alikuwa akisimama usiku kwa swala, kwa kitambo 
kirefu mpaka miguu yake ikawa inavimba na alikuwa akisujudu kirefu katika 
swala ya usiku, mpaka siku moja mkewe Aysha (r.a) akamdhania kuwa amekufa.

Mafunzo kwa Muhtasari

Pamoja na kuwa sura hii imemlenga Mtume(s.a.w) moja kwa moja, bado 
mafunzo  yake ni kwa ajili ya Waislamu wote wa nyakati zote.  Kwa muhtasari 
kutokana na sura hii tunajifunza yafuatayo:
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1.Hatunabudi kushukuru neema mbalimbali alizoturuzuku Allah  (s.w) kwa 

kujizatiti kuifundisha na kuisimamisha Dini yake katika jamii.

2.Yeyote yule atakayedhamiria kuujua Uislamu kwa usahihi na kuuingiza 
katika  utendaji katika kuendesha maisha yake ya kila siku, uoni wake 
wa maisha na wa masuala ya jamii utakuwa ni wa juu kuliko ule wa watu 
wengine.  Dhima kuu ya muumini ni kusimamisha Uislamu katika jamii 
na kupata radhi za Mwenyezi Mungu zitakazompelekea kuingizwa peponi 
katika maisha ya akhera.

3.Muumini wa kweli anawajibu wa kuondoa maovu na dhuluma 
katika jamii na kusimamisha wema,haki na uadilifu. Wajibu 
huu waumini wataweza kuutekeleza pale tu watakapoufahamu Uislamu 
vilivyo, kisha wakaufundisha na kuusimamisha katika jamii kama 
alivyofanya Mtume(s.a.w) baada ya kupewa mwongozo.

4.Kwa mtazamo wa Uislamu, mwenye kuheshimika mbele ya Allah(s.w) si yule 
mwenye hadhi kubwa katika jamii kicheo au kimali; bali yule aliyemstari wa 
mbele katika kuufuata Uislamu na kuusimamisha katika jamii.

“….Hakika ahishimiwaye sana miongoni mwenu mbele ya Mwenyezi Mungu ni 
yule amchaye  Mwenyezi Mungu zaidi katika nyinyi (49:13)

5. Wakati wowote Waislamu watakapojitahidi kuufahamu Uislamu vilivyo, 
kuutekeleza na kuusimamisha katika jamii, na wakasubiri juu ya magumu 
yanayowafika, Allah(s.w) atawafanyia wepesi kwa kila hatua wanayopiga 
kusonga mbele na hatimaye atawawezesha kusimamisha Uislamu katika 
jamii kama alivyomuwezesha Mtume(s.a.w) na maswahaba zake.  Ahadi 
hii iko wazi katika Qur’an.

“Mwenyezi Mungu amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu na kufanya 
vitendo vizuri, kuwa Atawafanya makhalifa katika ardhi kama alivyowafanya 
makhalifa wale waliokuwako kabla yao, na kwa yakini Atawasimamishia dini 
yao Aliyowapendelea, na Atawabadilishia amani baada ya hofu yao. Wawe 
wananiabudu, hawanishirikishi na chochote.  Na watakaokufuru baada ya 
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hayo; basi hao ndio wavunjao amri zetu. (24:55)

6. Hakuna wakati wa kupoteza kwa muislamu. Kama muislamu hana la maana 
la kufanya amkumbuke Mwenyezi Mungu kwa kuleta adhkari mbalimbali.  
Aidha Waislamu wanaoharakia kusimamisha Uislamu katika jamii, 
wanahimizwa kujipendekeza kwa Allah(s.w) kwa kuzidisha adhkari, Ibada 
za nyongeza (nawaafil) kama vile kuzidisha swala na funga za sunnah na 
kuzidisha na kurefusha visimamo vya usiku. Hizi ni nyenzo muhimu mno 
za kumuimarisha muislamu katika kazi hii aziz ya kusimamisha Uislamu 
katika jamii.

Zoezi 3:3
1. Hifadhi kifuani Suratudh-Dhuhaa na Alam Nashrah na tafsiri.

2. Suratudh-Dhuhaa na Alam Nashrah zimeshushwa kumliwaza        
   Mtume(s.a.w) na wale walioamini pamoja naye.

   (a) Nini kisa na mkasa uliopelekea Mtume(s.a.w)aliwazwe na        
      Mola wake?

   (b) Ainisha maliwazo yaliyotolewa na sura hizi.

   (c)   Baada ya maliwazo Mtume(s.a.w) (na kwa hiyo waumini         
        wote)  alipewa majukumu ya kutekekeza.                                             
       Ainisha majukuku  hayo.

3. Toa mafunzo makuu matano (5) yatokanayo na 

      (a) Suratudh-Dhuhaa

      (b) Surat Alam Nashrah.

4. Suratut - Tyn (95)

Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Naapa kwa Tini na Zaituni

2.Na kwa mlima Sinai.

3.Na kwa mji huu (wa Makka) 
   wenye amani.
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4.Bila ya shaka tumemuumba mwanaadamu
 kwa umbo lililo bora kabisa.

5.Kisha tukamrudisha kuwa chini kuliko 
  walio chini.

6.Ila wale wenye kuamini na kutenda mema,
   watakuwa na ujira usiokwisha
  (unaoendelea maisha).

7.Basi ukishamaliza(kulingania)
    shughulika (kwa ibada).

8.Na jipendekeze kwa Mola wako.

Maelezo juu ya Sura

Sura hii imepata jina lake kutokana na neno Wat-tyn ambalo ndilo neno lake 
la kwanza.  Sura hii imeteremshwa Makka katika siku za mwanzo mwanzo za 
utume wa Muhammad(s.a.w).  Ni sura ya 27 kuteremshwa na ni ya 95 katika 
Msahafu.

Mafunzo

Sura hii imeanza kwa viapo katika aya ya kwanza hadi ya tatu.  Katika viapo 
hivi Allah(s.w) anaapia mazingira ambamo wametokea Mitume wa Allah(s.w).  
Anaapia mimea ya Mitini na Mizaytuni inayostawi katika eneo la mashariki ya 
kati, katika makazi ya Mitume wengi wa Allah(s.w).  Pia ameapia Mlima wa 
Sinai, sehemu ambayo Nabii  Mussa (a.s) alikuwa akizungumza na Allah(s.w) 
nyuma ya pazia wakati akipokea wahay.  Kisha ameapia mji wa Makkah, kituo 
ambacho Mtume(s.a.w) alianza kuuhuisha Uislamu. Kama kawaida ya viapo 
vya Allah(s.w), viapo hivi vimeletwa ili kumvuta msomaji atafakari juu ya ukweli 
unaobainishwa katika aya tatu zinazofuatia.
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Kuhusu umbile la binaadamu, ni kweli kuwa binaadamu wenyewe hawajawa 

na hoja ya kuonesha kuwa kuna kiumbe mwengine wanaye mfahamu 
kwa dhahiri yake, mwenye sura na umbo lililo bora kuliko la binaadamu. 
Pia Allah(s.w) anamtanabahisha binaadamu juu ya umbile lake katika 
aya zifuatazo:

“Ewe mwanaadamu! Nini kikudanganyacho na Mola wako mtukufu (hata 
ukamkanusha)? Aliyekuumba na akakutengeneza, kisha akakulinganisha 
sawa sawa, katika sura yoyote aliyoipenda amekutengeneza” (82:6-8)

Binaadamu pamoja na kutengenezwa katika sura na umbo zuri 
ametunukiwa pia na Mola wake vipawa vikubwa vinayomuwezesha 
kuwa bora kuliko viumbe vyote.  Vipawa hivi ni vinne vifuatavyo:

(i)Akili na ufahamu wa hali ya juu unaomuwezesha kufikiri na 
kutafakari.

(ii)Utambuzi binafsi (self consciousness) unaomuwezesha 
kuunganisha, kuchambua na kuhusisha kila kitu au kila jambo na 
kuliweka mahali pake.

(iii)Elimu ambayo humuwezesha kutenda kwa ufanisi.

(iv)Uhuria - anao uwezo wa kufanya mema akitaka na ana uwezo 
wa kufanya maovu akitaka.

Pamoja na vipawa hivi pia binaadamu ametukuzwa na kukirimiwa na 
Mola wake neema mbalimbali kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

“Na hakika tumewatukuza binaadamu na tumewapa vya kupanda barani 
na baharini na tumewaruzuku vitu vizuri vizuri na tumewatukuza kuliko 
wengi katika wale tuliowaumba, kwa utukufu ulio mkubwa (kabisa)” 
(17:70)

Binaadam akiwa na busara na kuamua kutumia uhuru wake vizuri kwa 
kutumia vipawa na neema mbalimbali alizotunukiwa na Mola 
wake kwa kumtambua vilivyo na kumuabudu ipasavyo, huzidi 
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ubora wake kwa kustahiki cheo cha Ukhalifa wa Allah(s.w) 
hapa ulimwenguni cheo kilicho kitukufu na bora kuliko kile cha 
malaika mbele ya Allah(s.w) - Rejea Qur’an (2:30-34). Kwa 
kusimamisha ukhalifa katika ardhi, haki na uadilifu vitasimama 
na kustawisha furaha na amani ya kweli katika jamii.

Binaadamu akiwa mjinga na kuamua kutumia uhuru wake 
vibaya kwa kuamua kutumia vipawa na neema alizotunukiwa 
na Mola wake kwa kumkufuru na kumuasi, atashuka cheo na 
kudhalilika kuliko wanyama kama tunavyokumbushwa katika 
aya zifuatazo:

“Na bila shaka tumewaumbia moto wa Jahannamu wengi 
katika majini na wanaadamu (kwa sababu hii): Nyoyo wanazo, 
lakini hawafahamu kwazo (Hawataki kufahamu kwazo), na 
macho wanayo, lakini hawaoni kwayo, na masikio wanayo, 
lakini hawasikii kwayo.  Hao ni kama wanyama; bali wao ni 
wapotofu (wapotevu) zaidi. Hao ndio walioghafilika (7:179).

“Hakika vinyama viovu mbele ya Mwenyezi Mungu ni hawa 
wanaojipa uziwi (wa kutosikia haki), wanaojipa ububu (wasikiri 
hiyo haki), ambao hawayatii akilini (wanayoambiwa, bali 
wanayakataa tu vivi hivi bila ya kuyapima kwanza)”  (8:22) 

Binaadamu anapoamua kumkufuru na kumuasi Mola wake, hufanya 
uharibu mkubwa katika ardhi kuliko ule unaofanywa na wanyama 
waharibifu.Kwa mfano matatizo makubwa na majanga makubwa 
yanayoukabili ulimwengu hivi leo kama vile maradhi mabaya ya Ukimwi, 
mauaji ya halaiki, utapia mlo, umaskini na ujinga kwa nchi zinazoitwa za 
dunia ya tatu, na kadhalika ni matokeo ya ukafiri na uasi wa binaadamu 
dhidi ya Mola wake.

Maswali yaliyoulizwa kwenye aya ya saba na ya nane yanatutaka 
tutafakari juu ya ukweli huu kuwa: “Wanaweza kuwa sawa katika 
malipo wale waliosimamisha uadilifu katika jamii na kuwawezesha watu 
kuishi kwa furaha na amani na wale waliofanya fisadi katika jamii na 
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kuwadhalilisha watu kwa kuwakhofisha na kuwadhulumu? “Kwa kipimo 
cha kibinaadamu na kiuadilifu, mwema na muovu hawawezi kulipwa 
sawa. Mtu mwena anastahiki kupongezwa na kuzawadiwa na mtu muovu 
anastahiki kulaumiwa na kuadhibiwa.  Pia rejea Qur’an (32:18,59:20)

 Je, ikitokea muovu akawa mbabe asiyewezekana kuadhibiwa na 
yoyote, kama George W. Bush na serikali yake alivyoivamia Afghanistan 
na Iraq kwa dhuluma, au ikitokea mtu mwema muadilifu aliyejizatiti kuleta 
amani na furaha ya kweli katika jamii, akawa badala ya kupongezwa na 
kuzawadiwa akaitwa gaidi na kupigwa vita kama alivyoitwa Mohammed 
Mullah na serikali yake ya Talaban (Afghanistan), itakuwa ni uadilifu 
mambo yaishie hapo?  Akili ya binaadamu haikubaliani na hili.  Bali, 
kiuadilifu ni lazima pawe na maisha mengine baada ya haya (maisha ya 
akhera) ambapo kila mtu aliyefanya wema hapa duniani atapongezwa na 
kuzawadiwa ipasavyo na kila aliyefanya uovu hapa duniani ataadhibiwa 
ipasavyo. Atakayesimamia hukumu hii ni Allah(s.w) ambaye ni hakimu 
muadilifu kuliko mahakimu wote.

Mafunzo kwa Muhtasari
1. Allah(s.w) ameapia mazingira walimotokea mitume wake 

mbalimbali, ili kwa kuzingatia ujumbe wa mitume hao, iwe ni chachu 
kwa msomaji kutafakari juu ya ujumbe unaofuatia.

2. Ubora wa binaadamu hupatikana kutokana na imani sahihi 
iliyoambatana na vitendo vizuri.

3. Mwanaadamu akiamua kufuata maisha ya kumkufuru na kumuasi 
Mola wake, huwa muharibifu katika jamii kuliko wanyama waharibifu.

4. Malipo ya kumuamini Allah(s.w) na kufuata mwongozo wake hapa 
duniani ni kuishi kwa furaha na amani (maisha ya nuru)

5. Malipo ya kumkufuru na kumuasi Allah(s.w) na kufuata miongozo 
iliyo dhidi na uongozi wake hapa duniani ni kuishi maisha ya khofu 
na dhuluma (maisha ya giza)

6. Lazima iwepo siku ya mwisho ili waumini waliotenda vitendo vizuri 
na makafiri waliofisidi katika ardhi walipwe kwa uadilifu jaza ya 
vitendo vyao.

Zoezi 3:4
1. Hifadhi kifuani Suratut-Tyn na tafsiri yake.

2. “Bila shaka tumemuumba binaadamu kwa umbo lililo bora kabisa.     
 Kisha tumemrudisha kuwa chini kuliko walio chini”  (95:4-5).
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      (a) Onesha ubora wa binaadamu ukilinganisha na viumbe     
      wote  waliomzunguka.

      (b) Kiutendaji onesha ni vipi binaadamu atabakia na ubora    
      wake.

       (c) Ni kwa vipi binaadamu pamoja na kuumbwa kwa umbo    
      bora, hushuka na kuwa chini kuliko vyote vilivyo chini.

3. Ainisha mafunzo matano (5) yatokanayo na Suratut-Tyn.
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Sura ya Nne

SUNNAH NA HADITH

Hadith zilizochaguliwa

Katika kitabu cha nne cha Elimu ya Dini ya Kiislamu shule za Sekondari 
zimechaguliwa Hadith 10 kutokana na maudhui yafuatayo:

  Kumtangliza mwenzio na kufarijiana

  Uharamu wa kibri na majivuno

  Tabia njema

  Upole, uangalifu na utulivu

  Kutoa salaam.

Zimechaguliwa Hadith mbili kwa kila maudhui.

KUMTANGULIZA MWENZIO NA KUFARIJIANA

Kuwapendelea watu katika kuwafanyia wema ni katika amali njema 
itakayompelekea mja kufuzu na kustahiki malipo mema peponi kama 
tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Hakika watu wazuri watakunywa kinywaji kilichochanganyika na kafuri. 
(Hiyo kafuri) ni mto watakaounywa waja wa Mwenyezi Mungu; watautiririsha 
mtiririsho (mzuri namna watakavyo). (Watu hao ni hawa) wanaotimiza 
wajibu (wao) na wanaoiogopa siku ambayo shari yake inaenea (sana). Na 
huwalisha chakula maskini na mayatima na wafungwa, na hali ya kuwa 
wenyewe wanakipenda (chakula hicho). (Husema wenyewe katika nyoyo zao 
wanapowapa chakula hicho): “Tunakulisheni kwa ajili ya kutaka radhi ya 
Mwenyezi Mungu (tu) hatutaki kwenu malipo wala shukrani. ‘’Hakika sisi 
tunaiogopa kwa Mola wetu iyo siku yenye shida na taabu.” Basi Mwenyezi 
Mungu atawalinda na shari ya siku hiyo na kuwakutanisha na neema na 
furaha. Na Atawajazi Mabustani (ya Peponi) na maguo ya Hariri, kwa sababu 
ya kusubiri (kwao). Humo wataegemea viti vya enzi, hawataona humo jua 
(kali) wala baridi (kali)” (76:5-13).
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Kuhusu ukarimu wa Answari kwa Muhajiriina Qur’an inatufahamisha:
“Na (pia wapewe) wale waliofanya maskani yao hapa (yaani   Madina) na 
wakautakasa Uislamu (wao barabara) kabla ya (kuja) hao (Muhajiri huko 
Madina) na wakawapenda hao waliohamia kwao, wala hawapati, hawaoni 
dhiki nyoyoni mwao kwa hayo waliyopewa (hao Muhajiri), na wanawapendelea 
kuliko nafsi zao ingawa wenyewe wana hali ndogo. Na waepushwao na ubakhili 
wa nafsi zao hao ndio wenye kufaulu kweli kweli” (59:9).

Hadith 1:

Abuu Hurairah (r.a) amesema: Mtume(s.a.w) amesema: “Chakula cha watu 
wawili huwatosheleza watatu na cha kula cha watatu huwatosheleza wane.” 
(Bukhaary na Muslim).

Hadith 2:

Abuu Sa’iid Al-Khudry(r.a) amesimulia: “Tulipokuwa safarini pamoja na 
Mtume(s.a.), mara akaja mtu aliyepanda mnyama wake, akawa anatazama 
kulia na kushoto. Mtume(s.a.w) akasema: “Mwenye mnyama wa ziada ampe 
sadaqa asiye na mnyama, na mwenye akiba ya ziada, ampe asiye na akiba”. 
Akataja aina kadhaa za mali kiasi alichotaja mpaka tukadhani kuwa hakuna 
haki kwa yeyote miongoni mwetu kubaki na ziada ya kitu”. (Muslim).

Mafunzo ya Hadith

Kwa ujumla Hadith hizi zinatupatia mafunzo yafuatayo:

1.  Muislamu wa kweli ni yule aliyejiepusha na uchoyo na ubakhili. Allah(s.w) 
anasisitiza katika Qur’an: 
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“….Na waepushwao na ubakhili wa nafsi zao hao ndio wenye kufaulu kweli 
kweli” (59:9).

2.  Ili kuepukana na ubakhili; muislamu hanabudi kumpendelea ndugu yake 
apate kile anacho ipendelea nafsi yake.

3.  Muislamu anatakiwa atoe sadaqa kutokana na kile kilicho ziada ya matumizi 
yake ya kawaida. Kwa mujibu wa Hadith nyingine ya Mtume(s.a.w): “Si 
katika Waislamu yule ambaye anakula na kusaza hali jirani yake amelala 
njaa”.

UHARAMU WA KIBRI NA MAJIVUNO

Allah(s.w) anakemea suala la kibri na majivuno katika chungu ya aya. Hebu 
turejee aya chake zifuatazo:

“Wala usitembee (usende) katika ardhi kwa maringo. Hakika wewe huwezi 
kuipasua ardhi wala huwezi kufikia urefu wa milima. (Basi unajivuna nini)? 
Haya yote ubaya wake ni wenye kuchukiza mbele ya Mola wako.” (17:37-38).
“Hakika Qaruni alikuwa katika watu wa Musa, lakini aliwafanyia dhulma. 
Na Tulimpa hazina ambazo funguo zake zinawatopeza watu wenye nguvu 
(kuzichukua). Walimwambia watu wake: “Usijione (usijigambe); hakika 
Mwenyezi Mungu hawapendi wanaojiona” (28:76).

“Wala usiwatazame (usiwafanyie watu jeuri), kwa upande mmoja wa uso, 
wala usende katika nchi kwa maringo; hakika Mwenyezi Mungu hampendi kila 
ajivunaye, ajifaharishaye” (31:18).  

Pia waovu wa kibri na majivuno unadhihirika katika Hadith zifuatazo:

Hadith 3:
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‘Abdullah bin Mas’uud(r.a) amesimulia: Mtume(s.a.w) amesema: “Hataingia 
Peponi ambaye moyoni mwake muna kiburi uzito wa mdudu chungu”. Mtu 
mmoja akauliza; “Mtu hupenda nguo yake iwe nzuri na viatu vyake viwe vizuri 
(itakuwaje)?” Akasema: “Hakika Allah ni Mzuri Yuwapenda uzuri. Kiburi ni 
kukataa haki na kudharau watu”. (Muslim). 

Hadith 4:

Abuu Huraira(r.a) amesimulia: “Mtume(s.a.w) amesimulia: “Mtu mmoja 
alipokuwa anatembea akiwa amevaa mavazi yaliyomfanya ajivune moyoni 
mwake, akiwa amechana nywele zake, anafanya kibri katika mwenendo wake, 
kwa ghafla Allah(s.w) akamdidimiza. Mtu huyo (hivi sasa) anaendelea kuzama 
katika ardhi hadi siku ya Qiyama”. (Bukhaary na Muslim).

Mafunzo ya Hadith

Kutokana na Hadith hizi mbili tunajifunza yafuatayo:

1. Kiburi ni kukataa haki na kuwadharau watu.

2. Kujivuna ni mtu kujisikia kuwa yeye ni zaidi au bora kuliko wengine.

3. Kiburi na majivuno ni tabia inayopelekea kuwadhalilisha, kuwanyanyasa  
    na kuwadhulumu watu haki zao.

4. Mwishio wa mtu mwenye kibri na majivuno ni mbaya katika maisha ya    
    dunia na katika kahera kuna adhabu kali inayomngoja,

TABIA NJEMA

Mfano wa kuigwa kwa tabia njema ni Mtume Muhammad(s.a.w):
“Na bila shaka (ewe Muhammad) Unatabia njema kabisa” (68:4).

Mwenyewe Mtume(s.a.w) katika kusisitiza waumini kujipamba na tabia 
njema anasikika akisema katika Hadith zifuatazo:
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Hadith 5:

‘Abdullah bin ‘Amri bin Al-‘as(r.a) amesema: Mtume(s.a.w) hakuwa na tabia 
mbaya wala hakuna mwenye kufanya mambo machafu. Alikuwa akisema 
(Mtume(s.a.w)): “Hakika katika wabora wenu ni wenye tabia njema”. 
(Bukhaary na Muslim).

Hadith 6:

Jabir(r.a) amesimulia: Mtume(s.a.w) amesema: “Hakika wanaopendeza mno 
kwangu na watakaokuwa karibu mno nami kwa maskani siku ya Qiyama, 
ni wale wenye tabia njema. Na hakika wanaochukiza mno kwangu na 
watakaokuwa mbali nami siku ya Qiyama ni wale wenye porojo, wanaojigamba 
na “mutafaihiqun” Swahaba wakauliza: Yaa Rasuulallaah, tumewajua wenye 
porojo na wanaojigamba, mutafaihiqun ni watu gani?” Akajibu: ni wenye 
kiburi” (Tirmidh, na amesema Hadith hii ni Hasan).

Mafunzo ya Hadith

Kutokana na Hadith hizi mbili tunajifunza yafuatayo:

Tabia njema ni kutenda na kuwafanyia watu mambo mema yanayopendeza 
watu yaliyo katika vigezo vya Qur’an na Sunnah na kujiepusha na kufanya au 
kuwafanyia watu mambo maovu na machafu yanayowachukiza watu pia kwa 
kigezo cha Qur’an na Sunnah. 
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Mtume(s.a.w) ndiye kiigizo chetu kikuu cha tabia njema: 

“Anas(r.a) ameeleza: “Mtume(s.a.w) alikuwa mwenye tabia nzuri kuliko watu 
wote”. (Bukhaary na Muslim).

Mtu mwenye tabia njema hupendeka kwa Allah(s.w), kwa Mtume(s.a.w) na 
kwa watu wenye utu.

UPOLE, UANGALIFU NA UTULIVU

Upole, uangalifu na utulivu ni miongoni mwa vipengele vya tabia njema. 
Mtu mpole ni yule anayejizuia kughadhibika na aliye mwepesi kusamehe. 
Allah(s.w) anatuhimiza tujipambe na tabia ya upole kama tunavyojifunza katika 
aya zifuatazo:

“Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na Pepo (Yake) ambayo 
upana wake (tu) ni (sawa na) mbingu na ardhi. (Pepo) iliyowekewa wamchao 
Mungu”. “Ambao hutoa katika (hali ya) wasaa na katika (hali ya dhiki), na 
wazuiyao ghadhabu na wanaosamehe watu (na wawafanyiao ihsani); na 
Mwenyezi Mungu anawapenda wafanyao ihsani” (3:133-134).

“Shikamana na kusamehe na amrisha mema na jitenge na majahili” (7:199).
“Mambo mazuri na mabaya hayawi sawa. Ondosha (ubaya unaofanyiwa 
kwa mema); tahamaki yule ambaye baina yako na baina yake kuna uadui 
atakuwa kama ni jamaa (yako) mwenye kukufia uchungu.” “Lakini (jambo hili) 
hawatapewa ila wale wanaosubiri, wala hawatapewa ila wenye hadhi kubwa 
(kwa Mwenyezi Mungu)” (41:34-35).
“Na anayesubiri na kusamehe (atalipwa wema wake). Bila shaka hilo ni katika 
mambo makubwa ya kuazimiwa kufanywa (na kila muislamu)” (42:43).

Mtume(s.a.w) naye amehimiza upole kama tunavyojifunza katika Hadith 
zifuatazo:

Hadith 7:

‘Aisha(r.a) ameeleza kuwa Mtume(s.a.w) amesema: “Hakika Allah ni Mpole, 
Anawapenda wapole na Hutoa ujira Asioutoa kwa jambo lingine lolote wala 
hatoi juu ya ukali”. (Muslim).
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Hadith 8:

Abuu Huraira(r.a) amesimulia: “Mbedui mmoja alikojoa msikitini, waut 
wakataka kwenda kumkaripia. Mtume(s.a.w) akawaambia: “Mwacheni na 
mmimine ndoo ya maji juu ya mkojo wake. Hakika mmeletwa muwe ni wenye 
kusahilisha wala hamkuletwa kuweka mikazo”. (Bukhaary).

Mafunzo ya Hadith

Kutokana na Hadith hizi mbili tunajifunza yafuatayo:

1. Upole ni kipengele cha tabia njema kinachopendeza sana mbele ya 
Allah(s.w) kama Hadith nyingine zinfuatazo zinavyosisitiza:

‘Abdullah bin Abbaas(r.a) amesema: “Mtume(s.a.w) alimwambia Ashajji bin 
‘Abdilqais: Hakika wewe una mambo mawili Anayoyapenda Allah; upole na 
uangalifu” (Muslim).

Pia:
“Aisha(r.a) amesema: Mtume(s.a.w) amesema: Hakika Allah ni mpole (kwa 
waja wake, Anapenda upole katika mambo yote”. (Bukhaary na Muslim).

2. Upole ni kinga ya adhabu ya moto kwa muumini kama tunavyojifunza katika 
Hadith nyingine:

‘Abdullaah bin Mas’uud(r.a) amesema: Mtume(s.a.w) amesema: “Je, niwaeleze 
mtu ambaye ni haramu kuingia motoni? Ni haramu kuingia motoni kila aliye 
karibu zaidi na watu, mpole, mlaini na sahali”. (Tirmidhy).

3. Mtu aliyeruzukiwa upole ameruzukiwa kheri kubwa kama tunavyojifunza 
katika Hadith ifuatayo:

“Jabir bin ‘Abdullaah(r.a) amesema: “Nilimsikia Mtume(s.a.w) akisema: 
“Atakaye nyimwa upole, ameshanyimwa kheri yote”. (Muslim).

4. Waislamu wanatakiwa wasahalishe mambo (wayafanye yawe mepesi) wala 
wasiyafanywe kuwa mazito (magumu kutekelezeka) kama tunavyojifunza 
katika Hadith zifuatazo:
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Anas(r.a) amesimulia: Mtume(s.a.w) amesema: “Sahihilisheni wala msifanye 
uzito, wapendekezeni watu kheri na muwabashirie wala msiwakimbize”. 
(Muttafaq – Bukhaary na Muslim).

Pia:
‘Aisha(r.a) ameeleza: Mtume(s.a.w) hakukhiyarishwa baina ya mambo mawili 
katu ila kuchagua lililo sahali madamu halijakuwa ni la dhambi….” (Muttafaq 
– Bukhaary na Muslim).

KUTOA SALAMU

Suala la kutoa salamu ni utamaduni wa muislamu uliokokotezwa kama 
tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Enyi mlioamini: Msiingie nyumba ambazo si nyumba zenu mpaka muombe 
ruhusa (mpige hodi) na muwatolee salamu waliomo humo. Hayo ni bora kwenu; 
huenda mtakumbuka (mkaona ni mazuri haya mnayoambiwa)” (24:27).
“….Na mnapoingia katika majumba toleaneni salamu (maamkio haya) ni 
zawadi itokayo kwa Mwenyezi Mungu, yenye Baraka na mema. Hivyo ndivyo 
Mwenyezi Mungu anavyokubainishieni aya (zake) ili mpate kufahamu” (24:61).  

“Na mnapoamkiwa kwa maamkio yoyote yale, basi itikieni kwa yaliyo bora 
kuliko hayo, au rejesheni hayo hayo. Hakika Mwenyezi Mungu anafanya hisabu 
ya kila kitu ” (4:86).

Ubora wa Salamu na namna ya kutoa salamu unaelezwa katika Hadith 
zifuatazo:

 Hadith 9:

‘Abdullaah bin Amri bin Al-‘Aas(r.a) amehadithia kuwa mtu mmoja alimuuliza 
Mtume(s.a.w): “Ni amali gani katika Uislamu iliyo bora?” Akamjibu: “Ni 
kuisha chakula na kumtolea salamu unayemjua na usiyemjua”. (Bukhaary na 
Muslim).
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Hadith 10:

‘Imraan bin Al-husain(r.a) amesimulia: Mtu mmoja alikuja kwa Mtume(s.a.w) 
akamwamkia: “Assalaam ‘Alaikum” (Mtume) akamrudishia, kisha mtu 
yule akaketi. Mtume(s.a.w) akasema: “Kumi”. Kisha akaja mtu mwingine, 
akasema: “Assalaamu ‘Alaikum Warahmatullaahi”. Naye akamrudishia, yule 
mtu akaketi. Mtume(s.a.w) akasema: “Ishirin” Kisha akaja mtu mwingine 
akasema: “Assalaamu ‘Alaikum Warahmatullaahi Wabarakatuh”. Naye 
akamrudishia, yule mtu akaketi. Mtume(s.a.w) akasema: “(amepata thawabu) 
thalathini”. (Abuu Daawuud na Tirmidhy).

Mafunzo ya Hadith
Kutokana na Hadith hizi mbili tunajifunza yafuatayo:

1. Kuwatolea watu salamu unaowajua na usiowajua ni amali njema yenye 
malipo makubwa mbele ya Allah(s.w).

2. Ufupi wa salamu ni kusema: “Assalaamu ‘Alaikum” na Muislamu hupata 
thawabu kumi kwa kusalimia hivyo.

3. Urefu wa salamu ni kusema: Assalaamu ‘Alaikum Warahmatullaahi 
Wabarakatuh” na Muislamu hupata ujira maradufu kila anaporefusha salamu.

4. Anayesalimiwa arejeshe salamu kama alivyosalimiwa au azidishe.

5. Salamu hii ya Kiislamu ni zawadi aliyotupa Allah(s.w) yenye baraka na 
inayojenga mazingira yanayoashiria amani.

Zoezi 4
1. Nunua kitabu cha Hadith cha “Tafsiri ya RIYAADHU SWAAALIHIIN” 

ukisome kila siku angalau kwa kupitia hadith tano.

2. Jitahidi kwa uwezo wako kuipamba na vipengele vya tabia njema 
zilizoanishwa katika Hadith 10 ulizozisoma katika sura hii.
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Sura ya Tano

TAREKH
Somo la tarekh katika kitabu hiki litazingatia mada kuu zifuatazo:

  Uongozi wa Dola ya Kiislamu wakati wa Makhalifa waongofu wa       
  Mtume(s.a.w).

  Kuhuisha Uislamu Wakati Wa Tabiina

  Kuhuisha Uislamu katika karne ya 20 A.D.

  Historia ya kuhuisha Uislamu Tanzania.

UONGOZI WA DOLA YA KIISLAMU WAKATI WA 
MAKHALIFA WA MTUME(S.A.W)

Utangulizi
Kifo cha Mtume(s.a.w) kiliacha pengo la kiongozi wa Dola ya Kiislamu. 

Muhammad(s.a.w) ni Mtume wa mwisho na hakuwa na naibu wake kama 
Haruna(a.s) alivyokuwa naibu wa Musa(a.s). Isitoshe, Mtume(s.a.w)hakuacha 
usia wowote wa nani awe kiongozi baada yake, sio kwa kauli wala maandishi. 
Hivyo ilibidi waislamu wazibe pengo la uongozi kwa kufuata utaratibu wa 
kuchagua viongozi wa Dola kwa kuzingatia mwongozo wa Qur’an na Sunnah. 
Kiongozi aliyechaguliwa kuchukua nafasi ya Mtume(s.a.w) aliitwa Khalifa 
wa Mtume yaani kiongozi anayeongoza kwa niaba ya Mtume(s.a.w). Katika 
Historia ya Uislamu makhalifa waongofu walioongoza Dola ya Kiislamu nyayo 
kwa nyayo kama alivyofanya Mtume(s.a.w) ni wanne wafuatao:

(1) Abubakar bin Abi-Qahafu(r.a) - 11-13AH(632-634 A.D)

(2) Umar bin Khattab(r.a) - 14 - 24A.H(634 - 644 A.D)

(3) Uthman bin Affan(r.a) - 24 - 36 A.H (644 - 656 A.D)

(4) Ali bin Abu Twalib(r.a) - 36 - 41 A.H (656 - 661 A.D)

Uchaguzi wa Abubakar Kuwa Khalifa 

Mara tu habari za kutawafu kwa Mtume(s.a.w) zilipoenea maswahaba 
waliokuwa wajumbe wa shura wakati wa uhai wa Mtume(s.a.w) walisahau wajibu 
wao wa kudhibiti pengo la uongozi lililojitokeza. Hali hii iliwapa nafasi Answar 
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kukutana kwenye ukumbi wa “Thaqifah Bani Saidah” na kuanza kuzungumzia 
uongozi. ‘Umar na Abubakar walipopata taarifa hii nao walienda kujiunga katika 
ukumbi huo. Wakati huo huo bani Hashim nao walikuwa wanakutana nyumbani 
kwa Fatma bint Muhammad kuzungumzia ukhalifa.  Pale “Thaqifa Bani Saidah” 
mjadala mrefu ulipita, wapo waliotaka khalifa atoke upande wa Answar, wapo 
waliotaka khalifa atoke upande wa Muhajirina na wapo waliopendekeza kuwe na 
khalifa na naibu khalifa. Hatimaye walikubaliana kuwa pawe na khalifa mmoja 
ndipo Abubakar akampendekeza ‘Umar bin Khattab upande wa Muhajirina 
na Saad bin Ubaidah upande wa Answar. Wote kwa pamoja (‘Umar na Saad) 
wakasema hawana kifua cha kusimama katika jambo la ukhalifa badala ya 
Abubakar. Baada ya kauli hii ‘Umar alimpendekeza Abubakar na akampa 
mkono wa ahadi ya utii (Ba’iyah). Ndipo wote waliokuwepo kwenye ukumbi ule 
wakampa Abubakar mkono wa ahadi ya utii.

Siku ya pili jambo hili lilipelekwa msikitini kupata ridhaa ya Waislamu wote. 
Takriban watu thelathini na tatu elfu (33,000) walimkubali Abubakar awe khalifa 
na kumpa mkono wa ahadi ya utii. Lakini Ali bin Abutalib aliendelea na kikao 
cha ukoo wa bani Hashim na hakuwepo msikitini wakati Abubakar amepewa 
Ba’iyah na Waislamu 33,000 waliokuwemo. Ali alichukua miezi kabla ya kumpa 
khalifa Abubakar ahadi ya utii.

Abubakar alipewa ofisi ya ukhalifa kwa kufuata misingi ya Uislamu ya watu 
kumchagua kiongozi kwa kuzingatia sifa stahiki. Abubakar alistahiki kuchukua 
nafasi ya ukhalifa kwa sifa zifuatazo:

Kwanza, alikuwa na sifa zote za kiongozi wa Dola ya Kiislamu. Sifa hizi ni: 
Ucha-Mungu, ujuzi wa Qur-an na Sunnah, siha nzuri na tabia njema. Sifa zote 
hizi alikuwa nazo Abubaka(r.a)

Pili, Abubakar alikuwa karibu na Mtume(s.a.w) pengine kuliko swahaba 
yoyote. Hili linadhihirika zaidi katika msimamo wake wa kufuata hatua kwa hatua 
kila ambalo Mtume(s.a.w) amelifanya au kuliruhusu katika uhai wake alipokuwa 
akiendesha Dola ya Kiislamu. Usahibu wa Mtume(s.a.w) na Abubakar umetajwa 
katika Qur-an kuhusiana na tukio la pangoni Thaur, wakati wa kuhajir Mtume:
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Kama hamtamnusuru (Mtume), basi Mwenyezi Mungu alimnusuru walipomtoa 
wale waliokufuru; alipokuwa (mmoja tu na mwenziwe) wa pili wake, (peke 
yao); walipokuwa wote wawili katika pango; (Mtume) alipomwambia sahibu 
yake:  “Usihuzunike, kwa yakini Mwenyezi Mungu yu pamoja nasi.”  Mwenyezi 
Mungu akamteremshia utulivu wake, na akamnusuru kwa majeshi msiyoyaona, na 
akafanya neno la wale waliokufuru kuwa chini; na neno la Mwenyezi Mungu ndilo 
la juu. Na Mwenyezi Mungu ndiye anayeshinda na ndiye Mwenye hikima.  (9:40)

Tatu, Abubakar ndiye aliyeteuliwa na Mtume(s.a.w) kuongoza swala kwa 
niaba yake alipokuwa anaumwa karibu na kutawafu kwake.  Katika siku 
hizo ambazo Abubakar aliteuliwa kuwa Imamu kwa niaba ya Mtume(s.a.w) 
ilitokezea siku moja akachelewa akaswalisha Imamu mwingine (aliswalisha 
‘Umar bin Khattab).  Mtume(s.a.w) aliposikia sauti isiyo ya Abubakar aliuliza juu 
ya Imamu (Abubakar) ambaye hakuwepo. Mtume hakupendezwa na akasema:  
“asiswalishe mtu mwingine ila Abu Qahafu (Abubakar).  Baada ya hapo 
akaitwa Abubakar lakini wakati huo Imamu (‘Umar) alikwisha maliza swala.  
Mtume(s.a.w) aliamuru swala ile irudiwe nyuma ya Imamu Abubakar(r.a)  

Nne, Abubakar alikuwa mtu mashuhuri anayekubalika, mtaratibu, mwenye 
istiqama na Ikhlas, mpevu wa uoni na mwenye uamuzi na alikuwa mfuasi wa 
Mtume(s.a.w) wa nyayo kwa nyayo. 

Sifa zote hizi ukichanganya na umri wake, kwa wale waliokuwa kwenye 
ukumbi wa Thaqifa Bani Saidah hapana aliyemzidi kiumri, utaona kuwa 
Abubakar alistahiki kuwa Khalifa na hakuwa na upinzani kisifa. 

Pia hutuba ya Abubakar aliyoitoa katika kupokea Ukhalifa nayo inaumuhimu 
wake katika kuonyesha wajibu wa kiongozi wa Dola ya Kiislamu, pale aliposema:

“Enyi watu mmenichagua niwe mdhamini wenu ingawa mimi sio bora kuliko 
wengi miongoni mwenu. Nikiwa sahihi nitiini.  Nikipotoka nirekebisheni kwani 
ukweli ni uaminifu na uwongo ni kutoaminika. Aliyedhaifu atakuwa na nguvu 
mbele yangu mpaka nishindwe kumpatia haki zake Insha-Allah na mwenye 
nguvu mbele yangu atakuwa dhaifu mpaka alipe haki za wengine Insha-Allah.  
Allah huteremsha Nakama kwa watu walioacha Jihad katika njia yake.  Vile 
vile Allah huteremsha maafa kwa watu ambao hufanya maovu”.

Mawazo Tofauti Kuhusiana na Uchaguzi wa Abubakar

Zipo tofauti za kimawazo kuhusiana na uchaguzi wa Khalifa wa kwanza, 
Abubakar(r.a.) mara baada ya kutawafu Mtume (s.a.w.).

Wapo wasemao uchaguzi ule ulifanyika katika mazingira ya kuchanganyikiwa, 
kwani mkutano haukuwa rasmi. Maelezo ya kundi hili yameegemea  kauli 
zisemazo kuwa Abubakar(r.a.) na Umar(r.a.) walistushwa na taarifa kuwa Ansar 
walikuwa wamekutana kwenye ukumbi wa mikutano wa Thaqifa Bani Saidah, 
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kumchagua kiongozi anayetokana na wao ambaye angeshika uongozi wa dola 
ya Kiislamu baada ya Mtume(s.a.w.).   Kwa mujibu wa kauli hizo, Abubakar(r.a.) 
na Umar(r.a.) walilazimika kwenda kwenye mkutano huo wakiwa na dhamira ya 
kuzuia usiendelee, hasa ikizingatiwa kuwa Mtume alikuwa bado hajazikwa na 
hilo ni suala zito lilohitajia muafaka wa Waislamu wote.

Kundi jingine lina mawazo kuwa, pamoja na kuwa mkutano wa Ansar 
haukuwa rasmi, lakini kuchaguliwa Abubakar(r.a.) kuliwafiki, kwa kuzingatia 
dokezo za Mtume(s.a.w), ishara zitokanazo na Qur’an na aliyokuja kuyafanya 
Abubakar(r.a.) wakati wa uongozi wake, ambayo yalidhihirisha usahihi wa 
chaguo la mkutano wa Thaqifa Bani Saidah.

Wapo wanaosema kuwa kutokuwepo kwa watu wa nyumba ya Mtume (Ahlul-
Bayt) katika mkutano ule, kunabatilisha zoezi zima la uchaguzi wa Khalifa wa 
kwanza.  Maelezo ya kundi hili yanatiwa tashdid na usia, unaodaiwa kuachwa 
na Mtume(s.a.w.) kwa “Ahlul-Bayt” muda mfupi kabla ya kutawafu kwake; 
unaosema kwamba haki ya uongozi wa ummah huu baada yake ni ya “Ahlul-
Bayt”. Kwa hivyo Ali(r.a.) ndiye aliyestahiki nafasi hiyo, na warithi baada yake 
ni wanawe Hassan na Hussein kwa kuwa ni wajukuu wa Mtume(s.a.w.).  Kundi 
hili linadai  Ukhalifa wa Abubakar(r.a.), Umar(r.a.) na Uthman(r.a.) ni batili kwa 
kuwa hao si katika watu wa nyumba ya Mtume(s.a.w.) na walipewa uongozi 
katika mikutano isiyo rasmi. Aidha hatua ya kuwafanya Makhalifa ni kudhulumu 
haki ya Ali(r.a.) akiwa ndugu wa Mtume.

Na kuna wasemao kwamba, kwa kuwa Uislamu ni dini  ya Mwenyezi Mungu 
si ya ukoo, kabila au Taifa fulani, na kwa kuwa hakuna aya katika Qur’an 
inayomwamrisha Mtume(s.a.w.) kurithisha dhima ya uongozi baada yake kwa 
watu wa nyumbani kwake (Ahlul-Bayt), basi jukumu la uongozi wa ummah 
limeachwa mikononi mwa waumini wenyewe. Kiongozi atachaguliwa kwa 
kuzingatia sifa mbali mbali zikiwemo uoni, ucha Mungu, siha n.k. Sifa zote hizo 
zimpelekee kuongoza kwa haki na uadilifu. Kwa hiyo Ukhalifa wa Abubakar, 
Umar na Uthman si suala la kubishaniwa.

Uchaguzi wa ‘Umar bin Khattab kuwa Khalifa wa Pili.

Mtume(s.a.w.) kumchagua Abubakar kuwa Imam wa msikiti na kutoruhusu 
mtu mwingine kuswalisha na aliposwalisha mtu mwingine swala ikarudiwa ni 
dhahiri, kwa maoni yetu, Mtume(s.a.w.) aliashiria kuwa kiongozi awe Abubakar 
na akawaachia Waislamu waamue kumkubali au kumkataa. Tunaamini kuwa 
Abubakar alimuelewa hivi Mtume(s.a.w.) ndio maana alipokuwa anakaribia 
kutawafu aliwaita wajumbe wa Shura na kushauri kuwa yeye anampendekeza 
Umar awe ndiye Khalifa baada ya kifo chake.  Wajumbe wa Shura walipokubali 
ndipo akamwambia Ali aandike usia huo. Abubakar alifanya hivi kwa jitihadi 
yake ambayo inakubalika katika Uislamu na hasa akizingatia hali ilivyokuwa 
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mara Mtume alipofariki, Waislamu walipogawanyika makundi  matatu yaani 
ukoo wa Mtume, Muhajirin na Answari. 

Hivyo alitumia njia hii ambayo ni ya Kiislamu, hakuiburuza Shura na kulikuwa 
na mjadala kabla ya kukubalika rai hiyo. Wajumbe maarufu wa Shura walikuwa 
’Umar, Uthman, Ali,Talha, Abdul Rahman bin Auf, Muadh bin Jabal, Ubay 
bin Kaab, Zaid bin Thabit na wajumbe wengine mashuhuri kutoka Muhajirin 
na Ansar. Abubakar alitoa pendekezo lake la kumteua Umar kuwa Khalifa 
wa pili, wote walikubali ila walieleza wasi wasi wao juu ya ukali wa Umar, hii 
ndio hoja pekee iliyotolewa na Ali na Talha.  Abubakar aliikataa hoja hii kwa 
kuwafahamisha kuwa Ukhalifa utamfanya asiwe mkali. Kwa kuwa hoja dhidi ya 
Umar ilikuwa hii tu basi pendekezo likakubalika.

Hatua iliyofuata ambayo imeimarisha uhuru wa kuchagua viongozi ni 
kuwahutubia waumini katika msikiti wa Mtume, akisaidiwa na jamaa zake, 
alisimama kwenye mimbari, kwanza alitaka ule usia usomwe mbele ya watu 
wote waliokuwa msikitini na yeye azungumze nao. Usia wenyewe ulikuwa 
kama ifuatavyo:

“Bismillahir Rahmanir Rahiim.  Hili ni tamko linalofanywa na Abubakar bin 
Abi Qahafu  ambaye yuko karibu ya kwenda akhera.  Wakati wa kuwa katika 
hali ya kufa hata kafiri humuamini Mwenyezi Mungu, na hata mfanya madhambi 
hutubia (hurudi kwenye imani yake) na kafiri humtegemea  Mwenyezi Mungu.  
Nimefanya kila jema kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake na kwa 
kuboresha dini yake na kwa manufaa ya Waislamu na kwa mimi mwenyewe 
katika kumteua Umar kuwa Khalifa.  Nategemea atakuwa muaminifu na 
mtekelezaji haki lakini akibadilika na kuwa dhalimu mimi sina lawama kwa 
kuwa sina elimu ya ghaibu.  Kila mmoja anawajibika kwa afanyayo”1

Baada ya usia huu kusomwa, Abubakar alipanda kwenye mimbari huku 
akisaidiwa na kuuhutubia umma kama ifuatavyo:-

“Enyi ndugu zangu, sikumchagua kuwa Khalifa ukoo  wangu au ndugu zangu. 
Nimemteua aliyebora miongoni mwenu, mnakubaliana na uteuzi wangu?  Wote 
waliitikia kwa kukubali”.2

Uchaguzi wa Uthman bin Affan Kuwa Khalifa wa Tatu
Uislamu sio dini iliyofungwa katika mabano bali ina sifa ya kwenda na wakati 

kwa maana kuwa maamuzi yake ilimradi yamo katika mfumo wa Uislamu 
yanakubalika. Hali ilivyokuwa wakati alipotawafu Mtume(s.a.w) imetofautiana 
na ile ya wakati alipotawafu Abubakar.  Wakati wa kifo cha Abubakar, Umar 
alikuwa amejitokeza kuwa ndiye Khalifa bila upinzani lakini wakati wa kifo cha 
Umar hali ilikuwa tofauti. Walikuwepo watu wengi wenye sifa zinazolingana 
hivyo alichokifanya Umar ni kuteua jopo la wagombea sita wa ukhalifa ambao 
walikuwa ni: Uthman, Ali, Saad, Talha, Zubair na Abdur-Rahman bin Auf.3  Agizo 
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lingine alilotoa ni kuwa katika muda wa siku tatu baada ya kifo chake wawe 
wameshaamua wao wenyewe nani miongoni mwao awe Khalifa.

Jopo hili lilikaa kwa muda mrefu bila kufikia uamuzi ndipo Abdur-Rahman bin 
Auf aliposhauri kuwa kati yao mmoja ajitoe ili aweze kutoa uamuzi.  Alipokosa 
jibu alijitoa mwenyewe na akaanza kazi ya kutafuta maoni ili kukamilisha 
uteuzi. Talha hakuwepo hivyo wagombea walibaki wanne. Imetokea kuwa 
Ali alimpendekeza Uthman na Uthman alimpendekeza Ali. Zubair na Saad 
walimpendekeza Uthman.  Baada ya kushauriana na Maswahaba wengine na 
kwa kuzingatia muda wa siku tatu Abdur-Rahman bin Auf alitoa uamuzi asubuhi 
ya siku ya nne na kumtangaza Uthman kuwa ndiye Khalifa.  Abdur-Rahman bin 
Auf(r.a.) alianza kumpa bai’at (mkono wa ahadi ya utii) na kutambua Ukhalifa 
wake ndipo Waislamu waliokuwa msikitini wakafuatia na kwa namna hii Uthman 
akawa Khalifa wa tatu. Talha aliporudi Madinah, Uthman alimshauri achague 
moja kati ya mawili, achukue nafasi ya Ukhalifa au ampe mkono wa ahadi ya 
utii. Talha alikubali kumpa mkono wa ahadi ya utii.

Utaratibu huu pia umo katika mkondo wa Uislamu na ni aina ya tatu ya 
utaratibu unaokubalika wa kupata viongozi katika Uislamu.

Uchaguzi wa Ali bin Abu Twalib kuwa Khalifa wa nne

Mkondo wa historia ya Kiislamu juu ya utaratibu wa kuingia kwenye 
mamlaka umechukua sura mpya, pale alipouliwa Khalifa wa tatu na wapinzani, 
na kundi hili la wapinzani likamtaka Ali awe ndiye Khalifa wa nne. Kwa hali 
ilivyokuwa naye akakubali kuchukua nafasi hiyo. Jambo hili lilipelekwa msikitini 
na wapo waliokubali Ukhalifa wa Ali bila masharti, wapo waliokubali kwa sharti 
kuwa wahalifu waadhibiwe na wapo waliokataa kumpa mkono wa ahadi ya utii 
miongoni mwao ni Muhammad bin Muslimah, Usamah bin Zaid, Hassan bin 
Thabit, Ka’ab bin Malik, Abu Said Khudri, Numan bin Bashir, Zaid bin Thabit, 
Mughirah bin Shubah na Abdullah bin Salama.4  Wengine waliokataa ni ndugu 
na jamaa wa ukoo wa Uthman.  Baadhi ya waliokataa Ukhalifa wa Ali walihamia 
Syria. Kwa ujumla uchaguzi wa Ali(r.a) uliwagawa waislamu  kwenye makundi 
manne yafuatayo:

(i) Wafuasi wa Uthman (Uthmanis), ambao walitaka dola iwaadhibu wauwaji 
Watu wengi wa msimamo huu walikuwa  wakazi wa Syria na Basra. 
Wasiria walimtaka Muawiyah ndiye  awe Khalifa na sio Ali. Lakini 
Wabasra walitaka awe Talha au  Zubeir. 

(ii) Marafiki wa Ali (Shian-i-Ali). Watu hawa hawakumuona kuwa Uthman 
angefaa kuwa Khalifa. Hivyo wakajiita  wenyewe  Shia-i-Ali (marafiki wa 
Ali) watu wa mji wa Kufa (Wakufa/Kufans) na Wamisri ndio waliokuwa na 
msimamo huu. Inaaminika kuwa kundi hili ndilo lililomuua Uthman.
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(iii) Mashibah: Watu hawa walikuwa kwenye Jihad wakati Uthman anauliwa.       

 Hawakuwaunga mkono Uthmanis wala Shias.

(iv)Ahli-Sunnah wal Jamaah: Kundi hili lilikuwa lenye maswahaba wengi 
na lilienea Dola yote ya Kiislamu. Hawa wanasema tunawapenda wote 
Uthman na Ali. Wote ni Maswahaba waongofu.  Kama kuna aliyefanya 
makosa ni kutokana na ijtihada, yake. Tunafuata Sunnah za Mtume na 
Sunna za Jamaa waongofu yaani kundi la Maswahaba.5

Utaratibu huu, ingawa kuna baadhi ya wanachuoni wanaoukubali  lakini 
hauhitaji mjadala wowote, ni wazi kuwa hauna nafasi katika Uislamu. Kwa 
hakika watu wa Madina walikuwa na khofu na kundi hili la wauwaji hivyo 
kukubali kwao ule Ukhalifa wa Ali kwa mfumo ule yawezekana ni matokeo ya 
woga tu na siyo hiyari yao.  Majibu ya Zubeir na Talha walipoulizwa na mjumbe 
wa Gavana wa Basra katika msafara wa Bibi Aisha kwa nini wanavunja Ahadi 
ya utii kwa Khalifa walisema. “Ba’iyah ilifanywa mbele ya ncha ya upanga na 
ahadi ya kuwaadhibu wauwaji.6

Inawezekana pia hata kule kukubali kwa Ali kuwa Khalifa kunatokana 
na woga kwa sababu walipomtaka mara ya kwanza awe Khalifa kabla ya 
hao wauwaji kumuua Khalifa Uthman alikataa.7 Si hivyo tu lakini alipoona 
wanamsonga kutaka kumshirikisha katika mzozo wao alihama Madina na 
kwenda Ahjar sehemu maili chache kutoka Madina.8 Ingawa pia tukio hili 
linaonekana kumuweka Ali mahali pabaya.

Utaratibu wa kuingia katika uongozi wa dola ulizidi kuharibika alipouwawa 
Ali na mwanae mkubwa, Hassan akateuliwa kuwa Khalifa wa tano.  Lakini 
Muawiyah alipopata habari hizi aliivamia Iraq.  Hassan nae kwa upande wake 
alimteua Qays kuongoza majeshi ya kupigana na Muawiyah.  Kulitokea uvumi 
kuwa Qays ameuwawa na hali hii ilipelekea majeshi ya Khalifa kumgeukia 
mwenyewe. Hassan alielewa hali ilivyokuwa mbaya hivyo alisalimu amri kwa 
Muawiyah, akaacha Ukhalifa kwa makubaliano kuwa atapofariki amuachie 
nduguye, Hussein ukhalifa.  Baada ya makubaliano haya na Muawiyah, Hassan 
alirudi Madinah lakini aliuliwa kwa sumu aliyolishwa na mmoja wa wake zake 
kutokana na ushawishi wa Yazid.9  Huu ndio ulikuwa mwisho wa Hassan mjukuu 
wa Mtume. 

Taratibu zote hizi ni za kupora madaraka kama alivyofanya Muawiyah 
ingawa alishinda kivita, kuwekeana makubaliano na watoto wa Ali, Hassan kuwa 
atamwaachia madaraka Hussein baada ya kufa kwake, na utaratibu wa kurithishwa, 
taratibu zote hizi, hazikubaliki katika Uislamu ingawa mfumo huu wa mwisho ndiyo 
uliyotumika katika utawala wa Banu Umaya, Banu Abbasi na Fatimiya.
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Kuzuka Imani ya Kishia

Baada ya kuuwawa Ali(r.a), kundi la marafiki wa Ali(Shi’a Ali) lilianzisha imani 
mpya ya ushia. Walifuata itikaqadi iliyo buniwa na ‘Abdallah bin Sabaa kuwa Ali 
ni Mrithi wa Mtume(s.a.w) kama Haruna(a.s) alivyokuwa mrithi Musa(a.s). Hivyo 
kundi hili liliitaqidi kuwa Ali(r.a) ndiye aliyekuwa Khalifa halali pekee na kuwaona 
Abubakar, ‘Umar na Uthmani kuwa walikuwa madhalimu waliopora nafasi hiyo.  
Siku zilivyosonga mbele mashia waliandika vitabu vyao vya sheria, Hadith, Historia 
ya Uislamu na ufafanuzi wa Qur’an unaolandana na imani yao mpya. Kwa mujibu 
wa Imani ya kishia, kiongozi wa jamii lazima awe Imam ambaye uteuzi wake 
unatokana na Mtume(s.a.w). Baada yakutawafu Mtume(s.a.w),kulingana na 
Imani ya kishia Uimamu ulimshukia Ali(r.a) kupitia kwa mkewe Fatma bint 
Muhammed(s.a.w). Baada ya kuuliwa Ali(r.a) Uimamu uliwashukia watoto wa kiume 
wa Fatma hadi akafikia Imam wa kumi na moja anayeitwa Hassan al-Askari ambaye 
alifariki 874 A.D./260 A.H.  katika utawala wa Abasi, ambao Khalifa wake alikuwa 
Matamid. Alipofariki Imam Hassan al-Askari Uimam ulimshukia mwanae Muhammad 
anayejulikana kwa jina la Mahdi,  Imam wa mwisho. Tarekh ya maimamu wa nyumba 
ya Mtume (Ahlul-Bayt) inatatanisha.  Inaaminika Baba yake Hassan alihamishwa 
kutoka Madinah na kupelekwa Summara na dikteta Mutawakkil aliyekuwa Khalifa 
wakati huo, aliwekwa kizuizini huko Summara hadi akafa. Hassan naye aliwekwa 
kizuizini na aliyechukua nafasi ya Mutawakkil, mtoto wa Hassan aliyekaribia umri 
wa miaka mitano alianza kumtafuta baba yake katika pango lililokuwa karibu ya 
nyumba yao. Mtoto huyu hakurudi kutoka pangoni. Tukio hili limewapelekea Mashia 
kujaa matumaini kuwa mtoto huyu atarudi kuja kuikoa dunia kutokana na mzigo wa 
madhambi na uonevu.  

Mtindo huu haumo katika mfumo wa Uislamu ingawa wafuasi wake wanatumia 
jina la Uislamu. Kwa nini mtindo huu haumo katika Uislamu tumeshazitaja 
sababu zake kuwa utume haurithiwi  ila hapa tunataka kuongezea kuwa Imani 
hii ambayo ilipandikizwa baadaye katika historia ya Uislamu ina mizizi ya dini ya 
Uzoroastrian na Ukristu, dini ambazo zote zinamshirikisha Mwenyezi Mungu.

Tanbih
Kwa Waislamu hivi leo, mfumo wa usia kama wanavyofanya wafuasi 

wanaojiita Mashia si katika utaratibu unaokubalika katika Uislamu. Mtume 
hakulifanya, na hata Ali  alipokuwa katika kitanda cha mauti baada ya kujeruhiwa 
aliulizwa na mtu mmoja kuwa Waislamu wampe mkono wa ahadi ya utii mwanae 
mkubwa, Hassan, awe Khalifa? Ali alijibu, “Nawaachia Waislamu waamue”. Au 
mfumo wa ufalme (Royal Family) kama ule wa Saudia Arabia, Moroko, Oman, 
Qatar au mfumo wa vyama vingi au kimoja kama Pakistan, Misri, Libya, Syria 
n.k. siyo mifumo ya Kiislamu na  nchi zinazofuata mifumo hiyo si za Kiislamu.

Hivyo ni dhahiri wajumbe wa Shura katika dola ya Kiislamu wanalazimika kwa 
kushirikiana na kiongozi aliyepo madarakani kumteua anayefaa kuwa kiongozi 
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kisha jina liwasilishwe kwa waumini kwa ajili ya kupitishwa au kukataliwa. Hivyo 
ni kweli kuwa jina linalotolewa na utaratibu unaotumika sasa wa chama kuteua 
mgombea katika chaguzi za Marais duniani kote ni mawazo yaliyoazimwa 
kutoka katika mfumo huu wa Kiislamu.

Uendeshaji wa Dola ya Kiislamu Wakati  wa Makhalifa

Kazi na Wajibu wa Khalifa
Khalifa katika Serikali ya Kiislamu ndiye mtendaji mkuu wa Serikali kama 

alivyokuwa Mtume(s.a.w).  Akiwa mtendaji mkuu wa Serikali, kwa ujumla Khalifa 
atasimamia utekelezaji wa madhumuni ya kuwepo Dola ya Kiislamu ambayo ni 

(1) Kuhuisha, kuendeleza na kudumisha maadili mema ambayo hupelekea 
watu katika jamii kuishi kwa furaha na amani.

(2) Kuzuia na kukomesha maovu ambayo huleta vurugu, mashaka na huzuni 
katika jamii.

   
Wale ambao tukiwamakinisha, (tukiwaweka  uzuri) katika ardhi husimamisha 
Sala na wakatoa Zaka na wakaamrisha yaliyo mema na wakakataza yaliyo 
mabaya. Na marejeo ya mambo ni kwa Mwenyezi Mungu.  (22:41)

Katika kutekeleza madhumini haya ya Dola ya Kiislamu, Khalifa aliwajibika 
kufanya yafuatayo:

(i) Kujenga maisha ya binaadamu juu ya msingi wa ucha-Mungu 
na matendo mema. Kuyasafisha maisha ya binaadamu  kutokana na 
maasi, kudumisha haki na usawa, kukomesha ukatili, ukandamizaji, 
utabaka, uonevu,unyonyaji,udhalimu n.k.

“Kwa hakika tuliwapeleka Mitume wetu kwa dalili wazi wazi na kuteremsha 
vitabu na uadilifu pamoja nao, ili watu wasimamie uadilifu......”  (57:25)

(ii) Kutumia uchumi wa Taifa kwa kukuza na kuendeleza maadili mema kwa 
raia wake.

(iii) Kuamrisha mema na kukataza mabaya.  Hatua nne zilichukuliwa katika 
kufanikisha jukumu hil:

(a)  Kuteua mahakimu wacha-Mungu wa kusimamia haki na sheria.

(b)  Kuteua Madai’yah (Waalimu) wa kuwaelekeza watu yepi mema na   
   namna ya kuyaendea na yepi maovu na namna ya kuyaepuka.
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(c)  Hutuba za Ijumaa, Idd na Hijja zilitumika kukazia wema na ucha-Mungu.

(d) Kuteua tume ya kufuatilia tabia za watu na kuadhibu               
   hapo hapo kwa makosa yasiyohitaji kwenda mahakamani.

(iv)Kulinda mipaka ya dola kwa gharama yoyote.  Mipaka ya Dola ililindwa 
ama kwa vita au kwa diplomasia.

(v)Pamoja na kulinda na kutekeleza madhumuni ya dola ya Kiislamu, Khalifa 
akishirikiana  na Shura  yake, aliteua viongozi mbali mbali wa Serikali ikiwa 
ni pamoja na wakuu wa majimbo(Walii au Gavana),Mahakimu, (Makadhi) 
wakusanya kodi,(maamil) majemedari,makatibu, wakuu wa polisi, n.k.   

Kwa mfano  Khalifa Abubakar aliteua magavana 17 kuongoza 

majimbo (mikoa) 17 ya Serikali yake. Naye ‘Umar aliteua 

Magavana 15 katika Serikali yake.

(vi)Khalifa alikuwa ndiye mkuu wa majeshi.  Aliamuru vita vipiganwe 
au visipiganwe, alisaini mikataba, aliteua maamiri jeshi na kupeleka 
maelekezo katika uwanja wa vita. Abubakar na Ali waliongoza mapigano 
kama Mtume(s.a.w) alivyofanya, lakini ‘Umar na ‘Uthuman hawakujaaliwa 
fursa hii lakini wamekufa mashahidi kwa kuuliwa na wapinzani.

(vii)Khalifa alikuwa ndiye mwanasheria mkuu wa Serikali.  

Alisikiliza kesi na kutoa hukumu na yeye ndiye aliyekuwa mahakama ya rufaa.  
Mikoani waliteuliwa makadhi  walioendesha kesi na kutoa hukumu kwa niaba yake.

 Malipo ya Khalifa

Abubakar alipochaguliwa kuwa Khalifa aliendelea na kazi yake ya biashara. 
Siku moja alipokuwa anakwenda sokoni kuuza nguo alikutana na Umar na 
Abu Ubaida ambao walimkataza asifanye hivyo kwa kazi nzito ya uongozi 
inayomkabili.  Ndipo shura ikakaa na kuamua kuwa apewe kiwango maalum cha 
posho kutoka katika Baitul-Mali cha kumuwezesha kuishi maisha ya kawaida. 
Zaidi ya kasma hii hakuruhusiwa kuchukua zaidi. Hata hivyo Khalifa Abubakar 
alirudisha kwenye Baitul Mali posho yote aliyopewa kutokana na maelekezo 
yake alipokuwa anafariki Dunia. Katika Ukhalifa wa Umar mishahara ilipangwa 
kwa wafanyakazi na viongozi wa Serikali.  Hivyo Khalifa Umar na Ali walichukua 
posho zao ila Uthman alitumia pesa zake kwa vile alikuwa na uwezo wa 
kiuchumi.

Khalifa na Utungaji Sheria

Khalifa kama ilivyokwishaoneshwa sio mtungaji wa sheria kama ilivyo kwa 
marais wa leo na mabunge yao.  Khalifa ni mtekelezaji na msimamizi mkuu 
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wa sheria za Mwenyezi Mungu.  Katika kipindi cha Ukhalifa vyanzo vya sheria 
vilibakia kuwa Qur’an, Sunnah na Ijmaa na baadaye Umar,  Khalifa wa pili, 
aliongeza Qiyas.  Kwa hali hii Ufalme katika Dola ya Kiislamu ulibaki kuwa ni 
wa Mwenyezi Mungu tu.

Siku za mwanzo za ukhalifa kuliundwa tume ya sheria (Ofisi ya Mufti) 
ilipotokea haja.  tume hii iliitwa na kupitisha uamuzi.  Tume ya sheria ya Khalifa 
ilifanya kazi kwa kutegemea vyanzo vya sheria vilivyotajwa katika masuala ya 
kawaida, maamuzi ya tume yalikidhi haja.  Lakini yalipotokea masuala yasiyo 
ya kawaida na yenye umuhimu wa kitaifa ilikaa majlis ya Answar, Muhajirin, 
wawakilishi wa Aus na Khazraj na kupitisha maamuzi; kwa mfano baada ya 
kutekwa kwa Iraq na Syria wapo maswahaba waliotaka ardhi igawiwe kwa 
askari waliopigana.  Majlis iliyojumuisha Ansar, Muhajirin na watu  mashuhuri 
watano watano kutoka makabila ya Aus na Khazraj ilifanyika kuamua suala hili.  
Baada ya mjadala mrefu Khalifa Umar alifanikiwa kuwaelewesha wajumbe wa 
majlis kwa kunukuu aya nyingi kuthibitisha kuwa katika ardhi hata vizazi vijavyo 
vina hisa kwa hiyo ardhi isigawiwe kwa askari waliopigana lakini waachiwe 
wenyewe waliotekwa na kodi itakayotokana na ardhi hii wagawiwe askari katika 
mfumo wa kiinua mgongo cha kila mwaka.

Hivyo ni dhahiri mkono wa Khalifa haukuwa juu ya sheria bali chini ya sheria 
ya Mwenyezi Mungu, kwa namna hii haikuwezekana kupendelea kundi au mtu 
yeyote au kuipinda sheria kwa kumpendelea kundi fulani. Hivyo kulikuwa na 
usawa kamili mbele ya sheria. Hali kadhalika katika masuala ya kodi kulikuwepo 
usawa na haki za kiraia.  Hali hii ilipelekea mshikamano miongoni mwa waumini, 
uhuru wa maoni, haki katika jamii na kubwa kabisa ni kuwavumilia wafuasi wa 
dini nyingine.

  Khalifa na Mahakama

Kabla ya kuangalia suala la mahakama katika Uislamu, tuanze na mtazamo 
wa Uislamu juu ya uhalifu, makosa au hatia. Makosa katika Uislamu yapo katika 
mafungu matatu:

(i) Makosa yanayomuhusu Mwenyezi Mungu kama vile uzinzi, ambao adhabu 
yake ni bakora mia moja, kumsingizia mtu kuzini, ambako adhabu yake 
viboko themanini, vileo adhabu yake viboko themanini, wizi ambao 
adhabu yake ni kukatwa mkono na au ujambazi ambao adhabu yake ni 
kukatwa mkono na miguu.  Makosa haya yanajumuishwa katika istilahi 
moja kuwa ni Al-Hudud. Khalifa hawezi kusamehe makosa haya.  Kazi 
yake ni kutekeleza hadd (adhabu).  Kwa wasio Waislamu makosa haya 
husameheka endapo atasilimu.

(ii)Makosa dhidi ya mwanadamu yanayohitaji fidia, “al-qisas”.  Mengi ya 
makosa haya kama kuuwa, kuumiza, kumtukana  mtu n.k yanaweza 
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kumalizwa kwa makubaliano kwa mujibu  wa sheria lakini Khalifa hana 
mamlaka ya kusamehe ila aliyekosewa.  Hali kadhalika makosa haya 
hayahesabiwi kuwa makosa dhidi ya Serikali.

(iii)Yapo baadhi ya makosa kama, uasi (Rebellion), kula mali ya umma 
yamehesabika kama makosa dhidi ya Serikali. 

Kwa kuzingatia haya, kazi za Khalifa kimahakama ni za aina tatu. 

Kwanza kuhakikisha kuna amani katika himaya yake, maendeleo kwa 
tabaka zote za watu na kuwalinda wanyonge mbele ya wenye kujiweza. Pili ni 
kutekeleza adhabu, kuratibu na kutekeleza haki za wanaodhulumiwa.  Na tatu 
ni  kuteua mahakimu wa kusimamia haki. 

Mahakimu hawa walikuwa watu wazima, waadilifu, waliobobea katika sheria 
ambao kazi zao ni pamoja na kuhukumu kesi, kusuluhisha magomvi, kurudisha 
amana za watu, ulipaji wa zaka, utekelezaji wa usia, utekelezaji wa adhabu, 
kusimamia mipango ya ndoa, mirathi, talaka, na haki za wanyonge.

Katika kuhakikisha kuwa haki inatendeka kwa wote, tangu wakati wa 
Ukhalifa wa Abubakar ilianzishwa ofisi ya mufti au taasisi ya mufti au tume ya 
uchambuzi wa sheria.  Ofisi hii ndio pekee iliyoruhusiwa kutoa uchambuzi wa 
kina wa Fatwa za mamlaka mbali mbali. Hakuruhusiwa mtu mwingine kutoa 
uchambuzi wa sheria.  Walioteuliwa wakati wa Abu bakar kushika wadhifa huu 
ni Umar, Ali, Uthman, Abul Rahman bin Auf, Ali bin Kaab, Zaid bin Thabit na 
Abu Huraira - Mufti hawa walisaidia kuwafahamisha watu kuhusu sheria na 
kuwashauri bila malipo.  Serikali ilifanya hivi ili kupunguza makosa kwani kwa 
kujua sheria watu walijizuia kufanya makosa.

Waraka, Khalifa Umar,aliowatumia mahakimu ni kielelezo cha utaratibu wa 
mahakama ulivyokuwa wakati wa makhalifa ambao leo hii unafuatwa duniani 
kote.  waraka huo tunaufupisha kama ifuatavyo:

(i) Utawala wa haki ni amri ya Mwenyezi Mungu na Sunna ya Mtume wake, 
hivyo ni lazima kufuatwa.

(ii)Mashtaka yanapowasilishwa ipitishwe hukumu kwa uangalifu.

(iii)Mshitaki na mshitakiwa wote watendewe haki ili maskini asikate  t a m a a 
ya kufanyiwa haki na wenye uwezo wasifikirie kupendelewa.

(iv)Ushahidi ni juu ya mlalamikaji na anayelalamikiwa anaweza kukana 
anacholalamikiwa kwa kuapa.

(v)Suluhu inaweza kufikiwa nje ya mahakama lakini mazingira  ya suluhu 
yasichupe mipaka ya maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu.

(vi)Hukumu inaweza kubadilishwa katika jambo lililodhahiri, kwani 
kubadilishwa hukumu ni bora kuliko kuendelea na uonevu.
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(vii)Ikitokea kesi isiyo angukia kwenye sheria wala hukumu iliyoitangulia, 

ilinganishwe na kesi zinazofanana kisha “deduction” itumike kupitisha 
hukumu  inayompendeza Mwenyezi Mungu na ya haki.

(viii)Mlalamikaji apewe muda wa kutolea ushahidi kesi yake ataposhindwa 
kesi inaweza kufutwa.

(ix)Hakimu asijione wala kuonyesha kuchukia inaposemwa kweli.

“Watu wote ni sawa mbele ya sheria” ndio mafunzo ya Qur’an.  Uislamu 
hauruhusu ule msemo wa “Mfalme hakosei”. Hakuna mwanadamu aliyekamilika 
asiyekosea kabisa. Mtume (s.a.w.) aliweka mfano pale alipowataka watu wenye 
madai dhidi yake wajitokeze.  Maswahaba wake nao walifuata nyayo zake 
kama mtu angewashitaki kama ilivyotokea kwa Umar au wao pia wangeshitaki 
kama ilivyotokea kwa Ali.

Khalifa umar na Ubayy ibn Kaab, walikuwa na tofauti zao.  Ubayy ibn Kaab 
alikwenda kumshtaki Khalifa kwenye mahakama ya Zayd bin Thabit. Hivyo 
Khalifa aliingia mahakamani kwa kujitetea. Alipokuwa anaingia mahakamani 
Zayd alisimama. Hapa Khalifa alisema hili ni tendo la kwanza la kuvunja haki. 
Kwa kufuata nafasi ya Khalifa kuwa alikuwa anajitetea alilazimika kuapa. 
Hakimu Zayd alimuomba Ubayy aondoe haki yake ya kumtaka Khalifa aape. 
Khalifa Umar aliingilia kati na kusema “kama Umar na watu wengine siyo sawa 
mbele yako, hufai kuwa Hakim.10

Khalifa na Uendeshaji wa Dola kwa Ujumla

Khalifa ndiye mtendaji mkuu wa Serikali.  Kwa hiyo jukumu lake la kwanza 
lilikuwa kuhakikisha kuwa maelekezo na amri za mamlaka kuu ya uendeshaji 
zinatekelezwa.  Katika kuendesha shughuli za kila siku za Serikali alisaidiwa 
na shura – ambayo mfano wake katika Serikali za leo ni Baraza la Mawaziri 
au Cabinet.  Majlisi shura au Tume ya ushauri ilitumiwa na kila Khalifa katika 
makhalifa wanne wa Mtume(s.a.w).  Hakukua na idadi maalumu ya wajumbe 
wa shura.  Wajumbe hawa waliteuliwa na khalifa kwa misingi ya ucha Mungu 
na mchango wao katika Uislamu na kujitoa muhanga kwao.  Miongoni mwao 
walikuwemo maswahaba maarufu wakiwemo Abubakar, Umar, Uthman, 
Ali Abdurahman bin Auf, Talha, Zubair, Saad Ibn Waqqas, Abu Ubaidah Ibn 
Jarrah na Said Ibn Zaid. Viongozi maarufu kutokana Muhajirin na Answar 
walijumuishwa kwenye shura.

Haki za Wasiokuwa Waislamu Chini ya Uongozi wa 
Khalifa.

Uislamu una vumilia dini nyingine ingawa ni za kishirikina.  Kwa hiyo wasio 
Waislamu, walitekeleza sheria zao kwa mujibu wa dini zao hasa katika masuala 
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ya urithi, ndoa, talaka, namna ya kupata viongozi wao, uendeshaji wa ibada zao 
n.k. Kwa kweli walikuwa na uhuru kamili. Vile vile kama wangependa walikuwa 
na uhuru wa kupeleka kesi zao kwa Kadhi(hakimu).Kesi inapopelekwa kwa 
hakimu  haikuruhusiwa kuiondoa mahakamani.

Sheria ya makosa ya jinai, sheria ya ushahidi na mikataba iliwahusu Waislamu 
na wasio Waislamu. Katika kuwaadhibu wahalifu dhidi ya ubinaadamu kama 
uzinzi, mauaji, wizi, kupora, n.k. sheria ya Kiislamu ilitumika kwa Waislamu na 
wasio Waislamu.

Kama mzozo ulizuka baina ya Muislamu na asiye Muislamu kesi ya namna 
hii ilipelekwa mahakamani na utaratibu ulikuwa kama ifuatavyo:  Katika masuala 
ya ubinaadamu asiye Muislamu alihukumiwa sawa na Muislamu.   Kwa mfano 
kama asiye Muislamu amemuua Muislamu adhabu atayopewa ni sawa na ile, 
kama kosa lile lingefanywa na Muislamu.

Tukio la kihistoria lifuatalo linaonesha haki ilivyo katika Uislamu hata kama 
asiye Muislamu alimkosea Khalifa.

Wakati Khalifa Ali alipokuwa anaondoka kwenda katika vita vya Siffin - 
alipoteza zirah yake.  Aliporudi toka vitani alimuona Myahudi mmoja na zirah 
yake.  Khalifa alimuuliza yule Myahudi aliipataje ile zirah wakati ni yake na 
hajampa mtu wala hajaiuza.  Yule Myahudi alijibu kijeuri: “Kwa kuwa ninayo 
mimi basi kiasili ni mali yangu”.  Khalifa pamoja na kuwa ndiye mkuu wa Serikali 
hakuwa na jinsi isipokuwa kulikepeleka suala hili mahakamani.  Kadhi Shurayb 
alimuuliza Khalifa aliyekuwa pamoja naye sababu ya kuwepo kwake pale 
mahakamani.  Ndipo Khalifa akaeleza: “zirah aliyonayo huyu Myahudi ni yangu 
kwa vile sijampa mtu yeyote na sijaiuza”. Yule Myahudi alipotakiwa kujieleza 
alieleza kuwa kwa kuwa zirah iko mkononi mwake basi ni mali yake. Hapo ndipo 
hakimu alipomtaka Khalifa atoe ushahidi, lakini alipotaka kuwaleta mwanae 
Hassan na mfanyakazi wake Qanbar kama mashahidi hakimu hakukubali 
ushahidi wao kutokana na uhusiano wao na Khalifa. Kwa hali hii Myahudi 
alishinda kesi na akaachiwa  aende na ile zirah.  Myahudi huyu alishangazwa 
na hali hii ya Khalifa kusimama mahakamani na raia wake tena wa dini nyingine 
na hata hivyo akashindwa kesi na akaridhika. Hali hii ilimfanya akiri kuwa ile 
zirah ni ya Khalifa akamrudishia na yeye akasilimu”.11

Kuanzishwa kwa Polisi.

Kuanzishwa kwa Polisi Wakati wa ukhalifa wa Umar ilikuwa hatua nyingine 
ya kupunguza makosa na kusimamia haki katika jamii.  idara hii iliitwa Ahdath 
na mkuu wake aliitwa Sahib Al-Ahdath (mkuu wa Polisi) Maafisa kadhaa 
waliteuliwa katika sehemu kadhaa ili kudhibiti makosa; kwa mfano kudhibiti 
vipimo na mizani, usalama wa barabara kama kutojenga nyumba barabarani, 



= 498 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                      Sura ya Tano  - Tarekh
kuzuia kuwabebesha mizigo mikubwa wanyama, kuzuia uuzaji wa pombe, 
nakadhalika. Wakati wa Makhalifa wanne polisi hawakuendesha mashitaka 
mahakamani.

Kuanzishwa kwa Magereza 

Sambamba na kuwepo kwa polisi yalianzishwa magereza (jela) wakati wa 
Khalifa wa pili. Mwanzoni makosa ya jinai tu ndiyo yaliyowapeleka watu jela. 
Lakini siku zilivyosogea hata makosa kama kurudiarudia pombe yaliwapelekea 
walevi kufungwa badala ya kuchapwa bakora.

Khalifa na Kamati za Utendaji

Masuala mengi kuhusiana na Dola kama vile kupanga mishahara ya 
wanajeshi, kuanzisha idara mbali mbali, kuwapa vibali wageni kufanya biashara 
katika Dola ya Kiislamu na kiwango cha kodi wanachotakiwa kulipa, n.k. 
yaliamuliwa na Khalifa baada ya kushauriwa na kamati yake ya utendaji. Kamati 
hii ilikuwa ikikutana kila siku katika msikiti wa Mtume(s.a.w). Taarifa za wilayani 
na mikoani zilizowasilishwa kwa Khalifa zilijadiliwa na kupitishiwa maamuzi.

Baadhi ya wanakamati wa kamati hii ya utendaji walipewa nyadhifa mbali 
mbali; kwa mfano – Abubakar alimteua ‘Umar kuwa Jaji Mkuu na msimamizi wa 
kugawa zaka.  Ali aliteuliwa kuwa mkuu wa mawasiliano; kusimamia wafungwa 
wa kivita, fidia yao na kadhalika.

Mbali ya shura teule, makhalifa wote walitumia shura ya watu wote msikitini 
kama chombo cha kusaidia uendeshaji.  Uteuzi wa majaji, wakuu wa mikoa, n.k. 
ulifanywa hadharani (msikitini) ili kama kuna upinzani wowote juu ya mteuliwa, 
raia walikuwa huru kupinga kwa hoja wazijuazo.  Si hivyo tu hata kama kiongozi 
ameteuliwa bado raia walikuwa na fursa ya kuwasilisha malalamiko dhidi ya 
kiongozi muhusika.

Ili kujua ukweli wa malalamiko ya watu na kufanya uchunguzi, Tume 
ya kufuatilia malalamiko ya raia dhidi ya viongozi wao iliundwa. Malalamiko 
yalipomfikia Khalifa,aliitwa kiongozi muhusika kwa kuhojiwa au tume ilimuendea.

Chombo kingine cha utawala kilikuwa mkutano wa watendaji wote wa 
Serikali  waliokuwa wanakutana baada ya Hija.  Wakati huu Khalifa alikuwa 
anamsikiliza kila mwenye malalamiko dhidi ya Serikali.  Kwa namna hii kila 
mwananchi alihusika na uendeshaji.  Si hivyo tu bali Khalifa Uthman alianza 
utaratibu wa kusikiliza malalamiko ya wananchi kila Ijumaa.

Jambo lingine muhimu katika uendeshaji ni kuwa Serikali ilitoa mishahara 
iliyokidhi mahitaji ya watendaji ili kuzuia rushwa na mambo yanayolingana.
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Uongozi wa Majimbo na Wilaya

Kama ilivyokuwa wakati wa Mtume(s.a.w) kuitawala Dola iligawanywa 
kwenye majimbo na wilaya.  Idadi ya majimbo na wilaya ilitegemea kupanuka 
kwa mipaka ya Dola. Kila jimbo au wilaya ilikuwa na viongozi watatu. Gavana 
au Walii, mkusanyaji mapato ya Serikali (Amil) na mwanasheria (Kadhi). 
Gavana alifanya kazi zote za Khalifa mkoani kwake. Aliendesha swala za kila 
siku ya Ijumaa, Idi zote mbili, na kuongoza msafara wa Hija wa watu wa mkoa 
wake. Alisimamia amani na utulivu mkoani kwake, pale ambapo kamanda wa 
kijeshi wa mkoa hakuwepo mkuu wa mkoa ndiye aliyejaza nafasi hiyo na kuwa 
kamanda wa majeshi ya mkoa na mara nyingine kuongoza mapigano dhidi ya 
maadui.  

Pamoja na Gavana viongozi wengine waliokuwa mkoani ni Sheikh Ul-Kharaj 
au msimamizi wa mapato ya Serikali. Sahib Ahdath (mkuu wa polisi), Kadhi 
na Kamanda wa majeshi. Wakati wa ukhalifa wa Umar kiongozi alipoteuliwa 
aliorodhesha mali zake na itapoonekana anaongezeko lisiloeleweka aliulizwa 
na mali yake kutaifishwa.

Pato la Serikali

Moja ya shughuli muhimu katika uendeshaji wa Serikali ni namna Serikali 
ilivyopata mapato yake na ilivyotumia.  Wakati wa Mtume(s.a.w) vyanzo vya 
pato la Serikali vilikuwa zaka, jizya, kharaj, khums na fay.  Katika kipindi cha 
makhalifa wanne vyanzo vya pato la Serikali viliongezeka kama ifuatavyo;

Ushr; Ushr ni kodi ya mazao kutoka katika ardhi ya Waislamu iliyotekwa 
kivita na kugawiwa askari waliopigana au ardhi ya Serikali iliyoandaliwa 
kwa kilimo au mifugo.  Kwa ardhi inayotegemea mvua ya asili, mabwawa 
na mito ya asili kima chake ni 1/10 (10%) ya mazao na kwa mashamba 
yanayomwagiliwa kiwango cha ushuru ni 1/20 (5%) ya pato la mwaka.

Kharaj au kodi ya Ardhi:  Kodi hii iliwahusu wasio waislamu ambao ardhi 
yao ilitekwa kivita lakini wenyewe wameruhusiwa kuedelea kutumia ile 
ardhi iliyotekwa ambayo ni mali ya dola ya Kiislamu.  Kodi hii iliwekewa 
kima maalum baada ya tathmini ya ardhi na ililipwa kwa mwaka.

Jizya; ilikuwa chanzo kingine cha pato la Taifa.  Kodi hii iliwahusu wasio 
waislamu tu, waliojulikana kwa jina la “Dhimmi”. Serikali ya Kiislamu 
inachukua dhamana ya kuwalinda wasio Waislamu, wao na mali zao.  
Wasio Waislamu wanalipa kodi hii ya jizya ikiwa ni malipo ya kazi ya ulinzi 
wanayofanyiwa na Serikali.  Kodi hii pia iliwekewa kiwango maalum na 
haikuwahusu vikongwe, watoto, walemavu na wanawake.

Zaka na Sadaqa nazo zilibakia kuwa vyanzo vya msingi vya pato la 
Serikali.
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Ngawira ni mali inayopatikana kwa kumshinda adui.  Hii nayo ilitumika 
kama chanzo cha pato la Serikali. Wapiganaji walichukua asilimia 80 au 
(4/5) na pato la serikkali lilikuwa asilimi 20 au (1/5) ya ngawira.

Fay kilikuwa ni chanzo kingine cha pato la Serikali katika kipindi cha 
Makhalifa. Fay ni mali iliyotolewa na adui hata bila ya kupigana.

Zaraib ni kodi za muda zilizotozwa na serikali kwa maslahi ya nchi

Mapato mengine ya Serikali yalitokana na wakfu, kodi za madini,kodi ya 
mali inayoingia nchini au inayopitishwa, na kadhalika.

Kwa vyanzo hivi Serikali iliweza kukusanya mapato yaliyowezesha 
kuendesha Serikali bila matatizo.  Palikuwa na Baitil-Mali(Hazina). Mali ya 
Serikali ilitumika kwa mujibu ya maelekezo ya mafungu yake, maendeleo ya 
nchi na wananchi kwa ujumla.

Maendeleo ya nchi yaliyopatikana wakati wa Makhalifa ni pamoja na ujenzi 
wa mifereji(Canals). Katika Ukhalifa wa ‘Umar(r.a)ulijengwa mfareji kutoka mto 
Euphrates hadi Basra kuliko kuwa na ukame wa maji. Mfreji huu uliitwa kwa 
jina la Gavana wa Basra, “Canal Abi Musa”. Mifereji mingine iliyojengwa kutoka 
Mto Euphrates ni “Canal Maakal na Canal Saad” iliyopeleka maji sehemu mbali 
mbali zilizokuwa kame.

Mfereji mwingine maarufu ni ule uliounganisha mto Nile na Red See (Bahari 
ya Shem) ambao uliitwa kwa jina la “Canal Amirul-Muuminina”.

Maendeleo mengine yaliyofanywa kutokana na pato la Serikali katika kipndi 
cha Makhalifa ni ujenzi wa barabara na madaraja, majengo ya ofisi, nyumba za 
wafanyakazi,ngome na kambi za jeshi, nyumba za wageni, majengo madhubuti 
ya Baitul-Mali na magereza. Visima na vituo kadhaa baina ya Makkah na 
Madina vilijengwa. Miji nayo ilianzishwa na maarufu katika hiyo ni Basra, Kufa, 
Fustat na Mosul.

Kazi ya ujenzi wa misikiti na upanuzi wa misikiti ya Makkah na Madinah 
ilishamiri katika kipindi cha Makhalifa. Misikiti elfu nne (4,000) inakadiriwa 
kujengwa katika Ukhalifa wa ‘Umar(r.a). Misikiti ya Makkah na Madina ilipanuliwa 
kwa kununua nyumba za majirani katika kipindi cha ‘Umar na ‘Uthman(r.a).

Ulinzi na Usalama

Wakati wa Ukhalifa wa Makhalifa wanne waongofu ulinzi uliimarishwa kwa 
kiwango kikubwa.  Wakati wa Mtume(s.a.w) hakukua na jeshi maalum. Kila mtu 
alikuwa askari na vita ilipofika Waislamu walijitokeza wakapewa mafunzo na 
kwenda vitani.  Ni kweli pia kuwa katika Dola ya Kiislamu kila Muumin ni askari 
wa Allah(s.w) na wakati wowote anapotakiwa ni lazima awe tayari kupigania 
dini ya Mwenyezi Mungu.
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“Enyi mlioamini Je!  Nikujulisheni biashara itayokuokoeni na adhabu iumizayo
Muaminini Mwenyezi Mungu na Mtume wake na piganieni dini ya Mwenyezi 
Mungu kwa mali zenu na nafsi zenu.......”  (61:10-11)

Mwenyezi Mungu amenunua kwa Waislamu nafsi zao na mali zao ili nae 
awape Pepo.  Wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu wanauwa na 
wanauwawa.............”  (9:111)

Ni dhahiri Waislamu ni askari wa Mwenyezi Mungu. Pamoja na hivi tangu 
wakati wa Khalifa wa pili Umar, liliundwa jeshi kama yalivyo majeshi ya 
kileo. Khalifa ndie aliyekuwa mkuu wa majeshi, aliteua kamanda wa jeshi na 
makamanda wa mikoa na wilaya. 

Idara ya ulinzi ilianzishwa na askari wote waliorodheshwa na utaratibu wa 
mshahara na posho ulianza kutumika kwa askari wa kudumu, wakujitolea na 
wale waliopigana vita vya awali kama Badr, Uhud, n.k.

Nchi iligawanywa kwenye maeneo ya kiulinzi, makao makuu ya maeneo 
haya yakawa Madina, Kufa, Basra, Mosul, Fustat, Damaskas, Hems, Jordan 
na Palestine. Katika sehemu zote hizi kambi zilijengwa kwa ajili ya askari.  
Mashamba ya mifugo yalipanuliwa kwa matumizi ya farasi na ngamia wa vita.

Pamoja na askari wa farasi na wa miguu jeshi la maji lilianza katika Ukhalifa 
wa Uthman.  Vita vya kwanza vya majini vilipiganwa na Muawiya alipovamia 
Cyprus mnamo mwaka wa 28 A.H.  Makao makuu ya Jeshi la maji yalikuwa 
Alexandria Misri.

Usalama wa Taifa

Idara ya usalama ilikuzwa.  Ilianza tangu wakati wa Mtume(s.a.w) na 
kuendelezwa wakati wa Makhalifa wanne.  Walitumika wanajeshi na wasio 
wanajeshi katika kazi ya kupata habari ndani na nje ya Dola na hasa kujua 
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mwenendo wa adui.  Wapo Machief, kwa mfano Syria, waliochaguliwa kuwa 
wanausalama, kuchunguza mwenendo wa Warumi.  Palestine lilikuwepo kundi 
la Wayahudi lililojulikana kwa jina la Samara lilijizatiti katika upelelezi. Khalifa 
Umar(r.a) aliweka wapelelezi ndani ya jeshi (military intelligence) ili apate habari 
zote.  Hivyo idara hii nayo ilisaidia sana katika ulinzi na usalama wa Dola ya 
Kiislamu.

Hivi ndivyo Serikali ya Kiislamu ilivyoendeshwa kwa muda wa miaka 40 
kuanzia kwa Mtume(s.a.w) hadi Makhalifa wake wanne na imekuwa ndio msingi 
wa uendeshaji wa Serikali zote za leo Duniani.

Upinzani Dhidi ya Dola ya Kiislamu Wakati wa 
Makhalifa

Katika kipindi cha Makhalifa wanne wa Mtume(s.a.w), maadui wa Dola 
ya Kiislamu ni wale wale waliokabiliana na Mtume na kuainishwa katika Qur-
an japo walitofautiana kimbinu kulingana na mazingira.  Maadui wakubwa 
walioainishwa katika Qur-an ni:

(i)  Adui mkubwa – Sheitwaan (katika Majini na Watu)anayepambana     
   kwa kuishawishi na kuipambia nafsi ya mtu imuasi Mola wake.

(ii) Makafiri na Washirikina – Wanaotaka mifumo yao ya maisha iwe juu   
   ya Uislamu.

(iii)Wanafiki – wanaotaka kuishi maisha ya mseto baina ya Uislamu na    
   ukafiri kwa ajili ya maslahi ya dunia.

(iv)Mayahudi - husuda na chuki yao dhidi ya Uislamu ilibainika tangu     
   wakati wa Mtume(s.a.w) - kwa ajili ya kuipenda dunia kuliko akhera.

(v) Wakristo wanachuki na husuda dhidi ya Uislamu kama Mayahudi.

Uasi wa Dola (Riddah)

Habari za kutawafu kwa Mtume(s.a.w) zilipelekea makabila mengi ya 
Kiarabu yaliyokuwa chini ya himaya ya Dola ya Kiislamu kuasi. Tukio hili katika 
vitabu vya tarekh huitwa Riddah kwa Kiarabu na apostasy kwa Kiingereza.

Kwa ujumla dola ya Kiislamu wakati wa ukhalifa iligawanyika katika makundi 
sita ya watu. kuna waliobakia na Uislamu wao bila   kutetereka hasa watu wa 
Madina, Taif na Makka. Wanafiki ni kundi lililokuwepo na hila zao za mwisho 
ziligonga ukuta mwaka mmoja tu kabla ya kutawafu kwa Mtume(s.a.w). Hivyo 
walikuwa macho kuvizia fursa yoyote iliyopatikana waitumie.  Kulizuka kundi la 
Waislamu  waliobakia Waislamu lakini walikataa kupeleka Zaka Madina kwa 
hoja kuwa itumike kuwasaidia wasiojiweza katika  eneo lao.
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Wapo waliobaki Waislamu lakini walikataa kulipa Zaka kabisa.  Kundi lingine 

ni lile lililoritadi na kurudia dini zao za asili.  Kundi lingine ni wale mitume wa 
uwongo waliojitangazia utume tangu wakati wa Mtume na sasa wakaongezeka 
kufikia wanne. Ikumbukwe pia wakati wa majilio ya wajumbe mbali mbali kwa 
Mtume(s.a.w) yapo makabila ambayo hayakusilimu ila yaliitambua Dola ya 
Kiislamu wakawa wanalipa Jizya.  Mfano ni kabila la Hanifa la sehemu ya Arabia 
ya kati.  Wayahudi nao ambao siku zote walikuwa maadui wa Mtume(s.a.w) si 
kuwa tu wametolewa Madina lakini hata huko Khaibar walikohamia walishindwa 
na kulazimishwa kuutambua utawala wa Kiislamu na kulipa Jizya.

Sio Wayahudi tu bali Wakristu wa Najran na Urumi waliazimia kuiangamiza 
dola ya Kiislamu kwa vile wote walikuwa wanalipa Jizya.  Hivyo ni dhahiri uasi 
katika dola ya Kiislamu ulikuwa mkubwa. Dola yote ya Kiislamu ilisambaratika, 
maadui walikuwa wengi na waliobakia na utii kwa Dola ni miji baina ya Madina, 
Makka na Taif. Kabla ya kutazama hatua alizochukua Abubakr Siddiqi ni vyema 
kwanza tuchambue sababu zilizopelekea uasi huu.

 Sababu Zilizopelekea Uasi

Kwa wale waliosilimu kisha baada ya kutawafu Mtume walikataa kulipa Zaka 
na wale waliokubali kulipa Zaka lakini wakajenga hoja kuwa hawatapeleka 
Madina lakini itumike kwa watu wao; makundi yote haya Sababu yao kubwa ya 
kufanya hivi ni udhaifu wa Imani kama isemavyo Qur’an:

   
Walisema wanaokaa jangwani (kumwambia Mtume)  “Tumeamini”  Sema 
uwaambie Hamjaamini, Lakini semeni Tumesilimu maana imani haijaingia 
nyoyoni mwenu bado.......... (49:14).

Ama kwa wale waliorudia dini zao za awali walikuwa na sababu mbili, moja 
ya kiuchumi ya kulinda biashara zao na mali zao kwa kuondokana na kulipa 
Jizya na pili kulinda hadhi zao na nafasi zao katika koo na mila .  Sababu 
hizi pia ndizo zilizopelekea uasi kwa wale waliokuwa hawakusilimu lakini 
walikuwa wanalipa Jizya. Na kwa wale waliodai utume na walioungana nao 
pamoja na sababu zilizotajwa walikuwa na husda na uroho wa mamlaka. Bado 
ipo hoja inayowahusu Waarabu wote, wengi wao walizoea maisha yasio na 
mpangilio maalum, yasiyo na nidhamu na hawakuzoea kutoa utii wao nje ya 
koo zao au makabila yao. Mabadiliko yaliyoletwa na Mtume(s.a.w) yaliwaweka 
katika mfumo wa maisha wenye nidhamu wasioitaka.  Waliukubali wakati wa 
Mtume(s.a.w.) kwa kuwa walikuwa hawana jinsi. Kutawafu kwa Mtume(s.a.w) 
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kulitoa nafasi siyo  tu ya kujitenga na utawala wa Madina bali walikusudia 
kuuhilikisha kabisa. Kwa upande wa Wayahudi na Wakristu ni kweli waliasi 
kulinda tawala zao na utukufu wao lakini kulinda dini (itikadi) zao pia kulitoa 
msukumo mkubwa.  Sababu hizi na nyinginezo ambazo huenda hatukuzitaja 
zaweza kuwa ndio chimbuko la “Riddah”.

Kukomeshwa kwa Riddah na Chokochoko Nyingine

Miongoni mwa makabila yaliyovamia Madina ni Bani Abbas na Zukian. 
Makabila haya yalipokuwa yanakimbilia Rabaza baada ya kushindwa kuivamia 
Madina waliwaua kikatili watu wa makabila yao ambao hawakuasi. Khalifa 
Abubakar aliongoza msafara wa kuwafukuza. Adui alishindwa, wengi waliuliwa 
na baadhi yao kuchukuliwa mateka. Khalifa  Abubakar, kwa ujumla aliendesha 
vita dhidi ya makundi yote ya waasi na muda mfupi akaurudisha utulivu wa Dola 
ya kiislamu kama alivyoiacha Mtume(s.a.w). Si tu kuirudisha Dola katika hali ya 
utulivu, bali kuifanya Dola kuimarika zaidi kijeshi na kiusalama.

Mitume wa uongo nao ambao idadi yao ilikuwa wanne walinyamazishwa.  
Mitume bandia hawa ni Aswad Ausi, Tulaiha, Sajah bint Alharith na 
Musailamah Al-kadh-dhab(mzandiki). Aswad alitangaza utume wake Yemen 
baada ya kukusanya jeshi kubwa.  Mtume huyu wa uwongo aliyekuwa anajitanda 
uso wote hata akaitwa mtume anayejitanda aliuliwa na Qais ibn Makshuh 
aliyekuwa chifu wa Waarabu akishirikiana na Feroze Dailme na Darweih.   

Tulaiha anatoka katika kabila la Bani Asad kaskazini mwa Arabia.  Mara 
baada ya kifo cha Mtume, alijitangazia utume.  Khalifa Abubakar alimtuma Khalid 
bin Walid kuzima uasi huu.  Khalid alikuwa jemadari mwenye kipaji cha kupigana 
na amerikodiwa kuwa miongoni mwa majemadari wa dunia.  Mtume(s.a.w.) 
kwa uhodari wake alimwita “Upanga wa Mwenyezi Mungu”. Khalid alishinda 
makabila yote yaliyokuwa yanamuunga mkono Tulaiha, wakiwemo Bani 
Tay, Bani Ghatfan na Bani Asad. Katika vita vilivyopiganiwa mahali paitwapo 
Bozakha, Jeshi la adui liliongozwa na Uyeina.  Tulaiha alikimbilia Syria na 
mkewe, Uyeina alikamatwa mateka na kupelekwa Madina pamoja na watemi 
wengine wawili ambako baada ya kuomba msamaha walisamehewa.

Sajah bint Al-Harith anatoka katika kabila la Bani Tamim.  Baada ya 
kifo cha Mtume(s.a.w.) watemi wengi wa kabila hili waliritadi ndipo Sajah 
akajitangazia utume. Sajah alikusanya watu elfu nne tayari kuelekea Madinah. 
Alipokuwa anakwenda Madina akapata habari za jeshi la Khalid bin Walid 
lililomuangamiza Tulaiha. Aliingiwa na khofu kwenda Madinah.  Kwa udhuru 
huu akamuandikia Musailamah Mzandiki washirikiane ambaye naye alikwisha 
tangaza utume wake. Sajah aliungana na Musailamah mzandiki na kutambua 
utume wake.  Wakati huo huo, Khalid bin Walid alifika makao makuu ya kabila 
la Bani Tamim na kutuliza uasi.  Baada ya kutuliza fujo za kabila la Bani Tamim 
Khalid alimgeukia Musailimah Al-kadh-dhab.
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Katika siku za mwisho za Utume katika mwaka wa kumi Hijriya(10 A.H.) 

Musailimah aliyeishi katika kitongoji cha Yamen (kakatikati ya Bara Arab) katika 
kabila la Bani Hanifa alijitangazia utume na akamuandikia Mtume (s.a.w.) juu ya 
utume wake na kumtaka wagawane Dunia nusu kwa nusu katika kuiendesha.  
Mtume (s.a.w.) alimjibu:

 “Kutoka kwa Muhammad, Mtume wa Mwenyezi Mungu kwenda kwa Musailimah 
alkadhab (mzandiki).  Dunia iko chini ya ufalme wa Mwenyezi Mungu na 
humuachia kuitawala amtakaye.  Na mwisho mwema ni wa wakweli.”12

Musailimah alikuwa na wafuasi wengi.  Hivyo alikusanya jeshi la watu arobaini 
elfu  lililopigana na jeshi la Waislamu la watu elfu kumi na tatu liliongozwa na 
Khalid bin Walid. Ikrima na Shurahbil walitangulia lakini walishindwa. Kuwasili 
kwa Khalid kuliwapelekea kukusanya nguvu na kufikia askari kumi na tatu elfu 
dhidi ya adui aliyekuwa na jeshi la watu arubaini elfu. Pambano hili ambalo 
matokeo yake yalikuwa “Bustani ya Vifo”, lilikuwa kali sana na lenye matokeo 
ya kuelemewa kwa adui. Waislamu waliwaangamiza Bani Hanifa na wasaidizi 
wao, wakawauwa adui 21,000 (ishirini na moja elfu) akiwemo  na Musailimah 
aliyeuliwa na Wahshiy  aliyemuua Hamza katika vita vya Uhud.  Waislamu 
waliouawa ni mia nane (800) wakiwemo maswahaba 360 (mia tatu sitini) wengi 
wao wakiwa mahifadhi wa Qur’an.  Vita hivi vilipiganwa mnamo mwaka 633 
A.D. au 11 A.H. vilichukua miezi Saba.  Vita vya Yamama vilimalizia uasi wa 
Riddah na Dola ikarudia utulivu.

Chokochoko nyingine dhidi ya uongozi wa Abubakar zilitoka kwa Waajemi 
(Persians) waliokuwa washirikina na Warumi au Dola ya Wakristo wa Kirumi.  
Abubakar, aliwahamasisha Waislamu kuingia katika Jihad ili kuihami Dola ya 
Allah(s.w).  Moja ya barua aliyoandika katika kuhamasisha Waislamu ni hii:

K”utoka kwa Khalifa wa Mtume(s.a.w) kwenda kwa Waislamu wote wanaume na 
wanawake wa Yemen.  Nawasalimia wote wanaosomewa barua hii.  Namshukuru 
Mwenyezi Mungu anayepaswa kuabudiwa.  Mwenyezi Mungu ameifaradhisha 
Jihad na kuwaamuru (waumini) waitekeleze wakiwa katika halinzuri au hali 
ngumu, wanatakiwa wajitokeze kwenda katika Jihad kwa mali zao na nafsi zao.  
Jihad ni wajibu na malipo yake ni makubwa.  Nawasihi Waislamu mjitokeze 
kwenda kwenye Jihad dhidi ya Warumi wa Syria.  Enyi waja wa Mwenyezi Mungu, 
shirikini katika Jihad kwa ikhlaswi.  Hamtakosa moja ya zawadi hizi,ama 
kufa Shahid au ushindi na ngawira ..........”13

Waislamu walihamasika na kujitokeza kwa wingi na kuwashinda maadui zao 
ushindi wa kishindo katika Ukhalifa wa Abubakar, ‘Umar na Ukhalifa wa ‘Uthman 
pale Waislamu walipokuwa hawajaanza kugombana wenyewe kwa wenyewe.
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Kuporomoka kwa Dola ya Kiislamu Aliyoicha 
Mtume(s.a.w)

Dola ya Kiislamu ilianza kuporomoka katikati ya Uongozi wa Khalifa ‘Uthman 
palipotokea fitna iliyowapelekea Waislamu kugombana wenyewe kwa wenyewe 
kiasi cha kuwafikisha mama wa waumini, Aysha(r.a) mkewe Mtume(s.a.w)na Ali 
bin Abu Taalib(r.a) kupambana kijeshi.  Fitina hii ilipelekea kuuliwa kwa Uthman 
(r.a) na Ali(r.a) na kusambaratika kwa Dola ya Kiislamu na kuanza uongozi 
wa Kifalme. Mzizi wa Fitna hii ni Myahudi ‘Abdallah bin Sabaa’ wa Yemen 
aliyesilimu kinafiki.  Ili kupata mafunzo ya kina Waislamu hatuna budi kuipitia 
kwa makini historia hii ya kusikitisha, iliyopelekea kusambaratika kwa dola ya 
Kiislamu, katika kipindi cha Khalifa ‘Uthman na Ali.

Upinzani Kutoka Miongoni mwa Waislamu

Ukhalifa wa Uthman ulichukua miaka 12. Katika miaka sita ya mwano Dola 
ya Kiislamu iliimarika na mipaka yake kupanuka . Katika miaka sita aliyomalizia 
ukhalifa wake kulikuwa hakuna utulivu: Miongoni mwa Waislamu walizusha 
malalamiko ya uongo dhidi ya Khalifa na Serikali yake. Kiongozi wa kundi hili la 
wapinzani ni ‘Abdullah Ibn Sanda alijulikana sana kwa jina la Ibn Sanda au Ibn 
Sabaa.  Ibn Sanda alikuwa Myahudi anayetoka Yemen,   alisilimu kinafiki kama 
alivyosilimu ‘Abdallah bin Ubay wa Madinah, lakini ibn Sabaa tangu aliposilimu 
alikuwa tayari na mpango wake wa kuudhuru Uislamu hatua kwa hatua. Kundi 
la wanafiki lililoongozwa na Ibn Sabaa lilitumia shutuma dhidi ya Khalifa na 
Serikali yake kuficha unafiki wao kwa sababu madai yao yalikuwa ni ya uwongo 
na pale walipopewa maelezo ya kweli waliyafumbia macho na hawakuyakubali.

Madai Dhidi ya Khalifa Uthman

Upinzani mkubwa ulitokea Misri ambapo ‘Abdallah bin Sa’ad aliteuliwa 
badala ya Amri bin al As.  Abdallah hapana shaka ni ndugu wa Uthman lakini 
mchango wake katika Uislamu ulikuwa mkubwa sana.  Ndiye aliyeanzisha jeshi 
la majini la Dola ya Kiislamu na ushindi wake Afrika ya kaskazini. Ushindi huu 
ulionesha kuwa Abdallah bin Sa’ad alikuwa na uwezo wa kuongoza hivyo Khalifa 
alikuwa sahihi kumpa ugavana na hapana upendeleo hapa. Hata hivyo wanafiki 
hawa alipovamia Madinah na kudai kuwa hawamtaki Gavana Sa’ad; Khalifa 
alimbadilisha na kumuweka mtu wanayemtaka, Muhammad bin Abubakar.

Kutokana na maelezo haya ni dhahiri kuwa Khalifa Uthman hakuwa na 
upendeleo kwa ndugu zake kwa kuwapa nafasi za ugavana.  Kama angekuwa 
nao ni dhahiri asinge waachisha kazi na pale walipokosea kuwachapa.  Isitoshe 
magavana hawa waliteuliwa mwanzoni mwa ukhalifa wake wakati akipendwa 
kama Khalifa Umar.  Ni kweli Uthman aliwavua madaraka baadhi ya magavana 
kama alivyofanya Umar kwa manufaa ya uislamu.
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Dai lingine lililopikwa na wanafiki wa kundi la Sabaa ni matumizi mabaya 

ya pesa za Serikali (Baitul-mal). Khalifa alisingiziwa kuwa anatumia vibaya 
pesa za Serikali na kuwapa ndugu zake.  Dai hili halikuwa la kweli kabisa kwa 
Sababu zifuatazo:

Uthman alikuwa tajiri mkubwa Arabia hata akaitwa “Ghanir” (mtu tajiri). Lakini 
hakuwa tajiri tu lakini anajulikana kwa mchango wake katika njia ya Uislamu 
wakati wa Mtume(s.a.w.) na baada ya Mtume(s.a.w.) wema wake uliendelea. 
Katika Ukhalifa wake alitumia mali yake mwenyewe kusaidia maskini na ndugu 
zake.  Katika ukhalifa wake kwa muda wote wa miaka 12 hakuchukua posho 
kwa ajili ya ukhalifa wake kutoka kwenye Baitul-Mal. Kulikuwa na zogo kubwa 
wakati Khalifa alipotamka kumpa zawadi Abi Sarh 1/5 ya ngawira ya Afrika ya 
kaskazini kwa kazi nzito aliyoifanya ya kuteka Afrika kaskazini kama motisha. 
Jambo hili lilipolalamikiwa na watu, Khalifa alimtaka Sarh arudishe ile ngawira 
na akafanya hivyo. Vile vile ikasemwa kuwa amemruhusu mpwae Marwan 
anunue kasma ya Serikali ya mateka.  Jambo hili na mengine kuhusu tuhuma 
hii kama kweli au sikweli tusome hotuba ya Khalifa mwenyewe.

“Watu wa Madina wanasema, nina pembe laini kwa ajili ya ndugu zangu 
na ninawafanyia wema (ninawapendelea ndugu zangu).  Lakini kuwapenda 
kwangu hakuathiri haki ya mtu yeyote.  Ninawapa wanachostahiki kutokana 
na mali yangu.  Sijafikiria kujihalalishia mali ya Serikali kwa ajili yangu au mtu 
mwingine yeyote.  Wakati wa Mtume, Abubakr na Umar nilitoa mali nyingi 
ingawa nilikuwa naipenda na bakhili.  Hivi sasa niko ukingoni mwa uhai wangu 
na nimewaachia watoto na ukoo wangu, makafiri wanaeneza madai ya uzushi 
dhidi yangu.  Hakuna mji uliotozwa kodi kwa ajili ya kufuja mali, bali kwa 
manufaa ya wananchi, Nina hisa ya moja ya tano, lakini sichukui kitu chochote 
kwa ajili yangu, inatumiwa na Waislamu wanaostahiki. Katika mali ya Mwenyezi 
Mungu hakuna kinachoibwa wala sichukui kitu.  Ninaishi kwa kutegemea kipato 
changu”.14

Shutuma nyingine aliyotupiwa Khalifa Uthman ni kuchoma moto Qur’an. Dai 
hili pia si la kweli. Ukweli ni kuwa Uthman alituma nakala za Qur’an inayotokana 
na ule msahafu asili na kuamuru nakala nyingine zote zichomwe moto. Alichukua 
hatua hii kwa sababu zilikuwepo naksi za Qur’an zisizokuwa na mpangilio wa 
Mtume kwa mujibu wa aya na sura kama Jibrili alivyomuelekeza Mtume.  Baadhi 
ya nakala zilizokuwa nje ya Madina zilikuwa hazikukamilika. Hali kadhalika 
miandiko tofauti ilileta tofauti. Tofauti nyingine ilikuwa ile ya usomaji.  Hivyo ni 
dhahiri misahafu haikuchomwa na dai hili kama mengine ni la uwongo kwani 
kwa kazi hii Uthman amepewa jina la Jami-ul-Quran (mkusanyaji wa Qur’an).

Hata kazi ya kupanua eneo la Kaaba, na msikiti wa Madina ililaumiwa. 
Kazi ya upanuzi wa eneo la Kaaba ilianzwa na ‘Umar na Uthman aliiendeleza. 
Wenye nyumba za karibu zilizovunjwa walikataa kuchukua fidiya, na kuanza 
kulalamika.  Baadhi ya maswahaba walipinga kutumia fedha za Serikali 
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kupanulia msikiti wa Madina na uwanja wa Kaaba. Hata hivyo mnamo mwaka 
29 A.H. Uthman aliamua kupanua msikiti wa Madina kwa pesa zake. Magogo 
ya miti yaliondolewa na kuta zikajengwa kwa matofali. Hebu ona kama sio 
unafiki na ukafiri kazi ya kurekebisha msikiti na upanuzi wa uwanja wa Kaaba 
ni vya kulalamikiwa, tena kwa gharama ya Khalifa mwenyewe ?

Lawama nyingine ambayo ni kuhusu mjomba wa Uthman Hakam Ibn Al-Aas 
ambaye alikuwa akiwatendea vibaya jirani zake na kumcheza shere Mtume.  
Alihamishwa Madina.  Baada ya miaka michache Uthman alimuombea kwa 
Mtume na baada ya kuombwa mara nyingi Mtume aliahidi kulitazama upya 
suala hilo.  Mtume alipokufa jambo hili lilikuwa halijapatiwa ufumbuzi. Uthman 
aliwaomba Abubakr na Umar wamrejeshe kutoka uhamishoni katika ukhalifa 
wao, lakini hawakuruhusu.  Katika ukhalifa wa Uthman alimrudisha mjomba 
wake baada ya miaka 17  ya kuishi uhamishoni.  Hili nalo limemfanya Khalifa 
kulaumiwa.  

Hadithi zikavumishwa kuwa Khalifa amewanyanyasa baadhi ya maswahaba 
mfano unaotolewa ni wa Abu Dhar Ghifari. Swahaba huyu alikuwa mchamungu 
kama maswahaba wengine ila yeye alichukua muelekeo wa kisufi.  Kwa imani 
yake hii alilaumu waliokuwa wanaishi maisha ya kujiweza hasa baada ya watu 
kupata utajiri kutokana na ngawira. Hali kadhalika alitaka Baitul Mal, pasiwe 
na salio. Fedha au mali igawiwe na itumike kadiri inavyokuja.  alianza kueneza 
imani yake hii Syria.  Gavana wa jimbo la Syria, Amir Muawiya alimuandikia 
Khalifa kumfahamisha juu ya shughuli za Abu Dhar Ghifari. Khalifa Uthman 
alimwita Abu Dhar Madinah.  ‘Abdallah bin Sabaa alijaribu kumuombea 
alipokuwa Syria lakini Gavana Muawiya alimwambia imani anayofundisha ni 
mpya katika Uislamu na nia yake nikuleta mtafaruku miongoni mwa Waislamu.

Abu  Dhar alipofika Madinah alijadiliana na Khalifa.  Khalifa alimuuliza Abu 
Dhar: “Watu wakishatekeleza wajibu wao mimi nina mamlaka gani ya kuwataka 
watoe zaidi?”  Abu Dhar alipoona hakuweza kumbadili Khalifa alikwenda kuishi 
kijiji cha Rabdhah karibu na Madinah na alifia hapo.  Wanafiki waligeuza maneno 
na kusema kuwa Abu Dhar alitakiwa aishi kijijini hapo kwa amri ya Serikali hivyo 
alinyanyaswa.  Ni dhahiri Khalifa hata kama alifanya hivyo alikuwa sahihi kwa 
vile ni kweli imani ya Abu Dhar haikuwa ya Kiislamu.  Inasemekana pia kuwa 
maswahaba aliowanyanyasa ni pamoja na Ammar bin Yasir na ‘Abdullah bin 
Masud. Dai hili ni la uongo kama tulivyoonesha.  Lakini linathibitika zaidi wakati 
Abu Ammar alipoteuliwa kuwa miongoni mwa wajumbe wa kwenda mikoani 
kuchunguza matatizo ya magavana.

Khalifa Uthman anatoka ukoo wa Banu Umayyah wa makureish.  Kabla ya 
kuzaliwa Mtume(s.a.w) kulikuwa na kutoelewana baina ya ukoo wa Banu Ummayah 
na ukoo wa Banu Hashim anaotoka Mtume ambao nao ni wa Kikureish. Wasabaai 
waliwashawishi ukoo wa  Banu Hashim kuwa Khalifa anapendelea ukoo wa Banu 
Ummaya kwa kuwapa nafasi za juu na kuwaondoa madarakani ukoo wa Banu Hashim.
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Dai lingine ambalo halina msingi kama mengine linahusu mashamba ya 

Serikali ya kuchungia wanyama.  Mtume(s.a.w.) alianzisha mashamba ya Serikali 
ya kuchungia wanyama. Umar aliongeza mawili.  Wakati wa Uthman Farasi na 
ngamia wa Serikali waliongezeka. Kwa sababu hii Khalifa aliongezea mashamba 
ya kuchungia wanyama wa Serikali.  Uzushi ukawa Khalifa ameruhusu ukoo wake 
wa Banu Ummaya uchungie wanyama wao katika shamba la Serikali.

Wingi wa vita ulilazimisha matumizi makubwa ya fedha kwa kuimarisha jeshi 
kwa kununua zana na vifaa vya jeshi la majini.  Pamoja na ngawira iliyokuwa 
inatumika kwa kuimarisha jeshi.  Uthman alitumia Zaka na Sadaka kuimarisha 
ulinzi.  Wapinzani wake wakashutumu kuwa, Zaka na Sadaqa zina matumizi 
yaliyotajwa kwenye Qur’an hivyo haikuwa sahihi kutumia kwa kuimarisha jeshi. 
Hiki ni kichekesho kwani moja ya matumizi ya Zaka na Sadaqa ni kuimarisha 
dini ya Allah(s.w). Ulinzi nao huimarisha dini ya Allah(s.w). Hata hivyo Khalifa 
alieleza kuwa alitumia fungu kwa kuliazima na atalirudisha.

Malalamiko mengine yaliyotolewa na wanafiki wale ni kuswali swala 
kamili bila kupunguza katika Hija, kupiga mahema Minna na kutoza Zaka 
farasi - mambo ambayo wakati wa Mtume(s.a.w.) wala wa Abubakar na wa 
Umar hayakufanywa. Kuhusu kutopunguza swala Khalifa alipoulizwa alisema 
nimefanya hivyo ili wakazi wa maeneo hayo wasidhanie kuwa kupunguza 
swala ndio utaratibu.  Ama kuhusu mahema ni suala la maendeleo na kwa 
watu wa leo ni jambo halina msingi kabisa.  Kwa vile mahema na nyumba za 
kitalii zinatumika sio Minna tu bali hata Makka. Ama kuhusu farasi kutozwa au 
kutotozwa Zaka wakati wa Mtume na makhalifa wawili wa mwanzo yaweza 
kuwa uchache wao na kushiriki kwao kwenye vita.  Wakati wa Khalifa Uthman 
na baada ya mfululizo wa vita hali ya uchumi ya Waarabu ilibadilika na Khalifa 
aliona ni Busara Zaka pia itolewe kwa farasi kama ilivyo kwa ngamia.

Sababu hasa ya chanzo cha ghasia hatimaye kumuua Khalifa Uthman 
hazikuanza wakati wa Uthman bali zilianza wakati wa Mtume(s.a.w.). Maadui 
wa Uislamu wakati wa Mtume walikuwa Maqureysh, Waarabu, Wayahudi, 
Wapersia na Wakristu wa Kirumi. Baada ya kutekwa Makka koo na makabila 
mengi yalisilimu, lakini walisilimu kwa nia mbali mbali ambapo hapa hatutazitaja. 
Linalothibitisha hili ni kule kuukana Uislamu kulikotokea mara  tu baada 
yakutawafu Mtume(s.a.w), uasi ambao uliikumba karibu Arabia yote. Wapinzani 
hawa walishindwa nguvu wakati wa Abubakar halikadhalika wakati wa Umar. 
Lakini haiyumkini kuwa walikuwa wameridhika na ustawi wa uislamu.  Kwa hiyo 
hili ni kundi moja ambalo miongoni mwao walitokea wapinzani.

Kundi la pili la wapinzani linatoka kwa wanafiki ambao njama yao ya kumuua 
Mtume ilitajwa kwenye Qur’an na hila zao kubainishwa mwaka wa 9 Hijria na 
hiki kilikuwa kipigo kikubwa kwao.  Kubadilika kwa sera ya kuwataja wanafiki 
bayana na Mtume kukatazwa kuwaombea na kuwazika na kutotambulika katika 
jamii ya Waislamu kulistawisha chuki dhidi ya viongozi wa Waislamu.
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Kifo cha Mtume kiliwagawa Waislamu katika makundi matatu.  Ukoo wa 

Mtume(Ahlul Bayt), Muhajirin na Ansaar.  Pamoja na kuwekwa sawa hali hii 
wapo walioendeleza vikundi vyao nyoyoni na hasa pale upinzani ulipochukua 
umbo la kuonesha makosa Serikalini. Bado lilikuwepo tatizo la watu binafsi. 
Wapo Waislamu waliojiingiza katika upinzani kwa maslahi yao binafsi. Mfano 
mzuri ni Muhammad bin Abubakar na Muhammad  bin Hudhaifa.

Wayahudi nao hawakusahau kutolewa kwao Madinah na hata huko Khaibar 
walikohamia bado walitezwa nguvu na kulazimika kulipa Jizya.  Makundi yote 
haya yaliungana kwa kujuana na kutokujuana kwa kusimamisha upinzani dhidi 
ya Khalifa Uthman na Serikali yake na hatimaye kumuua.

Fitna za Abdullah bin Sabaa

Pamoja na makundi mengi haya, kiongozi wa udhia wote huu ni Myahudi 
aliyekuwa mkazi wa Yemen aliyejulikana kwa jina la Abdullah bin Sabaa.  Sabaa 
hakuwa anautaka Uislamu na alipanga mpango wa kuudhuru. Mbinu aliyotumia 
ni kuingia katika Uislamu na kuupiga vita kutoka ndani.

Kwa kutumia hali ya mazingira ya wakati ule alitunga na kuhubiri imani 
zisizokuwemo katika Uislamu ambazo ni kila Mtume aliacha “Wasi” (mrithi wake 
katika ujumbe wake) na wasi wake alikuwa ndugu yake, kwa mfano Mtume 
Musa(a.s) alimfanya Haruna kuwa “Wasi” na Mtume(s.a.w) wasi wake ni ndugu 
yake Ali.  Na Ali alikuwa mtu pekee aliyestahiki kupewa Ukhalifa. Sabaa alifikia 
kiwango cha kusema kuwa makhalifa watatu waliotangulia Abubakar,Umar na 
Uthman sio halali. Namna pekee ya kurekebisha mambo ni kumuondoa Khalifa 
Uthman madarakani.

Ibn Sabaa pia alifundisha imani ya kurudi kwa Mtume(s.a.w). Alikuwa 
akishangaa kuwa ni ajabu kuamini kuwa Nabii Isa(a.s) atakuja kutoka mbinguni 
ili afuate Uislamu na kuupigania dhidi ya maadui na kuamini kuwa Mtume 
Muhammad(s.a.w) hatarudi. Ibn Sabaa aliamini na kufundisha kuwa kwa 
kuwa Mtume Muhammad(s.a.w) ni bora kuliko Isa(a.s) na kwa kuwa yeye 
Muhammad(s.a.w) ndiye Mtume wa mwisho, basi atarudi. Hali kadhalika Ibn 
Sabaa alitoa tafsiri potofu za aya za Qur’an ili kubatilisha itiqadi zake.

Madina hakupata wafuasi, hivyo alikwenda Basra na kuendesha shughuli 
zake za upinzani dhidi ya Serikali.  Gavana wa Basra Abdallah bin Amir alimwita 
na kumhoji kwa sababu hii Ibn Sabaa aliogopa akaondoka Basra na kuwacha 
wafuasi wake chini ya uwongozi wa Hakim Hublah adui wa Gavana.

Kutoka Basra alikwenda Kufa ambako alipata wafuasi wengi.  Gavana, 
wa Kufa, Sa’d bin al As alimwita Ibn Sabaa na kumuonya juu ya udhalimu 
anaoufanyia Uislamu. Hatua hii ilimfanya ahame Kufa aende Damascus ambako 
hakufanikiwa lakini alimteua Ashtar kuwa naibu wake na kuacha maelekezo 



= 511 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                      Sura ya Tano  - Tarekh
kuwa ujumbe wake uendelee chini chini na yeye akahamia Misri. Ambako kwa 
kuwa Gavana wa Misri Abdallah bin Sarah alikuwa katika vita vya Warumi, Ibn 
Sabaa alipata muda wa kupandikiza fikra zake potofu akapata wafuasi wengi 
na kuweza kuwasiliana na vituo vyake vya Kufa na Basra.

Wafuasi wa uasi huu, walitumia mikakati mingi ya kujiimarisha. Walijionesha 
kuwa ni wacha Mungu na kushawishi watu waunde malalamiko dhidi ya Maafisa 
wa Serikali, Magavana na Khalifa.  Walitawanya barua za kuonesha udhalimu 
wa Serikali hali ni madai ya uzushi. Barua hizi zilitumwa kwa wafuasi wa Ibn 
Sabaa nao wakawa wanazisoma hadharani.  Walionesha kuwa Ali, Talha na 
Zubair, Maswahaba maarufu kwa wakati ule, waliwaunga mkono ili kuunda 
taswira ya kuonesha kuwa kweli Serikali ina matatizo.

Pamoja na barua watu waliajiriwa kuendeleza madai dhidi ya Serikali na 
Khalifa.  Hapo awali tulieleza kuwa wapo watu waliojiunga na ghasia za Ibn 
Sabaa kwa sababu zao binafsi wakiwemo Ammar bin Yasir, Muhammad bin 
Abu Hudhaifah na Muhammad bin Abubakar. Muhammad bin abu Hudhaifa 
alilelewa na Uthman tangu  udogo  kwa kuwa alikuwa yatima.  Alitegemea apate 
nafasi kubwa katika Serikali alipoona hapati akaenda Misri kujiunga na wahaini. 
Ni hivyo hivyo kwa mtoto wa Abubakar.  Alikuwa na kesi ya kudaiwa.  Khalifa 
Uthman alihukumu kwa haki dhidi ya Muhammad bin Abubakar. Muhammad 
akaona kaonewa akaenda Misri kujiunga na Ibn Sabaa.  Ammar alikuwa 
miongoni mwa maswahaba wanne waliotumwa kusikiliza malalamiko mikoani. 
Alipofika Misri alishawishiwa na akakubali kujiunga na wanafiki wa kundi la 
Ibn Sabaa.  Abu Sarah Gavana wa Misri alimfahamisha Khalifa kushiriki kwa 
Maswahaba hawa katika ghasia za Ibn Sabaa na kushauri wachukuliwe hatua.  
Lakini Khalifa alikataza kuwachukulia hatua yoyote.

Kutokana na harakati hizi za wapinzani, wasiwasi ulienea nchi nzima na 
serikali sasa ikalazimika kuchukua hatua, ili kudhibiti hali ya nchi.

Hatua ya Serikali Dhidi ya Waanzilishi wa Fitna na Farka

Hatua ya kwanza ilikuwa kuwahamishia Syria viongozi 10 wa upinzani 
kutoka Kufa. Wakorofi hawa walipopelekwa Syria, Amir Muawiya alizungumza 
nao na kusikiliza mafundisho yao lakini alipowasihi  waache kupoteza watu 
walijifanya hawamuelewi kwa sababu hii Gavana Muawiya alimuandikia Khalifa 
Uthman kumuomba awarudishe walikotoka ili wasiwaharibu watu wa Syria 
kwa vile wanazungumza lugha ya shetani na lengo lao ni kuwagawa watu na 
kuunda fitna. Watu hawa walirudishwa Kufa na walipoendelea na shughuli 
zao walihamishiwa Hirus ambako walidhibitiwa kwa muda na gavana Abdur-
Rahman mtoto wa Khalid.

Hatua ya pili iliyochukuliwa na Khalifa pamoja na Shura yake ni kutuma 
wajumbe wanne(4)kutembelea Dola nzima na kusikiliza malalamiko ya 
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wananchi.  Maswahaba waliotumwa ni Muhammad bin Muslimah, Usamah bin 
Zaid, Ammar bin Yasir na Abdullah bin Umar.  Wajumbe hawa ambao walirudi 
watatu walitoa taarifa kuwa hakukua na malalamiko. Ammar bin Yasir alibakia 
Misr na kujiunga na wapinzani.

Kuwasilisha Malalamiko Kwenye Kikao cha Magavana

Kama kawaida magavana walikutana kila mwaka baada ya Hija. Katika 
mwaka ule taarifa zilitolewa kuwa wenye malalamiko waende kuwasilisha 
malalamiko yao kwenye kikao hicho. Lakini hakuna aliyejitokeza. Si hivyo tu 
lakini Khalifa Uthman alitimiza dai la wapinzani hawa kwa kumuweka Gavana 
wanayemtaka Kufa. Walichokifanya wapinzani ni kuwa walikusanya kundi 
la watu wapatao elfu moja na kumzuia Gavana wa Kufa asirudi madarakani 
alipokwenda Madinah mkutanoni. Walimzuia mahali paitwapo Ajara, mtumishi 
wake aliuliwa na yeye akarudi Madinah. Khalifa akamthibitisha Abu Mussa 
kuwa gavana wa Kufa baada ya kutakiwa na wapinzani. Hapa Khalifa alionesha 
udhaifu, watu hawa walistahiki kuadhibiwa kinyume na kukubali dai lao baada 
ya uhaini uliowazi.  

Katika kikao cha Magavana Khalifa alitaka ushauri wa kuzima uasi nchini.  
Saad alishauri wapinzani wakamatwe na kuadhibiwa.  Abu Sarah alishauri 
wasipewe posho; Ibn Aamir alitaka wapinzani wauawe; Muawiya pia alitaka 
zichukuliwe hatua kali.  Kutokana na maoni haya Khalifa alijibu:

Ukatili sitoruhusu, kama mapinduzi yakija sitaki kulaumiwa.  Ukianza hivi 
mwisho wake mbaya. Ingekuwa vyema pale mapema wakati uasi haujaenea. 
Sasa hakuna la kufanya ila kukaa kimya na kusubiri bila kumkosea mtu yeyote.  

Muawiya alipokuwa anaondoka Madina alimsihi Khalifa akubali kuhama 
Madina lakini alikataa, na kusema hata kama ni kuokoa maisha yangu 
sitaondoka katika ardhi ambayo Mtume aliishi na kuzikwa.  

Kisha Muawiya akamuomba akubali kuletewa jeshi lilinde mji wa Madina. 
Hali kadhalika Khalifa alikataa na kusema; “Sitawaweka askari wanaokaa karibu 
na nyumba ya Mtume”.  Kwa hali hiyo Muawiya akajibu “Sioni kinachokusubiri 
ila umauti; “Mwenyezi Mungu ndie mlinzi wangu,” alisema Khalifa Uthman.15 

ambaye alikuwa mzee wa miaka 82.

Uthman bin Affan, alijua hatari iliyokuwa inamkabili lakini hakutaka kutumia 
nguvu  kuwaadhibu wapinzani wake kwa kuhofia kuzuka vita vya wenyewe kwa 
wenyewe, alihiyari afe yeye kuliko kuzusha vita ambavyo vingegharimu roho 
nyingi.
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Khalifa Uthman Kufa Shahidi

Ni dhahiri wahaini wa Serikali waliona wakati umefika wa kufanya lile 
walilokusudia tangu pale walipoweza kumtoa Gavana wa Kufa na kumuweka 
wanayemtaka bila kuadhibiwa. Wakaibua mbinu ya kutuma watu watatu kwenda 
Madinah kuwasilisha malalamiko yao. Watatu hao walitoka Misri, Basra na Kufa. 
Walipofika Madinah baadhi ya maswahaba walimshauri Khalifa kuwa wauwawe 
lakini kwa msimamo ule ule wa kutotaka kumwaga damu ya Waislamu, Khalifa 
alikataa na kusema nitawasikiza.  Khalifa aliwasikiliza kisha akatoa hutuba 
ndefu ambayo ndani yake alijibu shutuma zote.  Baadhi ya sehemu ya hutuba 
hiyo ya kihistoria ni kama ifuatavyo:

Ninalaumiwa kwa kuwapenda ndugu zangu. Sio dhambi kwa mtu kumpenda 
ndugu yake.  lakini sijamfanyia mtu udhalimu kwa sababu ya kupenda ndugu. 
Sijatumia chochote kwa ajili ya ndugu zangu kutoka kwenye mfuko wa Serikali...
Imesemwa kuwa nimewateua vijana wadogo maafisa.  nimefanya hivyo kwa 
kuzingatia mchango wao katika uislamu.  Hakuna anayekanusha uaminifu wao 
na mchango wao katika Uislamu, na Waislamu. Kuteuliwa kwa Usamah na 
Mtume (s.a.w.) kuwa kamanda wa jeshi ni ushahidi kuwa ujana sio kipingamizi 
cha kupewa uafisa.
Imedaiwa nimempa gavana wa Misri ngawira yote ya Afrika kaskazini 
kama zawadi. Ni kweli lakini niliposikia jamii haikupendezwa na jambo hili 
nimezichukuwa fedha zote kutoka kwa gavana na kuziweka kwenye mfuko wa 
Serikali (Baitul Mal).
Inadaiwa kuwa nimetenga mbuga za malisho ya Serikali  kwa ajili ya wanyama 
wangu.  Naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, sitafanya hivyo.  Katika 
mbuga hizo (mashamba hayo) ni wanyama wa Serikali tu (Baitul-Mal) ndio 
wanaolishwa humo, wote mnafahamu kuwa nilipopewa ukhalifa nilikuwa 
na wanyama wengi kuliko yeyote Arabia nzima.  Leo nina ngamia wawili 
niliowaacha ili wanisaidie wakati wa Hija.  Ingekuwaje, nitenge malisho ya 
Serikali kwa ajili yangu wakati wanyama wenyewe sina.
Watu wananilaumu kwa kuchoma nakala za Qur’an.  Qur’an tukufu ni 
kitabu cha Mwenyezi Mungu alichoteremshiwa Mtume (s.a.w.).  Maswahaba 
waliokiandika chini ya usimamizi wa Mtume wako hai.  Nimepeleka ile nakala 
ya Qur’an iliyokusanywa na maswahaba.
Inasemwa kuwa nimemrudisha Hakam Madina ambaye alipelekwa uhamishoni 
na Mtume.  ukweli ni kwamba Mtume alimhamisha Hakam kutoka Makka 
kwenda Taif.  Baada ya kumwombea Mtume alimruhusu aishi Madina.  
Nimetekeleza ruhusa iliyotolewa na Mtume (s.a.w.)....”
(Mwisho wa Hotuba yake akasema).  Niambieni kama kuna kitu kisichokuwa 
cha kweli kati ya niliyosema.....16
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Ingawa Khalifa alijibu shutuma zote kwa ufasaha, ukweli na uwazi, 

wawakilishi wa wapinzani walirudi na kusema uwongo kuwa Khalifa amepuuza 
madai yao.

Ndipo wakaja makundi ya watu elfu, elfu kutoka Misr, Basra na Kufa na 
kupiga kambi karibu na Madina. Waliotoka Basra walipiga kambi Dhikhasha, 
waliotoka kufa walikaa ‘Awas na waliotoka Misri walikaa Dhi-Murwah. Makundi 
ya wahaini hawa walishindwa kuingia Madina moja kwa moja kwa sababu 
walipokuwa wanakaribia Madina, Khalifa alikusanya wakazi wa Madina na 
kuwahutubia kuwa:

Wananikusudia mimi, karibuni hivi watakumbuka wakati wa ukhalifa wangu na 
kuujutia, wataona siku moja ni kama mwaka kwa sababu ya vurugu umwagaji 
damu na uasi utaoenea nchi nzima.17

Wananchi walichukua silaha na kuzuia uvamizi wa mji wao.  Hali hii ndiyo 
iliyolazimisha wahaini kukaa nje ya Madina.

Wahaini hawa walikuwa na agenda moja tu, ya kumwondoa Khalifa 
madarakani kwa hiyari au kwa nguvu.  ndiyo maana walipofika tu Madina kila 
kikundi kilimkabili waliyemtaka awe Khalifa kwani katika hili walitofautiana. Ibn 
Sabaa na Wamisri walimtaka Ali.  Watu wa Kufa walimtaka Zubair na watu 
wa Basra walimtaka Talha.  Maswahaba wote hawa walikataa na kuwaambia 
kuwa Mtume(s.a.w.) aliwaambia makundi ya Dhikhasha, ‘Awas na Dhi-murwah 
yamelaaniwa.18

 Khalifa aliwatuma maswahaba maarufu akiwemo Ali kusikiliza malalamiko 
yao. Waliwakilisha matakwa yao pamoja na kutaka Muhammad Ibn Abubakar 
awe gavana wa Misri badala ya Abu Mussa. Khalifa alikubali bila kuuliza kisha 
akawaahidi kuwa atatekeleza maombi yao.  Ali naye akasisitiza hivyo hivyo. 
Pamoja na kuwakubalia matakwa yao walivamia msikiti na kumuua Khalifa  
Uthman akiwa anasoma Qur’an.

Vita vya Wenyewe kwa Wenyewe

Kipindi cha Ukhalifa wa Ali hakikuwa na wapinzani kutoka nje ya Dola ya 
Kiislamu. Na inaweza kusemwa kuwa hakukuwa na upinzani kwa sababu 
hapakuwa na kiongozi aliyechaguliwa kwa utaratibu unaokubalika na kwa 
sababu hii inakuwa vigumu kusema kulikuwa na upinzani ila kulikuwa na vita 
vya wenyewe kwa wenyewe.  Ni vigumu kusema kuwa Ali alikuwa ameteuliwa 
kwa utaratibu wa Uislamu kuwa Khalifa.  Wahaini wale baada ya kumuua Khalifa 
Uthman, mji wa Madinah na Serikali yake ilikuwa chini yao kwa muda wa siku 
sita na swala ya Ijumaa waliendesha wao. 

Siku ya sita Ali alitangazwa kuwa Khalifa na wauwaji. Wauwaji hawa hawa 
ndio waliofundisha kuwa Ali ni “wasi” wa Mtume(s.a.w). Aisha, Talha na Zubeir 
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ni vigumu kusema kuwa waliupinga Uislamu walipopigana na Ali katika vita 
vya Ngamia. Vile vile ni vigumu na haiwezekani Muawiya alipokataa kumtii Ali 
alikuwa amekosea hivyo alipinga Uislamu alipopigana na Ali katika vita vya 
Siffin. Tunachoweza kusema wakati wa Ali kulikuwa na vita vya wenyewe kwa 
wenyewe. Katika vita hivyo, nani alipigania Uislamu, nani alipigania kundi lake, 
au ukoo wake au udugu au kabila lake n.k. ni maoni ya kila mwana historia 
baada ya kujua mkondo wa matukio ya kihistoria.

 Jambo la kusikitisha ni kuwa kipindi cha Khalifa Ali kilitawaliwa na mapigano 
baina ya wenyewe kwa wenyewe. Baina ya Khalifa na Aisha, Talha na Zubair, 
Khalifa na Khawarij na Khalifa na Muawiya Gavana wa Syria.  Matukio 
yalichukua mkondo ufuatao.

Baada ya kuuawa kwa Khalifa Uthman na kutawazwa kwa Ali baadhi ya 
jamaa wa Khalifa walikwenda Makka kueleza tukio lilivyokuwa, mama wa 
waumini Bi Aisha alistushwa sana na tukio hili, lakini lililotisha zaidi ni hatua 
ya Khalifa ya kuahirisha adhabu ya waliomuua Khalifa Uthman kwa hoja kuwa 
kwanza arudishe amani nchini kisha ndipo awaadhibu wauwaji.  Hoja hii ilikuwa 
ni ngumu kueleweka hasa ukizingatia mambo matatu.  Kwanza, muanzilishi 
wa ghasia na hatimaye kufikia kifo cha Khalifa Uthman alifundisha imani ya 
“wasi” wa Ali. Pili, hilo ndilo lililomuweka Ali madarakani na tatu, wauwaji 
hawa pamoja na kuambiwa waondoke Madina siku ya tatu ya Ukhalifa wa Ali 
kundi la Ibn Sabaa lilikhalifu amri ya Khalifa na kuendelea kubaki Madina kwa 
kisingizio cha urafiki.  Mama wa waumini ambaye alikuwa anarudi Madinah 
kutoka kwenye Hija, alirudi Makka na kuwaomba watu kwenda kulipiza kifo cha 
Khalifa. Maswahaba maarufu Talha na Zubeir walimuunga mkono na wakawa 
naye. Wapiganaji 2,000 walipatikana. Lakini walipokuwa wanakwenda Madinah 
wakapata wazo la kupitia Basra kupata watu wengi. Walipokuwa njiani kuelekea 
Basra watu wengi wakaungana naye na alipofika Basra alikuwa na watu 3,000 
chini ya Bendera yake.

Gavana wa Basra, Uthman bin Hunif alituma watu ili kujua lengo la ziara ya 
Bibi Aisha Basra.  Wajumbe wa Gavana walifahamishwa kuwa yeye mama Aisha 
na Waislamu wengine walitaka kuwakumbusha Waislamu juu ya wajibu wao kwa 
Khalifa aliyeuawa. Na dhima yao ni kuwaadhibu wauwaji.  Kusikia hivi Gavana 
alizuia msafara usiingie Basra.  Kwa hiyo akaita mkutano na kuwaamuru watu 
wake wawapige Mama Aisha na wenzake baada ya kupata maelekezo kutoka 
kwa Khalifa Ali.  Watu wake waligawanyika, kuna waliomuunga mkono yeye na 
wapo waliomuunga mkono Aisha. Mama Aisha alitoa Hotuba ambayo iliwezesha 
kuwateka nusu ya watu ambao mwanzoni walimuunga mkono Khalifa.  Kuona 
hivi mama Aisha alitaka suluhu, lakini upande wa gavana kulikuwa na watu 
wa Ibn Sabaa ambao suluhu hawakuitaka - Hakim bin Hublan akiwa kiranja 
wa kundi hili lisilotaka suluhu alivamia jeshi la Mama Aisha(r.a) hata kabla ya 
ruhusa ya gavana wake na uchokozi huu vita vikaanza, gavana akatekwa, 
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Hublan na wenzake wengi wapatao 600 wakauawa na Basra ikatekwa na kuwa 
chini ya Bibi Aisha, Talha na Zubeir.

Vita Kati ya Bibi Aisha na Khalifa Ali

Khabari za kutekwa Basra zilimchukua kwa mshangao mkubwa Khalifa Ali 
ambaye alikuwa aende Syria kumrudi Muawiya lakini alilazimika kwenda Basra 
kwanza kutuliza hali ya kule.

Alipofika Dhi-Qar’a mahali karibu na Basra-alituma ujumbe kwa Aisha, Talha 
na Zubeir wafanye mazungumzo ya amani.  Nafasi ilipatikana mazungumzo 
yakafanywa na wakawa karibu kukubaliana baada ya Ali kuahidi kuwa 
atawaadhibu wauwaji wa Uthman Dola itakapokuwa na amani. Lakini mpango 
wa amani haukuwa na maslahi kwa lile kundi la Ibn Sabaa ambalo lilifanya 
sehemu ya jeshi la Ali. Walinong’onezana kuwa Ali anataka kufikia makubaliano 
ya amani na ameahidi kuwaadhibu waliomuua Uthman. Kundi hili lilikuwa ndilo 
lililomuua Khalifa Uthman halikupendezwa na mpango huu, wakaunda hila 
iliyochochea kutokea vita. Mbinu mbili walizitumia. Kwanza walipeleka umbea 
Basra kuwa Ali akiingia Basra atawafanya watumwa wakazi wote na atawaua 
vijana wote. Kwa sababu hii watu wa Basra lazima wapigane.  Ibn Sabaa na 
wachochezi wake usiku usiku walivamia jeshi la mama Aisha ambaye aliarifiwa 
na kwa namna hii vita vikaanza. Vita hivi vinajulikana kwa jina la Vita vya ngamia.

Vita vilikuwa vikali kwa vile ukubwa wa jeshi ulilingana.  Baada ya mapigano 
makali na kuuawa Waislamu wapatao elfu kumi, Talha aliuwawa na , Zubair 
aliacha kupigana na akawa anaelekea Madina ndipo akauliwa njiani. Wakati 
wote wa vita mama Aisha alikuwa katika sehemu ya uwanja wa vita akiwa 
amepanda ngamia. Kuwepo kwake kulifanya mapigano yaendelee kwa kasi 
kubwa, bila kukoma, ndipo Ali alipoamuru ngamia wake akatwe miguu ya nyuma. 
Ngamia aliangukia miguu yake ya mbele na kwa heshima zote akatolewa mama 
Aisha ndani ya kikalio cha ngamia na vita vikaisha. Mama Aisha akasindikizwa 
Madinah na kaka yake Muhammad bin Abubakar.

Baada ya vita, Ali alizungumza na Waislamu katika msikiti wa Basra na 
Waislamu wakampa mkono wa utii. Alipoondoka alimuacha ‘Abdallah bin Abbas 
kuwa Gavana wa Basra.  

Vita Kati ya Khalifa  Ali na Gavana Muawiya

Vita vya tatu vya wenyewe kwa wenyewe ni vile vilivyopiganwa baina ya 
Khalifa Ali na Gavana Amir Muawiya wa Syria - vita hivi vinaitwa Vita vya Siffin.

Sababu hasa ya vita hivi ni vigumu kuitamka kuwa ni hii au ni ile. Kwa 
vyovyote ilivyokuwa ni vita ambavyo vingeweza kuepukika katika kiwango 
kikubwa kama viongozi wawili hawa wangetanguliza Uislamu kuliko vinginevyo.
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Khalifa Ali alipopewa ukhalifa na wale wauwaji na kukubali kuwa Khalifa 

wapo maswahaba waliokataa kumtambua mpaka awaadhibu wauwaji. Ali alidai 
kuwa atawashughulikia nchi itakapotulia. Kinyume na ushauri wa maswahaba 
wakongwe wengi Ali aliamua kubadilisha Magavana wote.  Gavana wa Kufa 
na Syria walikubali kwa sharti kuwa endapo atawaadhibu waliomuua Khalifa 
Uthman wangempa mkono wa utii na kuacha ugavana. Ammarah bin Hassan 
alipokwenda Kufa kuchukua nafasi ya ugavana alilazimishwa kurudi kwa vile 
watu wa Kufa hawakutaka gavana wao Musa Ashari abadilishwe. Ama yule 
aliyepangiwa Syria alipofika Tabuk, majeshi ya Muawiya yalimuamuru arudie 
pale pale.

Ali alituma wajumbe maalum Kufa na Syria.  Gavana wa Kufa, Abu Mussa 
Ashari, alituma jibu la kuridhisha na kumuarifu Khalifa kuwa watu wa Kufa 
wamekubali kumtii na hivyo Gavana alichukua kiapo cha utii kwa niaba yake.  
Jibu hili lilimpendeza Ali, alimuacha Abu Mussa aendelee kuwa Gavana na 
yeye mwenyewe akahamisha makao makuu ya Serikali kutoka Madinah na 
kuyapeleka Kufa.  Sababu inayotajwa katika vitabu vya historia ni kuepuka 
umwagaji damu katika msikiti na mji mtakatifu wa Mtume(s.a.w.) kama 
ilivyotokea kwa Khalifa Uthman.

Lakini maoni ya kutoungwa mkono sana Madinah na  kuwa Kufa ndiko 
kulikokuwa chimbuko la wauwaji na kuwa  pia jeshi lake lilikuwa na wachochezi 
wa Ibn Sabaa ambao inadhaniwa walikuwa na hisa kubwa katika uamuzi huu,  
havitajwi wala kuongelewa. Hata hivyo umwagaji damu katika mji na msikiti 
mtakatifu wa Madinah pengine na hata wa Makka hauepukiki kwa kuhama 
Madinah. Umwagaji damu unaepukika kwa kutekeleza haki.  Vile vile ghasia 
hazina mahali na damu siyo ya Khalifa tu bali damu ya yeyote siyo ya kumwagwa 
bila sababu za  Kiislamu ambazo ni kuua au uhaini.  Halafu hakuna mahali 
ambapo kumwaga damu ni halali na pengine ni kharamu. Ni haramu kumwaga 
damu iwe Madinah, Maka, Taif, Kufa, Basra, n.k. Hivyo hoja inayotolewa katika 
vitabu vya historia kuwa imempelekea Khalifa Ali kuhamishia makao makuu ya 
Serikali kutoka Madinah kwenda Kufa uzito wake ni hafifu na inakanganya.

Pamoja na Gavana wa Kufa kutambua Ukhalifa wa Ali na Khalifa akapeleka 
makao makuu ya Serikali Kufa, mambo hayakuwa hivyo kwa Syria.  Kabla 
ya kuuawa kwa Khalifa Uthman, Amir Muawiya, gavana wa Syria alimuomba 
Khalifa akubali kwenda  Syria au amletee jeshi la kumlinda. Maombi yote haya 
yalipokataliwa Muawiya alimwambia nduguye Uthman sioni kitu kinachokutokea 
ila kifo. Isitoshe Muawiya aliwafukuza mkoani kwake wachochezi wa ghasia.  
Ndiyo kusema alikuwa anafuatilia wimbi la upinzani na hakuridhika na kuuawa 
kwa Khalifa.  Pia alishangazwa na Khalifa aliposhindwa kuwarudi wauwaji kwa 
hoja ya kuleta amani.  Kilichotokea ni  kuwa watu waliokuwa wanaona Uthman 
kaonewa walikimbilia Syria.
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Pamoja nao wakaenda na vidole vilivyokatwa, vya mke wa Khalifa, Nailah, 

pamoja na shati lenye misindosindo ya damu ya Khalifa Uthman. Vitu hivi 
vikatundikwa nje ya msikiti wa mji wa Damascus, Syria. Wasiria walishikwa na 
uchungu mkubwa wakalia kwa machozi na kwikwi kwa kishindo kikubwa kwa 
kifo hiki cha kikatili cha Khalifa Uthman na kudai kulipiza kisasi kwa wauwaji. Hii 
ndiyo hali waliyokuwa nayo watu wa Syria. Hivyo Khalifa Ali alipotuma mjumbe 
wake maalumu kwa Muawiya, alichokifanya Muawiya ni kumuweka kizuizini 
mjumbe yule na baada ya miezi mitatu alituma mjumbe wake na barua yenye 
anuani “Kutoka kwa Muawiya kwenda kwa Ali.”

Barua hii ilipofunguliwa haikuwa na kitu ila Bismillahir-Rahmanir Rahiim. 
Isitoshe mjumbe yule alimwambia Ali kuwa; watu 50,000 wanaomboleza kifo 
cha Uthman na wako tayari kupigana mpaka wauwaji wa Khalifa wapatikane. 
Tukio hili linafanya sababu ya vita vya Sifin isieleweke.  Khalifa Ali kusema 
kama alikuwa anawaogopa wahaini kwa sababu yoyote ile iwe wamo kwenye 
jeshi lake, au ndio waliomuweka madarakani au nyingine yoyote lakini bado ni 
kweli wamefanya kosa lisilovumilika kuwa nao.  Ni kweli pia wapo wanaoleta 
hoja kuwa kwa sababu ya kujenga amani unaweza kuakhirisha adhabu ya 
watu, lakini kwa kiwango chochote kiwacho haki haiwezi kuahirishwa. Khalifa 
Ali aliahirisha haki ya kuwaadhibu wahalifu. Isitoshe wahalifu hawa walikuwa 
ndani ya jeshi lake. Tunachokisema ni kuwa kama hali ilikuwa hivi angeweza 
kutumia Wasyria kuzima uasi huu watu ambao walikuwa tayari kuwarudi 
wauwaji. Badala ya kuchukua njia hii ambayo inaonekana ingekuwa nyepesi 
na fupi, Khalifa alitangaza vita dhidi ya Gavana Muawiya kwa kile kilichodaiwa 
utovu wa nidhamu wa kutomtii Khalifa.  Lakini hoja hii pia hairuhusu kumwaga 
damu ya Waislamu.Khalifa akamhukumu gavana kuwa ni mkorofi na anatumia 
kifo cha Uthman kama kisingizio tu.  Gavana naye ambae amekaa Syria kwa 
miaka ishirini akamuona Khalifa kakumbatia wauwaji. Ameshindwa kuwaadhibu, 
kwa vile ndiwo waliomuweka madarakani na wamo katika jeshi lake. Gavana 
hakuona sababu ya kumtii.

Misingi hii ya tofauti za misimamo ndizo zilizopelekea vita vya Siffin ambavyo 
kwa kweli vingeweza kuepukika.  Jambo hili linadhihirika tena Ali alipomuandikia 
barua Muawiyah ya kumtaka amtii na Muawiyah akamtuma mjumbe wake 
kwa Khalifa kumtaka kwanza wapatikane wauwaji wa Uthman. Watu 10,000 
waliokuwa na Khalifa walijibu kuwa wote ndio waliomuua Uthman.

Hali hii ikamfanya Khalifa aende kumrudi Muawiyah na Muawiyah naye kwa 
upande wake akajiandaa. Wote wakapiga kambi mahali paitwapo Siffin wakiwa 
na idadi ya askari inayolingana ya 50,000 Katika uwanja huu wa vita Ali alijaribu 
tena kumtaka Muawiyah ajiuzulu na amtii. Muawiyah naye kwa upande wake 
alimtaka Ali amkabidhi waliomuua nduguye Uthman.  Na anataka hivyo akiwa 
Walii wa Uthman kabla ya makubaliano yoyote. Dai hili lilikataliwa na mapigano 
ya wenyewe kwa wenyewe yakaanza.
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Mapigano haya yalianza Dhul-Hijah 36 A.H. Lakini katika mwezi wote huo, 

mapigano yalikuwa mepesi. Ulipofika Muharram wote wakakubaliana kuahirisha 
vita. 

Vita vilianza tena mnamo mwezi wa Safar 37 A.H. Vilichukua muda wa zaidi 
ya juma moja Waislamu wakiuana bila huruma.  Kutokana na wingi wa maiti 
waliozagaa katika uwanja wa vita, vita vilisitishwa kidogo kwa ajili ya kuzika na 
kuwaondoa waliojeruhiwa katika uwanja wa vita. katika kipindi hiki Muawiya 
alimuandikia Ali kama ifuatavyo:

“Kama wewe au mimi tungefahamu kuwa vita hivi vingechukua muda 
mrefu hivi hakuna ambaye angevianzisha.  Tuache vita hivi viharibifu. Wote 
sisi tunatokana na ukoo wa Manafi na hakuna mbora mbele ya mwenzie. 
Makubaliano yanayolinda heshima na nafasi zetu lazima yafikiwe”19.

Ali alikataa kufanya makubaliano yoyote. Baadhi ya wanahistoria 
wanamshutumu Muawiya kuwa ni mjanja mjanja na hasa mshauri wake Amr 
bin al As kwa kubuni njia ya kumaliza vita kwa kufunga karatasi za Qur’an katika 
ncha ya majambia yao ikimaanisha kuwa vita viishe na suluhu ipatikane kwa 
kutumia Qur’an. Inadaiwa kuwa Muawiya alifanya hivi kwa kuona kuwa alikuwa 
anakaribia kushindwa.  Lakini ama ushahidi wa vyanzo vya historia unapingana 
au vinginevyo kwa sababu watu wa Khalifa nao hawakutaka kupigana tena. 
Kwani yasemekana pia “Ali alikuwa anazungumza na watu wake kirafiki katika 
namna ya kuhoji tendo la Muawiya. Ni mbinu ya watu waovu, wanaogopa 
kushindwa, wamefunika uasi wao kwa neno la mwenyezi Mungu! Watu wake 
wakajibu;‘Tunaitwa kwenye Qur’an na hatuwezi kuidharau”. Katika mkutano wa 
hadhara walimtishia Khalifa kuwa kama hatakubali watamtoroka, kumkamata 
na kumkabidhi kwa adui. Walimlazimisha Khalifa amwite Ushtur aliyekuwa 
kwenye mapigano.

Suluhu

Watu wawili waliteuliwa, Musa Ashari kutoka upande wa Khalifa Ali na Amr 
bin al As kutoka upande wa Gavana Muawiya wafanye suluhu kwa mujibu wa 
Qur’an.

Wasipokubaliana uamuzi utolewe kwa kupiga kura na mshindi awe yule 
ambaye atapata kura nyingi. Kila upande ungetoa watu mia nne (400)na 
kufanya jumla ya watu 800. Majaji hawa wawili pamoja na watu hawa 800 
wakutane Damat-ul-Jandal mahali palipo kati kati ya Syria na Iraq katika mwezi 
wa Ramadhani kufanya suluhu hii na  kikao hiki kitangazwe. Hivyo, Ali na 
Muawiya walifanya makubaliano ya Muda.  Mapigano yakasitishwa na majeshi 
yakaondoka kwenye uwanja wa mapambano.
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Kuibuka kwa Khawarij 

Baada ya makubaliano, Ali aliwatangazia makubaliano haya wapiganaji 
wake. Lakini ndugu wawili wa kabila la Azza walisimama kupinga suluhu kwa 
hoja kuwa wanazo hukumu za Mwenyezi Mungu katika Qur’an hivyo hawahitaji 
wasuluhishi. Watu wengi waliunga mkono rai hii na kufikia 12,000.  Wao 
hawakurudi Kufa, walipiga kambi, mahali paitwapo Harorah. Walimteua Sheikh 
bin Rabi kuwa kamanda wao na Abdullah bin Kawa kuwa Imam wa kuongoza 
Swala. Walitangaza imani yao ambayo ilikuwa:

“Ba’iyah iwe kwa ajili ya Mwenyezi Mungu tu, yeye tu ndiye wa kutiiwa.  
Kuhubiri mema na kukataza mabaya. Hakuna Khalifa au Amir. wote Ali na 
Muawiya wana makosa, Muawiyah anamakosa kwa kutomtii Ali, na Ali 
anamakosa kwa kukubaliana na Muawiyah juu ya suluhu. tutaposhika mamlaka 
tutaanzisha mfumo wa maisha ya jamii uliojengwa juu ya Qur’an”20.

Ali aliporudi Kufa alimtuma Abdullah bin Abbas, Harorah kuzungumza 
na Khawarij. Aliweza kuwavuta na wakakubaliana na Khalifa baada ya 
mazungumzo ya muda mrefu. Hata hivyo kukubali huku kulikuwa kwa muda tu.

Tamko la Wapatanishi

Baada ya mazungumzo marefu wapatanishi walikubaliana kuwa wote wawili 
Ali na Muawiyah hawafai kugombea nafasi ya ukhalifa.  Amr bin al- As alimtegea 
Abu Mussa aanze yeye kusema msikitini juu ya maazimio yao.  Abu Muusa 
akasema; “Enyi watu tumelizingatia vyema suala linalotukabili.  Hatukuona 
njia nyingine ya kuleta amani miongoni mwa watu  ila  kuwaondoa wote katika 
nafasi ya kugombea Ukhalifa.  Baada ya hivi mchague Khalifa anayefaa 21.  Hii 
ndio hukumu  yangu.

Alipopanda jukwaani Amr bin al As alibadili maneno na kusema maneno 
wasiyokubaliana na mwenziwe kwa kusema; “Mmesikia hukumu ya Abu 
Mussa.  Amemuondoa mtu wake nami pia ninamuondoa.  Lakini kwa chifu 
wangu Muawiyah, yeye ninamthibitisha, ni mrithi wa Uthman, mlipiza wa damu 
yake, ni bora kuliko wote kwa kuchukua nafasi yake 22.

Wajumbe wote walichanganyikiwa kwa kauli hii na kukawa hakuna 
maelewano. Nusra Amr bin al-As auliwe na askari wa Ali. Uamuzi huu 
haukufuata Qur’an hivyo haukukubalika. Khawarij walijikusanya na kuanza 
uasi.  Walihama Harorah na kwenda Nahruwan.  Katika eneo hili waliuwa watu 
na kufanya ukatili. Khalifa Ali alizungumza na Khawarij hawa ili waache vitendo 
vyao na imani yao potofu. 

 Lakini hawakukubali, kwa hali hii mapigano yakawa lazima, hata hivyo 
walishindwa vibaya. Baada ya hapa Khalifa Ali aliamuru jeshi lake liende Syria 
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kupambana na Amir Muawiya kwa sababu suluhu haikuwa katika Qur’an. Lakini 
kabla ya kwenda Syria Khalifa Ali alipiga kambi  mahali paitwapo Nakhila karibu 
na mji wa Kufa. Askari wake waliomba kwenda makwao na akawaruhusu, 
wengi hawakurudi na safari ikavunjika. Alijaribu mara mbili kukusanya askari 
kwenda Syria bila mafanikio na kutokana na hali hii suala zima la kupigana tena 
na Muawiya akaliacha.

Muawiyah  Ateka Jimbo la Misri 

Khalifa Ali alimteua Qais bin Sad awe gavana wa Misri. Qais alichukua ahadi 
ya utii kwa niaba ya watu wa Misri, lakini watu wa jimbo la Khartaban hawakutoa 
ahadi ya utii kwa Khalifa Ali na Qais aliwaacha kwa kuwa kulikuwa na amani.

Hali hii ya kuwaacha watu wa Khartaban iliwafanya baadhi ya watu wamuone 
Qais sio mtiifu kwa Khalifa.  Khalifa alikusudia kumjaribu Qais kwa kumuamuru 
awapige vita watu wa Khartaban.  Qais hakuona sababu ya kupigana na watu 
wa Kharaban hivyo akaondolewa kwenye ugavana na nafasi yake akateuliwa 
Muhammad bin Abubakar.

Muhammad alikuwa kijana hivyo aliwalazimisha watu wa Khartaban wakubali 
Ukhalifa wa Ali.  Watu wa Khartaban hawakukubali na walisubiri hadi vita vya 
Siffin vilipomalizika waliamua kujilinda dhidi ya majeshi ya gavana Muhammad 
bin Abubakar na mapigano yakazuka.  Majeshi ya gavana yakashindwa mara 
mbili. Khalifa aliamua kumbadilisha Muhammad na kumtuma Ushtar kuwa 
gavana wa Misri.  Lakini Ushtar alikufa alipofika mpakani mwa Misr hivyo Khalifa 
alimtaka Muhammad aendelee kushikilia ugavana wa Misri akamtumia askari 
2,000  ambao aliwapata kwa taabu.  Lakini kabla askari wa Khalifa hawajafika 
Muawiya alimtuma Amri bin al As na jeshi la kutosha, likayashinda majeshi ya 
gavana na yeye mwenyewe kuuliwa.  Kwa ushindi huu Misri ikawa chini ya 
Muawiyah na Amr bin al As akawa gavana wa Muawiyah  Misri.  Hii ilikuwa 
katika mwaka wa 38 A.H.

Ghasia Sehemu Mbali Mbali za Dola ya Kiislamu

Misri kuwa mikononi mwa Muawiyah kulichochea upinzani dhahiri baina ya 
Ali na Muawiyah.   Mnamo mwaka 38 A.H. gavana wa Basra Abdallah bin Abbas 
alikwenda Kufa kumzuru Khalifa.  Wakati huu Basra ilikuwa na wafuasi wa Ali, 
hali kadhalika wafuasi wa Muawiyah.  Kutokuwepo kwa Gavana kulipelekea 
Ubaidullah Ibn Hadrami mfuasi wa Muawiyah kushawishi watu na kuunda jeshi la 
kulipiza kisasi dhidi ya mauaji ya Uthman.  Alipata jeshi na akavamia Basra.  Ziyad 
ibn Abi Sufiyan aliyekuwa amemshikia ugavana akashindwa kuyamudu majeshi 
ya Hadrami na kukimbia.  Hata hivyo Khalifa aliposikia uasi huo alimtuma Jariah 
ibn Gudumah na jeshi ambalo liliweza kuzima upinzani.  Hadrami na watu wengine 
sabini walijificha ndani ya nyumba ambayo wafuasi wa Ali waliichoma moto.
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Khawarij nao waliendesha upinzani dhidi ya Serikali ya Ali. Upinzani mkali 

uliendeshwa na Khirrt ambae alipigana na Ali katika vita vya ngamia na vita 
vya Siffin akiongoza kabila lake la Bani Najia. Jitihada za kumteka katika vita 
hivi zilishindikana na alikimbilia Ahwaz na Ran Hermuz. Aliwashawishi,Waajemi 
(Persians), Wakurd (Kurds) na Wakristo wasilipe kodi, akiwa na kundi la wafuasi 
wake aliendesha uasi Faris na Kirman.  Khalifa alituma jeshi ambalo liliweza 
kuzima uasi huu, katika mapigano haya Khirrt aliuliwa. Kwa ushindi huu jimbo 
la kusini mwa Persia likarudia utulivu na Ziyad akateuliwa Gavana wa jimbo hili.

Muawiya bado aliendelea kutumia vikundi vya askari katika sehemu mbali 
mbali za Dola ya Kiislamu.  Numan ibn Bashir alitumwa Ain al-Tamr lakini 
alishindwa na gavana wa Ali, Maliki bin Kab.   Kundi  lingine la watu elfu sita 
chini ya uongozi wa Sufiyan ibn Auf  lilikwenda Ambar na Madain (Madian), 
walifanikiwa kumuua kiongozi wa Ambar.  Khalifa Ali alimtuma Said Ibn Auf na 
jeshi ambalo lilimfanya adui akimbie.  Askari wengine elfu tatu chini ya uongozi 
wa Dahak ibn Qais walikaribia Basra.  Mapigano yalitokea baina ya majeshi ya 
Khalifa na Waasi.  Waasi 19 waliuliwa na wengine wakakimbia. 

Ghasia zote hizi zilitokea katika mwaka wa 39 A.H. Katika  mwaka huo huo 
wa 39 A.H. Ali alipeleka mwakilishi wake Ibn Abbas awe kiongozi wa Hijja, na 
Muawiyah naye alimpeleka Yazid ibn Sanjar, awe muwakilishi wake. Ugomvi 
baina yao ulizuka na suluhu ikawa wote wawili wasiongoze Hijja na Shaiban 
ibn Uthman ibn Abi Talha aliteuliwa kuongoza Hijja. Hali hii ilidhoofisha nafasi 
ya Ali kama Khalifa.

Kutekwa kwa Makka, Madina na Yemen

Katika mwaka wa 40 A.H. Amir Muawiya alimtuma Busr Ibn Abi Artat na watu 
elfu tatu kwenda Hijazi ambako aliiteka Madina, Makka na mji wa Sanaa, Yemen 
na kuwataka wamtii Muawiyah.  Huko Yemen aliua watoto wadogo wawili wa 
Gavana wa jimbo hilo Ubaidullah ambaye alikimbilia Kufa. Vile vile aliwaua 
wafuasi wengi wa Ali. Jariah Ibn Qudamah akiwa na askari elfu mbili alitumwa 
kurudisha maeneo yaliyotekwa.  Alifanikiwa kuirejesha Sanaa mikononi mwa 
Khalifa kwani wakati huu Busr alikwisharudi Syria.  Lakini alipofika Makka 
alipata taarifa ya kuuwawa kwa Ali na huu ukawa ndio mwisho wa Ali.

Kuuwawa kwa Ali(r.a)

Baada ya vita vya Nahrwan, Khawarij waliendesha mambo yao chini chini. 
Inadaiwa waliendelea kuisakama Serikali. Hawakumpenda Ali wala Muawiyah 
kwa sababu wao ndio chanzo cha kugawanyika kwa Waislamu, katika kundi 
la Muawiyah na kundi la Ali. Amr bin al As naye walimuona ana makosa kwa 
vile ndiye mshauri na afisa mipango wa Muawiya. Hivyo walipanga  kuwaua 
wote watatu alfajiri ya mwezi 17 Ramadhan 40 A.H. wakati wa swala ya Alfajiri.  
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Ilipangwa Ali auliwe na Abdur-Rahman Muljam. Muawiya auliwe na Bark Ibn 
Abdullah na Amr bin al As auliwe na Amr ibn Bark. Wauwaji hawa walitia sumu 
kali katika majambia yao na wote wakafanya kazi yao kama walivyopanga Misri, 
Syria na Kufa. Lakini matokeo hayakuwa mia kwa mia. Ali alijeruhiwa vibaya na 
jeraha lilisababisha kifo chake kilichotokea jioni ya mwezi 20 Ramadhan 40 
A.H. Muljam alikamatwa na kuhojiwa. Kabla hajafa Khalifa Ali aliwaita watoto 
wake na kuwausia kumcha Mungu. Lakini alipoulizwa kama Hassan atawazwe 
Ukhalifa alisema, “Nawaachia Waislamu waamue”.  Khalifa Ali alitawala kwa 
miaka mine na miezi tisa.  Alikufa akiwa na miaka 63.

Baada ya Khalifa Ali kuuliwa, mtoto wake, Hassan, alichaguliwa kuchukua 
nafasi ya Ukhalifa lakini Muawiyah aliasi na kuandaa jeshi dhidi yake.  Baada 
ya mapigano kidogo, Hassan alizidiwa nguvu na akaona amwachie Muawiyah 
Ukhaifa kwa makubaliano kuwa baada yake uongozi uchukuliwe na ndugu 
yake, Hussein bin Ali.  Kinyume na makubaliano hayo, ambayo pia hayakuwa 
ya Kiislamu, Muawiyah kabla hajafa, alimteua mtoto wake, Yazid bin Muawiyah 
kushika uongozi wa Dola baada yake.  

Kuanzishwa Ufalme.

Muawiyah kwa kumrithisha mtoto wake, Yazid, uongozi wa Dola, bila 
kuzingatia utaratibu wa kuchangua viongozi kutokana na sifa  stahiki, alivunja 
maongozi ya Kiislamu na kuasisi utawala wa kifalme au utawala wa kiukoo 
ambao mpaka leo unaendelezwa katika nchi nyingi za Arabia(Bara Arab), Saud 
Arabia ikiwa miongoni. 

Dola ya kifalme aliyoiasisi Muawiya ilitafautiana na Dola ya Kiislamu 
aliyoiasisi Mtume(s.a.w) na kuendelezwa na Makhalifa wanne waongofu, 
Abubakar, ‘Umar, Uthman na Ali, kwa sababu:

(i) Taasisi ya shura ilivyunjwa na raia walipokonywa uhuru wao wa kutoa  
   maoni na kukosoa viongozi.

(ii) Hazina ya Dola – Baitul-Mali, ilifanywa mali ya nyumba  ya          
   mfalme ambapo mfalme aliitumia atakavyo kwa maslahi yake binafsi   
   na familia  ya kifalme.

(iii)Tabia za kijahili za majivuno ya kikabila na kinasaba ziliibuka na       
    kustawishwa na ufalme.

(iv)Watawala (viongozi mbali mbali wa dola) walianza kuishi kwenye     
   mahekalu na nyumba za kifahari za Kifalme.

(v) Suala la kutenganisha maongozi ya Serikali na Dini liliibuka.        
    Masheikh wazuri waliokuwa waadilifu walitengwa na kundi la        
   watawala.  Wao wakawa wanajitahidi kuirekebisha jamii lakini        
   wakiwa ndani ya kuta nne za msikiti na nje ya vyombo vya dola.
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Zoezi la 5.1

1.(a) Wabainishe Makhalifa wanne waongofu wa Mtume(s.a.w) na                      
  muda aliodumu katika uongozi kila mmoja wao.

   (b) Eleza kwa ufupi namna kila Khalifa wa Mtume(s.a.w) alivyochaguliwa   
 na kuingizwa kwenye uongozi.

2. Uchaguzi wa Ali(r.a) kuwa Khalifa wa nne wa Mtume(s.a.w) ulikuwa na   
utata. Jadili.

3. (a) Ainisha madhumuni ya Dola ya Kiislamu.

    (b) Katika kutakeleza madhumuni ya Dola ya Kiislamu Khalifa        
  aliwajibika kufanya yafuatayo:

          (i) ______ (ii) ______ (iii) _____ (iv) _____ (v) ______

4. Ainisha vyanzo saba vya pato la serikali katika kipindi cha makahalifa wa 
Mtume(s.a.w).

5. Onesha kuwa wakati wa makhalifa ulinzi na usalama uliimarishwa     
zaidi kuliko kipindi kile cha Mtume(s.a.w). Kwanini ?

6.  (a) Eleza juu ya uasi wa Dola(Riddah) uliotokea mara tu ya kutawafu    
   Mtume(s.a.w).

     (b) Ni sababu zipi zilizopelekea kutokea kwa “riddah”

     (c) Onesha namna Khalifa Abubakar Siddiq(r.a) alivyokomesha riddah.

7. Toa maelezo mafupi juu ya:

    (a) Vita vya ngamia

    (b) Vita vya Siffin

8. Nikipi kilichopelekea kutokea kwa mapigano ya waislamu kwa  waislamu 
wakati wa uongozi wa Khalifa Ali bin Abu Talib(r.a)”

9. Ni sababu zipi zilizopeleka kuuliwa:

     (a) Khalifa ‘Uthman bin Affani

     (b) Khalifa Ali bin Abu Twalib.

10.(a) Eleza hatua kwa hatua namna Dola ya Kiislamu aliyoasisi       
  Mtume(s.a.w) ilivyoporomoka na kuzuka Dola za kifalme.

     (b) Toa mafunzo matano (5) yatokanayo na kuporomoka kwa Dola     
   ya Kiislamu aliyoiasisi Mtume(s.a.w).
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KUHUISHA UISLAMU WAKATI WA TABIINA

Utangulizi

Pamoja na kuporomoka kwa dola ya Kiislamu, waumini wa kweli 
wamekuwepo na kujitahidi hapa na pale, kwa mmoja mmoja na katika 
vikundi, kwa kadiri ya uwezo wao kuurudisha Uislamu katika ile hali aliyoiacha 
Mtume(s.a.w). Kwa mfano, pamoja na kuporomoka kwa Dola ya Kiislamu na 
maadili yake katika utawala wa kifalme wa Banu Umayyah, ulioasisiwa na 
Mu’awiya, aliibuka ‘Umar bin Abdul Aziz aliyekuwa Muislamu mcha Mungu, 
ambaye alipopata tu fursa ya kuteuliwa kuwa Kiongozi wa Dola,aliirejesha 
do la kwenyeUis lamu.Pia wal i tokea maimamu mashuhur i  wa f iqh 
ambao walifanya jitihada kubwa na kuyatoa muhanga maisha yao 
yote katika kuurudisha Uislamu katika nafasi yake ya kutawala 
kila kipengele cha maishayakibinafsi na kijamii. Maimamu hawa ni 
Abu Hanifa,Maliki,Shafii na Hambali. Tabiin ni wafuasi wa maswahaba.

Khalifa ‘Umar bin Abdul Aziz

Wakati watu wakiendelea kukata tamaa na utawala  mbaya wa Banu Umayya  
aliibuka Umar bin Abdul Aziz mwaka 99 A.H(717A.D). ‘Umar alizaliwa mwaka 
61 Hijriya. Wakati wa utawala wa Suleiman Ibn Abdul Malik, akawa gavana wa 
Madina. Alikuwa kijana mtanashati na mwenye tabia nzuri. Kwa vile uongozi 
ulikuwa ukienda kiukoo, ‘Umar hakuwa miongoni mwa waliotarajiwa kushika 
Ukhalifa. Hata hivyo Suleiman hakuwa na mtoto mkubwa hivyo ikatokea Umar 
kupendekezwa kuchukua uongozi na akakubalika. 

Baada ya kushika uongozi, ‘Umar alibadili maisha yake yakawa rahisi zaidi 
na ya uadilifu. Aliwaondoa magavana wote waliokuwa katili. Akarejesha hadhi 
ya Baitul-Mal, ikawa fedha ya umma inakusanywa na kutumiwa kwa uadilifu. 
Pamoja na yeye mwenyewe kujichunga katika kutumia Baitul-Mal, alikuwa 
mkali pia kufuatilia maafisa waliofuja mali ya umma. ‘Umar bin Abdul Aziz 
hakuishia hapo, alitoa amri na kusimamia marekebisho ya vipimo(mizani, ili 
raia wasipunjwe). Aidha ardhi ambayo ilitengwa kwa ajili ya wakubwa aliichukua 
na kuwagawia raia. ‘Umar bin Abdul Aziz alikuwa kiongozi rahim,mpenda watu, 
asiye na makuu. Alikuwa karibu na watu akisikiliza maoni yao juu ya uendeshaji 
wa dola, akitatua shida na matatizo ya raia. Kabla yake,  Serikali zilizotangulia 
hazikujali hali wala hisia za raia.  Zilikusanya kodi na kuendesha dola  kwa 
misingi ya kujali zaidi familia na koo za wakuu. Hazikuwa zikijishughulisha 
kubadili tabia na mienendo ya watu. Kadhalika hazikuwa zikiwajenga watu 
kimaadili. Kazi hiyo waliachiwa masheikh. Uongozi wa ‘Umar ulibadili mtazamo 
huo potofu wa kutenganisha Dini na Serikali badala yake ukasimamia kikamilifu 
kazi ya kuamrisha mema na kukataza maovu huku ukiboresha hali na maisha 
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ya watu. Kauli ya kukumbukwa ya ‘Umar bin Abdul Aziz juu ya wajibu wa 
kiongozi wa kiislamu ilikuwa: “Muhammad alitumwa kama Mtume sio mkusanya 
kodi”. Akiwa na maana wajibu wa kiongozi wa dola ya kiislamu haukomei katika 
kukusanya kodi tu bali anawajibika pia kuangalia maadili ya jamii.

Katika kujenga udugu miongoni mwa raia wake, Serikali ya ‘Umar ilipiga 
marufuku mila zote za kijahili ikiwa ni pamoja na mishikamano ya kikabila 
na kiukoo. Baadhi ya waliokuwa machifu wa makabila wakati wa utawala wa 
Banu Umayya walipotaka kufufua mila zao, ‘Umar bin Abdul Aziz aliwakemea 
vikali kwa kuwaambia: “Mila hizo za ukabila zinavuruga maana ya udugu wa 
kiislamu na mshikamano wa kijamii uliojengwa miongoni mwa raia (Waislamu). 
Akisisitiza msimamo huo, ‘Umar alionya kuwa yeyote ambaye angekutwa na 
tabia hiyo angekabiliwa na adhabu.Katika waraka wake kwa Dhahaakah Ibn 
Abdul Rahaman, Amiril Muuminina ‘Umar bin Abdul Aziz aliandika:

“Shukrani zote anastahiki Allah na rehema iwe kwa Mtume wake. Baada ya 
hayo, mnapaswa kujua kwamba Allah haikubali dini nyingine yoyote zaidi 
ya Uislamu ambayo amewachagulia waja wake wema. Mwenyezi Mungu 
ameitukuza dini hii ya Uislamu kwa kuiwekea mwongozo unaoitofautisha 
na dini nyingine. Mwenyezi Mungu mtukufu amempa utume Muhammad na 
amemfunulia kitabu. Nyie Waarabu, kama mnavyojua, mliishi kwenye ujahili, 
ushirikina na kila aina ya uchafu, mambo ambayo yalikuzamisheni kwenye 
ufukara, vurugu na machafuko ya mara kwa mara miongoni mwenu. Mlikuwa 
watu wa kudharauliwa mbele ya wengine, uhai wenu ukiwa chini ya ujahili na 
ushirikina ambapo umauti wenu usingekuwa na  mafikio mengine ila motoni. 
Mwenyezi Mungu amewaokoeni kutoka lindi la maovu, kuabudu masanamu na 
umwinyi, kuchukiana na migongano miongoni mwenu. Ingawa wengi miongoni 
mwenu mlimkataa Mtume wa Mwenyezi Mungu lakini aliendelea kuwaita 
katika uongofu. Mtume wa Mwenyezi Mungu ameondoka katika ulimwengu 
akiwa amekamilisha ujumbe aliotumwa na Allah.........” 

“Nimeelezwa kwamba baadhi ya watu wamekuwa wakijikusanya kimakabila 
wa kujisaidia wao kwa wao kama ilivyokuwa zama zilizopita. Wanafanya hivyo 
wakijuwa wazi kuwa Mtume(s.a.w) alipiga marufuku ushirikiano huo. Mtume 
amesema hakuna utaifa au ukabila katika Uislamu. Hakuna mtu kutukuza eneo 
analotoka juu ya wengine. Zama za ujahili, watu walikuwa wakishirikiana hata 
katika mambo maovu bila ya kujali  athari kwa wasio na mahusiano nao. Watu 
walikuwa wakikandamizana, kubaguana, kuchukiana na kufanyiana machafu 
kwa sababu ya tofauti hizo. “Namuasa kila atakayesoma  au  kusikia waraka 
huu ajipambe na vazi la Uislamu na asiwe na ndugu  ila na yule aliyeshikamana 
na Allah na Mtume wake. Narudia tena kuonya kwa kumshuhudisha Mwenyezi 
Mungu dhidi ya atakayekiuka maamrisho hayo ya Allah na Mtume wake, kwani 
Mwenyezi Mungu ni mwenye uwezo na yuko karibu na yeyote kuliko mshipa 
wake mkuu wa damu”.
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Kwa upande wa uchumi Amiril Muuminina ‘Umar bin Abdul Aziz alisimamia 

nguzo ya zaka na ukusanyaji wa kodi mbali mbali. Kutokana na uadilifu 
uliokuwepo katika ukusanyaji na utumiaji wa mapato ya umma, ilifikia mahali 
ndani ya dola ya Kiislamu kukawa hakuna maskini wa kupewa zaka. 

UchaMungu wa Ibn Abdul Aziz ulijitokeza hata alipokuwa akiyaamuru majeshi 
yake kupambana na maadui. Hakuwa tayari kuona askari wa kiislamu akikiuka mipaka 
kwa kisingizio cha “vita haina macho”. Moja ya maelekezo yake kwa makamanda  
walioongoza misafara ya kijeshi, ‘Umar Abdul Aziz aliwataka wajiegemeze kwa 
Allah(s.w) katika kila wanapokabiliana na maadui. Aliwataka wasipindukie mipaka 
katika kushambulia. Sehemu ya Waraka wake mrefu kwa makamanda wa Jeshi  
hilo umenukuliwa kama ifuatavyo:

“Haya ni maelekezo kutoka kwa mja wa Allah na kamanda wa Waumini kwenda kwa 
Mansur Ibn Ghalib kamanda wa jeshi la kiislamu. Kamanda wa Waumini(Umar 
bin Abdul Aziz) anamuamuru Mansur kumpiga vita yule anayesimama kupambana 
naye. Aidha Mansur anaamriwa kumcha Mwenyezi Mungu katika kutekeleza wajibu 
huo na hiyo ndiyo stratejia na nguvu halisi ya kijeshi. Dhambi ni hatari zaidi kuliko 
silaha ya adui. Kamanda wa Waumini anamuamuru Mansur  badala ya kumuhofu 
adui anapaswa kuhofu kukiuka mipaka ya Allah.Tumekuwa tukiwashinda maadui 
zetu vitani si kutokana na uhodari mkubwa wa kijeshi tulionao bali ni kutokana na 
dhambi na maovu yao, ingelikuwa si hivyo tusingekuwa na ujasiri wa kupambana  
nao. Hatuwezi kuwa na jeshi linalolingana na lao kiidadi na kisilaha. Kwa hiyo 
iwapo tutakuwa watenda maovu kama maadui zetu bila shaka watatushinda kwa 
mapambano ya silaha. Tambueni, iwapo hatutamcha Mwenyezi Mungu hatutaweza 
kuwashinda maadui zetu kivita. Tuwe waangalifu zaidi wa matendo yetu. Msijiweke 
kwenye aibu ya kukiuka  mipaka ya Allah. Kuweni wakarimu na wenye huruma, 
mkizingatia kuwa mmewaacha wapenzi wenu na majumba yenu kwa ajili ya Allah. 
Msijifakharishe mbele ya maadui zenu.

Kamanda wa Waumini vile vile anamtaka Mansur Ibn Ghalib awaongoze wapiganaji 
kwa upole na kujali hisia zao. Asiwe mkali na katili kwao. Na iwapo Mansur 
hatajali ubinadamu itakuwa nafasi nzuri kwa maadui kupata ushindi dhidi yake. 
Kamanda wa waumini anawaelekezeni kuwa waangalifu katika maeneo ya maadui, 
wekeni wapelelezi miongoni mwa maadui baada ya kuwachunguza na kuwaona ni 
waaminifu kwenu ili mpate ripoti kutoka upande wa adui. Hata hivyo, ripoti zilizo na 
udanganyifu ni za hatari kwenu katika uchukuaji wa hatua, lazima muhakiki ripoti 
zao. Watakaowapeni  habari  kutoka kambi ya adui lazima nao muwatazame kama 
wapelelezi dhidi yenu. Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu”.

Kwa uadilifu na utendaji wake mzuri katika kuendesha Serikali, ‘Umar 
alifananishwa na Abubakar na aliitwa Khalifa wa tano wa Dola ya Kiislamu. ‘Umar 
bin Abdul Aziz alifariki mwaka 101Hijriya baada ya kutawala kwa miaka miwili na 
miezi mitano. Baada ya kufariki ‘Umar Abdul Aziz, ulifuatia msururu wa utawala wa 
Kifalme.
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Maimamu Wanne wa Fiq-hi

Pamoja na kutokea mara kwa mara viongozi wema waliojitahidi kuirejesha 
jamii ya Kiislamu katika sura yake asilia, kama alivyojitahidi ‘Umar bin Abdul 
Aziz, viongozi wengi waliendelea kuutawala ulimwengu wa Waislamu kwa 
kuimarisha Ufalme na Udikteta zaidi kuliko Uislamu.  Lakini, pamoja na kuwepo 
hawa watawala waovu, bado palikuwepo watu wema katika miji mbali mbali 
ya Dola hizo za Kifalme.  Kwamfano, mji wa Baghdad ulijaa watu ambao 
walikamatana na Uislamu. Aidha walikuwepo viongozi wa dini ambao, pamoja 
na kutotambuliwa na watawala, walisimama imara kuwaongoza Waislamu.  
Pamoja na maguvu na vyombo vya  Dola vya kutisha walivyokuwanavyo 
watawala bado, raia waliwaheshimu na kuwatii zaidi viongozi wao wa kiislamu.

Katika kupanuka dola ya Kiislamu, tangu wakati wa Makhalifa wanne wa 
Mtume(s.a.w), matatizo kadhaa yaliibuka ambayo yalihitaji ufumbuzi.  Dola 
ilipanuka toka mashariki ya kati hadi Asia yote, sehemu za Afrika ya kaskazini 
na Hispania (Spain) huko Ulaya. Yaliibuka matatizo ya kisheria, taratibu za 
kibiashara na uchumi kwa ujumla na mila na desturi za watu mbalimbali . 
Uislamu ulitakiwa utoe fa-twa. Vinginevyo zingeibuka sheria na kanuni tofauti 
na Uislamu. Juhudi za mwanzo zilizofanywa ilikuwa ni utungaji na utoaji 
wa Fat’wa juu ya masuala mbalimbali kulingana na Qur’an na Sunnah. Hiki 
ndicho kipindi cha “Tabiina” ambacho waliibuka Maimamu wanne  waliotumia 
uhai wao wote katika kutoa ufafanuzi, rai na Fat’wa juu ya sheria za Kiislamu 
katika mas’ala mbalimbali ya maisha. Hawa ni mabwana: Nu’man Ibn Thabit 
Abu Hanifa, Malik Ibn Anas, Muhammad Ibn Idris al-Shafii na Abu Abdallah bin 
Muhammad  Ahmad Ibn Hambal. Wote hawa walitoa mchango mkubwa sana 
katika sheria ya Kiislamu na walikubaliana katika mambo yote ya msingi (Usul). 
Hawakufarakana kwa tofauti za maoni zilizojitokeza katika mambo madogo 
madogo.

Imam Abu Hanifa (80-150 A.H) na Imam Malik Ibn Anas   (93-179 A.H) 
walirithi elimu ya moja kwa moja toka kwa masahaba iliyoegemea Qur’an na 
Sunnah. Aidha wao wenyewe walifanya juhudi kuongeza ujuzi wao kulingana 
na mazingira mapya yaliyokuwa yakijitokeza.

Imam Shafii (150 - 204 A. H) aliendeleza juhudi za Abu Hanifah na Malik 
kwa kufanya utafiti zaidi wa ukusanyaji na uchujaji wa Hadith, na maoni ya 
wataalamu mbalimbali wa sheria.

Imam Ahmad bin Hambal (164-204 A.H) aliandika Musnad ambacho ndicho 
kitabu mashuhuri kabisa cha Sunnah.

Maimamu wote hawa ama wamesoma na kufundishana au kusoma kwa 
Waalimu sawa.  Imam Malik na Abu Hanifa wote walisoma Hadith kutoka 
kwa Imam Muhammad Ibn Shihab al-Zuhr. Imam J’afar al-Sadiq aliwahi 
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kuwa mwalimu wa wote Imam Abu Hanifa na Imam Malik. Aidha, wote hawa 
walisomeshwa pia na “Tabii” mashuhuri Muhammad bin al-Mukadir al-Madani.

Imam Abu Hanifah pamoja na utu uzima wake, alikuwa akihudhuria darasa 
hasa la Hadith la Imam Malik. Imam Shafii pia alisoma kwa Imam Malik. Kwa 
ujumla Maimamu wote wanne walihusiana sana katika kusoma kwao na japo 
walitofautiana katika maoni juu ya mambo kadhaa, walikuwa wamoja katika 
Uislamu na wakiheshimiana.

Hivi leo wapo watu wanaojinasibisha na madhehebu ambao hudai yapo 
madhehebu manne ndani ya Sunni wal-Jamaa, kila madhehebu ikinasibishwa 
na mmoja wa Maimamu hao wanne. Na japo haisemwi wazi wazi, lakini zipo hisia 
kwa mfano wanaojiita Shafii kuwaona wale wa Hambal, Hanafi na Malik kuwa 
hawapo sawa. Pengine na kinyume chake. Lakini hakika ya mambo na ushahidi 
wa vitabu vya historia haioneshi popote mabwana hawa kuhusika na fikra hizi 
za kuwa na madhehebu yasiyochanganyika. Kazi yao kubwa waliyofanya ni 
kutoa ufafanuzi wa kifiqh juu ya mas’ala mbalimbali na sio kuwagawa Waislamu 
kwenye madhehebu. Katika Uislamu suala la madhehebu ni uzushi. Labda ni 
vyema tuangalie kwa ufupi maisha na mchango wa kila Imam katika kuhuisha 
Uislamu.

Imam Abu Hanifah

Imam Abu Hanifah ndiye anayenasibishwa na madh’hab ya Hanafi. Jina lake 
kamili ni Nu’man bin Thabit Abu Hanifah. Imam Abu Hanifah alizaliwa Kufa, Iraq 
katika mwaka wa 80 baada ya Hijrah. Yeye ni katika watu wa kipindi cha Tabiin 
kwani aliwashuhudia maswahaba wa Mtume ikiwa ni pamoja na Khalifa bin 
Abu Taalib, Anas bin Malik na Sahl bin Sa’d. Alipata elimu katika miji ya Kufa na 
Basra kisha Makka na Madinah. Miongoni mwa waalimu wake alikuwa Abdallah 
bin Umar mtoto wa Khalifa Umar bin Khattaab. Pamoja na kujikusanyia elimu 
nyingi na umaarufu kutokana na elimu na ucha Mungu wake; Imam Abu Hanifah 
alibakia kuwa mnyenyekevu na mwenye msimamo usiotetereka. 

Mwaka 146 A.H Khalifah Mansur alimteua Abu Hanifah awe Kadhi; lakini 
alikataa akitoa hoja kuwa nafasi hiyo ni nzito kuliko uwezo wake. Mansur 
alikasirika na kumwambia Imam Abu Hanifah kuwa ni mwongo. Imam Abu 
Hanifah alimjibu, “kama mimi ni mwongo basi kauli yangu kuwa sifai ni sahihi 
kwani mwongo hawezi kuchaguliwa kuwa Kadhi”. Mansur alikasirika zaidi na 
kumtupa gerezani Imam Abu Hanifah.

Hata hivyo, kutokana na vilio vya watu ilibidi Mansur aruhusu Imam Abu 
Hanifah aendeshe darsa hapo hapo jela. Lakini alivyoona watu wanazidi 
kufurika jela kuhudhuria darsa, alimpa sumu Abu Hanifah akafa katika mwezi 
wa Rajab 150 A.H., miaka kumi na nane (18) tangu Abbasids kushika mamlaka.
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Jeneza lake liliswaliwa mara sita na kila mara watu zaidi ya hamsini 

elfu walisimama kumswalia. Na hata baada ya kuzikwa watu toka sehemu 
mbalimbali duniani walifurika kuja kuswali swala ya jeneza.

Imam Malik bin Anas

Kwa mujibu wa “Kitab al-Ansab na Dhahabi, Tadhkirah al-Huffaz” juzuu ya 
kwanza, Imam Malik alizaliwa mwaka 93 A.H. Baadhi ya vitabu vimetaja pia 
mwaka 94 na 95 A.H. Wazazi wa Imam Malik walitoka katika familia ya kifalme 
ya Kiarabu toka Yemen ambayo ilihamia Madinah. Wakati anazaliwa Imam Malik 
dola ya Kiislamu ilikuwa chini ya uongozi wa Khalifa Walid bin Abd- al-Malik na 
japo makao makuu ya dola yalikuwa yamehamishiwa Damascus, Syria, lakini 
mji wa Madinah ulibakia mashuhuri na kitovu cha elimu ya Uislamu. Familia ya 
Imam Malik ilizungukwa na ndugu na jamaa wa karibu waliokuwa na elimu ya 
kutosha. Hivyo alianza kupata elimu yake katika mazingira ya nyumbani.  Zaidi 
ya hapo alisoma kwa waalimu wengine saba mashuhuri wa fani mbalimbali, 
miongoni mwao alikuwa Jafar al-Sadiq, kitukuu cha Imam Hussein. Pamoja na 
kujikusanyia elimu nyingi, umaarufu wa Imam Malik ulizidi kuvuma kutokana 
na unyenyekevu na ucha Mungu wake. Watu walitoka masafa ya mbali kuja 
Madina kuhudhuria darsa za Imam Malik. 

Sehemu kubwa ya muda wake aliitoa kwa kufundisha na akiifurahia kazi 
hii. Japo Imam Malik alikuwa mtaalam mzuri wa Hadith, lakini alikuwa dhaifu 
kidogo katika mambo ya sheria na kutoa fa-twa za kifiqh. Hata hivyo alikuwa 
mtu madhubuti na mwenye msimamo. Hakukubali kutolewa katika haki kwa 
hali yoyote iwayo. Wakati fulani alitoa fa’twa ambayo ilikuwa kinyume na 
matakwa ya Gavana wa Madinah. Gavana alimuonya asitoe fa’twa hiyo 
hadharani, lakini kwa kuridhika kuwa ndio haki, Imam Malik alitoa maoni yake 
hadharani na akachapwa viboko hadharani kwa tendo hilo. Katika kazi muhimu 
alizoziacha Imam Malik ni kitabu chake al-Muwatta chenye mjumuiko wa Hadith 
na mafundisho ya Mtume(s.a.w) ya ibada na mas’ala mbalimbali ya Kiislamu. 
Imam Malik alitawafu mwaka 179A.H.Madinah.

Imam Muhammad Idris al-Shafii

Imam Shafii alizaliwa mwaka (150 A.D.) huko Gaza katika ukanda wa Pwani 
ya bahari ya Meditteranean. Yeye ni wa kabila la Quraysh. Akiwa bado kijana, 
Imam Shafii alihifadhi Qur’an na Kitabu cha Imam Malik, al-Muwata. Alisoma 
elimu ya sheria ya Kiislamu toka kwa mwanachuoni mashuhuri na Mufti wa 
Makka Muslim bin Khalid al-Zanji. Baada ya kifo cha Khalid, alikwenda Madinah 
ambapo alisoma kwa Imam Malik bin Anas. Wakati Imam Malik anafariki tayari 
Imam Shafii alikuwa ashavuma ndani ya Arabuni na kwingineko kwa ujuzi wake 
wa elimu ya sheria na Uislamu kwa ujumla.
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Kutokana na elimu na uadilifu wake, Imam Shafii aliteuliwa kufanya kazi 

Serikalini. Hata hivyo hakudumu kwani kwa uadilifu na utendaji wake wa kazi 
kwa haki aligongana na wakuu wa Serikali wasiotaka haki. Alikamatwa na 
kuhamishiwa Iraq akiwa amefungwa minyororo kwa tuhuma kuwa anafanya 
uchochezi dhidi ya Serikali. Huo ulikuwa mwaka 187 A.H. (803 A.D.) wakati 
wa utawala wa Harun al-Rashid. Baadae aliachiwa huru kwa kuonekana hana 
hatia. Alibaki kwa muda Baghdad akisoma chini ya wanafunzi wa Imam Abu 
Hanifah. Alifanya kazi ya kudarasisha  Makka na akapata wasikilizaji wengi 
akiwemo Imam Ahmad bin Hambal ambaye wakati huo alikuwa anasoma 
Makka. Pamoja na kuwa alikuwa na maoni ya kifiqh tofauti na yale ya Imam 
Malik na Abu Hanafi, aliwaheshimu na kuthamini juhudi na michango yao. 
Hakujenga kundi la Shafii dhidi ya Maimamu wengine kama ambavyo baadhi 
ya Masheikh hufanya hivi leo.

Maimamu ambao tunajinasibisha nao hivi leo wao walikuwa wamoja katika 
Uislamu. Pale walipokuwa na maoni tofauti katika ufahamu wa baadhi ya 
mambo walikubaliana kutofautiana, wakazikubali tofauti zao, lakini walibaki 
kuwa wamoja walioshikamana katika kamba (dini) ya Allah(s.w). 

Kazi kubwa ya kufundisha na uandishi, Imam Shafii aliifanyia Misri katika mji 
wa Cairo ya leo. Huko alizungukwa na wanafunzi na wanachuoni toka sehemu 
mbalimbali. Walijifunza na kuandika kila alichosema. Imam Shafii alikuwa na 
kawaida ya kuwaamrisha wanafunzi wake kusoma kwa sauti kila walichoandika 
ili apate kusahihisha. Kazi kubwa muhimu za Imam Shafii ambazo zinaendelea 
kutoa mchango mkubwa katika elimu ya Fiqh na sheria ya Kiislamu mpaka 
hivi leo ni Kitab al-Umm na Kitab al-Risalah Fi-Usul-al Fiqh (al-Risalah). Imam 
Shafii alifariki na kuzikwa Cairo mwezi Rajabu mwaka 204 A.H/20/1/820 A.D. 

Imam Ahmad bin Muhammad bin Hambal

Imam Abu ‘Abdallah Ahmad bin Muhammad bin Hambal alizaliwa huko 
Marwa mwezi 20 Rabi-al-Awwal 164 A.H. Baba yake Muhammad alikuwa 
mujahid aliyesifika wakati akiishi Basra, Iraq. Baba yake alihamia Baghdad 
ambapo alifariki muda mfupi baadae na kumuacha Ahmad bin Muhammad 
akiwa bado mchanga. Pamoja na uyatima wake, kijana Ahmad alikuwa 
mwenye akili na akautumia ujana wake wote katika kujielimisha. Alisoma zaidi 
Hadith na akawa mwanasheria na mtaalam wa fiqh katika zama zake. Kwa hiyo 
Imam Shafii na Imam Ahmad Hambal walikuwa karibu sana. Imam Hambal 
alimheshimu mwalimu wake Shafii, na Imam Shafii alimheshimu mwanafunzi 
wake mashuhuri Hambal.

Imam Ahmad Hambal alikuwa mwanachuoni Mcha Mungu sana aliyejitoa 
maisha yake yote kusoma na kufundisha Hadith na Fiqh. Kwa ucha Mungu 
wake alikataa kufanya kazi Serikalini, kwani aliona Serikali ilikuwa haiongozwi 
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kwa mujibu wa Qur’an na Sunnah. Zaidi ya hivyo alivunja uhusiano wa karibu 
na wote wale waliokubali kuwa ndani ya Serikali ya kidhalimu. Alikataa hata 
kupokea fedha au chakula kutoka kwa mtoto wake ambaye alikuwa akifanya 
kazi katika Serikali ile ya kidhalimu. Hata wakati alipokabiliwa na hali ngumu ya 
uchumi hakukubali kupokea msaada wowote ila kwa kuufanyia kazi. 

Katika kipindi cha uhai wa Imam Ahmad waliibuka wanafalsafa waliokuja 
na falsafa iliyoitwa Mu’tazili. Falsafa hii iliwaita watu wawe huria katika 
fikra. Walichanganya imani na kufr hata kufikia kuleta hoja kuwa Qur’an 
imetengenezwa tu. Harakati hizi za kuleta kufr ndani ya Uislamu zilitokana na 
athari ya falsafa za Wagiriki zilizowalevya baadhi ya Waislamu wa zama hizo.

Bahati mbaya watawala wa zama hizo nao waliathiriwa na falsafa hizo za 
Kigiriki na wakataka kuifanya kuwa imani rasmi ya dola ya Kiislamu. Viongozi 
waliotaka kuisimika imani hiyo ni Khalifa Ma‘mun al-Rashid; Mu’taslim Billah 
na Al-Wathiq. Imam Ahmad bin Hambal alikataa kuikubali imani hiyo mpya 
ya watawala na akaendesha harakati kuipinga. Mtawala Mu’taslim alitoa amri 
akamatwe afungwe minyororo na kuhamishiwa Tarsus toka Baghdad. Huko 
alitupwa gerezani na kuteswa sana mpaka viungo vyake vingi vikavunjika. Imam 
Ahmad aliachwa adumu amefungwa minyororo mizito ndani ya chumba chenye 
giza gerezani. Pamoja na kuteswa sana ikiwa ni pamoja na kuchapwa mpaka 
kutoka damu, Imam Ahmad hakutetereka katika msimamo wake. Msimamo 
huu wa Imam Ahmad ulimstua Khalifa Mu’taslim. Aliikumbuka Akhera akahofia 
khatima yake. Aliamuru Imam Ahmad atolewe gerezani mwezi 25 Ramadhan 
mwaka 221 A.H na akamuomba msamaha, Imam Ahmad akamsamehe.

Miongoni mwa kazi muhimu alizofanya Imam Ahmad ni kuandika vitabu 
vifuatavyo: Kitab al-Amal al-Tafsir; Kitab al-Nasikh wal-Mansukh na kadhalika. 
Lakini kazi muhimu zaidi aliyoiacha Imam Ahmad ni ukusanyaji wa Hadith elfu 
nyingi na kuandika kitabu cha Hadith cha Musnad ya Ibn Hambali. Ulipofika 
mwaka wa 241 A.H Imam Ahmad alifariki dunia. Maelfu ya watu wa Baghdad 
walifurika kumzika.

Hitimisho

Maimamu wote wanne  walikuwa wanachuoni wacha Mungu na waadilifu 
katika zama zao. Walifanya juhudi kubwa kusoma na kufanya ijtihada ya 
kutafsiri na kutoa maoni yao juu ya sheria na masuala mbalimbali ya Fiqh. Ni 
vizuri tunufaike na matunda ya juhudi zao, lakini tusigawike wala kubaguana 
kutokana na maoni tofauti ya Maimamu hao juu ya masuala mbalimbali. Wao 
wenyewe walisoma pamoja au kusomesha na wakaheshimiana na wakaafikiana 
kutofautiana katika mambo ya msingi bila ya kugombana.

Jambo jingine la msingi la kuzingatia ni kuwa Maimamu hawa 
walipata mateso makubwa kutokana na misimamo na juhudi 
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zao katika kuuhuisha na kuusimamisha Uislamu katika jamii. Walichapwa 
viboko, walifungwa gerezani na kufungwa minyororo na watawala madhalimu. 
Zaidi ya hivyo hawakukubali kununuliwa na Serikali. Walikataa kabisa kuwa 
vibaraka wa Serikali. Je, wakati tunafuata Fiqh na Fat’wa zao tunao pia uadilifu 
kama wao? Misimamo yetu juu ya Serikali za kidhalimu ni kama wao? Je, 
hatununuliwi na Serikali na kuifanyia kazi kinyume na maslahi ya Uislamu? Je, 
tupo tayari kufungwa na kuchapwa viboko kwa ajili ya kusimamisha haki kama 
Imam Abu Hanifa, Malik, Shafii na Hambal?

Zoezi la 5.2
1.‘Umar bin Abdul-Aziz ameitwa ‘Umar wa pili au Khalifa wa Tano wa 

Mtume(s.a.w). Jadili.

2. Tunajifunza nini kutokana na Historia ya ‘Umar ibn Abdul-Aziz?

3. Bainisha maimamu wanne wa Fiqh wa wakati wa Tabiin na  mchango wa 
kila mmoja katika kuhuisha Uislamu katika jamii  yake.

4. Kwa kuzingatia wasifu wa maimamu wanne wa fiqh na ushirikiano wao 
katika kusoma na kusomesha tunajifunza nini juu ya suala la madhahabi 
waliyonasibishwa nayo?

5 .Kwa kurejea historia ya maimamu wanne wa fiqh una maoni  gani juu ya 
madha-hab manne yanayofuatwa na baadhi ya waislamu ?
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KUHUISHA UISLAMU KATIKA KARNE YA 20 A.D 

Utangulizi
Katika sura hii tutapitia harakati za baadhi ya vikundi mashuhuri vilivyojitahidi 

kuhuisha Uislamu katika karne ya 20 A.D. ambapo nchi nyingi za Waislamu 
zilikuwa chini ya ukoloni wa Wakristo wa Ulaya Magharibi zikiongozwa na 
Magavana au vibaraka wao. Vikundi vinne (4)mashuhuri vya harakati za kuhuisha  
na  kusimamisha Uislamu katika jamii vilivyojitokeza katika karne ya 20 A.D ni:

1) Kikundi cha Badee – U-Zaman Said Nursi wa Uturuki.

2) “Ikhwan Muslimiin” kilichoasisiwa na Hassan al-Banna wa Misri.

3) “Ikhwani Muslimiin” kilichoasisiwa na Hassan al-Turabi wa Sudan.

4) Jama’atil Islamy kilichoasisiwa na Abul A’la Maududi wa Pakistan.

Baadee – U-Zaman Said Nursi

Imekuwa ni ada ya historia kwamba kila baada ya kipindi fulani hutokea 
muhuishaji (Mujadid) wa harakati za Kiislamu. Kama hivyo ndivyo; basi hapana 
shaka Badee-U-Zaman Said Nursi wa Uturuki alikuwa Mujadid aliyekuja 
kupambana na maovu ya utawala wa dhalimu wa Mustafa Kamal Ataturk.  
Pamoja na vipingamizi vingi bado wafuasi wa Badee-U-Zaman wanafanya 
juhudi kubwa kuuhuisha Uislamu hivi leo kupitia program mbali mbali.  Badee-
U-Zaman ni Mkurd aliyezaliwa huko Hizan jimbo la Bitlis Uturuki mwaka 1873. 
Ujana wake aliutumia kikamilifu katika kutafuta elimu.  Awali, alisoma Qur-an, 
Sheria, Falsafa, Historia na Geografia.  Baadaye aliona umuhimu wa kusoma 
Sayansi asilia.  Kwa hiyo akasoma Hisabati, Baolojia na Lugha kadhaa za 
kigeni.  Maisha yake yalikuwa rahisi na ya uadilifu. Qur-an na Sunnah vilikuwa 
ndio dira ya kila jambo lake.  Alikuwa tayari kubaki njaa kama alikuwa na wasi 
wasi  juu ya uhalali wa chakula kilicho mbele yake.  Ilikuwa kawaida yake 
kuwapa chakula sisimizi na alipoulizwa kwanini anafanya hivyo alijibu kuwa ile 
ilikuwa zawadi yake kwa moyo wa kidemokrasia na utaratibu mzuri wa kazi wa 
wadudu hao wadogo.

Mwanzo wa Harakati Zake

Siku moja Badee-U-Zaman alishtushwa na kauli ya Muingereza aliyekuwa 
Waziri wa Makoloni aliposema: “Muda wa kuwa Waislamu wanayo Qur-an basi 
watakuwa kikwazo kwetu. Kwa hiyo ni lazima tuiondoe kutoka maishani mwao.”  
Kutoka hapo akaamua kupambana bila ya kujali hatari yoyote itakayo mkabili.  
Alihamia Istambul na kuandaa mipango ya kuanzisha chuo Kikuu cha Zuhra 
mfano wa al-Azhar.
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Baada ya mapinduzi ya mwaka 1908 ambapo Sultan Abdul Hamid II 

alipinduliwa: Badee-U-Zaman, alipambana na chama cha kisiasa kilichojulikana 
kama Kamati ya Umoja na Maendeleo. Chama hiki kilikuwa kimedhibitiwa na 
majasusi wa Kizayuni (Freemasons).  

Katika kupambana na Chama hicho, Badee-U-Zaman, alianzisha Chama 
cha upinzani alichokiita IttihadiI-Muhammad kikiwa na malengo ya kuleta 
Umoja, Uhuru na  Kusimamisha Uislamu. Aliandika na kusambaza makala 
ambazo zilielezea malengo na program za chama chake. Aidha aliwaonya 
Waislamu kuwa endapo watatafuta mwongozo wa maisha zaidi ya Qur-an na 
Sunnah, basi wajue wanakaribisha maangamizi.

Viongozi wa Kamati ya Umoja na Maendeleo hawakuweza kumvumilia 
Badee-U-Zaman. Walimkamata mnamo Machi 1909.  Kumi na tisa kati ya 
wafuasi wake wakauawa. Badee-U-Zaman alifikishwa mahakamani. Baada ya 
hakimu Khurshid Pasha kupitisha hukumu ya kifo kwa wafuasi kumi na tano wa 
Badee-U-Zaman; alimgeukia na kumuulizia:

“Wataka pia kutekelezwa kwa sheria ya Kiislamu?”  Badee-U-Zaman alijibu;  
“Endapo ningepewa uhai elfu, ningeutoa muhanga uhai huo kwa furaha, 
mmoja baada ya mwingine kwa ajili ya Uislamu. Jambo lolote geni katika 
Uislamu halikubaliki kwangu.  Kwa hakika nangojea katika Barzakh kipando 
kitakacho nipeleka Akhera.  Nipo tayari kwa safari ya kuungana na wenzangu 
ambao wamekwisha epukana na ukatili wako kupitia kitanzi.”

Badee-U-Zaman alimalizia kwa kusema:  “Utamaduni na mfumo wa maisha ya 
Ulaya hauwafai watu wa Istambuli.  Sifa zote ni zake Allah na ushindi ni kwa Uislamu”.23

Tunapozungumzia mwanaharakati, huyu ndiye mwanaharakati. Tunapo 
zunguzia Mujahidin,hizi ndizo sifa za Mujahidin.  Tunapozungumzia subra 
na uvumilivu, basi kipimio chake ni hiki.  Huku ndiko kujitoa muhanga kwa 
ajili ya Allah(s.w). Mahakama ilimwachia huru Badee-U-zaman kutokana na 
malalamiko ya wafuasi wake.

Baada ya kukaa kidogo Istambul, alikwenda Damascus, 
ambapo alitoa nasaha katika misikiti kuelezea matatizo yanayo ukabili Ummah 
wa kiislamu.  Aliyataja matatizo hayo kuwa ni mifarakano ya kijamii na siasa, 
ubinafsi na kukata tamaa. Tatizo lingine alilolitaja kuwa linatishia Ummah ni 
kukua kwa tawala za ukandamizaji na kidhalimu.  

Aliwahimiza Waarabu na Waturuki wajenge Umoja madhubuti kwani 
kushinda katika mapambano baina ya Waislamu na makafiri kunategemea 
sana Umoja wa Waislamu.

Baada ya safari yake ya Damascus alitumia muda wake mwingi kuanzisha 
Chuo Kikuu ambacho Mitaala na Mihutasari yake ingeweka pamoja mafundisho 
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ya Uislamu na elimu ya sayansi asilia na sayansi ya jamii.  Hata hivyo kabla 
lengo lake halijatimia vita kuu ya kwanza ya dunia ililipuka.

Badee-U-Zaman akaingia vitani akiungana na jeshi la Kituruki.  Kutokana na 
ujasiri wake alipewa Uafisa. Katika kambi yake alijenga mazingira ya kufanya 
Ibada na kusomesha Qur-an. Askari wengi wakawa wanafika kambini kwake 
kusoma.

Kwa bahati mbaya kikosi chake kilizidiwa sana nguvu na Warusi, ambapo 
karibu askari wenzake wote waliuawa na yeye mwenyewe kupelekwa mateka 
Urusi.

Siku moja Generali wa Kirusi; Generali Nicholas alitembelea kambi (jela) 
yao.  Wafungwa wote walisimama na kumpigia saluti isipokuwa Badee-U-
Zaman peke yake. Generali Nicholas akamshangaa na kumuuliza endapo 
anamfahamu yeye ni nani.  Badee-U-Zaman alijibu:  

“Ndio nakujua u Generali Nicholas Nikolarich. Lakini hiyo si hoja kwangu. 
Mimi ni Muislamu. Kwangu Muislamu ni bora kuliko kafiri.  Namuabudu Allah 
peke yake.  Siwezi kukutukuza.”

Maneno haya ya kijasiri na pengine yanayoweza kuitwa ya kijeuri yalimfikisha 
Badee-U-Zaman kwenye mahakama ya kijeshi ambapo alizawadiwa adhabu ya 
kifo. Aliomba apewe fursa apate rakaa mbili kisha wampige risasi.  Baadhi ya 
marafiki zake wakawa wanamshauri aombe msamaha.  Lakini yeye aliwajibu; 
“Pengine hukumu hii yaweza kuwa hati (passport) ya kunipeleka peponi.”

Hatimaye Afande Nicholas alikuja akamuomba msamaha Badee-U-Zaman 
na kumwambia:  “Kwa sababu ya ukweli,  imani na ujasiri wako adhabu ya kifo 
imefutwa”.  Baada ya miaka miwili na nusu ya ufungwa na utumwa huko Siberia; 
Badee-U-Zaman alitoroka na kuingia Istambul kupitia Petersburg, Warsaw na 
Vienna. Alipoingia Ankara alipata mapokezi makubwa kutoka kwa maulamaa 
na watu wa kawaida.

Mwaka 1920 Mustafa Kamal Ataturk alimwalika ahudhurie sherehe za siku ya 
Uhuru huko Ankara.  Bade-U-Zaman alikwenda Ankara.  Lakini kwa mshangao 
hakuona alama yoyote ya Uislamu kwa Mustafa Kamal Ataturk. Akaamua 
aondoke Ankara bila kuhudhuria sherehe hizo huku akiacha ujumbe kwa bunge 
la Uturuki lililokuwa likiongozwa na Kamal Pasha.  Ujumbe wenyewe ulisema:

Enyi wabunge!  Kumbukeni siku ambapo mtahudhuria mbele ya Allah(s.w),  
Mfalme wa siku ya malipo. Msiharibu mazuri yaliyopatikana kutokana na 
kuwashinda maadui toka nje kwa ubaya kutokea ndani.  Kama mna hiari 
kuwaiga wazungu na mifumo isiyokuwa ya Kiislamu; Waislamu watatafuta 
msaada kutoka watu wengine.

Ujumbe huu ulisomwa Bungeni na Kazim Pasha na kuleta athari ya ajabu. 
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Wabunge waliowengi walichukua ahadi ya kuanza maisha mapya ya Ucha-
Mungu ambapo Swala tano zilipewa umuhimu wa kwanza.

Hali hii ilimuumiza sana Mustafa Kamal.  Alimwita Badee-U-Zaman na 
kumshutumu kwanini analeta vurugu kwa kusisitiza umuhimu wa swala.  Badee-
U-Zaman alimjibu kuwa swala ndio jambo nambari moja katika Uislamu. Kama 
unaipuuza swala, Umemuasi Mwenyezi Mungu na hivyo basi utawala wako 
hauwezi kukubaliwa na kutiiwa.”

Mustafa Kamal alidhani njia nzuri ya kumnyamazisha ni kumpa wadhifa. 
Akamchagua kuwa Mhubiri Mkuu wa jimbo la Anatolia na Mjumbe wa Baraza 
la Utendaji la Chuo Kikuu cha Dar-ul-Hikmat.  Pamoja na marupurupu mengine 
alipewa jumba la fahari la kuishi.  Lakini Badee-U-Zaman alikataa fadhila hizo 
akakimbilia Ankara ambapo aliendelea na kazi yake ya kuwaelimisha watu.

Haukupita muda Serikali ikamkamata na wafuasi wake.  Kwa miaka 
minane Badee-U-Zaman aliwekwa kizuizini katika jela yenye ulinzi mkali sana.  
Hata hivyo askari jela waligeuka kuwa wafuasi wake kutokana na ujumbe 
aliowafikishia.

Akiwa kifungoni huko Burla, Badee-U-Zaman alianza kuandika ujumbe 
aliouita Risalat-Nuur uliopenya kuta za gereza na ulinzi mkali wa askari 
magereza na kuwafikia watu mitaani. Kila aliyepata nakala; aliinakili upya na 
kuisambaza kwa wengine.  Kwa mtindo huo Risalat-Nuur iliwafikia maelfu ya 
wasomaji.

Baada ya kifungo chake Burla, alielekea Isparta ambapo haukupita muda 
alikamatwa tena na wafuasi wake 120 kwa tuhuma kuwa amekula njama 
za kutaka kuipindua Serikali na kwamba anafanya shughuli za kuhubiri na 
kufundisha Qur-an bila ya kibali cha Serikali wakati kuna idara ya kazi hizo.

Kwa shutuma hii ya kufanya kazi bila ya kibali cha Serikali Badee-U-Zaman 
aliwajibu kuwa hawezi kuomba kibali cha kumuabudu Mwenyezi Mungu. Kisha 
akawauliza; “Hivi nyinyi mwaweza kuzuia kifo (watu wasiendelee kufa) kwa 
kuyafunga maeneo yote ya makaburi?”  Maana yake ni kwamba kama hilo 
hamliwezi vile vile hamuwezi kuzuia dini ya Allah kwa kuwazuia watu wasihubiri 
ila kwa vibali vyenu.

Baada ya malumbano makali mahakamani, Badee-U-zama aliachwa huru.  
Hata hivyo miaka michache baadaye alikamatwa tena na kufikishwa katika 
mahakama kuu ya Afyon kwa shutuma na madai yale yale ya awali.

Badee-U-Zaman alitoa maelezo marefu katika mahakama kuu ya Afyon na 
akamalizia kwa kusema:
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“Endapo Qur-an haina wafuasi katika ardhi hii nitahisi mateso makubwa hata 
kama nitawekwa peponi; lakini kama nitaona imani (ya Kiislamu) ya Waturuki 
ipo katika salama; nitapata furaha kubwa hata kama kiwiliwili changu kitakuwa 
kinaunguzwa katika moto”.

Mahakimu na majaji waliokuwa wanaiendesha kesi hii walisita.  Wakamuona 
Badee-U-Zaman hana hatia na wakageuka kuwa wafuasi wake.  Lakini hamu 
ya dikiteta Mustafa Kamal Ataturk ni kuona harakati za Kiislamu haziendelei. 
Kesi ilihamishiwa mahakama nyingine ambapo ikawa inapigwa tarehe huku 
Mujaddid Badee-U-Zaman akiozea rumande.

Miezi miwili kabla ya kifo chake alipata ruhusa maalum akatembelea Ankara 
kisha Istambul ambapo alipata mapokezi makubwa sana.  Maadui wakahisi 
taabu wakamkamata na kumweka ndani.  Katikati ya mwezi wa Ramadhan 
alipata maradhi ya ghafla.  Aliwaomba wafuasi wake wamtoroshe kwa siri hadi 
Urfa ambapo alifariki mnamo  27 Ramadhan,mwaka 1959 akiwa na umri wa 
miaka 86.

Baada ya harakati za Kiislamu zilizoandamana na vifungo na mateso mbali 
mbali kwa ajili ya Allah(s.w), maisha ya Badee-U-Zaman, yalifikia ukingoni 
akiwa ametekeleza wasia wa aya ifuatayo:

 
Enyi mlioamini!  Mcheni Mwenyezi Mungu na tafuteni njia ya kumfikilia (kufikilia 
Pepo yake).  Na piganeni kwa ajili ya dini yake ili mpate kufaulu.  (5:35).

Mafunzo:

Kupitia Maisha na harakati za Badee-U-Zaman tunapata mafunzo makuu 
yafuatayo:

(1) Ujasiri na uvumilivu.  Maisha ya Badee-U-Zaman ni kielelezo tosha cha 
kiwango cha ujasiri na uvumilivu anaotakiwa awe nao Muislamu.  Mateso 
na vitimbi vya madhalimu havikumyumbisha wala kumtoa kwenye lengo.

(2) Subira na kukamatana na lengo. Pamoja na ujasiri lipo suala la 
subira na kudumu katika lengo. Pamoja na mateso na wakati mwingine 
vishawishi vya kupewa maslahi, Badee-U-Zaman hakutoka katika lengo la 
kuifundisha na kuisimamisha Qur-an.

(3) Nafasi ya Elimu.  Pengine jambo lililosaidia sana kufanikiwa Badee-U-
Zaman ni kuzingatia kwake umuhimu wa elimu.  Yeye binafsi alijielimisha 
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na alipoanza harakati, mkazo mkubwa aliuweka katika kuanzisha taasisi 
za elimu.  Kwa njia hiyo watu wengi   walielimika na kulijua lengo.

(4) Mwenendo mzuri. Badee-U-Zaman na wafuasi wake  walikuwa ni watu wa 
maadili mazuri ya kuigwa katika jamii. Hakuna mmoja wao aliyekamatwa 
au kushutumiwa kwa makosa ya kipuuzi au uhalifu dhidi ya sheria za nchi.  
Muda wote Serikali ilikuwa inapata taabu kufikisha mahakamani  tuhuma 
za kutunga ambapo mahakama nazo zilikuwa zikipata taabu kuzikubali. 
Mtu unapoingia katika harakati za Kiislamu uangalifuzaidi unatakiwa. 
Usipatikane mwanya wowote wa mtu kushutumiwa kwa dosari zozote 
ambazo zaweza kutia doa msimamo na juhudi zake katika dini.

Ikhwani Muslimiin wa Misr.

Ikhwani Muslimiin ni kikundi cha harakati za Kiislamu ambacho kimeenea 
takriban katika nchi zote za Kiarabu.  Harakati za Ikhwani toka kuanzishwa 
kwake zimelenga katika kuusimamisha Uislamu, ambapo sheria za Allah 
zitatawala katika kila kipengele cha maisha ya Muislamu kijamii na kwa mtu 
binafsi. Njia inayotumiwa kufikia lengo hilo ni:

(a) Kujenga imani madhubuti juu ya Uislamu.

(b) Mafunzo maalum ya harakati.

(c) Kazi au utendaji wa kudumu.

Historia ya Ikhwani Muslimiin huanzia mwaka 1906 alipozaliwa muasisi 
wake – Shahiid Hassan Al-Banna.  Yeye alizaliwa katika kijiji cha Mahmudiya 
na kupata elimu yake mjini Cairo ambapo mwaka 1927 alihitimu na kupata 
stashahada ya ualimu na kupangiwa kusomesha huko Ismailiya.

Katika kipindi hiki cha historia, wimbi la kuingia na kusambaa kwa utamaduni 
wa kimagharibi liliathiri sana Misri. Nadharia za kutenganisha Dini na Serikali 
(secularism), wanawake kwenda nusu uchi, kuenea kwa vishawishi vya zinaa, 
sinema na maovu mengine vilikuwa vikikita mizizi Misri kwa kasi kubwa. Uislamu 
ulikuwa ni suala la mtu binafsi na hata kwa ngazi hiyo kwa wengi ulibaki wa 
kuswali na kufunga tu.

Hali hii ilimuathiri sana Hassan Al-Banna. Alijiona anajukumu la kuuelimisha 
Ummah na kuuhuisha upya Uislamu. Jitihada zake zilianza kwa kuunda 
kikundi cha wenye kuamrisha mema na kukataza maovu.  Walielimisha watu, 
wakachapisha mabango yenye maamrisho na makatazo na wakayabandika 
misikitini na mitaani.

Kadri Hassan Al-Banna aliyoichambua jamii yake aliona inakwenda kasi 
kuelekea maangamizi yake kwa kuutupa mfumo wa maisha wa Kiislamu.  
Katika kutafuta ufumbuzi wa tatizo hili aligundua kuwa:
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(1) Mahubiri ya Masheikh misikitini pekee hayatoshi.  

(2) Masheikh walio wengi walishindwa kabisa kupambana  na          
   wanaojiita “Secularists”(wasiofuata dini katika mambo yao)          
    na “Modernists (wasomi wa kisasa).”Moderatist” (wanao chukua      
   nusu Uislamu na nusu umagharibi)

(3) Masheikh walio wengi walinunuliwa kirahisi na Serikali.

  Kwa kuzingatia haya na hali halisi ya jamii, Hassan Al-Banna alianzisha 
kundi la harakati za Kiislamu mwaka 1928. Kundi hilo aliliita Ikhwani Muslimiin 
na alianza na wafuasi sita.

Kwa muda kama wa miaka minane hivi jitihada zote zilielekezwa katika 
kuwaelimisha Waislamu juu ya Uislamu wao kwa njia za darasa, mihadhara, 
mawaidha misikitini na kwa njia ya maandishi ya vitabu, magazeti,vipeperushi, 
n.k.. Uangalifu mkubwa sana ulichukuliwa katika kupata wana harakati. 
Yaliwekwa mafunzo maalum ambayo ilikuwa ni lazima kila mwanaharakati 
ayapitie.

Harakati zilianza kuyavuta macho ya Serikali mwaka 1936 wakati Hassan 
Al-Banna alipomwandikia Mfalme na Mawaziri wake kuwa waache tamaduni za 
Ulaya Magharibi na wafuate Uislamu.

Baada ya kupita kipindi cha mafunzo, wanaharakati wa Ikhwani Muslimiin 
waliingia katika kipindi kigumu ambapo makucha yote ya Serikali yalielekezwa 
kwao.

Mwaka 1949 Serikali ilipiga marufuku chama cha Ikhwani Muslimiin, 
wanachama wakawekwa ndani na mali zao kutaifishwa.  Tarehe 12/2/1949 
Hassan Al-Banna aliuawa kwa kupigwa risasi.

Kuuawa kwa Hassan Al-Banna hakukusimamisha harakati.  Hassan Ismail 
Hudaybi alishika hatamu za uongozi na mapambano dhidi ya viongozi wasiotaka 
Uislamu kusimama yakaendelea.  Yafaa kusisitiza hapa kuwa wanaharakati 
wa Ikhwani Muslimiin hawakuwa wanaendesha harakati ili wao wachukuwe 
madaraka ya kuiongoza Serikali, bali lengo lao ni kuona uovu unaondoshwa 
katika jamii na Uislamu unasimamishwa na Serikali ya kitwaghuti. Maneno 
yafuatayo ya Rais Jamal Abdul Nasser yanathibitisha mahitajio yao:

“I met the Supreme Guide of the Muslim Brothers who then made demand on 
me. The first thing he asked was that we should proclaim that women should 
wear the veil, He then made other demands such as the closing down of the 
cinemas and theatres – in other words to make life dark and gloomy.  It was of 
course, impossible to do such a thing”.24
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Tafsiri:

“Nimekutana na kiongozi wa ngazi ya juu wa Ikhwani Muslimiin ambaye 
alileta madai kwangu.  Kitu cha kwanza alichokitaka ni kwamba tuwaamrishe 
wanawake kuvaa Hijabu.  Pia ameleta madai mengine kama vile kufunga 
majumba ya senema na majumba mengine ya starehe, kwa maana nyingine 
kuyatia maisha gizani na kuyadodesha.  Bila shaka haikuwezekana kufanya 
kitu kama hicho”.

Jaribio la kutaka kumuua Jamal Abdul Nasser Desemba 1964 lilitoa mwanya 
kwa Serikali, ikasingizia kuwa ni Ikhwani waliohusika.  Wengi wakafungwa na 
sita wakahukumiwa kifo.

Rais Nasser aliunda kikosi maalum cha kuwashughulikia Ikhwani.  Kikosi 
hicho kilitoa mapendekezo yafuatayo:

(1) Somo la Uislamu (Islamiat) liondolewe katika mitaala ya masomo 
mashuleni. Badala yake utengenezwe mtaala wenye kusisitiza maadili 
ya Ujamaa.

(2)Ukomunisti upewe fursa uvunjilie mbali imani za dini na harakati za 
vikundi vyenye mwelekeo wa Kikomunisti  ziruhusiwe na vingine vyote 
vya Kiislamu vipigwe vita.

(3) Watu wa dini (Uislamu) hata wale wasiotambulika kama memba wa 
Ikhwani wapigwe vita.

(4) Vifungo na adhabu kali ziwaandame Ikhwani na wasipewe muda wa 
kupumua.

Kutokana na mapendekezo haya mateso makali yaliwaandama Ikhwani.
Hassan Ismail Hudaybi aliyeshika uongozi baada ya Hassan Al-Banna 
alichapwa kwa mnyororo mzito mpaka akafa. Tarehe 29 agosti 1966 viongozi 
watatu walihukumiwa kunyongwa miongoni mwao akiwemo Mwanachuoni na 
Mwandishi mashuhuri, Sayyid Qutb. Kaka yake, Muhammad Qutb na dada 
yake, Amina Qutb, nao walitiwa kifungoni miezi michache kabla ya kuuwawa 
kwake.  Dada yao mwingine Hamida Qutb alihukumiwa kifungo cha miaka 
10 na kazi ngumu.  Bibi Zainabu Al-Ghazal aliyekuwa Amirat wa Umoja wa 
Wanawake wa Kiislamu chini ya Ikhwani alikamatwa na kuteswa sana – rejea 
Kitabu chake – “Siku katika Maisha yangu”.

“Hawa ni baadhi tu ya wanaharakati wa Ikhwani Muslimiin na mateso 
waliyoyapata. Hata hivyo mateso hayo hayakusaidia kitu zaidi ya kuwapa 
mafunzo na kuwanoa zaidi kiimani wana-Ikhwani kwani harakati mpaka hivi leo 
zinaendelea. Hii ndio kawaida kama anavyo tukumbusha Allah(s.w):
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Na Waumini walipoyaona majeshi (ya makafiri yamewashambulia hivyo), 
walisema: “Haya ndiyo aliyotuahidi Mwenyezi Mungu na Mtume wake “(kuwa 
tutapata misuko suko kisha tutashinda).  Mwenyezi Mungu na Mtume wake 
wamesema kweli.”  Na (jambo hili) halikuwazidishia ila imani na utii”.  (33:22)

Muundo

Wanaharakati waligawanywa katika daraja tatu kutokana na kiwango cha 
juhudi na ushupavu waliokuwa nao katika kuendesha harakati hizi za Kiislamu. 
Palikuwa na:

  Kundi la kwanza (1st class)

  Kundi la pili (2nd class)

  Kundi la tatu  (3rd class)

Mwana harakati alipanda daraja baada ya kupitia mafunzo maalum na kula 
kiapo.  Ili kuwadhibiti wanaharakati na kurahisisha ufuatiliaji wa majukumu, 
wanaharakati waligawanyika katika vitengo(idara) mbali mbali vyenye 
majukumu tofauti.  Mfano:  Idara ya  kushughulikia harakati za wanafunzi, kundi 
la mambo ya siasa, Idara la mambo ya Usalama na ulinzi, Idara ya mambo ya 
utamaduni; Idara ya huduma za kijamii na misaada; Idara ya elimu na mafunzo; 
Idara ya uchumi, Idara ya habari na utafiti n.k. Kila mwanahaarakati alitakiwa 
aweke kumbukumbu za utekelezaji wa majukumu yake.

Matatizo
  Kupambana na nguvu za Jahiliya.

  Watu wengi kuteswa na kuuawa.

Mafanikio

Ikhwani Muslimiin walifanikiwa kuweka msingi madhubuti wa harakati za 
kuung’oa ujahili.  Harakati nyingi ambazo leo hii zinaupigania Uislamu, zina 
athari ya Ikhwani Muslimiin.  Mfano mkubwa ni Sudan.
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Ikhwani Muslimiin wa Sudan.

Harakati za Ikhwani Muslimiin ziliingia Sudan katika miaka ya 1950 hivi. 
Harakati zilianzia Chuo Kikuu cha Khartoum, kisha zilienea kwenye vyuo 
vingine, mashuleni na sehemu za kazi.

Kimuundo na kimbinu, harakati zilichukua sura ile ile ya Ikhwani Muslimiin 
wa Misr. Wakati harakati hizi zinaingia Sudan, hali ya jamii ilikuwa mbaya sana. 
Kwani Uislamu ulikuwa ni kitu kilichotupwa na badala yake maadili ya Ulaya 
Magharibi na “Umaksists” vikawa vinashindana kushikilia hatamu za uongozi 
katika jamii.

Kupiga adhana na kuswali katika Chuo Kikuu kulionekana kiroja, mitaani 
wanawake walishavua Hijab zao, ulevi, kamari na maovu mengine yalishamiri 
mno katika jamii.

Katika Chuo Kikuu pamoja na jitihada za kuufundisha Uislamu vilivyo, harakati 
ziliendesha kampeni dhidi ya ukomunisti.  Wanafunzi wanaharakati walisoma 
historia na nadharia ya Ukomusti wakaielewa vyema. Kisha kwa kutumia hoja 
toka kwenye Qur-an wakaonyesha udhaifu na upotofu wa Ukomunisti.

Kutokanana jitihada kubwa waliyoifanya kidogo kidogo Uislamu ukawa 
unaibuka chuo Kikuu na ukomunisti hatimaye ukawa ni kitu cha mtu kuona aibu 
kunasibishwa nacho.

Mwaka 1963 Dr. Hassan Turabi alirudi toka masomoni Ufaransa na  kushika 
hatamu za uongozi wa haraklati za Kiislamu.  Kuelekea miaka ya 1970 hadi 
1973 wanaharakati walipambana na mateso makubwa. Wengi walifungwa 
na kazi ngumu, kufilisiwa mali, kuishi uhamishoni n.k.  Kutokana na matatizo 
haya uongozi uliangalia upya mbinu za utendaji kazi na wakaamua kubadili 
mbinu.  Badala ya kufanya kazi nje ya serikali wakaona waingie ndani ya 
Serikali,waibane na kushinikiza kusimamisha Dola ya Kiislamu.

Mbinu hii ilifanyiwa kazi na hadi kufikia mwaka 1980 ikawa wanaharakati 
wengi wameshaingia katika sehemu nyingi nyeti za serikali.  Ikawa serikali 
haipangi jambo la kuwadhuru wanaharakati ila watapata habari.

Wakati harakati zinaendeshwa kuizingira serikali, wanachi kwa ujumla 
walielimishwa na kuhamasishwa juu ya umuhimu na ulazima wa kusimamisha 
Sheria za Kiislamu katika jamii.

Kutokana na mbinu hizi serikali ilijikuta imezingirwa katika vyombo vyake 
vyote muhimu na wakati huo huo ikawa imenyang’anywa imani ya wananchi. 
Ni katika hali hii aliye kuwa Rais wa nchi hiyo, Jaafar Nimeir, ilibidi atangaze 
Serikali ya Kiislamu.  Wanaharakati walijua vyema kuwa tangazo la Nimeiri ni 
la kinafiki kwani limetoka wakati maji yamemfika shingoni. Lakini waliona ni 
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vyema waliunge mkono tangazo lake ili wapate kutumia fursa ile na kutumia 
vyombo vya dola kufanikisha harakati zao.

Baada ya Nimeir kupumua kidogo aliandaa mkakati wa kuwakamata 
wanaharakati,hasa viongozi na kuwaweka ndani. Hata hivyo baada ya 
kuwakamata haukupita muda mrefu naye akapinduliwa na wanaharakati 
wakazidi kupata nguvu.

Wanaharakati wa Sudan katika Uwanja wa Siasa
Kutokana na mabadiliko ya kisiasa yaliyoruhusu kuwapo vyama vingi vya 

siasa, mwaka 1985 wanaharakati walianzisha chama chao cha siasa,National 
Islamic Front (N.I.F). Chama hiki kimekuwa maarufu na chenye sauti kubwa 
katika maongozi ya nchi. Hivi leo Sudan hakiwezi kufanikiwa kuchukua uongozi 
chama chochote bila ya ridhaa ya NIF.

Serikali ya Saddik Al-Mahd ilijaribu kuwaweka Ikhwan nje ya serikali lakini 
haikuweza kupiga hatua.  Na alipowaingiza ndani ya serikali hakuweza kupitisha 
lake kama hakupata ridhaa ya NIF.

Matatizo:
Kama ilivyo mahali popote ambapo pana harakati za Kiislamu, wanaharakati 

wa Sudan walipambana na makucha ya serikali.  Kuna waliouawa, wengi 
wametumikia vifungo virefu, na wengi wameishi uhamishoni muda mrefu, n.k.

Mafanikio
Kundi limefanikiwa kuweka msingi madhubuti wa harakati za Kiislamu Sudan. 

Wamefanikiwa kujiimarisha kiuchumi kwa kuanzisha makampuni makubwa ya 
biashara na uzalishaji mali ndani na nje ya Sudan.  Wamefanikiwa kuendesha 
mabenki ya Kiislamu.  Mabenki haya yana matawi mengi ndani na nje ya Sudan 
pia. Kwa hiyo utaona kuwa zaidi ya kuwa wanapanga mambo yao kulingana na 
uwezo wao bila kuomba misaada, wanatoa nafasi za ajira kwa wananchi. Yaani 
wanajiajiri kutokana na makampuni yao ya uzalishaji mali.

Jama’atil Islamy ya Pakistan.

Mwanzilishi wa Jumuiya ya Jama‘atil-Islamy ni  Maulana Sayyid Abul Ala 
Mauduud aliyezaliwa tarehe 25 Septemba, 1903 huko Aurangabad, Pakistan 
wakati huo Pakistan ikiwa ni sehemu ya India.

Sehemu kubwa ya elimu ya Mauduud aliipata nyumbani katika madrasa za 
Masheikh. Hii ni kwa sababu baba yake aliogopa kuwa mtoto wake ataharibika 
katika shule za kawaida zilizofuata mitaala ya kimagharibi.
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Wakati akiwa na miaka kumi na sita, baba yake alifariki. Kwa hiyo, mwaka 

1920 alianza kujitegemea kwa kufanya kazi ya uadishi wa habari.  Aliyafanyia 
kazi magazeti ya “Taj” na “al-Jamiat”.  Mwaka 1932 alikwenda Hyderabad 
ambapo alianzisha gazeti lake la kila mwezi lililoitwa “Tarjuman ul-Qur-an”.

Januari 1938 aliitwa na Allama Muhammad Iqbal kwenda Punjab kufanya 
kazi ya kuihuisha sheria ya Kiislamu. Iqbal alikufa mwaka huo huo mwezi April 
na Mauduud akahamia Lahore ambapo alichaguliwa kuwa Mkuu wa kitivo cha 
dini bila ya malipo. Mwaka mmoja baadaye, Serikali ilisisitiza apewe mshahara   
lakini Mauduud, alikataa kwa kuhofia kuwa wakimlipa watamdhibiti katika 
harakati zake. Kwa hiyo aliacha kazi hiyo na mwaka 1941 akaanzisha rasmi 
kikundi cha harakati za Kiislamu alichokiita Jama’atil-Islamy.

Maulana Mauduud ulianza kutambulika umaarufu wake mwaka 1926 baada 
ya kufafanua kwa kina katika jarida lake nadharia ya Jihad na kuitofautisha na 
vita vya kawaida.

Mwaka 1932 Mauduud aliandika kitabu maarufu kiitwacho Towards 
Understanding Islam (Katika kuufahamu Uislamu).  Lengo la kuandika kitabu 
hicho lilikuwa kuwasaidia wasomi kuuelewa Uislamu katika usahihi wake. 
Mwaka huo huo wa 1932 alianza kuchapisha Tarjuman ul-Qur-an.

Maulana Mauduud alieleza kwamba mpango aliokuwa nao mwaka 1932 
alipoanza kuandika Tarjuman ul-Qur-an, ulikuwa kuvunja fikra potofu za 
Kimagharibi ambazo zilishaingizwa katika bongo za wasomi wa Kislamu. Alitaka 
kuwaonyesha kuwa Uislamu ni mfumo kamili na sahihi wa maisha usiohitaji 
kukopa jambo lolote kutoka mfumo wa kikafiri.

Zilipoanza harakati za Pakistan kujitenga kutoka India ya leo, Mauduud 
aliziunga mkono. Hata hivyo alionyesha wasi wasi wake kuwa yaelekea harakati 
hizo hazina msingi madhubuti wa kusimamisha Dola ya Kiislamu Pakistan bali 
Utaifa tu.  Ili kuhakikisha kuwa Paksitan inakuwa dola ya Kiislamu na Waislamu 
watakaobaki India bado wanabaki Waislamu; Maulana Mauduud aliona kuna 
ulazima wa kuanzishakundi la harakati, Jama’atil-Islamy. Kwa kujua majukumu 
na lengo la Jama’atil-Islamy Mauduud alikuwa makini katika kupata wanakundi.  
Hakutaka kuunda jumuiya ambayo itakuwa wazi kwa kila mtu. Alitaka kundi la 
watu wenye tabia njema wasiotetereka katika maadili.  Alitaka watu walio tayari 
kujitoa muhanga kwa ajili ya Uislamu.

Baada ya Pakistan kujitenga tarehe 14 Agosti, 1947 Mauduud alizipeleka 
juhudi zake katika kusimamisha mfumo wa Kiislamu Pakistan. Kati ya Januari 
na Machi, 1948 alitoa mfululizo wa vipindi katika Redio ambapo aliuchambua 
mfumo wa Uislamu kwa kuangalia falsafa, maisha ya kiroho, maadili, mfumo 
wa elimu, uchumi na utamaduni.  Kwa kuendesha harakati kuwa Pakistan 
iongozwe Kiislamu, alishutumiwa kuwa ni adui wa Serikali kwa hiyo akatupwa 
gerezani toka tarehe 4 Oktoba 1948 hadi 28 Mei, 1950.
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Hata hivyo juhudi zake hazikupotea bure, kwani hoja na mapendekezo yake 

yalipitishwa na bunge mnamo 7 machi,1949

Kati ya mwaka 1952 na 1953 Waislamu wa Pakistan waliitaka Serikali 
ipitishe sheria ambayo itatamka wazi kuwa Makadiani sio Waislamu.  Serikali 
ilitangaza sheria ya kijeshi kuzima harakati hizo.  Mauduud aliandika makala 
aliyoiita:  “Tatizo la Kadiani” (The Qadiani Problem) kuishutumu Serikali kwa 
msimamo wake na kuwatumia Makadiani kwa lengo la kuuvuruga Uislamu. 
Kwakuandika makala hiyo iliyobainisha wazi kwa data kuwa ukadiani si 
dhehebu la waislamu bali ni dini iliyeundwa na waingereza ili kuwagawanya 
waislamu ipate kuwatawala vizuri,ilimgharimu Mauduud kufungwa gerezani 
bila yakufikishwa Mahakamani na hatimaye kuhukumiwa adhabu ya kifo. Hata 
hivyo Mauduud aliposikia hukumu hiyo alisema:

“Kama Mungu amependa ninyongwe, nitaipokea hukumu hiyo kwa furaha; 
lakini kama si mapenzi ya Mungu nife sasa; kwa vyovyote watakavyofanya, 
hawatanidhuru hata chembe.”

Alipotakiwa aombe msamaha ili asamehewe Maulana Mauduud alikataa.  
Hata hivyo ulimwengu wa Kiislamu ulipiga kelele kupinga hukumu hiyo ya kifo. 
Hali hiyo ilipelekea hukumu ya kifo kubatilishwa na kuwa kifungo cha miaka 14. 
Lakini alipofikia tarehe 25 Mei, 1955 aliachiwa huru kwa amri ya Mahakama 
Kuu.

Mwezi machi 1956 katiba ya Serikali ya Kiislamu ya Paksitan ilipitishwa 
ambapo mapendekezo mengi ya Jama’atil-Islamy yalikuwemo katika katiba 
hiyo.  Hata hivyo ubaya wa bahati, tarehe 7 Oktoba, 1958 Rais Iskander Hirza 
alipitisha sheria ya kuivunja katiba hiyo na mwezi huo huo tarehe 27, “Field 
marshal” Muhammad Ayub Khan akapindua Serikali na kutangaza sheria za 
kijeshi ambapo vyama vyote vya kisiasa vilipigwa marufuku ikiwemo Jama’atul 
Islamy.

Pamoja na vikwazo hivyo Mauduud hakukata tamaa.  Katika hali hiyo ngumu 
ya sheria za kijeshi, alikusanya nakala na hotuba zake za kati ya 1939 na 
1958 akatoa kitabu alichokiita; Sheria ya Kiislamu na Katiba (Islamic Law and 
Constitution).  Ndani ya kitabu hicho alitoa hoja kuonesha usahihi na utekelezaji 
wa sharia na Katiba ya Kiislamu katika ulimwengu wa leo.  Kutokana na hoja 
zake katika kikao cha Majaji cha mahakama Kuuu ya Pakistan 17 Februari, 
1967, Majaji walieleza matakwa yao, kuona sheria ya Kiislamu inatekelezwa.

Mwaka 1961 Serikali ilipitisha sheria ya familia (the Muslim Family Law 
Ordinance) ambayo iliweka vikwazo vingi katika kanuni na taratibu za Kiislamu 
za ndoa na talaka.  Maulana mauduud akiongoza kundi la Maulamaa wapatao 
209 alipinga sheria hiyo kwa nguvu zote.  Serikali ilikuja juu na kuwaweka ndani 
baadhi ya Maulamaa.
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Katika jumla ya kazi muhimu alizoacha Maulana Mauduud ni tafsiri yake 

ya Qur-an, tafhimul ul-Qur-an (The meaning of the Qur-an).  Kazi hii aliianza 
mwaka 1943 na kuikamilisha Juni 1972.  Katika kufanya kazi hiyo ilimbidi 
kusafiri sehemu mbali mbali kuziona sehemu zote za kihistoria zilizotajwa 
katika Qur-an.

Zaidi ya kupigania haki ya Pakistan kutawaliwa Kiislamu, Mauduud alipigania 
pia haki ya jimbo la Kashimir kujitawala, haki ya Wapalestina na kupinga 
udhalimu wa Israel katika ardhi za Waarabu. Aidha katika vikao muhimu  vya 
Jumuiya za Kimataifa za Kiislamu kama Rabita-al-Alam-al-Islamia, Maulana 
Mauduud alisisitiza haja ya nchi za Kiislamu kujitegemea kiuchumi na kijamii 
kuliko kuzitegemea nchi za Magharibi.

Harakati za Maulana Mauduud zimekuwa ni kigezo cha kuuhuisha 
Uislamu katika karne ya Ishirini. Pamoja na kupigania kusimama kwa Dola ya 
Kiislamu Pakistan; Mauduud alikuwa pia mpinzani mkali wa sera za kimataifa 
zilizokinyume na mafundisho ya Uislamu.

Mwaka 1962 aliandika kitabu juu ya Uislamu na Udhibiti wa Uzazi (Birth 
Control) akipinga sera za kitaifa na kimataifa za kidhibiti idadi ya watu kwa 
kuhofia uhaba wa rasilimali.  Kitabu hicho kilipigwa marufuku tarehe 9 Agosti, 
1966.

Muundo na Kazi za Jama’atil-Islamy

Jama’atil-Islamy huongozwa na Amir akiwa msimamizi mkuu wa katiba na 
program za Jumuiya. Lipo Baraza Kuu (Central council) ambalo humsaidia 
na kumchunga Amir katika utendaji wake.  Baraza hili pia huweka taratibu za 
mafunzo, upataji wa wanachama wapya; mipango ya uchumi na kutunza fedha.

Katika kila mji mkubwa lipo tawi la jumuiya ambalo huchagua Amir na Baraza 
la tawi.  Aidha huwa na kamati mbali mbali kushughulikia masuala muhimu.

Vipo pia vikundi vidogo vidogo vya Jumuiya katika kila eneo.  Vikundi hivi chini 
ya Amir wao hukutana mara moja kwa wiki ambapo hufanya darsa maalum na 
kutoa taarifa za kazi kutoka kwa kila mwanachama. Kila mwanachama anawajibika 
kuwasilisha ripoti ya kazi zake kwa wiki nzima kwa Amir kabla ya kikao.

Kuhusu mafunzo huandaliwa semina, Itqaf na kambi ambapo zaidi ya 
kutolewa mafunzo ya Uislamu kwa ujumla; mafunzo maalum juu ya harakati 
hutolewa. Hii ni pamoja na mbinu,  mipango (planning) na uongozi.

Jama’atil-Islamy imeanza kwa kuweka mkazo mkubwa sana katika 
elimu. Imejenga na kuendesha taasisi za elimu katika viwango mbali mbali.  
Kutokana na kukua na kuimarika kwa mipango yake ya kiuchumi Jam’at-Islamy 
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hujishughulisha pia na kutoa huduma za kijamii.  Hii ni pamoja na huduma za 
afya, kusaidia wenye njaa na waliofikwa na maafa kama mafuriko, n.k.

Mafanikio

Katika jumla ya mafanikio makubwa iliyopata Jama’atil-Islamy ni kuwa na 
utaratibu mzuri wa mafunzo, utendaji na ushirikishwaji wa wanajumuiya katika 
kazi. Hali hiyo iliwezesha harakati za Jama’atil-Islamy kudumu hata pale viongozi 
wakuu wanapowekwa ndani au hata kufariki.  Kwa hiyo haikuwa ni jumuiya 
iliyomtegemea mtu moja.  Kwa mfano Maulana Mauduud alijiuzulu uongozi 
1972 kutokana na hali yake ya afya kulega lega;  Mian Tufail Muhammad akawa 
Amir na harakati zikaendelea kwa nguvu kama kawaida.  Maulana Mauduud 
alifariki mwaka 1979. Jama’atil-Islamy bado inaendelea na harakati zake ikiwa 
na tawi la wanafunzi Jama’at-Talaban-Islamy. 

Matatizo:

Kwanza, kuna migawanyiko mikubwa miongoni mwa Waislamu.  Hii 
imepelekea kuwa na vyama vingi vya kisiasa vinavyodai kusimamia Uislamu. 
Vyama hivi vimekuwa maadui huku wafuasi wa vyama wakihasimiana na 
kuitana makafiri.

Pili, zipo pia taasisi na Jumuiya nyingi sana za Kiislamu na zote hizo 
hazifahamiani na kusaidiana.  Kila jumuia huhodhi wafuasi bila kuzingatia 
umuhimu na ulazima wa kushirikiana na kushikamana kidugu.

Tatu,  tatizo jingine ni kuwepo kwa madrasa nyingi za kizamani ambazo 
huzalisha Masheikh vilema wa roho na akili. Madrasa hizo huwadumaza 
wanafunzi kiasi kwamba wanashindwa kuwa na uoni mpana na kujiendeleza 
kielimu ili kupambana na hali halisi ya maisha ya ulimwengu wa utandawazi.  

Kwa ujumla historia ya Pakistan toka ikiwa sehemu ya India imekumbwa 
na mgawanyiko mkubwa wa Waislamu katika Twarika za kisufi, madh’hab na 
jumuiya mbali mbali zenye utii na mshikamano na Masheikh wao kuliko hata 
Qur-an na maelekezo ya Mtume(s.a.w).  Hali hiyo imefanya kazi za Jama’atul-
Islamy kuwa ngumu. Hata hivyo harakati zinaendelea.
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Zoezi la  5:3

1.  Orodhesha mambo aliyofanya mwanaharakati Badee-u-Zaman    
katika  jitihada zake za kutaka  wanajamii wapate haki na amani ya   
kweli kupitia mfumo wa maisha ya kiislamu.

2. Bainisha changamoto aliyokutana nayo Badee-u-Zaman katika      
harakati za kuhuisha Uislamu.

3. Bainisha wasifu na sifa za waliokuwa waasisi na viongozi wa  Ikhwanil   
Muslimina wa Misr na Sudan.

4. Onesha pingamizi na fursa walizokuwanazo katika Da’awah

    (a) Ikhwanil -Muslimiina wa Misr

    (b) Ikhwanil-Muslimiina wa Sudan

5. Eleza kwa muhtasari matunda ya harakati za Ikhwanil - Muslimiina wa   
Misr na Sudan

6.Toa maelezo mafupi juu ya 

   (a) Maulana Sayyid Abul Ala Mauduud

  (b) Mafunzo tuyapatayo toka maisha ya Abul Ala Mauduud na Jama’atul   
  Islamy.

7. Taja na kufafanua njia na mbinu za kuhuisha Uislamu, zinazojitokeza    
kwenye harakati za Badee-U-Zamman, Ikhwanil Muslimiina na      
Jamaiatil Islamy.
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HISTORIA YA KUHUISHA UISLAMU TANZANIA

“Historia ya Kuhuisha Uislamu Tanzania, 700 hadi 2009”, maudhui 
yanayotarajiwa yamfikishe msomaji kwenye lengo la kusimamisha  uadilifu 
katika jamii ya Tanzania yamewasilishwa kwenye Sura kumi na tatu zifuatazo:

  Historia ya Kuingia Uislamu Afrika Mashariki.

  Upinzani Dhidi ya Uislamu Afrika Mashariki.

  Mchango wa Waislamu katika kuleta Uhuru Tanganyika.

  Mkutano wa Kwanza wa Waislamu, 1962.

  Mkutano wa Pili wa Waislamu, 1963. 

  “Mgogoro” wa EAMWS, 1968.

  Kuasisiwa BAKWATA, 1968.

  Kuibuka Vikundi Mbalimbali Badala ya  BAKWATA.

  Kuanzishwa Seminari ya Masjid Qubah 1983.

  Kuanzishwa BARAZA KUU, 1992.

  Kadhia ya Mabucha ya Nguruwe, 1993.

  Mauaji ya Waislamu Mwembechai, 1998.

  Kuanzishwa Kamati za Kuendeleza Uislamu,2003.

  Ni tumaini letu kuwa Muislamu na mtu yeyote mwenye uoni huru unaolandana 
na ukweli wa maumbile na mazingira ya Ulimwengu uliomzunguka, baada ya 
kusoma historia hii kwa makini ataona kuwa jamii ya Tanzania na ulimwengu 
kwa ujumla haiwezi kuishi maisha ya furaha na amani yaliyokitwa juu ya misingi 
ya uadilifu bila ya kuwepo kundi la waumini watakao simika uongozi (Ukhalifa) 
wa Allah(s.w) katika jamii kama Allah(s.w) anavyoagiza:

“Na wawepo katika nyinyi kundi la watu (ummah)wanaolingania kheri 
(Uislamu) na wanaoamrisha mema na wakakataza maovu. Na hao ndio 
watakaotengenekewa” (3:104)



= 551 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                      Sura ya Tano  - Tarekh
Historia ya Kuingia Uislamu Afrika ya Mashariki 
Hapana namna ya kuelewa vizuri harakati za kuhuisha Uislamu Tanzania 

au kuweka mikakati mizuri ya kuhuisha Uislamu na kuusimamisha katika jamii 
ya Tanzania, bila kwanza kurejea historia ya kuingia Uislamu Pwani ya Afrika 
ya Mashariki kisha Tanzania na namna ulivyosoteshwa mpaka kufikia hali hii 
iliyopo. Pia huna namna ya kutenganisha kupatikana uhuru wa Tanganyika 
kisha Tanzania na harakati za kuhuisha Uislamu Tanzania.

Viko vielelezo vingi vya kistoria vinavyobainisha kuwa Uislamu uliingia 
mapema Afrika ya Mashariki katika karne ya 7A.D,baada ya Mtume(s.a.w)
kuhuisha na kusimamisha Uislamu ulimwenguni. Moja wapo ya vielelezo hivyo 
ni eneo la Ndagoni Mkumbuu, kisiwani Pemba ambako kuna msikiti uliojengwa 
karne ya 7 A.D. Katika kitabu cha “A short History of Tanganyika” tunafahamishwa 
kuwa katika miaka ya 700 A.D, vikundi vya waislamu kutoka Bara Arab viliingia 
Afrika ya Mashariki na kuweka makazi yao huko Sanje Majoma, kusini mwa mji 
wa Kilwa.25

Kielelezo kingine cha kuonesha ukale wa Uislamu Afrika Mashariki ni Msikiti 
wa Kizimkazi Dimbani, Mkoa wa Kusini Unguja.  Katika msikiti huo liko jiwe 
lililojengewa Mihirabuni lenye maandishi yanayoonesha kuwa msikiti huo 
ulijengwa mwaka 1107 A.D.(500A.H). Wakati huo katika kisiwa cha Unguja, 
Kizimkazi ilikuwa ni njia na bandari muhimu ya kuwasiliana na nchi za nje 
kama Uajemi(Persia),Saud Arabia na nchi nyingine za Ghuba. Hivyo, msikiti wa 
Kizimkazi ni uthibitisho usio na wasiwasi katika kipidi cha mwisho wa karne ya 
11A.D. Zanzibar tayari ilikuwa na waislamu wengi.

Kwa karne nyingi yalikuwepo mahusiano baina ya Pwani ya Afrika ya 
Mashariki na Asia. Wafanya biashara toka Saudi Arabia, India na nchi za 
Ghuba, walizitumia pepo za misimu (monsoon winds) kutembelea Afrika ya 
Mashariki kwa shughuli za kibiashara. Kufikia karne ya 9 na 10 A.D. wahamiaji 
toka Saudi Arabia walifanya makazi ya mwanzo huko Benadir katika pwani ya 
Somalia. Kisha ikafuatia miji ya Marca, Moghadishu na Barawa. Katika karne ya 
12 A.D. wafanya biashara wengi walihama toka pwani ya Somalia wakaelekea 
kusini hadi Kilwa,Tanzania.  Ni katika kipindi hiki vile vile ambapo wageni wengi 
kutoka Uajemi (Persia) na Oman walifika Kilwa. Katika karne ya 13 A.D. wageni 
wengine wengi toka Hadharamaut na Yemen walifika Afrika ya Mashariki.

Ibn Batuta alipotembelea Afrika ya Mashariki kwa mara ya pili 1332, miji ya 
pwani hasa Kilwa, ilikaliwa zaidi na Waislamu.  Kutokana na mchanganyiko wa 
wageni na wenyeji, liliibuka kabila la Waswahili na lugha ya Kiswahili ambayo 
ni mchanganyiko wa lugha ya Kiarabu na Lugha za wenyeji. Miji ya Tanga, 
Dar-es-Salaam, Mombasa, Lamu, Malindi na Mikindani ikaibuka na kuwa vituo 
muhimu vya kueneza Uislamu katika miji mbali mbali  ya bara ya Tanzania, 
Kenya, Uganda, Rwanda, Zaire, Msumbiji, Malawi na Burundi.
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Tokea Unguja na Miji ya Pwani misafara ya biashara ya Waarabu na 

Waswahili iliingia miji ya Bara. Na kila walipofanya makao walijenga misikiti na 
kusilimisha wenyeji.  Kutokana na fursa walizopata Waislamu kufanya biashara 
na wageni, miji mingi ya Afrika ya Mashariki ilikuja kukaliwa zaidi na Waislamu 
wakimiliki biashara za maduka, mahoteli, usafirishaji, na kadhalika.

Ukizingatia maelezo haya, utagundua kuwa waliotuletea Uislamu Afrika 
ya Mashariki wengi wao hawakuwa walinganiaji(missionaries) waliokuja 
rasmi kwa lengo hilo. Bali wengi wao walikuwa wanafanya biashara zaidi 
na kusilimisha,kufundisha kusoma Qur’an na Fiqh ya utekelezaji wa Ibada 
maalumu yalikuwa mambo ya ziada kwao.  Hali hii iliathiri sana hali ya Uislamu 
baadae.  Tokea awali haikuwepo azma ya kusimamisha Uislamu Afrika 
Mashariki.  Hapakuwa na program madhubuti za kutoa elimu na mafunzo kwa 
muelekeo wa kusimamisha Uislamu. Toka zama hizo Uislamu umebakia Afrika 
ya Mashariki kuwa ni jambo la kiroho la mtu binafsi bila kujali nafasi ya Uislamu 
katika maisha ya jamii.

Pamoja na upungufu huo; wageni kutoka Ulaya ambao pia ni Wakristo 
hawakuacha kuonyesha wasi wasi wao hata katika huo Uislamu dhaifu. 
Wajerumani na Waingereza waliweka mikakati ambayo ilihakikisha Uislamu 
haupati nguvu na Waislamu wanabaki watu dhalili.  Kinyume chake walilipa 
Kanisa fursa mbali mbali za kuliwezesha kustawi na kushamiri Afrika Mashariki. 
Mikakati hiyo ilikuja kurithiwa na kuendelezwa na viongozi wa Serikali baada 
ya Uhuru.

Upinzani Dhidi ya Uislamu Afrika ya Mashariki

Wamishionari na Wakoloni waliona kuwa Uislamu ni kikwazo kwa ukoloni 
na utamaduni wao. Waliuona Ukristo na utamaduni wa Ulaya Magharibi 
kuwa ni pande mbili za sarafu moja.  Hivyo mkakati ukawekwa wa kuupiga 
vita Uislamu hapa Afrika na kuuneza Ukristo kama kitangulizi cha kuja kwa 
wakoloni.  Vyama vingi vya makanisa viliundwa Ulaya ili vije vifanye kazi hii 
Afrika.  Chama cha White Fathers ambacho kimefanya kazi kubwa sana hapa 
Afrika ya Mashariki pia kilianzishwa na Kadinal Lavigire kwa lengo maalumu la 
kuupiga vita Uislamu na kueneza Ukristo 26  Pia kumbu kumbu za chama  cha  
“Church Missionary Society” za mwaka 1880-81 (uk. 2-3) zinasema wazi kuwa 
lengo lake ni kuukomboa ulimwengu uepukane na Uislamu.  Na H.M. Stanley 
ameandika kuwa alipotembelea Uganda lengo lake lilikuwa kumfanya Mutesa 
awache Uislamu na ampokee Yesu Mnazareti.27

Katika mkutano wa Berlin wa wakoloni katika kugawana Bara la Afrika 
mwaka 1884, Ukristo ulipewa upendeleo (hadhi) maalumu.  Ibara ya 6 ya 
makubaliano yao iliagiza kuwa dola zote za kikoloni zitoe hifadhi maalumu kwa 
makanisa ya Kikristo.28 Na Bwana Roland Oliver ameandika kuwa huko Ulaya 
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Wazungu walihofia kuwa Afrika ya Mashariki ya Kiislamu itakuwa ni Afrika ya 
Mashariki dhidi ya Wazungu.29

Kutokana na mtizamo huu wa wakoloni kufikia mwaka 1900 na kuendelea 
iliwekwa sera ya kuhakikisha kuwa Wakristo wanashika nafasi za juu katika 
Serikali na Waislamu wanashika nafasi za chini kabisa.  Kamishina wa Uganda 
kati ya 1899 -1901, Sir Herry Johnston, aliitamka sera hii alipomwandikia D.C. 
wa Busoga kuhusiana na wasi wasi aliouonesha askofu Tucker juu ya kuenea 
kwa Uislamu. Sir H. Johnston alisema:

“Haitakuwa kwa maslahi ya Serikali ya Uingereza iwapo Uislamu utapata 
wafuasi wengi kwani kwa asili yao Waislamu niwagumu kuwatawala na katika 
nyoyo zao wanapinga utawala wa dola ya Kikristo.”30

Na akawaonya Machifu wafanye kila njia kuupiga vita Uislamu.Kufikia 
mwaka 1917 Uislamu ulikuwa umedhoofishwa sana Afrika Mashariki. Lakini 
pamoja na hayo Wakoloni wakaona bado haitoshi. Wakaweka mkakati wa 
kuzuia Uislamu usienee kusini mwa Sudan ili Uganda isiathiriwe sana na 
Uislamu.  Waislamu wabakie Pwani ya Kenya na Tanganyika tu. Na wakati huo 
huo kuzidisha kampeni za kueneza Ukristo.  Mkakati huu upo katika nyaraka za 
Serikali zilizopo Entebbe No. A. 23 na katika Uganda Annual Report, 1900-1.

Hatua nyingine kubwa iliyochukuliwa na wakoloni ilikuwa ni kuzibana juhudi 
za Waislamu za kueneza Uislamu na kuwabana katika fursa za elimu. Serikali 
ya Kikoloni huko Uganda kwa mfano ilimzuia Mwalimu wa Kiislamu kutoka India 
aliyeitwa na Waislamu wa huko kuingia Uganda. Mwaka 1944 Waislamu wa 
Uganda walipewa Pauni 213 tu kwa ajili ya elimu yao. Wakristo walipewa Pauni 
134,000!!  Ama kubanwa kwa Waislamu wa Tanganyika kielimu tangu zama 
hizo hadi leo hakuna haja ya kutolewa maelezo zaidi. Itoshe tu kusema kuwa 
katika utafiti uliofanywa na Dr. Malekela wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
mwaka 1983 umeonyesha kuwa katika kila watoto 100 wanaosoma sekondari 
78 ni Wakristo na 22 ni Wapagani na Waislamu.

Mbinu za Kuwaghilibu na Kuwaritadisha Waislamu 
Afrika Mashariki

Tafsiri ya hatua zote hizo hapo juu ni kwamba Uislamu uliokuja Afrika 
Mashariki miaka elfu moja iliyopita ukawa unadumaa na Ukristo uliokuja Afrika 
Mashariki miaka mia moja tu iliyopita ukawa unazidi kustawi. Utafiti uliofanywa 
juu ya siri ya mafanikio ya Wakristo dhidi ya Waislamu umegundua mbinu 
zilizotumika zifuatazo:

Mbinu na siri ya kwanza ni kujenga mahusiano ya karibu na waislamu. 
Mwanzoni kulikuwa na uhasama wa dhahiri kati ya Waislamu na Wakristo 
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hivyo haikuwezekana kabisa kwa Muislamu kuwa Mkristo.  Baadaye Wakristo 
wakabadili mbinu. Wakajifanya ni marafiki wakubwa wa Waislamu na kuishi 
pamoja nao kindugu. Waislamu wakaamini na hata kuwasaidia sana katika 
harakati zao. Sultani Seyyid Said wa Unguja aliwakaribisha Wamishionari 
Unguja na akawapa barua ya kuwatambulisha iliyosema: “Dk. Krapf, Mjerumani, 
ni mtu mwema anayetaka kuwalingania watu kwa Mungu.  Mfanyieni ihsani na 
msaidieni kila aendako.31  

Hata wale watu waliokuwa na chuki sana dhidi ya Uislamu walipata msaada 
wa Waislamu. Hali hii yaendelea hadi leo. Utafiti uliofanywa na Wakristo juu ya 
Waislamu wa Tanzania na kuchapishwa katika kitabu kiitwacho Development 
and Religion in Tanzania uk. 27 unasema kuwa Waislamu wa Tanzania wanajali 
zaidi utaifa wao kuliko dini yao. Utawajua kuwa ni Waislamu wakiwa msikitini 
tu na siyo katika maisha ya jamii ya kila siku.  Waislamu wanajali sana kuwa 
na uhusiano mwema na watu wa dini nyingine. Matokeo ya msimamo huu wa 
Waislamu ni kuwa Wakristo walipata fursa nzuri ya kuwaritadisha. Takwimu za 
1965/6 zilizokusanywa na James D. Holway kwa nchi za Afrika Mashariki ni 
kama ifuatavyo:

Wakristo Waliosilimu

Tanzania             3104

Uganda                     5

Kenya                42

Jumla                   315

Waislamu walioritadi

Tanzania             8741

Uganda                    -

Kenya                    430

Jumla                 9171

Source:  James D. Holway; Mimeo  1965.

Mtu anaweza kuhoji usahihi wa takwimu hizi.  Hata hivyo lililo muhimu ni 
kuwa Wakristo walikuwa wakifanikiwa zaidi kuliko Waislamu katika kulingania 
dini yao. Na kutokana na mafanikio hayo ndipo Wakristo wakaamua kuanzisha 
mradi mkubwa sana wa kuwaritadisha Waislamu wa Afrika uitwao “Islam in Africa 
Project” wenye makao yake makuu huko Nairobi Kenya. Ulianzishwa na Rev. 
James Jitchie aliyekuwa mshauri wa Baraza la Kikristo la Kenya (The National 
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Christian Council of Kenya). Mwaka 1971 na Rev. Tom Beetham akawa ndiye 
Mkurugenzi wa Mradi huo.  Miongoni mwa Programu zinazoratibiwa na “Islam 
in Africa Project” ni pamoja na ile semina iliyofanyika Nairobi, Kenya Septemba 
23, 1989 juu ya kukabiliana na Uislamu, kuandaa November Crusades katika 
nchi mbali mbali za Afrika n.k.  Hii ni mbinu yao kubwa ya mwanzo iliyowapa 
mafanikio dhidi ya Waislamu wa Afrika Mashariki.

Mbinu na Siri ya pili ya mafanikio ya Wakristo ni kuwa wamejitahidi sana 
kuingia vijijini na kujenga makanisa, mashule na hospitali. Waislamu wengi 
wameishia mijini.  Matokeo yake Wakristo wametapakaa Afrika Mashariki nzima 
hadi vijijini lakini Waislamu wengi wako mijini.  Na huu ni udhaifu mkubwa.

“Mbinu na Siri kubwa ya tatu” ya mafanikio ya Wakristo ni Umoja na mipango 
madhubuti ya muda mfupi na muda mrefu ya kufikia lengo lao.  Ikiwa mtu 
atazingatia programu zinazoendeshwa na Wakristo kwa upande wa elimu tu 
peke yake na akatazama matunda yake itamdhihirikia ni kwa kiasi gani Waislamu 
tulivyo nyuma.  Waislamu wa Kenya, Uganda na Tanzania hatuonyeshi kuwa 
tuna mwelekeo wala mpango wowote wa maana wa kuipigania Dini yetu.  Mtu 
akisoma historia ya Waislamu wa Uganda, jinsi walivyopigwa vita na wakoloni 
na walivyogombanishwa wao kwa wao na Serikali ya Obote, Idi Amin na ya 
hivi sasa ya Museveni na wanavyoshitakiana kwa Serikali hiyo hiyo na halafu 
akatazama historia ya Waislamu wa Tanzania na Kenya atastushwa sana na 
kufanana mno kwa matatizo yetu.32

Pengine swali la kujiuliza hivi sasa ni:  Je!  Kwanini Waislamu wa Afrika 
Mashariki, pamoja na matatizo yote haya yanayotukabili, hatuoneshi kuwa na 
mpango wowote wa kukabiliana nayo?

Kupigwa Vita Uislamu Tanganyika

Wafanya biashara wa Kiarabu waliwatangulia watawala wa Kijerumani 
kuingia Tanganyika. Waarabu hawakuingia Tanganyika kama nchi au Serikali 
inayokuja kutawala. Ilikuwa ni familia zilizokuja kutafuta biashara. Kwa hiyo 
Tanganyika haikuwahi kutawaliwa na Serikali au nchi ya Kiarabu. Wafanya 
biashara hawa wa Kiarabu kila mahali walipoweka makao yao walijenga shule 
za Qur-an (madrasa). Pia walifundisha ujuzi wa kusoma na kuandika kwa 
kutumia herufi na nambari za Kiarabu.

Wakoloni wa Kijerumani walipoingia Tanganyika walijiimarisha kwanza 
katika miji ya Pwani.  Waliwakuta wenyeji wa Pwani wengi wao wakijua kusoma 
na kuandika kwa kutumia herufi za Kiarabu.  Hawa wakawatumia katika kazi 
zao za utawala.

Shule za mwanzo za Serikali ya kikoloni zilianza kujengwa Bagamoyo 
na Tanga.  Kulingana na hali halisi ya maeneo hayo wanafunzi wengi 
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wakawa Waislamu. Wakristo wakaja juu kumshutumu Gavana Von Soden 
kuwa anaendesha sera za kupendelea Waislamu. (Taz: Hornsby, German 
Achievement” uk. 84) Kutokea hapo Serikali ya kikoloni kwa kushirikiana na 
mashirika ya Kikristo toka Ulaya yakawa yanaendesha kampeni na mikakati ya 
kuwabana Waislamu katika elimu.  Kwa hiyo japo Watanganyika wote walilipa 
kodi ya kichwa lakini ni Wakristo pekee waliokatiwa donge nono la kodi hiyo 
kujiimarisha kielimu.33

Alipoingia Muingereza alifuata sera ile ile ya Mjerumani.  Mashirika ya Kikristo 
toka Ulaya yakapewa fursa zaidi kuimarisha elimu kwa Wakristo.  Na Serikali 
yenyewe ikawa inatoa mapesa ya kodi za Watanganyika kuimarisha Ukristo na 
Wakristo. Dhuluma hii hawakuikubali Waislamu.  Bwana J.G. Liebenow katika 
kitabu chake “The Colonial Rule and Political Depelopment in Tanzania”. The 
case of the Makonde”; anatufahamisha kuwa watu wa mikoa ya Kusini hasa 
Wayao na Wamakonde waliilalamikia Serikali kuwa kwanini wakati walipa kodi 
wa eneo hilo wengi ni Waislamu, lakini fedha hupewa Wakristo wajenge na 
kuendesha shule.  Muandishi Muchy Makajenga katika makala yake “Serikali 
inapendelea Wakristo?”  amewaelezea ‘watu wa’ Mikoa ya Kusini kwamba 
hawajui thamani ya elimu.  (Taz: WAKATI NI HUU  na 20, Juni 1-7, 1993).

Watu hawa wasingejua thamani ya elimu vipi wangemlalamikia mkoloni?  
Dosari yoyote itakayoelezwa leo hii juu yao katika suala la elimu ni matokeo ya 
kudhalilishwa kwao kwa muda mrefu.

Kutokana na malalamiko ya Waislamu Serikali ya kikoloni ilianza kuwapa 
Waislamu nao fedha kidogo kwa ajili ya elimu.  Mwaka 1957 Serikali ilitoa 
paundi 1,338,925 kwa ajili ya mashirika yanayotoa elimu.  Waislamu walipewa 
paundi 6,848 tu kati ya hizo.  Kwa hiyo utaona katika kipindi hicho nyeti na 
muhimu sana kwa upanuzi wa elimu kupitia msaada wa Serikali (Aided System 
of Education), Waislamu walifungiwa milango.

Hali hiyo ndiyo iliyompelekea Sheikh K.S. Kiangi Msuya kutoa maneno 
yafuatayo kwa uchungu mkubwa sana juu ya udhalili wa elimu kwa Waislamu 
wa Tanganyika. Maneno yake hayo yalichapishwa katika gazeti la Kiongozi la 
tarehe 26 Oktoba, 1956 uk. 3 chini ya kichwa cha habari:

“Udhalili wa elimu kwa Waislamu Tanganyika”

“Inasemekana kuwa hesabu ya watu wa Tanganyika ni zaidi ya 8,102,000 na 
katika hesabu hii Waislamu ni zaidi ya 4,500,000. Sasa nataja schools zote 
uonekane udhalili ulioko juu ya Waislamu.
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Hesabu ya Schools zote Tanganyika 1955
1. (a) Schools za Utawala (Government & Native Authority)  Primary     
     School 656.

    (b) Schools za wakristo Primary 1692.

    (c) Schools za Waislamu Primary 28.

2.(a) Schools za Utawala (Government) Rural Middle 104.

   (b) Schools za Wakristo Rural Middle 223.

   (c) Schools za Waislamu Rural Middle-Hawana.

3.(a) Schools za Utawala (Government) Secondary 10

   (b) Schools za Wakristo Secondary  16.

   (c) Schools za Waislamu Secondary – hawana.

4.(a) Schools za Utawala (Government) T.T.C 7.

   (b) Schools za Wakristo T.T.C 23

   (c) Schools za Waislamu T.T.C. – Hawana.

5.(a) Schools za Utawala (Government) Ufundi,Utibabu n.k.  7

   (b) Schools za Wakristo Ufundi & Utibabu 5.

   (c) Schools za Waislamu Ufundi, Utibabu – Hawana.

Schools hizi hapa juu huendeshwa kwa fedha tulipayo kwa kodi na ushuru 
wa watu wote wa Tanganyika, na Muislamu akihitaji kuingia Secondary ama 
T.T.C. za Wakristo huambiwa abatizwe awe Mkristo (ndipo ataweza kutumia 
fedha yake aliyolipa) ndipo atakubaliwa kusoma hapo.  Pia schools za Middle 
104 za government ambazo Serikali inasema inapokea watu wote; sivyo kabisa, 
kwani ataingiaje Middle naye hana Primary?  Nataja moja kwa mfano Kibohehe, 
Machame wilaya ya Moshi ni school ya Utawala ina wanafunzi 140 kati yao 
Waislamu ni 12 tu na 128 ni Wakristo. Je, kuingia Secondary na Teacher 
Training college(T.T.C) itakuwaje?

Wanafunzi wa Tanganyika walioingia Makerere college 1950-1955 ni 500 
na Waislamu katika mia ni watano na 95 Wakristo hivyo Waislamu watapataje 
maendeleo?”  (Sheikh K.S. Kiangi Msuya).

Mwaka 1958 Novemba 20, Waislamu waliitisha mkutano mjini Dar es Salam. 
Katika mkutano huo ambao uliitwa “Africa Muslim Education conference”, 
Waislamu waliorodhesha malalamiko yao dhidi ya Serikali ya kikoloni kuhusiana 
na ubaguzi katika elimu.
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Miongoni mwa mambo yaliyolalamikiwa ni kuwa:

1. Mara Waislamu walipoanza kufungua shule Serikali ya kikoloni iliweka 
mpango wa elimu wa miaka mitano (FYP)kuwa isifunguliwe shule ya 
msingi tena.

2. Pale ambapo Waislamu wamefungua shule hulazimishwa wafundishe  
Qur-an tu; vinginevyo  wanashitakiwa.

3. Shule za Muslim ambazo zimekubaliwa na Serikali zinanyimwa misaada 
(Grant in Aid) wakati Waislamu wanalipa kodi Serikalini.

MCHANGO WA WAISLAMU KATIKA KULETA UHURU 
TANGANYIKA

Kwa upande mmoja wakoloni walijenga mahusiano ya karibu sana na 
mashirika ya dini ya Kikristo na walisomesha kundi la Wakristo na kuwa karibu 
nalo ili wawatumie katika kutawala.

Kwa upande mwingine kama tulivyokwishaona Waislamu walitengwa, 
kubaguliwa na kukandamizwa. Hali ilikuwa ngumu kiasi cha kuwapelekea 
Waislamu kuwa mstari wa mbele katika kuanzisha harakati za kumng’oa 
mkoloni. Harakati za mwanzo za kupambana na Serikali ya kikoloni zilianzia 
katika maeneo ya Waislamu. Katika vita vya maji maji mwaka 1905 Waislamu 
walipigana huku wakiyachukulia mapambano yale kuwa ni Jihad. Kwa upande 
wa Wakristo, wao walisimama kuwaunga mkono Wajerumani kupambana na 
Watanganyika wenzao.

Kati ya mwaka 1939 na 1947 Wafanyakazi bandarini Tanga na Dar es 
Salaam ambao wengi wao walikuwa Waislamu waliongoza migomo mikubwa 
kupinga dhuluma za kikoloni na kujenga mazingira ambayo baadaye 
yaliwaruhusu kuanzisha vyama vya wafanyakazi. Kiongozi wa harakati hizo 
Kleist Sykes alichaguliwa kuwa Katibu wa kwanza wa Jumuiya ya kwanza ya 
wafanyakazi Tanganyika.  Ama huko nyuma mwaka 1940 Kleist na Waislamu 
wengine mashuhuri pamoja na Shariff Salim Omari aliyekuwa Liwali wa Dar 
es Salaam, Maalim Popo Saleh, Ali Kiro na Idi Tosiri walianzisha Al Jamiatul 
Islamiyya fi Tanganyika. Shariff Salim alichaguliwa kuwa Rais na Kleist Sykes 
katibu. Shariff Salim alipotoka chamani mnamo mwaka 1936, Mzee bin Sudi 
alichaguliwa kuwa Rais. Uongozi wa juu wa African Association iliyoanzishwa 
mwaka 1929 ulikuwa ndiyo ule ule katika “Al Jamiatul Islamiyya fi Tanganyika”. 
Ushawishi wa uongozi huu wa Waislamu katika “African Association” unaweza 
kuonekana katika mwaka 1930 wakati chama na siyo Al Jamiatul Islamiyya 
kilipoiandikia Serikali ya kikoloni kikidai kuchaguliwa kwa Mwafrika kama kadhi 
ili kuongoza  kwa “sharia”.    
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TANU(Tangayika African National Union) asili yake ni TAA(Tanganyika 

African Association). TAA kulikuwa na kamati ya siasa ambayo 
ilikuwa na wajumbe Waislamu: Sheikh Hassan bin Amir, Mzee Kleist 
Sykes, Abdulwaheed Sykes,Hamza Kibwana Mwapachu,Said Chaurembo. 
Sheikh Hassan bin Amir alikuwa mjumbe wa kamati ya Utendaji ya Da’awat 
Al-Islamiyy wakati Kleist Sykes alikuwa katibu mkuu wa Jamiatul Islamiyya. 
Nyerere alikaribishwa na kupewa uongozi katika harakati za kisiasa katika 
hatua za mwanzo za kuanzishwa kwa TANU. Kuingia kwa Nyerere na wasomi 
wa Kikristo wengine katika TANU kulibadili sura ya siasa Tanganyika. Japo 
chama kilikuwa kimepata wasomi lakini muungano baina ya Waislamu na 
Wakristo nao ulianza. Kwa vile Wakristo hawa ndio wengi waliokuwa wasomi 
wakawa wanashika nafasi nyeti katika chama. Mwelekeo huu uliwatisha baadhi 
ya Waislamu. Waliona kuwa kuna uwezekano mkubwa kwa Wakristo hao 
kutokutenda haki, kinyume chake wakatumia nafasi zao kuendeleza dhulma 
ile ile ya wakoloni. Sheikh Suleiman Takadiri akiwa mwenyekiti wa Baraza la 
Wazee la TANU alikuwa wa mwanzo kuonesha wasiwasi wake hadharani. Hata 
hivyo akapigwa vita kwa kuitwa mdini “anachanganya dini na siasa”. Waislamu 
wengine walipoona TANU imesahau agenda ya Waislamu wakaanzisha chama 
cha AMNUT,  “All Muslim National Union of Tanganyika” mwaka 1957.  Lengo 
lilikuwa ni kupigania haki sawa kwa wote. Lakini nacho kikapigwa vita kikatoweka. 
Kwa hiyo Waislamu wakabakia kuwa mstari wa mbele katika kupigania uhuru 
lakini katika mtizamo ulioitwa wa kutochanganya dini na siasa (Secularism). Sio 
wa kusimamisha Haki au “Ukhalifa”. Kwa mtizamo huo wakampamba  Mwalimu 
Nyerere kuwa Mwalimu wao katika siasa na harakati za kuendesha nchi baada 
ya uhuru. Lakini wakati Waislamu wanaacha agenda yao ya kusimamisha 
Ukhalifa, kisirisiri Mwalimu Nyerere alikuwa akipewa maandalizi ili aje kusimika 
utawala wa Kikatoliki Tanganyika. Mashirika ya Kikristo yalimsomesha na 
kumuandaa ili aje kutawala kama mkristo mkatoliki. Kufuatia safari yake Umoja 
wa Mataifa mwaka 1956 ambayo kwa kiwango kikubwa alisaidiwa na shirika 
la Kikatoliki la Maryknoll Fathers, Serikali ya kikoloni iliilalamikia Vatican. Padri 
William Collins aliyekuwa Katibu Mkuu wa Shirika la Maryknoll 1957, alitakiwa 
na Vatican, makao makuu ya Kanisa Katoliki duniani kuandika ripoti maalum. 
Ripoti hiyo ilitoa majibu kuhusiana na malalamiko ya Serikali ya wakoloni 
Tanganyika. Sehemu ya ripoti hiyo inasema:

“Mapadri wa Maryknoll wamekubali kulipia tiketi ya kwenda na kurudi kutoka 
England kwenda New York. Safari yake kutoka Tanganyika hadi England na 
kurudi ililipiwa na chama chake. Shirika la Maryknoll limekubali kumlipia kuja 
hapa kwa vile ni kiongozi Mkatoliki kutoka wilaya ya Musoma tumeonelea ni 
vizuri apate fursa kuona hali ya Ukatoliki huko Amerika na pengine kupata 
nafasi za masomo zaidi kwa Watanzania.
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Alifika mjini New York Novemba 13, 1956 na kuondoka Januari 5, kiasi cha majuma 
saba hivi. Wakati ule huko New York aliishi katika jumba la “Leo House” ambalo 
lilisimamiwa na Masista wa Mt. Agnes. Kisha alisafiri mpaka Washington ambako 
aliishi na White Fathers, halafu Chicago na Boston ambako alikaa na Maryknoll 
Fathers. Huko Washington katika Chuo Kikuu cha John Hopkins alitoa mhadhara, 
nako Chicago alikutana na viongozi wa vyama vya wafanyakazi na huko Boston 
alikuwa na mazungumzo katika Chuo Kikuu cha Boston. Akiwa mjini New York 
alihudhuria mikutano kadhaa ya Umoja wa Mataifa.

Maryknoll Fathers wamekubali kulipa tiketi ya kwenda Amerika na kurudi 
England kwa vile huyu ni kiongozi wa Kikatoliki, mtu kutoka jimbo la Musoma 
ambaye anaheshimiwa na Mapadri wetu. Kwa vile ni nia ya Serikali ya 
Waingereza kuwaandaa wenyeji kwa madaraka, Shirika la Maryknoll limeona 
kuwa msaada wowote linaoweza kuwapatia viongozi wa Kikatoliki utakuwa ni 
kulisaidia kanisa. Huyu ni Mkatoliki mzuri, mtu mwenye msimamo na busara 
katika kutaka kuwaelekeza watu wake kwenye uhuru kamili. Hakosi kuwa na 
habari kwamba kuna wapinzani fulani wenye siasa kali zaidi katika chama 
chake lakini anajitahidi kukiongoza kwa njia inayokubalika. Chama hiki, 
kimeandikishwa rasmi Serikalini na wala siyo chama cha siri”.

 Haya yameandikwa na William Collins katika ripoti iliyoitwa; “Report on 
Julius Nyerere and his relations with the Maryknoll Fathers in Tanganyika; 
British East Africa”. Feb. 11, 1957. Ilitumwa kwa Fr. Heinzmann Rome, Italy).

Pamoja na kuandaliwa Nyerere, Maryknoll Fathers na White Fathers 
walikuwa pia wakiwaandaa watu wengine ili kuja kushika nafasi muhimu 
Serikalini baada ya uhuru. Padri Paul Crane aliyetembelea Tanganyika mwaka 
1959 alidhihirisha siri hii pale aliposema:

“Lazima tujitahidi kadri ya uwezo wetu kupata wasomi Wakatoliki ambao 
watashika nafasi muhimu kwenye ngazi zote za kijamii. Wakatoliki wajitahidi 
kushika nafasi hizi. Tutaweza kuwaingiza kwenye nafasi za uongozi kwa njia ya 
kujenga vikundi vidogo vidogo vya wasomi Wakatoliki”.

 (Haya yanapatikana katika kitabu cha Paul Crane “Problems of the 
movement of the Young away from the Church; Rome: CIPA; 1960).

Kutokana na maandalizi hayo Wakristo walihodhi nafasi zote nyeti za uongozi 
katika Serikali baada ya uhuru. Hali hiyo anasema Dk. Sivalon kuwa “imefanya 
matendo, msimamo na uamuzi wa viongozi wa Serikali ufanane mara kwa mara 
na kwa namna moja au nyingine na mafundisho na mwelekeo wa Kanisa.”34

Kwa hiyo kutokana na Nyerere kuwa Mkatoliki na kuwa kiini cha kikundi 
cha watawala Wakristo alikuja kuwa kiungo muhimu kati ya kanisa na Serikali. 
Kiungo hiki kililipa kanisa nafasi nzuri ya kuupiga vita Uislamu.
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Kwa hiyo wakati Waislamu walikuwa wakipigania uhuru huku wakiitupa 

agenda ya Uislamu, wenzao walikuwa wakijiandaa kuja kushika Serikali katika 
mazingira ambayo yatawezesha kupambana na Uislamu. Na kweli walipambana 
nao mara tu baada ya uhuru.

Mkutano wa Kwanza wa Waislamu,1962.

Baada ya uhuru kupatikana mwaka 1961 Waislamu waliamini kuwa hali yao 
ya baadae katika Serikali huru itakuwa nzuri. Mwaka 1962 ukaitishwa mkutano 
wa Waislamu wa nchi nzima kujadili nafasi ya Uislamu katika Tanganyika 
huru. Taasisi zifuatazo zilihudhuria mkutano huo: East African Muslim Welfare 
Society (EAMWS), Da’awat Islamiyya, Jamiatul Islamiya fi Tanganyika, na 
Muslim Education Union. Mkutano ule ulikubaliana pamoja na mambo mengine 
umuhimu. Kuanzisha idara ya elimu chini ya EAMWS. Waislamu hawakusubiri 
Serikali itimize ahadi yake ya kurekebisha upogo uliokuwepo wa elimu kati ya 
Waislamu na Wakristo. Waislamu walianzisha mipango yao wenyewe ili isaidiane 
na juhudi ya Serikali. Mipango ikatayarishwa ya kujenga shule Tanganyika 
nzima na mwishowe kujenga Chuo Kikuu cha kwanza kwa Waislamu katika 
Afrika ya Mashariki. Mkutano ukamchagua Tewa Said Tewa, waziri wa Serikali, 
mwanasiasa wa TAA na mmoja wa wale wazalendo kumi na saba walioanzisha 
TANU, kuwa mwenyekiti wa EAMWS kwa upande wa Tanganyika.

Huu ndiyo ukawa mwanzo wa uadui kati ya Waislamu na Serikali ambayo 
ilikuwa mikononi mwa Wakristo. Uelewano uliodumu wakati wa kudai uhuru 
ukaanza kutoweka na siasa zikachukua sura mpya ya uhasama, kutoaminiana 
na kutofautiana kati ya jamii hizi mbili. Kisa cha hali hii mpya ni Waislamu 
kutaka kuondoa hali ya kikoloni iliyowakandamiza kwa miaka mingi. Waislamu 
waliona kuwa hili lilikuwa ni jambo lisilokuwa na pingamizi kufanyika. Uhuru ili 
uwe na maana ni lazima Waislamu wajitoe ndani ya unyonge waliogubikwa na 
wakoloni. Kwa upande wa Wakristo hali hii ilisababisha hofu kuu nyoyoni mwao. 

Pingamizi katika Kuleta Mabadiliko ya  Kuwanufaisha 
Waislamu, 1963.

Uhuru ulipopatikana kulikuwa na makundi makubwa mawili yaliyokuwa 
yanatawala siasa Tanganyika. Kwanza kulikuwa na Waislamu ambao tegemeo 
lao kubwa lilikuwa kuona ile hali yao ya unyonge iliyodumu kipindi chote cha 
ukoloni ikitoweka. Nguvu ya pili ilikuwa vyama vya wafanyakazi. Makundi haya 
yote yalikuwa na mategemeo makubwa kwa Serikali ya TANU kuwa itawapa 
haki zao bila ya matatizo yoyote. Pamoja na makundi haya palikuwapo na 
vyama vya upinzani, AMNUT na Congress  ambavyo kwa kweli havikuwa 
na nguvu yoyote ya kuweza kupambana na TANU. Miezi michache kabla ya 
uhuru, Nyerere alitoa onyo ambalo dhahiri lilikuwa limeelekezwa kwa makundi 
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haya. Mwezi Mei, 1961 Nyerere alionya kuwa hatosita kuwaweka kizuizini 
viongozi wa vyama vya wafanyakazi, viongozi wa dini na wengineo endapo 
watakuwa tishio kwa Serikali yake.35 Hapa ieleweke wazi kuwa viongozi wa dini 
aliowakusudia Nyerere kuwaweka kizuizini hawakuwa viongozi wa kanisa, bali 
Masheikh. Hawakuwa viongozi wa kanisa kwa kuwa mpaka uhuru unapatikana 
makanisa yalikuwa yamejitenga na siasa kwa ukamilifu. Huenda Nyerere alitoa 
onyo hilo kutokana na shutuma alizotoa mpinzani wake Rais wa Congress, 
Zuberi Mtemvu. Akiwahutubia wanafunzi wa Chuo Kikuu Cha Karl Marx mjini 
Leipzig, Ujerumani ya Mashariki, Mtemvu alibashiri kuwa kutolewa kwa uhuru 
wa Tanganyika kwa uongozi wa TANU, hakutabadili chochote kwa kuwa 
wanaoingia madarakani wameamua kushirikiana na wale wale wanyonyaji wa 
zamani na hii itavunja nguvu za wazalendo na matumaini yao.36

Haiwezekani kuielewa ahadi ya Nyerere katika haki na usawa kwa raia wote 
kama alivyoahidi wakati wa kudai uhuru, hadi usome hotuba yake aliyoitoa 
tarehe 10 Desemba, 1962 katika Bunge wakati Tanganyika inakuwa jamuhuri. 
Hotuba ya Nyerere ilijikita kwenye matatizo ya upogo kati ya Waislamu na 
Wakristo. Nyerere alifanya hivi labda akijua kuwa ingawa yeye alikuwa Rais 
Mkatoliki lakini waliomuweka madarakani kuitawala Tanganyika walikuwa 
Waislamu. Katika hotuba yake Nyerere alisema yafuatayo:

“Hakuna njia nyepesi ya kuondoa tofauti baina ya raia wetu Waafrika na 
wasio Waafrika; hakuna njia nyepesi ya kuondoa tofauti za elimu kati ya 
Wakristo na Waislamu, au baina ya wachache wenye elimu na wengi wa 
watu wetu wasio kuwa na elimu; hakuna njia nyepesi ambayo Wamasai na 
Wagogo wanaweza wakalingana na Wahaya,Wachagga na Wanyakyusa.37

Hii ilikuwa kauli ya Serikali ya kudhihirisha nia yake njema. Kauli hii ilikuwa ya 
kuwapa matumaini na kuwahakikishia Waislamu na wale wote walioathirika na 
dhulma ya wakoloni, kuwa Serikali ilikuwa inatambua shida zao na ingechukua 
hatua zifaazo kurekebisha hali hiyo. Wakati Nyerere anatoa kauli hii ya kutia 
moyo, Serikali iliyokuwa imejaa viongozi wa Kikristo na taasisi za Kikristo 
zilikuwa zimejaa hofu zikiogopa harakati za Waislamu za kujiletea maendeleo 
zilizokuwa zikitapakaa nchi nzima kwa kasi. Walifahamu  nguvu na umoja wa 
Waislamu ukitumiwa vyema hapana shaka Waislamu wangekuja juu. Kwa 
viongozi wa Kikristo walioshikilia madaraka ya Serikali, kwao ilimaananisha 
kugawana madaraka sawa na Waislamu. Harakati hizi mpya za waislamu 
ziliashiria kuanguka kwa himaya yao katika madaraka kama viongozi.  Hii 
ilionekana kama harakati za awamu ya pili za Waislamu, safari hii kuchukua 
Serikali kutoka kwa Wakristo. Harakati za awamu ya kwanza zilikuwa zile za 
kumng’oa Mwingereza katika ardhi ya Tanganyika. Bila ya kutegemea, Serikali 
ikajikuta inakabiliana ana kwa ana na jumuiya ya Kiislamu iliyokuwa na nguvu 
ambayo kwa dhahiri yake kila Muislamu alikuwa ni mwanachama, na ndani 
yake imejumuisha wana-TANU shupavu pamoja na wapinzani wa TANU. 
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Wakati huo huo Baraza la Wazee wa TANU katika nafasi yake ya ushauri likawa 
linaishinikiza Serikali ifanye mabadiliko haraka kutokomeza mabaki ya ukoloni. 
Serikali ikaona harakati hizi ni sawasawa na kuendesha nchi katika misingi ya 
Uislamu. Baraza la Wazee wa TANU lilikuwa sasa limejigeuza kutoka kundi 
dogo la wazalendo na kuwa kundi lililokuwa likishinikiza Serikali ndani ya TANU. 
Serikali ilikuwa ama ikubali matakwa ya Waislamu au ikatae na ipambane na 
upinzani kutoka kwao. Tarehe 11 Machi, 1963, Kamati Kuu ya TANU iliyokutana 
Dar es Salaam ilipiga kura kuvunja kamati ya wajumbe kumi na moja ya Baraza 
la Wazee wa TANU chini ya Mwenyekiti wake Idd Tulio. Wazee walikusanyika 
katika ukumbi wa Arnautoglo na wakasomewa uamuzi wa Kamati Kuu ya 
kulivunja Baraza la Wazee. 

Taarifa ilisema wazee hao ni kero kwa sababu ‘dini na siasa vilikuwa 
vitu viwili tofauti na hawa wazee walikuwa wanachanganya dini na siasa.38 

Hiki kilikuwa chombo cha ushauri ambacho wajumbe wake wote walikuwa 
Waislamu; chombo kilichokuwa ndani ya TANU ambacho kilimuunga mkono 
Nyerere na TANU tangu siku za mwanzo kabisa, kwanza chini ya uongozi wa 
Sheikh Suleiman Takadir na kisha chini ya Idd Tulio baada ya kufukuzwa kwa 
Sheikh Takadir kutoka TANU. Wakati haya yote yakitendeka Kanisa ambalo 
wakati wa kudai uhuru lilijiweka mbali na halikutoa msaada wowote sasa likawa 
linanyemelea kujiingiza katika siasa likiwa na agenda yake: kuwaweka viongozi 
Wakristo katika nafasi za uongozi na kuwatoa nje ya uongozi Waislamu ambao 
Kanisa liliwaona hawana elimu.39

Jumuiya za Kiislamu kama Al Jamiatul Islamiyya fi Tanganyika na EAMWS 
zilikuwa sasa zikipigwa vita na Serikali ya Nyerere kama vyombo ambavyo 
havikuwa na umuhimu wowote katika Tanganyika mpya. Katika kumuhakikishia 
utiifu wao juu yake, Waislamu walijitahidi mwisho wa uwezo wao kuziweka Taasisi 
zao kando na chuki za kidini dhidi ya Wakristo.40  Juhudi hizi hazikuthaminiwa. 
Serikali ilifanya juhudi za siri kuhakikisha kuwa jumuiya zote za Waislamu 
zinapigwa marufuku.41

Huu ndio ukawa mwanzo wa kampeni za kufuta historia ya Uislamu katika 
TANU na mwisho wa Waislamu kuwa na sauti katika siasa baada ya uhuru 
kupatikana. Baada ya kupatikana kwa uhuru, ile nguvu ya Waislamu iliyotumika 
kupambana na Waingereza kuleta uhuru, ikaonekana haina maana yoyote na 
haifai kitu tena. Kuvunjwa kwa Baraza la Wazee ilikuwa kishiko cha mwisho 
cha Waislamu katika TANU. Baada ya hapo Kanisa lililokuwa pembeni wakati 
wa kudai uhuru sasa likajitokeza waziwazi kuwapiga vita Waislam katika TANU. 
Katika kitendo ambacho kanisa halikupata kufanya, Kanisa Katoliki Bukoba 
liliteua wagombea wake wenyewe wapambane na wagombea Waislamu 
walioteuliwa na TANU kugombea nafasi katika uchaguzi wa Serikali za mitaa. 
Kanisa lilisema limeweka wagombea wake binafsi kwa kuwa wana elimu kupita 
wagombea wa TANU Waislamu. Kampeni kama hii ilifanyika vilevile Kigoma. 



= 564 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                      Sura ya Tano  - Tarekh
Hakuna ushahidi wowote unaoonyesha kuwa Nyerere, Serikali au TANU 
yenyewe ilichukua hatua zozote dhidi ya Kanisa kwa kuchanganya “dini na 
siasa”.

Mkutano wa Pili wa Waislamu, 1963

Ulipoitishwa Mkutano wa Pili wa Waislamu Dar es Salaam matatizo haya 
mazito yaliwekwa kwenye agenda ili yajadiliwe. Mkutano ule ulithibitisha bila 
wasiwasi wowote kuwa kulikuwapo na njama za sirisiri ndani ya TANU kuhujumu 
Waislamu na njama hizi zikienda sambamba na kampeni nchi nzima dhidi ya 
Waislamu na viongozi wa EAMWS.42 Nyerere alialikwa kufunga mkutano ule 
na Waislamu wakamueleza masikitiko yao kwa hali ile iliyojitokeza. Nyerere 
alizungumza kwa kirefu matatizo ya Waislamu na kwa kiasi aliweza kutuliza 
mambo. Lakini kulikuwa hapana shaka katika fikra za viongozi wa EAMWS 
kuwa kulikuwa na njama zilizopangwa na Kanisa mahsusi kwa minajili ya 
kupiga vita Uislamu na Waislamu. Uongozi wa Wakristo katika TANU, Serikali 
na Nyerere binafsi alitumika kufanikisha azma hiyo. Uongozi wa Kikristo katika 
taasisi za umma sasa ukawa unatumia nguvu za dola kulipa Kanisa madaraka 
ili liweze kudhibiti Serikali na TANU.

Tarehe 20 Januari, 1964 kulitokea maasi katika jeshi la Tanganyika Rifles. 
Nyerere alirudishwa madarakani na jeshi la Waingereza lililoletwa kuzima maasi. 
Baada ya mambo kutulia Nyerere akachukua nafasi hiyo kuwaweka kizuizini 
viongozi wa vyama vya wafanyakazi na masheikh maarufu katika Tanganyika. 
Kesi ya uhaini ya wanajeshi ilipofikishwa Mahakama Kuu hapakuwa na ushahidi 
wowote ule kuwa Masheikh walihusika kwa njia moja au nyingine katika uasi wa 
Tanganyika Rifles. Uvumi uliokumba mji wa Dar es salaam ni kuwa masheikh 
hao walikuwa wanapanga njama za kupindua Serikali.  Baada ya hapo, 
mwanazuoni maarufu, Sharif Hussein Badawiy na mdogo wake Mwinyibaba, 
walipewa notisi ya kuondoka nchini kama wahamiaji wasiotakiwa. Kilichofanya 
Shariff Badawiy afukuzwe nchini ni kauli aliyotoa Mwinyibaba katika maulid. 

Akiwahutubia Waislamu katika maulid yale, Sheikh Abdallah Chaurembo 
alisema kuwa Waislamu wanapaswa kuishukuru Serikali kwa kutoa ruhusa 
kwa Waislamu kuondoka kazini mapema siku ya Ijumaa ili wapate fursa ya 
kuswali swala ya Ijumaa. Baadhi ya Waislamu waliokuwapo pale waliona kama 
kwamba Sheikh Chaurembo alikuwa akijikomba kwa Serikali ili apate umaarufu 
wa bure na kwa ajili hiyo afaidike kisiasa. Iliamuliwa kuwa Waislamu lazima 
waijibu hotuba ya Sheikh Chaurembo usiku ule ule bila ya kungoja. Mwinyibaba 
alipanda kwenye mimbari ile ile ambayo muda mfupi uliopita Sheikh Chaurembo 
alihutubu. Mwinyibaba aliwaeleza Waislamu kuwa wao hawahitaji kumshukuru 
yeyote kwa ajili ya kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu. Vyovyote iwavyo 
swala ya Ijumaa ni fardh inayomuwajibikia kila Muislamu na hana khiyari ila 
kuitekeleza, Serikali iwe imetoa ruhusa au vinginevyo. 
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Sheikh Abdallah Chaurembo alikuwa hapo mwanzoni mwanafunzi wa 

Sheikh Hassan bin Amir na alikuwa chini ya Sheikh Hassan hadi ilipotokea 
mtafaruku baina yake na mwalimu wake mwaka 1961. Chanzo cha mtafaruku 
ilikuwa ni kuhusu mambo ya akida katika siasa za TANU. Kwa ajili hii ikabidi 
Sheikh Chaurembo ajiondoe kwa sheikh na akajihusisha katika siasa hadi 
akachaguliwa kuwa mjumbe wa Kamati Kuu ya TANU. 

Jibu kama lile alilotoa Mwinyibaba likaonekana kama ni kuonyesha fedhuli 
kwa Serikali na TANU. Siku ya pili yake Serikali ikatoa amri Shariff Hussein 
afukuzwe nchini pamoja na mdogo wake Mwinyibaba ingawa yeye Shariff 
Hussein hakuwepo hata kwenye hafla ile ya maulid kwa kuwa alikuwa nje ya Dar 
es Salaam. Shariff Hussein na Mwinyibaba ikabidi waondoke na kurudi kwao 
Kenya. Lakini ili ieleweke sababu ya kutiwa kizuizini hawa masheikh inabidi 
turudi nyuma katika mkutano wa mwaka wa EAMWS uliofanyika mwaka 1963.

Jaribio la mwanzo la Nyerere kutaka kuivunja EAMWS lilikuwa mwaka 1963. 
Lakini jaribio hilo halikufanikiwa kwa sababu ya mpango uliopangwa na Mufti 
Sheikh Hassan bin Amir na kutekelezwa na Bilali Rehani Waikela, katibu wa 
EAMWS Tabora. Mwaka huu wa 1963 EAMWS ilifanya mkutano wake katika 
ukumbi wa Shule ya wasichana ya Aga Khan(shule ya Jangwani ya leo). 
Wajumbe wa mkutano huo walipowasili mjini Dar es Salaam walikuta uvumi 
kuwa wajumbe wa mkutano wa EAMWS watakamatwa na kuwekwa kizuizini. 
Chanzo cha uvumi huu hakikufahamika lakini haikuwa vigumu kukisia. Baada 
ya kuvunjwa kwa Baraza la Wazee wa TANU mwaka ule ilikuwa wazi kuwa 
Nyerere alikuwa amewatupa mkono washirika wake wa zamani na sasa 
alikuwa akitafuta wapya ili kujenga upya msingi wake wa siasa. Kutokana 
na mambo yalivyokuwa yakienda ilikuwa ni dhahiri washirika wake wapya 
hawatakuwa Waislamu. Katibu wa EAMWS Tabora, Waikela alipowasili Dar es 
Salaam kuhudhuria mkutano aliitwa na Sheikh Hassan bin Amir. Mufti Sheikh 
Hassan bin Amir mbele ya Mzee Ali Comorian, alimfahamisha Waikela kuwa 
kulikuwa na njama zilizokuwa zikipikwa na Nyerere kumuangamiza yeye na 
Tewa Said Tewa ili kuvunja EAMWS ipatikane nafasi ya kuanzishwa jumuiya 
ya Kiislamu ya Watanganyika itakayokuwa chini ya wanafiki. Sheikh Hassan 
bin Amir alimwambia Waikela kuwa harakati za uhuru zilikuwa zinatekwa nyara 
na Wakristo kwa manufaa ya makanisa yao. Sheikh Hassan alimfahamisha 
Waikela kuwa ni lazima yeye afanye kila linalowezekana ili njama za Nyerere 
zishindwe. Baada ya maneno hayo Sheikh Hassan bin Amir alinyanyua mikono 
yake juu na kumuombea dua Waikela. Nyerere alikuwa anamfahamu Waikela  
kwa kuwa alikuwa muasisi wa TANU na alikuwa ametoa mchango mkubwa 
katika kupigania uhuru.

Nchi nzima hasa sehemu za Waislamu kulikuwa na mpango wa Serikali wa 
kuwavunja Waislamu nguvu na kuwakatisha tamaa. Waikela, kama ilivyokuwa 
kwa viongozi wengine wa EAMWS, alikuwa anasuguana na Mkuu wa Mkoa wa 
Jimbo la Magharibi, Richard Wambura. Kulikuwa na ujeuri kwa upande wa Serikali 
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walipokuwa wanashughulikia matatizo ya Waislamu, mbali na mategemeo ya 
Waislamu waliyokuwanayo kabla ya uhuru. Subira ya Waikela ilifikia kikomo 
pale Wambura alipowatukana Waislamu katika mkutano wa hadhara. Baada 
ya kuhutubia Wambura, Waikela alipanda jukwaani na akaikumbusha Serikali 
kuwa isiwe mwizi wa fadhila kwa kusahau jinsi Waislamu walivyojitolea muhanga 
katika kudai uhuru. Serikali ikachukulia hotuba ya Waikela kama usaliti na 
yenye kuwashawishi Waislamu wasiitii Serikali. Ilikuwa katika hali hii Waikela 
mwanachama shupavu wa TANU alijitoa kwenye chama na akaamua kutumia 
nguvu zake kuwatumikia Waislam kupitia EAMWS. Ilikuwa wazi kuwa Nyerere 
alikuwa na habari za msuguano kati ya Serikali na Waislamu kule Tabora na 
mtu aliyehusika na msuguano huo. 

Siku kabla ya mkutano wa EAMWS, Nyerere aliwaalika wajumbe wa 
mkutano Government House kwa chakula cha usiku. Hao waalikwa walikuwa 
wajumbe waliochaguliwa mahsusi. Waikela hakuwa mmoja wa hao waalikwa. 
Nyerere alichukua nafasi ile kuwashauri wajumbe wale waanzishe jumuiya ya 
Waislamu wa Tanganyika ichukue nafasi ya EAMWS. Wajumbe hawa walipoleta 
katika mkutano hoja ya kuanzisha jumuiya ya Waislamu wa Tanganyika, 
Waikela alisimama na kuipinga hoja ile. Alizungumza vilevile kuhusu uadui wa 
Serikali kwa Waislamu na Uislamu. Waikela alimaliza hotuba yake kwa kutoa 
changamoto kwa wajumbe wamuite Nyerere kwenye ufunguzi wa  mkutano ili  
awaeleze wajumbe msimamo wake kuhusu kadhia ile ya chinichini baina ya 
Serikali na Waislamu. 

Baada ya kushindwa kwa hoja ya kuivunja EAMWS wajumbe wa mkutano 
ikaonekana kuwa ingekuwa vyema Nyerere aitwe kufunga mkutano ule na 
asomewe makubaliano yaliyofikiwa. Nyerere alifika kufunga ule mkutano na 
akakutana uso kwa uso na Waikela, ambae alimsomea maazimio ya mkutano. 
Waikela alimfahamisha Nyerere kuwa umoja kwa Waislamu ni faradh (wajibu 
wa lazima). Ni kwenda kinyume na maamrisho ya Allah(s.w) kuwagawa watu. 
Baada ya utangulizi huu Waikela huku akimnyooshea Nyerere kidole alieleza 
uadui uliooneshwa na Serikali dhidi ya Waislamu. Waikela alimaliza hotuba yake 
kwa kitisho. Alimwambia Nyerere ikiwa Waislamu watamgeuka kupambana 
naye hatakuwa na uwezo wa kuwashinda. Nyerere alitulia  pembeni mwa Rais 
wa Baraza la Tanganyika la EAMWS Tewa Said Tewa, akimsikiliza Waikela. 
Aliposimama kujibu hotuba ya Waikela Nyerere  alisisitiza msimamo wa Serikali 
wa kutoa haki na usawa kwa raia wake wote. Kwa kiasi fulani Nyerere alikuwa 
amefanikiwa kupunguza joto kati ya Waislamu na Serikali.

Hotuba ya Waikela na ya Nyerere zikapewa umuhimu mkubwa katika 
radio. Waislamu wengi wakajitokeza stesheni ya gari moshi Tabora kumpokea 
shujaa Waikela. Alipewa heshima ile kwa kuwa na ujasiri wa kuweza kusimama 
kidete dhidi ya wale waliodhani kuwa wanaweza kuwakalia Waislamu 
vichwani. Nyerere alihisi ameumbuka na hili lilimchoma moyo sana. Kuanzia 
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hapa Nyerere hakumtazama Sheikh Hassan bin Amir kwa jicho jema. Mwaka 
uliofuata, tarehe 20 Januari, 1964 jeshi liliasi. Nyerere alichukua fursa ile 
kuwatia kizuizini masheikh walioonekana wanapinga Serikali na viongozi wa 
vyama vya wafanyakazi. Waikela alikuwa mmoja wa wale waliokamatwa na 
kuwekwa kizuizini.43  Nyerere kwa wakati ule hakuwa na nguvu ya kumgusa 
Mufti Sheikh Hassan bin Amir.

Wakati ule, mwaka wa 1963, shughuli za kuendesha mafundisho ya Uislamu  
EAMWS ilikuwa ikienda vizuri sana. Da’awah ilikuwa chini ya Sheikh Amir bin 
Juma kutoka Tanga na Wakristo wengi walikuwa wakirudi katika Uislamu. 
Tabligh ilikuwa ikiongozwa kutoka kwa masheikh wa mikoa na wilaya. Fedha 
za kufanyia shughuli hizi zilikuwa zikichangwa na Waislamu wenyewe. Mufti 
Sheikh Hassan Bin Amir yeye alikuwa akisomesha fikh, mantik, tauhiid, na tafsir 
ya Qur’an katika misikiti mbalimbali ya Dar es Salaam.  Wakati ule Katibu Mkuu 
wa EAMWS kwa Afrika ya Mashariki alikuwa V.M. Nazarali. 

Juhudi za kuanzisha Chuo Kikuu cha Kiislamu Chini  ya 
EAMWS, 1964

Mwezi Aprili 1964 ujumbe wa hali ya juu wa EAMWS ndani yake wakiwemo 
Sheikh Hassan bin Amir, Sheikh Said Omari Abdallah, Tewa Said Tewa, 
Katibu wa EAMWS Abdul-Aziz Khaki na mzee wa TANU, Mzee Mwinjuma 
Mwinyikambi; Makisi Mbwana, Issa Mtambo, Omari Muhaji na Saleh Masasi 
waliondoka kwenda ziara ya nchi za Kiislamu kutafuta msaada wa kujenga 
Chuo Kikuu cha Kiislamu na kuanzisha uhusiano na nchi za Waislamu. Gamal 
Abdul Nasser alikutana na ujumbe ule akaupatia ofisi, huduma za simu, na 
makatibu muhtasi ili waweze kutayarisha mipango yao kwa Serikali ya Misr. 
Halikadhalika alimuagiza makamu wake Sharbasy afanye makubaliano na 
EAMWS kwa niaba yake.  Serikali ya Misr ilikubali kugharamia ujenzi wa chuo 
hicho. Mkataba wa makubaliano ukatiwa sahihi mjini Cairo kati ya Tewa Said 
Tewa kwa niaba ya EAMWS na Makamu wa Rais wa Misr, Sharbasy kwa niaba 
ya Serikali yake. 

Serikali ya Misr iliahidi kujenga Chuo cha Kiislamu ambacho kingemilikiwa 
na kuendeshwa na EAMWS. Gharama ya mradi mzima ilikuwa pauni milioni 
hamsini na tano (£ 55,000,000) za Ki-Misri. Baada ya kukamilisha kazi ile 
ujumbe ule uliondoka Cairo kuelekea Makka kufanya ibada ya Hija. Baada 
ya kumaliza Hija wajumbe wanne walirudi nyumbani na Tewa, Aziz Khaki, 
Sayyid Omar Abdallah wakaendelea na safari kwenda Aman, Jordan ambako 
walifanya mazungumzo na Mufti na Waziri wa Aukaf. Kutokea hapo ujumbe 
ulikwenda  Kuwait ambako walikutana  na Sheikh wa Kuwait kisha wakaenda 
Baghdad, Iraq na kukutana na Rais wake, Abdisalama Arifek. Kutoka hapo 
ujumbe ulielekea Beirut, Lebabon ambako ulifanya mazungumzo na viongozi 
wa harakati za Kiislamu. Baada ya kutoka Beirut ujumbe ule ulirudi tena Cairo 
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kwa ajili ya kukamilisha makubaliano ya kujenga Chuo Kikuu. Tarehe 20 Mei, 
1964 ujumbe ulirejea Dar es Salaam na kupokelewa na viongozi wa EAMWS 
na Waislamu kwa ujumla.  

Mkutano wa Halmashauri Kuu ya EAMWS ukaitishwa na Tewa Said Tewa 
akatoa taarifa yake kuhusu ujenzi wa Chuo  Cha Kiislam. Siku ya pili Tewa 
akaitisha mkutano wa waandishi wa habari na kutoa habari za  kujengwa kwa 
Chuo  Cha Kiislamu kwa vyombo vya habari na kwa Waislamu kwa ujumla. 
Kwa mafanikio haya Tewa akawa amejichimbia kaburi. Matokeo haya yalijaza 
hofu kwa viongozi wa Kanisa. Kampeni za chinichini dhidi ya Tewa binafsi na 
uongozi mzima wa EAMWS zilianza. Mara baada ya ujumbe wa EAMWS kurudi 
kutoka ziara yake, Nyerere alifanya mabadiliko katika Baraza la Mawaziri na 
Tewa Said Tewa, Mwenyekiti wa EAMWS upande wa Tanzania akajikuta nje ya 
Serikali. Nyerere akamteua Tewa Balozi wa Tanzania katika Jamuhuri ya Watu 
wa China. Mwezi Januari, 1965 Tewa alikwenda China kuanza kazi yake mpya.  
Inasemekana uteuzi wa  Tewa kwenda China ulisababishwa na juhudi zake za 
kutaka kuwaunganisha Waislamu kuwa kitu kimoja chini ya jumuiya moja yenye 
nguvu.  Wakati ule ile mipango iliyopitishwa na mkutano wa Waislamu mwaka 
1962 ilikuwa ikitekelezwa vyema, shule zilikuwa zimejengwa Ilala, Kigogo na 
Kurasini, Dar es Salaam;  Ruvu na Maneromango. Shule hii ya Maneromango 
ilikuwa na umuhimu wa pekee kwa sababu hii ndiyo ilikuwa shule ya kwanza ya 
Waislamu kujengwa Uzaramoni.  Shule za sekondari zilikuwa zikijengwa Dar 
es Salaam, Kinondoni na Moshi, Kibohehe. EAMWS ilikuwa vilevile imetiliana 
mkataba wa makubaliano na Serikali ya Misr kuipa scholarship thelathini na 
tano kila mwaka kwa wanafunzi wa Kiislamu kusoma Misri. EAMWS ilikuwa 
imejenga shule, misikiti, shule za ufundi na hosteli kwa ajili ya wanafunzi katika 
sehemu nyingi za Afrika ya Mashariki. 

                         Uganda        Tanzania       Kenya

Shule                     77               70               28

Misikiti                  67                53               29

Shule za Ufundi    3                  -                   -

Hosteli                  1                  -                   -

Chanzo: Utafiti

Baada ya Tewa kuondoka Bibi Titi Mohamed akachaguliwa kuwa makamu 
mwenyekiti wa tawi la EAMWS la Tanzania ili kuongeza nguvu makao makuu 
kwa kuwa mwenyekiti hakuwepo. Kutokuwepo kwa Tewa nchini kulileta pengo 
ambalo ilibidi lijazwe. Ghafla palizuka uvumi kuwa Sheikh Abdallah Chaurembo 
alikuwa achukue uongozi wa EAMWS. Inasemekana nia yake ilikuwa ni  kupata 
Urais wa EAMWS na kisha achaguliwe kuwa Mufti wa Tanzania.  Uvumi huu 
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ulidumu kwa karibu mwaka mzima hadi pale Tewa aliporudi kutoka Peking 
baada ya kujiuzulu Ubalozi kuja kugombea Uchaguzi Mkuu wa mwaka 1965. 
Aliporudi Tewa alihojiwa na waandishi wa habari kuhusu uvumi ule na yeye 
jibu lake lilikuwa: “Muislamu yeyote mwenye sifa ya maadili mema ana haki ya 
kugombea nafasi yoyote katika uongozi wa EAMWS”. Neno alilolitumia Tewa 
katika kumueleza mtu ambaye angeweza kuwaongoza Waislamu lilikuwa “taq-
wa”, neno  la Kiarabu lenye maana ya ucha-mungu.

Nikuanzia katika matukio haya ndipo tunaweza sasa kuanza kuchunguza 
jinsi Nyerere akiitumia Serikali alivyoanza kuuhujumu umoja wa Waislamu kwa 
kutumia njama na hujuma za dhahiri na za kificho, propaganda na kueneza 
uongo dhidi ya uongozi wa EAMWS, ambao ulionekana ni tishio kwa utawala 
wake. Wakati ule Serikali nzima ilikuwa mikononi mwa Wakristo. Ukiwatoa 
Wazanzibari waliokuwa katika Serikali ya muungano – A.M. Maalim, Waziri 
wa Biashara na Viwanda; Aboud Jumbe, Waziri wa Nchi; A.M. Babu, Waziri 
wa Ardhi, Makazi na Maji; Hasnu Makame, Waziri wa Habari na Utalii; Rashid 
Kawawa ambae alikuwa mtu wa karibu sana na  Nyerere, waziri Muislam katika 
Baraza la Mawaziri kumi na tano kutoka bara alikuwa Said Ali Maswanya, Waziri 
wa Mambo ya Ndani.

“Mgogoro” wa EAMWS, 1968

Kutokana na katiba ya mwaka 1957, lengo kuu la EAMWS lilikuwa ni 
“kuutangaza Uislamu katika Afrika ya Mashariki”. EAMWS yenyewe ilikuwa 
ikijigamba kuwa uti wake wa mgongo ilikuwa ni tabligh, yaani utangazaji wa dini. 
Jumuiya hii toka ilipoanzishwa 1933 ilikuwa ya Waislamu wa mataifa yote katika 
uanachama na katika uongozi wake. Katika uhai wake wa miaka thelathini na 
tano EAMWS ilijiweka mbali sana na siasa. Jumuiya hii ilishughulikia kuutetea 
na kuueneza Uislamu katika Afrika ya Mashariki. Lakini baada ya kutokea 
maasi ya Tanganyika Rifles mwaka 1964 yaliyopelekea viongozi wengi wa 
Kiislamu kuwekwa kizuizini, EAMWS ikawa imepoteza mwelekeo wake na 
kudhoofika. Baadhi ya matawi yaliyokuwa katika majimbo yakafungwa kwa 
woga na kukosa viongozi thabiti. Matawi mengine yalifungwa kwa sababu 
viongozi wake walikuwa wakichimbwa chinichini na Serikali. Waislamu wengi 
walihisi vitisho vya Serikali kwa hiyo waliogopa kuchukua uongozi wa EAMWS. 
Wengi waliogopa kuitumikia EAMWS kwa kuwa walihisi ofisi za jumuiya hiyo 
zilikuwa zikichukuliwa na Serikali kama vituo vya upinzani dhidi yake. Kwa 
zaidi ya miaka mitatu toka ule mkutano wa mwaka 1963, EAMWS haikuweza 
kufanya mkutano wowote.

EAMWS ilipokuja kuitisha mkutano wake wa mwaka mjini Arusha mwaka 
1966 kikajitokeza kikundi kutoka upande wa Tanzania kikidai EAMWS ijigawe, 
kila nchi iwe na mamlaka yake na ijitegemee yenyewe, yaani Tanzania, Kenya 
na Uganda zote ziwe mbalimbali. Kikundi hiki kilichokuwa kikidai utengano 
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vilevile kikadai kuwa katiba ya EAMWS nayo iwe ya ‘kizalendo.44 Hii ilikuwa 
na maana kuwa uongozi uifanyie katiba marekebisho ili kuiwezesha Tanzania 
kuwa huru ndani ya EAMWS. Wajumbe waliokuwa wanaona mbali kutoka 
Tanzania na wengine kutoka Kenya na Uganda, na kwa hakika mkutano mzima 
kwa ujumla walipinga kitendo hicho, wakidai kuwa kwa kufanya hivyo Waislamu 
wa Tanzania watakuwa wamejitenga na wa Uganda na Kenya. Jambo hili 
likitokea, si tu lingekuwa limewadhoofisha Waislamu wa Tanzania peke yao, 
bali Waislamu wa Afrika ya Mashariki nzima. Wajumbe wa Kenya na Uganda 
walikuwa wanatambua kuwa kulikuwa na shinikizo kubwa kutoka Serikali ya 
Tanzania kwa Watanzania kujitoa kutoka EAMWS.

Halikadhalika ilikuwa inafahamika kuwa wajumbe wa Tanzania walikuwa 
wakifanya kazi chini ya shinikizo kali kutoka Serikali ya Nyerere. Haikuwa siri 
sana kuwa baadhi ya viongozi wa EAMWS walikuwa kisirisiri wakiandamwa 
na Serikali. Lakini mkutano ule haukuzungumzia matatizo haya kwa kuwa 
hayo yalichukuliwa kama matatizo ya ndani ya nchi. Hata hivyo kwa ule moyo 
wa Kiislamu wa kuhurumiana, wajumbe wa Kenya na Uganda kwa faragha 
walionyesha masikitiko yao kwa Tewa kuhusu ile hali iliyokuwa ikiwakabili 
Waislamu wa Tanzania. Wajumbe walipokuwa wakiondoka kurejea makwao, 
ilikuwa wazi kuwa Serikali ya Tanzania ilikuwa ikiingilia kati EAMWS kiasi cha 
kuifanya jumuiya hiyo ishindwe kufanya kazi yake vyema na kupitisha maamuzi 
yake. Hali hii ilijidhihirisha wazi pale kwa kipindi kizima cha mkutano, makachero 
wa Serikali walikuwa wamejitokeza kwa wingi mjini Arusha. Haukupita muda 
ikadhihirika kuwa Serikali ilikuwa imepania kuivunja EAMWS kwa kuwatumia 
Waislamu wachache walioteuliwa kwa kazi hiyo. Lengo likiwa ni kuanzisha 
taasisi mpya ambayo Serikali ingeweza kuiamuru. Ieleweke hapa kuwa kama 
tulivyokwisha eleza hapo nyuma, Serikali nzima ya Tanzania ilikuwa mikononi 
mwa Wakristo na watendaji hawa walikuwa wapo chini ya Kanisa. Hii ilikuwa na 
maana kuwa kilichotakiwa kuwepo ilikuwa taasisi ya Kiislamu ambayo Kanisa 
lingeweza kuiamuru. 

Hili lilikuwa ni jambo la lazima kufanyika ili kuwadhibiti Waislamu kama 
nguvu inayoweza kuleta mabadiliko ya siasa. Baada ya kuelewa hali hii ndipo 
sasa tunaweza kuangalia kile kilichoitwa ‘mgogoro’ wa EAMWS ambao ulidumu 
kwa miezi mitatu ya mwisho wa mwaka wa 1968.

Ili tuweze kuelewa vyema kisa kizima cha ‘mgogoro’ ni muhimu kwanza 
kuelewa chanzo chake, hadhi za wahusika wakuu na nafasi zao katika ‘mgogoro’ 
ule. Mwisho, ni muhimu kuweka bayana na kuchambua nafasi ya Julius 
Nyerere, Serikali yake, chama cha TANU na vyombo vya dola katika ‘mgogoro’ 
ule. Hii itasaidia kuelewa kama kweli ulikuwepo ‘mgogoro’ katika EAMWS, au 
‘mgogoro’ ulibambikizwa na watu katika TANU, Serikali na ndani ya Waislamu 
wenyewe ili kuwadhoofisha Waislam kwa nia ya kuwa usije Uislamu ukawa 
na nguvu katika Tanzania hivyo kuwawezesha Waislamu kushika madaraka 
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ya nchi. Mwaka wa 1967 Mwalimu Julius Nyerere alitangaza Azimio la Arusha 
hatua ambayo iliingiza Tanzania katika siasa ya ujamaa. 

Adam Nasibu, mwalimu wa shule ya msingi, aliyekuwa katibu wa EAMWS 
kule Bukoba alijitafutia umaarufu kwa kuongoza maandamano hadi ofisi ya 
TANU ya Mkoa kumuunga mkono Mwl. Nyerere na sera yake mpya ya Azimio 
la Arusha. Inesemekana Adamu Nasibu alisema kuwa ujamaa ni sawa na 
mafundisho ya Qur’an Tukatifu. Adam Nasibu hakuishia hapo alikwenda mbele 
zaidi na kutoa ‘miongozo kwa viongozi wote wa Kiislamu wa Bukoba akifafanua 
Azimio la Arusha’.45  Wasiokuwa Waislamu walimuona Adam Nasibu kama 
Muislamu mwenye mwamko mzuri wa kimaendeleo, na kwa kuwa yeye alikuwa 
ni kiongozi wa EAMWS, kuunga kwake mkono Azimio la Arusha kulionekana 
kama kitendo rasmi cha jumuiya hiyo kuunga mkono sera hiyo. 

Katika hali ya kawaida, uongozi wa EAMWS pale makao makuu Dar es 
Salaam ulikasirishwa kidogo na kitendo cha Adam Nasibu cha ushabiki wa 
siasa. Lakini uongozi wa EAMWS haukumuonya kiongozi wake wa Bukoba 
kuhusu jambo lile ambalo dhahiri halikuwa la kupendeza katika jumuiya. Bila 
shaka uongozi wa EAMWS ulichelea kuwa kwa kufanya hivyo wangelionekana 
si wazalendo, hasa ukiichukulia jinsi wananchi walivyohamasika na Azimio la 
Arusha. 

Tofauti na mwaka 1963 wakati Nyerere alipojaribu kufanya mapinduzi dhidi 
ya uongozi wa EAMWS, mwaka 1967 hali ya mambo ilikuwa imebadilika sana 
yakimwendea Nyerere vyema. Serikali ilikuwa imedhibiti vyombo vyote vya 
habari ukiondoa gazeti la The Tanganyika Standard ambalo bado lilikuwa chini 
ya Lonrho. Nyerere alikuwa amemuweka Martin Kiama kama mkurugenzi wa 
radio ya taifa, na Benjamin Mkapa46 kama mhariri wa magazeti mawili ya TANU, 
The Nationalist na Uhuru. Adam Nasibu aliandikwa katika magazeti na habari 
zake kutangazwa katika radio kwa ajili ya kitendo chake, hasa kuhusu yale 
maneno aliyosema kuwa ujamaa ni sawa na mafundisho ya Qur’an.

Katika hali ya mambo kama yalivyokuwa wakati ule hasa jinsi ile hali ya 
uhasama ilivyokuwapo baina ya Serikali na Waislamu, baadhi ya Waislamu 
walimuona Adam Nasibu kama kibaraka anayetafuta umaarufu wa bure kwa 
kujipendekeza kwa TANU, Nyerere na Serikali yake. Kwa wengine Adam Nasibu 
alionekana kama mzalendo na Muislamu aliyekuwa na ‘uoni wa mbali’. Kwa 
ajili hii basi Serikali ikamuona kama kiongozi wa baadaye ambaye ingeweza 
kumtegemea wakati wa shida. Uongozi wa EAMWS makao makuu ukaonekana 
haupo pamoja na wananchi, wala haujali shida zao na uko mbali sana na sera za 
Serikali. Lakini kwa hakika EAMWS kama taasisi ya dini isingeliweza kujitokeza 
na kuunga mkono Azimio la Arusha kwa kuwa hayo yalikuwa mambo ya siasa. 
Kwa kufanya hivyo ingelikuwa inakwenda kinyume na msimamo wake wa 
kutojiingiza katika siasa. 
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Hata hivyo kuwa nje ya Azimio la Arusha kukaonekana kama kitendo cha 

kukosa uzalendo na kutoa picha kuwa jumuiya hiyo ilikuwa haijali maendeleo 
na ustawi wa watu wa Tanzania. Mambo yakawa yamevurugika zaidi kwa kuwa 
Rais wa EAMWS, Tewa Said na makamo wake Bibi Titi Mohamed waliokuwa 
katika Baraza la Mawaziri la Nyerere  walipoteza nyadhifa zao za ubunge katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 1965. Kwa  ajili hii basi Serikali ikawa inaeneza 
propaganda kuwa kwa kuwa Tewa  na Bibi Titi waliokuwa katika uongozi wa juu 
wa EAMWS, walikuwa wanatumia nafasi zao kujijengea himaya mpya kutoka 
kwa Waislamu dhidi ya Nyerere. Viongozi hawa ikawa lazima washughulikiwe 
na kuangamizwa. Mtu wa kufanya kazi hii hakuwa mwingine ila Adam Nasibu, 
katibu wa EAMWS Bukoba. Adam Nasibu alikuwa tayari keshafanikiwa kufanya 
mapinduzi dhidi ya Rais wa EAMWS, Tewa Said Tewa. Kutokana na vitendo 
vyake alikuwa ameidhihirishia Serikali kuwa yeye angeweza kuwa mtumishi 
bora kwa dola kuliko ule uongozi wa EAMWS uliokuwa pale makao makuu Dar 
es Salaam ambao ulikuwa ukionekana umechoka.

Wakazi wa Dar es Salaam kila mwaka walikuwa wakifanya maulidi katika 
viwanja vya Mnazi Mmoja kuadhimisha kuzaliwa kwa Mtume Muhammad 
(s.a.w). Huu ndio toka asili ulikuwa uwanja ambao TANU ilifanya mikutano 
yake yote wakati wa kupigania uhuru. Mwezi Juni 1968 maulidi mbili katika 
usiku mmoja zilisomwa kuadhimisha kuzaliwa kwa Mtume(s.a.w).  Maulidi moja 
ilisomwa Mnazi Mmoja na nyingine Ilala. Chanzo cha haya yote ni kuwepo 
kwa kutoelewana kati ya viongozi wa Waislamu waliokuwa wanajiona kuwa 
ni ‘wazalendo’ wafuasi wa TANU na wale viongozi wa EAMWS ambao kambi 
nyingine ilikuwa ikiwaona kama wapinzani wa TANU. Yale maulidi yaliyosomwa 
Ilala yalihudhuriwa na viongozi wa EAMWS na yalipata watu wengi na 
yakafana sana ukilinganisha na yale maulidi ya Mnazi Mmoja, ya wafuasi wa 
TANU. Uongozi wa TANU ulitishika na hali hii iliyokuwa ikijitokeza kwa maana 
ilikuwa inaonyesha kuwa chama kilikuwa kinapoteza wafuasi ambao walikuwa 
wakijiunga na kambi ya Tewa na Titi iliyokuwa ikisemekana ipo dhidi ya Nyerere.

Tarehe 17 Juni, 1968, Adam Nasibu akatokea tena katika magazeti akifahamika 
kama katibu wa EAMWS kutoka Bukoba mwenye hamasa za kisiasa ambaye 
aliunga mkono Azimio la Arusha na kutoa maelekezo kwa viongozi wengine wa 
Kiislamu akieleza vipengele vya azimio hilo. Adam Nasibu alitangaza kupitia 
radio ya Serikali na  magazeti ya TANU kuwa mkoa wake, Bukoba unajitoa 
kutoka EAMWS.47 Ghafla Adam Nasibu akawa mtu mashuhuri wa kufahamika 
nchi nzima, magazeti ya TANU na radio ya Serikali ikaanza kumjenga haiba yake 
pamoja na kutangaza kile kilichokuja kujulikana kama ‘mgogoro’ wa Waislamu. 
Magazeti ya TANU chini ya Wiliam Benjamin Mkapa yakawa yamepata habari ya 
kushabikia. Radio ya Serikali na magazeti ya TANU kwa pamoja yakawa yanatoa 
habari kwa uzito wa hali ya juu  kuhusu kujitoa kwa Bukoba katika EAMWS. 
Magazeti ya TANU yakiwa yamesheheneza vichwa vya habari na maelezo ya 
mgogoro na picha za Adam Nasibu zikipamba kurasa zake za mbele.48
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Ilikuwa baada ya magazeti na radio kutangaza na kuandika habari hizo 

ndipo Waislamu kwa mara ya kwanza wakaja kutanabahi kuwa walikuwa 
wanakabiliwa na ‘mgogoro’ mkubwa wa nchi nzima. Lakini matatizo yalikuwa 
yameanza hasa toka siku ile watu wa Dar es Salaam waliposoma maulidi mbili 
mwezi wa Juni, 1968. Siku tano baadae, yaani tarehe 22 Oktoba,1968 Sheikh 
Juma Jambia mwanakamati wa halmashauri kuu ya EAMWS kutoka Tanga na 
yeye akatangaza kuwa Tanga inajitoa katika EAMWS.49 Mwenyekiti wa EAMWS 
Tewa Said Tewa akamfahamisha Sheikh Jambia kuwa uamuzi wake ulikuwa ni 
uamuzi wa mtu mmoja. Jibu la Sheikh Jambia lilikuwa ni kutoa taarifa kwa vyombo 
vya habari kuvifahamisha uamuzi huo. Sheikh Jambia alitoa taarifa hiyo pamoja 
na mtu mmoja aliyefahamika kwa jina la Abdi Matunga.  Haukupita muda mrefu, 
Iringa nayo ikatangaza kuwa inajitoa kutoka EAMWS. Uongozi wa EAMWS 
kwa haraka ukaitisha mkutano kujadili hali ile mpya iliyojitokeza. Vyombo vile 
vya habari, Uhuru na The Nationalist ambavyo vilikuwa vikiwatumikia wale 
waliodai kujitenga na EAMWS, sasa vikawa havitaki kutoa au kuandika habari 
za viongozi wa EAMWS ambao walikuwa wanapigania umoja wa Waislamu. 
Hapa ikawa ni wazi kuwa Serikali ilikuwa inatumia vyombo vya habari, yaani 
magazeti yaliyokuwa chini ya TANU na radio ya Serikali kuwahujumu Waislamu 
na EAMWS. Uongozi wa EAMWS ulipokuja kutanabahi ni nani walikuwa nyuma 
ya hujuma ile wakawa wamebaini hatari iliyokuwa ikiwakabili, kwa ajili hii basi 
waliwageukia Waislamu kutaka msaada wao.

Kile kikundi kilichokuwa kikidai kujitenga kilitoa sababu nyingi za uamuzi 
wao huo. Lakini katika sababu zao zote kubwa zaidi ilikuwa katiba ya jumuiya ile 
ilikuwa haipo sawa na uongozi wa nchi. Walidai kuwa katiba iwe ya Kitanzania 
na Aga Khan asiwe patroni. Vilevile wakadai kuwa Katibu Mkuu wa jumuiya awe 
Mwafrika Muislamu. Wakati ule katibu alikuwa Abdul Aziz Khaki, Muismailia na 
Mtanzania wa asili ya Kihindi. Kikundi kile vile vile kilitaka kujua vyanzo vya 
misaada kwa Waislamu na misaada hiyo ilikuwa ikitumikaje.50 Dai lingine na 
hili likawa zito kwa uongozi wa EAMWS lilikuwa “viongozi wa EAMWS wawe 
wale wanaoamini malengo ya TANU, wale ambao wanapinga TANU hawafai 
kuwa viongozi wa Waislamu wa Tanzania”.51 Madai haya yalifikishwa makao 
makuu ya EAMWS na Adam Nasibu, Muhammad Zoharia na Hamisi Kayamba. 
Tewa Said Tewa akiongoza Kamati Kuu ya EAMWS alijaribu kuzungumza na 
viongozi wale lakini hawakutaka maelewano ya aina yoyote. Siku ya pili baada 
ya kutoa madai haya Adam Nasibu aliitisha mkutano wa waandishi wa magazeti 
na ndipo akaeleza kuwa  Bukoba imejitoa EAMWS.

Uislamu una kanuni na sheria zake za msingi ambazo ndizo zingewaongoza 
Waislamu katika maisha yao ya kila siku. Madai yaliyotolewa na kile kikundi 
hayakuwa madai yenye uzito mkubwa kiasi cha kusababisha farka kubwa kiasi 
kile kwa sababu madai yale yote yangeliweza kujibiwa kwa urahisi kabisa. 
Kulikuwa na baadhi ya madai ambayo yalikuwa hayajadiliki kwa sababu 
ya mafunzo ya msingi ya Uislamu. Tatizo la katiba lingeliweza kujadiliwa na 
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kumalizwa katika vikao vya kawaida. Lakini kuhoji rangi ya Muislamu hilo 
halijadiliki kwa kuwa Uislamu haubagui rangi ya mja kwa kuwa kufanya hivyo 
ni kwenda kinyume na mafunzo ya Qur’an Tukufu. Ilikuwa wazi kuwa wale 
waliokuwa wakidai utengano katika EAMWS hawakuwa watu wajinga kiasi cha 
kukosa kujua kuwa hayo waliyokuwa wakidai yalikuwa kinyume na Uislamu. 
Kwa kuwa walikuwa wanang’ang’ania kujitoa katika EAMWS, ilikuwa sasa kitu 
dhahiri kuwa hiki kikundi cha Waislamu waliojawa na ‘hamasa za kizalendo’ 
walikuwa na mpango maalum uliokuwa ukisaidiwa na Serikali wa kuvunja 
umoja wa umma wa Kiislamu ili Waislamu wadhoofike na wawe hawana nguvu 
tena katika siasa.

Hata hivyo, tarehe 14 Novemba, 1968, Baraza la EAMWS la Tanzania 
liliitisha mkutano wa wajumbe kutoka mikoa yote ya Tanzania kujadili ‘mgogoro’. 
Mkutano huu ulifanyika katika shule ya kiislamu Kinondoni. Pamoja na 
waliohudhuria ni wajumbe kutoka mikoa ambayo tayari ilikuwa imekwishajitenga 
na EAMWS,napajatokea katika historia ya Uislamu Tanzania mkutano kama ule. 
Uongozi ulikuwa unaingia katika chumba cha mkutano tayari umeshajeruhiwa 
vibaya sana na propaganda za magazeti ya TANU na radio ya Serikali. Katika 
moja ya shutuma ambazo zilikuwa zikiuandama uongozi wa EAMWS ilikuwa ni 
matumizi mabaya ya fedha za jumuiya.

Akifungua mkutano ule Tewa aliwatahadharisha wajumbe kuwa makini katika 
lolote watakaloamua kwa kuwa endapo wajumbe watashindwa kuafikiana basi 
matokeo yake ni kuvunjika kwa EAMWS, umoja wa Waislamu na mwisho wa 
miradi yote ya elimu pamoja na ujenzi wa Chuo Kikuu.52  Hisia kali zilitawala 
mkutano huu na baadhi ya wajumbe wanawake walikuwa wakilia hasa pale 
baadhi ya wajumbe walipokuwa wakitoa michango yao katika mjadala 
walipokuwa wakisoma aya za Qur’an Tukufu na kueleza fadhila za kupigana 
jihad dhidi ya madhalimu na wanafiki. Hisia hizi kali zilitokana na ukweli kuwa 
wajumbe walikuwa wanafahamu kuwa wale wenzao waliokuwa wakidai 
kujitenga walikuwa wakitumiwa na madhalimu  wala hawakuwa wakiyafanya 
yale kwa ajili ya Allah(s.w) na Mtume wake(s.aw). Mwenyekiti wa mkutano 
Tewa Said Tewa, aliahirisha mkutano hadi siku ya pili ili wajumbe wapoe na 
watoe mchango wakiwa katika hali ya utulivu.

 Katika wajumbe ambao walisimama kidete kutetea umoja wa Waislamu 
walikuwa Sheikh Issa Mchowera kutoka Mtwara, Bilali Rehani Waikela, Hassan 
Johari na Sheikh Abdallah Said kutoka Kigoma.

Mkutano uliamua kuunda Tume ya Uchunguzi ya watu saba, kuchunguza 
chanzo cha ‘mgogoro’ na kisha itoe taarifa. Tume ya Uchunguzi ya Waislamu 
ilikuwa na wajumbe wafuatao: Mussa Kwikima (Dar es Salaam), Rajab Ukwaju 
(Mara), Dr. Hussein Lweno (Dar es Salaam), Mussa Nabahani (Lindi), Bilali 
Rehani Waikela (Tabora), Abdul Karim (Tanga) na Khamis Khalfani (Dodoma).
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Mussa Kwikima kijana mwanasheria alichaguliwa kuwa katibu wa tume hiyo 

ya uchunguzi. Wakati huo mikoa tisa ilikuwa tayari imeshajitenga na EAMWS 
na magazeti ya TANU yakawa tayari yamejenga ‘mgogoro’ ule kufikia hali ya 
kuonekana kuwa ni ‘mgogoro’ wa taifa zima ambao kila mtu anaweza kuuingilia 
na kusema atakalo. Magazeti ya TANU yakawa yanaandika na kuchapisha 
mambo ya EAMWS kama yanavyotaka, wakizidi kutia chumvi katika ugomvi 
ambao tayari ulikuwa umeshaleta hofu na farka kubwa katika jamii. Inasemekana 
viongozi wengine wa EAMWS walikuwa wakiambiwa wajitoe huku wameshikiwa 
bunduki.

Mvutano wa Nyerere, Tewa na Bibi Titi kuhusu 
EAMWS, 1968.

Ili tume ya uchunguzi ya Waislamu iweze kufanya kazi yake vyema na bila 
upendeleo, ilikuwa lazima  kwanza ile tume iiombe Serikali izuie propaganda 
iliyokuwa ikiendeshwa na wale waliokuwa wamejitenga na EAMWS, wakitumia 
jukwaa la radio ya Serikali na magazeti ya TANU. Tume ya Waislamu ilikutana 
na Waziri wa Habari na Utangazaji, Hasnu Makame, ofisini kwake tarehe 20 
Novemba, 1968, kujadili tatizo lile. Hii haikusaidia kitu. Propaganda dhidi ya 
uongozi wa EAMWS iliendelea kwa nguvu zote. Mashambulizi kutoka pande 
tatu yaliyopangwa vyema yalikuwa kazini. Benjamini Mkapa akitumia gazeti la 
Nationalist ataandika habari yoyote ya Adam Nasibu, Martin Kiama alitumia 
Radio Tanzania kutoa habari ile kama habari muhimu na kuitangaza kutwa 
nzima huku ofisi ya Rais ikiwa kimya kwa fitna ile.  Lile kundi la waliojitenga 
na umma wa Waislamu, Adam Nasibu akiwa kama msemaji wao mkuu wakati 
mwingine kwa mastaajabu makubwa wakawa wanakiuka hata misingi ya akida 
ya Tanzania, wakitoa madai ya ubaguzi wa rangi, wakikazania lazima EAMWS 
ivunjwe. Adam Nasibu alinukuliwa na The Nationalist akisema kuwa:

“Waislamu lazima wafahamishwe kwa nini East African Muslim Welfare 
Society iwe na katiba isiyoendana na mwelekeo wa nchi. Hatujui nafasi ya Aga 
Khan katika nchi yetu na ndiyo maana tunamkataa”.53

Lakini cha kushangaza zaidi ilikuwa ule ukimya wa Serikali kuhusu matakwa 
ya kundi la Adam Nasibu lililokuwa likidai kuwa Waislamu wachanganye dini 
na siasa katika suala hili, wakati ilikuwa ikijulikana wazi kuwa kufanya hivyo ni 
mwiko mkubwa katika siasa za Tanzania. 

Haya yote mbali, lile la kushangaza hasa na kitu ambacho kilikuwa kigeni 
katika Tanzania ilikuwa yale madai ya kuingiza ubaguzi wa rangi katika siasa za 
Tanzania. Ilikuwa inastaajabisha kuona magazeti ya TANU yaliyokuwa na sifa 
ya kuheshimu haki za binadamu yakichapisha na kuzipa uzito wa hali ya juu 
habari za kundi dogo la Waislamu waliokuwa wanawalaumu Waislamu wenzao 
wa Kiismailia kwa kutozaliwa weusi. Miaka kumi iliyopita watu wa Tanganyika, 



= 576 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                      Sura ya Tano  - Tarekh
Waislamu wenyewe waliokuwa ndiyo walioanzisha na kuijenga TANU, 
walipambana vikali dhidi ya siasa za kibaguzi za Zuberi Mtemvu na chama 
chake cha African National Congress. Mtemvu alishindwa na matokeo yake 
ikawa Tanganyika kuwa na Serikali ya watu wote isiyobagua rangi na ikitawala 
raia wa rangi zote kwa misingi ya haki. Kwa ajili hii nchi ikawa haina msuguano 
kwa ajili ya ubaguzi wa rangi.

Haya matokeo mapya yalikuwa hayaendani na misingi ya TANU. Ilipofikia 
hali hii, Rais wa EAMWS, Tewa Said Tewa na makamo wake Bibi Titi Mohamed, 
waliamua kulipeleka suala hili kwa Julius Nyerere, Rais wa Tanzania na 
mwenyekiti wa TANU, chama tawala. Watu hawa walikuwa wakichekeana jino 
pembe. Lakini ili tuelewe chanzo cha uadui huu inatulazimu turudi nyuma hadi 
mwaka 1963, katika siku za mwanzo za uhuru, katika mkutano wa Halmashauri 
Kuu ya TANU uliofanyika Ukumbi wa Karimjee.Kama ilivyokwishaelezwa hapo 
mwanzoni kuwa mwaka 1963 ulikuwa mwaka wa mambo mazito. Ulikuwa 
ndiyo mwaka ambao Kanisa Katoliki liliteua wagombea wake wapambane na 
wagombea wa TANU waliokuwa Waislamu katika uchaguzi wa Serikali za mitaa 
kule Kigoma na Bukoba. Ulikuwa ndiyo mwaka ambao Rais wa TANU, Nyerere 
alipogombana na EAMWS kupitia Bilali Rehani Waikela. Mwaka,1963 ndio 
ulikuwa mwaka ambao Halmashauri Kuu ya TANU ilivunja Baraza la Wazee 
wa TANU lililokuwa limetawaliwa na Waislamu kwa madai kuwa baraza hilo 
lilikuwa ‘likichanganya dini na siasa’. Mwaka 1963 ulikuwa mwaka muhimu 
kwa Halmashauri Kuu ya TANU kwa sababu ulikuwa mwaka ambao ilifanya 
maamuzi nyeti ya kidini. Mwaka ule Bibi Titi na Nyerere walishambuliana kwa 
maneno ndani ya Halmashauri Kuu ya TANU kuhusu jambo jingine tena la dini 
lililokuwa likihusu EAMWS.

Wanakamati wawili wa Halmashauri Kuu ya TANU, Selemani Kitundu na 
Rajab Diwani, waliiomba Halmashauri Kuu ya TANU imjadili Aga Khan na 
nafasi yake kama patroni wa EAMWS. Kitundu na Diwani walidai kuwa wana 
habari Aga Khan anataka kuitawala Tanganyika kupitia Waislamu na EAMWS. 
Kwa ajili hii basi wakapendekeza EAMWS ifungiwe. Nyerere aliwaunga mkono 
Selemani Kitundu na Rajab Diwani. Bibi Titi akasimama kishujaa dhidi ya Diwani, 
Kitundu na Nyerere, akasema hakuna kati yao aliyekuwa na haki ya kuifungia 
jumuiya yoyote ya Waislamu. Kama walikuwepo watu ndani ya EAMWS 
ambao walikuwa wanakwenda kinyume na sheria basi watu hao wapelekwe 
mahakamani na sheria ichukue mkondo wake. Bibi Titi akaendelea kusema 
kuwa EAMWS imekuwepo kabla ya TANU na siku zote imekuwa ikitoa huduma 
kwa Uislamu. Inasemekana hasira zilipanda na kukawa na kutoleana maneno 
kati ya Bibi Titi na Nyerere. Bibi Titi akamwambia Nyerere yeye hamuogopi 
yeyote ila Allah.

Tuhuma zile dhidi ya Aga Khan na EAMWS hazikuweza kuthibitishwa na 
Halmashauri Kuu ya TANU ikaliacha jambo lile kwa wakati ule. Lakini Nyerere 
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alikuwa amefedheheka. Kuanzia hapo akajenga chuki dhidi ya Bibi Titi na 
kumweka Rajab Diwani na Selemani Kitundu karibu yake. Katika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 1965 Bibi Titi na Tewa wakapoteza viti vyao kwa watu ambao 
walikuwa hata hawafahamiki – A.M. Mtanga na Ramadhani Dollah. Iliaminika 
kuwa Nyerere alikuwa anahusika na kuanguka kwa Bibi Titi na Tewa. Kuanzia 
hapo mambo yakawa dhahiri. Nyerere alikuwa amewatangazia vita wote wawili, 
Bibi Titi na Tewa. Nyerere alikuwa sasa ana imani kuwa wale maadui zake 
wawili walikuwa wamekwisha kisiasa. Lakini kilichokuwa kikimuudhi Nyerere 
zaidi ilikuwa taarifa ambazo alikuwa akizipata kuwa Tewa alikuwa akipewa 
mapokezi makubwa sana na Waislamu katika ziara zake huko mikoani  kama 
Rais wa EAMWS.54 Sasa mwaka wa 1968, Bibi Titi na Tewa walipokwenda 
kumuona Nyerere kuhusu jambo lililokuwa likiwahusu Waislamu, Nyerere 
alikuwa amejitayarisha vyema. 

 Viongozi hawa wawili wa Waislamu walimueleza Mwalimu masikitiko yao 
jinsi radio ya Serikali na magazeti ya TANU yalivyokuwa yakiandika habari 
kuhusu matatizo yale ya Waislamu. Walidai kuwa TANU ilikuwa ikichanganya 
dini na siasa. Waliokuwa wakimtahadharisha kuhusu jambo hilo hawakuwa 
wengine ila marafiki zake wa zamani na wa kutumainiwa, Tewa na Bibi Titi. 
Marafiki wa kutumainiwa kwa sababu Titi ndiye aliyemuunga mkono Nyerere 
katika siku za mwanzo za TANU, pale Suleiman Takadir, mmoja wa wazee wa 
TANU, aliposema kuwa TANU ilikuwa na Ukristo kama Mwalimu na Rupia, Rais 
na makamo wake walivyokuwa Wakristo. Yeye mwenyewe aliupa uzalendo 
nafasi ya mbele na Uislamu uwakawa unafuatia nyuma. Nyerere alijibu kwa 
mkato. ‘Mmeamua kunipiga vita, jiandaeni.55

Mwalimu Nyerere alikuwa anawaambia Tewa Said Tewa na Bibi Titi Mohamed 
uso kwa uso wajiandae kwa kile kilichokuwa dhahiri: vita ya msalaba dhidi ya 
umoja wa Waislamu. Sheikh Suleiman Takadir aliyaona haya na aliiomba TANU 
toka mwaka wa 1958 pawepo na uhakika kuwa Wakristo ambao walikuwa 
wanapanda juu ya migongo ya Waislamu na kuchukua uongozi hawatakuja 
kuwafanyia uadui Waislamu pale Waislamu watakapokuwa sasa wanataka 
kugawana madaraka ya kuongoza nchi sawa na Wakristo baada ya uhuru. Tewa 
Said Tewa, muasisi wa TANU, waziri katika Serikali ya kwanza ya uhuru, Balozi 
katika Jamuhuri ya watu wa China na Rais wa Baraza la Tanzania la EAMWS, 
pamoja na Bibi Titi, mwanamke aliyewakusanya wanawake wote nyuma ya 
Mwalimu Nyerere na TANU, walikuwa wakisemwa na Nyerere kama vile watoto 
wadogo wa shule waliokuwa watukutu kwa sababu tu, walikuja kumfahamisha 
Rais kuhusu kukiukwa kwa maadili ambayo ilihitaji yeye ashughulikie mara 
moja na kutoa uamuzi.

Ulipofika mwezi Oktoba, ‘mgogoro’ ukachukua mwelekeo mpya pale 
Makamo wa Rais wa Tanzania, Abeid Amani Karume, alipoishambulia EAMWS 
kuwa ni chombo cha unyonyaji.56  Kutokea hapo Karume akawa anafanya 
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mashambulizi na kutoa shutuma kwa EAMWS, wakati mwingine akijaribu 
kufafananisha uhusiano wa EAMWS na Waislamu katika mtazamo wa Ki-
Marxist, akidai kuwa jumuiya ile iilikuwa ‘chombo cha makabaila wakubwa 
na kilikuwa chini yao kikiwanyonya watu wa chini’.  Mgogoro ulipozidi kukua 
mashambulizi yakahama sasa kutoka EAMWS na kuhamia kwenye mafunzo 
ya msingi katika Qur’an Tukufu.  Katika mkutano wa hadhara Zanzibar, Karume 
alitoa changamoto kwa Muislamu yeyote ajitokeze bila ya woga kupinga kauli 
zake mbili kuwa ‘Hakuna tofauti kati ya Uislamu na Ukristo’, na ‘Kufunga siyo 
lazima’.

Lakini juu ya mashambulizi dhidi ya uongozi wa Waislamu  kutoka Serikalini, 
Nyerere alikuwa hana uwezo wa kumgusa Mufti Sheikh Hassan bin Amir  licha 
ya kuwa alishaonesha kukosana na Serikali mara tu baada ya uhuru pale 
Kanisa Katoliki lilipotoa vitu vya kukumbuka uhuru vilivyokuwa vimenakshiwa  
picha za Kikristo. Sheikh Hassan bin Amir alikereka na hili na hasa pale George 
Kahama, aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Ndani, alipokwenda Italia kuweka 
uhusiano baina ya Tanganyika na Vatikano. Kuanzia hapo, Sheikh Hassan 
bin Amir, kupitia Daawat Islamiyya na kwa kupitia wanafunzi  wake waliokuwa 
wameenea nchi nzima alianza kuandika khutba za Ijumaa na kuzisambaza 
katika misikiti ya nchi nzima na khutba hizo zikawa zinasomwa katika swala ya 
Ijumaa. Ujumbe wake kwa Waislamu ulikuwa Waislamu watumie fursa iliyoletwa 
na uhuru kwa kujielimisha ili wagawane madaraka sawa na Wakristo katika 
kuiendesha nchi. Sheikh Hassan bin Amir akaanzisha mfuko wa elimu ambao 
Waislamu walitakiwa kuchanga fedha kwa ajili ya ujenzi wa shule. Kwa ajili ya 
kuingia kwake kati pale Nyerere alipotaka kuivunja EAMWS, Sheikh Hassan bin 
Amir akaonekana ni kikwazo kwa Ukristo kuukalia juu Uislam.57

 Sheikh Hassan bin Amir alikuwa na nguvu sana kiasi cha kwamba si Nyerere 
au yeyote yule aliyeweza kumgusa kwa wakati ule. Sheikh Hassan alikuwa 
kwenye siasa kabla ya vijana waliokuwa katika TANU na nafasi yake katika umma 
wa Kiislamu na uzalendo wake ulikuwa hauna shaka. Sheikh Hassan bin Amir 
aliingizwa TAA kwa mara ya kwanza mwaka 1950 na Abdulwahid Sykes akiwa 
mwanakamati katika Kamati ndogo ya siasa ya TAA. Kwa ajili hii basi, akawa 
mmoja wa wale waliotia sahihi ile memorandam iliyotayarishwa na TAA kwenda 
kwa Gavana wa Tanganyika, Edward Twining, kuhusu mabadiliko ya katiba ya 
Tanganyika. TANU ilipoasisiwa, Sheikh Hassan bin Amir alikuwa akiwakatia 
watu kadi za TANU msikitini huku akidarsisha. Baadhi ya wanachama shupavu 
wa TANU ambao Sheikh Hassan bin Amir aliwaingiza katika TANU ni Sheikh 
Mussa Rehani ambaye alipewa kadi yake ndani ya msikiti Kigoma. Wakati 
Nyerere alipokuja Dar es Salaam mwaka 1953, alimkuta Sheikh Hassan bin 
Amir mwenyeji katika siasa. Baada ya uhuru Sheikh Hassan bin Amir alijiuzulu 
siasa, kutokana na kauli yake alisema kuwa, ili awatumikie Waislamu vyema. 

Nyerere alifahamu fika kuwa haitakuwa rahisi kwake kumweka Sheikh 
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Hassan bin Amir kizuizini kama alivyofanya kwa Waislamu wengine. Sheikh 
Hassan bin Amir alikuwa ndiye Mufti wa Tanganyika na Zanzibar na kwa ajili 
hii alikuwa na hadhi kubwa katika umma wa Waislamu. Halikadhalika haikuwa 
rahisi kwa yoyote kumkiuka Sheikh Hassan bin Amir na kuchukua uongozi wa 
Waislamu. 

Kuasisiwa BAKWATA, 1968

Hadi kufikia juma la kwanza la mwezi wa Desemba, mikoa mitatu kati ya 
kumi na saba ilikuwa tayari imeshajitenga kutoka EAMWS. Kile kikundi cha 
Adam Nasibu kikaunda kamati kwa ushirikiano na Kamati ya Maulidi ya Dar es 
Salaam Adam Nasib akiwa katibu na Sheikh Abdallah Chaurembo mwenyekiti. 
Kamati hii ikaitisha mkutano Ukumbi wa Arnatouglo tarehe 3 Desemba, 1968 
kujadili ‘mgogoro’. Aliyetumiwa kutoa tangazo lile alikuwa katibu wa Kamati 
ya Maulidi na Swala ya Iddi, Y. Osman. Kundi la Adam Nasib lilikuwa na 
mchanganyiko wa watu waliokuwa wanaungwa mkono na Serikali, Adam 
Nasib akiwa kiongozi Halikadhalika kulikuwa na Waislamu waliokuwa na nafasi 
katika TANU kama Sheikh Abdallah Chaurembo na Juma Sued kiongozi wa 
TANU kutoka Bukoba. Ilikuwa wazi kuwa Serikali ilikuwa inamtayarisha Sheikh 
Abdallah Chaurembo kuchukua nafasi ya mwalimu wake na mtu aliyemfikisha 
pale alipo, Sheikh Hassan bin Amir. Ikawa sasa lazima Sheikh Hassan bin Amir 
aondolewe na kupelekwa Zanzibar ili lile kundi la Serikali chini ya Adam Nasibu 
liweze kuchukua uongozi wa Waislam bila ya kipingamizi chochote.

Wakati vurugu hizi zinaendelea, Kamati Kuu ya TANU ilikuwa ikifanya kikao 
chake Tanga.  Adam Nasibu, Omari Muhaji, Sheikh Abdallah Chaurembo na 
Saleh Masasi walipanda ndege hadi Tanga kwenda kushauriana na Kamati Kuu 
ya TANU jinsi ya kumaliza ‘mgogoro’ wa Waislamu.  Ujumbe huu ulikwenda 
Tanga kuonana na Nyerere huku ukiwa na orodha ya Waislamu ambao kile 
kikundi cha Adam Nasibu kilitaka Serikali iwakamate na kuwatia kizuizini 
ili msuguano upate kumalizika. Dossa Aziz aliona Nyerere akipewa karatasi 
wakati kikao kikiendelea lakini hakufahamu ujumbe uliokuwamo ndani ya 
karatasi ile hadi hapo baadae. Alikuja kutambua habari za karatasi ile baada ya 
majuma mawili kupita wakati alipofuatwa na jamaa yake mmoja na kumuomba 
aingilie kati ili rafiki yake aliyetiwa kizuizini na Nyerere aachiwe kutoka Jela ya 
Ukonga. Nyerere alipofahamishwa habari zile na Dossa, alisema kuwa yeye 
hakufahamu kuwa rafiki yake Dossa alikuwa katika orodha ile ambayo kwa 
umuhimu wa jambo lile ilibidi aletewe Tanga wakati wa mkutano wa Kamati 
Kuu. Kwa kejeli Nyerere akamwambia Dossa kuwa yeye huwa hachukuwi tabu 
ya kusoma majina ya watu anaowaweka kizuizini kwa kuwa anawaamini wale 
wanaofanya kazi ya kumletea majina yale.

Inspekta Jenerali wa Polisi, Hamza Aziz, mdogo wake Dossa alipopokea 
amri kutoka kwa Rais kupitia Waziri wa Mambo ya Ndani kuwa amkamate 



= 580 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                      Sura ya Tano  - Tarekh
Sheikh Hassan bin Amir, hakuweza kuamini masikio yake. Alitaka afahamishwe 
sababu za kutaka kukamatwa Mufti, kiongozi wa juu kabisa katika safu ya 
uongozi wa Waislamu katika Tanzania. Alipoambiwa kuwa sababu ni kuwa 
anaihujumu Serikali, Hamza Aziz alimwambia Waziri wa Mambo ya Ndani kuwa 
huenda kuna makosa katika amri ile. Alimfahamisha waziri kuwa yeye binafsi 
alikuwa anamfahamu mzee yule toka yeye Hamza alipokuwa mtoto mdogo. 
Akimfahamu Sheikh Hassan bin Amir kama mwalimu na mtu aliyeshiriki katika 
ukombozi wa Tanganyika. Msimamo wake, heshima na hadhi yake mbele ya 
Waislamu ipo juu kabisa. Inspekta Jenerali wa Polisi alimwambia waziri kuwa 
haitawezekana kwake yeye kutii amri ile kwa sababu yeye haamini kuwa tuhuma 
zile dhidi ya Mufti Sheikh Hassan bin Amir ni za kweli. Nyerere alifahamishwa 
na Waziri wa Mambo ya Ndani kuwa Inspekta Generali wa Polisi, Hamza Aziz 
amekataa kutii amri yake ya kumkamata Mufti. Nyerere alitoa amri kwa watu wa 
Usalama wa Taifa kumkamata Sheikh Hassan bin Amir. Hii ilikuwa ni kinyume 
na utaratibu kwa kuwa Usalama wa Taifa hawana mamlaka ya kukamata watu.

Usiku wa manane siku hiyo hiyo Sheikh Hassan bin Amir alikamatwa na 
makachero wa Usalama wa Taifa akapelekwa uwanja wa ndege na kurudishwa 
Zanzibar.58 Inaelekea kulikuwa na mpango uliokuwa umetayarishwa kwa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar kumpokea Sheikh Hassan bin Amir. Inasemekana mara 
kadhaa Karume alipata kumueleza Sheikh Hassan bin Amir kuwa Nyerere 
alikuwa hamtaki nchini kwake na akawa anamshauri arudi nyumbani Zanzibar. 
Sheikh Hassan alikataa ushauri ule hadi alipokamatwa na kurudishwa kwa 
nguvu. Karume alimpa Sheikh Hassan bin Amir hadhi zote alizostahili kama 
ulamaa na akamruhusu kuendesha darasa zake. Lakini Zanzibar ilikuwa 
imebadilika. Mapinduzi ya mwaka 1964 yalikuwa yameingiza katika Zanzibar 
fikra potofu zilizokuwa zinapinga Uislamu. Karume mwenyewe alikuwa 
ametoa amri ya kuchoma vitabu vyote vya Uislamu. Nakala za Qur’an Tukufu 
zilichomwa moto pamoja na taka za mji. Muslim Academy chuo kilichokuwa 
kikisomesha masomo ya dini kilifungwa. Mashine za kuchapa kwa lugha ya 
Kiarabu zikatupwa kutoka Government Press.59  Maulamaa wengi na wanafunzi 
wa Sheikh Hassan bin Amir walikuwa wamekimbia Zanzibar kwenda kuishi 
uhamishoni. Zanzibar haikuwa tena kitovu cha elimu na maarifa ya Uislamu. 
Sheikh Hassan bin Amir akawa sasa mfungwa katika nchi yake mwenyewe 
kwa kuwa hakuwa na ruhusa ya kuondoka visiwani hapo na kurejea Tanzania 
bara. Mara baada ya kukamatwa kwa Sheikh Hassan bin Amir, Adam Nasibu 
akatangaza kufanyika kwa mkutano ambao ulikuja kujulikana kama Mkutano 
wa Waislamu wa Taifa. Mkutano ambao ulitangazwa utafanyika Iringa kuanzia 
tarehe 12-15 Desemba, 1968. Agenda kuu ya mkutano ule ilikuwa kujadili katiba 
kwa ajili ya jumuiya mpya ya Waislamu.

Baada ya kukamatwa kwa Sheikh Hassan Bin Amir,  gazeti moja la Kiingereza 
lilimfuata Tewa Said Tewa ili afanye mazungumzo nalo. Tewa alimfahamisha 
mwandishi kuwa kulikuwa na hofu juu ya maendeleo yanayofanywa na 
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Waislamu na mikutano mikubwa ya Waislamu iliyokuwa ikifanyika nchi nzima. 
Waislamu waliokuwa na vyeo katika Serikali walikataa kabisa  kuisaidia Tume 
ya Kwikima kwa njia yeyote wakidai kuwa kufanya hivyo ni sawasawa na 
kuchanganya dini na siasa. Waislamu hawa walikaa pembeni kama watazamaji 
huku Nyerere kwa taratibu akivunja uongozi wa EAMWS na  kutayarisha watu 
wake kuwaongoza Waislamu. Kundi la Adam Nasibu lilikataa kukutana na 
Tume ya Kwikima. Maulamaa  hawakuweza kufanya lolote kwa kuwa walikuwa 
wanajua fika kuwa aliyekuwa akivunja EAMWS hakuwa Adam Nasibu, yeye 
na wenzake walikuwa wakitumiwa tu. Kundi la Adam Nasibu lilikuwa halitaki 
chochote ila EAMWS ivunjwe na badala yake iundwe jumuiya itakayokuwa 
chini ya kivuli cha Serikali.  Vilevile kukawa na uvumi kuwa Muislamu yeyote  
atakayejihusisha na shughuli za EAMWS atawekwa kizuizini na Serikali. Tume 
ya Kwikima haikuweza kupuuza vitisho hivyo kwa sababu Serikali ilishawahi 
kuwaweka vizuizini Masheikh.

Tume ya Kwikima ilikuwa ikilifamu lile kundi la Adam Nasibu  kuwa halikuwa 
na nguvu wala uwezo wa kuivunja EAMWS. Kufuatia kutangazwa kwa mkutano 
wa Iringa wa kundi la Adam Nasibu, Tume ya Kwikima ilitoa taarifa yake tarehe 
11 Desemba–siku moja kabla ya mkutano wa Iringa kuanza.60 Taarifa ambayo 
ilitolewa kwa Waislamu wote, iliitisha mkutano mkuu wa EAMWS ambao 
ulikuwa ufanyike mwezi Februari mwaka unaofuata kujadili na kutoa uamuzi wa 
mwisho kuhusu ‘mgogoro’.61 Tarehe ya mkutano ilibadilishwa hapo baadae na 
kuwa Januari kutokana na umuhimu wa ‘mgogoro’ uliokuwa ukikabili EAMWS. 
Mhariri wa Gazeti la TANU baada ya kusoma taarifa ya Kwikima aliamua kutoa 
maoni yake kuhusu taarifa ile kwa kusema kuwa haikuwa sawa.62 Huu ulikuwa 
mpango uliosukwa mapema kuonyesha kuwa uongozi wa EAMWS ulikuwa na 
ubadhirifu. Juma lile lile Aga Khan ambae ndiye aliyekuwa akishambuliwa na 
kundi la Adam Nasibu, baada ya kutambua kuwa EAMWS isingeweza kamwe 
kuokolewa, akiwa Paris, Ufaransa alijiuzulu nafasi yake kama mlezi(patron) wa 
EAMWS.63

Wakati Tume ya Waislamu inasubiri mawazo ya Waislamu sasa kundi la 
Adam Nasibu wakijionesha wazi kuwa Serikali na TANU ilikuwa nyuma yao, 
lilikutana kwa ajili ya kile walichokiita Mkutano wa Waislamu wa Taifa ulioanza 
tarehe 13 Desemba, 1968. Serikali ikifanya kazi nyuma ya pazia ilijitahidi 
sana kuhakikisha kuwa mkutano ule unafanikiwa. Serikali ikitumia idara ya 
usalama ndiyo iliyotoa fedha za kufanyia mkutano ule, ikatoa vyombo vyake 
vya habari kwa ajili ya kuutangaza vizuri na ukatoa ulinzi kwa wajumbe wote.   
Operesheni hiyo iliendeshwa na Rashid Kayugwa, Afisa wa Usalama Taifa, Dar 
es Salaam ambaye alipewa kazi ya kudumisha mawasiliano kati ya kundi la 
Adam Nasibu na Serikali. Kayugwa ndiye aliyekuwa akielekeza kundi la Adam 
Nasibu mbinu za propaganda na nini kifanyike na kwa wakati gani ili kuvunja 
umoja wa Waislamu. Kayugwa alikuwa amepata mafunzo yake ya ukachero 
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Israel, Checkoslovakia na Marekani. Katika kuhakikisha mafanikio ya mkutano 
wa Iringa, Kayugwa ambae ni mzaliwa wa Iringa alipendekeza mkutano wa 
Waislamu wa Taifa ufanyike Iringa kwa kuhofu vurugu na upinzani kutoka kwa 
Waislamu wa Dar es Salaam.

Bwana Rashid Kayugwa baada ya kusoma kitabu cha Padri John Sivalon 
kilichoeleza kuwa Kanisa baada ya uhuru liliendesha hujuma dhidi ya Uislamu 
na Waislamu kwa kupitia Serikali, ndipo ilipomdhihirikia ukweli; kuwa alipokuwa 
akitumiwa kuhujumu EAMWS hakuwa akitumikia Serikali kama alivyokuwa 
anadhani bali alikuwa akilitumikia Kanisa. Kama kuomba maghufira kwa 
Mwenyezi Mungu, aliamua kueleza mchango wake katika kuwahujumu 
Waislamu na Uislamu ili iwe fundisho na onyo kwa Waislamu watakaokuwa 
katika utumishi wa vyombo kama hivyo siku za usoni. Kabla ya kufa kwake 
alieleza masikitiko yake kwa kukandamizwa kwa Waislamu na akatoa mfano 
wake mwenyewe wa kutopandishwa cheo katika Usalama wa Taifa kwa sababu 
tu yeye alikuwa Muislamu.  Wajumbe waliohudhuria mkutano wa Iringa walikuwa 
kama mia mbili. Mkutano huu ulihudhuriwa na Waislamu waliokuwa na vyeo 
katika Serikali na TANU, Waislamu waliokuwa wakuu wa wilaya na mikoa 
na Waislamu wenyeviti wa TANU. Waislamu wote wenye majina walialikwa, 
pamoja na Waislamu waliokuwa katika halmashauri kuu ya TANU na baadhi 
ya wajumbe wa mkutano walitoka Zanzibar. Ulikuwa mkutano wa wanasiasa 
Waislamu ambao ukitoa majina yao walikuwa hawana chochote katika  Uislamu. 
Lakini uzito wa mkutano huu ulitokana hasa na kuwa ulikuwa mkutano ambao 
ulitawaliwa na Waislamu waliokuwa hawapendezi mbele ya macho ya umma 
wa Kiislamu. Ni ukweli usioweza kupingika kuwa kama mkutano ule ungelikuwa 
hasa umetayarishwa kwa ajili ya kumtumikia Allah(s.w) ni wazi ungehudhuriwa 
na Waislamu wa kweli na wenye historia ya unyenyekevu na mapenzi kwa dini 
yao. Waislamu wa sifa hizi hawakuwepo katika mkutano ule ukimtoa Sheikh 
Mohamed Ramia wa Bagamoyo na wengine wachache ambao kwa kutotambua 
mambo waliitika mwito. Mkutano ulifunguliwa na Makamu wa kwanza wa Rais 
Abed Aman Karume na kufungwa na  Makamu wa pili wa Rais Rashid Mfaume 
Kawawa. Katika hotuba yake ya ufunguzi Karume alisema maneno haya:

“Dini haiwezi kuwa nje ya siasa kwa sababu siasa ndiyo damu inayoipa jamii 
uhai wake. Wakati wa ukoloni wananchi na dini zao zilikuwa chini ya utawala 
wa wageni. Hivi sasa watu wamevua mabaki ya ukoloni pamoja na kutawaliwa 
kwa misingi ya dini. Kuanzia sasa uongozi wa dini lazima uwe chini ya 
wananchi wenyewe bila ya kuongozwa na kiongozi kutoka nje”.64

Mkutano wa Iringa ulipitisha katiba ya jumuiya mpya ya Waislamu, katiba 
ambayo ilikuwa sawasawa na katiba ya TANU. Hivi ndivyo Baraza Kuu la 
Waislamu Tanzania, BAKWATA, lilivyoundwa. BAKWATA ikamchagua Saleh 
Masasi, Muislamu tajiri na ambae alikuwa kama mwenyekiti wa mkutano ule 
kuwa Mwenyekiti wa Taifa na Adam Nasibu akawa Katibu Msaidizi. Nafasi zote 
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za juu katika BAKWATA kama ilivyotegemewa zilichukuliwa na kundi la  Adam 
Nasibu, kundi ambalo toka mwanzo lilikuwa likidai kuvunjwa kwa EAMWS. 
Uongozi wa BAKWATA uliomba Serikali itambue jumuiya hiyo mara moja 
na ipige marufuku EAMWS kama jumuiya isiyo halali na mali zake zizuiwe. 
BAKWATA ilitoa maazimio kadha lakini azimio namba nne ndilo hasa linafaa 
kuelezwa. Azimio hilo liliomba Serikali, TANU na ASP kuwatazama na kufanya 
uchunguzi wa kina kwa viongozi wote wa EAMWS, hasa Rais, Makamo wa 
Rais, Katibu wao na baadhi ya viongozi wa mikoa na wilaya ambao wana chuki 
na hii jumuiya mpya.65 Uongozi wa BAKWATA katika ushindi wao hawakutaka 
salama na maelewano na Waislamu wenzao katika EAMWS wala kuwaonea 
huruma kama Uislamu unavyofundisha, bali ulitaka chama na Serikali ya 
kitwaghuti viwaandame, hasa wale waliokuwa viongozi.

Baada ya kuundwa BAKWATA, ili kuondoa wasiwasi na kuwarudishia 
imani Waislamu, Katibu wa Tume ya Waislamu, Mussa Kwikima alitoa taarifa 
iliyosema:

“Hakuna anaeweza kutishia kuwepo kwa EAMWS isipokuwa wanachama 
wake, sheria na Serikali, lakini si watu binafsi hata ikiwa mikoa yote kumi na 
saba ikijitoa haitamaanisha kuwa jumiya imekufa kwa kuwa kuwepo kwake 
hakutokani na kuwepo kwa mikoa hiyo kama wanachama isipokuwa kuwepo 
kwa wanachama wake, Waislamu”.66

Wakati ilipotoka taarifa hii BAKWATA ilikuwa bado haijaandikishwa rasmi 
na Msajili wa Vyama. Kisheria ilikuwa haiwezekani kwa kundi la Adam Nasibu 
kuunda jumuiya mpya iliyokuwa na malengo sawa na jumuiya ambayo tayari 
ishaandikishwa. Kwa muda wa siku tatu BAKWATA na EAMWS zikawepo kwa 
wakati mmoja. Ilionekana kama kwamba EAMWS itashinda vitimbi vya Serikali 
na vya kundi la Adam Nasibu.

Tarehe 19 Desemba, 1968 Serikali kama vile imegutushwa na taarifa ya 
Kwikima, iliipa BAKWATA Certificate of Exemption na kuifungia EAMWS.67  

Waziri wa Mambo ya Ndani Said Ali Maswanya kwa niaba ya Serikali alitoa 
taarifa fupi:

“Waziri wa Mambo ya Ndani kwa kuamriwa na Rais anatangaza kuwa tawi 
la Tanzania la East African Muslim Welfare Society na Baraza la Tanzania la  
East African Muslim Welfare Society ni jumuiya zisizotambulika kisheria chini 
ya kifungu 6 (i) cha Sheria ya Vyama”.68

Kwa tangazo hilo la Rais wa Tanzania, Julius Nyerere, Waislamu walinyimwa 
nafasi ya kukutana na kuzungumza kuhusu tatizo ambalo kwa kweli liliwahusu 
Waislamu peke yao. Kwa ajili hii basi Waislamu walinyimwa nafasi ya kujadili na 
kulitolea uamuzi  tatizo hilo.
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Viongozi wa EAMWS waliitwa mbele ya Kabidhi Wasii ambaye ndiye alikuwa 

amekabidhiwa na Serikali jukumu la kusimamia shughuli za kufunga rasmi 
shughuli za EAMWS. Viongozi walifahamishwa kuwa chini ya sheria ya vyama, 
mali zote za EAMWS zitauzwa na madeni yatalipwa kutokana na fedha hizo na 
fedha zitakazobaki watapewa wanachama.  Serikali ilikuwa haiwezi kufanya 
kama sheria ilivyokuwa imeelekeza. Ilikuwa jambo zito sana kwa Serikali ya 
Nyerere kuonekana inasimamia kuuzwa kwa mali za Waislamu. Viongozi wa 
EAMWS walipoitwa kwa Kabidhi Wasii mara ya pili walifahamishwa kuwa Serikali 
imebadilisha mawazo yake kutekeleza amri kama sheria inavyosema kwa ajili 
hiyo basi imefanya mabadiliko ya sheria ya vyama ambayo inaiwezesha sasa 
kutoa mali ya EAMWS na kuikabidhi BAKWATA. Hivi ndivyo mali za EAMWS 
zilivyochukuliwa na kupewa BAKWATA bila ya ridhaa ya Waislamu wenyewe. 
Hivi ndivyo shule zote zilizojengwa na EAMWS pamoja na mradi wa Chuo Kikuu 
cha Kiislamu, ilipoangukia katika mikono ya kundi la Adam Nasibu. 

BAKWATA haikuwa na uwezo wa kuendesha mipango yoyote na taratibu 
za shule na miradi yote ya elimu ikafifia na mwishowe kufa kabisa. Hivi ndivyo 
halikadhalika moto wa Waislamu uliowashwa kwa kupatikana kwa uhuru 
walioupigania  ulivyozimika. Huu ukawa  ndio mwisho wa kile kilichokuwa 
kikijulikana kama “mgogoro” wa Waislamu. Mgogoro ambao ulianza pale Bwana 
Adamu Nasibu alipofanya maandamano katika mitaa ya Bukoba akimuunga 
mkono Julius Nyerere na Azimio lake la Arusha na ukaishia kwa mwalimu huyu 
akiwa na nafasi ya juu katika jumuiya ya Kiislamu ambayo ilikuwa ikichukiza 
machoni mwa Waislamu. Adamu Nasibu alianza kazi yake kwa kuwashutumu 
Waislamu. Katika mkutano na waandishi wa habari, Adam Nasibu aliiomba 
TANU na ASP kujikinga na watu wanaohujumu umoja wa nchi kupitia dini. 
Akaendelea na kusema kuwa BAKWATA ni sawa na Baraza la Kikristo la 
Tanzania.69

Mjumbe mmoja wa Tume ya Waislamu  Mussa Kwikima anastahili kuelezwa 
habari zake. Mussa Kwikima mwaka 1968 alikuwa ameteuliwa kuwa jaji na Rais 
Nyerere. Yeye ndiye hasa alikuwa nguvu kuu katika tume ya Waislamu. Wakati 
alipojitolea kuisaidia tume katika kupambana na kundi la Adam Nasibu, Waikela 
alimuonya kuhusu hatari ambayo ingemkabili yeye mwenyewe binafsi na kazi 
yake. Kwikima alijibu kuwa umoja wa Waislamu ni muhimu kuliko maslahi yake 
binafsi. Ilipoundwa BAKWATA na hapo kuwa ndiyo mwisho wa ‘mgogoro’, 
Kwikima alihamishwa kutoka Dar es Salaam na kupelekwa Mwanza kama 
Hakimu Mkazi na Rais Nyerere akamvua madaraka ya ujaji wake.70

Kilichobakia baada ya kuvunjika kwa EAMWS ilikuwa ni kujaribu kuiweka 
BAKWATA katika mikoa kama jumuiya inayowakilisha Waislamu wote wa 
Tanzania Bara. Mwaka mzima wa 1969 Adam Nasibu na kamati ya watu 
wanne walitembea katika mikoa wakiahidi msaada wa fedha kwa katibu yeyote 
wa zamani wa EAMWS ambae atashirikiana na BAKWATA makao makuu 
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kuisaidia kufungua ofisi katika mkoa wake. Waislamu waliipuuza BAKWATA. 
Tabora ambayo haikujitoa katika EAMWS, Serikali iliwaruhusu Adam Nasibu na 
kikundi chake kufanya mkutano wa hadhara. Kabla Adam Nasibu hajahutubia 
Waislamu, Maulid Kivuruga, mmoja wa wakongwe wa African Association na 
muasisi wa TANU Tabora, alipanda jukwaani kwa niaba ya Waislamu wa Tabora 
na kuweka sharti kuwa Waislamu wangekuwa tayari kumsikiliza Adam Nasibu 
endapo Waikela mjumbe wa Tume ya Waislamu iliyokuwa ikitafuta sulhu na 
yeye angeruhusiwa na Serikali kuwahutubia Waislamu ili aeleze upande wa pili 
wa kisa kile. Kivuruga alisema kuwa Waislamu wanaomba sharti hili likubaliwe 
kwa sababu katika Uislamu panapotokea mgogoro basi mpatanishi ni lazima 
asikilize pande zote mbili. Sharti hili lilikataliwa na BAKWATA na Serikali. 
Palepale mbele ya waheshimiwa wa Serikali na viongozi wa BAKWATA, 
Waislamu wakaanza kuzomea huku wakitawanyika wakipiga takbir na wengine 
wakiitikia “Allahu Akbar”.

Siku chache baada ya tukio hili Waikela aliitwa na Mkurugenzi wa Upelelezi 
wa Jinai kusailiwa kwa nini anaipinga BAKWATA.  Wakiwa ndani ya chumba 
cha Tabora Hotel, Geoffrey Sawaya, Mkurugenzi wa C.I.D, alimpiga maswali 
Waikela na kutaka kujua kwa nini yeye hayuko tayari kushirikiana na Serikali 
kuipa nguvu na kuieneza BAKWATA. Sawaya akatoa hongo ya shilingi elfu 
arobaini kwa Waikela ili asaidie kuimarisha BAKWATA. Waikela alikataa 
kupokea hongo ile. Sawaya akamtisha lakini Waikela hakutishika. Waikela 
aliwekwa ndani ya chumba kile akiulizwa maswali kwa kiasi cha saa nne na 
kisha akaamrishwa kuweka sahihi yake katika makaratasi fulani. Hili alilifanya. 
Waikela hakufuatwa tena na Serikali. Ingawa kulikuwepo na juhudi za chinichini 
za kuipinga BAKWATA, juhudi hizi hazikushinda kwa kuwa BAKWATA iliweza 
kufungua matawi yake nchi nzima pamoja na Tabora. Wapo baadhi ya viongozi 
ambao hawakuweza kuhimili vishawishi vya kupokea ile hongo ya Serikali 
na kwa ajili hii walishirikiana na Serikali hivyo kuwezesha ofisi za BAKWATA 
kufunguliwa, hata kama zipo pale kwa jina tu. Kuangushwa kwa EAMWS 
kulisababishwa na watu watatu ambao wao ndiyo walikuwa mstari wa mbele 
kabisa Adam Nasibu, Sheikh Kassim Juma na Abdallah Chaurembo71 na njama 
hii ikaungwa mkono na Rashid Kawawa na Abeid Amani Karume. Mkono wa 
Julius Nyerere na Kanisa Katoliki katika njama hii haukuonekana kabisa kama 
ilivyo kawaida katika njama zote za kupiga vita Uislamu na Waislamu Tanzania.

Athari ya BAKWATA  kwa Waislamu na Uislamu 

Kama ilivyoelezwa EAMWS ilivunjwa 20/12/1968. Siku hiyo Rais wa 
Jamhuri ya Muugano wa Tanzania, wakati huo Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere, alimwamuru Waziri wa mambo ya Ndani wa wakati huo, Bwana Said 
Ali Maswanya, kutoa amri ya kulipiga marufuku tawi la Tanzania la EAMWS 
chini ya kifungu cha 6(1) cha sheria ya kuandikisha vyama.
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Kutokana na mazingira ya kuanza kwake BAKWATA imeshindwa kuwa ya 

manufaa kwa Waislamu katika kipindi chote cha uhai wake. Hii inatokana na 
sababu kuu zifuatazo:

Kwanza, waislamu waliitambua BAKWATA kama ni chombo cha Serikali 
cha kuwadhibiti. Hivyo Waislamu walio wengi waliiogopa BAKWATA na viongozi 
wake na kuichukia pia.

Pili, hofu na chuki hiyo ilizidi kupata nguvu kutokana na vitendo vyenyewe 
vya BAKWATA. Kila Waislamu walipojitutumua kutaka kufanya jambo lolote la 
maana basi adui yao wa kwanza alikuwa BAKWATA.

Tatu, pale ambapo Waislamu wamedhulumiwa haki zao BAKWATA kwa 
kawaida imekuwa haizipiganii haki za Waislamu. Kwa mfano Waislamu 
walipodhalilishwa na sungusungu Mwanza 1984 na kutakiwa kuliabudu jua, 
kuchapwa viboko na kuchanwa kwa Qur’an, Waislamu nchi nzima walikilaani 
kitendo hicho. Lakini BAKWATA iliyakanusha madai ya watu wa Mwanza. Na 
katika kuishukuru BAKWATA gazeti la CCM, Uhuru 7/12/1984 liliandika hivi 
katika maoni yake:

“Kufuatana na taarifa iliyotolewa na Sheikh Mkuu baada ya uchunguzi huo, 
ilidhihirika kwamba hakuna vitabu vya Qur’an vilivyochanwa na sungu sungu 
bali vilikuwepo vitabu vya aina  nyingine. Ni vizuri kwamba BAKWATA ilifanya 
uchunguzi wa jambo hili na kupata uhakika kwa sababu bila ya hivyo, baadhi 
ya Waislamu wangeweza kuchochewa na maandishi yaliyotawanywa ambayo 
hayakuwa na ukweli wowote (uk.4) 

Sofia Kawawa alipoikashifu Qur’an wale waliondamana Zanzibar walilaani 
wa  na BAKWATA! Wala BAKWATA haikutoa kauli yoyote ya kuilaani kauli ya 
Sofia Kawawa.

Serikali ya CCM imekuwa ikiendesha kampeni nyingi za kuangamiza maadili 
ya Uislamu na jamii kwa ujumla. Kampeni hizo ni kama sera ya idadi ya watu, 
elimu ya ngono kwa watoto wa skuli, ugawaji wa kondomu kwa watoto wa 
skuli, na kadhalika. BAKWATA haijatoa kauli yoyote ya kulaani kampeni hizo. 
Aidha lipo tatizo la ufugaji  na ulaji wa maguruwe kiholela bila ya kujali imani na 
uhuru wa Waislamu. BAKWATA haijathubutu kulikemea jambo hilo bali kinyume 
chake imekuwa ikishirikiana na maadui wa Uislamu. Mfano ni jinsi BAKWATA 
ilivyoshirikiana na aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Ndani A. Mrema kuwashambulia 
Waislamu wakati wa sakata ya uvunjaji wa mabucha ya nguruwe 1993. Jambo 
jingine ni juu ya mihadhara . Wakristo wakiishinikiza Serikali iwapige marufuku 
Waislamu wasihubiri hadharani kwa kisingizio kuwa wanakashifu dini nyingine, 
Mufti  wa BAKWATA amekuwa akiungana na Maaskofu kutoa kauli mbalimbali 
za kuwasakama na kuwashitaki Waislamu Serikalini.
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BAKWATA imekuwa ikishiriki waziwazi kuzuia na kuvuruga maendeleo ya 

Uislamu. Mfano ni kuvunjwa kwa shule za Kiislamu za seminari Kinondoni na 
Jumuia mwaka 1982. Mfano mwingine ilivamia shule ya sekondari ya Bondeni 
Arusha na kuwafukuza waalimu Waislamu na kuweka Wakatoliki.

BAKWATA ilipoundwa ilirithi shule, miradi kadhaa na Taasisi nyingi za 
EAMWS. Ilichofanya BAKWATA ni ama kuua au kudumaza maendeleo ya miradi 
ya Uislamu. Aidha, toka imeundwa BAKWATA, haikuwahi kusajiliwa shule ya 
Kiislamu mpaka Marehemu Prof. Ali Kigoma Malima alipopata fursa ya kuwa 
Waziri wa Elimu kwa muda mfupi. Ukitaka kuanzisha shule unaambiwa lazima 
uwe chini ya BAKWATA. Ni Waziri Malima aliyewafunua macho Waislamu kuwa 
hapakuwa na sheria kama hiyo. Kila Waislamu walipotaka kufanya jambo lolote 
la maendeleo waliambiwa walete kibali cha BAKWATA. Wakienda BAKWATA 
haiwapi kibali hicho. Kwa hiyo kwa mahusiano na mawasiliano kati ya BAKWATA 
na Serikali miradi ya maendeleo ya Waislamu imedumazwa na kukwamishwa 
kwa kiwango cha kutisha.

BAKWATA imejishughulisha sana na kusimamia usalama wa nchi, ilhali 
Serikali inavyo vyombo vyake.

Kutokana na udhaifu huu Waislamu wengi wamejitenga na baraza hilo 
pandikizi(BAKWATA) na badala yake kumechipuka jumuiya nyingi sana za 
Kiislamu zilizosajiliwa Serikalini na ambazo hazijasajiliwa.  Katika kipindi cha 
uongozi wa awamu ya pili, baada ya kung’atuka Mwalimu Nyerere.

Kuibuka kwa Vikundi Mbalimbali Badala ya  BAKWATA
Kwa kipindi cha zaidi ya miaka kumi toka iundwe BAKWATA 15 Desemba,1968 

hakukuibuka kikundi chochote cha Kiislamu kufanya kazi za Da’awah.  Serikali 
ilifunga milango ya kusajili jumuiya za Kiislamu na kuipa BAKWATA ukiritimba wa 
kuwa chombo pekee kinachotambulika kuyashughulikia masuala ya Kiislamu.

Lakini BAKWATA kwa upande wake nayo ikawa haifanyi lolote la kuwaletea 
maendeleo Waislamu. Na kila aliyethubutu kuikosoa BAKWATA na pengine 
kutaka kufanya jambo lolote la Kiislamu bila ya kibali cha BAKWATA alifanyiwa 
fitna Serikalini.

Kuelekea mwisho wa miaka ya 1980 kulianza kuibuka jumuiya za Kiislamu 
ambazo zilifanya kazi bila kujali kuwa zina kibali cha BAKWATA au kusajiliwa na 
Serikali.  Jumuiya hizo zilielekeza nguvu zake katika kuwaelimisha Waislamu 
na wakati huo huo kuishambulia BAKWATA kila inapoonekana kuuhujumu 
Uislamu.

Jumuiya ambazo zilivuma sana ni Umoja wa Wanafunzi wa Kiislamu wa 
chuo Kikuu cha Dar es Salaam (MSAUD) na Warsha ya Waandishi wa Kiislamu 
(Warsha).  
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MSAUD japo ilikuwa ni jumuiya ya wanafunzi lakini ilifanya kazi kubwa 

ya kuwaelimisha na kuwaamsha Waislamu kupitia majarida; makala mbali 
mbali na kuandaa semina.  Jumuiya ilikuwa macho kufuatilia matukio mbali 
mbali ya kisiasa na yale ya kijamii yanayougusa Uislamu.  Aidha walikuwa 
wakifuatilia kauli mbali mbali za viongozi wa BAKWATA na kuzitolea maelezo 
pale wanapoona wamekwenda kombo.

Kundi la Warsha lilijishughulisha zaidi na uandishi wa vitabu na makala 
mbali mbali za Kiislamu.  Kama ilivyokuwa MSAUD Warsha nao walifuatilia kwa 
karibu sana shughuli za BAKWATA na kuwakosoa hadharani pale walipokwenda 
kombo.

Warsha ilikuwa ni kundi la vijana waliokuwa na ujasiri wa pekee.  Walikuwa wa 
mwanzo kumsema na kumkosoa Nyerere na siasa zake hadharani. Waliandika 
na kusambaza makaratasi na  makabrasha yaliyokuwa yakimshutumu 
Nyerere jinsi alivyokuwa akiwadhalilisha na kuwakandamiza Waislamu. Aidha 
walionyesha jinsi nchi hii ilivyokuwa ikiongozwa Kikristo.

Zaidi ya hivyo vijana wa Warsha walifanya kazi kubwa kuuelezea Uislamu 
kama mfumo sahihi wa maisha uliokamilika; kinyume na ilivyokuwa inafahamika 
kwa wengi kuwa Uislamu ni kuswali na kufanya Ibada nyingine maalumu 
tu.  Walijaribu kuisafisha sumu iliyoenezwa na Mwalimu Nyerere kuwa Dini 
haichanganywi na siasa au Serikali haina dini.  Katika kulifafanua hilo walitoa 
tafisri sahihi ya dini ambapo walisema kuwa hata ujamaa wa Nyerere ni dini pia.

Waliandika vitabu juu ya mtizamo wa Uislamu juu ya Elimu, Mtizamo wa 
Uislamu juu ya Dini; Uchumi katika Uislamu n.k. 

Warsha walifanya kazi kubwa kwani walifanikiwa kuingia ndani ya BAKWATA 
ambapo walileta mafanikio makubwa.  Wakisihirikiana na Uongozi wa BAKWATA 
walizigeuza shule za sekondari za Kinondoni na Jumuiya kuwa za Seminari.  
Aidha walianzisha gazeti la Muislamu ambalo lilikuwa likitoka kila mwezi.

Pamoja na kazi kubwa iliyokuwa inaonekana ikifanywa na kikundi hicho, 
hakikuwa na watendaji wengi wenye ujuzi.  Utendaji ulikuwa wa hamasa bila 
ya kujali  nguvu zake na zile za mpinzani.  Aidha hapakuwa na utaratibu wa 
kuwafunza, kuwalea na kuwachuja wanachama wake.  Watu wakawa wanaingia 
katika Warsha kiholela jambo ambalo baadye lilisababisha migogoro ndani ya 
Warsha na kuathiri sana shughuli zake na hatimaye kuisambaratisha.

Sheikh Malik na Warsha

Haiwezekani ikatajwa warsha bila ya kumtaja Sheikh Mohamad Hussein 
Malik. Sheikh Malik alifika Tanzania katika miaka ya 1970 akiwa Mwalimu wa 
shule ya Tambaza; kisha Kinondoni Muslimu.  Pamoja na kusomesha shule za 
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Sekondari alikusanya vijana wa Sekondari na Vyuo na kuwasomesha Uislamu 
katika mtizamo wa kiutekelezaji na usimamishaji Uislamu katika jamii kama 
mfumo pekee sahihi wa Maisha.

Akiwa mwanafunzi wa Sheikh Abul Ala Mauduud; Sheikh Mohamed Hussein 
Malik alifundisha Uislamu kwa mtizamo wa Qur-an na Hadith kuwa Uislamu 
ni utaratibu kamili wa maisha. Aidha kutokana na ufundishaji wake aliwavutia 
vijana wengi ambao aliwahimiza waandike vitabu na makala mbali mbali juu ya 
yale anayoyafundisha.

Sheikh Malik binafsi alisimamia kuanzishwa kwa Warsha ya Waandishi wa 
Vitabu vya Kiislamu katika Ofisi za BAKWATA Kinondoni.  Yeye binafsi aliandika 
kitabu cha “Islamiati”. Mwaka 1978 Warsha ilihamishiwa Magomeni na ikawa na 
malengo na muelekeo tofauti na ule wa awali.  Kwanza jina jipya likawa Warsha ya 
Waandishi wa Kiislamu badala ya Warsha ya Wandishi wa vitabu vya Kiislamu. 
Kisha ikapewa sura ya kiharakati kuliko kubakia tu kwenye kuandika vitabu.  
Waanzilishi wa Warsha zote mbili ni wanafunzi wa Sheikh Malik wakiwemo 
Mtengwa Burhani Mtengwa, Musa Abdul-Rahmaani Mdidi; Mohamed Ramadhan 
Kassim,Suleiman Swalehe, Ali Kilima, Abubakari Mwarwiro,Mohamed Bakari, 
Ahmed Mbaraka na wengineo. 

Katika ufundishaji wake, Sheikh Malik hakuwa na darasa moja maalum. 
Bali alikuwa akizunguka Vyuoni na Misikitini kwa siku tofauti tofauti katika wiki. 
Kwa mtindo huu aliwafikia watu wengi. Wanafunzi wake wa kudumu walikuwa 
wakimfuata kila penye darasa.

Haukupita muda mrefu maneno “Uislamu mfumo  sahihi wa maisha” Uchumi 
katika Uislamu, dini na ujamaa, kusimamisha Uislamu n.k. yakaanza kusikika 
na kuwekwa katika maandishi.  

Kufikia hapo maadui wa Uislamu ambao siku zote walikuwa wakifuatilia kwa 
karibu sana darsa za Sheikh Malik hawakuweza kuvumilia tena. Alipewa wiki 
moja kuondoka nchini na hakuruhusiwa kubadili fedha zake.

Lakusikitisha ni kuwa waliotumiwa kumjengea fitna Sheikh Malik ni Masheikh.  
Na hili lilidhihirika pale Sheikh Mohammad Ali alipokwenda kwa aliyekuwa 
Rais wakati huo Mwalimu Nyerere kulalamika kuwa inakuwaje Sheikh Malik 
afukuzwe bila ya kosa lolote.  Nyerere alijitetea kuwa si yeye bali Masheikh ndio 
hawamtaki. Akamtajia na Orodha ya Masheikh waliohusika na fitina hiyo.

Sheikh Mohammad Hussein Malik alihamia Nairobi ambapo aliendelea 
kufundisha Uislamu katika Vyuo Vikuu mbali mbali na kuwa Mlezi wa Vijana 
wa Kiislamu wa Vyuo hivyo. Sheikh Malik ni Sheikh pekee aliyetoa mchango 
mkubwa sana katika kufundisha na kupandikiza fikra sahihi za kuusimamisha 
Uislamu nchini Tanzania.
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Mchango wake katika kufundisha na kuwalea wanafunzi katika Mashule na 

vyuo ni mfano bora wa kuigwa. Siku zote alikuwa akiwahimiza wanafunzi wake 
kuwa watakuwa wanafanya jambo la maana pale watakapo dumu kufundisha 
Elimu ya Dini ya Kiislamu katika shule za msingi, sekondari na vyuo vya 
ualimu vya serikali na vya Binafsi.  Sheikh Malik amefariki dunia April, 2009. 
Tunamuomba Allah Amghufirie na kumrehemu.

Pamoja na kuibuka na kusajiliwa Taasisi na Jumuiya nyingi za kiislamu katika 
uongozi wa Rais Al-Hajj Hassan Mwinyi, harakati za kiislamu hazikuonekana 
kuzaa matunda yaliyotegemewa. Maendeleo ya waislamu yalizidi kudumaa na 
uislamu uliendelea kufutika  katika maisha ya watu na jamii kwa ujumla. Dosari 
kubwa zilizokabili jumuiya hizo ni pamoja na:

(i) Kukosa malengo yaliyo wazi na mipango ya uteklezaji ya Taasisi        
  na Jumuiya zilizotawaliwa na hamasa na jaziba.

(ii) Nyingi ya Taasisi na Jumuiya za waislamu zilianzishwa kama        
  vitega uchumi vya watu binafsi.

(iii)Kukosa nguvu kazi. Hapakuwa na taratibu za kuwafunza,

    kuwaandaa na kuwalea wanaharakati.

(iv)Kukosa mtizamo sahihi  juu ya Uislamu na namna ya kuusimamisha

(v)Kukosekana kwa ushirikiano na mshikamano wa Taasisi na          
  Jumuiya za Kiislamu. Baadhi zilihasimiana  na kupigana vita.

Juhudi za Kuirekebisha BAKWATA, 1979

Mwaka 1979,kulitokea kutoelewana baina ya Mwenyekiti wa  BAKWATA, 
Al-Haj Salehe Masasi na katibu wake Mkuu,Sheikh Mohamed Ali. Ilionenakana 
Sheikh Mohamed Ali, hakuridhishwa na uendeshaji wa BAKWATA, ikabidi 
Salehe Masasi atumike kumuondoa kwa kisingizio kuwa haonekani ofisini 
na mahali pake kumuweka Juma Mrindoko. Kipindi hicho Sheikh Mohamed 
Ali  alikuwa katika tume ya Rais ya kuchunguza nidhamu ya viongozi,ambayo 
ilimshughulisha sana.

Sheikh Mohamed Ali aliyekuwa Mcha-mungu na sheikh msomi mwenye 
shahada ya sheria ya Chuo Kikuu cha Dar es salaam, alikuwa nitumaini la vijana 
wasomi na wanaharakati wa kiislamu kuwa wakimuunga mkono ataweza kuleta 
mabadiliko ndani ya BAKWATA. Vijana wa warsha na waislamu wengine wenye 
uoni mzuri  walimuendea Sheikh Mohamed Ali na kumshawishi kuwa asikubali 
kutoka BAKWATA, bali uitishwe mkutano wa Halimashauri kuu ya BAKAWATA 
ili uthibitishe uhalali wa kufukuzwa kwake,kwani kikatiba Masasi hakuwa na 
mamlaka ya kumfukuza. Sheikh Mohamed Ali alikubali na vijana wa Warsha na 
waislamu wenye kuhitajia maendeleo ya Dini yao walishiriki kikamilifu kuuitisha 
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na kuufanikisha mkutano ule wa Halimashauri Kuu ya BAKWATA, uliofanyika 
katika ukumbi wa Elimu ya Watu Wazaima, mtaa wa Lumumba, Dar es salaam. 
Mkutano ule uliokuwa halali kwa mujibu wa katiba ya BAKWATA ulipitisha 
maamuzi yafuatayo:

(1) Kumfukuza katika uongozi, Salehe Masasi kwa kosa la kukataa kuhudhuria 
mkutano ule halali.

(2) Kuteua kamati ya muda, Sheikh Mohamed Ali akiwa mwenyekiti w a k e 
iliyokuwa na kazi ya  kuendesha shughuli za kila siku za BAKWATA 
makao makuu na kuandaa rasimu ya katiba mpya ya BAKWATA yenye 
muelekeo wa kuhuisha na kusimamisha Uislamu katika jamii.  Kazi ya 
kuanda katiba na kupata uongozi mpya wa BAKWATA ilitarajiwa ikamilike 
katika kipindi cha miaka miwili.

Katika hiki kipindi cha mpito pamoja na kazi ya kuandaa rasimu ya katiba 
mpya ya BAKWATA lilianzishwa mara moja gazeti  la “Muislamu” la kila mwezi 
lililotoa mchango mkubwa sana katika kuwaelimisha na kuwazindua waislamu. 
Pia kwa mtindo wa “phasing out” Shule za Kinondoni, Dar es salaam na Jumuiya, 
Tanga, zilizokabidhiwa BAKWATA kutoka EAMWS, zilifanywa seminari na 
kuanza kidato cha kwanza 1981 baada ya kuidhinishwa na Halimashauri Kuu 
ya BAKWATA. Lengo la shule hizi lilikuwa kutoa elimu na malezi sahihi kwa 
vijana wa Kiislamu ili kuwaandaa kuwa viongozi wa kuhuisha na kusimamisha 
Uislamu katika jamii kama seminari za wakatoliki zipatazo ishirini na tatu (23) 
wakati huo, zilivyokuwa na lengo la kuandaa vijana wa kikatoliki watakaochukua 
nafasi za uongozi wa jamii katika sekta mbalimbali.

Juhudi hizi zilipokelewa kwa furaha na matumaini makubwa na waislamu. 
Lakini kwa maadui wa uislamu hii ilionekana ni tishio na hatari kwa serikali ya 
Tanzania iiliyo chini ya kanisa Katoliki.

Ndani ya BAKWATA kwenyewe mawakala wa maadui wa Uislamu walianza 
kuwa na wasiwasi.  Walichukulia juhudi hizo za kuleta maendeleo ya Uislamu 
na Waislamu kuwa ni kulisaliti Baraza la Serikali. Mawakala wa maadui wa 
Uislamu ndani ya serikali nao wakaindama BAKWATA na kuitaka iwafukuze 
vijana wa warsha walioingia ndani ya BAKWATA na kutaka kuleta maendeleo 
ya Waislamu.

Mwalimu Nyerere, aliyeahidi kulipa kanisa katoliki upendeleo pekee, 
alidhihirisha chuki zake binafsi dhidi ya maendeleo haya ya BAKWATA, na 
hasa  kuanzishwa kwa Seminari ya Kionondoni. Katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Dar es salaam, Novemba,1981, Mwalimu Nyerere alidhihirisha 
chuki yake hiyo alipo muagiza makamu wa kwanza wa Rais,Al-Hajj Aboud 
Jumbe na makamu wake wa pili, Rashidi Mfaume Kawawa, kuwa akirudi 
kutoka safarini aikute Kinondoni imesharudishwa kuwa shule ya kawaida yenye 
mchanganyiko wa waislamu na wakristo na sio seminari tena. Viongozi hawa 
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wa serikali walitii agizo la Rais kwa kuwaita viongozi wa BAKWATA ili kuweka 
mikakati ya utekelezaji wa amri ile. Sheikh Mohamed Ali alikataa kutii amri ile 
kwa hoja kuwa atawaambia nini waislamu waliopitisha uamuzi ule kwenye 
Halimshauri kuu, ikizingatiwa kuwa wakati huo wakatoliki walikuwa na Seminari 
23 zilizotapakaa  kote nchini.

Mwaka 1982 Serikali kupitia kwa mawakala wake ndani ya BAKWATA,iliitisha 
mkutano wa Halimashauri kuu ya BAKWATA uliofanyika Chuo cha Ardhi, Dar 
es salaam. Mkutano ulizingirwa na ulinzi mkali na kabla mkutano haujaanza 
wajumbe wawili, Mtengwa Burhani Mtengwa na Musa Abdul-Rahmani Mdidi, 
waliokuwa watendaji na wawakilishi wa vijana wanaharakati walitolewa kwenye 
ukumbi wa mkutano na polisi na kusindikizwa na ulinzi mkali mpaka majumbani 
mwao. Sheikh Mohamed Ali alishutumiwa kwa kosa  la kuwaingiza vijana 
wanaharakati ndani ya BAKWATA  waliokuwa na lengo la kusimamisha Uislamu 
katika jamii. Kwa kosa hili na makosa mengine mengi aliyobambikiziwa,Sheikh 
Mohamed Ali aliwajibika kujiuzulu ukatibu Mkuu wa BAKWATA.

Baada ya kujiuzulu Sheikh Mohamed Ali na kufukuzwa watendaji 
walionekana wakorofi, gazeti la “Muislamu” lilianza kuyumba, likabadilishwa 
jina likaitwa “Safina” na hatimaye likafa kabisa. Shule mbili pekee za seminari 
nazo zikauwawa mara moja.

Kutoka kwa Sheikh Mohamed Ali kulimpa fursa Bwana Adam Nasibu 
kuchukua nafasi ya Katibu Mkuu wa BAKWATA, makamu mwenyekiti akiwa 
Mustafa Songambele. Adam Nasibu alitembea nchi nzima kuonesha uhatari wa 
vijana wa “Warsha ya Waandishi wa Kiislamu” na makala na vitabu walivyoandika 
vyenye lengo la kuhuisha na kusimamisha Dola ya kiislamu nchini.

Kuanzishwa Seminari ya Masjid Qubah,1983

Vijana wa “Warsha” waliokuwa watendaji wakuu katika BAKWATA ya Sheikh 
Mohamed Ali wakishirikiana na wazazi waislamu waliokerwa na kuuliwa kwa 
seminari ya Kinondoni waliamua kuanzisha seminari nyingine chini ya usimamizi 
wa kamati teule ya watu wanane akiwemo Musa Abdulrahman Mdidi,Mtengwa 
Burhan Mtengwa, Mohamed Ramadhani Kassim, Ahmed Mbaraka, Abubakar 
Marwiro, Waziri Nyelo, Mzee Abdallah Amour, na Mzee Abbas Shaban Kilima.

Kistratejia, Shule hii haikutakiwa iwe moja kwa moja chini ya “Warsha ya 
waandishi wa Kiislamu”  kwa sababu mbili, kwanza “Warsha” ilikuwa ni kikundi 
cha uhamasishaji kisichokuwa na tasjila ya kisheria. Pili propaganda za uhatari 
wa “Warsha” zilizofanywa na Adam Nasibu ziliwafanya waislamu waogope 
kujihusisha au kushirikiana na “Warsha”.

Mwaka 1983, mwaka uliofuatia baada ya kuvunjwa seminari ya Kinondoni, 
Dar es salaam na Jumuiya, Tanga, ilianzishwa, Seminari ya Masjid Qubah 
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katika madarasa ya msikiti wa “Masjid Al-Amin” ulipo karibu na uwanja wa Taifa 
ilipo shule ya Kiislamu ya Temeke hivi leo. Palikuwa na madarasa matatu na 
ofisi yaliyo kodiwa kwa Sh.2,000 kwa mwezi  kwa wakati ule. Mwaka 1984, 
Shule ilihamia Kijitonyama,ilipo Masjid Qubah ya leo, ikiwa na mikondo minne 
ya kidato cha kwanza na mikondo miwili ya kidatu cha pili.

Wislamu nchi nzima walifarijika na kuhamasika kutoa michango yao ya hali 
na mali katika kujenga na kuendeleza shule hii pekee ya Sekondari ya Kiislamu 
iliyoendeshwa kwa lengo la kuandaa nguvu kazi ya kuhuisha  na kusimamisha 
Uislamu katika jamii. 

Nyerere na Serikali yake ya mfumo katoliki, hakuwa radhi kabisa na 
maendeleo haya ya waislamu. Pamoja na kutekeleza masharti yote ya  usajili, 
Serikali ilikataa kuisajili shule hii kwa sharti kwamba lazima iandikishwe chini 
ya BAKWATA. Sharti hili lilikataliwa kwa hoja kuwa, iweje seminari ya Masjid 
Qubah isajiliwe chini ya BAKWATA ambayo iliua seminari za waislamu za 
Kinondoni na Jumuiya. Pamoja na kutosajiliwa waislamu walimiminika Masjid 
Qubah  kuleta watoto wao wapate elimu na maadili ya kiislamu. Mwaka 1985, 
Serikali ilifanikiwa kupenyeza watu wake ndani ya “warsha” na kuzusha  fitina 
iliyopelekea kutolewa kundini watendaji wakuu wa kituo na ikawa ndio mwisho 
wa “Warsha” na Masjid Qubah ile.

Kuibuka kwa Seminari Nyingi za Kiislamu

Alipoingia madarakani Rais wa awamu ya pili, Al-Hajj Ali Hassan Mwinyi,na 
kumuweka Kigoma Ali Malima kuwa Waziri wake wa Wizara ya Elimu, iligundulika 
kuwa hapakuwa na sheria yeyote ya Wizara  ya Elimu inayowalazimisha 
waislamu kusajili shule zao za Kiislamu (seminari) chini ya BAKWATA.  Kumbe 
hayo yalikuwa matashi binafsi ya Mwalimu Nyerere, mkatoliki,ili kudhibiti 
maendeleo ya waislamu. Kinyume chake, Rais Mwinyi mwenyewe alikuwa 
akiwahimiza waislamu kuanzisha shule zao na ikawa sababu ya kuanzishwa 
Al-Haramain Islamic College 1986 chini ya BAKWATA.

Miaka miwili iliyofuatia, 1989 zilianzishwa shule za Ununio Boys Islamic 
High School na Kunduchi Girls Islamic High School chini ya “Munadhamat-
Da’awah”. Mwaka 1992, ilianzishwa Ubungo Islamic High School chini ya 
Islamic Propagation Centre ikifuatiwa na Mudio Islamic Seminary, Kirinjiko 
Islamic Secondary School na nyingine nyingi zilizoibuka. Mpaka hivi leo,2016 
tuna shule za Kiislamu za Msingi na Sekondari zaidi ya hamsini (50). Shule hizi 
zinajengwa na kuendeshwa na waislamu wenyewe pamoja na uchumi duni na 
uhaba wa nguvu kazi waliyo nayo. 
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Kuanzishwa Vyuo vya Ualimu na Chuo Kikuu cha 
Waislamu

Sambamba na ujenzi wa Shule za Kiislamu za Msingi na Sekondari 
pamekuwa na ujenzi wa Vyuo vya Ualimu vya Kiislamu vyenye lengo la kutoa 
walimu bora katika ngazi ya cheti na stashahada  ambao pamoja na kufundisha 
elimu ya mazingira watafundisha pia Maarifa ya Uislamu na kuwa walezi bora 
wa vijana wa Kiislamu. “Al-Haramain Islamic Teacher College ndicho chuo cha 
kwanza kilichoanzishwa kwa msukumo wa Rais Mwinyi, 1987. Chuo kilichofuatia 
ni “Ubungo Islamic Teachers’ College”,1998 kisha kikafuatia Kirinjiko Islamic 
Teachers’ College, 2004.

Chuo cha Ubungo na Kirinjiko pamoja na kutoa kozi za Cheti na Stashahada 
vinaendesha pia kozi za muda mfupi (miezi sita/saba) kwa lengo la kuandaa 
walimu wa kufundisha somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu katika shule za awali, 
msingi na sekondari.

Mwaka 2005, Waislamu walianzisha Chuo Kikuu cha Waislamu Morogoro 
katika majengo waliyopewa na Serikali ya Rais Benjamin Mkapa. Majengo haya 
yalikuwa ya Chuo cha TANESCO. Chuo hiki kinata rajiwa kutoa masomo katika 
fani mbalimbali za elimu ya mazingira na elimu ya mwongozo kwa lengo la kutoa 
wataalamu watakao kuwa nguvu kazi tarajiwa ya kuhuisha na kusimamisha 
Uislamu katika jamii.  

Chuo hiki kiko chini ya taasisi ya Muslim Development Foundation(MDF). 
iliyoanzishwa na waislamu kwa lengo la kusajili na kusimamia uendeshaji wa 
chuo hiki.

Ili waislamu waweze kuhuisha Uislamu na kutwaa mikononi mwao Uongozi 
wa jamii hawana budi kuwa na wataalamu na nguvu kazi ya kutosha itakayoweza 
kuendesha kwa ufanisi kila sekta ya maisha ya binafsi na jamii. Kwa kujua 
hili, waislamu wanaharakati kote nchini wanafanya jitiahada za kuanzisha na 
kuendesha vituo vya elimu kwa njia ya mshikamano.

Kuanzishwa BARAZA KUU ,1992

Katika kipindi chote cha uongozi wa Mwalimu Nyerere na hasa baada ya 
kuvunjwa kwa E.A.M.W.S  na jumuiya nyingine za waislamu, haikuruhusiwa 
kusajaliwa Jumuiya au Taasisi yoyote ya Kiislamu ila sharti ipate kibali cha 
BAKWATA, na iwe chini ya BAKWATA.  Kwahiyo, BAKWATA, iliyofanya kazi ya 
kuuhujumu Uislamu zaidi kuliko kuuendeleza, ilikuwa ndiyo Jumuiya pekee ya 
waislamu kwa kipindi cha miaka kumi na sita(16) kuanzia 15 Desemba,1968 
ilipoanzishwa BAKWATA hadi 1985 alipong’atuka Mwalimu Nyerere.
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Rais Mwinyi alipoingia madarakani mwishoni mwa mwaka 1985, iligundulika 

kwa waislamu kuwa hapakuwa na sheria yeyote ya nchi iliyoipa BAKWATA 
ukiritimba bali ilikuwa ni sera binafsi ya Nyerere na kanisa lake. Baada ya 
waislamu kugundua hili, kwa hamasa na hamu kubwa walianzisha utitiri wa 
Jumuiya na Taasisi za kiislamu kwa kiasi kwamba hata misikiti ilisajiliwa kama 
taasisi ili kujitoa kwenye makucha ya BAKWATA.

BAKWATA iliyolewa ukiritimba uliodumu kwa miongo miwili haikuwa radhi 
kuona ule mfumuko wa Jumuiya na Taasisi za Kiislamu zilizosajiliwa kihalali na 
Seriali bila ya kibali chake. Katika Baraza la Idil-Haji mwaka 1991 ambalo mgeni 
rasmi alikuwa mheshimiwa Rais Ali Hassan Mwinyi; Bwana Suleiman Hegga 
aliyekuwa kaimu Makamu Mwenyekiti wa BAKWATA aliilaumu Serikali kwanini 
imeruhusu kuwepo kwa vikundi vingi vya Kiislamu. Aidha aliitaka Serikali ividhibiti 
vikundi hivyo. Wakati Bwana Hega analilia kubakishwa kwa ukiritimba wa 
BAKWATA, tayari Serikali ilikwishaingia kwenye sera ya vyama vingi vya siasa.

Mheshimiwa Rais wakati wa kujibu risala hiyo, alikataa suala la kudhibitiwa 
Taasisi na Jumuiya za Waislamu, kwani mchango wake katika kuleta maendeleo 
ya waislamu ulikuwa mkubwa kuliko ule wa BAKWATA. Rais aliinasihi BAKWATA  
ikutanishe vikundi vyote vya waislamu ili tofauti zilizopo zijadiliwe ili hatimaye 
upatikane umoja na mshikamano wa waislamu unaohitajika na ulioamrishwa 
katika Qur-an (3:103).

BAKWATA hawakutekeleza nasaha hizo. Lakini walitokea wanaharakti 
wa kiislamu waliotumia  fursa ile na kuandaa mkutano  ambapo walialikwa 
wawakilishi toka Jumuiya na Taasisi za Kiislamu nchini kote. Aidha viongozi 
wa BAKWATA  toka ngazi za wilaya hadi makao makuu walialikwa.Lengo la 
mkutano huo lilikuwa kujadili namna ya kuifanya BAKWATA  ifanye kazi kwa 
maslahi ya Uislamu na waislamu wa nchi hii.

Lakini wakati maandalizi ya mkutano huo yanaendelea BAKWATA ilikuwa 
ikiendesha kampeni kujaribu kuwazuia Waislamu wasihudhurie mkutano huo.  
Hata hivyo, juhudi zao hizo hazikuzaa matunda kwani maelfu ya Waislamu 
walikutana Chuo Kikuu cha Dar es Salaam katika Ukumbi wa Nkrumah siku ya 
Jumapili tarehe 15 Sep, 1991.

Mkutano huo ambao ulifunguliwa na Waziri katika Ofisi ya Rais 
anayeshughulikia ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Mheshimiwa Abdurahman 
Kinana pamoja na mambo mengine ulipitisha maazimio yafuatayo:

(1) Kuwaondoa madarakani Kaimu Makamu Mwenyekiti wa BAKWATA Bwana 
Suleiman Hegga na Kaimu Katibu Mkuu Bwana Rajab Kundya.

(2)Kuteua kamati ya muda ambayo itasimamia shughuli za kila siku za 
BAKWATA Makao Makuu na kuandaa Rasimu ya marekebisho ya Katiba 
ya BAKWATA.
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Kiutekelezaji azimio la kuwaondoa Bwana Hegga na Kundya lilikwama.  

Aidha, kwa vile mabwana hao hawakubali kuachia ofisi, kamati ya muda 
iliyoundwa kusimamia shughuli za kila siku za Baraza makao Makuu haikuweza 
kufanya kazi.

Hata hivyo kamati iliendelea kuandaa rasimu ya marekebisho ya katiba ya 
BAKWATA.  Zoezi hilo lilipokamilika uliitishwa mkutano mkuu ambao ulifanyika 
katika ukumbi wa Diamond Jubilee mjini Dar es Salaam.

Pamoja na kupitishwa kwa rasimu ya katiba Waislamu waliamua kulitwaa 
BAKWATA kwa nguvu ambapo ofisi za BAKWATA makao makuu, ofisi ya mkoa 
Dar es Salaam na shule ya Alharamain ilizingirwa na kuzuia watendaji wa ofisi 
hizo kuingia.

Ofisi hizo zilizingirwa kwa muda wa wiki moja hadi Rais Ali Hassan Mwinyi 
alipoingilia kati na kuzikutanisha pande mbili,  11,Januari,1992.  Viongozi 
wa BAKWATA  na viongozi wa kamati teule iliyowekwa  na mkutano wa 15 
Septemba,1991, walikubaliana mbele ya Rais Mwinyi kuwa zichaguliwe kamati 
za kusimamia uchaguzi toka ngazi ya chini hadi Taifa ambapo BAKWATA watatoa 
watu watano na “kamati teule” watu watano. Lengo lilikuwa kwamba endapo 
uchaguzi utasimamiwa vyema watapatikana viongozi waadilifu wanaokubalika 
na watakao simamia maendeleo ya Uislamu na Waislamu. BAKWATA walivunja 
makubaliano yale kwa madai kuwa, kwa kauli ya aliyekuwa Sheikh Mkuu wa 
BAKWATA Hemed bin Juma bin Hemed katika Baraza la Idd kule Shinyanga, 
kuwa Rais Mwinyi ameingilia kati kitu asichokijua asili yake na madhumuni yake.  
Akaeleza Sheikh Mkuu huyo kuwa BAKWATA iliundwa na Serikali ili kudhibiti  na 
kuzuia uanzishwaji wa vikundi mbalimbali vya Kiislamu vitakavyoweza  kufanya 
harakati za kuleta maendeleo ya Uislamu na Waislamu. Katika Baraza hilo, 
Sheikh Mkuu alimsikitikia ndugu yake, Sheikh Mohamed Ali, kuwa aliponzwa na 
vijana wa “Warsha” aliowaingiza ndani ya BAKWATA  ambao walikuwa na azma 
ya kusimamisha Dola ya kiislamu hapa nchini, ikabidi alazimishwe kujiuzulu 
ukatibu Mkuu wa BAKWATA. Rais Mwinyi baada ya kugundua kuwa BAKWATA  
ni zimwi la watu alizira na kujitoa  katika usimamizi wa suluhu ile.

Kufikia hapo wale waliokuwa katika harakati za kuirekebisha BAKWATA  
wakaona waiache BAKWATA kama ilivyo na waanzishe Baraza litakalo kuwa 
mbadala, Baraza Kuu la Jumuiya na Taasisi za Kiislamu, kwa ufupi BARAZA 
KUU.  Baraza Kuu lilisajiliwa rasmi mwaka huo wa 1992. Pamoja na Baraza 
Kuu, kupata tasjila, bado palikuwa na utata katika mchakato wa usajili wake.  
Aliyekuwa akifuatilia usajili ni Bwana mmoja aliyejiingiza katika ile kamati teule 
na kupora ukatibu katika hali ya kutatanisha na baadaye ikadhihirika kuwa 
alikuwa Swahiba yake Mwalimu Nyerere mwenye BAKWATA yake iliyotaka 
kuuliwa au kudhoofishwa. Utata huu ulizidi kudhihiri pale tasjila ya Baraza 
Kuu ilipoletwa nyumbani kwa aliyekuwa Mwenyekiti wa kamati, Mzee Salumu 
Khamis na waziri wa mambo ya ndani  mwenyewe, mheshimiwa Augustine 
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Lyatonga Mrema.  Halikuwa jambo la kawaida. Baadhi ya waislamu wenye 
kuona mbali walitilia mashaka tasjila ile na wakathubutu kusema Baraza Kuu 
lilikufa siku ile lilipopata tasjila yake. Ukweli huu ulidhihiri katika mkutano 
Mkuu wa kwanza wa Baraza Kuu pale walipozuiliwa kuhudhuria mkutano huo 
wajumbe halali miongoni mwa waasisi wa Baraza Kuu walioitisha ule mkutano 
wa 15 Septemba, 1991. Matokeo yake, ule ukawa ni mkutano mkuu wa kwanza 
na wa mwisho wa Baraza kuu kwa mujibu wa katiba yake.

Waislamu walifarijika sana kwa kusajiliwa Baraza Kuu. Walitegemea kuwa 
lingeliwaunganisha waislamu na kujenga nguvu ya pamoja itakayopokea 
kuhuika na kusimama kwa Uislamu katika jamii. Kinyume na matumaini hayo 
katika siku za mwanzoni. Baraza Kuu lilibakia kushindana na BAKWATA katika 
kuendesha mabaraza ya Idd na Maulid. Baadaye likabakia na kutoa vyeti vya 
ndoa na kusuluhisha migogoro baina ya wana ndoa.  

Hivyo, mpaka hivi sasa (2016) waislamu hawajawa na umoja wala uongozi 
unaoheshimika kwa wote (central leadership bali wamebakia kuwa na jumuiya 
na taasisi nyingi zisizoelewana katika mipango na utekelezaji wake. Wakati 
mwingine inafikia hatua ya jumuiya na taasisi hizi kuhasimiana, kushutumiana na 
kupigana vita. Tatizo hili la waislamu kukosa uongozi wa pamoja linaambatana 
na matatizo mengine yafuatayo:

(i)   Hakuna mipango ya kazi kulingana na mahitajio ya umma wa  waislamu.

(ii) Hakuna utaratibu wa kuwafunza na kuwalea  watu kuelekea kwenye     
kusimamisha Uislamu.

(iii)Kusema na kulalamika kumekuwa kwingi kuliko kupanga na kutenda.

(iv)Kutokana na kukosekana kwa mafunzo na uongozi wa 
pamoja,waislamu wamekuwa wakifanya mambo kwa jazba. Hali hii 
imekuwa ikiwa sababishia waislamu  madhara makubwa ikiwa ni pamoja 
na kadhia ya “mabucha ya  nguruwe,1993”na mauaji ya mwembe 
chai,1998”.

(v)Kutokana na kukosekana kwa malengo na mipango ya pamoja waislamu 
wa nchi hii wamekuwa hawapigi hatua  yoyote ya maendeleo ya 
pamoja inayolandana na kasi ya adui. 

(vi)Kwa kukosa malengo na mipango ya pamoja waislamu wamekuwa wakiingizwa 
kwenye  agenda za watu wengine na wakamalizia muda na guvu zao humo. 
Agenda za “O.I.C” na “Kadhi” zimewashughulisha sana waislamu.

Kadhia ya Mabucha ya Nyama ya  Nguruwe,1993

Katika kuwachokoza na kuwadhalilisha waislamu ilifikia mahali wakristo 
kuachia huru mifugo yao ya nguruwe kuchafua mazingira ya waislamu hadi 
kuingia Misikitini Ubungo Darajani na Mabibo karibu na Mabibo Hostel ya Vyuo 
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Vikuu. Pia wakristo walifikia hatua ya kufungua mabucha  ya nyama ya nguruwe 
sambamba na mabucha ya nyama halali kiasi kwamba mtoto akitumwa nyama 
hawezi kutofautisha nyama ya nguruwe na ya ngombe au mbuzi. Kwa namna 
hiyo ilitokea mara kadhaa watoto wa kiislamu kununua nyama ya nguruwe 
kwenye bucha la “Mbokomu Centre” Manzese/Tandale. 

Hili suala la ufugaji na uuzaji wa nyama ya nguruwe katikati ya makazi ya 
waislamu si suala geni hapa Tanzania bali ni sera ya Serikali za mfumo kristo 
tangu wakati wa mkoloni. Katika kuupiga vita Uislamu ufugaji wa nguruwe 
ulitumika kama miongoni mwa zana za kudhibiti Uislamu usienee kama 
tunavyojifunza kutokana na waraka uliotolewa Dar-es-Salaam na Gavana wa 
Kijeruman, Schnee,13 Oktoba 1913 kwenda kwa wakuu wa wilaya zote za 
Tanganyika na wakuu wote wa vituo vya jeshi. Waraka huo uliagiza:

Mnaombwa mlete taarifa katika kipindi cha miezi mitatu tokea kupokea 
waraka huu.  Taarifa hiyo ieleze mambo gani wanaweza kufanyiwa watumishi 
wa Serikali na walimu wa serikali ili kuzuia kuenea kwa mafunzo ya Uislamu. 
Je, mnadhani inawezekana kutunga sheria ya kupiga marufuku Uislamu ? 
Bila shaka inawezekana kutunga sheria ambayo itawazuia walimu waislamu 
wasitahiriwe, kuwazuia kuhubiri misikitini, n.k. Watumishi wengine wa serikali 
itabidi wahusike na sheria hiyo. Wataalamu wameshauri kuwa wenyeji(natives)
washauriwe na watiwe hima kufuga nguruwe kwani kwa kufanya hivyo ueneaji 
wa uislamu utasimamishwa. Wazo hili lifikiriwe pia.72

Waislamu wa Dar es salaam hawakuridhika na uchokozi huu wa ufugaji 
holela wa nguruwe na ufunguaji holela wa mabucha ya nyama ya nguruwe. 
Waislamu wa Ubungo Kisiwani walioathiriwa  na ufungaji holela wa nguruwe 
hadi nguruwe kukutwa amefia msikitini mwao,tarehe 2Juni,1987 walipeleka 
malalamiko yao kwa Rais Mwinyi kwa niaba ya wakazi wote wa Ubungo 
Kisiwani kama ifuatavyo:

Yah: Ufugaji mbaya wa nguruwe katika eneo hili la      
       Ubungo kisiwani

Mtukufu Rais,

Kichwa cha habari hapo juu cha husika. Tunayo heshima kubwa kutuma 
barua yetu ya malalamiko ya wanyama hao mbele yako ili utusaidie kutupatia 
ufumbuzi wa swala hili.

Mtukufu Rais, wanyama hao wanafugwa katika sehemu za kuishi.Wafugaji 
wa wanyama hawa kwa hakika wanatunyanyasa sana tusiowatumia wanyama  
hao, hususan sisi waislamu.

Wanatembea ovyo majumbani mwetu, wanalamba vyombo makaroni mwetu, 
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wanaingia Misikitini na wanafia Misikitini jambo ambalo kwa sisi waislamu ni 
baya sana tena sana.

Mtukufu Rais, tumeshapeleka malalamiko yetu haya kwa Katibu Kata tarehe 
22/4/1985 hatimaye tumepeleka barua ya malalamiko kwa Mkuu wa Wilaya ya 
Kinondoni tarehe 10/2/1986 hata hivyo hakuna hatua zozote zilizochukuliwa.

Mtukufu Rais, sisi wenye majina hapa chini tunatuma malalamiko haya ya 
kuomba waondolewe nguruwe hawa wapelekwe sehemu ambazo hazitaleta 
maudhi kwa niaba ya wakazi wote wa eneo hili.

Mtukufu Rais, tunakuomba utusaidie kututatulia matatizo yetu kikamilifu 
Waislamu tulio mashakani.

Pamoja na bura hii hapa tunaambatanisha nakala za barua za malalamiko 
yetu kama uthibitisho wa madai haya. 

Hata baada ya kuandika barua hii  bado ufumbuzi wa ufugaji holela wa 
nguruwe haukupatikana. Tumenukuu barua hii hapa ili kuonesha ni kiasi gani 
waislamu wa nchi hii wamekuwa wakiwavumilia wananchi wenzao wakristo ili 
tu upatiane ueleweno wa kijamii.

Mashuleni,Vyuoni na Jeshini ufugaji wa nguruwe umefanywa mradi mkubwa. 
Mara nyingi vijana wakiislamu hulazimishwa kushiriki katika mradi huu. Hata 
wale wanao samehewa kushiriki kwenye mradi huu baada ya kuvutana sana na 
uongozi baadhi ya shule au vyuo, bado hawajaweza kuepukana na nguruwe, 
kwani shule nyingi huamua kuwalisha wanafunzi nyama ya nguruwe, na kutumia 
vyombo vilevile vinavyotumiwa na wanafunzi wote na waislamu wakiwemo. Pia 
pato linalotokana na mradi wa nguruwe huchanganywa katika mfuko wa shule 
au Chuo ambao hutumika kwa wanafunzi wote.

Kuna kesi nyingi sana za wanafunzi wa Kiislamu kulazimishwa kushriki 
katika mradi wa nguruwe na upikwaji wa nyama ya nguruwe shuleni au vyuoni 
kwa kutumia vyombo vile vile vya wanafunzi wote. Kesi ya shule ya sekondari 
ya Rungwe ni miongoni mwa kesi hizo kama mwalimu Muislamu wa shule hiyo 
alivyolalamika katika gazeti la “Daily News” la tarehe 27/7/1988, uk.5:

Rungwe Secondary School is among the best schools in the United Republic 
due to its best performance in both academic and development projects. 
But what has spoilt the school’s good image is the Headmaster’s dictatorial 
decision to include pork on the students menu disregarding the fact that the 
school is composed of both Christians and Moslems. How can pork be cooked 
in the same utensils used to cook food eaten by non-Christians, namely Muslim 
students? Doesn’t the Headmaster know this is against the teaching of the Holy 
Qur’an?
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Tafsiri

Shule ya Sekondari Rungwe ni miongoni mwa shule bora katika Jamhuri ya 
Muungano kutokana na kufanya kwake vizuri katika masomo na katika miradi ya 
maendeleo. Lakini kinacho haribu jina zuri la shule ni maamuzi ya kibinafsi(ya 
kidikteta) ya Mwalimu Mkuu ya kuingiza nyama ya nguruwe katika chakula cha 
wanfunzi bila ya kujali kuwa shule ina mchanganyiko wa wanafunzi Wakristo 
na Waislamu. Nyama ya nguruwe itapikwaje kwa kutumia vyombo vile vile 
vinavyotumika kupikia chakula kinacholiwa na wanafunzi wote, Waislamu na 
Wakristo? Je, Mkuu wa Shule hafahamu kuwa hili ni kinyume na mafundisho 
ya Qur’an?

Dhidi ya shutuma hizi, Mkuu wa Shule alitoa jibu lifuatalo:
The decision to alow Christian students to eat pork was made by the teaching 
staff in a staff meeting held on 14/4/87.
The decision was communicated to the students through the school Baraza on 
the 21/4/87.  The Muslim students were involved and they allowed some of the 
school utensils to be used.

Tafsiri:
Uamuzi wa kuwaruhusu wanafunzi wakristo kula nyama ya nguruwe ulitolewa 
na walimu katika mkutano wao uliofanyika tarehe 14/4/87.  Uamuzi huu 
ulifikishwa kwa wanafunzi kwenye Baraza la Shule lililofanyika 21/4/87. 
Wanafunzi waislamu walihusishwa na waliruhusu baadhi ya vyombo vya shule 
vitumiwe.

Jibu hili la Mkuu wa Shule laonyesha jinsi wanafunzi Waislamu 
wanavyokandamizwa mashuleni katika suala zima la kufuata dini yao vilivyo. 
Kuna maswali mengi ya kujiuliza juu ya ufugaji na ulaji nguruwe mashuleni na 
vyuoni ambapo kuna mchanganyiko wa wanafunzi Waislamu na wasiokuwa 
waislamu. Kwa nini usichaguliwe mradi usioleta ubaguzi na ukandamizaji 
wa kundi la Waislamu? Kuna ulazima gani wa kupika nyama ya nguruwe 
shuleni au chuoni ambako kuna mchanganyiko wa wanafunzi waislamu na 
wasiokuwa waislamu? Je, uchache wa wanafunzi waislamu humo shuleni na 
vyuoni ndio unawafanya wastahiki kukosa haki na uhuru wao wa kuabudu? 
Na kwa nini waislamu wawe wachache humo shuleni na vyuoni na ili hali 
kundi la waislamu ndilo kubwa katika nchi? Je, tunaweza kusema shuleni 
hapana ubuguzi wa Dini? Ni nani aliyeleta ubaguzi huu: Wanafunzi waislamu 
wanaokataa kulishwa nguruwe na kushirikishwa kwenye mradi wa nguruwe 
katika kutetea imani yao, au viongozi wa shule, vyuo na Wizara zinazohusika 
kwa ujumla, unaowalazimisha wanafunzi Waislamu kushiriki katika mradi wa 
nguruwe au kula nguruwe kinyume na imani yao? Je, “udugu wetu” na “umoja 
wetu” vinapatikana tu wakati waislamu wanapoidharau na kuibeza Dini yao na 
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kuziunga mkono na kuziendeleza dini za wengine kwa njia moja au nyingine, 
lakini waislamu hao hao wanapotanabahi na kuamua kuifuata dini yao vilivyo, 
wanashutumiwa kufanya fujo na kuleta ubaguzi wa kidini na Serikali kuchukua 
hatua kali dhidi yao?

Kuhusu kulishwa nyama ya nguruwe pale “Mbokomu Centre” Manzese 
Tandale. Waislamu wa mtaa ule walipeleka malalamiko yao kwa uongozi wa 
serikali ya mtaa hadi kwa Mkuu wa Wilaya ambapo pote walipuuza. Baada 
ya malalamiko yao kupuuzwa na serikali,vijana wanaharakati wa kiislamu wa 
Mkoa wa Dar es salaam waliamua kuchukua sheria mkononi na kuvunja bucha 
la nyama ya nguruwe la “Mbokomu Centre” la pale Manzese Tandale na lingine 
la Magomeni karibu na kituo cha polisi.

Serikali iliyopuuza malalamiko ya waislamu haikuvumilia hatua ile 
waliyoichukua waislamu, bali kesho yake vyombo vyote vya habari vililaani 
waislamu kwa kitendo kile. Rais Mwinyi aliyekuwa ziarani Zanzibar, baada ya 
kupelekewa habari za kadhia ile na viongozi wake wa juu wa chama na serikali 
akiwemo Waziri Mkuu, Waziri wa Mambo ya Ndani na Katibu Mkuu wa C.C.M. 
alitoa kauli huko huko kuwa “Rungu la Dola liwaangukie kwa nguvu zote” wote 
waliohusika na kitendo hicho.

Kilichofuatia sio serikali kuwakamata wale vijana waliohusika na uvunjaji wa 
mabucha yale ambao walivunja mchana mweupe (saa 11 alasiri), askari polisi na 
askari kanzu wakiwa wanawashuhudia, bali kuwa kamata na kuwasweka ndani 
wanaharakati wote wa nchi nzima wakiwemo wahadhiri waislamu waliokuwa 
wakitumia Biblia, viongozi wa Taasisi za Kiislamu, n.k.

Wanaharakati na viongozi hawa wa waislamu walipofikishwa mahakamani, 
pamoja na shitaka la kuvunja bucha la nguruwe la “Mbokomu centre” Manzese 
na lile la Magomeni, walisomewa mashitaka mengine ya kutengeneza 
mabomu kwa lengo la kulipulia mabaa na kiwanda cha pombe cha Tanzania 
Bruweries”,Ilala, Dar es salaam. Watuhumiwa walinyimwa dhamana na 
kubakishwa rumande takriban kwa kipindi cha miezi sita. Katika jambo la 
kushangaza ni kuwa mlalamikaji wa uvunjaji wa mabucha ya nguruwe alikuwa 
serikali badala ya wenye mabucha yale.

Watuhumiwa wakutengeneza mabomu waliachiwa huru kwakukosekana 
ushahidi lakini wale walioshutumiwa kuvunja mabucha ya nyama ya nguruwe 
pale manzese na magomeni Dar es salaam, ambao kihalisia hawakuhusika 
kabisa hata kwenye mchakato wa maandalizi walihukumiwa kifungo cha mwaka 
mmoja. Baada ya kutumikia kifungo kwa miezi kadhaa waliachiwa huru kwa 
msamaha wa Rais.
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Mauaji ya Waislamu Mwembechai, 1998

Rais William Benjamin Mkapa,Mkatoliki, alipoingia madarakani wakristo 
wakatoliki walitumia serikali yake vizuri kuwadhibiti na kuwakandamiza 
waislamu. Viongozi wa kanisa katokiki waliichochea na kuishinikiza serikali ya 
Mkapa idhibiti mihadhara ya Waislamu inayotumia Biblia iliyokuwa kero yao 
katika kipindi chote cha Rais Mwinyi.

January, 29,1998 waislamu wa Dar es salaam walifanya Baraza la Iddil-Fitr 
katika Msikiti wa Mwembechai na maudhui makubwa ya Baraza hilo yalikuwa 
kuitanabahisha  serikali juu ya kukiuka kwake katiba ya nchi kwa kuingilia 
uhuru wa dini. Aliyekuwa makamu wa Rais, Mheshimiwa  Dr. Omar Juma 
alitangaza kuwa itakuwa ni marufuku waislamu kuswali Iddil-Fitr kinyume na 
siku itakayotangazwa na Muft wa BAKWATA, Sheikh Hemed bin Jumaa bin 
Hemed.  Wanaharakati wa kiislamu walipinga amri hiyo ya serikali na wakaswali 
swala ya Iddil-Fitr kama kawaida kabla ya siku iliyotangazwa na Muft Hemed. 
Katika Baraza la Idd waislamu walionyesha hisia zao na msimamo wao kuwa 
wamechoka kukandamizwa na serekali ya mfumo kristo(katoliki).

Februari 8,1998, wiki moja baada ya Baraza la Idd la mwembechai, Padre 
Camillius Lwambano wa Parokia ya Mburahati, Dar es salaam, alidai kuwa siku 
ya Idd alipita msikiti wa Mtambani,Kinondoni na Mwembechai, Magomeni na 
kusikia Yesu akikashifiwa katika mihadhara ya Waislamu. Madai yake haya 
aliyoyatoa kwa jazba yalirushwa hewani na Radio Tumaini inayomilikwa na 
kuendeshwa na Kanisa Katoliki. Madai yake yalikuwa ni ya uwongo uliodhahiri 
kwani siku ile ya Idd hapakufanyika mihadhara ya Biblia katika misikiti aliyoitaja 
bali lilifanyika Baraza la Idd tu katika Msikiti wa Mwembachai.

Padre Lwambano aliilaumu Serikali ya Mkapa kwa kutotekeleza kwake ahadi 
ya kuwachukulia hatua wahadhiri waislamu wanaotumia Biblia na aliichagiza 
serikali ichague kati ya mawili: Kupiga marufuku mihadahra ya waislamu 
inayotumia Biblia na kuwachukulia hatua kali wahadhiri au itangaze kuwa 
imeshindwa kuzuia kashfa dhidi ya dini ya kikristo katika nchi.

Chagizo hilo lilitolewa Jamapili, 8 Februari,1998. Jumatatu, 9 Februari, 1998, 
Serikali ilichukua hatua mbili:

Kwanza, Wakristo wote nchini walitakwa radhi kwa jinsi walivyoathiriwa na 
kashfa za waislamu dhidi ya dini yao siku ya Iddil-Fitr na Pili, iliahidi kuchukua 
hatua kali dhidi ya wahadhiri wa kiislamu walioendesha mihadhara ile siku ya 
Idd. Kauli hii ya Serikali ilitolewa na Mkuu wa Mkoa wa Dar es salaam, Yusufu 
Makamba.

Siku iliyofuatia,Jumanne, 10 Februari,1998, Mkuu wa Polisi wa Mkoa wa Dar 
es salaam, Bw. Alfred Gewe, alitoa tamko lingine lililosisitiza lile la Mkuu wa 
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Mkoa kuwa Serikali itachukuwa hatua kali sana dhidi ya wahadhiri waislamu 
wanaolingania dini kwa kutumia Biblia. Usiku uliofuatia walianza kukamatwa 
Maimamu wa Misikiti ya Mtambani, Kibo na Mwenge kwa kuviziwa majumbani 
mwao usiku usiku karibu na alfajiri. Tarehe 11,Februari 1998 kikosi cha askari 
Polisi wenye silaha waliizingira shule ya Kiislamu ya Ubungo,wakidai kuwa 
wanamtafuta Shaabani Magezi, aliyekuwa miongoni mwa wahadhiri wa 
ulinganisho wa dini kwa kutumia Biblia na Qur-an. Walijibiwa kuwa Magezi 
hakuwa mwajiriwa wala mwanafunzi wa Ubungo Islamic High School.

Mnamo Saa 9 mchana siku ya Al-hamis, 12 Februari,1998 kundi la askari 
Polisi kumi na mbili wenye silaha walivamia msikiti wa mwembechai na kumteka 
nyara Bw. Shabani Magezi na kuondoka naye.  Hapakuwa na muhadhara siku 
hiyo. Saa moja hivi baada ya kutekwa nyara Magezi, Msikiti wa Mwembechai 
ulivamiwa na kuzingira na askari Polisi na Jeshi la kutuliza Fujo(F.F.U). Waislamu 
waliokutwa msikitini waliamua kutulizana mle ili wasije singiziwa kuwafanyia fujo 
askari. Ikawa kosa kufanya vile na ilipofika saa 2 usiku askari wengi  zaidi wenye 
silaha waliongezwa na kuzingira eneo lote la Mwembechai na kuwakamata 
wapita njia.

Ilipofika saa 7 usiku serikali iliagiza shirika la  umeme(TANESCO) kukata 
umeme wa pale msikitini na eneo linalozunguka. Baada ya eneo lote kuwa giza, 
askari walitupa mabomu ya machozi ndani ya msikiti kisha waliingia ndani na 
kuwapiga, kuwajeruhi, kuwakamata na kuwasukumiza kwenye makarandinga 
watu wapatao mia tatu. Walioathirika sana katika uvamizi ule wa polisi walikuwa 
wazee na wanawake na ndio wengi waliokamatwa.  Swali la msingi la kujiuliza 
likawa, “kwanini serikali iliwaamuru polisi kuvamia msikiti na kuwafanyia 
waislamu waliokuwa wakiswali fujo zile? Nini hasa lilikuwa kosa la waislamu 
wale? Ili kuitakasa serikali na ovu hili, asubuhi yake aliyekuwa Waziri wa mambo 
ya ndani, Bw. Ali Ameir na Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Dar es Salaam, Bw. 
Alfred Gewe walitoa kauli kuwa ilibidi polisi wavamie msikiti ule kwa sababu 
ulikuwa unatuhumiwa kuficha wahalifu.

Siku ya Ijumaa, 13 Februari, 1998 eneo lote lilizungukwa na askari polisi. 
Pamoja na hivyo, waislamu wengi walimiminika pale kwa ajili ya swala ya Ijumaa 
na kupata taarifa juu ya yale yaliyojiri katika usiku uliopita. Baada ya swala ya 
Ijumaa waislamu walifahamishwa yaliyotokea na ikaamuliwa kuwa waislamu 
wote wakitoka pale waende kituo cha Polisi kuwatolea dhamana ndugu zao. 
Waislamu walipotoka nje ili waanze safari ya kwenda kituo cha polisi Magomeni, 
walivamiwa na askari polisi na wengine zaidi wakakamatwa na kutupiwa kwenye 
makarandinga. Kitendo hiki kiliwakasirisha sana waislamu na wasiokuwa 
waislamu ikabidi waanze kupambana na askari polisi kwa mawe. Kikosi cha 
kutuliza fujo(F.F.U) kiliongezwa na mapambano yakazidi kuwa makali. Hali 
hi ilifanywa makusudi ili ipatikane fursa ya kuwauwa waislamu. Mwanya huu 
ulipopatikana makamanda wa polisi waliwaamrisha askari kuwalenga shabaha 



= 604 =

Elimu ya Dini ya Kiislamu Kitabu cha Nne                                                      Sura ya Tano  - Tarekh
watu walio wakusidia kwa kauli ya “piga yule”, “piga shaba,” yule piga shaba”, 
...... (rejea mkanda wa mauaji ya mwembechai na I.T.V). Waliuliwa waislamu 
wanne(4) pale pale na maiti zao kuburuzwa na kutupiwa ndani ya gari la polisi 
kama mzoga. Waislamu na wananchi kwa ujumla  walizidi kukasirika na kuamua 
kuzuia magari ya serikali, mashirika ya uma na yale ya chama tawala(C.C.M) na 
kuyachoma moto.

 Baada tu ya mauaji ya mwembechai, mkutano mkuu wa chama tawala, 
C.C.M.,mwenyekiti wake akiwa mheshimiwa Benjamin Mkapa ambaye pia 
alikuwa Rais wa nchi, uliipongeza Serikali kwa hatua iliyochukua Mwembechai. 
Pia kiongozi Mkuu wa kanisa Katoliki, muadhama Plycarp Cardinal Pengo, 
aliunga mkono mauaji yale ya waislamu akidai kuwa askari wale walikuwa na 
haki ya kuwapiga risasi za moto kwa kuwa na wao walikuwa wakiwatupia mawe. 
Akajaribu kuonesha kwa kurejea kisa cha Nabii Daud kuwa jiwe nalo linaua 
kama Daud(a.s)alivyomuua mfalme Jalut kwa jiwe. Swali aliloulizwa Muadhama 
Pengo na An-nuur ya wiki ile ni kuwa, “katika tukio la Mwembechai nani alikuwa 
Daud na nani Jalut?

Tukio la Mwembechai liliwakasirisha sana waislamu. Waislamu waliiomba serikali 
ifuate mkondo wa sheria kwa kuunda tume huru ya kuchunguza mauaji ya waislamu 
Mwembechai.  Serikali ilikataa. Mwanasheria mmoja, kwa jina maarufu, Abu Aziz 
alimwandikia Mwanasheria Mkuu wa Serikali kumwomba aishauri serikali juu ya 
kuundwa kwa tume huru ya uchunguzi juu ya mauaji ya mwembe chai. Ombi lake 
pia lilipuuzwa. Baadhi ya Wabunge waliliomba Bunge liunde Tume ya Uchunguzi. 
Ombi hilo lilikataliwa kwa hoja kuwa hakukuwa na pesa. 

Waziri wa Mambo ya Ndani akatoa taarifa za uwongo Bungeni juu ya sababu 
zilizopelekea polisi kumpiga risasi mwanafunzi Chuki Athumani pale mwembe 
chai. Bunge liliambiwa kuwa mwanafunzi huyo alikuwa na karatasi za uchochezi. 
Lakini serikali haikuweza kufafanua iwapo Chuki Athumani alipigwa risasi kabla 
au baada ya kukutwa na karatasi za uchochezi. Na karatasi hizo hazijaoneshwa 
mpaka leo hii. Hatimaye Halmashauri Kuu ya Waislamu walimwandikia 
Mheshimiwa Rais kumwomba, pamoja na mambo mengine, serikali iunde tume 
huru ya uchunguzi. Katika majibu yake alisema:

Kuhusu suala la Mwembechai mimi nilifikiri tulishaelewana haitasaidia sana 
kuunda Tume ya Uchunguzi, maana tunajua kilichotokea. Na tunajua kuwa zile 
fujo, ambazo hatimaye zilihitaji nguvu kubwa ya dola kuzizima, hazikuwa na 
uhusiano na mambo ya dini kabisa. Ndio maana miongoni mwa waliokamatwa 
walikuwapo watu ambao wala si Waislamu. Bado haja na hoja ya kuunda Tume 
sijaiona (Mkapa, 1999).

Tukio jingine muhimu katika kipindi cha kati ya Februari na Aprili, 1998 hapa 
nchini lilihusu ile kesi maarufu ya mbwa aliyeitwa “Imigresheni”. Bwana Anatory 
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Kachele Chizu wa huko Sumbawanga hakupendezwa na utendaji wa kazi wa 
maafisa wa Uhamiaji wa huko Sumbawanga. Kwa hasira akampa mbwa wake 
jina la “Imigresheni” na akajenga ada ya kwenda naye kwenye ofisi hizo. Na huko 
akawa kila mara anamwita mbwa wake kwa sauti ya juu. Mfanyakazi mmoja 
wa Uhamiaji, Bwana Stanley Anyitike, alikerwa na kitendo hicho na akamfikisha 
Bwana Chizu na mbwa wake mahakamani. Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo, 
Bwana Onesmo Zunda alimtia hatiani Bwana Chizu na akamhukumu kwenda jela 
miezi sita na mbwa wake kuuliwa. Papo hapo maafisa wa Uhamiaji wakamwua 
mbwa huyo kwa rungu. Kesi na hukumu hii vilizua mjadala mkubwa ndani na 
nje ya nchi yetu. Tarehe 28 Aprili, 1998 Jaji Mkuu (wa wakati huo), Mheshimiwa 
Francis Nyalali alisema kwamba hukumu hiyo ni kiroja, kinyume na sheria na 
ni kinyume na haki. Pasi na kuombwa, Idara ya Mahakama iliona umuhimu wa 
kuchunguza kuuliwa kwa mbwa. Lakini pamoja na kuombwa rasmi Idara hiyo 
hiyo haikuona umuhimu wa kuchunguza kuuliwa kwa Waislamu Mwembechai. 
Na serikali pia ilikataa kufanya uchunguzi wa Muislamu Mohamed Omari (50) 
aliyefia mikononi mwa polisi tarehe 18 Mei, 1998.

Mauaji ya waislamu ni miongoni mwa vielelezo vya kuonesha udhalilishwaji 
wa waislamu hapa nchini. Hali hii ya waislamu itaendelea mpaka lini? Kisasi cha 
Mwembechai ni haki ya waislamu wa nchi hii lakini si kuua watu wanne kama 
wale wa Mwembechai au kumpiga risasi kijana wa shule kama alivyofanywa 
Chuki Athumani bali ni waislamu kujitahidi kuujua Uislamu sahihi na kufanya 
jitihada za makusudi za kuutawalisha Uislamu katika jamii kwa mali na nafsi zao.

Kuanzishwa  Kamati za Kuendeleza Uislamu, 2002

Katika kujaribu kutatua matatizo yalioanishwa hapo juu, pamoja na 
kutekeleza amri ya Allah(s.w) ya kuunda kundi la Harakati, Qur’an (3:104), 
Mwaka 2002, waislamu wanaharakati kutoka kote nchini walikutana Kirinjiko, 
Same na kuasisi kundi la Harakati kwa jina la “Kamati ya Kuendeleza Uislamu 
Tanzania”, kwa ufupi KKUT itakayokuwa na uongozi kuanzia ngazi ya mtaa 
hadi Taifa. KKUT katika kila ngazi inawajumuisha waislamu wote wanaofanya 
jitihada za makusudi za kuhuisha na kusimamisha Uislamu katika jamii. Kamati 
za kuendeleza Uislamu hazina ubaguzi wa kitaasisi au wa aina yoyote. Muislamu 
yeyote aliyetayari kushiriki kwa mali yake na nafsi yake katika harakati za 
kuuendeleza Uislamu kwa lengo la kuudhihirisha na kuutawalisha katika jamii 
anakuwa ni mwanakamati. Ili kupata wanakamati wenye sifa stahiki zinafanyika 
semina za uamsho kuanzia ngazi ya Taifa hadi Mtaa na kumewekwa mikakati 
ya kuwa na darasa duara kila mtaa. Kazi kubwa ya kwanza na ya msingi ya 
kamati za kuendeleza Uislamu ni kutoa elimu sahihi ya Uislamu na kusimamia 
utekelezaji wake katika kuyaendea maisha ya kila siku ya kibinafsi na kijamii. 
Ili hili lifanikiwe kamati za kuendeleza Uislamu katika kila ngazi zimeazimia 
kufanya yafuatayo:
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(i)  Kuanzisha na kuendesha vituo vya elimu kuanzia shule za  awali 

   hadi vyuo vya ualimu.

(ii) Kuanzisha na kuendesha Chuo Kikuu cha Kiislamu kitakachotoa elimu 

   ya fani zote za elimu ya mazingira na mwongozo.

(iii)Kusimamia ufundishaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu katika shule zote 

   za msingi,sekondari na vyuo vya ualimu kote nchini.

(iv)Kuwahamasisha (na kuwaandaa walimu wote waislamu kufundisha

   somo la Elimu ya Dini yaKiislamu katika shule zao za msingi,sekondari

   na vyuo vya ualimu.

(v) Kufanya jitihada za makusudi za kuandaa nguvu  kazi ya kuendesha

    harakakati za kiislamu kutokana na wanafunzi wa sekondari, vyuo vya 

   ualimu na vyuo vikuu nchini na nje ya nchi.

(vi)Kujiimarisha kiuchumi kwa kuanzisha na kuendesha mifuko na miradi 

   ya kiuchumi.

(vii)Kuweka mipango ya muda mfupi na mrefu katika kutekeleza majukuu

   sita yaliyoainisha hapo juu na kufanya tathmini kitaifa kila baada ya    
   miezi sita.
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